Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwenye Kumekucha Afrika kwenye matangazo yetu ya leo Jumatatu tarehe 31 Julai mwaka 2023. Jina langu ni Sandey Shomari. Uh, mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Redio Ngoma ya Amani kule Baraka, Fizi, DRC, Redio Malaika Lubumbashi, DRC, Nuru FM Iringa, Tanzania, sasa redio kule Bungoma, Kenya, Sare radio Eldoret, Kenya, miongoni nyingine nyingi. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Karibuni na katika matangazo yetu ya hivi leo, huko nchini Kenya rais William Ruto athibitisha kutana na mpinzani wake Raila Odinga chini ya upatanishi wa rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo. Je, makubano yao yanawapa wachambuzi matumaini yoyote? ikiwa watu hawatakuwa na uharaka wa kumwaga vitu mitandaoni ambavyo si vya kweli, nina imani ya kwamba tutaweza kuzingatia na yale ambayo yameashirika kufanyika muhimu. Na katika taarifa nyingine, wazazi na viongozi wa kijadi walikiomba waliokimbia wali makazi yao kufuatia vita vya M23 huko DRC waiomba serikali kuwawekea programu maalum wanafunzi walioshindwa kusoma kutokana na vita hivyo. Tunaomba wakubwa watuoneshe watoto wetu watasoma namna gani? Tulifurahia rais alisema, Kinzi hatuwezi fanya eleksion bila Ruchuru na Masisi. Hivyo ni baadhi tu ya vidokezo vya habari tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisoma hapa na mwenzangu Patrick Ndwimana. Haiti imepokea kwa shauku kubwa pendekezo la Kenya la kuongoza kikosi cha wanajeshi elfu moja wa kimataifa ili kuimarisha usalama katika taifa hilo la karibian linalokumbwa na machafuko. Haiti inathamini kitendo hiki cha mshikamano wa Afrika, taarifa ya waziri wa mambo ya nje Jean Victor Jenius ilisema Jumapili, na iko tayari kukaribisha ujumbe wa Kenya wa kutathmini hali uwanjani Jumamosi. Kenya ilitangaza kuwa imejiandaa kupeleka maafisa elfu moja wa polisi kusaidia kutoa mafunzo kwa wenzao wa Haiti katika kupambana na magenge ya uhalifu ambayo yamedhibiti sehemu kubwa ya, ya mji mkuu Port au Prince. Kenya imekubali kwa nia njema kuongoza kikosi cha kimataifa nchini Haiti, ilisema taarifa ya Kenya iliyochapishwa na waziri wa mambo ya nje Alfred Mutua. Kenya peleka kikosi chake cha polisi bado itahitaji idhini ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, vilevile makubaliano rasmi na mamlaka za Haiti. Baraza la Usalama lilimwomba katibu mkuu Antonio Guterres kuwasilisha ifikapo katikati ya mwezi Agosti ripoti kuhusu njia zinazowezekana kwa Haiti, ikiwemo ujumbe unaoongozwa na Umoja wa Mataifa. Mutua alisema Kenya itatuma ujumbe wa kutathmini hali ilivyo nchini Haiti wiki ijayo. Wanamgambo wa Sudani waliwaamuru raia kuondoka majumbani mwao katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, wakazi kadhaa wamesema Jumapili, huko mapigano kati ya majeshi ya majenerali wawili hasimu yakiendelea katika mkoa wa magharibi wa Darfur. Mkazi wa Khartum, Fauzi Redwan, ameiambia AFP, wapiganaji wa kikosi cha dharura RSF waliniambia nina saa 24 kuondoka eneo hili. Amekuwa akiilinda nyumba ya familia yake tangu mapigano yalipoanza mjini Khartum zaidi ya miezi mitatu iliyopita kati ya kikosi cha RSF na jeshi la serikali. Vita kati ya mkuu wa jeshi Abdul Fatah Al Burhan na makamu wake wa zamani, kamanda wa RSF Mohamed Dagalo, vimeua takriban watu 39 kulingana na makadirio ya awali, na kuwalazimisha wengine milioni tatu na nusu kuhama makazi yao. Mapigano zaidi yamekuwa yakifanyika katika vitongoji vya Khartum vyenye wakazi wengi na kuwalazimisha wakazi milioni moja na laki saba