Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka moja kwa moja hapa Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa wa msikilizaji, popote pale ulipo, unaungana nasi hii leo. Mimi ni Abdu Shakur Abodi, na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Karibu kwenye matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe ni tatu mwezi wa nane mwaka elfu mbili ishirini na tatu ambapo tunasikika kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya na redio zetu zote shirika kwenye eneo la Afrika Mashariki, bila kusahau mtandao wetu wa www voa swahili com. Naam, katika baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo ni kwamba Trump anatarajiwa kuwasili mbele ya hakimu wa mahakama ya wilaya ya Washington, ili kusomea mashtaka mapya ya uhalifu kuhusiana na juhudi zake za kutaka kubadili matokeo ya uchaguzi wa rais. Na Marekani imeamrisha kuondolewa kwa wafanyakazi wake wote kwenye ubalozi mjini Niamey nchini Niger, ambako majadiliano yanaendelea ya kurudisha utawala wa kiraia ni vidokezo vya ripoti za kuandalia hii leo kama tulivyosema, tarehe tatu Agasti. Lakini kwanza hapa, Kene Kamau, naona uko tayari kutusomea taarifa habari. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump leo anatarajiwa kufika mahakamani hapa Washington DC ili kujibu mashtaka kutokana na tuhuma za kujaribu kubadili kushindwa kwake katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Hali ya usalama imeimarishwa karibu na jengo la mahakama wakati wa kesi hiyo. Baadhi ya mambo anayotarajiwa kufanyiwa ni pamoja na kuchukuliwa kwa alama za vidole na vilevile vile kukanusha mashtaka dhidi yake. Jopo la mahakama wiki hii limemfungulia mashtaka manne ya uhalifu ikiwa ni pamoja na njama ya kuilakai Marekani, kuingilia kati mchakato rasmi na njama za kuwanyima wapiga kura haki yao. Waendesha mashtaka wamesema kwamba Trump amerejea kudai kuwa kulikuwa na wizi katika uchaguzi wakati ambapo alifahamu kuwa madai hayo hayakuwa ya kweli, huku akiwashinikiza maafisa wa uchaguzi pamoja na naibu wake uh, Mike Pence wachukue hatua ya kuhakikisha anabaki madarakani. Maafisa wa Ukraine wamesema kwamba mashambulizi ya makombora ya Urusi mapema leo yamepiga kanisa la kihistoria kwenye mji wa Kherson na kujeruhi takriban watu saba. Shambulizi lilifanyika kwenye kanisa la St Catherine Cathedral ambako idara ya huduma za dharura ya Ukraine imesema ni duru ya pili ya mashambulizi yaliyojeruhiwa wafanyakazi wanne wa misaada waliokuwa wakizima moto baada ya shambulizi la awali. Gavana wa mkoa wa Kherson Alexander Prokudin amesema kwamba watu wengine watatu waliojeruhiwa walikuwa kwenye basi la kitalii lililokuwa likipita karibu na kanisa hilo wakati wa shambulizi. Shambulizi la kwenye kanisa limetokea baada ya lile la wiki iliyopita dhidi ya kanisa la kiorthodox huko Odessa. Kwenye mji mkuu wa Kyiv, maafisa wamesema kwamba Rusia imefanya mashambulizi kwa siku ya pili mfululizo kwa kutumia ndege zisizo na rubani, lakini hakuna ripoti ya majeruhi. Jeshi la Ukraine limesema kwamba limeangusha drone 15 aina ya Shahid kutoka Iran zilizorushwa na Rusia. Maafisa kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati wamesema Jumatano kwamba watu wenye silaha wamewaua watu kumi na tatu na kujeruhi wengine wawili kwenye kijiji kimoja kilichopo kaskazini mwa nchi kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Osman