Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, studio 15, ikiwa ni tarehe 31 mwezi wa Julai mwaka wa 2023, nalo jina langu Harrison Kamau. Naitwa Kenneth Bwire. Kabla ya microphone kufunguliwa hapa, Kamau alikuwa ananiambia hey, jameni Bwire, yani tarehe zinaisha tu, mwaka ndio unaisha tu, na vibaya, tunaingia wapi? Msimu wa baridi <laughs> unaanza na kafulana kidogo kidogo tu, umejifunga hadi kichwa, unashtukia umeweka jaketi hey, kichwa, scarf, gloves ah, zimeingia ah. Unatembea na bedroom barabarani, na hakuna aliyemwambia mwingine. Kwa sasa hivi tupo joto kali. Yeah, kwa sasa kwa kweli mwezi wa saba huu unaomalizika, mm. na, na agosti ndipo mm. siku za joto zaidi katika msimu wa joto msimu wa sama hapa ndio sasa, mambo yataanza kushuka baada ya mwisho wa mwezi Agosti tuanze mm. kuteremka polepole. Nilikuwa nazungumza na mtu akiwa London ananiambia pia joto kali, nikazungumza na mwingine Nairobi akaniambia baridi. Unajua, sasa jua liko upande mm. wetu halipo upande wa Nairobi, lakini hayo ni mambo ya siku nyingine. Sasa leo eh. tuangalie mambo yaliyopo kwenye VOA Express and mm baadhi ya mambo ni kwamba tutaangalia nchini Uganda ambapo maadhimisho ya thelathini ya mfalme wa Baganda mm. yanaendelea nchi eh. Maadhimisho makubwa sana hmm? Ah, mambo ma yanasimama kukanyaga pale Kampala eh, eh, raha tupu hata kama wewe si, si, si kabila la Waganda hey, wenyewe Baganda. Haya, tutaangalia tutapata kusikia nini kinachoendelea huko nchini Uganda. Nchini Kenya wamezindua e, mpangilio mpya wa kufadhili masomo ya elimu ya juu, kwamba utakuwa unafadhiliwa mwanafunzi kulingana na uwezo wa mzazi wako na masomo ambayo unaenda kufanya katika chuo kikuu, pamoja na kuangalia historia ya familia na historia yako si kwamba mimi na Kamao tunakanyaga shule. Kamao anasoma masomo ya sayansi, mimi nafanya mziki, lakini tunapokea hela sawa. Hapana, serikali imesema hilo hamna. Kama ilivyo ada ndani ya VOA Express, muziki lazima unateremka, kutakuwa na swali la leo barazani, na vilevile baadhi ya mambo yanayotanda na kutia fora sana kwenye mitandao ya kijamii. Yote hayo na kuomba tu tusafiri pamoja ndani ya VOA Express. Haya, tuanzie nchini Kenya, serikali ikasema kwamba mwelekezi ataambia. Aha, mwelekezi anaambia endelea. Serikali imesema kwamba, uh, imebadilisha namna ambavyo itakuwa inafadhili wanafunzi katika elimu ya juu. Ni kwamba mpangilio mpya utakuwa unalingana uh, na mapato ya wazazi ama familia ambapo mtoto mwanafunzi anatoka, kwamba kama una bwire tukiwa tunatoka eh, familia tofauti kimapato Uh, watakuwa wanaangalia je, familia ya Kamau inapata pesa ngapi, na ya Bwire inapata napata pesa ngapi, na hawa wanafunzi wawili wanastahili kufadhiliwa namna gani, wanaenda kufanya masomo kiasi gani, kama wewe unatoka familia maskini kabisa, kwa kuzingatia e, ufutafiti ambao wanasema wametumia wa kisayansi ambao unahusiana na mapato ya kihistoria mm -hmm. jinsia, masuala ya mm, ya mapato kwa jumla tu, hapo ndio pakubwa ambapo wanaangazia, na ukubwa wa familia. Kama unatoka familia maskini, serikali itakuwa inakupa mkopo asilimia mia moja, kama unatoka familia maskini. Wewe utakuwa, serikali itakuwa inakufadhili asilimia mia moja kama we unatoka familia