kukimbia na kuwalazimisha mamilioni ya wengine waliobaki kujikinga na ufyatuaji wa risasi ndani ya nyumba zao, na huku wakikabiliana na mgao wa maji na umeme. Mamia ya wakazi waliondolewa kwa nguvu katika nyumba zao katika kitongoji cha kusini mwa Khartoum cha Jabra, wakazi walisema Jumapili. Jabra na eneo jirani la Sahafa ni ngome ya kikosi cha jeshi cha mizinga na pia ngome ya RSF inayotumiwa na Dagalo. Mwanasiasa maarufu wa upinzani nchini Senegal, Usman Sonko, Jumapili alisema ameanza mgomo wa kula akiwa chini ya ulinzi wa polisi baada ya kukamatwa wiki iliyopita, huku mawakili wake wakilaani kukamatwa kwake. Mwendesha mashtaka wa Senegal Jumamosi alitangaza mashtaka mapya saba dhidi ya mwanasiasa huyo, mkosoaji mkubwa wa Rais Makisal, ambaye amekabiliwa na msururu wa kesi ambazo anadai zinalenga kumwondoa kwenye uwanja wa siasa huku nikikabiliwa na chuki nyingi, uongo, dhulma, mateso, nimeamua kustahamili, Sonko aliandika, akiwaomba wafungwa wote wa kisiasa kuungana naye katika mgomo huo. Anatarajiwa kuhojiwa na jaji leo Jumatatu. Katika mkutano wa waandishi wa habari jana Jumapili katika mji mkuu wa Dakar, mawakili wa Sonko walisema mamlaka haziheshimu haki zake. Mmoja kati yao, raia wa Ufaransa Yoann Branco, alifika kwenye mkutano na waandishi wa habari licha ya hati ya kumkamata iliyotolewa na waendesha mashtaka wa Senegal tarehe 14 Julai, tumekuja hapa kuwaambia kwamba hatuogopi, Branco alisema. Nina hapa kumtetea Usman Sonko ambaye anabeba matumaini ya wananchi wote na kwa hivyo ya wanadamu wote. Viongozi wa kiafrika siku ya Jumapili waliupa utawala wa kijeshi nchini Niger wiki moja kuachia madaraka au kukabiliana na uwezekano wa matumizi ya nguvu na kuwawekea vikwazo vya kifedha waasi baada ya mapinduzi ya hivi karibuni katika taifa hilo la Sahel linalokumbwa na uwasi wa wanajihadi na kuzusha wasiwasi katika bara hilo na nchi za magharibi. Sanday Shomari anaisoma ripoti kamili. Katika mapinduzi ya tatu ndani ya miaka mingi ya kuangushwa kwa viongozi katika eneo la Sahel, rais wa Niger alichaguliwa kidemokrasia na mshirika wa magharibi Muhammad Bazoum amekuwa akishikiliwa na jeshi tangu siku ya Jumatano. Jenerali Abdurahman Tiani, mkuu wa kikosi chenye nguvu cha walinzi wa raisi, amejitangaza kuwa kiongozi. Bazum ni mmoja wa kundi la marais waliochaguliwa ambao idadi yao imepungua na wanaunga mkono nchi za magharibi, katika eneo la Sahel ambako tangu mwaka elfu mbili na ishirini wanajihadi wameanzisha mapinduzi nchini Mali na Burkina Faso. Mtawala wa zamani wa kikoloni Ufaransa na Umoja wa Ulaya wamesitisha ushirikiano wa kiusalama na msaada wa kifedha kwa Niger kufuatia mapinduzi hayo, huku Marekani ikionya kuwa msaada wake pia unaweza kuwa hatarini. Katika mkutano wa dharura nchini Nigeria, jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika ya Magharibi, ECOWAS, ilitaka Bazoum marejesho madarakani ndani ya wiki moja, vinginevyo umoja huo utachukua hatua zote kurejesha utaratibu wa kikatiba. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Alfajiri moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Watu watano waliuawa kwa kupigwa risasi katika mji, uh, uh, katika mji wa Afrika Kusini wa Johannesburg katika ghasia zinazoshukiwa kuwa kati ya magenge hasimu yanayojihusisha na uchimbaji haramu wa migodi, polisi wamesema Jumapili. Mili hiyo mitano inayoaminika kuwa ya wachimba migodi haramu ilipatikana karibu na shimo la mgodi ambao haufanyi kazi tena karibu na makazi duni katika kitongoji cha Riverly, magharibi mwa Johannesburg. Uchunguzi