Oh. Hivi sasa ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington. Karibu msikilizaji, popote pale unaposikiliza matangazo ya VOA. Ninayekukaribisha wakati huu unaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Harizon Kamau. Leo ikiwa ni Jumaa Agasti 4 mwaka wa 2023, tunasikika kupitia Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile unasikika kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Karibuni katika matangazo yetu ya wakati huu ambayo yanajumuisha Live Talk kila Ijumaa na VOA Swahili Wakati ambapo dunia inaadhimisha wiki ya mama kumnyonyesha mtoto, je, ni changamoto zipi wanazopitia akina mama hao? Uh, kuwa na sehemu ya mama kuweza kupata ule, um, u, ile, ile, ile, ile faraja ya kuweza kama ni kukamua maziwa au hata kama ni kupumzika tu kwa dakika chache, kufanya tafakari ni muhimu sana na katika taarifa nyingine, mahakama ya juu ya India imefuta hukumu dhidi ya kiongozi wa chama cha upinzani cha Congress Rahul Gandhi kutokana na hatia ya jinai ya kashfa na hivyo kufungua njia kwa kiongozi huyo wa upinzani kurejea bungeni tena. Basi msikilizaji, ni vidokezo ambavyo utasikia ndani ya matangazo haya ya Live Talk hii leo, lakini kwanza habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Baraza la mawaziri la Ethiopia limetangaza hali ya dharura kwenye jimbo la mkoa wa Amhara baada ya mamlaka kuomba msaada kufuatia kuongezeka kwa ghasia kati ya vikosi vya kieneo na jeshi la serikali. Ofisi ya waziri mkuu imetangaza hali hiyo mapema leo baada ya viongozi wa kieneo kusema kwamba maafisa wa usalama wameshindwa kudhibiti hali, ingawa bunge linahitaji kuidhinisha hatua hiyo. Tangazo hilo limesema kwamba tishio lililopo lina hujumu usalama wa kitaifa na kuvuruga amani ya umma kila uchao. Uchumi pia unasemekana kuadhirika, wakati makundi yenye misimamo mikali yakilaumiwa. Jimbo la Amhara, ambalo ni la pili kwa wingi wa watu nchini humo, limekumbwa na mikusukosuko tangu Aprili, pale vikosi vya serikali vilipoanza kupokonya silaha kutoka kwa vikosi vya kieneo kufuatia kumalizika kwa vita vya mkoa jirani wa Tigrei. Serikali kuu pia ilijaribu mwaka jana kuvunja kikosi kisicho rasmi cha mara kwa jina Fano. Kundi la kijeshi lililofanya mapinduzi ya Niger limevunja makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa, wakati muda uliowekwa wa kumwachilia na kumrejesha madarakani Rais Muhamed Bazum ukioyoma, huku juhudi za ujumbe wa mataifa ya Afrika Magharibi wa kukutana na viongozi wake zikifeli. Akizungumza kupitia televisheni ya kitaifa Alhamisi jioni, mwakilishi wa kundi hilo Amadou Abdarmane alisoma taarifa ya kusitishwa kwa ushirikiano na jeshi la Ufaransa. Niger ilikuwa koloni la Ufaransa kabla ya kupata uhuru wake. Kundi hilo la kijeshi pia limefuta kazi za mabalozi wa awali wa Niger kwenye mataifa ya Ufaransa, Marekani, Togo na jirani yake Nigeria, ambayo inaongoza juhudi za Jumuia ya Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, ya kumaliza mzozo huo, ECOWAS imetoa muda wa hadi Jumapili kwa kundi hilo kumrejesha madarakani Bazum, ikionya kwamba huenda ikatumia nguvu za kijeshi kurejesha hali ya kawaida nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Mahakama ya Rasia leo imemkuta na hatia nyingine kiongozi wa upinzani Alexei Navalny na kwa hivyo kumwongeza hukumu ya miaka 19. Tayari Navalni anatumikia kifungo cha miaka tisa kutokana na tuhuma anazodai zina ushawishi wa kisiasa. Mashtaka mapya dhidi yake yanahusiana na shirika lake la kupambana na ufisadi pamoja na taarifa zilizoandikwa na washirika wake wa karibu. Hii ni hukumu ya tano ambayo wafuasi wake wanaona kama njama ya Kremlin ya kuwanyamazisha wakosoaji wake. Mwanzoni viongozi wa mashtaka waliomba mahakama itoe kifungo cha miaka ishirini, wakati Navalny akisema hata kabla ya hukumu hiyo kwamba alitarajia kupewa kifungo kirefu. Mwaka 2021, Navalny alipewa kifungo cha miaka miwili na nusu jela kutokana na hatia ya kutotii msamaha wa mahakama. Mahakama ya juu ya India imefuta hukumu dhidi ya kiongozi wa chama cha upinzani cha Congress Rahul Gandhi kutokana na hatia jina ya jinai ya kashfa na kwa hivyo kufungua njia kwa kiongozi huo wa upinzani kurejea bungeni. Gandhi alifukuzwa bungeni Machi baada ya mahakama ya chini kwenye jimbo la magharibi la Gujarati kumpa kifungo cha miaka miwili jela kutokana na matamshi aliyotoa miaka minne iliyopita wakati wa mkutano wa kisiasa akitumia jina la mwisho la waziri mkuu. Kuachiliwa kwake ni hatua kubwa kwa, kwa hatu chama chake wakati kikijiandaa kushiriki kwenye uchaguzi mkuu mwaka ujao iwapo mahakama itafuta kifungo chake kwenye uamuzi wa mwisho basi atakuwa huru kushiriki kwenye uchaguzi ujao chini ya sheria za india kifungo cha miaka miwili au zaidi kinamsababishia mtu kutowania kiti cha bunge au kushiriki kwenye uchaguzi wowote kwa miaka minane unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc Russia imesema mapema leo kwamba drone mbili za jeshi la Ukraine ziliharibu zilijaribu kufanya mashambulizi usiku kucha kwenye kituo chake cha jeshi la wanamaji cha Novorossiysk kilichoko kwenye bahari ya Black Sea, wakati vyanzo viwili vikiambia shirika la habari la Reuters kwamba tukio hilo limesababisha uharibifu mkubwa kwenye moja ya meli za kijeshi za Russia. Bandari hiyo karibu na ambayo pia hutumika kusafirishia asilimia mbili ya mafuta pamoja na nafaka, imefungwa kwa muda kutokana na tukio hilo, kulingana na kampuni ya meli ya Caspian Pipeline Consortium. Hii ni mara ya kwanza kwa bandari ya kibiashara ya China kushambuliwa tangu vita vyake na Ukraine vilipoanza. Wakati huo huo, Ukraine na washirika wake wanajiandaa kupata uungaji mkono wa kimataifa wa mpango wa amani utakaojadiliwa wakati wa mazungumzo yanayofadhiliwa na Saudi Arabia mwishoni mwa wiki. Mvua kubwa kutokana na kimbunga Doksuri zimeendelea kunyesha kwenye jimbo la kaskazini mashariki mwa China la Helongjiang hivi leo wakati onyo la kufurika kwa mito likitolewa huku kukiwa na hofu ya kutokea kwa tornado. Hali iliyoko imeathiri miji kadhaa ukiwemo ule mkuu wa jimbo hilo wa Harbin. Jimbo la Heilongjiang ndio la karibu zaidi kuadhiliwa na kimbunga Doksuri ambacho kimesababisha vifo pamoja na kuhama kwa maelfu ya wakazi tangu kilipoanza