maskini, lakini kama unatoka familia tajiri italazimika uchukue mkopo ambao utakuwa ukilipa, eh? si vya bure. Sasa nimezungumza na baadhi ya wanaohusika na maswala ya elimu, lakini pakubwa zaidi mazungumzo yangu na Jaspa Ndimu. Ni mwalimu pia ni msaidizi wa maswala ya elimu, ambayo anachanganua sana mambo ya elimu. Kasema hivi hatua hii kwamba mtoto ama ile mwanafunzi atalipa kulingana na kiwango chake ni hatua ambayo ni teevu sana, na naipongeza serikali kwa kufanya hicho, lakini kwa upande mwingine pia ieleze kwamba kutokana na kupanda kwa gharama ya maisha hapa nchini Kenya, wazazi wengi hawamudu kuuupa karo. Kwa hivyo tunaweza tukasema kuna baadhi ya wazazi ambao wanajiweza, lakini ukweli ni kwamba hata hao ambao tunasema wanajiweza kifedha, bado wana hili kusuasua, bado wanazidi kupitia changamoto mbalimbali eh, za kifedha. Kwa hivyo, so kusema la kweli ni kwamba Uh, wazazi hawa wanalalamika na wataona kwamba wanadhalilishwa. Mfumo huu itaonyesha kwamba sasa vyuo vikuu vitaweza kujikwamua kutoka kwenye lindi hili la umaskini, kwa sababu baadhi ya wahadhiri katika vyuo vikuu uh, imewachukua muda mrefu sana kulipwa. Vyuo vikuu havikuwa na pesa, vilikuwa vilikuwa bankrupt, wahadhiri wamefutwa kazi. Kwa hivyo hatua wa hii kwamba sasa vyuo eh, vikuu ama serikali itaweza kuwaruhusu wanafunzi kujiunga chuo kikuu kutegemea viwango vyao vya kifedha, ni hatua nzuri ambayo inalenga kukwamua vyuo vikuu nchini Kenya kutoka kwenye lindi la umaskini na uchechefu wa hela ufadhili wa serikali utakuwepo ama kutakuwa pia na pingamizi na manung'uniko, kwamba ndio serikali inaahidi kutupa mikopo wajibu na ufadhili lakini tabu. Serikali imesema kutakuwapo na ufadhili hasa kwa wale wanafunzi ambao wanatoka katika familia ambazo ni maskini zaidi, kutakuwa na ufadhili wa asilimia mia moja. Na pia serikali inasema kwamba uh, kutakuwa na ufadhili kwa wale wanafunzi ambao wanajiweza kidogo kwamba serikali ilipe pesa kidogo na pia wanafunzi nao walipe pesa kidogo, ili waweze kusoma. Na pia serikali inasema kwamba kwa wale ambao wangependa kupewa mkopo watapewa huo mkopo, halafu waje kulipa eh, baadaye. Kwa hivyo nafikiri mfumo huu unawashughulikia wanafunzi wenye viwango mbalimbali, lakini hapa nchini Kenya sasa wasiwasi um, upo kwa, kwa, kwa, kwa, tunatumia kigezo gani kubainisha mtu ambaye ni maskini zaidi, ni mtu ambaye ni, ni maskini kidogo. Kwa hivyo nafikiri vigezo hivyo bado havijaweza kutolewa. Nimempata Jaspo Ndimu akiwa kwenye gari. Unajua ni masaa ya express, express unatoka kazi unaenda shughuli zingine, ndio maana ulikuwa unasikia sauti zingine huko kando kando. Ni yote kuhusiana na masuala ya ya elimu nchini Kenya, ufadhili zaidi eh, tofauti ya ilivyo hivi sasa. Ni tangazo ambalo lilitolewa na rais wa Kenya William Ruto mnamo Mei 3 mwaka 2023, lakini utekelezaji wake sasa unaanza rasmi. VOA express. Basi mambo ndio hayo. Joe Boy, King Promise wakiwa na bieni wanasema nana yote ndani ya VU Express, basi likiwa ndiyo lango la kuingia kwenye stori yetu ya pili, ambapo nilitokeza hapo awali kwamba sherehe za kukata na shoka zinaendelea nchini Uganda, na ni sherehe za kukumbukumbu ya maadhimisho ya miaka 30 tangu kutawazwa kwa mfalme wa ufalme wa