wa awali unaonyesha kuwa makundi mawili hasimu ya wachimba migodi haramu walifyatuliana risasi katika eneo hilo, polisi walisema katika taarifa. Ikiwa na kiwango cha ukosefu wa ajira cha zaidi ya asilimia 32, Afrika Kusini na maelfu ya wachimba migodi haramu waliopewa jina la utani la Zamazam ikimaanisha watu wanaojaribu, katika lugha ya Kizulu, migodi hiyo ya zamani inadhibitiwa na magenge ya Zamazama. Gavana mmoja katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria la Adamawa Jumapili aliweka amri ya kutotoka nje ya saa 24 baada ya vijana kuvunja maduka na kuiba vyakula na bidhaa nyingine. Raia wa Nigeria wamelalamikia kupanda kwa bei za bidhaa baada ya rais Bola Tinubu kufutilia mbali ruzuku maarufu ya, ruzuku maarufu ya petroli na kuondoa vikwazo vya sarafu na hivyo kushusha thamani ya sarafu ya naira. Umaru Fintiri alitangaza amri ya kutotoka nje kutokana na kuongezeka kwa ghasia za makundi ya watu wanaoshambulia watu na biashara. Alisema ni watu walio na majukumu muhimu tu ndio walisamehewa kutoka kwenye agizo hilo. Adamawa jimbo lenye Waislamu wengi wenye msimamo wa kihafidhina ni jimbo anakozaliwa Atiku Abubakar, mmoja wa wagombea urais aliyeshindwa, ambaye anapinga ushindi wa Tinubu katika uchaguzi wa urais wa Februari. Mlipuko katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Pakistan la Khyber Pakhtunkhwa uliua zaidi ya watu 40, maafisa wamesema. Mlipuko huo ulitokea katika mji wa Kar unaokaliwa na kabila la Wabajaur ambao uko karibu na mpaka kati ya Pakistan na Afghanistan. Ulitokea Jumapili alasiri wakati wa mkutano wa wafanyakazi wa chama cha kidini Jamiat Ulema Islam. Akizungumza kwa njia ya simu na Sauti ya Amerika, afisa wa afya wa wilaya Dr Faisal Kamal alithibitisha vifo 43 na kutoa idadi ya watu 80 waliojeruhiwa. Awali, vyanzo vingine vilitoa idadi ya watu 150 waliojeruhiwa. Afisa wa polisi wa wilaya Nazir Khan ameiambia Sauti ya Amerika kwamba ushahidi uliokusanywa kufikia sasa unaonyesha kuwa mlipuko huo ni kitendo cha mshambuliaji wa kujitoa muhanga. Katika ujumbe kwenye Twitter, waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan, Rana Sanaullah, alisema uchunguzi kuhusu tukio hilo uliamriwa. Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari tupozito juu hii leo ni huko nchini Kenya, ambapo rais wa nchi hiyo William Ruto amesema kwamba yuko tayari kujadili swala la kupanda gharama ya maisha na mrengo wa kisiasa Azimio la Umoja, akisema kuwa serikali yake tayari inashughulikia suala hilo kikamilifu. Lakini Ruto siku ya Jumapili alithibitisha kwamba alikutana na kiongozi wa upinzani Raila Odinga chini ya upatanishi wa rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo na kukubaliana kuhusu kuundwa kwa kamati mpya ya kusuluhisha mzozo wa kisiasa uliokumba taifa hilo la Afrika ya mashariki na kusababisha maandamano yenye vurugu, maafa na uharibifu wa mali. Kuhusiana hayo, mwenzetu BMJ Murithi amezungumza na mchambuzi wa siasa Getris Gambo, na kwanza akamuuliza ni ipi tofauti ya kamati inayoundwa sasa na ile iliundwa awali na kuvunjika. Wakati ule kuliundwa ile kamati, ilikuwa ni ya wabunge tu peke yake. Sasa hivi mambo mengi yametokea kutoka wakati ule. Kwanza kuna hiyo finance bill ambayo imepitishwa na hata juzi koti imesema yale ambayo yalikuwa yamewekwa kama vigezo kuzuia isitekelezwe ile sheria yametolewa, kumaanisha kwamba mambo yale ambayo ya tumekuwa watu watu waazimia wakipigania ya kwamba gharama ya maisha iko juu itazidi kuenda juu. Kati ya mambo ambayo yalileta vuta ni kuvute katika kamati