Kasi hii ni idhaa ya, ya, ya, ya, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo haya jina langu ni Mkamiti Kibayasi, pamoja na mimi Abdu Shakur Abud katika hapa studio, tunakaribisha katika matangazo yetu ya leo jioni, siku ya Jumanne, Agosti mosi mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, kupitia Radio Citizen inayosikika huko Kenya, Nairobi, Redio Ngoma ya Amani Fizi, huko Kivu Kusini, DRC, na tutapatikana pia katika mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni. <muchas> miongoni mwa ripoti tulizokuandalia kwa ni kwamba mkutano wa YALI Mandela Washington Fellows unaendelea hapa Washington, na miongoni mwa ajenda za leo ni sera Marekani kwa Afrika. Na katika ripoti nyingine, siku tatu za mapigano kusini mwa Lebanon katika kambi ya wa wakimbizi wa Palestina imesababisha vifo vya wa watu 11. Ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya ya dakika 30 kutoka hapa Washington. Lakini kwanza Abdu Shakur Abod anakusomea habari za dunia. na habari kuu za dunia hii leo ni kwamba baraza la kijeshi linalotawala nchini Myanmar limepunguza kwa miaka sita hukumu ya miaka thelathini na tatu jela ya kiongozi wa upinzani Aung San Suu Kyi, wakati baraza hilo lilikabiliana na mapambano makali dhidi ya upinzani, dhidi ya utawala wake. Suu Kyi hivi sasa amehamishwa, amerudishwa nyumbani kwake kwa kifungo cha nyumbani. Katika taarifa iliyotolewa leo Jumanne, baraza la utawala limetoa pia msamaha wa kuachiliwa huru wafungwa elfu saba katika kuidhinisha na kuadhimisha siku kuu ya kidini ya Wabudha, ikiwa ni pamoja na wageni ishirini na tano. Idadi ya wafungwa wanaokabiliwa na hukumu ya kifo imebadilishwa pia. Hukumu zao zimegeuka na kuwa ni vifungo vya maisha. Familia za wafungwa walikusanyika mara moja nje ya jela kuu ya Yong ya Insen walipopata habari za msamaha. Mabasi yaliyokuwa yanawasafirisha wafungwa yalionekana yakitoka kutoka jela hiyo. Naibu mkurugenzi wa Human Rights Watch kitengo cha Asia, Philip Robinson, hata hivyo, anasema baraza la kijeshi linalenga kuonyesha nia ya kutaka majadiliano na maridhiano lakini, wakati huo huo, kwa hakika haijatoa pendekezo lolote la kusuluhisha mzozo uliopo nchini humo. Wizara ya mambo ya ndani ya Senegal inasema kwamba watu wawili wameuliwa katika mji wa Ziguinchor wakati wa malalamiko na maandamano dhidi ya kushikiliwa kwa kiongozi mkuu wa upinzani Osman Sonko ambaye pia ni meya wa mji huo. Wizara imesema haijatoa idadi ya watu waliofariki ni kina nani, lakini imehimiza kuwepo na utulivu na kusema hatua zinachukuliwa kuhakikisha kuna uthabiti kote nchini. Mapema hii leo serikali ya Senegal ilikipiga marufuku chama cha Sonko, ikikituhumu kwa kuwataka wafuasi wake kuanzisha uasi. Sonko alifikishwa mahakamani jana Jumatatu na amewekewa rumande akituhumiwa kupanga njama ya uasi, kuchochea uhalifu na mashtaka mengine. Kiongozi huyo anakanusha mashtaka hayo akisema yamechochewa kisiasa. Maafisa wa Pakistan wanasema kwamba idadi ya vifo kutokana na shambulizi la kujitoa mhanga la Jumapili kwenye mkutano wa kisiasa kaskazini magharibi mwa taifa imefikia 46 wakati mtu mwingine mmoja alipofariki usiku wa kuamkia leo akiwa hospitali. Baadhi ya vyanzo vilizungumza na VOA vikikanusha idadi ya vifo na kusema ni 54 iliyoripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari nchini humo. Shambulizi hilo lilitokea wakati wa mkutano wa kisiasa wa chama cha kidini cha Jamaat Ulma Islam kwenye mji wa Khar katika eneo la kabila la Bajur karibu na mpaka wa Afghanistan. Kupitia