hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc ikiwa sasa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki zifuatazo ni habari za dunia na msomaji wako ni mimi harizon kamau kundi la kijeshi lililofanya mapinduzi ya niger limevunja makubaliano na ushirikiano wa kijeshi na Ufaransa wakati muda uliowekwa wa kumwachilia na kumrejesha madarakani Rais Mohamed Bazoum ukiyoyoma huku juhudi za ujumbe wa mataifa ya Afrika Magharibi wa kukutana na viongozi wake zikifeli. Akizungumza kupitia televisheni ya taifa Alhamisi jioni, mwakilishi wa kundi hilo Amadou Abdramane alisema taifa Alisema kwamba katika taarifa kusitishwa kwa ushirikiano wa jeshi la Ufaransa na pia, Niger ilikuwa koloni la Ufaransa kabla ya kupata uhuru wake. Kundi hilo la kijeshi pia limefuta kazi ya mabalozi wa awali wa Niger kwenye mataifa ya Ufaransa, Marekani, Togo na jirani yake Nigeria, ambayo inaongoza juhudi za Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, za kumaliza mzozo huo. ECOWAS imetoa muda wa hadi Jumapili kwa kundi hilo kumrejesha madarakani Bazum, ikionya kwamba huenda ikatumia nguvu za kijeshi kurejesha hali ya kawaida nchini humo. Mahakama ya Rusia leo imemkuta na hatia nyingine kiongozi wa upinzani Alexei Nalvani na kwa hivyo kumwongeza hukumu ya miaka kumi na tisa. Tayari Nalvani anatumikia kifungo cha miaka tisa kutokana na tuhuma anazodai zina ushawishi wa kisiasa. Mashtaka mapya dhidi yake yanahusiana na shirika lake la kupambana na ufisadi pamoja na taarifa zilizoandikwa na washirika wake wa karibu. Hii ni hukumu ya tano ambayo wafuasi wake wanaona kama njama ya Kremlin ya kunyamazisha wakosoaji wake. Mwanzoni, viongozi wa mashirika waliomba mahakama itoe kifungo cha miaka ishirini, wakati Navalny akisema kwamba hata kabla ya hukumu hiyo alitarajia kupewa kifungo kirefu elfu mbili ishirini na moja na, na Alvani alipewa kifungo cha miaka miwili na nusu jela kutokana na hatia ya kutotii msamaha wa mahakama. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Mahakama ya juu ya India imefuta hukumu dhidi ya kiongozi wa chama cha upinzani cha Congress, Rahul Gandhi, kutokana na hatia ya jinai ya kashfa na kwa hivyo kufungua njia kwa kiongozi huo wa upinzani kurejea bungeni. Gandhi alifukuzwa bungeni Machi baada ya mahakama ya chini kwenye jimbo la magharibi la Gujarati kumpa kifungo cha miaka miwili jela kutokana na matamshi aliyotoa miaka minne iliyopita wakati wa mkutano wa kisiasa akitumia jina la mwisho la waziri mkuu. Kuachiliwa kwake ni hatua kubwa kwa chama chake wakati kikijiandaa kushiriki kwenye uchaguzi mkuu mwaka ujao. Iwapo mahakama itafuta kifungo chake kwenye uamuzi wa mwisho, basi atakuwa huru kushiriki kwenye uchaguzi ujao. Chini ya sheria za India, kifungo cha miaka miwili au zaidi kinamsababishia mtu kutowania kiti cha bunge au kushiriki kwenye uchaguzi wowote kwa miaka minane. New Zealand imesema Ijumaa kwamba inapanga kuimarisha uwezo wake wa kiulinzi kutokana na kuongezeka kwa hali ya taharuki kwenye bahari ya Pacific, sababu moja ikiwa ni kuongezeka kwa shughuli za kijeshi za China. Waziri wa ulinzi Andrew Little amesema kwamba matumizi ya sasa ya ulinzi ni takriban asilimia moja ya mapato ya kitaifa, akiongeza kwamba yanatarajiwa kuongezwa ingawa hayatafika asilimia mbili. Little amesema kwamba mojawapo ya vipaumbele ni, ni kuondoa meli za kijeshi pamoja na zile za doria zilizozeeka. Ameongeza