Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, ikiwa sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za kimataifa na msemaji wako ni mimi Harizon Kamao. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump kwa miaka kadhaa amedai kuwa uchaguzi wa 2020 uliibwa kutoka kwake Kweli ni kwamba yeye ndiye aliyejaribu kuiba uchaguzi huo, kulingana na waendesha mashtaka wa serikali kuu ambao waliwasilisha mashtaka Jumanne, wakimwonyesha Trump kama kiongozi anayetaka kung'ang'ania madaraka licha ya kuelewa vyema kwamba wapiga kura walimpokonya madaraka hayo. Mashtaka yaliyowasilishwa na wizara ya sheria yanamshutumu Trump kwa kupanga njama na washirika wake wa kueneza uongo kwa nia ya kubatilisha ushindi wa rais joe Biden. Jaribio la Trump kupitia kwenye mahakama pia liligonga mwamba. Hii ni mara ya tatu mwaka huu kwa Trump ambaye ni mgombea wa Republican anayeongoza kwenye uchaguzi wa mwaka ujao kufunguliwa kesi ya jinai. Hata hivyo, hii ni kesi ya kwanza inayolenga kuwajibika au kuwajibishwa kwa Trump kutokana na juhudi zake za kuendelea kushikilia madaraka mara baada ya kushinda kwenye uchaguzi pamoja na shambulizi la wafuasi wake kwenye jengo la bunge hapo Januari 6, 2021. Trump ameendelea kukanusha shutuma dhidi yake, akidai kuwa ni njama za kumzuia kugombea urais kwenye uchaguzi wa 2024. Mahakama moja mjini Nairobi imekatiza furaha ya wafanyabiashara wa mbao baada ya kubadilisha amri ya rais William Ruto ya kuwaruhusu kuanza tena ukataji miti kwenye misitu Julai 2 mwaka huu. Wakati akizungumza kwenye mji wa Molo katika kaunti ya Nakuru, Ruto alitoa amri ya kubatilisha sheria iliyozuia ukataji miti, wakati akikosolewa vikali kwa kuweka maslahi ya kibiashara mbele ya utunzaji wa mazingira. Kwa mujibu wa gazeti la The Standard, jaji wa mahakama ya mazingira na ardhi Oscar Angote ameirejesha sheria inayozuia ukataji miti kufuatia kesi iliyowasilishwa na shirika la mawakili nchini Kenya, LSK, na ya kupinga amri ya Ruto unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Jeshi la Ethiopia limepambana na wapiganaji wa kundi la wanamgambo la jimbo la Amara kwa siku ya pili hivi leo katika kile kinachoonekana ni kuzorota kwa ugomvi kati ya washirika wawili wa, wa, wa zamani. Daktari mmoja amewaambia waandishi wa habari wa kwamba watu kadhaa wamejeruhiwa kutokana na mapambano hayo. Daktari huyo ambaye hakutaja jina lake au hakutaka jina lake litajwe, akiwa katika mji wa Debre Tabor, amesema wapiganaji wa kundi la Fano na wanajeshi wa taifa walipambana karibu na mji huo kuanzia jana Jumanne hadi hivi leo. Fano ambalo ni kundi la wanamgambo lisilo na uongozi rasmi lilishirikiana na jeshi la serikali kuu katika mapigano ya miaka miwili katika jimbo jirani la Tigray yaliyomalizika mwezi Novemba lakini uhusiano uliharibika kutokana na kile baadhi katika jimbo hilo wanaeleza ni serikali kuu kutojali tena usalama wa jimbo hilo la Amhara. Wasemaji wa jeshi la taifa la Ethiopia na utawala wa jimbo la Amhara hawajatoa taarifa yote kuhusu mapigano yanayoendelea. Mgomo wa kitaifa ulioitishwa na vyama vya wafanyakazi nchini Nigeria kulalamikia dhidi ya kuondolewa kwa ruzuku ya mafuta na kudai kiwango kipya cha mshahara wa chini haujafuatiliwa kwa nguvu hivi leo Jumatano, biashara na maduka mengi yamefunguliwa ingawa kumekuwa na idadi ndogo ya usafiri katika baadhi ya maeneo. Tangu kuchukua madaraka Mei 29, Rais Bola Tinubu amechukua hatua za kijasiri