upande wa kusini mwa taifa wiki iliyopita. Mvua kubwa zinatarajiwa kuendelea kunyesha magharibi mwa Jigzi na kusini mwa Muien wakati maeneo ya kaskazini kama vile Yehe na kaskazini mwa Saihua yakitarajiwa kupata mvua za wastani. New Zealand imesema Ijumaa kwamba inapanga kuimarisha uwezo wake wa kiulinzi kutokana na kuongezeka kwa hali ya taharuki kwenye bahari ya Pacific, sababu moja ikiwa ni kuongezeka kwa shughuli za kijeshi za China. Waziri wa ulinzi Andrew Little amesema kwamba matumizi ya sasa ya ulinzi ni takriban asilimia moja ya mapato ya kitaifa, akiongeza kwamba yanatarajiwa kuongezwa ingawa hayatafika asilimia mbili. Itl amesema kwamba mojawapo ya vipaumbele ni kuondoa meli za kijeshi pamoja na zile za doria zilizozeeka. Ameongeza kusema kwamba tishio la ndani limeendelea kuongezeka kutokana na maswala kama vile taarifa potofu na vilevile vile mashambulizi ya kimitandao pamoja na ugaidi. Hata hivyo, nakala ya sera iliyotolewa leo na waziri huyo haijaeleza kwa kina hatua zilizopangwa kuchukuliwa, zikitarajiwa kutangazwa hivi karibuni. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninakukaribisha msikilizaji hivi sasa katika Live Talk. Wiki ya uhamasishaji umuhimu wa mama kumnyonyesha mtoto inasherekewa kila mwaka duniani kote kuanzia Agosti mosi hadi saba. Mataifa kupitia taasisi za afya na mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs, katika maeneo yao huandaa matukio yanayobeba ujumbe muhimu kujaribu kutimiza malengo ya maendeleo endelevu ya Umoja wa Mataifa kwa kuchukua hatua mbadala juu ya afya ya mama na mtoto. Kauli mbiu ya mwaka huu wa tatu ni fanya kazi na kumnyonyesha mtoto, lakini pia mataifa yamekuwa na kauli mbiu zinazoenda sambamba na hilo. Wewe msikilizaji, ninakukaribisha kushiriki pia kwa kutupigia simu hapa studio, ukianza na plus 1 202 619 3151. Na pia baadaye tutasoma maoni ambayo umetuandikia kupitia kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili, ili kujua elimu, changamoto na fursa zilizopo kwa mama anayenyonyesha. Katika laini ya simu ninaye mtaalam wa lishe na pia mwanzilishi wa JJ Breastfeeding Ida ka ni ninaye ni Rea Ojanga, yeye ni mkunga kutoka nchini Kenya. Haji Mohamed, muuguzi kutoka hospitali ya Saifai ya Tanzania. Vilevile baadaye kidogo tutakuwa naye Beti Kwamboka, mwanaharakati wa haki ya kijinsia na uongozi kutoka nchini Kenya. Hali kadhalika pia tutakuwa naye pia Elizabeth Mlai kutoka kule nchini Tanzania. Washiriki, shukrani sana kwa muda wenu, na ninawakaribisha uh, kuungana nami hivi sasa katika live talk. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Bila shaka nyote hmm, mnanisikia hivi sasa katika laini ya simu, na mengi yanaendelea, na mengi tunayefahamu kupitia maisha yetu ya kila siku kuhusiana na mama kumnyonyesha mtoto. Nianze moja kwa moja na Ida. Wewe ukiwa ni mwanzilishi na mkurugenzi mtendaji wa JJ Breastfeeding, ni namna gani ambavyo unamsaidia mama anayenyonyesha mtoto kwa wakati huo unaokuwa naye hapo? Asante sana uh, kama ulivyonitambulisha uh, mimi ni mwanaharakati wa masuala ya unyonyeshaji Tanzania na moja kwa moja nikienda kwenye swali, kitu kikubwa ambacho tunafanya uh, katika shirika letu la ni kuhakikisha kwamba wakina mama ambao wameajiliwa, wamejiajili, hata wale ambao wako nyumbani, lakini wanashughuli zao binafsi, waweze kupata elimu sahihi, namna sahihi ambayo wataweza kupata maziwa kwa ajili ya watoto wao wanapokuwa wako mbali na nyumbani, lakini pia waweze kujua haki za uzazi uh, kule Tanzania uh, zinavyosema. Mfano huwa uh, tuna toa elimu waweze kufahamu kwamba mfano kwa mama ambaye ana mtoto mmoja, ana haki ya kupata siku themanini na nne ili aweze kukaa na mtoto wake kabla hajarejea kwenye shughuli zake au kazini. Kwa hiyo kazi kubwa tunayoifanya ni kutoa elimu na uhamasishaji, ili wakina mama waweze kuhakikisha kwamba wanawapatia watoto wao maziwa yao pekee miezi sita ya kwanza kwa ajili ya afya zao. Shukrani sana. Nije kwako, ni Rea Ojanga, ambaye wewe ni mkunga kama ulivyosikia alivyosema Ida. Kwa upande wako, basi unapokuwa na kinamama hawa ambao ndio wanajifungua, ambapo inaelezwa kwamba ni muhimu kupata uh, mama kum, kumnyonyesha mtoto wake uh, katika angalau miezi sita ya kwanza ni muhimu sana, na pale unapomsaidia huyu mama eh, na ikatokea kwamba mama hana maziwa ya kutosha kwa wakati huo anapojifungua, nini hasa mnafanya? Asante sana. Vile mmesikia, naitwa Nerea Ojanga na mimi ni mkunga. Sasa vile hiyo swali umeuliza, uh -huh. Tuna, huwa, tuna, huwa, kwanza kabla mama ajaenda kuumwa kuanza kuumwa ile ya kujifungua huwa tumewasomesha u, u, taratibu za kunyonyesha mtoto vile E, e, faida ya kunyonyesha mtoto na pia kuungwa, sasa, e, vile pia kujitayarisha kabla hajaanza kuumwa kutayarisha matiti kuhakikisha sasa vile akizaa hivi kutakuwa kuna maziwa kidogo mama. Sasa akifika pale chumba cha kuzaa akishajifungua, tunauhakikisha mama ameshapewa mtoto wake, atu, atu, atu, atu, atu, atu, atu, atuwaseparate. Especially kama mtoto ako mzuri kabisa na mtoto hana shida yoyote, nampatia mama mtoto wake na wanaanza anaanza mtoto anaanza sasa kushikilia matiti na kunyonya na kujaribu kuvuruta ile maziwa uzuri. Tunamwambia mama wa mama wengi, kwa sababu uh, uh, anatarajia mtoto amezaliwa anakunywa maziwa kiasi, hata mama mwenyewe anasema oh, si mimi sina maziwa. Lakini tunawaonyesha mtoto akizaliwa anahitaji kama, eh, inaitwa mili mili, mili, mili, yaani kidogo tu tano ama saba Ikienda sana kumi hivyo, mtoto ameshashiba. Kwa hivyo si hati mtoto anataka maziwa mingi. Na sasa wamama wengi, kwa sababu ya kwenda kwa ile uchungu, ile uchungu, ile inafanya eh, ile ile nyumba ya mtoto ianze ku, ku, ku, ku, ku kukontract, yaani kuumwa, ndio ile ile uchungu ndio inafanya maziwa pia inaanza kukuja, so, so, mm-hmm. hakuna mama ni wa, ni wachache sana ambao anasema sina maziwa, lakini ukienda kuangalia kwa, kwa matiti kwa mama, nitasema kama asili tisaini na tisa wa mama watakuwa wako na maziwa ile ne. moja ndi itakuwa pengine wale kufanyiwa operation wanakuwa na shida sasa, kwa sababu hakuja kuwa na uchungu ya kuumwa tumbo, kwa sababu walienda tena wakafanyiwa operation. Mama wengi ambao wanaumwa, wengi wanakuwa na maziwa. Kwa hivyo sisi ni