kusema kwamba tishio la ndani limeendelea kuongezeka kutokana na maswala kama vile taarifa potofu, mashambulizi ya kimitandao pamoja na ugaidi. Hata hivyo Nakala ya sera iliyotolewa leo na waziri huyo haijaeleza kwa kina hatua zilizopangwa kuchukuliwa zikitarajiwa kutangazwa baadaye. Baraza la mawaziri la Ethiopia limetangaza hali ya dharura kwenye jimbo la mkoa wa Amhara baada ya mamlaka kuomba msaada kufuatia kuongezeka kwa kasi ya kati ya vikosi vya kieneo na jeshi la serikali. Ofisi ya waziri mkuu imetangaza hali hiyo mapema leo baada ya viongozi wa kieneo kusema kwamba maafisa wa usalama wameshindwa kudhibiti hali Hizo zilikuwa habari za kimataifa kutoka Washington DC na jina langu ni Harrison Kamau, ambapo sasa nampisha mwenzangu Kenneth Bwire ambaye amejiandaa vilivyo kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau. Msikilizaji, na kukaribisha kwa meza la, ya waandishi wa habari na wahariri, ambapo tunaangazia habari kuu ambazo zimetokea wiki hii, kwa kujadili na kukueleza yale labda ambayo hayakuelezwa zaidi katika taarifa zetu za kawaida. Naitwa Kennes Bwire. Wiki hii msikilizaji, mambo mengi yametokea, lakini tumechagua tuyazungumzie machache tu kati ya hayo. Hapo Marekani, aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump mara nyingine amefikishwa mahakamani. Amefika hapa Washington DC, mara hii akifungwa na kufunguliwa mashtaka yanayohusiana na namna alivyoendeleza juhudi za kukataa ama kuvuruga matokeo ya uchaguzi mkuu, akidai kwamba alikuwa ameshinda uchaguzi huo licha ya kutangazwa Joe Biden kuwa mshindi. Waendesha mashtaka wameeleza kwamba licha ya kushauriwa na kuambiwa ukweli uliokuwemo kwamba alikuwa amepoteza hakukubali, lakini aliendelea kushinikiza kwamba alishinda na walimwibia kura. katika eneo la Sahel, Niger, mapinduzi yalitokea na walioongoza mapinduzi wanadai kwamba endapo nchi za nje zitaingilia kati basi itabidi wajibu kwa kutumia mituta ya bunduki, huku rais aliyepinduliwa Mohamed Bazoum akiomba msaada kutoka nje ya nchi. Nchini Kenya kulitokea visanga, ambapo kampuni ya Worldcoin ilianza kuwasajili watu kwa kupiga picha mboni zao na kuwaahidi kwamba itawapa pesa na nchini Tanzania pia kuna wasiwasi wasi kutokana na kuongezeka kwa bei ya mafuta. Nimewalika waandishi wa habari. Shaban Maulid ni mwandishi wa Azam TV na ufm Dar es salaam Tanzania, karibu Shaban. shukran sana Kenneth. Michael Kwena ni mwandishi wa kujitegemea, yupo nchini Kenya, kila mara anazunguka maeneo ya kaskazini ya mpakani huelekea Ethiopia. Kwena, nafahamu umetoka Ethiopia, karibu. Tueleze Ethiopia, umepata nini leo? <laughs> Nashukuru Kennet bwir utopia kwema, ni shughuli tu za mapatanishi ambayo yamekuwa anaendelea kati ya Kenya na taifa la Ethiopia uh, Kenya na Ethiopia kufuatia uh, mauaji ambayo yalitokea mpaka ni humo mm, nimetaja Ethiopia kwa sababu tunajua Ethiopia hii leo imeingia katika vyombo vya habari baada ya serikali kutangaza amri ya tahadhari katika eneo la mhara. Shabani, nafikiri nianze nawe. Umeyasikia haya ya Donald Trump, alifunguliwa mashtaka miezi michache iliyopita, mashtaka mm -hmm, yanaendelea kumwandama, kuna mengine yanamsubiri Georgia, akimalizana na haya kuna mengine mm -hmm, yanahusiana na masuala ya fedha, yameingia maswala ya uchaguzi, kuna yale ambayo ya yanahusiana na kufanya kuwa na mahusiano ya tendo la ngono na ule mcheza filamu Stormy Daniels, mambo