Yosef ambaye ni kiongozi wa kikabila kwenye kijiji cha Diki karibu na mpaka wa Chad amesema kwamba kundi la watu wenye silaha liliingia kijijini humo Jumanne na kuitisha mkutano na wakazi kabla ya kuanza kuwafyatulia risasi. Hakuna kundi lililodai kuhusika ingawa Umoja wa Mataifa ulilaumu kundi la waasi la Coalition of Patriots for Change kutokana na shambulizi la Machi taifa hilo maskini lenye utajiri mkubwa wa madini limeshuhudia ghasia za kikabila tangu 2013 baada ya waasi wa Kiislamu wa Seleka kushika madaraka na kulazimisha rais wa wakati huo Francois Bozize kuondoka madarakani. Umoja wa Mataifa ambao unawalinda usalama nchini humo unakadiria kuwa mapigano yameua maelfu ya watu pamoja na kukosesha makazi zaidi ya wengine milioni moja. Sultan Ibrahim Kamon Senosi, ambaye ni kiongozi wa kitamaduni wa serikali, amesema kwamba watu waliofanya mashambulizi hawajatambulika, lakini maafisa wa usalama wanaendelea kuwasaka na serikali ya Marekani kupitia waziri mdogo wa nje wa maswala ya kisiasa Victoria Nuland yataanza kuunga mkono mchakato wa uchaguzi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, pamoja na misaada kwa watu wanaoteswa na vita mashariki mwa taifa hilo. Austel Malivika, anaripoti zaidi kutoka Goma. Masaa machache baada ya mkutano wa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi pamoja naye Victoria Nuland, waziri mdogo wa mambo ya nje ahusikaye na maswala ya kisiasa kutoka serikali ya Marekani kukutana mjini Kinjasa, Marekani imetangaza kuunga mkono viongozi wa taifa hili katika juhudi zake za kuandaa uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Disemba mwakani, pamoja na maswala ya usalama mashariki mwa Kongo. Lora Mugiraneza ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa akiwa katika muji wa Goma. Mchakato wa Amerika kwa kuwasaidia wakongomani kwenda kwenye uchaguzi uliotiifu na kamilifu. Tunaweza kusema kama ni msimamo bora kwa uhusiano wa Amerika na Kongo, ili inaonesha upatanisho, yani uhusiano kati ya Kongo na Amerika katika nia nzuri, na tunaweza kama Amerika inawahi kutusaidia na itasaidia hata siku zote. Marekani ni mshiriki mkubwa wa Kongo katika masuala ya usalama, maendeleo kupitia shirika la USAID, afya kupitia programu mbalimbali. Oser Malvika, sauti ya Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za kimataifa. Takriban watu kumi na tatu wamejeruhiwa Korea Kusini mapema leo baada ya mwanaume mmoja kuvurumisha gari kwenye njia ya wapiga, ya, ya, ya kwapita miguu kabla ya kushuka na kuanza kuwachoma visu ndani ya eneo la maduka kwenye mji wa Siongam. Yon Sung Hyung, afisa kutoka idara ya polisi ya jimbo la kusini la Gyeonggi, amesema takriban watu tisa wamechomwa visu, huku wengine wanne wakijeruhiwa na gari hilo kwenye eneo lenye watu wengi karibu na kituo cha treni. Polisi wanaendelea kumhoji mshukiwa ambaye ana umri wa miaka ishirini baada ya kukamatwa kwenye eneo la tukio. Idara ya kitaifa ya polisi imesema kwamba ilifanya mkutano kwa njia ya mtandao na wakuu wa polisi wa mikoa ili kuzungumzia njia ya kushughulikia mashambulizi ya visu pamoja na na yale ya ya kustukiza. Timu ya Morocco imeifunga Kolumbia moja sufuri na kufaulu kuingia kwenye duru ya mtoano pamoja na kuweka historia. Morocco imekuwa timu ya kwanza kutoka mataifa ya Kiarabu kufika kwenye kiwango hicho kwenye Kombe la Dunia la Wanawake ndio pekee kati ya nane jipya