Yukano, amene, Ruska, Gort, hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.8 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington mfalme wa Moroko Mohamed wa Sita ameeleza matumaini yake kwamba kutarejelea hali ya amani na ya kawaida na kufunguliwa tena kwa mipaka kati ya nchi yake na nchi jirani katika ukanda wa Afrika kaskazini, Algeria ambayo ilisitisha uhusiano wa kidiplomasia karibu miaka miwili iliyopita. Tumeomba Mwenyezi Mungu hali ya kawaida irejee na kufungua tena mipaka kati ya nchi zetu mbili jirani na watu wetu ambao ni ndugu Muhamed Wasita mwenye umri wa miaka hamsini na tisa alisema Jumamosi jioni katika hotuba ya kuadhimisha siku alipoingia mamlakani hapo mwaka wa elfu tisa mia tisini na tisa. Mipaka kati ya nchi hizo mbili imekuwa imefungwa tangu mwaka elfu tisa mia tisini na nne na kuacha familia zikiwa zimegawanyika. Baada ya Morocco kushutumu jirani yake kwa kuhusika na shambulio la wapiganaji wa Kiislamu kwenye hoteli ya Marrakesh lililosababisha vifo vya watalii wawili na kupelekea Algeria kufunga mipaka hiyo. Tangu wakati huo, mvutano umeendelea kati ya nchi hizo mbili, ukichochewa na mzozo wao kuhusu Sahara Magharibi, ambapo saa, uh, chama cha Polisario Front kinachoungwa mkono na Algiers kinatafuta uhuru kutoka kwa utawala wa Rabat na kutangaza eneo hilo kuwa eneo la vita. Algeria ilisitisha ilikata uhusiano wake na nchi hiyo jirani ya Moroko mwaka 2021 mwezi Agosti, ikishutumu Rabati kwa vitendo vya uhasama, hatua ambayo Moroko ilisema haikuwa na ukweli wowote. Jamhuri ya Afrika ya Kati inapiga kura ya maoni ya katiba leo Jumapili, ambayo iwapo itapitishwa inaweza kuondoa ukomo wa mamlaka wa muhula wa rais na kumruhusu Rais Faustin Achanje Todara kuwania muhula watatu hapo mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Todera alichaguliwa tena mara ya kwanza Alichaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka 2016 kwa muhula wa miaka mitano na alichaguliwa tena hapo mwaka 2020 kwa kile ambacho kilipaswa kuwa muhula wake wa mwisho madarakani. Katiba mpya, iwapo itapitishwa, itabadilisha hali hiyo, ikimruhusu kugombea muhula mpya wa miaka saba, na idadi ya miula ambayo yeye na wagombea wengine wanaweza kuwania urais itakuwa haina kikomo vyama vya upinzani na baadhi ya mashirika ya kiraia wametoa wito wa kususia kura hiyo ya maoni, wakisema kwamba iliandaliwa kumweka Tudera madarakani katika maisha yake yote. Idadi ya wapiga kura walikuwa wachache katika kituo kimoja cha kupigia kura katika kitongoji cha kaskazini mwa mji mkuu Bangi mapema Jumapili, kikiwa na wapiga kura wapatao dazeni mbili tu kwenye foleni kulingana na ripota wa shirika lahabari, la habari la Reuters nchi hiyo inayotoshana na Ufaransa kwa ukubwa na yenye wakazi takriban milioni tano nukta tano ina madini mengi ikiwemo ni dhahabu, almasi na mbao, na imeshuhudia msururu wa ukosefu wa utulivu ikiwa ni pamoja na mapinduzi ya uwasi na uwasi tangu kupata uhuru wake kutoka kwa Ufaransa hapo mwaka wa 1900 na tisini elfu tisa mia na sitini. Eh, tudera mwenye umri wa