Oh, the hits kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni Ijumaa nyingine ambapo tunakukaribisha katika VOA Express. Ni Agosti 4 mwaka huu wa 2023. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi naitwa Harison Kamau. Leo basi ikiwa ni Jumaa, wanasema furahi dei wengi, kwamba ni siku ya furaha inayoashiria uh, mwisho wa wiki au kukaribisha wikendi. Na hapa Washington DC studio 15 tumechangamka kweli, na mwenzangu Mkamiti Kibayasi <laughs> tukiwa na mambo mengi sana ya kuangalia, lakini inaonekana kwamba kando na yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, mziki ulivyo ndani ya VUE Express kuangalia pia hali ya burudani. Suala lingine kuu ambalo tutaliangalia leo ni kuhusiana na umri wa wow. Haswa ambapo kamati ya bunge uh, Kenya inafikiria kupunguza umri wa kustaafu kutoka umri uliopo hivi sasa hivisasa miaka sitini hadi kufikia miaka hamsini na tano na kisa na maana cha kufanya hivyo uh, wanaeleza kwamba ni kuwapa fursa vijana ya kupata ajira katika idara za serikali, katika wafanyakazi wa serikali ambapo uh, Harrison kama walivyosema msaada huo unaungwa mkono na mbunge wa Embakasi Central Benjamin Gathiru, hali kadhalika pia mbunge wa Kangundo Fabian Muli, naye pia anaunga mkono, anasema kwamba tuwape fursa vijana wafurahi, vijana wa taifa la Kenya wafurahi na tume, tumekusanya maoni kadha wa kadha kweli mkamiti kabla ya kusikia maoni pia ya baadhi ya Wakenya wanavyosema kuhusiana na suala hili. Mm. Hili ni kweli, hili ni jambo ambalo linaonekana kama ni kurudi nyuma tulikotoka kwa sababu mwaka wa elfu mbili na tisa mm. hapo ndio mambo yalibadilika, yalikuwa hivi sasa yanavyoitishwa yawe, yalikuwa ni miaka hamsini na mitano mwisho alafu mm -hmm. mambo yakapandishwa hadi miaka sitini sasa tena wanahitaji kubatilisha au mswada unalenga kurudisha nyuma tena, ili watu wastaafu wakiwa uh, bado wakiwa na miaka midogo mm-hmm. na kukaribisha vijana ambao ni wachanga sasa. Haya, tumsikilize kwanza Silas Ntonja, yeye ana mawazo gani katika hili? Kwa, kwa maoni yangu mimi naona halina maana yote kwa kuwa kazi, ajira, nafasi ya ajira Kenya na kaji, kaji, kaji, kaji, kaji, kaji, kaji, kaji, hachuwa Afrika Mashariki zimekuwa si zimehifadhiwa si watu fulani katika mibazo wa kisiasa na wale ambao wamenawiri kutoka zamani katika nyadhifa za kisiasa na familia kubwa kubwa. Hilo basi, ukiangalia hata katika nyadhifa za kisiasa inapata familia zile ambazo zimedumu kwenye mamlaka muda mrefu, ndio wanatengea familia zao nyadhifa hizo, kwa zile ambazo zinapasa kusailiwa, hata zile ziliotoa walemavu Kenya ina sehemu kuliko iko na sheria za mitoa za hivyo hiyo sheria ina inamisi za sote sote. Silas, mbali um, na pendekezo hili ambalo wabunge wamelitoa la kupunguza umri wa kustaafu. Unadhani kipi kingine wangeweza kufanya ili kuhakikisha wanawasaidia vijana wa Kenya kuweza kupata ajira na kujikimu katika maisha yao ya kila siku? Kwa mfano, mimi naishi na katika mji wa Nairobi na nime- nimeshuhudia mara moja, hata ni juzi ni majuzi tu nimeshuhudia vijana wakikamatwa hapa na masaa wa jiji. Ingekuwa ni vyema kuondolewa sheria za kikoloni sizoweko kuia wa vijana kujifanyia kazi sasa mikono yao na kutumia jui yao kujisaidia. Ukiangalia hapa katika jiji la Nairobi vijana wanakamatwa, wanapelekwa