Buganda. Namzungumzia Mfalme Kabaka Ronald Muwenda Mutebi na sasa hivi mambo yanaendelea, ikiwa kwamba sherehe ya mwaka huu ni tofauti kwa kwamba ni ya kwanza tena kuruhusiwa kwa umma baada ya janga la korona kumalizika. Hilo ni la kwanza. La pili ni kwamba uma wakati huu au wa wananchi wa kawaida wameruhusiwa kwenda na simu zao wakati sherehe zikiendelea. Wanaweza wakachukua picha, wanaweza wakachukua video. Kwa hivyo kuna furaha fulani inayoendelea nchini Uganda, hasa katika mji mkuu wa Kampala na vitongoji vyake, na ni sherehe ambayo kwa kweli huwa inasubiriwa zaidi nchini humo ikiwa na mambo mengi ambayo hufanyika. Ili tuelewe zaidi, basi hapa tunaye Jeri Otieno ambaye ni mkazi wa Uganda. Je, hebu tueleze hafla hii ya maadhimisho ya thelathini tangu kutawaza mfalme wa Baganda imekuwaje, na inakuwa hasa inahusisha nini? Asante yeah, uh, kam, Kamau, siku kama ya leo hapa Kampala uh, tunakuanga ile ambayo inaitwanga coronation na hii huwa inakuanga kila mwaka, huwa uh, hafla uh, mfalme wa Waganda Kabaka Ronald Muwenda Mutebi aliweza kuwekwa katika uh, kiti chake. Kumbuka Uh, Idi Amin hakukubalia ufalme wa, wa Baganda kuendelea, so aliwaki, aliweza kukimbiza baba yake, uh, mtewi yule alikuwa anaitwa Mtesa akamkimbiza. Lakini wakati Mseveni amerudi uh, akachukua uh, uongozi wa nchi aliweza kurudisha wa, wafalme wote waweze kurudi na waendelee kuendesha uh, shughuli zao. Otieno, hebu kidogo tueleze, wakati maadhimisho haya yakiendelea, yanachukua siku moja au siku kadhaa, na pia ni nini, nini baadhi ya mambo yanayofanyika wakati wa maadhimisho haya? Wiki nzima inaendelea na sherehe hizi, tunakuwa na kupanda miti na kucheza michezo kama mpira. So hiyo kuna mchezo inaendelea, kuna mchezo ya mpira, kuna mchezo ya wasichana ambayo kuna, halafu kuna waimbaji kila siku tunaendelea na sherehe ambayo tofauti tofauti, uh, katika jiji hizi jiji ambazo zina zinaunda ufalme wa Baganda kama Masaka Mubende, kunayo Mubende kunayo hapa Kampala Central uh, nyingi. Asanti sana Jeriotieno na Bwire, kabla mm. <laughs> ya kusoma taarifa za kimataifa hapa wewe mwenyewe umeshashuhudia na macho yako, sio mara moja, sio mara mbili, sherehe hizi au maadhimisho haya ya mfalme wa Baganda. mm. Uh, taswira huwaje katika jiji la Kampala? Ni mbwembwe tu eh? Ni mbwe mbwe na ni usiku na mchana. um, viko vitu viwili mm -hmm. huwa anaanza kwanza na kukimbia, sherehe za kawaida tu na um... E, sasa lakini zinachukua siku kadhaa, kama nilivyosikia Jeri akisema ah, ah, sherehe za kabaka ni kila siku mwaka mzima. Sasa hiyo ni kilele, yule ni mfalme yule, ah, ni mfalme, ni mfalme. ukifika ukifika Kampala umuulize kati ya kabaka na Museveni, anakuambia eh, kabaka yupo, Museveni ni kiongozi wa kisiasa, kabaka ni wetu. Naam, asante sana pia hmm. kwa taarifa hizo, sasa basi tupate habari za kimataifa. Maafisa wa Ukraini wamesema Jumatatu kwa makombora mawili ya Russia yalishambulia mji wa Krivri kusini mwa Ukraine na kuua watu wanne na wengine kadhaa kukwama chini ya vifusi. Waziri wa mambo ya ndani Ihori Klemenko amesema makombora hayo yalishambulia jengo la makazi na jengo la chuo kikuu Ril. Ni mji unaotokea anaotokea rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski ambaye alionyesha video ya majengo yaliyoharibiwa pamoja na juhudi za uokoaji zinazoendelea kupitia mitandao ya kijamii. Kremlin leo Jumatatu imezitaka pande zote nchini Niger kujizuia na machafuko, ambako utawala wa kijeshi ulichukua madaraka wiki iliyopita kwa njia ya mapinduzi na wakamkamata rais Mohamed Bazum. tunatoa wito kwa kurejeshwa haraka kwa utawala wa sheria nchini humo na kwa upande, upande zote kujizuia na kasi ya ili kuepuka vifo kwa binadam. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema katika mapinduzi ya tatu baada ya miaka mingi dhidi ya kiongozi katika eneo la Sahel, mkuu wa kikosi chenye nguvu cha ulinzi wa rais Jenerali Abdurahame Tiani alijitangaza kiongozi. Tiani alisema hatua hiyo ni majibu ya kudhofika kwa hali ya usalama inayohusishwa na umwagikaji damu unaofanywa na, na wan, wanajihadi. Rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen alionya Jumatatu kwamba Ulaya haitavumilia uchokozi nchini Ukraine au katika eneo la Indopacific wakati akithibitisha tena kwamba umoja wa Ulaya utatambua uamuzi wa usuluhisho wa mwaka elfu mbili kumi na sita ambao ulibatilisha madai ya China ya upanuzi wake katika South China Sea. Von der Leyen alizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari na rais wa Filipino Ferdinand Marcos Jr baada ya kufanya mazungumzo mjini Manila ambayo yalilenga kuimarisha uhusiano wa kibiashara ya kiuchumi na usalama. Viwango vya uvutaji sigara vinapungua na maisha yanaokolewa, wakati nchi nyingi zinatekeleza sera na hatua za kudhibiti kukabiliana na janga la tumbaku duniani, kulingana na ripoti ya Shirika la Afya Duniani iliyotolewa Jumatatu ambayo inapima maendeleo ya nchi katika kudhibiti tumbaku. Takwimu mpya zinaonyesha kupitishwa kwa mfuko wa WHO wa hatua sita za kudhibiti tumbaku miaka 15 iliyopita imewalinda mamilioni ya watu kutokana na adhari mbaya za matumizi ya tumbaku. Hatua hizo ambazo zilizinduliwa mwaka 2008 zinatoa wito kwa serikali kufuatilia sera za matumizi ya tumbaku na kuzuia, kuwalinda watu dhidi ya moshi wa tumbaku hapima kafeli hesabu wanasema gachiniya jua kuna ajabu, ila wewe na ni wewe kama jini menasa, mara upepo wako umenikoroga na kila cho cho cho ukipinda wanapinda chingo za kanisha nini? Kweli mapenzi cha Brown eh? mm -hmm. mambo njiwa haya, Otile Brown anasema sunina ndani ya VUE Express kiashiria kamili kwamba barazani inapiga hodi sasa. Barazani hi leo, unajua tunatandika mchezo wa mpira wa wanawake kina dada. Kina dada kombe la dunia <laughs> Hii weekend imekuwa tamu. kisa na sababu: miamba wawili wako wa mpira wa soka Brazil na France walicheza. uh, wengi walitarajia Brazil, lakini walilambishwa, walisema kiliwaramba Mkenya <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> ataelewa <laughs> e, Ufaransa <laughs> ilitandika Brazil mawili. Sasa mm -hmm. Ufaransa imesha imeshajikatia tiketi, lakini upande ule mwingine pia Italy ilikuwa na kazi ngumu dhidi ya Sweden, ilitandikwa, waliramgwa matano Mh. Hmm? Unajua kitu tunasubiri useme. Hmm. Nataka uguze Afrika. Na twende. Sasa na, na, na kumpatia yale ya Jumamosi. Panama na Jamaica, Panama ikachapa moja Nil. Tunaingia sasa Afrika. Kabla ya kwenda huko, kabla ya kwenda huko. Colombia ilitandika Ujerumani