ujumbe wa Jumatatu, kundi la Gaidi la Islamic State limedai kuhusika kwenye shambulizi hilo wakati baadhi ya wa wanafamilia wakianza kuzika wafu wao Jumatatu. Msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres, Farhan Haka Jumatatu ameambia waandishi wa habari kwamba katibu huyo amekemea vikali shambulizo hilo. Raia wa Ufaransa na raia kutoka mataifa mengine ya Ulaya leo Jumanne walikusanyika kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Diora Hamani katika mji mkuu wa Niger, Niamey, katika wakati Ufaransa ikijiandaa kuwaondoa watu hao. Hatua hiyo inatokea wakati baada ya mapinduzi ya kijeshi huko yaliyomwondoa yanaoungwa mkono na mataifa matatu ya Afrika Magharibi yanayoongozwa na wanajeshi wa asi. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Maafisa wa Ufaransa waliwaambia watu wanaotaka kuondoka nchini humo kubeba begi moja dogo tu. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa mjini Paris ilieleza ghasia za hivi karibuni ambazo zililenga ubalozi wa Ufaransa kama moja ya sababu kuu ya kuondoa watu wake. Uamuzi huo unakuja wakati wa matatizo yakizidi kuongezeka kufuatia mapinduzi ya wiki iliyopita dhidi ya rais wa Niger Mohamed Bazoum aliyechaguliwa kidemokrasia. Kwa mara ya kwanza ndege ya Ufaransa iliondoka Niamey, Ilieleza chanzo kimoja kutoka Ufaransa kilichohusika katika operesheni hiyo. Chanzo kingine kilisema Ufaransa itatumia magari ya kijeshi yasiyo na silaha yenye uwezo wa kuchukua watu zaidi ya mia mbili. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa ilisema kiasi cha raia mia sita wa Ufaransa walikuwa nchini Nija. Kiasi cha watu mia moja kati yao wamebeba vifurushi vidogo wakijumuika Jumanne mchana kwa saa za huko, katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Diori Hamadi, mahala ambapo polisi na kiasi cha wanajeshi ishirini wa Ufaransa walipelekwa katika eneo hilo, ikiwa ni mapinduzi ya tatu katika kipindi cha miaka mingi. Rais Mohamed Bazoum aliondolewa madarakani na walinzi wake na kuchochea wito kutoka Ufaransa, koloni la zamani la Niger na mshirika wa kiasili. Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Maafisa wa Rusia wanasema Jumanne kwamba walinzi wao wa anga walidengua ndege kadhaa zisizo na rubani za Ukraine zokuwa zikilenga Mosco, huku mabaki ya ndege mmoja isiyo na rubani yakianguka kwenye jengo la ghorofa katika mji mkuu wa Rusia. Meya wa Moscow Sergey Sobyanin amesema kwenye ujumbe wa Telegram, jengo hilo lilikuwa ni lile lile lilopigwa wakati wa shambulio lingine la ndege isiyo na rubani ya Ukraine siku ya Jumapili. Hakukuwa na majeruhi walipo ripotiwa kutokana na shambulio la leo. Wizara ya ulinzi ya Russia ilisema Jumanne kwamba wanajeshi wake walizuia shambulio la ndege tatu zisizo na rubani za Ukraine zilizolenga meli za doria za Rusia katika bahari ya Black Sea. Rusia ilisema shambulio hilo lilifanyika takriban kilomita 340 kusini magharibi mwa Sevastopol. Maafisa katika mji wa kusini wa Ukraine wa Kherson walisema mashambulizi yalitokea kutoka angani. Huko Afrika Kusini, idadi ya vifaru wanaouliwa kwa ajili ya pembe zao imepunguka mnamo miezi sita ya mwanzo ya mwaka huu, hii ikitokana na kuongezeka kwa juhudi zinazofanywa na maafisa wa wanyamapori pori nchini humo kukabiliana na waindaji haramu. Wizara ya mazingira ya Afrika Kusini imetoa taarifa inayoeleza kwamba kati ya Januari mosi hadi Juni thelathini idadi ya vifaru waliouliwa kwa ajili ya pembe zao ilipunguka kwa ishirini na nane kulingana na wakati sawa na huu mwaka jana. Afrika Kusini na majirani zake Namibia na Botswana kwa miongo kadhaa zimekuwa zikikabiliwa na changamoto ya kudhibiti uwindaji haramu wa vifaru ambao pembe zao hutumiwa kwa ajili ya dawa za kienyeji na vito vya ghali katika baadhi ya nchi za Asia Mashariki. Wizara ya mazingira ya Afrika Kusini imesema juhudi za pamoja kati ya idara za usalama, forodha na kampuni binafsi za ulinzi zimesaidia kuhukumiwa majangili lakini kuendelea kuwepo na soko la pembe kunamaanisha kwamba maisha ya vifaru yangali hatarini. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inasalia hapa hapa katika ardhi ya Washington, ambapo tunaangazia siku ya pili ya programu ya YALI Mandela Washington Fellows ambayo ilibuniwa mwaka elfu mbili na kumi. Ni mpango unaokutanisha vijana wenye umri kati ya miaka 20 mitano hadi thelathini na mitano ambao ni viongozi wanaochipukia katika sekta mbalimbali mbali, katika jamii na maeneo ya nchi wanazotoka ikijumuisha utawala bora, teknolojia na mengineyo. Mada ambayo ilikuwa inaangaziwa leo ni sera ya Marekani kwa Afrika. Mwenzangu Harrison Kamau yupo katika tukio hilo na hivi sasa nipo naye katika laini ya simu. Habari za hapo ulipo Harrison? Uh, hapa pazuri kabisa mkamiti kwenye kikao hiki cha Yali kama ulivyosema hapa Washington DC, kwenye mambo yanaendelea, na mikutano mbalimbali mbali inaendelea ikiangazia masuala tofauti yanayohusiana na Afrika, uh, ushirikiano wa Afrika na Marekani na uh, moja ya mada kuu kama nilivyoeleza sekunde chache zilizopita ni kuhusiana na sera ya uh, Marekani kwa Afrika. Je, kipi hasa kilicho uh, ainishwa huko katika suala la usalama, pengine teknolojia na mengineyo. Unaweza kutufafanulia hapo? Kwa kweli Mkamiti, inaweza nikasema kwamba masuala hayo au sera kati ya Afrika na Marekani imeguziwa kwa kina, lakini imeangazia zaidi uh, swala la usalama. Kama inavyofahamika ni kwamba Afrika mataifa mengi yakiwemo Niger ambaye na, inaamini kwamba pia ina wawakilishi wake hapa, kuna changamoto za kiusalama, na wakasema kwamba katika sera za Afrika, za Marekani kwa Afrika ni kwamba kitu cha kwanza ambacho kinadhamana zaidi ni usalama. Kwa hivyo wakasema Marekani inafanya kile ilezalo kuhakikisha kwamba usalama barani Afrika kabla ya kuleta ushirikiano mwingine. Sa pili wamesema kwamba ina muhimu kuzingatia utawala mwema ama utawala bora ndani ya Afrika, na kisha kuwepo na maendeleo ya kiuchumi. Mambo hayo ya matatu yametajwa na Samantha Power ambaye ni kiongozi wa shirika la msaada wa Marekani kwa, kwa, kwa, kwa shirika la misaada la Marekani la USAID, ambaye yamesema kwamba Marekani inazingatia nguzo hizo tatu muhimu ili kuweza kupata ma, uh, matunda ama kuzalisha matunda barani Afrika. Harison, uh, kama ulivyogusia, ili swala la usalama linazungumziwa wakati ambapo hali ni ja sio sio nzuri kihivyo. Hali kadhalika katika nchi ya Sudani nayo bado haijaimarika, bado hali ni tete. Je, umepata fursa ya kuzungumza na baadhi ya vijana hawa kutoka Afrika na kugusia um, siasa za nchi hizi mbili nilizozitaja? nini hasa wanachoelezea ha, wanacho kutoka katika mitazamo yao tofauti kwenye suala la usalama tu. Nimebahatika kuzungumza na kijana mmoja kwa jina Bichoke Joan na ni kutoka kule upande wa Kivu Kusini. Yeye ni mwanaharakati wa haki za vijana na watoto, na jambo ambalo ameangazia, amesema kwamba kitu alichojifunza katika ziara yake hapa Marekani ni kwamba vijana wa rika lake wanahitaji kuhamasishwa dhidi ya kuchukua silaha au kujiunga na makundi ya wapiganaji. Amesema kwamba pia kuna washirika ambao