kuhimiza mama na mtoto wasitenganishwe, wasi, wasi na ili mtoto aweze kushika matiti the way ile WHO vile inasema. E, katika dakika thelathini ama saa moja mtoto amezaliwa ameshashika matiti na ameweza kunyonya. Shukran, asante. Na kabla sijaja kwako Haji Muhamed, katika laini ya simu tunaye msikilizaji. Aa, karibu msikilizaji, tupate maoni na kusikia kutoka kwako. Tuambie, unapiga simu kutoka wapi? E, asante sana kwa majina, naitwa Masi Kenyani amyani kutoka Tarbo, Kenya. Hii mada ya leo ni ya maana sana, kuhusu unyonyeshaji. Kwa kweli hata hapa Kenya tunahimizwa ya kwamba mama anyonyeshe miezi sita ama zaidi, asikose kunyonyesha eh, kabla hiyo miezi sita. Lakini utapata kuna ugumu fulani wa mama wako nao sana sana, wamama wachanga. Mama wachanga, unapata wengi wao hawapendi kunyonyesha kwa sababu zao. Eh, yeah. Sasa mimi naomba tu wapewe elimu ili wanyonyeshe watoto, wasione kama wakinyonyesha watoto sana watazeeka wata haraka. Ni shida ambayo iko sana, sana sana na mama wachanga. Sababu nyingine ni umaskini. Unapata mama wengi wanafanya kazi mbali. Sasa kubeba mfanyakazi na mtoto inakuwa changamoto kubwa sana. Hiyo inafanya eh, mama huyu aache mtoto nyumbani. Halafu wakati mwingi tena wamama uh, siku hizi wamejipa wamejipa shughuli nyingi sana, hawana wakati na watoto. Unapata wanawachia watoto e, maid akae nao, lakini wengi wengi wanajikaza ile kuelimisha tu. Pia ukifika kazini unapata wakubwa hawaelewi. Unapata mama huyo anadunishwa, anachekwa na wengine e, mbona anabeba mtoto. Kwa hivyo pia hata wale ambao wanaajiri takana pia nao waambiwe umuhimu wa mama kunyonyesha. Ni hayo tu, asante. Shukrani sana basi. Uh, nije kwako Haji. Kama ulivyomsikia uh, msikilizaji kwenye laini ya simu alivyosema, uh, kuna swala lile la unyanyapaa e, unapokuwa kazini na unakutana na hali hii ya uh, uh, kina mama kujifungua siku hadi siku, mnamwandaa vipi mama uh, kuhakikisha uh, anapata ushauri wa kisaikolojia kukabiliana na haya maswala ya unyanyapaa na wakati huo huo pengine kumhusisha baba wa mtoto kuwa karibu uh, kumpatia msaada mama huyu ambaye ana takriban miaka miwili ya kunyonyesha mtoto pale inapotakiwa uh. Asante sana. Kama ulivyonitambulisha, naitwa Haji Muhamed, ni afisa muuguzi kutoka hospitali ya Afi iko Dar es Salaam, Tanzania. Na kuhusu imada kwa hapa Tanzania, mara nyingi tunatoa elimu hasa kwa mama wajawazito kuweza kuhudhuria kliniki, na katika zile kliniki zao huwa wanapewa elimu na umuhimu wa kunyonyesha na hata wa pale sahii, kuna hicho kitengo ambacho kinahudumia mama wajawazito wanaokuja pale kwa ajili ya kufanya mahudhuru yao kila siku kwa ajili ya kujifungua salama. Lakini kipindi hicho huwa inachukuliwa muda wa kuweza kuwafundisha kuhusu umuhimu wa mtoto kunyonya miezi sita ya kwanza bila kugusa chakula kingine cha eneo, yote ya kwamba kipindi hicho, mama anakuwa anakuwa na jukumu la kuhakikisha mtoto wake anapata kile ambacho anapaswa kukipata ikiwemo ni suala zima la kunyonyeshwa kwa muda miezi sita. Na pia kwa upande wa kina baba, ni mwanaume na ni nguzi pia, ambayo inatoa elimu pia kwa wanaume, unawashauri muda wa kuja kliniki, waje pamoja na wake zao ama wenza wao, ili kuweza kupata elimu kwa pamoja kuhusiana na swala zima la unyonyeshaji. Na pia kwa upande wa serikali, tunapenda kuishukuru kwa sababu mama akishafungua anapewa ile likizo takriban miezi mitatu ambayo ni ya kwenda kukaa na mtoto kuhakikisha mama anatoa haki zote za mtoto kuweza kujionyesha vizuri kwa wakati, ili kuweza kuboresha afya ya mtoto. Kwa hiyo kifupi ni kwamba kikubwa kinachotakiwa ni watu kuendelea kupata elimu, kwa sababu changamoto kubwa ambayo tunakutana nayo ni watu kukosa elimu na hii. Na kwa upande pia wakina baba, mara nyingi wanaona kwamba swala la kwenda kliniki sio jukumu lao, ni jukumu la wanawake peke yao. Kwa hiyo tunajitahidi kuweza kutoa elimu hata kwa wanaume pia wawe wanaenda kliniki na, na wachezao ama wenza wao huweza kujua ile elimu ambayo inatolewa nayo inawafikia, na kwa sababu baba ana jukumu la kuhakikisha mtoto ananyonya vizuri, kwa maana ya kwamba, kwa nasaidia, kwa mama, kisho, mm -hmm. ya kwamba mama kwamba anasaidia mama anakuwa, ama nyingine baba anavyokuwa na ugomvi na mama anamwharibu mama kisaikolojia. Ni kipindi ambacho mama anahitaji sana kuwa vizuri kisaikolojia, ili aweze kuzalisha maziwa ya kutosha kwa ajili ya afya ya mtoto kwa hiyo kipindi hiki kasi kinajitahidi sana kuweza kuhakikisha hii elimu inapata wote wake kwa waume kwa pamoja, kuweza kuhakikisha unyonyeshaji wa mtoto naam, kwa kipindi chote unyonya awe ananyonya. Naam, asanti sana bwana Haji Muhamed, endelea kubaki kwenye laini ya simu. Pia mgeni wetu ambaye, uh, nafahamishwa ameshaingia ni Beti Kwamboka akiwa Nairobi. Wewe ni mwanaharakati wa maswala ya jinsia na vilevile haki za watoto uh, Kauli mbiu ya mwaka huu au dhimu wakati huu wa wiki ya unyonyeshaji ilikuwa ni kwamba uh, wanawake waruhusiwe wanyonyeshe watoto wakiwa pia kazini. Uh, ni changamoto gani ukiwa kama mwanaharakati unaijua ama umeshaishuhudia ya wakina mama kukosa nafasi au hata kunyimwa ruhusa ya kunyonyesha watoto wakiwa kwenye ofisi, hilo mnaliangalia? Um, asante sana kwa hilo swali ni kweli ya kwamba mashirika mengi yana changamoto kupatia uh, wamama ambao wananyonyesha watoto uh, sehemu uh, maalum ambazo zinaweza kuwezesha wanyonyeshe watoto, lakini tunaona ya kwamba hawa mashirika hayajawajibika haya, haya ipasavyo. Tukifanya takwimu zetu hapa nchini Kenya tunaona kwamba ni mashirika machache sana ambayo yameweka vifaa uh, maalum ama hivyo vyumba maalum ambavyo vinaweza kuwezesha wamama waweze kuja na watoto wao kazini ili wapate uh, kuwanyonyesha. Kuangazia tu kwa uchache, ningeweza in kusema ya kwamba hizo uh, sehemu maalum ziko na changamoto, kwa sababu zinahitaji fedha na tunaona ya kwamba um, mashirika mengi yanaona ya kwamba ni kupoteza uh, pesa uh, kama wanataka kuweka hizo sehemu maalum ama kutenga hizo sehemu uh, kwa ajili ya kina mama. Na pia kuna yale mashirika hata kama hayajaweka hivyo vyumba maalum vya kunyonyesha watoto, tunaona ya kwamba wameweka vitu kama friji so mama anaweza jikamua maziwa aweke hapo mpaka ule wakati ambapo ataenda nyumbani, ili aweze kumpa mtoto