iliyopita lilikuwa ni suala hilo la kuhusisha watu kutoka nje. Upande wa Kenya kwanza wakitaka sana uwe uh, ni mchakato tu ambao eh, ndani ya bunge yani unafanywa na wabunge, lakini sasa kunaonekana kuna watu ambao watatoka nje. Je, hii itasaidia vipi katika eh, kuleta suluhu kwa mzozo ambao unaendelea ukiwangania, kama Rais Obasanjo ni kiongozi ambaye ameitwa hata nchi zengine kuzungumzia masuala kadhaa ya uongozi. So tukipata watu kama wale wakija rais suluhu, sisi hatuna shida, hatuna wasiwasi, kwa sababu sisi tukipata tukipata watu wa nje ni ndugu zetu pia. Leo limetuangukia sisi, kesho likiwangukia hao, si pia watatuita tuende? Tutaenda pia tuone jinsi gani tutawasaidia. So mimi hapo sioni kama kuna tatizo lolote kupata wenzetu waji wasimame na sisi. Kati ya masuala yaliyoibua utata kabisa ni kwamba katika ile kamati ya kwanza ni Raila Odinga ku, kutaka sana zile saba zifunguliwe kutoka kwa uchaguzi uliopita, na hilo lilionekana upande wa Kenya Kwanza wanal, wanalikataa kabisa wakisema eh, hawana uwezo huo na mambo kama hayo, na kwamba hilo lisiwe kwenye orodha ya mambo ambayo ni matakwa ya kutoka kwa upande wa Azimio. Unahisi hili suala sasa wametulia kulihusu au bado litasukumwa liwe kwenye mjadala huu? labda kama unajua nazungumziwa, nikiangalia katika mitandao bado watu wanazungumza, wanasema sisi tuna, mbali na na suala la kwamba wale komishona wa IDC, ambayo hiyo jopo linaundwa tena na makomishona wanaingizwa wapi? mbali na mazungumzo yale nafikiri pia ni vizuri kuangalia na kuzingatia mambo kama haya. Je, Mkenya anasemaje? tunataka ile komiti iongozwe na sauti ya Mkenya, isiongozwe na sauti ya watu wawili, wa iongozwe na sauti ya Wakenya. Wakenya wanasema nini? Ni nini ambalo limekuwa dukuduku likafanya watu wakaenda kwa maandamano? mm-hmm. Na hayo ambayo yamekuwa dukuduku, ndo hayo yaweze kuzingatiwa. Kwa hivyo wewe ukiangalia kama Mkenya, una matumaini yani, una matumaini kwamba haya mambo yatakuja kusuluhishwa na kutakuwa na amani hapo Kenya ikiwa watu hawatakuwa na uharaka wa kumwaga vitu mitandaoni ambavyo si vya kweli, nina imani ya kwamba tutaweza kuzingatia na yale ambayo yameashirika kufanyika. Muhimu ni watu waikeleane heshima na watu wajue ya kwamba wakenya wanaangalia, na zaidi ya yote wamtumainie Mwenyezi Mungu awapatie heshima waweze kutigiliza. Tukifanya tukizingatia haya yote, nina imani tutafika pale tunapotaka kuenda ni mchambuzi wa siasa beatrice gambo akizungumza na kumekucha afrika kutoka kisauni kenya unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc tunaendelea na habari zaidi za dunia Ripoti mpya zinasema Saudi Arabia itapokea mwezi ujao mkutano wa amani ulioandaliwa na Ukraine unaotafuta njia ya kumaliza vita vya vi Rusia nchini Ukraine. Mazungumzo hayo yatafanyika mjini Jeda tarehe 5 na tarehe 6 Agosti. Mikutano hiyo ambayo itajumuisha maafisa wa nchi za magharibi na wajumbe kutoka nchi thelathini zikiwemo Brazil, India na Afrika Kusini, kulingana na shirika la habari la Associated Press. Maafisa wa nchi za magharibi wanasema wanatumai mkutano huo unaweza kusababisha uongwaji mkono wa jumuia ya kimataifa kwa mashar, kwa masharti ya amani yanayoinufaisha Ukraine. Habari kuhusu mazungumzo hayo zinajiri baada ya mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jack Sullivan kufanya ziara katika ufalme wa Saudia siku ya Alhamisi. lhgzeti laal srej liliripoti mwanzo juu ya mkutano huo. Mataifa ya Kiarabu kwa ujumla hayakuegemea upande woote katika uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine kwa sehemu