Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, Express. <mukilis> Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa leo ni Alhamisi, tarehe ni tatu, mwezi ni wa Agasti, mwaka wa 2023, na jina langu Harrison Kamau. Kenneth Bwire, umesema leo tarehe tatu ndio siku ambayo Trump anaandikisha historia tena. Uh, nam, leo ndio anafikishwa ama anajileta mahakamani hapa Washington DC katika mwanzo wa kesi yake, lakini mengi yanayotarajiwa tutayasikia hapa kwenye habari mm za kimataifa. Haya oh, najua pia kombe la dunia la wanawake linagonga linaendelea, imekuwaje ajana? Ile mandonga mtu kazi rafiki yako, mambo hao, unafahamu sana yule, aligongwa tena na ngumu yake ya rasha. Sasa <laughs> kinachoendelea sasa ni kombe la dunia wanadada wa Afrika, Moroko wameigonga colombia na kuingia katika awamu ya kumi na sita timu bora sasa ni mara ya kwanza moroko inakuwa inafanya hivyo na inakuwa ni fahari kubwa sana kwa akina dada kutoka afrika watakutana pia kule ambapo wengine wamefaulu ni afrika kusini akina dada pia kutoka afrika lakini ma, mabwenyenye wanasema kwa mabano wenye mkumiliki mpira timu kubwa kubwa zimepata kazi ngumu sana hapa tu, na ni kama kweli kabisa. Na kando na hayo, pia tutaangalia mambo ya ulevi na pombe nchini Kenya, ambapo inasemekana licha ya hali ya maisha kuwa magumu bado uh, watu wanaendelea kulewa. Lakini kwa nini, na ni vipi wanaweza kumudu uh, maisha hayo ya kulewa? Vilevile tutaangalia hali ya kujikwamua kiutalii uh, ki hasa baada ya janga la Corona na linalofanyika hasa katika mataifa ya Afrika Mashariki. Tutakueleza nini kinaendelea barazani na muziki, yote ndani ya VOA Express. Lakini kwanza, Bwire, mm. tuende nchini Kenya. Iko shida mambo ya pombe, nimeshasema mm. nini kinaendelea? Kwamba vijana haswa zaidi ya milioni tatu nukta mbili wanakunywa pombe, si kunywa tu, ulevi. Kuna tofauti ya kunywa na nakulewa, ulevi mm -hmm. na kulewa, sasa mm hao -hmm. ni ulevi, na hii ni ripoti ya mamlaka ambayo inapambana na mihadarati, pombe na nini nchini Kenya, inaitwa nakada kwamba licha ya kwamba bei ya pombe imepanda sasa ndio wanalewa zaidi na kwa dini, wanamudu vipi bei mm? na hali sasa ya maisha imepanda mm -hmm. Sasa, sasa, sasa ndio swala hilo. Unaambiwa kuna maandamano kule, matatizo ya uchumi, matatizo ya nini, hakuna chakula, hakuna nini, lakini sisi vijana tunaolala mitaro huko kando kando ya barabarani, idadi imeongezeka na kwamba linakuwa ni tatizo kubwa zaidi kiasi kwamba hata wanaotengeneza pombe kama kampuni za briwar zinashangaa, kwani makubwa e, hey, watu hawanunui pombe lakini... na mauzo yao yanaenda chini aha, <laughs> lakini... na asilimia ishirini lakini tunapata, ulevi unaenda juu tunapata kina Bwire na kina Kamau wamelala kule kwa mitaro ya takataka kuna nini mm-hmm. Sasa nimezungumza na Bonifas Ndiragu. Bonifas Ndiragu anasimamia eh, mashirika yote ambayo yanatoa msaada kwa watu ambao wana matatizo ya pombe na eh, shirika hili linafanya kazi na serikali ya Kenya pamoja na Kada na serikali za county, inaitwa Addiction Prevention Rehabilitation Association. Nikamuuliza Ndiragu maswali haya anayoniuliza Kamau hapa, kwani ondoa wapi pombe, pombe anatoa wapi pesa, mbona ulevi unaongezeka? Akaanza kunieleza hivi, sasa kuna pombe tofauti wanavyoleta, kwa kuna