wake. Lakini sisi kama uh, wanaharakati wa mambo ya jinsia tunasema ya kwamba ni haki ya mtoto na ni haki ya mama ya kwamba mtoto anafaa apate ule wakati muhimu wa kunyonya, kuanzia akiwa siku moja mpaka karibu miezi sita. So ningeweza kusema ya kwamba tukiangazia mm-hmm. na tukisherehekea hii siku maalum duniani ningeweza kuhimiza mashirika yote yao ya, ya serikali na yasiyo serikali, ya kwamba wanafaa watambue uh, manufaa haya uh, ya kunyonyesha watoto na pia kupea kina mama uh, sehemu ambazo ni maalum ambazo zinaweza ku, kuwafanya wapatia watoto wao mm hiyo -hmm. Uh, huduma muhimu. Asante, asante, shukran sana Beti. Uh, na hivi sasa katika laini ya simu yupo Mesi Mari ambaye anatuelezea, yeye ni mama na vilevile ni mfanyakazi, kile anachoshuhudia katika unyonyeshaji kazini. Asante sana. Ni kweli ni ni ngumu sana kuweka mipira yote hewani, kunyonyesha pamoja na kufanya kazi na changamoto kubwa hasa ambayo tuna unakutana nayo mimi, mimi kama mama ya kwanza inakuwa ni ile upatikanaji wa maziwa, sababu mara nyingi unapokuwa umerejea kazini ama uko katika shughuli nyingi, unakuta kuna namna ambayo unakuwa pia kichwani na stress, tofauti na majukumu mengi, haupati muda ya kutosha kupumzika. Kwa hiyo kile kiwango cha maziwa kinakuwa kinakua, kinapungua lakini pia hata ule unyonyaji wa mtoto kwa sababu inakuwa siko karibu na mtoto wangu muda mwingi, kwa hiyo inakuwa ule uzalishaji unapungua, kwa hiyo wakati mwingine inapelekea kwenye kwenye changamoto. Lakini kitu kingine uh, ni elimu nzima juu ya jinsi ya, ya kuhifadhi maziwa inakuwa sio, sio kitu rahisi, kwa sababu unakuta unaenda kazini, kazini labda ni ofisi ambayo mna, m, hauko peke yako, mnaitumia watu wengi, kwa hiyo huwezi kukamulia maziwa pale, hauna eneo ambayo utakamua maziwa, lakini wakati mwingine hata sehemu ya kuyahifadhi sasa. Basi tuseme labda umejificha, umefanikia, umekamua, bado hata sehemu ya kuyahifadhi huna. Haya, tunapewa masaa mawili kwa ajili ya kunyonyesha kile kipindi ambacho tumerudi kazini kwa ile miezi sita, lakini unakuta yale masaa mawili kwa jiji kama Dar es Salaam, sehemu ambayo kuna foleni nyingi na changamoto za, za usafiri, unakuta yale masaa mawili wakati mwingine anaweza yaka yakaishia njiani, na ukirudi kwa upande sasa wa nyumbani wakati hata unapokuwa umerudi nyumbani tayari, watu wanakusubiri, wewe kama mama wewe ndo uje ukae na mtoto. Kwa hiyo unafika mahali unakuta nawe mwenyewe umechoka kazini, huku unatakiwa kunyonyesha mtoto, inakuwa ni changamoto. Unafika sehemu unatamani umtafutie mtoto mama yake, halafu unakumbuka wewe mwenyewe ndio ndio mama. <laughs> Kweli. Mm -hmm. Kweli kuna mambo ni, ni, ni swala pana kweli. Uh, ida kati gula naja kwako. Jina langu Harizon Kamau, labda kwa wale wageni ambao wameingia wakiwa wamechelewa. Na wewe unajua kabisa, moja kwa moja unashughulikia swala hili la unyonyeshaji. Uh, kuna uhamasisho ambao pia unaofanya, kuna maradhi ambayo labda yanaweza kutoka kwa mama hadi kwenye mtoto katika shughuli za unyonyeshaji na pia usafi wakati wa kunyonyesha mtoto. Katika uhamasisho wenyu, mnazingatia hayo kuzuia maradhi au uambukizaji wa maradhi na pia usafi? Hebu zungumzia hilo. Asante sana. So, katika masuala ambao huwa tunahamasisha tunazungumzia pia masuala ya uh, maradhi na tukianzia, mfano uh, maambukizi ya VVU, kama tunavyofahamu kuna miongozo ambayo ipo. Mfano nchini Tanzania, kuna mwongozo ambao unaelekeza mama ambaye ana maambukizi afanye nini kuweza kuhakikisha kwamba mtoto wake anapata maziwa yake, lakini pia mtoto awe abaki kuwa salama. Mfano uh, katika mwongozo ule unasisitiza huyu mama kama akiwa ongo chake cha vijidudu kiko chini na anatumia dawa, anapaswa kuendelea kumtu, kumnyonyesha mtoto wake mpaka atakapotimiza miezi sita, na huwa inasisitizwa kwamba huyu mama ambaye ana maambukizi ya VVU asiweze kuchanganya. Kama ameamua kunyonyesha mtoto wake maziwa yake pekee, basi aendelee kufanya hivyo, na sio kumpatia maziwa yake na kumpatia vyakula vingine, kwa sababu chini ya umri wa miezi sita, mfumo wa chakula wa mtoto unakuwa bado haujakomaa na hivyo inaweza kamweka katika hatari mtoto ya kuchubua mfumo wake wa, wa chakula na kupata maambukizi ya viviyo. Kwa hiyo hivyo ni vitu ambavyo huwa tunasisitiza kutokana na miongozo ambayo ipo nchini. Na katika upande wa usafi, huwa tunasisitiza hilo, hususani kwa wakina mama ambao unakuta kwamba wanaenda kwenye shughuli zao, na wakirudi, huwa tunasisitiza mfano, mtu aenda labda shambani anarudi, na maana labda amesweti, lazima aweze kuhakikisha kwamba ameoga na yuko safi kabla ya kunyonyesha mtoto, lakini vile vyombo ambavyo wanatumia kukamua maziwa, nadhani tumemsikia kwa kwamba tunapokuwa kazini kuna muda inabidi tukamue maziwa yetu. Kwa hiyo unakuta tunawasisitiza wakina mama waweze kuhakikisha kwamba wananawa mikono yao kwa maji safi na salama na sabuni, lakini vyombo vyao pia viwe safi ili visiwe na vijidudu ambavyo vitaweza kuwasababisha watoto waweze kupata magonjwa yoyote. Kwa hiyo kwa kwa ufupi, hivyo ndo vitu ambavyo huwa tunahamasisha kuhusiana na usafi na maradhi. Shukran sana Ida, ni kupatie dakika moja beti kwa Mboka. Ninafahamishwa kwamba dakika moja haitafika basi kwa hapa. Na wasi washiriki wote, endeleeni kuwepo katika laini ya simu, kwani tunaendelea na mjadala huu, ambao sehemu ya pili ya mjadala huu kuhusiana na mama kumnyonyesha mtoto inaendelea kwa njia ya intaneti pekee. Niwashukuru pia aa, sehemu ya kwanza redio zetu shirika ambazo zimekuwa zikijumuika na sisi katika matangazo haya kote nchini Kenya, Tanzania na Afrika mashariki na kati, kwa jumla tunapatikana kupitia voaswahili.com. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu ni Harrison Kamau. Basi tuendelee, tukutane huko sekunde chache zijazo katika sehemu ya pili ya Livetalk. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA kutoka hapa Washington DC. Bado tunaendelea na mjadala wetu kuhusiana na breastfeeding week. Ni wiki ya uhamasishaji wa mama kumnyonyesha mtoto mahala pa kazi, nyumbani, popote pale. Hii ndio wiki ya mama. Basi kuna mengi ya kuzungumza, kuna changamoto, kuna suluhisho, na washiriki niliokuwa nao mpaka wakati huu tunaye, ni pamoja na Ida Katigula kutoka JJ Breastfeeding. Tunaye pia Haji Mohamed, yeye ni ofisa muuguzi katika hospitali ya Saifi ya Tanzania. Tunaye ni Rea Ojanga, ni mkunga kutoka nchini Kenya, na Beti Kwamboka, ni mwanaharakati wa haki ya kijinsia, uongozi bora na masuala ya watoto kule nchini Kenya. Asante sana mwenzangu Mkamiti. Mimi nafikiri kwamba, na sasa kidogo nitaegemea kwa wanaume na nitaenda kwake moja kwa moja. Uh, bwana Haji, uh, wewe huko kwenye sekta ambayo kwa kweli inahusisha wanawake kina mama na watoto, lakini pale tunajua kwamba swala la wanaume hatuwezi, hatuwezi tukaliondoa mara nyingi. Wanaume wanakuwa kwamba ni kama wanaondokea swala hili la unyonyeshaji, wengi hawataki kukaribia panaponyonyeshewa. Pia kuna swala la kwamba wanawake wengi pia hawataki pia kunyonyesha mbele ya wanaume, na sijui kama kuna uhamasisho wowote ule ambao mnawapa wanaume katika hali ya kusaidiana na kina mama. Unaweza kuwa mama labda ana maradhi na hana nguvu ya kutosha kunyonyesha mtoto na maziwa yameshatolewa yako kwenye chupa, au anahitaji msaada labda wa kuyaweka kwenye chupa. Mwanaume anaingilia ana, ana wapi kwenye shughuli hii yote ya unyonyeshaji? Uh, asante sana. Upande wa wanaume, kikubwa ambacho tunakifanya ni utoaji wa elimu, kwa sababu ili haya yote yaweze kuisha, ni watu lazima wapate elimu. Hata kwa upande wa wanaume ni lazima tujue, tutambue ya kwamba swala la unyonyeshaji wa mtoto si jukumu la mama peke yake, baba pia tunakuwa na jukumu la kuweza kuhamasisha wanawake wetu ama wenza wetu wanakuwa na muda wa kunyonyesha watoto. Kwa mfano amesema mama kutojisikia vizuri, maziwa yako kwenye friji, unakuta baba anaona swala la kumpa maziwa mtoto, si jukumu la kumpa maziwa si la kwake. Ile ni jukumu la mama basi. Kwa namna yoyote, anakuta ana, ana, ana, swala hili, mama yeyote anakuta anahama katika hili swala, anatoka nje, anaacha mama anyonyeshe. Kwa hiyo kikubwa ambacho tunalifanya ni watu wanaume hasa lazima tuwe na mwamko na kuweza kutambua kwamba swala la unyonyeshaji wa mtoto nisie, tuna jukumu pia la kuweza kuhakikisha hilo swala linatimiza na wanawake wanatimiza majukumu yao. Kwa baba tuna haki ya kuenda muda wa kliniki, kuenda kupata elimu, kwa kwamba mama anavyopewa elimu kuhusu unyonyeshaji wa mtoto baba pia ni muhimu awepo pale, ili elimu inayotolewa basi moja kwa moja naye pia aweze kuisikia na aweze kuelewa kwa sababu kama mwanaume pia anakuwa na jukumu la kumsaidia mama katika kutimiza majukumu ya unyonyeshaji wa mtoto. Mama anavyopewa elimu, pia kuna aina ya vyakula ambavyo huwa anashauriwa kula, ambavyo baba yeye kama ni hicho cha familia pa mama, ni lazima ahakikishe mama anapata vile vyakula vyote ambavyo ni vya msingi, vinasaidia katika utengenezaji wa maziwa, ambayo hayo maziwa ni moja kwa moja chakula cha mtoto. Kwa hiyo nafasi ya baba katika unyonyeshaji wa mtoto ni kwamba kwanza lazima awe na uelewa wa kwamba nini ambacho kinafanyika, atambua muhimu wake. Na ndo maana mara nyingi wanapokuja mama kliniki, kuna washauri na tunawaomba basi wahakikishi wanakuja na wenza wow wao ili ile elimu ambayo inatolewa moja kwa moja waifikiwe, wanaume nao washiriki kwa namna moja na nyingine katika kuhakikisha mtoto ananyonya vile ipavyo na basi, mama anaponyonyesha, kuna tofauti kati ya mama anayenyonyesha akiwa katika maisha ya ughaibuni na wale pia wanaonyonyesha katika huko bara la Afrika. Tumsikie Susan Njoroge Wachira, yeye ni mwana diaspora hapa nchini Marekani, ambaye anatueleza changamoto alizopitia akiwa ananyonyesha watoto wake wawili. Um, asante sana kwa hili swali. Uh, kweli changamoto zilikuwa nyingi, na sana sana changamoto za mama ambaye uko kazini na unajaribu kufanya una, unaloweza kuhakikisha afya ya mtoto iko nzuri um, changamoto ambayo ilikuwa kweli ya kwanza kwangu mimi ni ile kuweza kupamp, na nikiwa kazini, kupamp maziwa, kuyahifadhi, alafu baadaye kuchukua maziwa kutoka kazini na kuhakikisha umeyaweka kwenye you know, uh, nafasi nzuri, ndio ukifika nyumbani uweze kuyaweka kwenye friza hiyo ndio ilikuwa changamoto kwa sababu ukiwa hapa Washington DC, sometimes unajikuta uko kwenye traffic na unafikiria, hayo maziwa kweli yatafika nyumbani? Uh, hiyo ndio ilikuwa changamoto uh, kubwa zaidi. Alafu changamoto ingine ni ile ya kuhakikisha kama wee mzazi una nafasi ya kula vizuri, kunywa maji ya kutosha kula chakula ambacho kitakupa kitakupa nguvu ndio uweze kupata hayo maziwa, na ndio uweze kuwa una, una, um, una nafasi nzuri ya kuhakikisha kwamba maziwa yanatoka, maziwa yako kwa wingi. Kwa hiyo kupumzika na kula huku ukikimbizana na kazi na maisha, ndio pia changamoto ingine ya watu ambao wanafanya kazi na pia unakuja nyumbani unaendelea pia na kazi za nyumbani. Kwa hiyo hizo ndizo changamoto mbili ambazo ningeweza ku- uh, kukwambia leo. Ndio wa naona uh, wamama wengi ambao wako um, diaspora kweli wana hizo changamoto. Ulichukua muda gani hasa wa kupampo maziwa kuyahifadhi vizuri na kurudi tena kuendelea na kazi? Mi na watoto wawili wote ni, niliwa breastfeed kwa muda ya miaka miwili mitatu hivi. Na hiyo ukiwa kazini unaangalia kazi yako unaangalia skedu yako, alafu lazima baada ya masaa kama matatu hivi unarudi tena una, unapata sehemu unapamp, alafu una kula yako uh, una- unaendelea. Kwa hiyo ukiwa kazini kwenye mara mbili mara tatu, lazima utafute huo muda ndio uweze kupumzika kwa kweli asante sana kwa sababu ya mchango huo. Sasa uh, moja kwa moja naelekea kwake, ni Rea, ni Rea. Wewe ni mkunga na ukiwa mkunga, siku hizi kutokana na maswala ya fasheni, wasichana wengi wadogo wana mambo mengi tu, mengine yanafunzwa kwenye mitandao ya kijamii kwamba ukinyonyesha, uh, utapoteza urembo wako, labda pengine sio vizuri vizuri kunyonyesha au ni vizuri kunyonyesha, na changamoto na wazazi wachanga, wazazi wa kisasa ambao ni wazazi wa kidijitali kuhusiana na masuala ya kunyonyesha. <laughs> <laughs> Asante sana kwa hiyo swali. Naam, kweli kweli wazazi wa changa wana, wana mbali na kuwa wako na changamoto. Kwanza vile ni, wa, ni wadogo, hata ile kushika mimba na hata kuumwa na kuzaa ni changamoto kubwa kwao. Sasa ile, ile kule kufu, -ile kuumwa na ile saikolojia ya kuumwa na baada ya kuja kujifungua, ina wa affect mpaka sometimes wana mpaka akili sasa, wa, sengine