korokoroni, vijana akipatikana akifanya kazi katikati mwa jiji, na wa, jiji na na katika. Katika, katika, katika la Nairobi wale ambao wanajifanyia kazi kuuza vitu vidogo vidogo wanakamata na kupeleka mahakamani na kustakiwa, na unapata sheria ni katili kinyume na wao, inawastaki na kuwapeleka mahakamani korokoroni. Imetoa wengi, mimi na mapesa zangu wakiwa wamepelekwa korokoroni hivi, wanapigwa faini kubwa kubwa, kwa sababu sheria zilizowekwa zile za kikoloni zinaongoza jiji la Nairobi na maeneo na, mengine me, me, Kenya mpaka wa sasa hizo basi sheria ambazo wanashughulika nazo zeni kama zinavaidi lolote, washughuliki na sheria ambazo zinakandamisha vijana Mkenya na Muafrika, hizo zeni zinasingia lolote. Asanti sana. Uh, Mtonja, nimesikia hoja yako ukisema kwamba hata wabadilishe miaka au nini bila kubadilisha sheria za kikoloni mambo yatakuwa bado magumu kwa vijana. Lakini kwako wewe Douglas, ukiwa kule chuo kikuu cha USIU uh, tawi la Mombasa, wewe nawe unasemaje kuhusu swala hili? Kulingana na mimi, kama kijana anaweza sema siendelee, ikiwa sawa kwa kuwa miaka hiyo, miaka from 60 to 50. Sorry, from 60 to 55, naona itakuwa sawa kwa kuwa vijana uh, wengi sahii hamna ajira, labda mtu utaweza kupata kazi akifika the age of probably 40 45, uh, so as for now imelimit itakuwa imelimit, sisi uh, vijana wakuwa hatuna uhakika tutapata nini kazi, lakini nile tuna hope kwamba vitu zitakuwa sawa na tutajiunga kupata kazi, lakini ijajulikana itakuwa ni lini. Na kwa upande wako wewe, je, ungependelea uh, wabunge wastaafu wakiwa na umri wa miaka mingapi, ili kuweza kutoa uh, njia hii kwa vijana ambao wengi wanamaliza masomo na hawana ajira za haraka haraka? ingekuwa sawa wakistafu mapema wa kwa sawa wa, kwakuwa kwa kwa kwa, vijana wengi pia ajira hamna. Asante sana Douglas, pia tunaye Eunice Ogola katika laini ya simu Eunice. Tunarudi kwako kwa kwa muda mfupi ujao, hebu kwanza tupate burudani ya muziki. Ni Juks akishirikiana na Diamond, wanakuambia enjoy <laughs> <laughs> to a na, na Diamond <laughs> to no kumbia. Enjoy, maisha ni mafupi. Bado kipindi ni VOA Express na bado tuko kwenye swala la kustaafu nchini Kenya. Karibu sana kwenye line ya simu uh... Ni Yunis. Yunis Ogola. Karibu sana. Jina langu Harrison Kamau, na sasa Yunis, um, kitu ambacho kiko kwanza kabisa tunapozungumza kuhusu umri wa kustaafu kule nchini ni kwamba sasa hivi asilimia 35 ya wafanyakazi wa serikali ni walio kati ya umri wa miaka 50 na 65 ndio wako kazini sasa nchini Kenya. Lakini kuna hofu inayosemekana kwamba ni kubwa kwenye uchumi wa Kenya kwa sababu ya pesa wanazohitaji hawa wote watakaostaafu. Uh, wale watakaostaafu mwaka huu peke yake wanahitaji shilingi za Kenya bilioni 189. Mwaka ujao watahitaji bilioni 207, lakini inasemekana kwamba lengo la kubadilisha umri wa kustaafu na kurudisha chini ni kukaribisha vijana kama wewe kuingia kwenye ajira je. kwa haraka, je, unakubaliana kwamba hili litasaidia vijana kupata ajira ambapo wazee wakiondoka kwa haraka kuliko ilivyopangwa sasa hivi? Yunis, bila shaka unatusikia katika laini ya simu. Haya basi, kabla ya kumtafuta, inaonekana tumempoteza kwenye laini ya simu. Ni kwamba kama nilivyokuwa nikisema uh, mwaka huu peke yake mkamiti zaidi ya wafanyakazi wa serikali 30155 watastaafu