officer wa pombe ile kutoka JBL na Uh, breweries na wale wengine ambao wako na idhini ya kutengeneza na kuna pombe pia ambayo ni illicit, ambayo iliko, ambayo hata haiko captured na na na eh, iliko, so inatengenezwa na kama factory eh, cheap liquor ambayo bei yake iko chini uh, na ambayo inatengenezwa na watu ambao wa mia yao nikiingiza profit na natengeneza ikiwa very highly potent, iko na nguvu zaidi. Utapata wako ngine karibu forty percent, thirty percent, zingine zinapita mpaka sixty percent. Sasa hii nadhani ndio ina drive sana especially, karibu na Nairobi. Nairobi na Central Province kuna high ya watu ambao wanatumia spirit rather than pombe ambayo inatoka kutoka kwa East African. Economy sasa hivi inakuwa sio mzuri sana eh. Watu wako job life wengi, hizi ni zinakuwa ni drivers drivers za kuendeleza ulezi ulezi, sio hata unywaji pombe ulezi, kwa sababu watu uh, wanatafuta njia ya kuondokea mawazo ambayo inawasumbua. Bonifas, tumeona serikali ilijitoa ikasema, unywaji wa pombe hasa katika sehemu za Mlima Kenya ni sawa na ugaidi na itatumia nguvu zote kupambana na unywaji wa pombe na madawa mengine. Lakini inaendelea vijana wanaendelea kulewa, ndoa wa zinavunjika, matatizo yanaongezeka maishani mwao. Serikali imeshindwa kama ni hizi pombe za kandokando kando. Serikali imeshindwa kuzifikia kitu ambacho Ha, hawajaangalia sana, wawaailika sana. Wengi wao itabidi wapate rehabilitation, ambao wanahitaji rehabilitation wanapata rehabilitation, ambayo hawajapata msaada wako karibu 95% wale ambao wanahitaji kukunywa bado bado wanahe, wako wengi, na hao ndio bado wananunua nasa hasa supplier sasa wanatafuta njia ya nyuma ya kupeleka hiko mikoa, watu wakuja. Watu ambao wanahitaji ni wengi, wale hawawezi kulipa ndio wengi zaidi, kwa sababu malipo ni ya gharama kuweka watu pahali ambapo rehabilitation, on average, kwa kwa enclosed environment, ina cost on average about 60 000 per month. Uh, watu wengi Kenya cannot afford that. Familia mingi sanai za kama unajua, si tatizo la Kenya tu liko mm -hmm, mm, kwenye mataifa mengine pia ingia Uganda. hizi pombe mbazo zimewekwa kwa karatasi kanaitwa kavera vuvera Jamaa ameshika bunduki hapa ni, ni gade, lakini anagonga hiyo kitu. Naambiwa Tanzania pia ni vile vile. Ni tatizo ambalo linastahili kutafutiwa mbinu nyingine mbadala mm. Haya, mambo ndio hayo ndani ya VOA Express, hapo Bruce Melody akisema copy kutoka Rwanda mnasikiliza, eh, lugha ya Kibantu mle ndani itakuwa ni kama sio Uganda, ni Rwanda, lakini kibao kizuri kabisa, Bruce Melody copy, ambaye sasa anatupelekea kwenye maswala ya utalii kama mm, nilivyodokeza hapo awali, na ni kwamba uh, Uganda imekuwa miongoni mwa mataifa ya Kiafrika ambayo yamehudhuria kongamano au mkutano wa kila mwaka huu ukiwa ni wa mwaka wa 26 wa kieneo, kamisheni ya Afrika chini ya shirika la Umoja wa Mataifa la kimataifa la utalii UNWTO, na mkutano huu umefanyikia kule Mauritius ukifunguliwa na Waziri Mkuu wa Mauritius uh, Pravind Kumar Juganoth. Na kumekuwa na ujumbe mkubwa wa Uganda ambao ulielekea kule, na ikizingatiwa kwamba mataifa mengi yanajikwamua kutokana na athari za janga la korona, basi sasa ni wakati wa kuuza mataifa hayo kitalii ili kurejesha au kuinua uchumi, basi ili kuangalia mambo yalivyo ninaye Amos Wekesa. Amos Wekesa