kufanya mageuzi ambayo hayajapata kushuhudiwa nchini humu kwa miongo kadhaa kwa kuondoa ruzuku mashuhuri ya mafuta lakini iliyokuwa inagharimu serikali karibu dola bilioni kumi kwa mwaka na kulegeza mfumo wa kubadili fedha za kigeni. Mamia kadhaa ya watu wakibeba mabango wakifuatana na viongozi wa vyama vya upinzani na wafanyakazi wameandamana katika mji mkuu wa Abuja katika jimbo lenye uzalishaji mkubwa wa mafuta pia la Bayelsa. Basi hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, wakati nikimkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akiwa tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa studio 15 Washington DC. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua, pekua tunachimbua tunakupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kufunguliwa mashtaka kwa mara nyingine kwa rais wa zamani wa marekani donald trump ya jana yakihusiana na juhudi zake za kutaka kubatilisha uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini wa urais ambao alishindwa. Haya si mashtaka ambayo ni dhaifu, ni mashtaka makubwa mazito, kwa hiyo ni lazima Uh, katika sehemu ya pili, azima ya Kenya ya kuwatuma maafisa wa usalama ili kusaidia nchini Haiti inayosumbuliwa na magenge ya uhalifu imeungwa mkono na Marekani na Umoja wa Mataifa. Kulikoni basi itakuwa faida kwa nchi kuonyesha ujasusi wake na u, uh, uwezo wake wa kulinda amani na kuweka amani katika nchi zingine. Ni kwa undani mimi ni BMJ Muridi. Nam, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump Jumanne alikabiliwa na mashtaka manne ya uhalifu kwa mara ya tatu katika kipindi cha miezi minne, na ni mashtaka ya hivi karibuni kabisa yanayohusiana na juhudi zake za kutaka kubatilisha uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na ishirini ambao alishindwa na rais Joe Biden aliye mamlakani kwa sasa hivi. Mashtaka hayo mane yanadai kwamba Trump alipanga njama za kulahai Marekani na pia kujaribu kuzuia bunge kurasimisha ushindi wa rais Joe Biden na kuwanyima wapiga kura haki yao ya uchaguzi wa haki. Trump ameamriwa kufika kwenye mahakama ya serikali kuu hapo kesho Alhamisi. Mashtaka hayo yanadai kwamba Trump alikula njama na watu wengine sita ambao majina yao hayakutajwa kwa kutaka kubadilisha matokeo ya uchaguzi waendesha mashtaka waliandika kwamba Trump alijua madai yake kwamba uchaguzi ulikuwa na wizi yalikuwa ni ya uongo, lakini aliyarudia hata hivyo, katika kile alichosema ni kuleta hali ya kutoaminiana na hasira ndani ya taifa na kuondoa imani ya umma katika usimamizi wa uchaguzi. Tutakuwa na wachambuzi wawili kuangalia suala hili kwa kina. Kwanza kabisa ni Abdulahi Boru akiwa hapa jijini Washington, lakini atajiunga nasi kwa njia ya simu na vilevile vile mchambuzi Profesa William Kante akiwa katika jimbo la Kentucky hapa hapa Marekani, lakini ni baada ya kidogo. Kwanza kabisa, Abdulahi Boru, naona uko kwenye laini ya simu, kwa hivyo twende moja kwa moja. Baada ya hayo ambayo umeyasikia, labda swali ni, ni kwa nini ya kufunguliwa mashtaka kwa Rais Donald Trump, rais wa zamani huyo, kumechukua muda mrefu, licha ya kwamba ilijulikana kwamba angefunguliwa, lakini mchakato wenyewe umechukua muda, tulisikia takriban mwaka, zaidi ya mwaka mmoja. E, ikisemekana huenda akafunguliwa mashtaka. Kuna watu wengine pia wamefunguliwa e, mashtaka kuhusiana na sakata yote hiyo, zogo lililotokea hapa Washington. Lakini kwa rais wa zamani Trump, ya, ya, wameonekana