I'll tell you why. You say I'm sorry. Kumekucha Afrika. Hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington, DC. Karibu katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Agosti 4 mwaka 2023. Jina langu <laughs> ni Sandey Shomari na mimi inaitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo Kis FM Mwanza Tanzania, Nuru FM Iringa Tanzania, Voice of Africa kule Korogwe Tanzania, Redio Ngoma ya Amani Baraka Fizi DRC, Redio Malaika Lubumbashi DRC, sasa Redio Bongoma kule Kenya pamoja na Sare Redio Eldoret Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA sw com. Karibuni. na katika habari zetu hivi leo, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alikuwa hapo mjini Washington DC katika mahakama kuu ya serikali siku ya Alhamisi, ambapo rais huyo alikana mashtaka manne ya uhalifu. Mimi nilichokiona kikubwa hapa kwamba watu wengi wamekuwa taka kuona namna rais Trump alivyokuwa anafikishwa mahakamani ni kwamba media zilikuwa kwa wingi taka kumwona Trump anafikishwa mahakamani. Katika taarifa nyingine, wafuasi wa serikali ya kijeshi ya Niger waandamana kupinga vikwazo vya nchi za nje katika mji mkuu wa nchi hiyo Niamey. Hizo ni baadhi tu ya vidokezo vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia zikisoma hapa na mwenzangu Patrick Ndwimana. Raisi wa zamani wa Marekani Donald Trump Alhamisi amekana hana hatia kwa mashtaka kwamba alipanga njama ya kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa 2020 ambao alishindwa katika kile ambacho waendesha mashtaka walikitaja kuwa juhudi ambazo zijawahi kushuhudiwa za rais huyu wa zamani kudhoofisha misingi ya demokrasia. Mwendesha mashtaka maalum Jack Smith ambaye alisimamia uchunguzi wa serikali kuu alikuwepo mahakamani wakati Trump anavyojitetea mbele ya jaji Moxila Pdiaya sina hatia, Trump amesema akisisitiza neno la kwanza. Kesi hiyo iliyodumu kwa nusu saa ilifanyika katika mahakama ya Washington umbali wa kilomita 1 kutoka jengo la bunge la marekani lililoshambuliwa na wafuasi wa Trump tarehe 6 Januari mwaka 2021 ili kujaribu kulizuia bunge kurasmisha, kurasmisha kushindwa kwa Trump katika uchaguzi wa 2020. Ilikuwa mara ya tatu Trump akijitetea kuwa hana hatia tangu mwezi Aprili, huku ukitarajiwa miezi kadhaa ya malumbano ya kisheria kabla ya kesi kuanza kusikilizwa rasmi, mchakato ambao utagongana na kampeni za urais, ambapo Trump ndiye mshindani wa aliye mbele katika uchaguzi wa awali kuwania uteuzi kwa kuwa mgombea wa chama cha Republican atakayeshindana na rais mdemokrat Joe Biden. Ukraine na wanadiplomasia wa nchi za Magharibi wanatumai kuwa mkutano katika mji wa bandari wa Jeda nchini Saudi Arabia utakuwa fursa kwa maafisa kukubaliana juu ya misingi muhimu kufikia makubaliano yoyote ya, ya amani yatakayomaliza vita vinavyoendelea vya Rusia dhidi ya Ukraine. Takriban nchi 40 zitawakilishwa katika mkutano huo, lakini haijawa wazi ikiwa China itakuwa miongoni mwa nchi hizo. China ilialikwa kwenye duru ya kwanza ya mazungumzo nchini Denmark mwezi Juni lakini haikuhudhuria. Mkutano huo unatarajiwa kuanza leo Ijumaa, na majadiliano muhimu yatafanyika Jumamosi na Jumapili. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski alisema siku ya Jumatano kwamba anatumai mazungumzo hayo ya mwishoni mwa juma yatapelekea kuwepo kwa mkutano wa amani wa viongozi wa kimataifa kabla ya msimu wa baridi. Rusia haitoshiriki katika mazungumzo hayo ya mwishoni mwa juma au katika mkutano huo mwingine wa kabla ya msimu wa baridi uliopangwa na Zelenski. Mbali na nchi za magharibi zinazoiunga mkono, Ukraine inatumai kupata uungwaji mkono wa kidiplomasia kutoka kwa nchi zaidi za kusini zikiwemo Brazil, India, Afrika Kusini na Uturuki. Wafuasi wa utawala wa kijeshi wa Niger waliandamana kupinga vikwazo vya nchi za nje katika mji mkuu wa Niame jana Alhamisi huku Ufaransa ikilaani kusimamishwa kwa matangazo ya televisheni na redio ya Ufaransa nchini humo, hatua iliyowekwa na utawala huo mpya wa kijeshi. Sandey Shomari anaisoma taarifa kamili. Kama mapinduzi katika nchi jirani za Burkina Faso na Mali, mapinduzi ya kijeshi ya wiki iliopita nchini Niger yalikuja huku kukiwa na ongezeko la chuki dhidi ya wa Wafaransa, huku baadhi ya wenyeji wakimtuhumu mkoloni huyo wa zamani kwa kuingilia kati masuala yao. Jenerali Abdurahman Etiani mkuu wa zamani wa walinzi wa, wa, wa rais wa Niger alimfungia rais Mahmud Bazoum kwenye makazi yake Jumatano iliyopita na kujitangaza kuwa mkuu wa nchi katika mapinduzi ya saba ya Afrika ya Magharibi na kati tangu mwaka elfu mbili na ishirini. Washirika wa kikanda wa Niger ikiwemo pamoja na Ufaransa wameweka vikwazo vikubwa katika juhudi ya kuushinikiza utawala huo wa kijeshi kurejesha utawala wa kikatiba. Unaendelea kusikiliza matangazo ya alfajiri moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Viongozi wa Afrika wanaohusika katika mazungumzo ya amani kuhusu Ukraine wametoa wito wa kuanzishwa tena mauzo ya nafaka na mbolea ya Rusia ili kufufua makubaliano muhimu ya nafaka ya Ukraine ya bahari ya Black Sea. Afrika Kusini ilisema jana Alhamisi kundi hilo la viongozi wa Afrika lilitoa pia wito kwa Umoja wa Mataifa kuchukua hatua ili kuachilia tani laki mbili za mbolea ya Rusia zinazozuiliwa katika bandari za bahari za umoja wa Ulaya, alisema Vincent Magwenya, msemaji wa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa. Viongozi hao wameomba hatua mahsusi zichukuliwe ili kuondoa vikwazo kwa mauzo ya nafaka na mbolea ya Rusia na hivyo kuruhusu kuanzishwa tena kwa mpango kamili wa bahari ya Black Sea, Magwenya aliuambia mkutano wa waandishi wa habari mjini Pretoria. Rusia mwezi uliopita iliondoka kwenye makubaliano yaliyosimamiwa na Umoja wa Mataifa na Uturuki ambayo iliruhusu mauzo ya nafaka ya Ukraine kupitia bandari ya Black Sea na kusababisha kupanda kwa bei ya nafaka, hali ambayo iliziathiri vibaya nchi maskini. Russia inaomba uhakikisho kwenye makubaliano mengine yanayohusu mauzo yake ya nje, hasa vipengele vya mbolea. Wito huo ilikukidhi baadhi ya maombi ya Kremlin, ulitolewa na Ramaphosa na marais wengine sita, wakiwemo Abdel Fattah al-Sisi wa Misri na Macky Sall wa Senegal baada ya mazungumzo na Putin mjini St Petersburg wiki iliyopita, Magwenya alisema. Chama cha upinzani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati Alhamisi kilikemea vikali kura ya maoni ya mwishoni mwa juma lililopita ambayo itamruhusu rais Faustin Archange Touadera kuwania muhula watatu. Vyama vikuu vya upinzani, mashirika ya kiraia na waasi wote waliwaomba wapiga kura kususia kura hiyo ya maoni ambayo ilifanyika siku ya Jumapili. Kiongozi wa upinzani