miaka sitini na sita ambaye ni mtaalamu wa hisabati amejitahidi kuzima vikundi vya waasi ambavyo vimedhibiti maeneo kadhaa ya nchi hiyo tangu rais wa zamani Fonzo Bozize kuondolewa madarakani na uasi mwingine hapo mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mashambulizi yoyote dhidi ya raia wa Ufaransa na maslahi yake nchini Niger yatajibiwa vikali na kwa mara moja na Ufaransa, serikali ya Rais Emmanuel Macron imesema Jumapili, wakati maandamano ya kuunga mkono uongozi wa kijeshi yakifanyika nje ya ubalozi wa Ufaransa katika mji mkuu wa Niger Niami kufuatia mapinduzi ya kijeshi wiki iliyopita. Rais Macron hatavumilia shambulio lolote dhidi ya Ufaransa na maslahi yake, afisi yake ilisema katika taarifa, ikibainisha kwamba itajibu mashambulizi dhidi ya wanadiplomasia wa Ufaransa, vikosi vyake au biashara. Macron alizungumza na rais wa Niger aliyeondolewa madarakani Mohamed Bazoum, na rais wa zamani wa nchi hiyo Muhammadu Issoufou, taarifa hiyo ilisema, na kuongeza kwamba wote wawili walilaani mapinduzi hayo na kutoa wito wa utulivu. Ufaransa ilitangaza Jumaa Mosi kwamba inasitisha misaada yote ya maendeleo kwa Niger na kutoa wito wa kurejeshwa kwa Bazoum madarakani. Niger imekuwa mshirika wa usalama wa Ufaransa pamoja na Marekani ambazo zimeitumia it, zime nchi hiyo e kama kituo cha kupambana na waasi wa Kiislamu katika eneo pana la Sahel la Afrika magharibi na kati na Moroko iliweka historia kwa njia kadhaa ilipopata ushindi wa moja sufuri dhidi ya Korea Kusini katika kombe la dunia la wanawake, michuano ambayo inaendelea. Mashindano hayo kati ya Moroko na Korea Kusini yamefanyika leo Jumapili. Beki Nouhalia Benzina alikuwa mchezaji wa kwanza kuvaa hijab katika mchezo wa kombe la dunia katika kiwango cha juu. Na mwenzake Ibtissam Jraidi alifunga bao la kwanza la timu ya Atlas Lionesses e, katika kombe la dunia katika historia yake, akukua uh, akukua timu ya, ya nchi uh, no hiyo ambayo ilifunga katika mchuano hiyo. Wamoroko walifunga katika dakika ya sita na kupambana hadi mwisho wa mechi bila kufungwa bao lolote na wapinzani wao, baada ya kushindwa na Ujerumani kwa mabao sita kwa sifuri. Ushindi huo wa Jumapili unaifanya Moroko iliyo katika nafasi ya sabini na mbili kupata fursa ya kuendelea kwa hatua ya mtoano ya michuano hiyo. Moroko linakuwa taifa la kwanza la kiarabu kuwahi kushinda katika kombe la dunia la wanawake na kusalia katika kinyang'ani nyiro cha 16 bora. Korea Kusini imeondolewa katika michuano hiyo baada ya kupoteza kwa mara ya pili. <muchilio> kipindi hicho basi, ni wakati mwingine wa kupata salamu na muziki katika hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti America VOA mjini Washington DC. Natumaini msikilizaji mapili huko standby kabisa kupokea salamu zako na kusikiliza salamu zako. Ndani ya studio nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina Sunday Shomari, tufuatane pamoja bahati basi ya kua salamu si mwingine ni wewe Ngalama Maluta, uko wapi? Kule Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania. Unasema salamu zako