e, idara ya sheria imeonekana kwenda taratibu muda huo wote. Kwa nini imeuchukua? Kimsingi, sababu ni mbili. Moja ni kwa idara ya ku-, ya upelelezi, idara ya mahakama na idara ya mambo inayohusika na ma, mahakama kuhakikisha kwamba isije ikaonekane Rais Donald Trump ambaye anatoka chama cha Republican na rais wa sasa ambaye anatoka chama cha Democratic, isionekane kwamba kuna kuwindwa kwa msingi ya kisiasa. Kwa hiyo walitaka kuhakikisha kwamba kisiasa, isije kinadharia, isionekane kwamba rais anawindwa. Pili ni kwamba huyu ni rais mstaafu, kwa hiyo hawakutaka ku-, ku, ku, ku ionekane kwamba yeye na ni rais wa kwanza, rais wa pili sasa, ambaye hatua kama hii inachukuliwa, kesi hiyo ni kesi ambayo ina uzito ushahidi ambao unaambatana na kesi hiyo ni ushahidi ambao unaweza kupelekwa mahakamani kuhakikisha kwamba yeye atapatikana ametenda uhalifu huo au hajautenda uhalifu huo. Ingine ni kwamba niguzie, ni, ni tu ni kwamba haya si mashtaka ambayo ni dhaifu, ni mashtaka makubwa mazito, kwa hiyo ni lazima kuwepo na uh, ushahidi wa kutosha ni vizuri umetaja hapo pa uzito wa mashtaka yenyewe, kwa sababu kutakuwa na watu wanauliza, kati ya hili la jana na yale ambayo yamemtangulia ni lipi litakuwa na umuhimu mkubwa, hususan ikikumbukwa kwamba tunaelekea uchaguzi wa urais, ambapo yeye mwenyewe anawania kutafuta tikiti ya chama chake cha Republican ili kugombea tena mhula mwingine wa urais. E, labda swali hapo ni hili na hayo mengine yana, yanafanya kwamba Uh, kuwe na uzito zaidi kuliko uh, kama angekuwa amefunguliwa tu hayo mengine na siyo uh, hili uh, shtaka la jana. Hili la jana kwa kweli liko na uzito mkubwa kwa kuwa ameshtakiwa na shtuma ni tatu nne na shtuma hizi zote moja pekee. Kama mtu angeshtakiwa, mtu wa kawaida ambaye ni rais na ambaye hawanii nafasi ya urais hilo lingekuwa ni shahiri dhahiri kwamba mtu hange uwania nafasi ya urais. Lakini tukumbuke vyema kwamba rais wa zamani Donald Trump si mwanasiasa wa kawaida. Yeye mashtaka haya yote ni kama petroli ya kumpea ufanisi mkubwa wa kisiasa, ufanisi mkubwa. Pamoja na watu ambao wanaunga mkono, kuna wale ambao watadai kwamba haya yote yanatekelezwa kwa minajili ya kuhakikisha yeye asiwanie nafasi ya urais. Kwa hiyo wale ambao wanamuunga mkono watazidi kumpea uungwaji mkono mkubwa zaidi. Hili litakuwa ni jambo ambalo ni la muhimu kadri tunavyoelekea uchaguzi, kwamba kuna rais ambaye ameshtakiwa na mashtaka mazito, ikiwemo ma mashtaka ya jinai, ambaye ni pamoja na kujaribu kupindua serikali au matokeo ya uchaguzi. Lakini bado, kando na hayo yote, wale ambao wanaunga mkono wanasema sisi bado tunaunga mkono yeye, usiku au mchana. Kuhusu rais wa zamani Donald Trump kutumia nafasi hii kujipatia pia umaarufu kwa wafuasi wake, William Kanta ana haya ya kusema kinachotokea. Ni kwamba umaarufu unaonekana ni sababu ya kwamba watu wadogo wadogo wanaochanga michango ya kumsaidia katika kampeni zake za kisiasa, lakini kadri tunapoendelea mbele na kadri ambapo mashtaka yanafunuliwa yana uh, na kesi zinasikilizwa, nafikiri uh, hata watu wanaomchangia nao watajiuliza mara mbili kwamba tunachanga kwa ajili ya uh, kazi ya kisiasa, lakini matokeo yake inakwenda kwenye shughuli za kisheria za kumtetea Trump kwa hiyo uzito wa ale makosa uh, ndo utasababisha kuonyesha kwamba hata ile nguvu alionayo haitaweza kushikilia vile vile kama ilivyo mpaka mwisho wakati wa uchaguzi. Kwa hiyo makosa yanavyozidi kuwa mengi na aina