kwenye michuano hiyo kufaulu hadi kiwango hicho. Goli la ushindi wa moroko limekuja kwenye kipindi cha kwanza cha mechi hiyo baada ya Anisa Lagmani kutia wavuni mpira uliokuwa umeokolewa kwa penalti. Ushindi huo una maana kwamba moroko imefaulu kuingia kwenye nafasi ya pili kwenye kundi lake nyuma ya Colombia na kuondoa bingwa mara mbili Ujerumani kutoka kwenye michuano hiyo na wafanyakazi wazima moto wakisaidiwa na mvua zinazonyesha wamepiga hatua katika kudhibiti moto ulioenea kwenye jangwa la California kuelekea Nevada na kutishia miti maalum inayopatikana huko ijulikanayo kama Joshua. Wafanyakazi hao wamesema kwamba mvua kubwa Jumanne ya dhuhuri zimesaidia katika kudhibiti kuenea kwa moto huo. Kufikia Jumatano asubuhi, moto umedhibitiwa kwa asilimia thelathini baada ya kuenea kwenye hifadhi ya kitaifa ya Mujavi jimboni California na kuingia Nevada. Moto huu ndio mkubwa zaidi huko California mwaka huu, wakati ukiwa umeteketeza maelfu ya hektari ya mbuga hiyo pamoja na miti nadra ya Joshua. Wataalam wanasema kwamba miti hiyo inayopatikana kwenye jangwa hilo pekee huenda isimee tena baada ya kuchomwa moto. Asante Kamau kwa taarifa ya habari hapa Washington hii leo. Basi habari yenye uzito mkubwa ni kwamba rais wa zamani Donald Trump anafikisha mbele ya mahakama au atajifikisha mbele ya mahakama jioni ya hii leo kufunguliwa mashtaka ya tatu. Kweli kabisa mwenzangu Shakuru, ni kwamba anafikishwa hapa hapa mjini Washington DC ili kusomewa mashtaka ya tatu ya uhalifu mwaka huu kutokana na kuhusika kwake na uvamizi wa jengo la bunge la Marekani. Kiongozi huo wa zamani anatarajiwa kuwasili majira ya saa kumi za hapa Washington ili kusomewa mashtaka yake ambayo mwendesha mashtaka maalum anasema yanatokana na juhudi zake za kubadili matokeo ya uchaguzi wa rais mwaka wa elfu mbili na ishirini kama anavyoeleza mwenzangu hapa Abdi Shakur Abud. Mwendesha mashtaka maalum aliyeteuliwa na wizara ya sheria, Jack Smith, akitoa taarifa kwa waandishi wa habari siku ya Jumanne alisema shambulio kwenye jengo la bunge la taifa hapo Januari 6 mwaka 2021 lilikuwa uvamizi ambao haujawahi kutokea dhidi ya kitovu cha demokrasia ya Marekani, imechochewa na uongo mtupu, uongo wa mshtakiwa uliolenga kuzuia kutekelezwa nguzo muhimu ya kuiruhusu serikali ya Marekani kufanya kazi, utaratibu wa taifa wa kukusanya, kuhesabu na kuidhinisha matokeo ya uchaguzi wa rais. Usalama uko katika hali ya juu nje ya mahakama ya Washington na malori yanatumika kuweka kinga dhidi ya uwezekano wa kutokea maandamano pale wafuasi wake na wapinzani wake wanaweza kujitokeza kulalamika dhidi ya kesi hiyo. Trump anatarajiwa kuwasili saa kumi za alasiri ambapo hapo atakamatwa kuchukuliwa alama za vidole vyake, kama vile raia yote anayeshtakiwa mbele ya mahakama kwa uhalifu, na baada ya hapo kuwasili mbele ya jaji atakayemsomea mashtaka yake mane, na hapo tena Trump anaweza kukiri au kukana mashtaka hayo mashtaka hayo ni pamoja na kujaribu kubadili matokeo ya uchaguzi wa rais, kupanga njama kuzuia utaratibu rasmi wa serikali kufuata mkondo wake, kupanga njama kuidanganya serikali ya Marekani na kusababisha kutokea ghasia za Januari 6 dhidi ya majengo ya Bunge, ingawa hakushtakiwa kwa kuchochea ghasia hizo. Trump pamoja na mawakili wake wanadai kwamba huu ni uonevu, unyanyasaji mkubwa wa kisiasa ambao unazidi kumpatia umashuhuri kiongozi huyo miongoni