Hii ni kwa undani kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, tunachimbua, tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika e, sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ilivyo nchini Niger baada ya jeshi la nchi hiyo kutangaza kwamba limenyakua limenya madaraka kutoka kwa rais wa taifa hilo. Je, wachambuzi wanasemaje? Inaleta sura mbaya kwa jumuiya ya afrika magharibi, yani ECOWAS, na African Union kwa ujumla ikizingatiwa kwamba haya ni mapinduzi ya kijeshi ya mara ya nne na katika sehemu ya pili tutaangazia kwa kina uhusiano baina ya Russia na nchi za Afrika, wakati rais Vladimir Putin akiwa mwenyeji wa viongozi na maafisa wa ngazi za juu kutoka bara la Afrika katika mji wa Moscow. Ni kwa undani. Mimi naitwa BMJ Murithi. Nam, kama ambavyo umesikia katika ripoti zetu mbalimbali ni kwamba hali imeendelea kuwa ya wasiwasi katika nchi ya Niger, ambapo rais wa nchi hiyo ametangaza leo Alhamisi kwamba anaamini demokrasia itashamiri itatawala, na ni siku moja tu baada ya wanajeshi walioasi kumzuilia na kutangaza kwamba wamechukua mamlaka katika mapinduzi kutokana na kile walichosema ni kuzorota kwa hali ya usalama wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Maafisa walitangaza mapinduzi hayo hapo jana kupitia kituo cha televisheni cha kitaifa, wakisema kwamba wamevunja katiba, wamesimamisha taasisi zote, na vilevile wamepunga wamefunga mipaka ya nchi hiyo. Sasa kuhusiana na matukio yote hayo, ninaungana sasa na mchambuzi wa siasa za kimataifa eh, Peter Bigenda akiwa Afrika Kusini, katika mji wa Johannesburg. Na Peter, kwanza kabisa, mapinduzi haya au kama inavyoelezwa ripoti kuhusu mapinduzi kwa sababu kuna wengine wanasema haijajulikana kama yamefaulu yamefanikiwa au la, lakini e, picha yote hii inatoa taswira gani katika nchi ambayo ilikuwa inatazamwa na baadhi ya nchi kama ni muhimu sana katika kuleta utulivu kwenye ukanda huo wa Sahel? Inaleta sura mbaya kwa jumuia ya Afrika Magharibi yani ECOWAS na African Union kwa ujumla na hawa itakumbukwa kwamba Rais Mohamed Basumu katika siku zilizopita amekuwa akilalamika kwamba kikundi hiki cha Urusi eh, cha kijeshi eh, ambacho ni private kinachongo, cha Verna kilikuwa kikiongoza kampeni za kuchafua jina lake, ukizingatia kwamba Niger baada ya mapinduzi yaliyofanyika katika taifa la Burkina Faso na Mali, e, Marekani na Ufaransa, mshirika wao mkubwa katika vita ya kupambana na ugaidi pamoja na magaidi wenyewe, alibaki kuwa Niger ambaye amekuwa ni mshiri, ni mshirika mkubwa wa mataifa haya mawili ya kimagharibi. Na mpaka dakika hii katika taifa hili a, kuna kambi za kijeshi za Ufaransa pamoja na Marekani. Sasa haya makundi ya it, it, it, siya, ze, eh, yenye siasa za itikadi kali, yani jihadist groups, pamoja na kile kinachoonekana kama ushawishi wa kikundi hiki binafsi cha Kirusi, yani kundi la Wagner, ambao sasa hivi wameanzisha uhusiano maalum na taifa la Mali kwa mfano na na Mali na serikali ya Mali kuanzisha uhusiano kwanza, kuwafukuza wanajeshi waliokuwepo katika nchi hiyo ya Mali kuondoka, na baadaye kuanzisha uhusiano mzuri zaidi na taifa la Urusi. Na Urusi ambayo kwa sasa hivi in, ipo katika wakati