Crepin Mboli Ngumba aliitaja kura hiyo ya maoni kuwa mchakato uliofeli kwa uchungu na kusema idadi ya wapiga kura ilikuwa ndogo sawa na asilimia kumi hadi asilimia kumi na tatu ya wapiga kura. Kura hii ilikuwa ya aibu kwa sababu Bangi ilionekana kama mji usiokaliwa na watu, Mboli Ngumba aliuambia mkutano wa waandishi wa habari katika mji mkuu Bangi. Chama kikuu cha waasi The Coalition of Patriots for Change ilisema vituo vya kupigia kura havikuwa na watu karibu inchi nzima. Ulisema idadi ya wapiga kura haiwezi kuzidi asilimia tano na kumshutumu Rais Tuadera kujaribu kuangamiza demokrasia na utawala wa sheria nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati ambayo imekumbwa na mapinduzi kadhaa katika historia yake. Naibu spika wa bunge na msemaji wa walio wengi bungeni Evariste Ngamana alisema siku moja baada ya kura hiyo kwamba idadi ya wapiga kura ilikuwa asilimia sabini akidai kwamba watu walijitokeza kupiga kura kwa wingi. Naendelea ya kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka wa hapa Washington DC na habari uchuka uzito jua alfajiri ya leo ni rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na alikuwapo hapa mjini Washington DC katika mahakama ya serikali kuu, ambapo siku ya Lamisi rais huyo alikana mashitaka manne ya uhalifu yanayohusiana na uchunguzi wa wakili maalum Jack Smith kuhusu jaribio la kutengua uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini. Muda mfupi uliopita imezungumza na mchambuzi wa siasa Shemis Alkatri aliyeko mjini Washington, na kwanza kutaka kujua hali ilivyokuwa mjini humo wakati rais huyo wa zamani alipoelekea mahakamani. Mimi nilichokiona kikubwa hapa kwamba watu wengi wamekuataka kuona namna rais Trump alivyokuwa anafikishwa mahakamani, na ni kwamba media zilikuwa kwa wingi kutaka kumwona Trump anafikishwa mahakamani. Ni kitu kimoja ambacho ni kwamba kimezivutia media nyingi sana kutaka kumwona Trump anapanda kizimbani kama rais wa zamani wa Marekani ambaye vile vile ni, ni mgombea wa kipindi kijacho cha urais ambaye ni mgombea ambaye katika kura za maoni anaongoza kwa chama cha Republican mpaka sasa hivi. Sasa hali ndivyo ilivyo kwa Washington, lakini pengine, je, wewe ulivyoangalia na unavyoona chama chake cha Kecha Republican na wafuasi wa Trump kwa ujumla, mashitaka haya kwa upande wao unaona wameyapokea vipi? Upande wa Republican ni kwamba hii ni pressure kubwa kwao, vile vile, hakuna mgombea wowote wa, katika wagombea wote wa, anaweza kujitokeza kwenda kusema kwamba anaunga mkono mashtaka ya Trump. Kwa hiyo hata katika mdahalo ambao utafanyika, naamini suala hilo ni katika suala moja, wataulizwa wote kuhusu, je wanaunga mkono kwa Trump kufunguliwa mashtaka. Kwa hiyo hakuna, si kwamba wagombea wote wako happy kwamba wengine wako, wako hp wanatamani Trump wa, awe, knocked out wachukue nafasi ya ugombea wa Republican. Lakini hawawezi kusema public kwa sababu Trump ana jeshi kubwa la supporters katika chama cha Demokrat, ni, ni cha Republican. Mpaka sasa kwao hakuna mgombea wote anaweza kujitokeza kujia, kwa waziwazi kusema kwamba anaunga mkono bila. Na sasa basi pengine Trump uh, atakwenda tena ta, ta, ta mahakamani tarehe ishirini na nane na mdahalo utakuwa umekushafanyika pengine. Hapa tu kwa kifupi, kwa uh, kukamilisha hili pengine changamoto