ni kutoka Uganda ambaye mwenyewe ni mtaalamu wa utalii na mwenye kampuni pia inayouza mambo ya kitalii nchini Uganda. Na Amos, ningetaka utuelezee kwanza kabisa, ni juhudi zipi ambayo kama taifa Uganda inafanya ili kujikwamua kutokana na adhari zilizoletwa na janga la korona na mengine mengi, kujikwamua kitalii. Mambo ya utalii imekuwa kitu ambayo tujaweka bidii sana kama nchi Uganda, lakini sasa anaonekana mwaka huu raisi na kijana wake wameanza kutuma dunia kutuma Uganda dunia kokote, amepata marepresentative katika Urope na Amerika um, au warepresentative wako wanapata watu ambao wanaweza kumarket nchi yetu, na siku uh, ya leo tulitoka saba launch mambo ya kuendesha uh, utalii uzuri hapa tu you know, wako wanaendesha mambo ya ndege Uganda Airlines kwenda mahali mengi, kuleta watalii. Hiyo ni kazi nzuri, naona uhm, Uganda ilikuwa mkutano hapo ya kuongea kwa mambo ya kuleta utalii afrika wote. Uh, Wekesa umetaja mambo ya mkutano huu ambao nimeuzungumzia wa Mauritius. Ni baadhi ya vivutio vipi ambavyo Uganda inauza uh, kwa ulimwengu ili kuweza kuvutia watalii? Ukiangalia Uganda, kuna hali ya muda mzuri sana kushinda dunia yote, tuko na degree ishirini na nane mwaka mzima ya centigrade kwa uh, muda muda wakati. Tuna source of the Nile hapa kuna rafting opportunity hapa kwa source of the Nile. Hiyo most powerful waterfalls in the world yote iko kwa source of, hiyo, kwa Nile ya Uganda hapa. Kuna Lake Victoria na ma island na ya kutosha. Tunayo ile maminyama ma wanaita primate. Asante sana. Huyo ni Amos Wekesa ambaye ni kijana ambaye ana kampuni inayohamasisha utalii nchini Uganda, akiwa anazungumzia mkutano ambao umefanyika kule Mauritius, wakieneo kuhusiana na utalii, na vilevile akiwa ametoka tu hivi karibuni kule Serbia, pia akiwa ameenda Uh, pamoja na wajumbe wengine wa Uganda akiwakilisha vijana katika maswala ya uh, utalii. Ni yote ya haya yanafanyikia ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Sasa basi, tupate habari za kimataifa. Mapinduzi nchini Nigeri yaliyomwondoa madarakani rais aliyechaguliwa kidemokrasia amepelekea mataifa kadhaa pamoja na mashirika ya kimataifa kusitisha misaada yao, hatua ambayo huenda ikaliathiri sana taifa hilo ambalo ni moja ya mataifa masikini sana. Nijeri yenye watu milioni 26.2 ilipokea misaada ya dola bilioni 1.8 mwaka 2021, kulingana na takwimu za karibuni kutoka shirika la ushirikiano wa kiuchumi wa maendeleo OECD. Huo ni msaada msaada mkubwa zaidi kuliko taifa lolote la Afrika Magharibi, mbali na Nigeria ambayo ilipokea dola bilioni 3.5. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump leo anatarajiwa kufika mahakamani hapa Washington DC ili kujibu mashtaka kutokana na tuhuma za kujaribu kubadili kushindwa kwake katika uchaguzi wa 2020. Hali ya usalama imeimarishwa karibu na jengo la mahakama. Wakati wa kesi hiyo, baadhi ya mambo yanayotarajiwa kufanyiwa ni pamoja na kuchukuliwa alama za vidole pamoja na kukanusha mashtaka dhidi yake. Jopo la mahakama wiki hii limemfungulia mashtaka manne ya uhalifu, ikiwa ni pamoja na njama ya kulaghai Marekani, kuingilia kati mchakato rasmi, na njama za kuwanyima wapiga kura haki yao ya uamuzi. Kimbunga kilichoharibu nyumba pamoja na mifumo ya umeme kwenye kisiwa cha Okinawa pamoja na vingine nchini Japan