kubwa kwa sababu ya uhusiano wao wa kijeshi na kiuchumi na Rusia. Pia Saudi Arabia, kama mwanachama wa OPEC, imekuwa na uhusiano wa karibu na Rusia ambayo pia ni mwanachama wa OPEC. Kwa mwenyeji wa mkutano huo kutasaidia kuongeza hadhi ya mwanamfalme wa Saudia Mohamed bin Salman wakati anajaribu kuboresha uhusiano na Iran na kutaka kupata amani na Yemen. AP imeripoti. Nam moja kwa moja basi, ni kibao hicho, Mapendo kwako wake Masauti akisindikiza ma <laughs> Express. Mapendo ya alfajiri, mapendo ya <laughs> eh, alfajiri. Sio kwenye kuamka alfajiri, msikilizaji. <laughs> Eh, unaweza ukaamka na mapendo bila shaka. Basi moja kwa moja, Patrick, tuelekee hivi sasa huko, uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako wazazi na viongozi wa kijadi waliokimbia vijiji na makazi yao kufuatia vita vya M ishirini na tatu na jeshi la serikali, waomba serikali nchi hiyo kuelekea programu maalumu wanafunzi walioshindwa kusoma kutokana na vita, wengi wao wakiwa kwenye kambi mbalimbali. Mwandishi mbali wetu Asteri Malivika anayo taarifa zaidi. Emmanuel Ruzuzi ni mmoja wakazi wa Rugari wilayani Ruchuru asema kwa sasa wapo katika hali ya wasiwasi -wasi, kubwa kwa vijana na wasichana wasiokwenda shuleni tangu vita vianze kati ya jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo FARDC na waasi wa M23 Ruchuru, Masisi na Rugari pamoja na sehemu moja ya Nyiragongo. Hofu yetu ya sana ni kuona kwamba watoto wetu hawakupata shule hii mwaka na mwaka ijayo tena inawezekana wakose hiyo shule na ni shida, kwani wakati hawasomi wanabaki hawafanyi kitu. Hata wale ambao wako kule walibaki kule, hata wale wenye wako kampini wanabaki hivyo hivyo, wakizagaazagaa na inawezekana, inaweza kapatia adui nguvu, kwani atapata wakutumikisha bila shida yoyote atawachia katika vikundi vyake vya kupigana naye. Eric Mashagiro, kiongozi wa kijiji kutoka Rugari, kwa upande wake akiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hasa rais wa taifa hili Felix Tshisekedi kufanya aliwezalo kurejesha amani na usalama, ama kuwatafutia sehemu nyingine ya kusomea wanafunzi waliokimbia vita, ambao kwa sasa wako kambini zaidi ya mwaka mmoja bila kwenda shuleni. Tunaomba wakubwa watuoneshe watoto wetu watasoma namna gani? Tulifurahia rais alisema kinzi, hatuwezi fanya eleksion bila ruchuru na, na masisi. Ni muhimu ni, ni, ni sawa na njo yenye sisi wote tunataka, lakini tupanse kuia edukasion ya watoto wetu wenye wanaenda kosa masomo na kesho hatujue kwa ile elimu yenye wanakosa watakuwa watu, watu gani? wengine wakisema hofu kubwa ni kuwa kwa sasa waasi wataanja kuwadanganya vijana na kuwaingiza katika makundi yao kutokana na hali ya kimaisha ambayo ni ngumu, iwapo serikali haitachukua hatua. Anzoga Floras ni mmoja wa akinamama kutoka Rugari ambao wengi ni wakimbizi kwa sasa. Mi naona watoto mi nasikia boga na ndani ya kaa njala masomo hawasome mwaka hii naisha watoto wa wasome niko na tunataka mata nyingine mwaka wa pili. Sasa ile ya kuishi na watoto kunyumba mimi naona mimi nashindwa na sita wezi kabla mwaka mpya wa shule kuanja, pamoja na uchaguzi kusubiriwa kufanyika Disemba, bado eneo kubwa la Kivu Kaskazini likiwa mikononi mwa waasi mbalimbali, na kwa wasichana vile vile kuna shida nyingi sana, ikiwa kampini na hata huko manyumbani, kwani wanabeba mimba, wanafanya vitendo visivyo sawa ili watafute namna ya kuishi. Ingelituomba kweli hao watoto tuwashu vizuri tuwatie mahali ambapo wanapaswa kuwa wabenefisie dra kama wengine, ikiwemo lile la M23 wilayani Ruchuru, Masisi na sehemu moja Nyiragongo. Oster Malvika, Kumekucha Afrika, Goma. Nam, shukran sana Oster Malvika kwa ripoti yako hiyo. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin anakamilisha ziara yake ya eneo la Indo-Pacific iliyojumuisha vituo vya Papua New Guinea na Australia. Mwandishi wa sauti ya Amerika Jeff Sildin anamulika kutoka Townsville, Australia, juu ya kile alichofanikisha na kile ambacho Marekani inatarajia kufanya, na Sandey Shomari anaisoma taarifa kamili. Siku moja baada ya kutangaza kuwa Marekani itatuma wanajeshi na vifaa zaidi nchini Australia, ilikuwa wasaa wa kupiga picha. so, yeah. Yeah. Hebu nifikirie, askari wa miavuli ndiyo kikosi cha bereti walikukabidhi waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin na waziri wa ulinzi wa Australia Richard Marles wameruka pamoja kwenye ndege ya Austin kutoka Brisbane hadi Townsville kukutana na wanajeshi walioshiriki katika zoezi lijulikanalo kama Talisman Sabre. Waltzing Matilda ndiyo wimbo wetu mzee. Takriban mataifa kadhaa yamejiunga na Marekani na Australia kwenye mazoezi haya, na Austin anasema kuna matumaini kwamba katika siku zijazo litakuwa kubwa zaidi. This is what we're about. We're about interoperability. About... hivi ndivyo tunavyofanya. Tunajishirikisha katika mwingiliano, tunashiriki katika kufanya kazi pamoja, kukuza maono ya pamoja ya Indo-Pacific iliyo huru na wazi. Serikali ya Kenya inaendeleza shughuli za utoaji hati miliki kwa wakenya ambao bado wanaishi kama maskota. Ripoti ya shirika la takwimu nchini Kenya ya mwaka 2022 inaonyesha kuwa wakenya wanane kati ya kumi wanaomiliki nyumba hawana hati miliki ya ardhi. Rais William Ruto amekuwa akiongoza utoaji wa hati miliki za ardhi katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo, akisema kuwa stakabari hiyo ni mwafaka katika kukabiliana na umasikini, kwani wanaweza kutumia kuchukulia mikopo na kushiriki miradi ya maendeleo yenye maana. Mwanachombo kwenye jamii na maendeleo anaangazia zaidi Serikali ya Kenya inaendeleza shughuli za utoaji hatimiliki kwa Wakenya ambao bado wanaishi kama maskota. Ripoti ya shirika la takwimu Kenya ya mwaka 2022 inaonyesha kuwa Wakenya wanane kati ya kumi wanaomiliki nyumba hawana hati miliki ya ardhi. Rais William Ruto amekuwa akiongoza utoaji wa hati miliki za ardhi katika maeneo mbalimbali ya nchi, akisema kuwa stakabadhi hiyo ni mwafaka katika kukabiliana na umaskini kwani wanaweza kutumia stakabadhi hiyo kuchukulia mikopo na kushiriki miradi ya maendeleo yenye maana. Kama serikali, tunasema kazi yetu ni kuhakikisha kila mwananchi anapimiwa ardhi yake anapatiwa hati miliki, ndio kusitokee shida ya makao ya wananchi wa taifa letu la Kenya. Na ndio nimefika hapa leo kwa sababu mnajua hii shughuli tulianza hapo nyuma. Kufikia sasa tumetoa title deeds 1016 in the last almost 8 years. Wiki hii Rais William Ruto aliendeleza utoaji wa hati miliki katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya. Ameahidi kuajiri maafisa zaidi wa ardhi kushughulikia swala la ugavi na pia utoaji wa hati miliki hiyo. Mambo ya title deed, nimesema ya kwamba mwaka huu I have to the Ministry of Finance and the Public Service ya kwamba tuajiri valuers ya wizara ya ardhi wengine mia moja ndio tuhakikisha kwamba kazi ya adjudication inatembea haraka na mambo ya issuance na titling katika taifa letu la Kenya liende kwa kasi. Katika jimbo la Mombasa ambalo pia limeathiriwa na tatizo la umiliki wa ardhi, huku wengine wakikosa kupata stakabadhi hizo muhimu kutokana na ukosefu wa taarifa muhimu kuwahusu. Serikali ya jimbo hilo