iliyopo yoyote kwenye kambi ya Trump kuelekea uh, kwenye mdahalo kutokana na kuja kwenye kesi hii hapa Washington. Yeah, Trump ninavyomwelewa mimi ha, hii kesi anaona ni kama ni kitu kidogo sana kwake, na naamini atakwenda na nguvu nyingi na naamini wafuasi wake kwa sababu ana wafuasi wengi hata, atakuja na wafuasi wengi kwenye mdahalo ule, na usichangae kwa Trump sasa hivi experience yake ya kwenye media hivyo kwa muda mrefu sana, na mikutano mingi, na ni rais mstaafu, anaweza akawa knockdown wa wapinzani wake wengine wa chama cha Republican. Hiyo naamini anaweza ku, kuja kuwa mshindi katika mdahalo huu wa kwanza. Ni mchambuzi wa siasa Shamis Alhatri akizungumza na kumekuu cha Afrika kutoka Washington DC. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington moja kwa moja. Basi mwenzangu Patrick Ndumana yuko tayari kuendelea na habari zaidi za dunia. Wanamgambo wa Kiislamu Alhamisi waliwashambulia wanajeshi wa Mali waliokuwa wanalinda usalama wa malori yaliyokuwa yanaelekea nchi jirani ya Niger huku idadi ya vifo ikihofiwa kuwa kubwa. Vyanzo vya usalama na afisa mmoja wa eneo hilo wameiambia AFP. Waasi wenye uhusiano na Alqaida na kundi la Islamic State wamekuwa wakiendesha uasi katika taifa hilo la Sahel tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili na kuwalenga mara kwa mara maafisa wa usalama. Chanzo cha jeshi la Mali kimesema wanamgambo wa Islamic State walifanya shambulio la kuvizia dhidi ya wanajeshi karibu na mji wa kaskazini mashariki wa Menaka jana Alhamisi. Afisa wa polisi amethibitisha ripoti hiyo akiongeza kuwa wanajeshi walikuwa wanalinda usalama wa malori kuelekea Niger. Afisa wa eneo hilo ameiambia AFP idadi ya vifo ni kubwa. Nchi jirani ya Niger inapambana pia na uasi wana wa wanamgambo wa Kiislamu na ipo katika mvutano na nchi jirani za kikanda kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya wiki iliyopita. Kundi la Islamic State jana limethibitisha kifo cha kiongozi wake Abu Husein al Husein al Quraishi na limemteua Abu Hafs al, al, al Hashimi al Quraishi kama kiongozi wake mpya. Msemaji wa kundi hilo alisema katika sauti isiyojulikana lini ilirekodiwa ambayo ilichapishwa kwenye mtandao wa Telegram wa kundi hilo. Limeonekana kuwa tangazo la kwanza rasmi la kundi hilo kuhusu hatma ya kiongozi wake tangu Rais Taip Erdogan wa Uturuki aliposema mwezi April kwamba maafisa wa ujasusi wa Uturuki walimuua kiongozi huyo ISIS nchini Syria. Kundi hilo lilipata nguvu mwaka 2014 wakati kiongozi wake wa wakati huo Abu Bakar al Baghdadi alipotangaza eneo linalodhibitiwa na kundi hilo kuwa chini ya sheria kali za Kiislamu. Abu Husen al-Husein al Kuraishi al alichukua uongozi wa ISIS mwezi Novemba mwaka 2022 baada ya mtangulizi wake kuuawa pia nchini Siria. Mambo hayo msikilizaji, ya Bigal Chams huyo akikuambia nani, huku akisema analia akiwa uh, naye Mario uh, wanasindikiza uh, kipindi hiki cha kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi Wa... vyama tawala Marekani imetangaza kuipatia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, tuelekea Kongo sasa hivi. Sasa Patrick Ndwimana, mm -hmm, na hali ya huko Kongo inazungumzwa kuhusu swala zima la vyama vya siasa. Yeah, ni kwamba Marekani imetangaza kuipatia jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo dola milioni 