kimeanza kuelekea magharibi hivi leo, ingawa kinatarajiwa kugeuka na kurejea tena kwenye visiwa hivyo kikiandamana na mvua zaidi. Kimbunga hicho kilichopewa jina Kanun sasa hivi kipo kwenye maji ya bahari kati ya China na visiwa vya kusini magharibi mwa Japan kikitarajiwa kusitisha kasi inaakisha kugeuka upande wa mashariki kufikia Ijumaa kulingana na idara ya hali ya hewa ya Japan. Hadi mvua za sentimita 20 zinatarajiwa kwenye eneo la Okinawa kufikia katikati mwa Ijumaa. Maafisa kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati wamesema mapema leo kwamba watu wenye silaha wamewaua watu 13 na kujeruhi wengine wawili kwenye kijiji kimoja kilichopo kaskazini mwa taifa hilo kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Osman Yosef ambaye ni kiongozi wa kikabila kwenye kijiji cha Diki karibu na mpaka wa Chad amesema kwamba kundi la watu wenye silaha liliingia kijijini humo Jumanne na kuitisha mkutano na wakazi kabla ya kuanza kuwafutulia risasi. Hakuna kundi lililodai kuhusika, ingawa Umoja wa Mataifa ulilaumu kundi la waasi la Coalition of Patriots for Change kutokana na shambulizi la Machi. Taifa hilo masikini lenye utajiri mkubwa wa madini limeshuhudia kasia za kikabila tangu 2013 baada ya waasi wa Kiislamu wa Seleka kushika madaraka na kulazimisha rais wa wakati huo Francois Bozize kuondoka madarakani. Oh, express, so so, take away my pains. Ya shiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, ambapo tuliuliza nini cha kufanya kukabiliana na ubakaji wa watoto unaofanywa na watu wazima, lakini acha tu nisome maoni ya wasikilizaji. Yani, kama kitendo kama hili bado linaendelea katika jamii, mtu mzima kwenda kumtafuta mtoto kumbaka, ni sawa Nasoma maoni wanasemaje. <laughs> Kimutai Langat anasema aelimisha watu wazima kuhusu madhara yanayosababishwa ama ya yanayosababishiwa wasichana wadogo. Ana Thomson anasema wazazi wawe karibu na watoto, wapunguze ukali, wapende kupeleka kulelewa watoto ha? kupenda kupeleka kulelewa watoto ovyo, kuwa na muda na watoto watajua vingi, na mtoto akidhulumiwa kingono sheria basi ifuatwe. Vincent Makondeko anasema yuko kule Kasenyi, Muleba, Tanzania, anasema elimu iendelee kwenye jamii, wote tuwe mabalozi wa kuhakikisha ubakaji unakwisha, na wale wachache, sheria kali zitumike ili iwe funzo kwa wengine. Sikiliza hii ya Maria kwa Mara, anasema watu wanaowabaka watoto sio wazima, ni wagonjwa, waendelee kupewa dawa. Kuna matatizo. Richard Kambale anasema kutoka kule Beni DRC anasema wale wanaofanya vitendo kama hivi kweli wanavunja ndoto za kizazi cha kesho. Imani zisizo sahihi ni kama jinai na kuwabaka watoto ni kuvunja sheria. Basi sheria ichukue nafasi yake, anasema Keni Mlongelang. Ah, Sambazi anasema yeye, nitasema tu kwa lugha safi. Anasema watu wazima basi, wenyewe wao wakijadiliana na kusaidiana wenyewe, labda kingono, ili wasiwe na uhaba na kuelekea kwenye watoto. Anasema watu wazima kama wameshindwa kupata watu wa rika lao kufanya nao mapenzi, wasaidiwe katika jamii, wapate, kwa sababu ni maumbile ya binadamu, wasije kuanza kuwatamani watoto, ni okay. Jabril Black Arab Romeo Marek anasema iweke sheria ya kunyongwa kwa atakayepatikana, uh, na hatia, lakini sheria ya kunyongwa imefutwa. Watu kama wafungwe tu mahala fulani, wasije kutangamana