unapenda za Jumapili ziende kwake Liyapenda Mwanyika na Mala Joas Deusi Ngaya Nazaret Madebe Kabanzi Jean, pia ujawa sahau Daniel na Male wakiwa kule Tanga, Tanzania, pia wamkumbuka Masanja Deusi Mwanzalima Nkinda, wamkumbuka Mkuye Shilinda Daudi Nkuba hukuwa sahau Sawayankuba Shagembe, Pascal Lucas, Chambi Mandela Muchi akiwa Kenya, na Alfred Harman na Kayuni Rashid. Unasema wote hawa wanawambia, jamani, ujumbe salamu hujenga undugu, wasisahau kujenga undugu. Bila shaka, nikitoka huko, basi nageukia kwako. Nani? Ni wewe Pius Dankala. Unasema uko Dodoma, Tanzania, makao makuu pale katikati mwa nchi zako salamu za Jumapili hii unapeez kwake Benedeta Joseph au Mama Emi, akiwa kule wapi, ujasema yuko Salam Club. Mkumbuka pia unasema Gofrey Pius dogo janja, akiwa huko huko Dodoma pia. Ukumsaa unasema John Malisa na ujumbe unaambia jamani, tunda la Roho ni upendo, kwa hiyo tupendane. <laughs> safi kabisa, ujumbe umewafikia zamuni. Yako wewe Mashaka Kayungilo. Haya, ukiwa wapi kuna sehemu Geita kule nchini Tanzania, unapewa salamu zako za Jumapili leo ziali kwake Kamiraji Zakaria Mjwanga, pia huku msahau Omar Said Masud, Mashaka Subi Majaliwa, Bususu Furaha James Njile kinyozi Mstazi Sidia Fuguru Hamisi Churi, pia huku msahau Mbaga Karimu, Solomon Njiku Dalala Tajiri Kashinje mjomba wa watu, na wote hao nambe jamanie Tukumbukane kupitia VOA, nami nakwambia sadakta, hapo ndipo mahala pake, usiende kwingine. Zamuni yako Yusto Katalma, ukiwa wapi Yusto? huko unasema Birimango, Goma, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Supa salamu zako za Jumapili nasema ziende kwake wote wanaokufahamu kwanza kabisa, na pia unasema kwa dada zako wawili, Anita Birimango akiwa Goma na Debora Birimango akiwa kule Bukavu, na mwisho na saa mdogo wenu amani Birimango akiwa Goma, na wote unasema wafanyakazi wa VOA. Mungu azidi kubariki, sante sana. Nami kwa niaba ya wenzangu wote hapa VOA nakwambia shukran sana, yusta kutama. Nikitoka huko, basi nageukia kwako nani, unajiita mkulima halisi, baba Charity, jina jingine. Haya, baba Charity, mambo namna gani, ukiwa pale Morogoro? unasema kwamba unataka kwanza kabisa salamu zako ziende kwa watangazaji wote wa VOA. Kweli umetukumbuka, asante sana kwa niaba ya wenzangu wote nashukuru. Vivi unasema wanataka zi kwa mke wako mpenzi Charity Nazareti Mwakipembe, hukumsahau pia. Kaunse Kieje naye umemkumbuka, Mwai James Sekatia pia hukumsahau. Unasema mwalimu Kennedy Mpemba pia unamkumbuka, King Majuto, Godgote Magabe, Robert Mombos, leo Mwamaso, Joshua Kea Njigo Edward huku wasahau sahau, pia Rawemansoda na wasikilizaji wote, unasema wanaokusikiliza, na unaambia ujumbe, binadamu tunapaswa kupendana bila shaka. Huyu mtu wa pili wanaongelea kupendana, jambo la msingi jamani, kupendana. Tuendelee kupendana, bila shaka. Haya basi, kabla ya kupata kibao cha muziki, nakutana nani Kelele Lugembe, ukiwa kule Igunga. Haya, salamu zako nasema, kwa sasa kwa Dar es Salaam kwake, kwa mama Kalele akiwa Igunga. E, umemkumbuka pia ligun, Lugembe akiwa mbalu Igunga, Kalele