48. Hizi ni kwa ajili ya kuunga mkono mchakato wa uchaguzi wa mwaka huu e, mm -hmm, na pamoja na hayo basi, pia kutoa misaada ya kibinadamu haishiti kwenye uchaguzi hadi kwenye misaada akivaa ya wakimbizi kule mashariki ambako kumekuwa, eh, na madhila mengi ya kuwakumba wananchi wa kule. Sasa basi, tunaungana na mwenzetu Austeri Malivika ambaye yupo kule Kongo akitupa zaidi taarifa kutoka eneo la Goma. Victoria Nuland, waziri mdogo wa wanje wa masuala ya kisiasa katika serikali ya Marekani, amesema Marekani itatoa dola milioni 48 kwa ajili ya uchaguzi na misaada waasirika wa vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kwapatikana maelfu ya wanawake, vijana na wazee wasiojiweza wanaoishi kambini kwa sasa bila msaada, wakiomba kurudi kwenye vijiji vyao. Ama tuko vanaleta waweza kuturudisha kwa nyumba, vanaleta turudisha kwa nyumba juu tuko na mateso mengi hapa mu kambi. Wengi wao wakiwa walikimbia vita vya M23 na jeshi la serikali ya wajawazito ni maisha mabaya sana hapa, tuko na njara, hatupatake na dawa ya bure, hata ukezara hawezi pata esime ya mutoto hawezi pata manguu make. Tunaishi maisha mabaya sana tunawezi romba batu saidi aho, kama bako na uwezo ya kuturudisha kwetu, banaturudisha kwetu, me tunatoka maisha ya kambi vyama tawala vikipongeza hatua ya Marekani kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mchakato wa shughuli za uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Disemba mwakani. Akisema Shabola Bindu, mbunge wa UDPS kutoka Kasai Central akiwa mjini Kinjasa, venye viku na waza ke eleksio haitakuwa vikona, najidanganya eleksion itakuwa le vin decembre, donk bangalia tu namona maneno kunatembea, we peke unaona ke tuko kunjia mzuri. President Felix Chisekedi alisema eke, tukuna respecte eh, eh, konstitution yetu. Baadhi ya wakazi wakipongeza hatua wa hii na kuomba Marekani kushawishi mataifa jirani kuondoa wanajeshi wao mashariki mwa taifa la Kongo ama kuzungumza na makundi ya waasi kutoka mataifa yao. Lora Mugiraneza: na tunajua kama Amerika ina wajibu mkubwa wakati itamwambia Paul Kagame na Yoweri Kaguta Museveni etuache mambo kama ya vita, waache Kongo. Tunajua kama haraka sana uh, Paul Kagame na Museveni wataondosha mwanajeshi wake katika Kongo na nawaza kama itaji letu kwa, kwa sasa sio uchaguzi sababu uchaguzi bila Ruchuru Masisi na Nyiragongo Amerika hatuwezi kukubali, ili mwito wake Marekani hata hivyo ikiomba uchaguzi utakaofanyika kuwa wa haki, wakati upinzani wake Marte Fayulu umesema hautashiriki uchaguzi huo na kutoweka wagombea kwenye ubunge Matata Ponyo na mwezi Katumbi wakiomba Monusco kuwalindia usalama wao, kwani hawana imani na vyombo vya usalama Oster Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Nam, shukran sana Oster Malivika kwa ripoti yako hiyo. Tukitoka huko mashariki mwa Kongo, tuelekee sasa huko Ethiopia. Sandey Shomari, ni kwamba waziri wa mambo ya nje wa Japan kufuatia mkutano wake wa ana kwa ana na naibu waziri mkuu wa Ethiopia alielezea matumaini kuwa mataifa hayo mawili yatafanya kazi pamoja katika kurejesha mpango wa nafaka wa Black Sea. Maya Masikir ana ripoti kutoka Adis Ababa huko Ethiopia. Sade Shomari, umeifuatilia ripoti hii, basi tupe mengi zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Japan, Yoshi Masa Hayashi, katika ziara