mwa wafuasi wake wa chama cha Republican. Mchambuzi wa shirika la habari la AP, Eric Tucker, anasema mambo mawili ambayo mawakili wa Trump wanaweza kuwasilisha mahakamani hii leo ni kwamba ana haki chini ya katiba kueleza maoni yake kwa njia ya uhuru separation... moja kati ya hoja kuu ya watetezi ni kwamba Trump analindwa na kifungu cha kwanza, kwamba ana haki ya kulalamika dhidi ya uchaguzi ambao anaamini umeibwa, na kwamba washauri wake wanasema kumekuwepo na wizi. Hata hivyo hati yenye kurasa 45 za mashtaka inaeleza kwamba hoja hiyo inaweza kutumika, lakini wizara ya sheria inatenganisha uhuru wa kujieleza na tabia ya kutenda uhalifu, hatua ambazo inasema Trump alifanya katika njama yake ya uhalifu kwa kusema uongo, na hiyo wanasema ndio tabia, hailindwi na katiba. Katika kesi hii Trump ndiyo mtu pekee aliyeshtakiwa ingawa hati inawataja watu wengine sita walioshirikiana nao ambao wengi ni mawakili wake. Anashtakiwa pia kwa njama ya kutafuta orodha ya wapiga kura bandia katika majimbo manane yaliyokuwa na ushindani mkubwa, ambayo rais Joe Biden alipata ushindi. Matangazo haya yanajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Basi, White House imesema inafuatilia kwa karibu sana mapinduzi nchini Niger wakati ubalozi wa Marekani ukijiandaa kuwaondoa wafanyakazi wasio na majukumu muhimu kutoka taifa hilo la Afrika Magharibi huku waandaji wa mapinduzi wakiwa wanakabiliwa na siku ya Jumapili ambayo ni tarehe ya mwisho ya kumrudisha madarakani rais aliyechaguliwa kidemokrasia kutokana na ombi la jumuiya ya ECOWAS. Wachambuzi wanasema upande mwingine, Moscow na Beijing pamoja zinafuatilia nyame kuangalia fursa ya kupanua ushawishi wao. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Hii ni picha ya kusikitisha huko Afrika Magharibi. Kundi la maafisa wa kijeshi wasio na furaha juu ya usalama dhaifu na utawala mbaya kumfunga kiongozi wa nchi na kujitangaza kuwa wamechukua udhibiti. Hilo ndio lilitokea mwaka 2021 nchini Mali, baadaye mwaka huo huo nchini Guinea na mwaka 2022 nchini Burkina Faso na hatimaye mwezi uliopita nchini Niger. Leo tarehe 26 Julai mwaka 2023, sisi vikosi vya ulinzi na usalama tumeungana tena kama baraza la taifa la kulinda usalama wa nchi CNSP, tumeamua kuondoa utawala ambao mnaujua. Lakini kwa upande mwingine mapinduzi haya ya Afrika Magharibi ni tofauti, na kwamba Washington inafuatilia swala hili saa kwa saa kama inavyoliona. Ikiwa diplomasia itamleta rais aliyeondolewa madarakani, ambaye wizara ya mambo ya nje inaelezea uungaji mkono wa kurejeshwa madarakani. Hii ni kwa sababu Nija ni mshirika muhimu wa Marekani katika kupambana na itikadi kali za Kiislamu katika ukanda wa Sahel, ikiwa na kituo muhimu cha Marekani cha ndege zisizokuwa na rubani drones na mamia ya wanajeshi wa Marekani nchini humo VOA ilizungumza wiki hii na balozi wa Nija nchini Marekani kuhusu hali ya huko. Chini ya wiki mbili zilizopita tulikuwa hapa na timu yetu ya wanajeshi we together, kwa mkutano na maafisa we together, wa marekani we tulikwenda pamoja hadi Pentagon we tulikwenda pamoja hadi wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Na wiki moja baadaye, hatufanyi vizuri, haieleweki hata kidogo. Wachambuzi wanaelezea kuwa eneo hili tete lenye utajiri wa rasilimali pia liko katika njia panda na mataifa mengine makubwa, huku kundi la mamluki la Russia la Wagner It's sort of a new