mawili kwa moja. Norway nayo na sita. Kivuno kikubwa. Switzerland na New Zealand sufuri sufuri. Nasubiri Afrika, subiri sana. Australia na Canada Australia manne. Bado nakuja. Zambia nipo Afrika sasa. Kaidhima Costarika tatu moja. Japani ikainyweka Spain manne sufuri. Nigeria leo imetoka sufuri sufuri na kujikatia tiketi sasa. Moroco ndio wakaweka ile historia nzuri, najua ulikuwa unasubiri hapo. Ilitandika South Korea moja sufuri na mchezo ulikuwa wakusisimua, wengi hawakutarajia kwamba Moroco inaweza ikafanya hilo. Mbona ulikuwa unasubiri Morocco kisa sana na sababu haji. Ni kwa sababu Morocco iko mm. kwenye barazani ya leo ambapo tunataka tuzungumzie na ambapo maoni yametolewa mm. ambapo tuliuliza una matumaini gani na timu ya Morocco katika kinyanganyiro cha kombe la dunia la wanawake la mwaka huu walichanganyikia walichangamkia jinsi ambavyo umependa. Sasa Ma wanasemaje? Maoni mengi kabisa naona mm. yameandikwa hapa na Tuafak Abdul Karim anasema kwamba kusonga mbele Afrika yetu tunaipenda, lakini ajasema timu gani? mm. mwingine tu anatoa maoni yake. Yusuf Abubakar anasema Australia tatu Canada sufuri mpaka sasa. Uh, mzee Cheru Shabani anasema ni mkazi wa Busondi Kushishi, uh, Tabora, anasema anaipa asilimia themanini ya kuchukua kombe la dunia mm-hmm. mm anaipa uh, asilimia themanini ya kuchukua kombe la dunia mm. Kais Musa Kais akiwa Dar es Salaam anasema siku zote timu ambazo ambayo ilianza vibaya huwa makini sana kwa mechi zinazofuata. Kupoteza mechi ya kwanza kwa Moroko kuliwafanya wawe makini zaidi mechi iliyofuatia na kufanikiwa kushinda. Kwa upande wangu, Moroko atafika mbali. Mm -hmm. Peter Isanga anasema hawa wanawake watapewa uh, watapata shida sana wasipocheza kama inavyotarajiwa, yeah. Uh, Mshishangwe Laurian anasema nipo Bukoba vijijini nawaombea timu hiyo ya Moroko isonge mbele. Uh, maoni mengi sasa. Kabla ujaendelea na maoni, unajua jedwali limesimama namna gani? uh Colombia -huh. itaenda kucheza na Moroko Alhamisi, uh -huh. na Colombia tayari ina alama sita, ikiwa na maana gani? Sasa isha ishafuzu, ishafuzu, ishafuzu, liwe liwalo, ishafuzu kucheza awamu uh, ya mwondoano inayofata. Pale ni Ujerumani ambao ina alama tatu. Sawa na Moroko. Moroko ina deni la kulipa kwamba ilitandikwa mabao matano, lakini Ujerumani ina mabao matano zaidi. Sasa lazima Moroko ichape Kolombia ambayo inaongoza hilo jedwali na ichape kwa mabao mengi na iombe kwamba Ujerumani ishindwe. Sasa Ujerumani itakubali? Basi ni sala la, unajua mambo haya, matokeo mara nyingi yanashtua, yanatokea you know, kinyume na munavyotegemea. Sasa huwezi ukasema kwa hakika mambo yatakuwaje. Mm, lazima basi Morocco ichape Colombia alafu ujerumani ichapwe. Haya, tunawatakia kila la heri na tutaendelea kutazama kwa karibu tukiwaombea ili waendelee kupeperusha bendera ya Afrika katika kinyang'anyiro hicho. Ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi wakati umeingia wa kibao, kama ilivyo ndani ya Vue Express ambapo Reivani wakiwa na dj Jozei wanasema sisi ni leo. Acha tu ni waweke wazi, mubaki na mishangao. kuswa ya mapenzi nataka taka kuyaeleza na leo kama kupendwa ni nitajipenda peke peke yangu oh, kilichoponza fala mafupi kwa nini niteseke, lazima <laughs> Sasa ni wakati wa kujipongeza. Hataki mambo mengi, lakini, mm, mambo mengi lakini ndivyo mambo yanavyokwenda Rivani wakiwa naye DJ Josey, wanasema sisi, mm, yote yakifanyikia studio 15 hapa Washington DC. Nikwambia kitu kitu before kabla ulete ushauri mm -hmm. kitu kidogo tu, niambie, ni tabia mbaya kulala kwa nyumba ambayo umekodisha zaidi ya masaa manane kwa siku wakati mwenye nyumba analala masaa matatu, anaamka kwenda kutafuta Ha, sisemi kitu. Mm, asaleta ushauri wako. Sisemi kitu basi tajiri, <laughs> ndio hana starehe <laughs> tajiri ndio anakosa starehe, anajikosesha <laughs> anaji, raha. Mambo ndio hayo basi, ina maana we unaraha kuliko mtajiri. Mambo mm. Ha, ha, ndio <laughs> hayo, tuende kwenye ushauri ambapo Francis eh, Makwaika ambaye ni mchumi ambaye ni mwanafunzi aliyesomea uchumi anatoa ushauri na nasaha kwa vijana wenzake kwamba baada ya kumaliza masomo ni vizuri tu waangalie maswala tofauti. Kwa mfano, yeye hakufuatilia au kupata ajira kwenye fani inayohusiana na masomo aliyosoma, ila sasa yeye ni fundi nguo tu, anashona nguo, anatengeneza nguo akisubiri tu labda pengine mambo yatakuja kuwa vizuri. Hebu tumsikie anavyoshauri vijana vizuri ukiwa unasoma hata ukishamaliza masomo yako. Yani, unaongea kwa vijana sa ambao wanamaliza sasa hivi, weka option zako open, jaribu kufikiria nje ya box, kwa sababu ile elimu unaipata pale sio lazima kwamba ndo ukaitumia kwa kuajiriwa. Kuna vitu ambavyo wamejifunza pale ambavyo unaweza ukaviapply, au huyo mtu anaweza ukaviapply hata sasa hivi kabla ajapata employment, ukaanza tu kidogo kidogo, kwamba unajua nini na idea fulani pengine nahitaji hichi na hichi, unaanza taratibu. Sio lazima usubiri mpaka upate mamilioni ya pesa, milioni hamsini sitini sijui mia, then utaanza biashara no. Unaweza kuanza kidogo kidogo kama uwezi kuafford kununua mashine au equipment kiasi chote cha kujua au pa kujua, namna gani unaweza ukakigundua au kakitafuta, ujuzi wako uko nao, and then basi unaingiza kwenye, kwenye kwenye nini, kwenye kazi. So if it's an idea, unaifanyia kazi hivyo you take off. Umesikia ushauri eh? mm na -hmm. Ni ushauri kweli, ushauri ambao unafaa kabisa kwa vijana ili kujituma na kutafuta ajira mbadala. Basi tunapokaribia kumaliza express kidogo kidogo tu, naona kuna swala ambalo linatokota nchini Kenya la walimu mm, ambao sasa tena wanaombwa kuenda kusimamia mitihani ya kitaifa, lakini wamejibu vipi? Hatuendi. kwa nini? mtulipe kwanza, elfu mbili ishirini na mbili tulifanya kazi, hamjatupa marupurupu yetu za mwaka uliopita, eh, mbona mnataka tuende leo na mjatulipe yale mengine? Lakini si ni sawa kwa sababu bado watalipwa hata ikiwa ni miaka miwili mfululizo watalipwa tu. Sitaki kusema nachochea, lakini nisubiri mwaka mzima sijalipwa tena uniambie nifanye kingine. Lakini si mishahara imekuwa tu mishahara ya kawaida, hii marupurupu hii. Ah, tukatai. Lakini sasa pale nani atasimamia nani nni atasimamia, mwelekezi anatuambia tuondoke, lakini enda <laughs> enda ufuatilie. Julius Malema ametema maneno Jumamosi hii mengi sana, wakati anaadhimisha EFF. Naitwa Kenneth Bwire <laughs> jina langu Harizon Kamau kutoka hapa Washington DC. Basi nakutakia kila laheri popote ulipo, kwa heri ya kuonana.