ya makosa yanavyojitokeza na ndio hivyo hivyo, na nguvu yake inategemewa kwamba itapungua kadi tunavyoendelea. Huenda kesi hii ikawa kama umezungumza hapo, jinsi wafuasi wake wanavyoeleza, lakini nimeona wachambuzi wengine wakisema pia, kwa sababu ya uzito wa kesi hizi zinazomwandama huenda ikambidi yeye yeah, aondoke kwenye kinyang'anyiro. Uh, we kama mchambuzi unaona kuna uwezekano kama huo? Inatakiwa hiyo imeshatokea kama hivyo, lakini wote tunamjua Donald Trump, na yeye anategemea nguvu ya, ya ile msingi um, wake alioweka wa watu wanaomsaidia wana, wana. Kwa hiyo kama alivyosema kwamba kadri ambavyo ile nguvu inapotea ndo ambayo itaonyesha ita nini kitatokea baadaye. Kwa hiyo kwa sasa hivi ni, ni mapema mno kusema lakini kadri ugumu, ukubwa na aina za kesi zinavyojitokeza na undani wake, itasababisha hata ile nguzo yake alionayo ya watu wanaotegemea wa nao itapungua nguvu. Kwa hiyo pale sasa nafikiri hata yeye na washauri wake wataona kwamba kuna haja ya kujitoa katika kinyang'anyiro, kwa sababu kutakuwa na matumizi makubwa sana ya pesa katika kulinda uh, upande wa kisheria kuliko kuongeza nguvu katika upande wa kisiasa. Na akishatokea hali kama hiyo basi, inakuwa nguvu ya mgombea uh, haipo tena na atajitoa. Rais Trump ameshikilia na hata jana ameandika kwenye mtandao wake wa kijamii wa Truth Social kwamba yote hayo yanafanywa ni kama kuifanya silaha idara ya ya sheria hapa Marekani. Eh, wanaifanya kwamba ni silaha, kwa hiyo kwa maana hiyo anamshutumu Rais Biden kwamba yeye ndiye anayeshikilia zile nyuzi e, za mahakama ama, ama idara hiyo niliyoitaja. E, unadhani rais Biden ana chochote hapa katika kesi hii au mchakato wote huu? Kwa mtazamo wangu na kwa mtazamo wa, wa tathmini wa siasa za hapa, si dhani. Lakini chanzo cha matatizo hapa ni kwamba mwanawe bwana Biden pia ameshtakiwa na mashtaka, japo haifikii uzito ya mashtaka bwana Trump ameshtakiwa nayo. Kwa hivyo rais, rais wa zamani Donald Trump na washirika wa wake wanasema kwamba hatua ya kutoa mashtaka hayo mapya penginepo ni kujaribu kuhakikisha kwamba yeye asiwanie nafasi ya urais na mashtaka dhidi ya mwanawe yasiwe yakigonga vichwa vya habari. Tukimalizia, inaonekana kwamba kuna utafiti wa maoni umefanywa na gazeti la New York Times, na unamwonyesha kwamba huyu uh, rais wa zamani Donald Trump amepata uh, umaarufu zaidi tangu kesi hizi kuanza kufunguliwa. Kama anaonekana anapata umaarufu kwa sababu ya kesi hizi, ni vipi ambavyo basi wademokrat wanaweza kufikiria kwamba zitamuathiri na labda Uh, ibidi aondoke kwenye kinyang'anyiro hiki. Hilo ndilo uh, kizungumkuti. Kwa kuwa Democrats na Rais Biden, kama wangalitaka kumwondoa asiwanie nafasi ya urais, kumfungulia mashtaka itampa umaarufu zaidi, kwa hiyo hawangefanya hilo. Lakini jambo la msingi hapa ni kwamba iwapo, kwa mfano, iwapo Rais Donald Trump, rais wa zamani, atapata tiketi ya kuwania nafasi ya urais na je, iwapo mashtaka yatampata kwamba ametekeleza uhalifu huo wote, hali itakuwa ni vipi? Shukran sana, Abdulahi Boru, kuzungumza na Sauti ya Amerika kwa leo, asante sana. Na hadi hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, na kuomba usiondoke kwa sababu nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Uko nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Serikali ya Marekani pamoja na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wametangaza kwamba wanaunga mkono azima ya Kenya kuwatuma maafisa wa