mgumu kutokana na vita inayoendelea kati ya Urusi na Ukraine, na itazingatiwa pia kwamba idadi ya marais ambao wanahudhuria huu mkutano unaofanyika uh, nani mji mkuu wa Petersburg Saint Petersburg nchini Urusi ni idadi ndogo ukilinganisha na mkutano uliopita. Sasa Rais Putin anasema kwamba uh, uhudhuriaji dhaifu huu umedolola kutokana na kwamba Marekani na pengine mataifa mengine ya Kimagharibi yanawatishia marais wengine katika Afrika. Kumbe kinachotokea kwa tathmini yangu ni kwamba ni jambo baya sana kwa, i, kwetu sisi kama Waafrika mm -hmm. Na ni mbaya zaidi kwa jumuiya ya Afrika Magharibi. Na kwa nini haya mapinduzi yametamalaki zaidi katika ukanda wa Afrika ya Magharibi? ni kwa sababu kila yanapofanyika mapinduzi katika nchi hizi hakuna hatua zozote zile mbashara ambazo zinachukuliwa ili kukomesha vitendo hivi vya kigaidi kupindua serikali ambazo zinakuwa zimechaguliwa na wananchi wao wenyewe kupinduliwa bila sababu za msingi. Kwa hiyo na hii inaonyesha udhaifu tulio nao sisi. Sasa hivi moto mwingine unaendelea ku, kuchemka au kufukuta ka, katika taifa la Sudani. Jumuia ya Afrika kwa ujumla, African Union, tumeshindwa kuzima ule moto. Libya imemegeka katika vipande vipande. Jumuia ya Afrika, tumeshindwa sisi kama Waafrika, na hasa baadhi ya marais wakisimama kidete kabisa kutaka kuomba kiti maalumu katika baraza la Umoja wa Mataifa kwamba na sisi tunastahili, wakati hatuwezi kusimama kidete kutetea haki za raia ambao walimchagua Rais Muhamed Basu kuwaongoza. Sasa Bigenda, inasikika kama hali ni ya giza giza hivi. Maswali hayo tumeyauliza mara nyingi, lakini labda nikuulize moja kwa moja, kuna matumaini gani sasa? Ni ngumu, ni ngumu sana kutabiri kile ambacho kitakuja kutokea hapo mbeleni. Ni ngumu, ni ngumu kwa sababu tofauti moja, waafrika sisi, kama Waafrika, hatuna umoja, hatuna sauti moja na hatujiamini. Jumuiya ya Afrika ya Magharibi yani ECOWAS hawana ubavu wa kuweza kuingilia pale na kulitatua hili swala au Itoshe tu kusema kwamba ile ni kile ninachoweza kusema kwamba political willingness among member states haipo, ya kusema kwamba enough is enough. Sasa tunawatuma wanajeshi wakasimamia hili swala kuweza kukomesha hu, hu, ufedhuli huu. Sasa ukiniuliza mimi, hawa jamaa wanategemea eh, eh, vikundi hivi vya kigaidi na hili kundi kutoka Urusi nalo sidhani kama hili kundi la Urusi kwa sasa hivi kama lina ushawishi mkubwa kama ilivyokuwa hapo nyuma, baada ya kufarakana na Rais Putin na na, na hatimaye kile kikosi eh, kwanza, hakiaminiki Urusi kwenyewe. Sasa kama hiki kikosi au hiki kikundi hakiaminiki Urusi kwenyewe sijui kitakuja kuaminika vipi katika Afrika wakati kule kwao hawaaminiki. Na hii tendensi ikiendelea, Afrika wakiendelea kulifumbia macho, itakuwa ni presidency ambayo ni mbaya sana. mm -hmm. of which to undo it is going to be complicated if not almost impossible. Kwa hiyo, e, hulie, naam niambie, e, ni, ni, niambie tume, e, hapo awali kama ulivyosema hata wewe ni kwamba maafisa ambao walihusishwa na jaribio hilo ambalo lilikuwa tunaliita jaribio hapo jana walikuwa ni wale wa kikosi cha ulinzi wa rais, lakini sasa tumeona jeshi lenyewe limeridhia likasema kwamba