yake ya kwanza nchini Ethiopia siku Alhamisi, alieleza matumaini yake kuwa nchi hizo mbili zinaweza kufanya kazi pamoja ili kurejesha tena mpango wa nafaka wa Black Sea. Waziri huyo wa mambo ya nje ameelezea wasiwasi wake kuhusu uchokozi wa Rusia dhidi ya Ukraine katika swala la usalama wa chakula Afrika karembo tano na naibu waziri mkuu wa Ethiopia. Japan, Japan inasikitishwa na kusitishwa one... kwa mpango wa nafaka wa Black Sea oh. Na Japani inatarajia kufanya kazi pamoja na Ethiopia kuelekea kuanza tena kwa mpango huo. Tangu kuanza kwa mkataba wa nafaka wa Black Sea ambao ulianza kutumika Julai 2022, Umoja wa Mataifa umesimamia usafirishaji wa zaidi ya tani 262 za ngano kwenda Ethiopia. Majanga ya hali ya hewa ambayo yaleta ukame na mizozo nchini Ethiopia yamesababisha zaidi ya watu milioni 20 kuhitaji msaada wa chakula. Hayashi pia alizungumzia kuhusu uungaji mkono wa serikali ya Japan katika makubaliano ya amani ambayo yaleta mwisho wa vita katika eneo la Tigre nchini Ethiopia. I ilitaja uungwaji mkono wa Japan kwa utekelezaji wa makubaliano ya amani yaliyotiwa saini kati ya serikali ya Ethiopia na TPLF na kusema kwamba Japan ingezingatia kwa dhati ushirikiano zaidi katika utekelezaji wa makubaliano hayo. Demeke, ambaye pia anahudumu kama waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia, alisema wawili hao walikuwa na majadiliano yenye tija kuhusu masuala yenye masilahi kwa pande zote mbili. Ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Japan kusini magharibi mwa Asia na Afrika ilihitimishwa Alhamisi nchini Ethiopia baada ya hapo awali kupitia katika nchi za Afrika Kusini na Uganda. Na leo katika VOA Mitaani, mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, ameangazia juu ya vitendo vya ulawiti na ubakaji vinavyozidi kushambiri nchini Tanzania na kuoji nini kifanyike ili kutokomeza vitendo hivyo ambavyo vimekuwa vikiripotiwa mara kwa mara na kuwaathiri kwa kiasi kikubwa watoto wa kike na wa kiume, huku wananchi wakisema serikali itunge sheria kali itakayoambatana elimu dhidi ya vitendo hivyo. Naitwa Denis Mambia, ni mkazi wa Morogoro. Cha kwanza, nini kifanyike ili kutokomeza vitendo hivi vya ulawiti ambavyo vimekuwa vikiathiri sana watoto wa kiume pamoja na wa kike? Jamii inabidi kwanza iwe ina elimu ya kutosha kuhusiana na madhara ya vitendo hivi vya ulawiti ambavyo vinawaathiri sana watoto wetu wa kiume pamoja na wa kike, nikimaanisha kwamba jamii inatakiwa isifumbie macho pindi mtu anapoona e, mwenzake amemfanyia mtoto dogo kitendo cha ulawiti, awe ni wa kiume ama wa kike, kwanza anatakiwa kukemea kwa kutoa taarifa katika wizara husika ama mamlaka husika. Pili, serikali inabidi iandae mpango mkakati wa kuhakikisha kwamba inaweza kushirikiana na wananchi kwa asilimia zote, ili kuhakikisha kwamba vitendo hivi vinatokomea, kama sio kupungua. Kwa kwa majina naitwa Regina Sizia, natokea mkoa Morogoro. Kwa maoni yangu mimi ni kwamba wakibainika watu kama hawa wachukuliwa hatua kali za kisheria na bu kali ikiwemo kupewa kifungo cha maisha. Na hata hivyo serikali na mashirika mbalimbali yaendelee kutoa elimu juu ya suala hili. Lakini baada ya matukio ya udhalilishaji uhusisha imani za kishirikina, lakini pia mtendaji wa tukio hilo akitoka kwenye familia inakuwa ngumu kuchukuliwa hatua sababu