usalama ili kusaidia katika nchi ya Haiti ambayo inakumbwa na uhalifu wa magenge. Mwishoni mwa wiki waziri wa mambo ya kigeni wa Kenya Alfred Mutua Alisema kwamba nchi hiyo ya Afrika Mashariki iko tayari kutoa maafisa polisi takriban elfu moja kwenda Haiti kuungana na wengine katika harakati za kulinda hali ya usalama katika taifa hilo. Sehemu hii ya pili ya Kwa Undani, tuungane sasa na wenzetu wa Mombasa, Salma Mohamed na Josphat Kioko watujuze zaidi. Karibu Kioko. Asante sana Kufikia sasa serikali ya Kenya imetangaza kwamba inatuma ujumbe maalum kwenda huko nchini Haiti ili kukagua mazingira, iwapo vikosi vya polisi vitakavyotumwa kushika amani katika nchi hiyo vitakuwa katika hali ya usalama. Ujumbe huo pia utahusisha maafisa wa polisi takriban wiki mbili kabla, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutarajiwa kutoa mwelekeo kamili kuhusu mataifa yaliyokubali kusaidia nchi ya Haiti kutokana na magenge yanayohangaisha nchi hiyo. Kenya imekuwa nchi ya kwanza baada ya kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja kwamba Umoja wa Mataifa ulikuwa umeuliza nchi kujitolea kuongoza msafara wa maafisa wa usalama kusaidia nchi hiyo ya Karibian. Kenya ilitangaza siku ya Jumamosi kuwa iko tayari kupeleka maafisa elfu moja wa polisi kusaidia kutoa mafunzo na kuwasaidia wenzao wa Haiti katika kupambana na magengi ya uhalifu ambayo yamedhibiti sehemu kubwa ya mji mkuu wa Porto Prince. Kenya inaonekana kuwa kinara wa demokrasia Afrika Mashariki, imeshiriki katika operesheni za kulinda amani katika eneo lake na Afrika kwa ujumla, ikiwa ni pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Somalia. Magengi nchini Haiti yamedhibiti takriban asilimia 80 ya mji mkuu Porto Prince katika kutekeleza uhalifu wa kikatili ikiwa ni pamoja na utekaji nyara kwa ajili ya fidia, utekaji nyara wa magari, ubakaji na uwizi wa kutumia silaha, ambayo ni mambo ya kawaida yanayoshuhudiwa nchini humo. Huku serikali hiyo dhaifu na vikosi vyake vya usalama vikilemewa, nchi hiyo imeshuhudia kuzidisha migogoro ya kibinadamu, kisiasa na kiusalama. Nchi hiyo ya ukanda wa Karibian haijakuwa na uchaguzi wowote wa maana wa, wa kidemokrasia miaka saba iliyopita, ikiwa serikali ya mamlakani inasumbuliwa na magenge ya uhalifu. Mapema mwaka huu wamevamia hata vituo vya polisi na kuviteketeza, na wengine wakikimbilia usalama katika mataifa mengine. Wanawake na watoto wameripotiwa kuteseka sana, huku magazeti mbalimbali ya mbali, mitandao ya kijamii ikiandika kwamba haiti inaungua. Waziri Mkuu Ariel Henry na Guterres wa Umoja wa Mataifa kwa karibu mwaka mmoja wametaka uingiliaji kati wa kimataifa, ingawa hakuna nchi iliyokuwa imejitokeza. Ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa ulikuwa ukifanya kazi nchini Haiti kuanzia mwaka 2004 hadi 2017. Wiki hii Marekani iliamuru wafanyikazi wasio walazima, wa lazima wa ubalozi na familia zao kuondoka Haiti haraka iwezekanavyo. Siku ya alhamis mhudumu wa afya raia kutoka Marekani na mtoto wake mchanga walitekwa nyara nchini Haiti. Hii ni kulingana na kikundi cha misaada ya kidini ambacho anafanyia kazi. Marekani siku ya Jumatatu ilisema itaunga mkono jeshi la polisi la kimataifa linaloongozwa na Kenya kutumwa Haiti ikiwa ni pamoja na kuongoza harakati za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuidhinisha ujumbe huo. Na kwa mengi zaidi basi kuhusiana na masuala haya kidiplomasia, tunaungana na, na mhadhiri