linaunga mkono kwa ujumla wake, yani uongozi wa kijeshi. e, unadhani ni kwa nini ni kwa nini O jeshi linaunga mkono matukio haya? E, itakumbukwa kwamba huyu koloneli, e, koloneli Amadu alipotoa lile tangazo kwanza, hakuwa katika studio za televisheni ya taifa, alikuwa katika ofisi fulani, kwa sababu hawana uhakika kama kweli jeshi zima liko nyuma yao katika azma hii ya kumwondoa madarakani isivyo halali Mheshimiwa Rais Mohamed Basu. Kwa hiyo mimi nadhani kuna viongozi wa ngazi za juu wa jeshi wa Niger ambao wako nyuma kat, e, ya mapinduzi haya, lakini hawakupenda kujitokeza rasmi tangu mwanzo kwa sababu pengine waliogopa kwamba reaction ya jumuiya ya kimataifa itakuwa vipi, itawageukia vipi? tuangalie sasa nini ambacho tutarajie. Labda uanze kwa kutoa ushauri kwa hawa uh. Ninachoweza kukishauri naweza nikasema tu kwamba sisi wa Afrika ni watu wa maneno mengi, viongozi wetu wa Kiafrika ni watu wa maneno mengi, vitendo kidogo. Wamesema African problems, African solutions. haya yote ni lip service, naweza nikasema kwa Kiingereza ni lip service immaterial. Ee, Mheshimiwa Rais wa Kenya juzi kati hapa alisema kwamba haiwezekani rais mmoja akatuita sisi wote hamsini na kitu tukakutana kwenye meza ya duara, halafu kila rais ana dakika moja ya kuongea. Sana sana tunapata picha nzuri na chakula. Je, Afrika hatuna cameramen? hatuna vyakula vizuri? Sasa hii yote, rais wa Kenya pia akasema kwamba ili tuweze kuwa na sauti pamoja na nguvu, lazima we have got to surrender some of our sovereign powers that we have kwa hii commission ya African Union. Sasa itakumbukwa wakati ule ikiwa ni OAU, kulikuwa na policy ya kusema kwamba eh, yakitokea matatizo ya ndani katika nchi yoyote mwanachama asiwepo wa kuingilia kutatua matatizo hayo, kulikuwa na utaratibu huu. Peter Bigenda huyo akijiunga nasi kutoka kule Afrika Kusini, mjini Johannesburg. Msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Ungana nasi katika sehemu ya pili hivi punde. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Uko nami BMJ Mrithi nikiwa hapa Washington. Rais wa Rusia Vladimir Putin amewaambia viongozi na maafisa kutoka nchi kadhaa za Afrika kwamba taifa lake linafanya juhudi za kamili za kuepusha mzozo wa chakula duniani. Uhusiano kati ya nchi hiyo na nchi za Afrika umekuwa eh, ukiangaziwa sana na sasa mkutano unaoendelea eh, kati ya nchi za Afrika viongozi wa nchi za Afrika pamoja na uh, Rasia ndicho tunachoangazia hivi leo. Uhusiano uko vipi? Ni mkaribishe Jason Nyakundi akiwa Nairobi. Rais wa Urusi Vladimir Putin aliahidi kuongeza maradufu biashara ya Urusi na Afrika katika kipindi cha miaka mitano hadi dola za kimarekani bilioni arobaini. Tangu wakati huo biashara ya Urusi na bara la Afrika imeshuka hadi dola bilioni 14 za kimarekani. Inakadiriwa kuwa Urusi inauza nje mara saba zaidi ya inavyoagiza kutoka Afrika. Zaidi ya hayo, asilimia sabini ya biashara hii imejikita katika nchi nne tu zikiwemo Misri, Algeria, Moroko na Afrika Kusini. Licha ya kupungua kwa uhusiano huu wa kiuchumi, ushawishi wa Urusi barani Afrika umeongezeka haraka tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Urusi katika kipindi cha miaka kadhaa iliyopita imeimarisha uwepo wake barani Afrika ikilenga kuongeza mauzo ya nafaka nje Usafirishaji wa silaha na ushirikiano wa nishati. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa, na kwanza nimemuuliza anavyoona uhusiano kati ya Urusi na mataifa ya Afrika. Kwanza kabisa, sisi kama wananchi wa Afrika tujue ya kwamba Urusi haina haja na maslahi yetu. Wao wanajitafutia maslahi yao. Uh, sio Urusi sio China na sio wengine. Ni lazima tuweze kujiuliza ni uhusiano upi ama ni kipi tunaweza kufanya tuweze kujijenga. La muhimu hapa, Waafrika Afrika tutafute suluhisho katika Uh, ngazi zetu hizi hizi za Kiafrika tuweze kuleta rasil rasilimali yetu pamoja, tuweze kutafuta mbinu za kutatua, na tukifanya hivyo tujue kwamba tutapigwa vita na Urusi na watu wengine, lakini la muhimu ni kwamba tusipofanya hivyo tutaendelea kugawanywa. Hasa ukiona Urusi inapotaka kufanya mazungumzo na viongozi wa Afrika, sio kwamba wanapenda Afrika, wanajipenda wenyewe, na wanajua wakiongea na viongozi wa Afrika wataweza kupata manufaa na pia mambo yao yanaweza kuangaliwa jinsi wao na, wanavyotaka kwa hivyo urusi ina haja na mambo yake lakini inajua kwamba nchi za afrika na viongozi wa afrika huenda wakawa ni marafiki ambao wanaweza kufanya nao kazi viongozi wa afrika wana haki ya kuenda kwa mkutano huo kwa sababu wanajua mkutano huo sio wa kunufaisha afrika huenda ukawanufaisha wao wenyewe kibinafsi, ukawasaidia uh, kuweka kukita mizizi katika nchi zao, na labda wakapata silaha na wakapata usaidizi ambao unaweza kuwasaidia kuendelea kuwakandamiza uh, wananchi wao. Kwa hivyo kuenda kwao sio kwa sababu wanataka wanaitakia uzu, Afrika uzuri, lakini wanajitakia wenyewe uzuri. Tangu jadi Urusi imekuwa ikihusika mahali ambapo kuna migogoro, kuna vita vya wenyewe kwenyewe, kwa wenyewe wanachangia kuhakikisha ya kwamba uh, bunduki na silaha zinapeanwa pale hivi kwamba vita hivyo viweze kupashwa moto viweze kuongezeka zaidi. Kwa hivyo ni jambo ambalo si la kigeni, limekuwepo tangu uh, jadi. Afrika bara maskini zaidi duniani linazidi kupata umuhimu kwa Urusi, nchi ambayo imetengwa na Ulaya na Marekani tangu ilipoanzisha mashambulizi yake nchini Ukrain Februari mwaka uliopita. Mwezi Julai, Rusi ilijiondoa kutoka kwa makubaliano ambayo yaliruhusu uuzaji wa nafaka wa Ukrain kupitia Bahari Nyeusi. Makubaliano hayo yaliyokuwa yamepunguza hofu ya mzozo wa chakula duniani uliochochewa na mzozo kati ya Ukrain na Urusi, ambao ni wauzaji wakuu wa nafaka nje ya nchi zao, iliwezesha mauzo ya nje ya zaidi ya tani milioni 32 ya nafaka kutoka Ukraine katika mwaka uliopita. Ili kujibu wasiwasi wa wasi Kiafrika uliosababishwa na kusitishwa kwa mkataba huo, Urusi ilijiweka kama msambazaji mbadala hata kutoa bidhaa za bure. Urusi ilisafirisha tani milioni 11.5 za nafaka barani Afrika mnamo mwaka 2022 na tani zingine milioni 10 katika nusu ya kwanza ya mwaka 2023. Richard Tuta ni mtaalamu wa masuala ya usalama uhusiano kati ya Urusi na nchi za kiafrika, hujue kwamba ni uhusiano ambao Urusi kuweza kuuza silaha zao kuweza kuuza sio silaha tu, pia bali pia kuweza kuuza mbinu zao za kivita, na hizi mbinu zao za kivita wanaziuza kupitia