ya undugu. Naomba wazazi kuwa karibu na watoto wao, kuwapa elimu ambayo itawasaidia kuwaepusha na kuumbana na vitendo vya kikatili kama hivyo. Kwa majina naitwa Sabira Julius. Kwa upande wangu mimi swala hili la ubakaji na ule laiti imekuwa ni gumzo kwenye jamii inayotuzunguka hivyo, naomba serikali, kama kutatokea kuna mtu ametenda hicho kitendo, serikali iweze kuchukua hatua kali na itoe adhabu inayoistahili ikiwezekana, hata kifungo cha maisha. Pia niendelee kusema, serikali iweze kuihimiza jamii iendelee kutoa taarifa kwa vyombo vya sheria pale tu inapopata taarifa ya uwepo wa vitendo vya ukatili au viashiria vya vitendo hivyo. Hili ni jukumu la kila mmoja wetu kwa sababu leo unaweza kunyamazia vitendo hivi dhidi ya mtoto wa mwenzio, lakini kesho na kesho kutwa mtoto wako akafanyiwa vitendo kama hivyo. naitwa mkuku. Taasisi za kidini pia na wenyewe waweze kuwa kutoa elimu kwa waumini wao na kwa wafuasi wao kwamba vitendo hivyo si vya kiungwana na vifai. Kwa majina, anaitwa Abdalla Chunguru. Naishauri serikali iweke adhabu ambazo zitakuwa ni tokomezo la vitu kama hivi, kwa sababu tunaona kwamba vitendo vya ulawiti vimekuwa vikiwasilia sasa e, watoto wa kike, na sasa hivi ukiangalia dunia yetu imekuwa imebadilika, na hasa pia watoto wa kiume pia vitendo hivi vinakuwa vinapata. Kwa hiyo ningefikiri tu au niombe serikali kwamba iweke sheria kali, kwa bwana, ukifanya kitendo hiki adhabu yako bwana miaka thelathini jela, mfano wa, wa ile ukimpa mtu mjauzito miaka thelathini jela. Kwa hiyo ningekuwa naiomba au naishauri serikali kwamba adhabu kali ziweke, kwa sababu vitendo kama hivi visipokemewa sasa hivi havitokemewa. Kwa upande wangu mimi naona kitu ambacho kufanyika kikubwa yani, ni atakayejulikana tu kali za kisheria zichukuliwe. Maana tukiwaacha watu kama hawa, kama mtu ndo kasha mlawiti, labda uenda mtoto mdogo mwenye miaka mitano afu yeye akawa ana zaidi ya miaka kumi na nane, ukiwaacha watu kama hawa watazidi kuleta maafa sana. Kwa hiyo wakichukuliwa hatua za kisheria, kama mtu akisomewa kesi yake, huenda akafungwa labda miaka miwili mitatu. Kila anayekamatwa anafungwa, na hisi vitendo hivyo vitapotea. Maanake tukiwa tunawaacha, uhalifu utazidi kuendelea na vitendo hivi havitaisha. Kwa hiyo, ijue namna ya kudili na watu hawa ili kupunguza vitendo hivyo. Naitwa Moses Robert, natokea Morogoro. Kwa kweli vitendo vya ubakaji na ulawiti vinazidi kushamiri sana sana sana sana. Serikali ijaribu kuongeza zaidi zaidi zaidi usalama katika maeneo kama, kwa sababu tunaona kila wakati matukio mabaya, watu wanabaka hususan kama watoto wa kike wananyanyaswa sana kijinsia, kwa sababu wao ni viumbe dhaifu, tofauti na sisi watu wa kiume. Japo watoto wapo wa kiume wenye umri mdogo wanafanyiwa hivyo, ila hususan sana sana ni wa, wa watoto wa kike na wakina mama kwa sababu ya, ya uzaifu waliokuwa nao kwao. Mimi ningeomba serikali ijaribu kuongeza usalama zaidi, hususan kama kuna kuna uwezekano wa kuanzisha zile kampeni za kwa ajili ya kuwajali na kuwathamini wakina mama na watoto wa kike na kuwaongezea ulinzi na usalama zaidi, na wao wanawake waanzishe taasisi zile ambazo zitaweza kusimamia haki zao effectively. Kwa majina naitwa na Wilson, ni mkazi wa mkoa wa Morogoro. Kwa upande wangu naona watu wanaofanya kitendo hicho wachukuliwe