unaona wameshindwa hata kunyonyesha watoto, na unajua maziwa sana sana huwa iko kwa kwa brain, lazima yeah. brain iwe yu, ako ako settled, ako relax, ndio aweze kutoa maziwa. Sasa utapata wengi kwa sababu ya hiyo, ni wadogo, ni wachanga na ujue tena, mara nyingi hawa watoto hawako na wazazi. Unaweza pata hawa ni kweli, ni wadogo, ni wa dijitali, ameshikana na mwenzake pia mdijitali hivyo, na wamepata mtoto na wako peke yao. Changamoto, hawajui hawana ma, hawana mafundisho yote, na ile wanapata kutoka kwa Dr Google, sio sio kamili <laughs> na ujue, kwa sababu kwa sababu walikuwa wachanga wali, waliogopa kwenda kliniki na kukaa na wamama wakubwa, kwa sababu ile stigma so sana sana hawakuwa wanafuatilia mambo yao ya kwenda kliniki. Kwa hivyo hawa ni wamama ni, ni, ni, ni wa, ni wa ambao wanahitaji kwanza socially wakae wa, wa, waweze ku, kuambiwa yes: sasa hii imehappen na mko ninyi ni wamama, kaeni chini, sasa tuanze kunyonyesha. Uambie maziwa sio sana hati iko kwa tumbwati mkule mkule, lazima uwe pia uko relax, ndiyo uweze kunyonyesha mtoto vizuri. Na ile wanaambiwa ati ukinyonyesha unapoteza urembo sana unajua, mimba iki, mama akishashika mimba ikifika miezi eh, not miezi ikifika eh, eh, wiki kumi na sita ni kama hiyo miezi tatu na nusu miezi nne, maziwa tayari, matiti ishaanza kutengeneza maziwa. So unaona hata matiti pia huwa imekuwa kubwa kwa hivyo hiyo matiti ikiwa kubwa ni kuonyesha iko na maziwa. Sasa vile ile maziwa kama hata nyonyesha bado, kama naogopa wewe matiti yangu itaanguka, bado itaanguka kwa sababu ilikuwa imeshatengeneza maziwa ya mtoto. Kwa hivyo ni vizuri kuambiwa, si urembo, wacha mtoto anyonyeshe kwa sababu ile benefit ya mtoto kunyonya iko juu zaidi kushinda ile ile benefit yake hati aweke ya urembo mm -hmm, na, na si urembo kwa sababu bado matiti bado itaanguka, haiwezi simama kama mama ameshazaa kweli. Sasa elimu elimu kwa hawa watoto ni lazima tuwahimize wajue, kwamba mtoto chakula ya mtoto peke yake kwa miezi sita baada ya kujifungua ni, cha, ni maziwa na ni maziwa mm -hmm. maziwa ya mama na, na, na, na ile benefit kwamba mtoto ile amenyonyeshwa sio rahisi kupata magonjwa ya kuhara, sio rahisi kupata magonjwa ile ya nini hii ya kifua kukohoa ku, ku, ku, kukuwa ku, na pneumonia. Kwa hivyo akishajua hivyo ni heri wanyonyeshe because first of all kama ni wadogo hivyo hata pesa za kukimbia kimbia hospitali kupeleka mtoto kuonekana hakuna. Sasa kwa vile ile maziwa iko ni bure na pia itasevu wao kwa sababu, first of all kama ni wadogo hivyo pia hawana pesa nyingi za, kuwa, za kuwakimu maisha yao. Kwa hivyo wapeane mtoto maziwa ile ambayo imetengenezwa na ile iko tayari, badala ya kumpa, kumpatia vitu zingine mm -hmm. na aanze kuwa mgonjwa kuhara na kutapika nam. na kuwa na pneumonia, because mm -hmm. tena hapo ataspendi saa nyingi hospitali mm -hmm. badala la ya kufuata because, because, wako maybe wametoka shule wanatakana kurudi shule mm -hmm. wanatakana wajue watoto wakiwa very strong wamekula wa vizuri, ile foundation ya nutrition ya mtoto imekuwa mzuri, hata yeye akimaza mwezi miaka mbili aende shule mtoto wake atakuwa bado ako very strong na hata kwa anahitajika kumpeleka hospitali saa yote saa yote. Asa, asante sana, asante sana ujanga, usiondoke kwenye laini lai, lai, lai ya simu. Wageni wetu mwendelee kubaki laini ya simu, Muhamed nakuuliza swali tu. Ida nafikiri o oh, Ida anaondoka, samahani. Nataka kumfungua Ida, kuna shughuli fulani mkutano alio nao Ida. Nataka useme uh, jambo ambalo tumelizungumzia sasa hivi tunaelekea ama tumeegemea upande wa dijitali watu wa kisasa. Kuna jambo litauliza kidogo, labda litakuwa tatanishi na umeliona mm -hmm, likienda kwenye mitandao watu wanaulizana pia, inakuwa ni kama kwenye ucheshi, wanasema kwamba anaye mwenye, mwenye haki tu ya kunyonya matiti ya mama ni mtoto peke yake. Mm. ni mtoto Dio. Na nikisema hivyo ninamaanisha kwa sababu wanaume pia wananyonya siku hizi matiti ya, Dio, ya mama sasa. kuna swali ibuka ambalo linaulizwa, je ni kuna hatari yoyote ya mwanaume au mtu mzima kuguza lile titi la mama kwa siku nyingi alafu kisha baadaye likanyonywa na mtoto? Asante. Uh, hatari kubwa kwanza ni magonjwa, kwa sababu tunajua kwamba kuna magonjwa mfano ya kinywa. Sasa imagine mwanaume ameenda akanyonya lile titi, baada ya hapo mtoto akanyonya, ina maana kutakuwepo na maambukizi yoyote yanayoweza kutokea ambayo atamwathiri mtoto. Lakini kitu cha pili ni kumkosesha haki huyu mtoto ina maana uh, tunapaswa kuweza kutoa um, muda huyu mtoto aweze kunyonya kwa sababu yeye anategemea maziwa ya mama tu ili aweze kukua kiakili, kimwili, lakini hata kinga mwili. Kwa hiyo kama tukiweza kuendekeza kwamba wanaume wawe wananyonya maziwa ya mama, kuna namna tunaweza tukawa tunaathiri afya ya mtoto, na afya ya mtoto ikiathirika, maana yake hawa wazazi watajikuta kwamba wanatumia pesa nyingi tena kumpeleka huyu mtoto hospitali. kwa kwao mi nitaweza kuongelea kwa kifupi tu kwa namna hiyo, na labda kwa nyongeza upande wa wanaume, kwa sababu kuna maswali ambayo mliuliza kuhusiana na wanaume. A, mimi nilitaka kugusia namna gani ambavyo wanaume wanaweza wakawapa sapoti uh, wake zao au wenza wao no. Uh, tunajua kama tuna bibi, tuna mama mkwe, kuna namna ambayo uh, unakuta uh, mama zetu kuna namna ambayo walifanya walivyokuwa labda wao ndo wamepata watoto sasa. Sasa hivi kuna tafiti zinazofanyika, unakuta yale ambayo walikuwa wanafanya zamani yanakinzana na yale ambayo tunaeleza kliniki kwa kina mama na kina baba sasa. Unakuta huyu mama hana nguvu ya kubishana na mama mkwe au kumwelewesha. Kwa hiyo kina baba bado wana nguvu kubwa sana katika unyonyeshaji. Ni hayo tu. Asanti sana kwa mchango huo, kwa kweli tumeelimika, na mengi tunaendelea kuyapata na kuelewa na, na, na kushukuru sana Ida, kwa wakati wako. Ningetamani sana tuwe nawe hadi mwisho wa kipindi, lakini mchango wako pia umesaidia zaidi na tukakushuru. Tutaendelea kuzungumza hata siku za mbele na msikilizaji, tukiendelea zaidi, kabla ya yote, hebu turudi hapa diaspora nchini Marekani tusikilize uh, hadithi ya Sabina Mugasa ambaye naye pia ana changamoto kama mwanamke ambaye amepata watoto akiwa katika nchi ya ughaibuni. Eh, nashukuru sana kwa