limeanzisha shughuli ya kukagua vyeti vya umiliki wa ardhi za wenyeji kabla ya kukabidhiwa hatimiliki, ili kuzuia stakabadhi hiyo kuingia katika mikono isiyo. Shughuli hii ikifanyika katika maeneo ya vitongoji vya Mombasa wenyeji hapa wakisema kuwa hatua wa hii ni mwafaka katika kumaliza donda sugu la ardhi ambalo limewazuia wengi kujiendeleza. Mzee Laki Dona, balozi wa nyumba kumi eneo eneo la Mikindani, Mombasa, anasema shughuli ya kukagua makaratasi ya ardhi tayari kwa wenyeji kupata hati miliki ni mwafaka katika kutatua mizozo ya ardhi inayoshuhudiwa mara kwa mara. Hili zoezi ni zuri sana, litafaidisha watu wengi ambapo kila mtu atapata utambulisho wa kujua ploti yake ni ipi, na hii mambo ya ploti kuwa grabbed itakuwa imeisha. Fujo za kupigania maploti, hii ni yangu, hili ni yangu, na hiyo yote itakuwa tumekomesha sasa. Na kusema kweli, county government imefikiria njia nzuri ya kumaliza mzozo, manake hata famili, unajua famili siku hizi zinakosana kwa ploti. Ploti ni ya mtu mwingine, lakini anakuja mwingine anasema hii ploti ni yangu vita kama hivyo vitaisha. Grace Wanjiru, mwenyeji wa Mikindani, Mombasa, anasema licha ya wazazi wake kumiliki mashamba, ardhi hizo hazijakuwa na vyeti rasmi, hivyo basi shughuli hii ni muhimu kwao. Kwa mara ya kwanza watakwenda kumiliki ardhi hizo kihalali. Nimekuja hapa kwa niaba ya marehemu wazazi wangu ambao wako na wako na mashamba yao hapa na wamekuwa hapa muda mwingi sana, miaka yao ambao waliishi hapa hawakuweza kupata hatimiliki zao. So, nasikia furaha sana kuona eti kwamba mimi mtoto wao ndo nitachukua hatimiliki zao, na hili jambo nalisikia likiwazuri sana manake, kuna matatizo mengi sana, ukija hapa kwa DC, unakuta kesi ni nyingi, utakuta shamba lina mtu anaishi pale na kuna mwingine anasema ni kwake. So, hili zoezi naona litatatua sana huu mzozo wa mashamba. Shughuli kama hii pia vilevile inaendelea katika majimbo mengine kama vile Tanariva ambayo siku za hivi karibuni imekuwa ikishuhudia mizozo ya hapa na pale kutokana na umiliki wa ardhi. Amina Chombo, VOA Mombasa. Asante sana. Basi kabla ya kukamilisha matangazo haya, tupate muktasari wa habari. Haiti imepokea kwa shauku kubwa pendekezo la Kenya la kuongoza kikosi cha wanajeshi elfu moja wa kimataifa ili kuimarisha usalama katika taifa hilo la karibian linalokumbwa na machafuko. Haiti inathamini kitendo hiki cha mshikamano wa Afrika, taarifa ya waziri wa mambo ya nje Jean Victor Jenius ilisema Jumapili, na iko tayari kukaribisha ujumbe wa Kenya wa kutathmini hali uwanjani. Wanamgambo wa Sudani waliwaamuru raia kuondoka majumbani mwao katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, wa wakazi kadhaa wamesema Jumapili huku mapigano kati ya majeshi ya majenerali wawili hasimu yakiendelea katika mkoa wa magharibi wa Darfur. Mwanasiasa maarufu wa upinzani nchini Senegal, Usmani Sonko, Jumapili alisema ameanza mgomo wa kula akiwa chini ya ulinzi wa polisi baada ya kukamatwa wiki iliyopita huku mawakili wake wakilaani kukamatwa kwake. Mwendesha mashtaka wa Senegal Jumamosi alitangaza mashtaka mapya saba dhidi ya mwanasiasa huyo mkosoaji mkubwa wa rais Macky Sall ambaye amekabiliwa na msururu wa kesi ambazo anadai zinalenga kumwondoa kwenye uwanja wa siasa. Nam na kwa na, habari hizo basi, tunakamilisha matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo, msimamizi hadi Yariami, mwelekezi Solomon Abo, langu jina Sandey Shomari, imeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Tunaveni wote siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.