mwaka huu peke yake uh -huh. mwaka ujao watastaafu 28745. Sasa kilichoko na kinachotia hofu sasa hivi miongoni mwa wachumi na wataalamu wa sera uh -huh. wanasema kwamba fedha ambazo serikali imejiandaa kuwapa hawa wastaafu hazitoshi au n, n, n, kuna uwezekano uchumi usimudu fedha watakazohitaji za malipo ya uzeeni. Sasa swala kuu ambalo kabisa nilitaka unisa tueleze yeye mwenyewe kama kijana, natumai tutampata, tusipompata basi itakuwa ndio hivyo, lakini ningetaka sana kusikia kutoka kwake akiwa kama kijana maoni yake ni yapi mm -hmm. Kuhusiana na maswala ya uchumi na matumaini ya vijana aa, kuhusiana na maswala haya ya kustaafu, una, umenipata sasa una, unanipata basi tu kwa haraka tu nauliza sasa, vijana wana matumaini gani pale ambapo kama mswada utapitishwa na kurudisha miaka ya kustaafu kutoka 60 hadi 55, unaona kama litasaidia vijana wengi ambao hawako kwenye ajira kuingia kwenye ajira za serikali? Haitasaidia maana kwanza huo umri ni mdogo sana, tukikuja kwa hamsini na tano, huo ni umri mdogo sana Wakenya wengi saizi wanapitia mambo mengi mtu kwa miaka kama hiyo, pengine pengine mtu hajaajiriwa, wengine wanaanza familia kwa miaka yenye iko chini hapo kidogo. Sasa wakiweka retirement kwa huo wakati, wengi wataretire mapema and still people have to kuangalia familia zao. Kuna wengine watoto watakuwa bado ndio wako shule hmm? utaenda kijijini na mtoto ukiwa bado anasoma. It will change a lot kwa maisha ya vijana huo ni mwaka wa haraka sana kwanza, so usongezwe mbele, maana watu wengi watakuwa bado hawaja achieve ile mipangilio yao ya maisha yenye wamepanga, watakuwa waja achieve mambo mengi. <sighs> Yunis, la mwisho ni kwamba kuna wasiwasi, inasemekana kwamba wafanyakazi wengi wa serikali waliopo sasa mm, waliajiriwa wakiwa mm, wengi ni kama boomers ambao pia kusafu kwao kutakuja pamoja wakiwa wengi. Kuna hofu kwamba uchumi wa Kenya huenda mm, usimudu fedha watakazohitaji za uzeni na zile za kustaafu kwa pamoja, kwa sababu ni wengi sana. Uh, hilo nalo utasemaje? Ni kweli haita mudu, kwa sababu kwanza ukikosa ajira, iwapo utakuwa una kazi yenye unafanya kwa sasa na uchumi wa sahizi, utashikiliaje familia? Utashikiliaje mambo ambayo anafaa kuendelea katika maisha yako? Uchumi utaharibika, maana hakutakuwa na hela zinazostahimili zinazo, mtu kutoka hapa na pale. Mambo mengi yatasambaratika. Kwa hakika, mambo mengi yatasambaratika. Shukrani sana Unis Ogola kutoka huko nchini Kenya. Harison Mona, Unis amezungumza vitu hapo kwamba huu umri wengine ndio wanaanza, wanaanza maisha pale eh, inawezekana miaka 49, 50, sasa mm -hmm. anakuwa na kiwango kama <laughs> cha miaka mitano ya kujiweka sawa kimaisha, kimaisha alafu anastaafu. Kwa hiyo huu mjadala unapokelewa katika hisia mseto, na tutazidi ku na na kukuletea mengi zaidi kuhusiana na hiki kinachoendelea. Lakini nakusihi msikilizaji, endelea kusikiliza VOA Express ambayo pia unaweza ukatufuatilia kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati. Hali kadhalika pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na sasa tupate habari muhimu za dunia. New Zealand imesema mapema leo kwamba inapanga kuimarisha uwezo wake wa kiulinzi kutokana na kuongezeka kwa hali ya taharuki kwenye bahari ya Pacific, sababu moja ikiwa ni kuongezeka kwa