hatua kali, ikiwezekana, hata yani, wapewe adhabu kali sana kwa sababu vitendo hivi vimekuwa vibaya sana, wanawatesa watoto wengi, wanawanyanyasa watu wanaofanyia wakatili na pia ikiwezekana wapewe kifungo cha wa maisha, kwa sababu wanafanya vitu ambavyo ni vya ukatili sana. Hayo ndio maoni ya wananchi hadi wakati mwingine. Jina langu Amri Ramadhani, VOA, mtaani Dar es Salaam <muchas> naendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, sauti Amerika. Lakini kabla tukamesha matangazo haya eh, leo Patrick tumeshuhudia alfajiri asubuhi. Sasa hapa timu ya Moroko imefanikiwa kuifunga Kolombia na kuweka historia kuingia tena, hayau yamekuwa yeah. Maroko wakasema ah, wanaondoka wanarudi nyumbani. Sasa wamefanya maajabu kabisa, wameishinda Kolombia ambayo ndio inaongoza kwenye kundi lao. Sasa mm -hmm. Leo waki, uh, Afrika nawakilishwa na, na timu tim, tatu za wanawake kutoka Afrika Hayo ni matunda makubwa kabisa kwa timu za Afrika kuweza kuingia kwenye raundi ya pili ya kombe la dunia. Sasa Moroko watakumbana na Ufaransa kwenye raundi ya pili, mambo yatakuwa ni mazito kweli kweli, wakati Nigeria watakumbana na Uingereza. Unaona, Afrika yuk. kusini wanakumbana na Uholanzi uh, na Uholanzi bila shaka itakuwa ni Jumamosi mm. Basi ndizo habari zenyewe za kombe la dunia la wanawake, bila kusahau kwamba Zambia hata kwamba waliondoka, lakini wameondoka kibabe, kibabe Wamepata ushindi wa goli tatu kwa moja kwenye mechi yao ya mwisho. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba eh, wamewakilisha vizuri timu za Afrika kwenye upande wa wanawake. Bila shaka na timu zile kubwa kubwa zote zimeondoka. Jerumani imeondoka, Brazil imeondoka. <laughs> Haya basi, kabla akamichi a matangazo haya, tuende kwenye muktasari wa habari. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump Alhamisi amekana hana hatia kwa mashtaka manne kwamba alipanga njama ya kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa 2020 ambao alishindwa, katika kile ambacho waendesha mashtaka walikitaja kuwa juhudi ambazo hazijawahi kushuhudiwa za rais huyo wa zamani kudhoofisha misingi ya demokrasia. Ukraine na wanadiplomasia wa magharibi wanatumai kuwa mkutano katika mji wa bandari wa Jedda nchini Saudi Arabia utakuwa fursa kwa maafisa kukubaliana juu ya misingi muhimu kufikia makubaliano yoyote ya amani yatakayomaliza vita vinavyoendelea vya Rusia dhidi ya Ukraine. Na viongozi wa Afrika wanaohusika katika mazungumzo ya amani kuhusu Ukraine wametoa wito wa wa kuanzishwa tena mauzo ya nafaka la na mbolea ya Rusia ili kufufua makubaliano muhimu ya nafaka ya Ukraine ya bahari ya Black Sea. Afrika Kusini ilisema jana Alhamisi. Na chama cha upinzani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati jana kilikemea vikali kura ya maoni ya mwishoni mwa juma lililopita ambayo itamruhusu Rais Faustin Archange Touadera kuwania muhula watatu. Basi hapo ndio tunakamilisha Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Kwa niaba wote walifanikisha matangazo haya, msimamizi so hadi ya riami, mwelekezi Solomon Abbo Lango, jina Sunday Shomari, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Ndwimana. Kwa pamoja tunatekeni wote Ijumaa njema kabisa na wiki njema, wikendi inayokuja ndo kila la heri kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.