kweli kwa diaspora hapa tulipo, changamoto pia ni nyingi sana. Um, kwanza naanza tu kama mama mgeni, labda ndio umepata tu mtoto na hauna ile famili kama tulizonazo kule nyumbani. Kwa hiyo unakuwa huko mwenyewe mwenyewe, na pale wakishakupa, wanakuambia mtoto huyo unanyonyesha kwanza, wanakuuliza utaamua kunyonyesha ama hutanyonyesha, kwa sababu kuna watu hapa hawataki kabisa kunyonyesha au wengine wana maamuzi mengine. Kwa hiyo ukishasema tu pale ntanyonyesha, basi kuna mtu anakuja, ni nesi, anakuelekezea sasa jinsi ya kumnyonyesha mtoto wako akiwa pale mdogo, mkiwa bado hospitali, kabla mjarudi nyumbani. Kwa hiyo kwa changamoto kwa kweli ninategemea pia na mtoto na mazingira na pia ulipataje pataje. Kwa mimi nilipata operation, na mtoto pia sikuwa naye mara moja alivyozaliwa alikuwa kwenye kile chumba cha watoto mahututi, kwao sikuwa na zile siku za mwanzo za kunyonyesha, nilizikosa. Kwao nilivyoanza, kwa kweli ilikuwa ni ngumu mno, sikuwa nimefikiria kama mzazi. Nilifikiria ukiweka tu mtoto atanyonya na kuendelea, lakini ilikuwa ni ngumu sana. Kwayo inahitaji mazoezi yani uendelee kumnyonyesha hata kama maziwa hakuna, uendelee kumnyonyesha. Mtoto analia, anaangaika, wewe una, unaambiwa uendelee kumnyonyesha. Kwa hiyo hiyo kwangu ilikuwa ni changamoto kubwa kwanza, lakini pia nilipoendelea sasa, unarudi nyumbani na una msaada kwa siku chache, alafu uko mwenyewe nayo bado ile ratiba ya kumnyonyesha mtoto inabidi, um, ule vizuri, kwa sababu kunyonyesha maziwa anakuambia ule vizuri vyakula. Kwa Tanzania tuna vyakula vya kwetu hapa, unaweza tu ukala chochote, ko maziwa yakawa hayatoki, kwa mimi yale ya kutosha, kwao unavyozidi kunyonyesha mtoto analia, mtoto anaangaika, kwa hiyo ilikuwa ni kazi kwa kweli, yani ilikuwa ni kazi. Kwa hiyo kwa kuona kwamba mtoto hashibi, inabidi uanze kumchanganyia na formula, which sikuwa nimependa sana, lakini kwa sababu ya hali yenyewe ikabidi tuanze kuchanganya na formula. Changamoto nyingine ni pale nilipokuja kuanza kazi, kurudi kazini. Likizo sio ndefu sana, lakini nilivyorudi kazini sasa unajitahidi, una pump, naweza nikasema sasa kunyonyesha ile direct unapungua inabidi uwe una pampu kwa sababu muda mwingi hauko pia na mtoto kwao. Niliendelea hivyo lakini, baadaye ukirudi nyumbani, ukijitahidi pia kumnyonyesha mtoto anakuwa tena, yani ile hamu ya kunyonya sijui hana au vipi. Kwa hiyo ikawa ni shida kwanza, yani tu ikawa ni shida hata kumweka kifuani mtoto kunyonya. Sabina, umezungumzia swala la, la lishe bora nyumbani Afrika tunafahamu kwamba mzazi unapojifungua unapata vyakula vyepesi vyepesi, supu, mitori, vitu kama hivyo. Kwa hapa Marekani ulipojifungua ulipata mitori, supu ya ng'ombe au ulipata tu vyakula ndio hivyo tunasema crackers. Pale pale ukitoka kujifungua wanakuja na vyakula tu vya kawaida, lakini kama una marafiki na ndugu ambao mmesha panga nao wanaweza wakakuletea hiyo mitori na, na ndizi. Na mimi nilibahatika kuwa na ndugu na marafiki wa kutoka nyumbani wa Tanzania, ambao wakijua wamejifungua waliweza kuniletea mitori. Shukrani sana Sabina Mugasa Bingman kutoka jimbo la Minnesota, akitueleza changamoto ambazo amezipitia wakati amejifungua na katika njia nzima ya kunyonyesha mtoto. Nije kwako uh, Beti Kwamboka shirika la afya duniani who awali iliweka lengo la kimataifa la asilimia hamsini ya unyonyeshaji kikamilifu wa mtoto ifikapo mwaka 2025 ninazungumzia uh, miaka miwili kutoka hivi sasa lakini imefanya marekebisho uh, ya hadi angalau asilimia sabini ifikapo mwaka 2030 ya uhakika wa mama kunyonyesha mtoto je kwa mtazamo wako unadhani hili litawezekana right. Naam, nashukuru sana kwa hilo. Uh, ningeweza kusema ya kwamba uh, takwimu ambazo zimewekwa na shirika la afya duniani zinaweza kuwajibika kama mataifa ambayo um, yanataka wamama waweze kuwajibika kwa kunyonyesha watoto wao, ama waweke ile ambayo tunasema ni miswada ambayo inawezesha hizo takwimu ziweze nao malengo yaweze kufikishwa. Lakini pia tunaona kuna changamoto vile, uh, wachanganuzi wenzangu wameweza kuelezea kwamba pia kuna zile ambazo tunaita tamaduni potovu ambazo aruhusu uh, kina mama kunyonyesha watoto kikamilifu. Kwa mfano uh, kuna zile um, kwa mfano, ningeweza kusema ya kwamba kuna zile um, sheria ambazo zinasema ya kwamba uh, kunyonyesha mtoto ni kama mtu mzima kula. Kwa hivyo anafaa mtoto akimaliza kunyonya anywe maji. Lakini wataalamu wanasema ya kwamba mtoto anapozaliwa anafaa anyonye bila kunywa maji ama bila kuongezewa chakula chochote -cho -cho kama njia uh, ya mbadala so, ningependa kusema ya kwamba um, kama mashirika ama kama hizi nchi ambazo zinataka kutimiza hayo malengo ambayo umesema kulingana na hizo takwimu ya kwamba ni vizuri um, waweze kuzi, kuyatekeleza kwa kuweka zile uh, njia mbadala ambazo zinaweza uh, kuwezesha hayo yote yafanyike. Haya basi, tuna ujumbe kutoka kwa msikilizaji ambaye amechangia kwa njia ya Facebook Harrison. Ni, ni kweli kabisa, asante sana Betty. Sasa naona pia maoni mengi yamemiminika hapa kuhusiana na swala hili la unyonyeshaji. Namuona Yusuf Obote ajasema, yuko wapi lakini, anasema changamoto ya kwanza ni mawazo kwa mama mlezi, labda pesa, mazingira bora, lishe bora, magonjwa, sheria za ajira. Tunyonyeshe watoto hadi miezi sita, tulinde akina mama ipasavyo. Haya basi, vilevile vile, hebu tu, wakati tunafikia ukingoni mwa kipindi chetu. Haya uh, swali hilo ambalo pia nilimuuliza Beti nalirejea kwako, Haji Muhamed. Je, unadhani kwamba WHO itafikia malengo yake ya asilimia sabini ya kuhakikisha uh, mama anapata fursa kamilifu ya kumnyonyesha mtoto ipasavyo, iwe kazini, iwe majumbani? Haji, unanisikia? Yes nakusikia. Tafadhali, nahitaji maoni yako kwa upande wako. Haya, asante. Nafikiri wanaweza kufikia, lakini nadhani nguvu kubwa ike katika swala zima la utoaji wa elimu, kwa sababu kinachopelekea kupungua kwa unyonyeshaji kina wa kina mama kwa watoto wao ni ukosefu wa elimu ama mawazo chanya ambao wanakuwa nayo kuhusiana na swala zima la unyonyeshaji. Kwa mfano kwa mabinti wa siku hizi ama wakina mama siku hizi, wengine wana zile mani potofu kwa ya kwamba unapomnyonyesha mtoto basi maziwa yanakuwa unapoteza shepu yako, unapoteza mvuto wako. Kwa hiyo unakuta wengi wanapelekea kuto kutimiza