wapo tayari kuenda kule DRC kushirikiana na wakazi wa DRC katika kuwaonyesha mambo mbadala yanayoweza kuwaletea riziki au fedha. Kwa hivyo anasema hivi mkutano huu umekuwa muhimu sana kwake yeye kama mkazi wa DRC, eneo lenye utovu wa usalama, akisema kuna mengi ambao watawafunza wenzake pindi atakaporejea DRC. Shukrani sana Harrison Kamau. Bila shaka tutaendelea uh, kukusikia katika matangazo mengine ya VOA Swahili kutuhabarisha kile ambacho kinaendelea kuzungumziwa katika mkutano huu wa YALI ambao unafanyika hapa katika ardhi ya Washington DC. Na tukisonga mbele zaidi na ripoti nyingine, ni kwamba tunaelekea huko Lebanon siku tatu za mapigano kusini mwa Lebanon katika kambi ya wakimbizi ya Palestina ya Ain al Helwa imesababisha vifo vya takriban watu kumi na mmoja na darzeni kujeruhiwa, shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya wakimbizi wa Palestina limesema Jumaatatu. Mapambano yalizuka mwishoni mwa wiki kati ya wanachama wa upande wa rais wa Palestina Mahmud Abbas Fatah Movement na wanamgambo wa Kiislamu walio katika kambi kubwa sana iliyopo katika mji wa pwani wa Saidon nchini Lebanon. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Mapigano ya bunduki na mashambulizi ya mizinga yalizuka tena Jumatatu na kutikisa kambi, alisema mwandishi wa shirika la habari la AFP mjini Sidon na kusababisha watu wengi kukimbia. Kwa mujibu wa ripoti, watu 11 waliuawa na wengine 40 walijeruhiwa, akiwemo mwanachama mmoja wa UNRWA, alisema Dorothy Claus, mkurugenzi wa shirika la umoja Mataifa nchini Lebanon. Aliongezea katika taarifa yake kwamba UNRWA kwa muda ilisitisha operesheni zake katika kambi kutokana na mapigano . Makundi ya wa wapalestina yalisema wamekubaliana juu ya sitisho la mapigano siku ya Jumapili, lakini halikudumu huku mapigano yakiendelea kwa kutumia bunduki za rashasha na ufiatuaji wa roketi. tunafanya kazi kusini mwa Lebnan katika kambi ya wa wakimbizi wa Palestina huku ain alhelwe. Munir Makda, afisa mwandamizi wa kundi la Fata, anasema E, tunafanya kazi mw, kutafuta mw, kupatikana kwa sitisho la mapigano na kuwaondoa watu wenye silaha kabla ya kuunda kamati ya uchunguzi kuangalia juu ya mauaji ya kwanza ambayo yalitokea ya mapema, ambapo mtu mmoja aliuawa na watano kujeruhiwa. Kwa kuongezea, kamati pia itachunguza mauaji ya pili ya Arumuchi, kamanda wa Fata Ashrafu Arumuchi tunahitaji kuwatambua watu waliohusika na mauaji ya Fata na kuna habari za kipelelezi kuhusu hao watu na halafu kuwakabidhi kwa mamlaka ya Lebanoni. Katika wimbi hili la mauaji ambayo yanaendelea, tunahitaji kufahamu nani alihusika na hizi operesheni wakati kama huu. Maafisa walisema wanachama watano wa Fata na mmoja mwanamgambo wa Kiislamu waliwawa katika ghasia za awali mwishoni mwa wiki. Hakuna ripoti ya kutajwa wengine waliofariki. UNRWA haraka imetoa wito kwa pande zote kurejesha mara moja utulivu na kuchukua hatua muhimu kuwalinda raia wakiwemo watoto, Klaus alisema. Taarifa ilieleza kwamba shule mbili za UNRWA zimeharibiwa na zaidi ya wakazi a elfu mbili wa Ainan wa Helway wamelazimika kukimbia makazi yao. Jaribio la karibuni la maridhiano yanayolenga kuondoa mwanya kati ya serikali za Hamas katika ukanda wa Gaza ambao kuna vizuizi na mamlaka ya Palestina ambayo inadhibitiwa na kundi la Fatah chini ya uongozi wa Abbas ambayo ipo katika eneo linalokaliwa kimabavu huko Ukingo wa Magharibi. Rais Mahmud Abas na kiongozi wa Hamas Ismail Hanie walikutana kwa nadra uso kwa uso katika mji wa pwani wa Al Alamein, pamoja na wawakilishi wa makundi ya kisiasa ya Palestina. Jana rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi alimpokea rais wa Palestina Mahmud Abbas katika mji wa pwani El Elmeinin siku moja baada ya Abbas na kiongozi wa Hamas Ismail Haniye kukutana na kuamua kuunda kamati ya maridhiano ya Wapalestina. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ninapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya unaweza pia ukayasikiliza kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Step Redio ya Mbale huko Uganda, Redio Citizen na Redio Kaya huko nchini Kenya, RFA na UFM Redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro huko DRC. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa sh katika ripoti nyingine ni kwamba wakimbizi wa Siria nchini Somalia wameachana na ndoto zao za kurejea nyumbani wakati wakijitahidi kujikimu kama wakimbizi nchini Somalia. Abdul Kadir Zuber ana mengi zaidi kutoka Mogadishu na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wael Rashid mwenye umri wa miaka 28 mkimbizi kutoka Siria na mwenzake Wafaa Bizan mwenye umri wa miaka 23 wanaonyesha picha isiyo nzuri kuhusu maisha yao nchini Somalia. Tumekuja Somalia kama wakimbizi, maisha hapa ni magumu sana. Somalia ni nchi maskini na sisi ni watu maskini. Ili kujinusuru, wanasema wanategemea kwenda sokoni na kwenye misikiti kuwaomba wasamaria wema msaada Wakiwa wamebeba mabango wakiomba msaada, lakini mara kwa mara wanapatiwa kiasi cha pesa ambazo ni sawa na dola moja au mbili kwa siku. Rashid anasema anatatizwa na hali ya kiafya ambayo anahitajika kufanyiwa upasuaji wa haraka, lakini hawezi kufanikisha hilo bila kupatiwa msaada wa kifedha. Siwezi kufanya kazi na lazimika kubaki nyumbani, ninachohitaji ni msaada fulani kwa ajili ya kufanyiwa upasuaji. Wote Rashid na Bizan wana matumaini kwa mamlaka, huenda ikaingilia kati na kuwapatia msaada wa wakimbizi wa Siria na wasomali maskini nchini humo. Bizan naye anaelezea changamoto zake, ikiwa ni pamoja na masuala ya afya yanaingilia kati uwezo wake wa kutembea kwa muda mrefu. Hata nikikaa chini hivi sasa nahisi maumivu. Tunajinyima chakula sisi na watoto wetu, ili tuwe na uwezo wa kulipa kodi. Watoto wangu wote ni wagonjwa kwa sababu ya njaa, hali ni ngumu. Huku hali ikiwa ngumu, baadhi wa wa ya wakimbizi wa Syria nchini Somalia wamefanikiwa kujenga tena maisha yao. Mohamud Abdul Hamid Saleh mwenye umri wa miaka arobaini, ambaye ni daktari bingwa wa meno kutoka Syria anasema alipowasili mjini Mogadishu mwaka 2018 alipata fursa ambazo hazikuwepo kwenye Syria ambayo imekumbwa na vita. Mawduan, al, al, sayye. Hali ya uchumi ilikuwa mbaya kwa sababu ya vita, kwa kweli hivi sasa ni mbaya zaidi. Licha ya changamoto, Saleh anasema alipokelewa vizuri na wenyeji wake nchini Somalia. Baada ya miaka miwili alileta familia yake nchini humo na wamejenga maisha mapya pamoja na watoto wake. Wanakwenda katika shule za Somalia na wanaingiliana vyema na jamii wenyeji. Mke wangu hivi sasa ni mwalimu wa Kiarabu katika shule moja ya Somalia anafanya kazi na watoto wa Kisomali na kuwafundisha Kiarabu. Ni maarufu sana hapa kuniliko. Saleh mwenyewe amejiweka katika nafasi nzuri kwenye hospitali ya Misri iliyopo mjini Mogadishu, akijihusisha katika kuwafanyia upasuaji wale wenye matatizo ya mdomo. Kwa Saleh ana azma ya kubakia mjini Mogadishu, lakini ana matumaini kwa hali nchini Siria kuna siku itaboreka. Hadija Riami, VOA, Washington. Leo katika dunia ya wanawake tunaelekea huko nchini Tanzania na kuangazia wanawake wajasiriamali wa chakula maarufu kama mamalishe. Nchini humo ni miongoni mwa makundi yaliyoathiriwa na kupanda kwa bei za bidhaa za chakula kama vile nafaka, tatizo lililoathiri nchi nyingi katika ukanda wa Afrika Mashariki. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahale, anatupasha zaidi katika makala hii katika makala hii ya wanawake tunaangazia changamoto ya kupanda kwa bei ya bidhaa ya chakula hususani unga na mchele kwa wanawake wajasiriamali wa chakula maarufu kama wamalishe katika jiji la Dar es Salaam Wanawake wajasiriamali wa chakula maarufu kama malisha jijini Dar es Salaam wanasema changamoto kubwa wanayokutana nayo wakati bei ya bidhaa kama unga na mchele zikiwa ziko juu ni kupanda kwa gharama zao za chakula, jambo ambalo limekuwa likiathiri liki kipato chao, kwa vile wateja wengi wanashindwa kumudu gharama mpya za chakula wanazolazimu kuziweka kulingana na gharama za bidhaa katika soko. Kwa majina ya Nuru Mari ni mfanya biashara wa chungi ni mama Ntilia. Changamoto kubwa tunayopitia kwa sasa ni kupanda vyakula bei na wateja wetu wanashindwa kutuelewa, kwa maana ya maisha sio nzuri, yani pesa sasa hizi ni ngumu. Kwa vyakula vinavyoendelea kupanda bei, yani sisi tunafanya tu, lakini faida ni ndogo sana. Matarajio yangu ni makubwa, tunachoona ni kupambana tu. Naitwa Mary Fabia, mkazi wa Kigamboni, ni mfanyabiashara wa chakula, ni mamalishe maana changamoto ya biashara kwa kipindi cha katikati, hapo vyakula kweli vilikuwa vimepanda na ilikuwa ni changamoto kubwa sana sisi kwetu sisi, na changamoto kuwaelekeza wateja kuwa vyakula vimepanda. Useme labda upike wali, kipika kilo, kipima vizuri, unapata sahani sita. Sahani sita hizo mteja anakuja na changamoto yake, anataka hicho chakula chenyewe umpimie kijai mjazie sana, nakwambia, mjazie sana, ambacho mwenyewe ukijaza sahani zile, sahani sita hauzipati hizo tena. Sahani sita utazipata nne. Sahani hizo nne, mtu unamwambia chakula ni elfu mbili, anakwambia mimi nimekuja na elfu moja mia tano Unafanyaje hapa? Haya, kwenye sekta ya ugali huo ulikuwa ni wali. Sekta ya ugali unga ulikuwa kilo elfu mbili na mia nne elfu mbili na mia nne Sisi hapa tukasema ili na sisi tupate faida angalau tuuze elfu moja na mia mbili Tukashauriana na wafanyabiashara wenzetu wetu ambao wako majirani, kuna baadhi ambao walikubali watauza kwa elfu moja na mia mbili baadhi yao walifanyaje? Walikataa. Kwa hiyo ikawa ni changamoto ile ile nayo, mimi nauza 1200, jana yangu anauza 1000, mteja anaenda wapi? Mteja anaenda kwenye shilingi 1000. Lakini hapo sasa, hao wateja mnagawana vipi? Kwa hiyo mwenye ule uhitaji wa kile chakula ambacho anakiona kama hichi ni bora kwa 1200, atakula kwa mtu mwingine ambaye anakula kwenye mradi kushiba hata kula tena kwenye 1200 Changamoto nyingine kubwa unayokutana nayo mama lishe katika maeneo mbalimbali, na sio Dar es Salaam pekee, ni mitaji ya kufanya biashara hiyo kwa ukubwa unaotakiwa kulingana na uhitaji wa soko, huku wengi wakijikuta wakifanya biashara ya kubahatisha ya wateja wa siku kwa siku. Mama lishe wengi wanalalamika kukosa mitaji ambayo itawawezesha kuwa na biashara ya chakula itakayoimili mikikimikiki ya soko kuliko kusubiri wateja watakaokuja kula kwa siku ambao ni wakubahatisha. Mtu anaweza akaja kaa, hana hela, akakwambia mainjo, naomba chakula, ukampa hela na wengi ambao wanakula ila baadaye, ikifika hiyo baadaye mnakimbia naye. Je, wamekukimbia? kama watu kama watano, kwa hela saani tano yote imelala, kesho naamkaje? na sisi