shughuli za kijeshi za China. Waziri wa ulinzi Andrew Little amesema kwamba matumizi ya sasa ya ulinzi ni takriban asilimia moja ya mapato ya kitaifa, akiongeza kwamba yanatarajiwa kuongezwa, ingawa yatafika asilimia mbili. Little amesema kwamba mojawapo ya vipaumbele ni kuondoa meli za kijeshi pamoja na za doria zilizozeeka. Baraza la mawaziri la Ethiopia limetangaza hali ya dharura kwenye jimbo la mkoa wa Amhara baada ya mamlaka kuomba msaada kufuatia kuongezeka kwa ghasia kati ya vikosi vya kieneo na jeshi la serikali. Ofisi ya waziri mkuu imetangaza aliyo mapema leo baada ya viongozi wa kieneo kusema kwamba maafisa wa usalama wameshindwa kudhibiti hali, ingawa bunge linahitaji kuidhinisha hatua hiyo. Mvua kubwa kutokana na kimbunga Doksuri zimeendelea kunyesha kwenye jimbo la kaskazini mashariki mwa China la Heilongjiang hivi leo, wakati onyo la kufurika kwa mito likitolewa huku kukiwa na hofu ya kutokea kwa tornado. Hali iliyoko imeathiri miji kadhaa ukiwemo mji mkuu wa jimbo hilo wa Harbin. Jimbo la Helonjiang ndilo la karibu zaidi kuathiriwa na kimbunga Doksuri ambacho kimesababisha vifo pamoja na kuhama kwa maelfu ya wakazi tangu kilipoanza upande wa kusini mwa taifa wiki iliyopita. Rusia inasema mapema leo kwamba dron mbili za jeshi la Ukraine zilijaribu kufanya mashambulizi usiku kucha kwenye kituo chake cha jeshi na wanamaji cha Novorossiysk kilicho kwenye bahari ya Black Sea, wakati vyanzo viwili vikiliambia shirika la habari la Reuters kwamba tukio hilo limesababisha uharibifu mkubwa kwenye moja ya meli za kijeshi za Russia. Bandari hiyo iliyo karibu na ambayo hutumika kusafirishia asilimia mbili ya mafuta pamoja na nafaka imefungwa kwa muda kutokana na tukio hilo, kulingana na kampuni ya meli ya Caspian Pipeline Consortium. Hamdada, haya ndivyo mambo yanavyokwenda katika VOA Express ya VOA Swahili kutoka hapa jiji kuu la Marekani, studio namba 15. Tunakupigia muziki kutoka kwa wasanii waliobobea, wanaochipukia, wanaogusa katika hisia mbalimbali mbali za vijana wa sasa na wale pia wa zamani. Tuelekee katika pwani ya Kenya, ni huko katika mji wa Mombasa, ambapo tunaye Josephat Kioko, huwa anatuletea maswala ya burudani pamoja na michezo. Basi kikubwa zaidi kinachozungumziwa ni kuhusiana na ile FIFA World Cup kwa wanawake mm, kila kona, kila chombo cha habari, nasi hapa studio pia tunaizungumzia. Naye Kioko pia anatuandalia kwamba kuna mechi ambazo zimeingia hatua kumi na sita bora. Eh, zinatoka Afrika ambayo inajivunia timu tatu zinazoingia katika 16 bora, ikiwepo taifa la Nigeria, Moroko na Afrika Kusini. Hebu tuanzie hapo kwanza, Kioko, tupatie hilo. Asante sana mkamiti, nalo na nyinyi kweli mmesimuka kweli, kuashiria kwa kwamba michezo hii imetoa furaha kubwa kwa Afrika. Basi raundi ya kumi na sita bora inaanza kesho Jumapili, pia Jumatatu na Jumanne ili wapate timu nane katika robo fainali. Afrika Kusini ambao wamefanya maajabu watakuwa na Uholanzi. Nigeria Jumatatu watacheza na England, kisha ya Moroko wakicheza na Ufaransa siku ya Jumanne. Hii ni baada ya kufanya vyema katika hatua ya mwondoano, hatua ya raundi ya kwanza, na hawa wamefuzu. Na inashangaza kwamba timu kubwa Brazil, Italia, Argentina, Ujerumani, Ureno, Canada, wote hawa wametupa, pamoja na China, na hizi tatu za