scramble for Hivi ni vita vya wakala kumekuwa na vita kama hivyo vinavyoendelea barani Afrika kwa Russia miaka mitatu hadi mine hadi mitano iliyopita ni know, aina mpya mapambano kwa Afrika lakini Russia hapa majeshi ya nje ya Marekani Rusia na China Rusia inaonekana kuchukua udhibiti kama itafanya hivyo kupitia kikundi cha Wagner China ingependa kutumia vita vya kiuchumi vinavyoitwa Belt and Road Initiative Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilisema hawajaona ushahidi kwamba mamluki wa Rusia walihusika, lakini ilisema watajaribu kutumia ukosefu wa uthabiti. Macfet anasema ana mashaka kuwa wababe hao huko Niami watakabiliwa na shinikizo kutoka Washington au magharibi. Mataifa ya magharibi, ikiwemo Marekani, mara moja walisimamisha misaada kwa taifa hilo ambalo halina bahari. Baraza la kikanda la ekowas limewapa viongozi wa mapinduzi hadi Jumapili kumrejesha rais Bazoum madarakani na wametishia kutumia nguvu iwapo hawatatekeleza hilo. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako. Piga simu plus 1 202 619 0551. Kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ni Live Talk Friday nam, bila shaka ni kesho, na mada tukaozungumzia ni juhudi za kuhamasisha kinamama kuwanyonyesha watoto wao na hasa katika maeneo ya kazini. Na sasa tunaelekea huko Tanzania ambako wataalamu wa uchumi wametahadharisha serikali yao kuwa na utaratibu wa kuzalisha bidhaa bora ambazo zitaweza kuuzika nchi za nje kwa wingi ili kukabiliana na changamoto ya upungufu wa fedha za kigeni, hasa dola ambazo zinahitajika kwa ajili ya kununua bidhaa kutoka nje. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amir Ramadhan, anatuandalia au anatuarifu zaidi fedha za kigeni nchini Tanzania zimeadimika, hali iliyopelekea thamani ya dola kupanda na kuuzwa kwa gharama ya juu ya shilingi 2299 hadi shilingi 2535 kutoka shilingi 2410 hadi shilingi 2015 mwezi uliopita. Mshauri wa uchumi, fedha na kodi kutoka Dar es Salaam, Ahobokile Mwaitenda, amesema hali hiyo inasababishwa na taifa kununua bidhaa zaidi kutoka nje, pamoja na kuchukua mikopo bila ya kuwa na mikakati ya kiuchumi itakayozalisha bidhaa nyingi kuuzwa nje. Sisi tunanunua zaidi nje, tunakopa zaidi kuliko jinsi ambavyo tunavyoweza kuuza zaidi nje na jinsi ambavyo tunaweza tunapata mitaji ya kutoka nje kuja kwenye uchumi wetu. Aidha, kuongeza uzalishaji na kuuza bidhaa nje ya nchi kwa kiasi kikubwa ni moja ya njia nzuri ya kudhibiti hali ya uchumi na kuingiza fedha za kigeni kwa taifa. Hii inajulikana kama sera ya kukuza biashara ya nje au sera ya biashara ya kimataifa. Kwa upande wake, Azizi Rashidi ambaye ni mtafiti wa masuala ya uchumi wa fedha na benki kutoka Dar es Salaam amesema kuwa njia bora ya serikali kudhibiti hali hiyo ni kuwa na uchumi unaozalisha bidhaa za kupeleka nje ya nchi kwa kiasi kikubwa, ambazo zitapelekea kuingiza fedha nyingi za kigeni kwa taifa. Kwa hiyo njia kubwa na nzuri kabisa, naweza kusema, inaweza kutupunguzia tatizo, ni kuwa na uchumi unaozalisha na kupeleka nje ya nchi kwa kiasi kikubwa, kukuza sekta za uuzaji nje ya nchi ambazo ndio zitatuletea hela nyingi za kigeni. kama ni kilimo Ghafi za kilimo tu zi prosesi hapa ndani. Gunia moja ukiuza laki moja, ukiuza korosho ambayo ni prosesi, utaiuza gunia moja pengine ni hata laki tatu. Kwa hiyo ile hela ya fedha ya kigeni unayopata itaongezeka zaidi. Hata hivyo, mtaalamu