majukumu yao kama wazazi kwenye unyonyeshaji. Lakini pia kuna nguvu kubwa inabidi utumike kuhamasisha wakina baba. Wakina baba wengi wanapaswa wafahamu umuhimu wa unyonyeshaji kwa watoto hivyo no unaopewa jumuike kwenye kipindi ambacho mama anakwenda kliniki, anapewa elimu, naye anakuwa na elimu pia, ajui nini ambacho kinafanyika naye, baba afahamu kama baba majukumu yake hasa ni yapi katika unyonyeshaji. Kwa hiyo nafikiri malengo anaweza akafikiwa, lakini kubwa sana ni zaa zima la elimu, lakini pia kwa upande wa serikali pia basi aweze kuweka sera nzuri ambayo zitaruhusu mama ananyonyesha aidha kutoka kazini kwa wakati ama kuongezwa kwa likizo ikiwezekana, ile miezi sita yote ambaye mama adudi amnyonyeshe mtoto, basi mama awe uhuru kwenda nyumbani au ananyonyesha mtoto wake. Asante. Na vilevile vile pia tuna msikilizaji ambaye anatupatia suluhisho za changamoto anazopitia mama kumnyonyesha mtoto maziwa ya kifuani. Hebu tusikie kwanza. Um, vitu vya kufanyika, nadhani cha kwanza kwanza ku, kwa mama mwenyewe mama ku, kuweza kuwa na na, na ile nafasi ya, ya kupatiwa elimu na ushauri, kwa sababu ni kipindi ambacho ni kigumu. Kwa hiyo kuweza kufahamu njia sahihi, labda kama nakupamua maziwa, kuhifadhi maziwa katika mazingira aliyonayo, lakini pia na ushauri wa wa kisaikolojia kuweza kumsaidia mama kuweza kuwa katika ile hali ya kukubaliana na kukabiliana na yote ambayo yanatokea. Lakini suala lingine kwa upande sasa wa waajiri na maeneo ya kazi, Uh, kuwa na sehemu ya mama kuweza kupata ule ile, um, ile faraga ya kuweza kama ni kukamua maziwa au hata kama ni kupumzika tu kwa dakika chache kufanya tafakari ni muhimu sana. Ni kitu ambacho waajiri wanaweza wakakifanya, na hata kama sio chumba kikubwa, kikawepo tu chumba kidogo ambacho mama anaweza akakaa akawa na pampu yake pale, au atakawa kukawa na kisehemu kidogo kama ni kisiji, itasaidia kupunguza ile kesi, kwa sababu akiwa kazini anaweza kukamua maziwa kwao, itasaidia maziwa yasiishi ama yasipungue, yasi, yasi, yasi, lakini pia kwa upande wa nyumbani Um, kuweza kusaidia kumsaidia mama popote chochote kile ambacho mama anaweza kusaidiwa, iwe ni kumogesha mtoto, iwe ni kubadilisha mtoto, ni kupongoza mtoto, kumbeba mtoto wakati amesha nyonya kwa ajili ya kubeua, chochote ambacho mama anaweza kusaidia, msaada wowote kwa mama unakuwa ni muhimu. Lakini tumeona pia baada ya COVID kwa mfano, mimi nilibahatika katika um, mradi ambao nilikuwa nafanya. Hata baada ya COVID tuliendelea kuruhusiwa kufanya kazi nyumbani kwa hiyo unakuta, um, unapata ule muda zaidi, unaweza kufanya kazi, lakini ukaweza kupata break ya dakika kumi ukaweza kunyonyesha mtoto. Kwa hiyo mimi nilipata mtoto kipindi cha Covid, uh, kwangu mimi ilikuwa ni baraka, kwa sababu nilipata muda wa kutosha sana kwenda kuweza kuweza kunyonyesha mtoto wangu. Kwa hiyo ni, ni kitu ambacho kama kinawezekana, kama shughuli za mama zinaweza zikafanyika, zikamsaidia yeye kuweza kukaa nyumbani na bado akaweza kutimiliza yale malengo ya kazini, inakuwa ni kitu ambacho kinamsaidia, anakuwa karibu na mtoto lakini hapo hapo anakuwa anafanya majukumu yale ya, ya, ya ya ya kazini. Nafikiri na, mkamiti kipindi kimeshika kabisa kabisa kwamba nafasi, naona ujumbe unaingia kwenye kwenye kwenye Facebook hata. mm -hmm. Muda wa wa wa kusoma ni, ni jumbe nyingi tu tu zimeingia, lakini ningetaka tunisome umoja, alafu wageni wetu waseme jambo la mwisho. Kuna Bernard Orina Ombega anasema hey. anasema yeye yuko Naivasha nchini Kenya. Unyonyeshaji wa watoto kwenye mazingira ya kazi una hatari zake. Kwa kwa mfano, mazingira yake si salama kabisa, kwa sababu ya unyunyuziaji wa dawa kwenye makampuni ya maua au viwanda, wala wanafanya maua mengi yanapandwa Naivasha, ndio maana nimesema tusome. Kuna changamoto ya pili, mama hapati wakati wa kutosha wa kumnyonyesha mtoto pia, kwa sababu ya mazingira na mahitaji ya kikazi mm -hmm. Basi anasema waajiri watenge sehemu maalum na pia kuwe na usalama kutokana na dawa zinazotumika kwenye mashamba yale ya maua, bas. mm -hmm. Sasa uh, wageni wetu, ningetaka mmoja, kama Beti, unapomalizia tu sema hivi Muna, tueleze mnahamasisha uhusu usalama kwa waajiri kama msikilizaji alivyosema. Kwa haraka tu sana utueleze usalama wa mama. Naona Beti kidogo simu yake ina changamoto, basi uh, tumpatie sekunde thelathini tuje kwako wewe uh, Nirea eh, asante ina ina ina, ina, ina manufaa mengi sana kuhakikisha wakina mama pahali wana, wanafanya kazi kama hao wanasema wako kwenye maua. Kweli tunajua zile dawa za, za zina, zile dawa zinatumika kwa maua zinaweza kweli ingia kwa, zinaweza kwa, kwa, kwa, dhuru mtoto kwa sababu kama mama atakamua, kwa sababu ile ile dawa inaenda kwa hewa, so ni muhimu sana tuweze kuchunga hao wamama mama kwa sababu tunaweza kuhimiza mtoto anywe ile maziwa na kumbe bado tunampatia mtoto sumu. Inahitaji, inatakikana, inata tuweze kuchunga wamama sana na kuchunga kwanza ile maziwa ya kukamuliwa iangaliwe sana, isiwe iko na hizo hizo hizo chemicals, isiwe iko na bacteria, kwa sababu tutakuwa tunamdhuru mtoto badala ya kumsaidia yule mtoto ambaye ndio mm -hmm. lengo letu. Asante shukrani sana, na Harrison, bila shaka sote hapa studio pia tumejifunza kwamba tulidhani pengine mm -hmm. uh, elimu hii ya uh, mama kumnyonyesha mtoto ni kwa mama na mtoto, lakini pia Haji ametufafanulia kwa kina na washiriki wote kwamba pia wa mtoto pia naye anahusika vyema katika kuhakikisha kwamba anatoa msaada kwa mwenza wake au mkewe a, katika a, mchakato mzima huwa unyonyeshaji wa mama kwa mtoto. Shukrani sana wasikilizaji mlioweza kupiga simu na kushiriki katika live talk hii ya leo. Hali kadhalika ni kushukuru sana Haji Mohamed, ofisa muuguzi kutoka hospitali ya Saifi ya huko Tanzania, na kushukuru Beti kwa Mboka, mwanaharakati wa haki za kijinsia huko nchini Kenya. Ninakushukuru pia ni rea Ojanga, ni Mkunga kutoka nchini kenya. Hali kadhalika Ida Katigula, wewe ni mwanzilishi wa JJ Breastfeeding ya Tanzania. Mimi ni mkamiti Kibayasi, nilikuwa hapa na Harrison Kamau, msimamizi wa matangazo alikuwa ni abdu shakur Abod, mwongozaji alikuwa ni Aida Isa. Unaweza ukafuatilia mjadala huu kupitia mtandao wetu wa VOASwahili.com. Tukutane tena wakati mwingine.