na watu, funguo za mlango sijui zitupwe. Mtoto mdogo unamtafuta kumbaka, jamani. Strongman, J Chance anasema kinachostahili kufanyika ni kifungo kisichokuwa chini ya miaka sita na kuendelea pia wao wanapewa chakula kwa mgao, wajue makali ya njaa kwa sababu wanalofanya ni kinyume cha sheria, anasema. Yupo Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Maoni ni mengi sana, tunashukuru kwa maoni ambayo, kwa kweli, tunashukuru kwa muda wako kuandika na kujibu, kina Francis, Francis Abial Kilesho Kashi Mbega Uh, kina kulwa Maiko Saidi Biriko, miongoni mwa wengine wengi kwa kushiriki kwenye barazani. Basi tupate mziki wa leo, ambapo aslei anasema show Sasa so, unasikia stori ambayo inaendelea hapa sasa, wapenzi. Mm. Wameachana eh? Mm. Lakini asiyekubali kuachwa anamtesa al, yule aliyebaki sasa, kwa kupiga picha picha na madola feki. Mm. Alafu majumba ya ghorofa na magari makubwa makubwa ya kukodisha. Mm. ili umuonyeshe kwamba ulipoachana naye anateseka. Sasa watu wanateseka, lakini wee unajaribu kumtesa kisaikolojia kupitia mitandao. yule uliyemwacha sasa mimi nikupiga <laughs> picha feki feki, madola feki, si mi ndio nateseka zaidi, lakini unatesa kwenye <laughs> anaitwa <mitandao. laughs> Slei Ishaka Nasoro, kijana tu, unajua umri wake sidani kama amefikisha miaka ishirini na tatu, hata alizaliwa tisini na tano e. Anajulikana kama Slei Dogo, Slei Dingi, mtoto anajiita hivo. Ukienda kwenye Wikipidia wanakwambia ni mtoto ambaye ametamba, ameanzia mbali kwa kweli. mm, alianza kuimba akiwa katoto akiwa mtoto katika, mm, sehemu zingine ukisema katoto ni yeah, kudalilisha kwingine ni sawa mm. Asley, tunasema asante, rekodi yako shue. Sasa hiyo rekodi inatupeleka kwenye burudani msikilizaji, ambapo mm, Sandey Shomari amepangapanga maneno mengi sasa, sana ya burudani kutuandalia haya, msikize. Waandishi wa Hollywood na studio kubwa wamekubaliana kufanya mazungumzo ya Ijumaa kwa mara ya kwanza tangu mgomo wao waanze, kuhusu madai ya malipo zaidi, tangu mwezi Mei. Chama cha Writers Guild cha Marekani, WGA, kilisema Jumanne muungano huo wa wazalishaji wa picha za filamu na televisheni, AMPTP, ulipeleka madai kwa WGA, ambao waliomba mkutano huo, na kamati majadiliano ya WGA iliwaambia wanachama wake katika taarifa ambayo iliwasilishwa kwa writers tutarejea kwa mawasiliano nanyi wakati fulani baada ya mkutano tukiwa na taarifa zaidi, kamati iliwaambia wanachama wake katika dokezo lao. Mgomo huo wa waandishi wapatao elfu kumi na moja na mia tano umesababisha maonyesho ya usiku wa manane kusitishwa na kupelekea kusimamishwa kwa utayarishaji mwingi wa vipindi vya msimu wa fall vya televisheni na kusitisha kazi ya filamu za bajeti kubwa. Kwingineko, mwimbaji mshindi wa tuzo ya Grammy Lizzo anashutakiwa na wachezaji wake watatu wa zamani kwa madai ya kutengeneza mazingira mabaya ya kazi ikiwa ni pamoja na kile walichokitaja kuwa ni kudharauliwa kutokana na uzito wao na tabia ya kudhalilishwa kingono. Kesi hiyo ambayo iliwekwa wazi wiki hii ilimtaja Lizzo ambaye jina lake halisi ni Melissa Vivian Jefferson, kwa mujibu wa nyaraka za mahakama. Kampuni yake ya utayarishaji na nahodha wa timu yake ya dansi Sherlin Quigley pia walitajwa. Mwakilishi walizo hakujibu ombi la kutoa maoni. Na huko Tanzania, aliwahi kuwa DJ wa