mengi yanamzunguka Trump, kama waandishi hili unalionaje? Uh, huu ni mwendelezo wa kile ambacho kilionekana kabla hata ya uchaguzi kufanyika, kwa maana kuelekea kwenye kampeni za uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini, kama unakumbuka moja katika ajenda zake ama katika kauli zake kwenye uchaguzi, kwenye kampeni zile alikuwa akisema kwamba anawasiwasi pengine angeibiwa kura zake. Sasa hiyo inatokana na kile ambacho, kwa, kwa, kwa mimi ninavyoona, ni kwamba ni kutojiandaa kwa wanasiasa wengi ambao wanakuwa wanapata mamlaka fulani, aidha ni ya ubunge ama ni ya ugavana ama hayo makubwa kabisa ya urais. Tunafahamu kwamba katiba za nchi mbalimbali zinaonyesha kila muhula una miaka yake kumfano, kwa mfano kwa Tanzania tunafahamu kwamba uraisi ni miaka mitano kwa Marekani bila shaka ni miaka minne. Sasa unapoisha unapata ruhusa ama katiba inakupa ridhaa ya kuendelea na muhula mwingine, lakini wengi ni kama wanasahau kwamba huu muhula wa kwanza unakuwa umeisha na si lazima niendelee. Sasa inapotokea kitu kama hicho inavyofika uh, wanatengeneza mazingira ya kutokuondoka madarakani, bali kuendelea madarakani. Ndio maana Donald Trump tuliona kabla ya uchaguzi alikuwa akilalamikia hivyo matokeo alivyotoka. Tunafahamu kwamba uh, kwenye zile uh, kura za wananchi pamoja na zile kura ambazo zina ile, kuna ile tume maalum uh, kote kule uh, alishindwa, lakini bado hakuwa anaridhika na kile ambacho uh, kimetokea, kutokana na na, na, na, na matokeo yale kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini akawa anapinga, anahitaji kuendelea kuwepo madarakani. Sasa hicho ni kusema kwamba nikuta ujiandaa kwamba huu muhula wangu utaisha, naeza nikashinda au nikashindwa. Nikishinda nikubaliane na matokeo nikishinda, nikishinda basi nitaendelea kuongoza. Kwa hiyo ni nalitazama katika namna hiyo, na kwa Donald Trump mwenyewe tunafahamu sera zake alivyoingia mamlakani, tunafahamu hal, hal, alikuwa na sera za namna gani ambazo mara nyingi zimekuwa zikionekana pia kupitia marais ambao wanatokana na chama cha Republican. Kwa hiyo kwa mimi ninavyoitazama, ni ile tu kushindwa kujiandaa kwamba ukomo wangu wa muhula wa kwanza umeishia hapa, na si lazima niendelee katika muhula unaofuata. Mmhm, masuala ambayo yamemzunguka nayo amekuwa mengi, lakini hata kura za maoni zilikuwa zinaonyesha kwamba hakuwa na nafasi yn, yani alikuwa nafasi finyu sana, na licha ya hayo hata aliyekuwa makamu wake Mike Pence, na wengine ripoti zinasema hata walimshauri kwamba bana e, hapa wamekulima, ondoka, lakini akasema hasiondoki, hata wakati ambapo kulikuwa wanaende, wanaendeleza mchakato sasa wa kuidhinisha ushindi wa Joe Biden yeye yeah, alikuwa na mm, hutubia wafuasi wake akawambia, sasa twende katika North Capital, eh, twende katika Capital pale tuzungumze haya mambo yote kwena na Nairobi na sehemu zingine. Waandishi wanalionaje hili, wanaandikaje, vinazungumza vipi vyombo vya habari? Eh, nakubaliana na, na mwenzangu kutoka Tanzania kwamba ukiangalia mwanzo mchakato mzima wa shughuli ya kampeni ilivyokuwa um, na kuelekea uchaguzi wa uliokamilika mwaka elfu mbili na ishirini nadhani um... Donald Trump hakukuwa haku tayari kuondoka mamlakani eh, mamlakani, Kenneth, kwa sababu ukiangalia namna ambavyo amekuwa akiendesha kampeni zake licha kwamba eh, kumekwepo na kampuni mbalimbali mbali za tafiti zikionyesha kwamba labda um, hakukuwa na ushawishi