wa chuo kikuu cha USIU hapa nchini Kenya, Profesa Macharia Munene. Tumeanza kwa kumuuliza, je, Kenya ina uwezo wa kudhibiti au kuongoza vikosi vya kimataifa kulinda usalama? E, kwa uamuzi, ati kama ina uwezo fulani, sa unajua, kama ni kutumwa inatumwa na umoja wa mataifa au nchi zingine hii, e, gharama si ya Kenya, itakuwa ni ya e, wale ambao wamewatuma hiyo kazi, maana Haiti ni nchi ambayo imekuwa na shida nyingi za kiusalama, za kiuchumi, za kila aina yote. Swali so, ambalo pengine lingekuja e, kuwa ati kama Kenya ina huo uwezo, na ingali na tabu zake katika e, nchi. Lakini fikiria, unaweza uuza Kenya ifanye hivyo, ni kuipea e, sifa, lakini inaweza, na labda vile polisi walijiamini e, na kujitamini katika e, ile mizozo mdogo midogo ilikuwa hapa Kenya hii eh, majuzi labda ilionyesha kweli wanaweza kukumbana na, na hayo mambo ambayo iko katika nchi ndogo ya Haiti. Ni eh, nafasi ya kujionyesha. Inaweza eh, mipangilio ina, inapangwa na serikali ya Kenya yenyewe ama ni Umoja wa Mataifa? Nani anastahili kuanza hilo jukumu sasa? Unajua vile ni nani alianzisha, kama Kenya ndio ilianzisha basi una swali, lakini kama iliulizwa hiyo ni mambo ingine, na hata kama ndio ilianzisha kukubaliwa basi ni kuonyesha imani katika uwezo wa Kenya. Kwa hivyo hili ni jambo la Umoja wa Mataifa na nafikiria ndio itadhaminia hiyo hi hi hi shughuli uh. watu elfu moja kuenda kuweka usalama katika Haiti si kazi ndogo, ni kazi kubwa na hiyo gharama yenyewe Kenya haiwezi peke yake, maana hiyo ni jukumu la Umoja wa Mataifa. Lakini je katika mtizamo wa Kenya kujitolea kutoa majeshi yake kusaidia nchi nyingine inaweka Kenya katika mizani gani katika upande wa usalama wake wenyewe? Kwanza ni kuonyesha ati kuna usalama ndani ya nchi na tuseme serikali yenyewe imejiamini ime, ime kwamba imeweza kuweka usalama katika nchi yake, ili iweze kutoa uh, watu wake kwenda nchi zingine kufanya hiyo kazi. Kama inajihisi naweza basi, naweza kufanya hivyo. Uh, si dhani ati um, kupeleka majeshi, nafikiri kama ni majeshi yanaenda na um, majeshi ya Kenya yamezoea kuenda kuweka usalama mahali pengine si, haitakuwa hii, hii mara ya kwanza, na kuna waskari wengi sana huenda nje nchi zingine katika bara Afrika na kuenda Haiti, wanaenda na wanaonyesha ujasuzi mzuri kuwa wamekomaa katika kazi yao. Kwa hivyo si ni jambo nzuri kwa uh, wanajeshi wetu na watu ambao wana, washafanya hii kazi maana si mara ya kwanza, Wakenya washafanya hii kazi ya kuweka usalama mahali pengine. Vita vya Somalia imetuletea sisi shida katika usalama wetu, ndio maana nikakuuliza, je, vipi sisi? Maanake kila wakati tunajitolea, juzi tumeenda Kongo, tumetaka mm, kwenda Sudan, tumeona vitisho vimetolewa hapo wakisema jaribuni. Labda hii inaweza kuwa kwamba inatuweka katika hali ambayo sio ya usalama kwetu sisi. Kuna tofauti na saa zingine labda wale watu ambao mnaenda kwao kuwasaidia hawaoni hivyo, wanaona naenda kwa njia ingine, basi hapo kunakuwa na shida. Lakini mahali Ukenya, Wakenya wameenda na, wa wa na wanaonekana wameenda kusaidia, matokeo huwa mazuri kabisa. Na kwa hivyo mtindo ni huo, basi itakuwa faida eh, kwa nchi na kuonyesha ujasusi wake na u uwezo eh, wake wa kulinda amani na kuweka amani katika nchi zingine, hasa nchi za huko Marekani, ni jambo zuri. Sidhani kutakuwa na jambo ambalo watu wa Haiti watasema tu watakuja kuvamia Kenya kwa sababu wameenda kuwasaidia hivyo. Na hapa hii vile umelinganisha na Sudan, hii ni