Clouds FM Steven Mdoe almaarufu kama DJ Steve B alifariki dunia katika hospitali ya Mloganzila Dar es Salam wiki hii, huku chanzo ikitaja kuwa ni shinikizo la damu. Armstrong Mdoe, kaka wa marehemu, amesema kuwa Steve B ambaye alikuwa akisumbuliwa na figo toka mwaka 2019 anasema alipelekwa hospitali na kuwekwa chumba cha ICU baada ya presha kupanda na baadaye kupanda zaidi na kumsababishia kupoteza fahamu kwa siku tatu kabla ya kufariki dunia. DJ huyo maarufu amewahi pia kufanya kazi katika kituo cha Radio One mjini dar es Salaam kabla ya kujiunga na Clouds Media. Kwa mujibu wa taarifa ya kamati ya mazishi, atagwa rasmi siku ya Jumamosi katika viwanja vya Leaders Club jijini dar es Salaam na baadaye kuzikwa katika makaburi ya Kinondoni. Na familia na marafiki wa marehemu mwanamuziki Marekani ambaye ana asili ya hong Kong, mwimbaji na mtunzi wa nyimbo Coco Lee waitoa heshima zao za mwisho kwenye mazishi yake huko hong Kong wiki hii. Nje ya nyumba ya kuhifadhi maiti katika sehemu ya mashariki ya kisiwa cha hong Kong, karibu mashabiki elfu moja wengi wao wakiwa wamevalia nguo nyeusi, walipanga foleni kwenye joto kali la kiangazi ili kuingia katika ukumbi ambao ulifunguliwa kwa umma baada ya ibada ya kibinafsi Lee ambaye alikuwa na umri wa miaka 48 alifariki kufuatia jaribio la kujiua ambalo lilimfanya apoteze fahamu. Dada zake wawili Caro na Nancy Lee walisema katika taarifa iliyochapishwa kwenye Instagram na Facebook. Wakati huo, Sande Shomari, Sauti ya Amerika, Washington DC. Asante Sande wa mkusanyiko wa kutosha wa maswala ya burudani ni VOA Express msikilizaji kupitia mwenedo FM Voi na Redio Manyema namba moja kule DRC sasa Kaka Shoma, eh, kaka Kamao, mbona hata kuita shomari tena? Shomari nishamwaga bwana. Kenya kulitokea foleni za watu wengi sana kwenda kujipanga kupata pesa elfu saba. Usinitajie mambo ya hayo sasa yameleta mtafaruku. Najua unazungumza mambo ya world coin ina eh? Ina trend duniani sasa. Sasa world coin, hmm. Uh, ilikuwa watu wamepanga foleni ndefu sana jumla. Hmm. Kuna kwa, maduka tumekuwekea coin, yaani tumekuwekea kitu kwenye akaunti yako, tayari kwenye akaunti yako lakini sio pesa. Sasa ile kitu nilichokuwekea ndio mm. thamani ya pesa mm. Sasa namna ya kuitoa ile pesa, utafute mtu atakayenunua ile thamani. Lakini sasa swali kubwa linaingia, je, picha yenyewe hii ya jicho ambao, mm. unajua, ni kama tu kidole kama mm. alama ya kidole na hata ni zaidi ya alama ya kidole. yeah. mm. inatumika kufanya nini? ile data ambayo imeokota yeah, inatumika kufanya nini? Sasa basi nikiangalia kwenye mojawapo ya mitandao ya YouTube nchini mm. Kenya, vijana nao mm. wametokea na mambo, unajua mambo ya mitandao, watu wanazungumza mengi. Sasa kijana <laughs> mmoja anasema mimi <laughs> nilipigwa picha, baada ya kupigwa picha nikifika nyumbani nikaanza kuona picha ambazo si za kawaida, nikaanza kuona majini. <laughs> <laughs> <laughs> naambiwa kuna baadhi ya viwanja vya ndege mtu anafika akiangalia kamera Nambu. njia inafunguka sasa. We usiweke tu jicho kwa kitu chochote kupigwa picha, hujui zile data zinakwenda wapi. Basi VOA Express inafikia kikomo hapo. Jina langu Harizon Kamau, tumekuwa naye Bwire upande wa pili, tukawa na mtayarishi wetu Meli Mgawe na produsa Aida Isa. Kwa heri basi ya kuonana.