kwa kikundi cha mamluki cha Wagner, na hizi zote ni sababu ambazo zinaelekezea upande mmoja tu kuleta faida za kiuchumi katika nchi ya Urusi. Kwa hivyo kwao haya yote ni kuwekeza tu. Unajua, kwa mfanyabiashara, ikiwa mzozo unakufaidi kibiashara, basi ungependelea kwamba huo mzozo ukaendelea kuwepo. Kwa hivyo uh, ingawa kwamba huenda ikasemekana kwamba katika kuuza silaha katika nchi za Afrika, inachangia kudumiza amani ama inachangia kuleta uelewano, lakini utakuta kwamba kwa njia nyingine ni kama kama msumeno ukata pande mbili, utakuta kwamba upande mmoja unachangia na upande inachangia katika kuleta usalama, na pia upande mwingine pia inachangia katika kudorora kwa usalama katika nchi za Afrika, kwamba pia utakuta kwamba inachangia katika kukomaza demokrasia na pia inaenda pia ikawa kwamba inachangia katika kudorora katika hali ya demokrasia katika nchi za Kiafrika kwamba hizi nchi ambazo zimetegemea zimetegemea sana eh, mamluki kutoka Urusi, utakuta kwamba ziko na changamoto za kidemokrasia kwa sababu eh, labda katika ka, ka, ka, ka, katika kikapu cha Urusi hakina chochote ambacho eh, kinaambatana na kuwekwa ku, ku, kwa demokrasia katika hiyo nchi. Kundi la mamluki la Urusi Gwagna limeonekana kwa miaka kadhaa kama upanuzi wa ushawishi wa Urusi katika nchi kadhaa za Kiafrika. Wapiganaji wa Wagna wametambuliwa nchini Libya, Mali, Msumbiji na Sudan, na pia katika Jamhuri ya Afrika Kati, ambapo afisa mkuu wa Wagna anasimamia usalama wa Rais Faustin Achange Twadera. Kuna madai kuwa Wagna unasafirisha dhahabu na madini kutoka Sudan, Jamhuri ya Afrika Kati na Mali, ambayo yameingia kwenye uchumi wa Urusi. Urusi ina mikataba ya muda mrefu ya kijeshi katika bara la Afrika kuanzia enzi za Usovieti. Ushirikiano huu unajumuisha uboreshaji wa kisasa wa silaha zinazotolewa tangu nyakati za Sovieti na vilevile vile vifaa vipya. Urusi inafanya kazi na nchi zote, hata zile ambazo tangu zamani zimekuwa na ushirikiano na nchi kama Ufaransa na Marekani. Taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm ilisema katika ripoti ya Machi elfu mbili na ishirini na tatu kwamba mataifa ya Afrika yalipokea ya karibu asilimia kumi na mbili ya mauzo ya, ya silaha za Urusi kati ya mwaka elfu mbili kumi na nane na elfu mbili na ishirini na mbili Wajaribu sana kuwekeza katika vyombo vyao vya dola, vyombo vyao vya kidemokrasia kuweza kuzifanya zikawa na mizizi ya kufaa, kwa sababu huyu ni nusa, msaada ambao hauta, hauta hautakuwepo wakati wote. Ienda ikawa kwamba itaondolewa wakati ambapo unapo uhitaji sana, na wale pale hawana nia nyingine, tu nia yao ni kwamba wakiweza kupata pia kesho kwamba mwengine ambao anaweza akafanya naye biashara zaidi, watakuacha pale. Kwa hivyo lazima mtu ajiulize kwamba je, hata kwa hivi sasa kama uh, anaye uh, hivyo vikundi vya mamluki anapata silaha uh, lazima ajiulize ienda ikawa kesho mambo yanaweza geuka na yakigeuka, yatamwacha katika hali jai, ndio akaweza kutilia maanani na akaweza kutilia mkazo sana kuweza kuwekeza katika vyombo vyake vya demokrasia za hiyo nchi, kwa sababu hiyo tu ndio njia ambayo unaweza kalinda nchi yako na ukaweza pia kujilinda kama kiongozi. Mamluki