tofauti kabisa. Ilikuwa waziri mmoja wa Kenya aliongea maneno ambayo hayafai, na kwanza hiyo si idara yake, aliongea tu na wasudani wakasikia vibaya, ndio sasa wana- wanasema jaribuni mwone. Sa inakuwa imebadilika, maana umoja nahusika, ni jambo ambalo limejadiliwa vizuri kwa njia ambayo inafaa. Je, uhusiano baina ya nchi na nyingine unaojengwa kwa misingi ya vita, misingi ya mgogoro, tofauti na misingi ya michezo ama uchumi, huu uhusiano unadumu? Kenya na Haiti, tuseme Kenya na Haiti, uhusiano wao ni sentimento na labda maana, Haiti ndio nchi ya kwanza uko pande za Marekani kujipatia uhuru wake kwa kupigana kutu, kwa lakini ilikuwa miaka ya zamani sana. Kutoka wakati huo imefifia kabisa na ile hali ambayo haijiwezi, kwa hivyo ni tofauti na nchi zingine, mambo mengine vile yanavyoenda. Kwa hivyo kusaidia Haiti ikiwa hawana shida na hiyo, basi ni vizuri kwa Kenya lakini kama tumeulizwa wana... na tukikataa jambo zuri la kusaidia, basi hapo itaonekana sisi wadhaifu na tuna ujuzi, maana tushaifanya hiyo kazi nchi zingine. Endeleni na, na Umoja wa Mataifa wenyewe ulikuwa umejiondoa kwa sababu ya kuzuka kipindupindu Haiti. hii ya Kenya kutokea jambo ndogo, kwa mfano, wanajeshi walipi mishahara, itakuwa vipi kwa nchi yetu? Mishahara tunafikiria watalipa wa, ikiwa serikali ya Ruto inasema itagharamia hiyo hiyo kazi basi kutakuwa na shida kidogo, bala hata hapa ndani tumeshindwa na kulipa mishahara ya watu ambao tunafanya kazi nao. Kwanza tegemea nikuwa ti mishahara ya hao wanajeshi na walinda amani watakuwa ya kutoka njima na mali pengine, hiyo ndio tarajia. Na ikiwa ni hivyo, basi kuna manufaa ambayo itakuwa kwa mishahara pekee na mambo vingine. Okay. Ikiwa ni Kenya, itagharamia hiyo, hiyo kazi, basi itakuwa shida Je, yeah, imeonyesha kwamba Kenya imefikia kiwango cha kimataifa kutoa msaada wa kijeshi kwa pia nchi ambazo haziko ndani ya Afrika peke yake. Ukiangalia sana mtindo um, wa Rais Ruto angependa sana kutambulika duniani kama kiongozi shupavu na angependa Kenya kuonekana kama ni nchi kubwa ambayo ina uwezo wa kutoa misaada. Si alienda Komoa akasema amepeana nini scholarship na mahali pengine na kila mara anaongea na anasema eh, nchi za afrika na hizi zingine nchi ambazo dogo ziungane zikubaliana mambo fulani a sana kama msemaji wa nchi ndogo angependa sana hivi na kuonekana anaenda kusaidia nchi zingine ndogo kama ambazo ndogo kuroko, kenya ambao ziko na shida angependa sana ni picha ni ile sifa yenyewe ambayo inamsukuma hivyo na kwenda hivi haiwa imekubalikana huko haiti basi yeye yeah, anaonekana ameinuka kiwango kingine. Na tukisema hivyo, si kusema ati hakuna shida Kenya. Kenya kuna mashida makubwa sana mengi, lakini ile kuonekana ati eh, inaweza kujitolea hata ikiwa na shida uh, si vibaya sana, ikiwa itaweza. Huyu alikuwa ni mchanganuzi wa masuala ya kidiplomasia na mahadhiri kutoka chuo kikuu kima cha kimataifa cha USIU, Nairobi, Profesa Munene Masharia. Tuwarudishe kwa wenzetu Washington. Asante sana Salma Mohamed, shukran pia kwa mwenzako hapo Josphat Kioko kwa kutuletea hayo kuhusu maafisa wanaopangwa kutumwa nchini Haiti e kutoka jamhuri ya Kenya. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi chote hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha kwa leo, msimamizi amekuwa ni Hadija Riyami, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Mimi naitwa BMJ Muridhi na kutakia usiku au usiku njema popote pale ulipo.