Afrika zinasubiriwa, huenda ikafanya vyema, wakati FIFA imeamua kuwalipa wachezaji hao wa kike pesa nzuri zaidi kuliko miaka iliyotangulia. Akioko, kwa nini swala la timu kutoka Uarabuni kumetia fora sana na kunazungumziwa zaidi? Nini ambacho sio cha kawaida kwa timu kutoka kwenye taifa la Kiarabu? <coughs> Ah, nafikiri mchezo unaenda ukibadilika kwa sababu timu zilizokuja hapa mabingwa mahali mpiri wanazifika zinaonekana ziko nje Uarabuni. Afrika pia zimefanya vizuri mchezo ulio kwa mfano, Moroko ilipokuwa inacheza mechi ya mwisho na Colombia na kupata bao moja kwa sifuri na pia ikacheza na Korea, ilikuwa imejiamini kabisa. Afrika kusini vilevile, wameonyesha kwamba wanaweza fanya vyema. Watu wanasema Super Eagles za Nigeria itafanya vizuri kwa hivyo, na safari hii nafika ni nchi za Kiarabu na Afrika kuonekana zimeshamiri zaidi. Na kwa upande wako, katika hizi timu tatu za Afrika, Nigeria, Afrika Kusini na Moroko, wewe unaishabikia hipi hasa? <laughs> Mimi naona Nigeria watafanya vizuri kwa sababu mchezo waliocheza na, wali na wenyeji wa Australia na wakapata ushindi watatu bila, wakiwa katika nchi ambayo wao ndi waandaaji wa kombe hili, basi naona mchezo na wao unaokuja hivi wanaweza wakalazimisha England sare. Kioko, wakati ikombe hili la World Cup kwa wanawake FIFA ikiendelea, nafahamu kwamba taifa la Kenya kutakuwa kuna mambo huko katika maswala ya burudani ya Otile Brown na Prince Inda wanaburudisha. Hali iko vipi? Je, umefanikiwa na wewe kupata tiketi, ah? Kabisa kabisa, Mkamiti, kama umesikia kitu kinaitwa ohangla, huu ni hii ni benda ya kiafrika, na hapa bingwa wake kuiongoza ni Prince Inda. Iko Mombasa wikendi hii katika eneo liitwalo eh, Moonshine Nyali, atakuwa anaburudisha watu hapo, kwa sababu huyu anatoa nyimbo kali, kaja akiwa katika ule ushirikiano wake na kina Bahati kisha Otile Brown naye ni wagari sana kwa RNB naye amefanya kolabu na watanzania sana. Naye atakuwa katika sehemu ikiwa VIP volum club, naye pia kurudisha watu hapa. Tarehe ya pwani itakuwa ni kubwa wikendi hii, wanasema Ahsaningumu. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> na Kioko, unapomzungumzia Otile Brown kwenye kwenye uh, kwenye mitandao ya kijamii nimeona kuna ujumbe ameuandika akizungumzia uh, picha ambazo watu walikuwa wakipigwa kwenye mboni la jicho kule Nairobi kuhusiana na Worldcoin, na Otile amesema kwamba basi, iwapo watu wanaweza wakapanga laini kuhatarisha taarifa zao na kupigwa picha kwa sababu ya fedha kidogo tu, basi ni ujumbe kwa serikali kwamba hali ni mbaya kwa mwananchi wa kawaida. Hilo tu ni kusema kwamba Otile Brown nimemwona kwenye mitandao ya kijamii kutokana na ujumbe huo ah. Na vilevile vile basi, ah, haitakuwa vyema tukikamilisha hapa bila ya kumwambia Kioko kesho Jumapili eh, baada ya kupata burudani ya muziki kutoka kwa Otile Brown na Prince Inda siku ya Jumamosi eh, Jumapili huko England ni fainali ya Community Shield. Haya basi, unaweza ukatupa dondoo hapa kidogo, Arsenal na kweli Man <laughs> Manchester City na Arsenal wataonana Jumapili, kombe la Community, yaani ngao ya jamii, wanasema ushahidi na hii ni ya kufungua ke ligi msimu mpya, wameenda kuanza. Kumbuka Arsenal walisaidia wa na Man City kuingia nafasi hii, manake Man City wao walishinda kumbzotu vili na