Ngagati akiwa Igunga, Machalilu Njaga, Ngagati pia akiwa Igunga. Ujumbe unawambia unawapenda sana, kupendana kwa ili leo kumekuwa kwingi, jambo la msingi sana. Basi bila shaka tuendelea kupendana na wasikilizaji Tuendelea basi na kibao cha muziki tukipoza poza makoa hapa studio, na kutana naye Abigail chamza na mario nani. Haya, msikilizaji, pata vitu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. sana msikilizaji. Kibao maarufu kabisa hicho nani, kutoka kwake Abigail Chams na Mario, mambo yanakuwa mazuri kabisa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA hapa mjini Washington DC moja kwa moja. Basi nageukia kwake nani, ni huyu Juma Ilisa, unapenda salamu zako kituma kwa njia ya barua pepe, ukiwa kule Kondoa, Tanzania. Unasema kwanza kabisa ziende kwa watangazaji, mtangazaji wa kipindi, ndugu yangu. Nakwambia asante sana Juma, niko vizuri kabisa Haya, salamu zako basi unaperezei kwake kwa, kwa mzee Idi Isakimolo almaarufu mzee Mkenya akiwa Masawi Kondoa, amemkumbuka pia Mariam Loi akiwa Masawi Kondoa, Henrik Deula, Muhamed Saidi katibu mchana j mchana, amemkumbuka pia Richard Malelefon huku msaa Omar Maguu almaarufu Ranjit wa Mnania kule Kondoa, Juma Michael Yuni mwanaharakati unamwita, na Edward Kabamba bila kumsahau Tina Melula na mke wako mpendwa Asia Hasani e, akiwa kule Nnegamisi Babati, huku wa sao. Pia Deus Masunga, Aisha Mlacha, Fikiri Dariwekala na wembea wote, jamani, tukumbukane kupitia mtambo wa uhakika VOA. Ni kweli kabisa umesema hayo, Juma Idi Isa, huu ndiyo mtambo wa uhakika. Nikitoka kwako Juma Idi Isa, basi inageukia upande mwingine. Salamu zimekuja hapa kwenye mitandao ni kwako Baraka Mganga, mwana michezo Village Market, Nairobi, Kenya, mambo namna gani pale Village Market? Unapata salamu zako za kwake Leticia Shilo Gile, ukumsahau Leticia. Leticia na Solomi, Solomon Njiku Mpelo, wa Sekela Rutai, wa Busisi Sayenda Magesha, pia umesema hujamsahau Habiba binti Swedi, na vile vile Gaza boy Kiraka naye umemkumbuka, Jetruda Mganga na John Mganga, wote hao unawambia eh, tuendelee kuwasiliana. Bila shaka umepata salamu zako. Nageukia kwa nani? Namwona fuso fuso fuso fuso. Basi ukiwa kule ile mela Mwanza, Tanzania, unapenda salamu zako. Kwanza kabisa umenitaja mimi, asante sana kwa kunifikia salamu. Bila shaka unawakumbuka pia Mashaka Golgote, Magabe Kashinde, mjomba wa watu, unaambia VOA ndiyo baba lao. Bila shaka mambo mazito kabisa umesema, sawa kabisa Fuso wa Fuso. <laughs> haya basi, na kiukie kwako Filbert Jonathan Kienshambi, mambo namna gani? Ukiwa kule Muleba, Kagera, Tanzania. Salam zako napenda, napenda zafikie kwake Grevas Doto Michael Kajembe, umemkumbuka pia uh, Nazareti Letisia, Kili Yanga, unamwita mpiga picha huyu huku msaa, unasema Winston Sospite Hede Ngasa, Joanita Mjuga na Maua Kingazi na DJ Kandaga ujumbe unawambia siku ni njema, unawatakia wote salamu, wote wanaokusikiliza popote pale walipo. pia kwa mama yako mpenzi na kaka yako mpenzi Carlos anasema unawapenda sana. Bila shaka salamu zimewafikia sadakta kabisa. Zamuni yako Andrew