wa uchumi kutoka Dar es Salaam Joshua Lokonge amesema ili kupambana na hali hii, taifa linatakiwa kuepuka kutumia dola ambayo ni adimu na kuacha kununua bidhaa za nje ambazo zingeweza kuzalishwa ndani. Hakuna ulazima wa kutumia dola ambayo ni adimu sana kununua bidhaa ambazo tungeweza kuzizalisha ndani. Kwa hiyo maana yake, kama kuna bidhaa ambazo zinaweza kununuliwa hapa ndani ya nchi, hakuna ulazima wa kuzinunua nje, basi utaratibu ufanyike, kama ni utaratibu wa kisheria ama ni wa kisera, wa kuhakikisha hatununui bidhaa ambazo tunaweza kuzalisha ndani. Ikumbukwe huko nyuma, Benki Kuu ya Tanzania BOT kupitia mkurugenzi wa kurugenzi ya tafiti za uchumi na sera BOT Dr. Suleiman Misa Mpango amewahi kueleza kuwa mwenendo wa uchumi wa dunia umeathiri uchumi wao na hasa upatikanaji wa fedha za kigeni hapa nchini. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia mapinduzi nchini Nigeria. Kiongozi mpya wa kijeshi aliyechukua madaraka hapo Julai 26 alihutubia taifa kwa mara ya kwanza jana akielezea mshangao wake kutokana na jinsi nchi za kigeni zimelani mapinduzi hayo na kwamba hakuna sababu zozote za, za kuwalazimisha wageni kuhama kutoka nchini humo. Mapinduzi hayo yamelaaniwa kote duniani. Ufaransa pamoja na mataifa mengine magharibi yameanza kuwaondoa raia ya wake kutoka mji mkuu wa Niame. Katika makala hii mwenzangu Abdu Shakur Abud anazungumza na, na Muhamed Saleh, mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini Paris nchini Ufaransa, ambaye anaelezea jinsi mapinduzi hayo yatakavyoathiri uhusiano kati ya Ufaransa na nchi za Kiafrika. Mapinduzi haya yanaonyesha mwendelezo uh, wa yale ambayo yamekuwa yakitokea katika siku za hivi karibuni. Uh, tumeona kwamba kabla ya Niger kulikuwa na Burkina Faso, Mali. Kwa hivyo inaonekana kwamba Ufaransa inaanza kupoteza nafasi yake katika sehemu ambazo ilikuwa ina umuhimu mkubwa sana na ushawishi mkubwa katika siasa, uchumi pamoja na masuala ya kitamaduni na Ufaransa imekuwa na sera maalum kuelekea Afrika. Kutokana na hizi chuki ambazo zimejitokeza kama ulivyosema, kuanzia Mali, Burkina Faso, sasa Niger, kulikuwa na Guinea, je, unafikiri itabadili au wanasemaje juu ya siasa zake kuelekea Afrika? Aa, hivi karibuni uh, Rais Macron alisema kwamba wao msimamo wao au sera zile za zamani, zile za ukoloni mambo leo zilizokuwa zikijulikana kwa jina la France Afrique zimekwisha, na kwamba Ufaransa sasa hivi inajaribu kutaka kushirikiana na hizi nchi ambazo zilikuwa makoloni yake ya zamani katika kiwango cha usawa. Lakini inavyoonekana kwamba watu kule Afrika hawaamini kwamba ni hivyo wanahisi kwamba bado ule mtandao upo, na Ufaransa bado ina ina ushawishi mkubwa. Kwa hivyo mabadiliko ambayo kwa mfano yametokea Burkina Faso, mabadiliko ambayo yametokea Mali, ni kwamba wanavyosema kwamba hawaoni tofauti ya kwamba leo watu wanalaumu kwamba kuna hichi kinachoitwa kudeta au sijui kama kiswahili safi mapinduzi, lakini wanaona kwamba hata kunapokuwa katika hali ya uchaguzi ambayo inazungumzwa kama ni demokrasi, lakini wanaona kwamba marais wale ambao wako ambao wanahisi wamechaguliwa na wananchi, lakini siku zote wanakuwa wanajaribu kutaka kuongeza muda ambao unaokwenda kinyume na katiba kwa hivyo na hilo pia wanaliona kama ni kudeta. Kwa hiyo hawaoni tofauti ya haya yaliyotokea sasa hivi na hali ile ambayo ya zile serikali au wale marahisi ambao wako madarakani