arsenal wakapewa nafasi wa kumaliza nafasi ya pili, lakini wanaweza badilisha mambo hapa. Arsenal Manciti kama hako makini, timu ya akina bire hii inaweza ikafanya vyema zaidi. Haya <laughs> basi, cha kufanya tu ni kusubiri na kuona matokeo yatakavyokuwa. Nashukuru sana kwa muda wako, Josephat Kioko ukiwa Kiyo Mombasa. Naufurahia wikendi yako. Basi namkaribisha huyo huyo Otile Brown ambaye atatumbuiza watu wikendi akisema su nina le bron anasema na sunina yeyote ndani ya voa express jiji kuu la marekani washington dc mambo yanaendelea vizuri hapa studio 15 labda tuangalie kidogo kwanza swali lilikuwa linasema nini ambalo tuliuliza ajali za barabarani katika eneo liloko zidhibitiwe kwa njia gani Hamis Alfani yeye anasema ni kuachana tu na mwendokasi na kuzingatia sheria za usalama barabarani. Watu wa usalama barabarani wanapenda kweli kuzunguka nyuma ya mabasi, sijui huko ndo abiria wamekaa au vipi, sielewi. Tali kutoka Nairobi anasema ya maoni yangu kuhusu ajali barabarani, jinsi ya kudhibitiwa ni kutengeneza expressway, ndiyo itaondoa msongamano wa magari ambayo yanaleta ajali nyingi hapa nchini Kenya. Paskalina Lucas yeye anasema, maarufu kama jimbo, mbunge wa jimbo la Burudani wa Mondo Kahama anasema askari uh, wa usalama barabarani kuacha kupokea rushwa, pia madereva wazembe wapewe adhabu ya viboko na imani, kwa njia hiyo tunaweza tukatokomeza swala la usitishaji wa ajali. Harrison Kwemoi, Harrison akiwa kule Kapenguria, Kenya, anasema faini kali kwa yeyote anayevunja sheria za trafiki, na polisi na raia wakomeshe hongo barabarani. Jei Zibaati Lusambo y anapatikana Mbeya anasema zidhibitiwe kwa kutii sheria za barabarani, na pia abiria kujua kusimamia haki zao wakiwa kwenye gari. Baba Britny anasema watu wawe waangalifu barabarani, usinywe pombe na kuendesha gari, usinywe pombe kabisa, na kutaka pia kuvuka barabara ukiwa unatembea kwa miguu. Mbaga Karimu yeye anapatikana Mbezi, anasema Afrika Mashariki wanadhibiti kwa speed governor, tena kuwe na kamera ili watu waache kwenda mwendo kasi na kufuata sheria za usalama barabarani. Uh, Kuluwa Masego anasema yuko kule Tanzania. Anasema ili kudhibiti ajali za barabarani ni kuzingatia sheria za usalama barabarani na matumizi sahihi ya vyombo vya motoka. Israel Kazi anasema serikali iunde chongo cha kudhibiti TAKUKURU na askari wa usalama barabarani, hapo mambo yataenda sawa sawa kwa kuwa rushwa imekuwa hatari mno. Hali kadhalika huyu Matthew Charles, yeye anasema kuna mambo mawili makuu, ni kuboresha miundo mbinu, cha pili kupunguza kodi katika vyombo husika. Mfano, kuna magari hayafai kuendelea kutumika, ila yanabembelezwa tena kwa spea feki, hilo pia linachangia. Hali kadhalika, tunakushukuru wewe, ni Namshali Shaban, unasema kwamba madereva waepuke mwendokasi, pia kuacha kuongea na simu wanapokuwa katika vyombo vya moto Kisa, shura, pia unasema operesheni maalum zianzishwe kote nchini, uh, katika nchi ya Tanzania kupunguza hizo ajali. Uh, haya basi, naona na muda nao pia unakwenda kweli kweli. Mm -hmm. Yeah, ndio tunafika kikomo cha View Express. Jina langu Harrison, kama tumekuwa naye mkamiti kibayasi kutoka hapa Washington DC, pia kwa niaba wote walioshiriki kutayarisha kipindi hiki, basi tuwatakia wikendi njema, tunasema enjoy na Jux na Diamond