Daniel Mkombe, ukiwa shule ya sekondari Biturana, Kibondo, Kigoma, Tanzania. Mambo namna gani pale Kigoma? Salamu zako basi unapenda ziende kwa dada yako Joyce Daniel na Ana Daniel na Neema Daniel na mama yako mpenzi, mama yako mzazi Regina Petro. Ujumbe pia unawaambia unawapenda sana. Ama kwa hakika leo watu wanapendana sana, ni jambo la heri. Tuendelee kufanya hivi jamani, jambo zuri sana hili. Haya, basi good luck Michael, mambo namna gani? Zamu yako hivi sasa, unapenda salamu zako ziende kwa ndugu zako nasema jamaa na marafiki wote wanaokupenda na kufahamu popote walipo, bila shaka Janice. Mkwana Zaruk unapenda salamu zako ziende kwake Sejali Shomari, Rose malima na watangazaji wote wa VOA kutoka Nairobi Kenya unasema unawatakia siku njema. Jamani leo watangazaji wa VOA tumekumbukwa kweli kweli. <laughs> Asante sana Darius eh, Nkwaba Zadok kwa kutukumbuka na tumaini salamu hizo zimefika wenzangu wote bila shaka. Nageukia kwa nani? Luke Rito uko kule Nairobi Kenya. Mambo namna gani pale Nairobi? Unasema unatupata vizuri sana eh, kupitia washirika wetu Citizen Radio. Basi vizuri kabisa tunashukuru kama unatupata vyema. Salamu zako napendazee kwake Peter Namaswa, Emily Namaswa, Rasto Muganda, Nerbert Anyinda, Simon Walogir, Jofrey, Jofrey Muchele Lumbasi, Liambila Bramuel Mboko, Edwin Matare na pia mwisho unasema kumsahau Kapedo Shemu Shem moja kwa moja basi msikilizaji, ni wakati wa kupata kibao kingine cha muziki. Namwona si mwingine hapa, mzee wa kazi Harmonize. Wengine ukipenda namwita tembo, wengine wanamwita nani? Haya basi mzee wa kazi huyo anakuja kitu chake, single again, am single. Wale mlio single msikilizeni jamani vizuri, hapa kazi kwako Vizuri kabisa Harmonize hiyo akitoweka kipindi chake Single Again. Kipindi ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Msikilizaji, mambo ni mazuri kweli kweli, Jumapili hii leo nikiendelea basi na salamu na muziki. Salamu yako, zamu yako, ni wewe Gerald Felician, uko uh, wapi? Haya, napenda salamu zako kwa Dar es Salaam, Tanzania ziende kwake Gerald au Baba Angel akiwa Kariakoo, pia nikumbuka Innocence ya Gabriel au Mama Ruwaichi kumsahau pia Manka Ikunda Gerald, na mwisho unasema kwake Simoni Mchalo. Haya basi, nikitoka huko Dar es Salama inawekea hadi Iringa kwako kwa Habiba binti Swedi. Unapenda salamu zako za Jumapili zende kwake mama yako Enji ya Shura Mustafa, baba yako Swedi, unasema wakote wakiwa Katoro kule Bukoba. Nageukia kwako kwa kwa Alfonsi Sikilamba, ukiwa Meatu Imalaseko zako salamu za jumapili unapenda zilikuwa kwa wazazi wake wapendwa baba na mama yako, unasema wako kule Mpanda, Katavi. Unamkumbuka mke wako mpenzi Debora na wadogo zako wote, unasema unawambia, jamani, ye ujumbe wa salamu ni nusu ya kuonana, bila shaka mmekushaona na nusu hivi sasa, mambo ni mazuri kabisa. Nageukia kwako agukkwako mwamili ujuta, mambo namna gani? O mwami hii leo, salamu zako leo unapenda kwa dada mrembo, unasema Monika, unamkumbuka sana huyu bila kusahau, unasema alikuwa redio wani zamani, mwalika Mfumia. Haya, kama anakusikia