hawana lingine ni <laughs> watu ambao wanaweza kakugeuka eh, kila kuchao. Angalia kwamba hata wali waliweza kumgeuka Rais wa Urusi mwenyewe. Kwa hivyo kama wanaweza kugeuka kiongozi wao, wewe ni nani? Na kila wakati itakuwa kwamba lazima utakuwa unawapigia magoti kila siku, na ile siku utaonekana uko na ujuaji kiasi fulani, basi watakugeuka. Kwa hivyo cha umuhimu kwa kiongozi yote kwa Afrika ni kuwekeza katika kile ambacho tunaita najia ya kizungu structures zake za uongozi ya nchi yake, wamsaidie tu kwa kwa muda, lakini aisiwe kwamba ni watu ambao watakuwa nawaangazia kwa muda mrefu, kwa sababu utakuta kwamba hizi nchi nyingi ambazo zitakuwa na hivi hivi vikundi vya, hivi vya, hivi vya watu na vikundi vya mamluki, utakuta kwamba hawawezi wakafanya maamuzi ya uwazi. Utakuta kwamba maamuzi yote ambayo watakuwa yanayafanya ni maamuzi ambayo Uh, lazima yawe yanaambatana na matakwa ya Urusi. Kwa hivyo hayatakuwa ni nchi ambazo ziko huru, kwa hivyo itaadhiri ita, ita sana uhuru wa nchi za Afrika hata wakati ambapo wanaenda katika kikao cha Umoja wa Kimataifa, wakati ambapo wanaenda kikao cha Umoja wa nchi za Afrika, utakuta kwamba itabidi tu wakaweza wa kuchukua uh, mwelekeo na na, na na na na mkondo ambao ule ambao nchi ya Urusi inayoitaka, kwa sababu utakuwa kwamba unatishiwa kwamba usipofanya hivi basi tutakuacha wazi, ondoa mamamluki wetu, na tukitoa mamamluki wetu basi uongozi wako utasambaratika. Kwa hivyo itaadhiri sana eh, kiwango ya uhuru wa nchi za Afrika kuweza kuyafanya maamuzi, na kitua cha umuhimu ni kwanza kwanza kabisa wajue kwamba kwa hivi sasa Haki hao na Urusi nani ako na haja na mwingine? Kwa hivi sasa, utakuta kwamba Urusi ndio ina haja zaidi na nchi za Afrika, na wakati ambapo watakuwa na hiyo katika uh, fikira zao, basi itaweza, wataweza sasa kudai makubwa kutoka kwa Urusi. Lakini wakienda pale wakifikiria kwamba hao ndio wanao haja na Urusi, basi watapewa machache zaidi. Mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, kampuni kubwa ya nyuklia ya Urusi ilianza ujenzi wa kituo cha kwanza cha nguvu za nyuklia cha Misri kwenye pwani ya Mediterania. Pia ilijadili ujenzi wa vinu vidogo vya nyuklia na mataifa kadhaa ya Afrika, yakiwemo Rwanda na Nigeria. Ukweli ni kwamba mkakati wa Urusi unaongeza pengo kati ya viongozi wa kiafrika na maslahi ya wananchi. Raia mara kwa mara husema wanataka demokrasia zaidi, kubuni nafasi za kazi na kuzingatiwa kwa sheria. Ushirikiano wa Urusi kwenye bara unadhoofisha yote matatu. Urusi ina uhakika wa kutumia mkutano wa mwaka huu kuibua taswira ya maslahi ya pamoja ya Urusi na Afrika. Swali la msingi kwa watu wa Afrika kujiuliza ni maslahi ya nani yatatekelezwa? Jason Nyakundi, shukran sana kutoka hapo Nairobi, ukiangazia hali ilivyo kati ya mataifa ya Afrika na Rusia, wakati ambapo mkutano unaendelea huko Moscow. Hapo ndipo tunafika mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani kwa leo. Mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, msimamizi Hadija Riami, mimi naitwa BMJ Mridhi. Kwa heri kwa sasa. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yalofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.