wafanyabiashara wadogo wadogo, misingi yetu ni midogo. Mikopo hii ya kawaida ambayo ni ya kulipa kila siku, tunaweza tukaenda sehemu tukakopa hela, kama ni elfu hamsini utarejesha kila siku shilingi elfu mbili na hiyo elfu hamsini utakayochukua wewe, unategemeana na biashara yako wewe, kama itakizi ki, ita mahitaji yako au Mama lishe wanakiri kufikiwa na mikopo ya serikali ikiwemo ile halmashauri, lakini wanasema mara nyingi masharti ya mikopo hiyo inakuwa ni tatizo kutokana na kukwama katika marejesho ikizingatiwa kwamba biashara zao bado ni ndogondogo. Lakini pia kuna masharti ya kuwataka kuwa kwenye vikundi ambavyo mara nyingi wanasema kunakosekana uaminifu miongoni mwao katika urejeshaji, na hivyo kuwalazimu kuendelea kupambana na mikopo umiza maarufu kama kausha damu na vikundi kuanzia watu hasa watu watano kuwapata ni changamoto, kupata waaminifu. Kila mtu anaogopa mwenzi anaweza kukimbia akawachia wenzie deni, na unajua pesa mkikopa wewe mwenyewe unakuwa ile hela ambayo umechukua ndio uwezo wako wa kurudisha. Haya, mwenzio kakimbia, utaweza kuilipa na ya mwenzio hiyo? Inakuwa ni changamoto. Kwa maana hiyo, hapo sisi tulikuwa tunaomba kama mkopo unatoka wa serikali wa asilimia chache, kila mtu apewe binafsi, usio wa kikundi kila mtu atembelewe sehemu ambayo anafanyia kazi, achukuliwe maelezo, afate sheria ambazo zi, zinatakiwa apewe, ila kwenye mkopo wa vikundi usiku tu ni shida. Ndio maana tunaamua kuingia kwenye mikopo midogo midogo hii ambayo ni inatuumiza kwa sababu utakopa shilingi elfu hamsini elfu hamsini libaki elfu ishirini hapo hapo na 1500 ulikuwa ya umeiacha macha ya, ya kutembelewa uju, tunakuwa ni shida. Kwa kama serikali ina, inataka kutusaidia, itusaidie kila mtu apewe mkopo wa kwake mwenyewe na kutokana na biashara yake ambayo mmemtembelea. Kumekuwa na utaratibu wa halmashauri zote nchini kutenga kiasi cha mapato yake ya ndani kwa ajili ya kuwezesha mikopo kwa wanawake, vijana na wenye ulemavu, lakini kilio cha kina mamalishe wengi ni ugumu katika urejeshaji wa mikopo hiyo, hususan wakati wa changamoto za kibiashara, ikiwemo tatizo hili kubwa la kupanda kwa bei ya bidhaa za chakula. Dina Chahali, Dar es Salaam. Nam mpenda msikilizaji, kabla ya kumaliza matangazo yetu ya jioni ya leo, muktasari wa habari. Wizara ya mambo ya ndani ya Senegal imesema kwamba watu wawili wameuliwa katika mji wa Ziguinchor, mji wa kusini, wakati wa maandamano na malalamiko dhidi ya kushikiliwa kwa kiongozi mkuu wa upinzani Osman Sonko. Raia wa Ufaransa na raia kutoka mataifa mengine leo Jumanne walikusanyika kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Dior katika mji mkuu wa Niger wakati Ufaransa ikitayarisha kuwaondoa raia wake kutoka mji huo kufuatia mapinduzi ya kijeshi. Maafisa wa Rasia wanasema Jumanne kwamba walinzi wao wa anga walidengua ndege kadhaa zisizo na rubani za Ukraine zilizokuwa zinalenga Moscow, huku mabaki ya ndege moja isiyo na rubani ikianguka kwenye jengo la ghorofa katika mji mkuu wa Rasia Moscow, ambao jengo lilishambuliwa siku ya Jumapili. Afrika Kusini inasema kwamba idadi ya vifaru wanauliwa kwa ajili ya pembe zao imepunguka mnamo miezi sita ya mwanzo ya mwaka huu, hii ikitokana na kuongezeka kwa juhudi zinazofanywa na maafisa wa wanyamapori, usalama na usalama wa taifa nchini humo kukabiliana na wawindaji haramu. Muktasar wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya leo kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Shukran kusikiliza VOA Swahili kutoka hapa Washington DC.