basi salamu ziende kwake. Wewe ndio umemkumbuka leo hii, bila shaka. Haya basi, nageukia kwake Masanja Kanone, ukiwa Geita Tanzania. Salamu zako Masanja unapenda ziwafikie Elias Masanja, Marieta Masanja, mke wako Agnes Mashiku. Ujumbe unawaambia utamu wa kahawa ni maneno yako tu, basi yapo, kahawa inanogada kweli sijaisikia safi. <laughs> Hey. Aya, Clinton Tarimo, mambo namna gani? Ukiwa kule na Manga, Tanzania, kwenye mpaka wa Tanzania na Kenya, unapenda salamu zako zifike kwa Patrick Damian Chacha, Johannes Mniko Iranda, hao wote wanasema kule Tarime Tanzania hujamsahau pia Severin Valerian, Hamisi Makuburi tunatu Sinjao, Godfrey Tarimo pia hawa wanasema wao kule Arusha Tanzania pia uko msahau, nasema mwisho kabisa Zagreb, na pia unawakumbuka watangazaji wote wa VOA Swahili hapa Washington DC. Ujumbe unawambia unawatakia wote usiku mwema. Bila shaka jamani, leo tumekumbukwa kweli kweli, salamu zingine hizo. Asante sana Clinton Tarimo. Basi kwa niaba ya wote hapa studio, upande wa pili na wengineo, mimi niwarudishe na kukamilisha upande huu wa salamu kabla ya kukamilisha matangazo haya, na niwaacha na kibao cha muziki. Uh, vitu vizito kabisa, hii miondoko ya kule Afrika ya Kusini ama piano, nakuambia. Basi kutoka hapa studio langu, jina Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa. Jumapili njema, mambo yawe mazuri kabisa, asante <mimu> Kipindi cha salamu na muziki hukujia kila siku ya Jumapili, wakati kama wa leo. Nashukuru eh, tumshukuru Sandi Shomari mwenzangu huyo kwa kuendeshea mpango huo hii leo. Usikose kuungana na wenzangu wiki ijayo na wiki zingine zitakazofuata, eh, kwa kipindi kingine uweze kuwajulia hali ndugu na marafiki kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi BMJ Mridhi, karibu niondoke hapa studio, lakini kwanza ni kusomee muktasari wa habari. Kumekuwa na maoni mchanganyiko miongoni mwa Wasudani kuhusiana na hatima ya mapigano yanayoendelea nchini kwao kati ya viongozi ama vikosi vinavyoongozwa na majenerali wawili wanaohasimiana, huku baadhi yao wakiwa na matumaini kwamba huenda mapigano yakamalizika na wengine wakiwa wamepoteza matumaini yoyote ya kurejea kwa amani katika taifa hilo la Afrika. Wasudani hao walikuwa wakizungumza na Sauti ya Amerika. Mfalme wa Moroko Mohamed wa sita ameelezea matumaini ya kurejea kwa hali ya kawaida na kufunguliwa tena kwa mipaka na jirani ya nchi yake katika ukanda wa Afrika Kaskazini, Algeria ambayo ilisitisha uhusiano wa kidiplomasia takriban miaka miwili iliyopita. Jamhuri ya Afrika ya Kati inapiga kura ya maoni ya katiba hii leo Jumapili, ambayo iwapo itapitishwa inaweza kuondoa ukomo wa muhula wa urais na kumruhusu rais Faustin Achaje Tudera kuwania muhula wa tatu hapo mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Na Moroko imeweka historia kwa njia kadhaa ilipopata ushindi wa moja sifuri dhidi ya Korea Kusini katika Kombe la Dunia la Wanawake linaloendelea ambapo mchezo huo umechezwa hivi leo. Ni hayo tu kutoka chumba chetu cha habari, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.