kwa jina la demokrasia, lakini wanazitumia katiba kuzibadilisha na kuendelea kuweko madarakani na nyinyi mlioko huko Paris, wachambuzi mnaofuatilia haya mambo, nini kinasababisha chuki hii? Mambo gani ambayo Ufaransa inafanya kule Afrika ambapo wananchi hawahisi kwamba wanapata faida kutokana na sera za Ufaransa? Kwanza navyofikiri ni kwamba uh, hakuna chuki dhidi ya wafaransa kama wananchi, isipokuwa wanavyozungumza uh, hawa watu kule ni kwamba wao wanachokipinga ni ule ukoloni mambo leo wa Ufaransa. Ukumbuke kwamba Ufaransa bado wanadhibiti sera za za fedha za nchi hizi, kwa sababu sarafu za nchi hizi ambazo zilikuwa makoloni ya zamani ya Ufaransa bado ziko chini ya mwavuli wa hazina ya Ufaransa, na Ufaransa ndiyo inayoamua kiwango cha thamani ya zile pesa zao. Pia utakuta kwamba uchumi sehemu kubwa ya uchumi chumi za hizi nchi ina ina, ina mahusiano ya kiaina fulani na Ufaransa. Kwa hivyo nchi ambazo, baadhi ya hizi nchi ni nchi tajiri kusema kweli, lakini wa, uh, wananchi wake ni masikini. Kwa hivyo siku, wanajaribu ku kulabda kuh, kuh, kushab, kushabihisha hali hiyo na ukoloni mamboleo ambao uko katika nchi zao. Kwa mfano, tukizungumzia Niger uh, Ufaransa inapata faida gani zaidi? Tunajua anapata uranium ambayo inatumiwa katika nyuklia. Ina umuhimu gani kuhusu Niger mbali na madini na mambo mengine? Hiyo ni ni, ni, ma, madini ya, ya uranium ni moja katika vitu ambavyo vinaifanya Ufaransa kutilia maanani kubaki kwake kule na sasa hivi na askari karibu elfu moja mia tano ambao wako kule ambao waliitwa na, na rais huyo aliyepinduliwa. Lakini kwa hakika wanavyosema wenyewe ni kwamba uh, kitu ambacho kinawafanya wajaribu kubaki ni kwa ajili ya kudhibiti vile vikundi vya uh, vya serikali za Kiislamu ambavyo vinapigana vina kule na vyenye lengo la kutaka kuanzisha halifa katika nchi tatu hizi ambazo ni Mali, Burkina Faso na Niger. Kabla ya kumaliza matangazo, huu muktasari wa habari. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump leo anatarajiwa kufika hapa mahakamani hapa Washington DC ili kujibu mashtaka kutokana na tuhuma za kujaribu kubadili kushindwa kwake katika uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Maafisa wa Ukraine wamesema kwamba mashambulizi ya makombora ya Rusia mapema leo yamepiga kanisa la kihistoria kwenye mji wa Kherson na kujeruhi takriban watu saba. Shambulizi lilifanyika kwenye kanisa la St Catherine Cathedral, ambako idara ya huduma za dharura ya Ukraine imesema ni duru ya pili ya mashambulizi iliyojeruhi wafanyakazi wanne wa kutoa misaada. Maafisa kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati wamesema Jumatano kwamba watu wenye silaha wameua watu kumi na tatu na kujeruhi wengine wawili kwenye kijiji kimoja kilichopo kaskazini mwa nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, Osman Yosef, ambaye ni kiongozi wa kikabila kwenye kijiji cha Diki karibu na mpaka wa Chad, amesema kwamba kundi la watu wenye silaha liliingia kijijini humo Jumanne na kuitisha mkutano na wakazi na kisha kuwa miminyia risasi. Asante sana Harrison Kamau kwa muhtasari wa habari unaokamilisha matangazo yetu ya jioni hii leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo hayo, mwongozi wa matangazo Aida Isa, mimi hapa studio ni pamoja na Harrison Kamau Abdu Shakur Abud kutakia usiku mwema, lakini usikose kusikiliza kwa undani hapo saa tatu usiku. Kwaherini.