mkubwa kuelekea uchaguzi huo, lakini binafsi, unajua, ukishakaa katika uh, ile nafasi ya urais basi unajua sehemu gani nzuri, sehemu gani kwa hivyo, yeye nadhani kwamba hakukuwa tayari kuondoka mamlakani, na ukiangalia yeye mwenyewe katika hizi sakata ambazo zinamwandama pamoja na kashfa mbalimbali, unaona kwamba yeye bado anahusisha anazihusisha kama kwamba kuna mbinu fulani ama ni ni wanamfuatilia kwa masuala ya kisiasa. Kwa hivyo, hiyo inamaanisha kwamba labda bado hajaridhia ama bado anaona kama haya mashtaka ambayo anasomewa ana ana ana, ana, ana, ana pale, anaona kama kwamba yamechochewa kisiasa ya na nadhani kwamba endapo hivi basi, ndo utakuwa ni msimamo wake, maanake ukiangalia kwamba eh, at, at, at, at, atakuwa anarejea mahakamani, nadhani mwezi huu huu wa nane kama sijakosea, atakuwa itakuwa tarehe ita ishirini na nane hivi katika kusikilizwa zaidi kwa kesi yenyewe. Kwa hivyo unaona kwamba yeye binafsi hayuko tayari, ukimwangalia labda katika namna ambavyo anavyozungumza na mawakili wake. e, Donald Trump nadhani hakukuwa tayari kenes katika e, ushindi ama kushindwa kwake na Joe Biden ambaye, mm -hmm, sasa hivi ni rais lakini uh, bila shaka mimi binafsi nadhani kwamba uh, Trump atakuwa na kibarua kigumu. Najua bado yeye ni mmoja wa viongozi ambao wako ndani ya Republican, kwa hiyo na hata ni mojawapo labda wanapigia upato mkubwa wa kuweza katika mwaka uchaguzi mdogo ambao utakuwa unafanyika kuweza kuangalia yupi ambaye atakuwa anaingia sasa ikulu ile mwaka ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Kwa hivyo nadhani mm, kwamba Trump bado ako na kibarua ako na kibarua licha ya kwamba bado ndio ana ushawishi mkubwa. Kumbuka amekuwa ni rais, lakini nadhani sera zake bado zinakuwa ni kidogo ndio zinamweka katika nafasi finyu, na ana wakati mgumu, hata hizi kesi ambazo anazo mahakamani endapo najua pia tunasema kwamba baadhi ya kesi hizi ni ngumu. Ukiangalia, na nimejaribu kuangalia wachambuzi wanavyozungumza na, na wale wataalam wanasema, wengi wanasema kwamba itakuwa ni vigumu kwa baadhi ya mashtaka ambayo anashtakiwa, lakini maanake, unajua kuna uhuru wa kujieleza na masuala kama hayo. Kwa hivyo pia itakuwa ni kibarua upande wa mahakama kudhibitisha kwamba alihusika moja kwa moja na anastahili kuchukuliwa hatua. Hivyo ni, ni kusubiri tu, lakini binafsi nadhani sera zake kidogo ndo zilimweka nchi hata kidogo, akikataa kwamba alishinda na kuuza uh, sera wakiambia wananchi na wale wafuasi wake kwamba walikuwa ameibiwa kura. Nadhani hizi ndo inafanya demokrasia, yaani eh, mahakama inaona kama alitaka kuweka ile demokrasia ya Marekani katika njia ya hatihati, uh, isiwe ya kuaminika. Kwa hivyo ni baadhi ya kesi ambazo anashtakiwa nayo, lakini Trump kwa kusema kweli bado atakuwa na kibarua, Kenneth. Haya, anatarajiwa, ulivyosema, kurudi hapa Washington DC ishirini na nane mwezi huu, lakini kuna mashtaka mengine yanatayarishwa mm. Georgia kule pia alijaribu kushawishi eh, kubadilisha hata akarekodiwa kwamba walikuwa wanawaambia wale maafisa wa usimamizi wa uchaguzi kwamba simjaribu kunitafutia kura mniekee hapa, nitangazwe nimeshindwa lakini katika chama cha Republican, msikilizaji, ni kwamba Trump anaendelea kuongoza katika ukusanyaji wa maoni kati ya wale ambao wanagombea kupata tiketi ya kupeperusha bendera ya chama hicho kuelekea uchaguzi mkuu. Unasikiliza meza ya waandishi wa habari nchini Tanzania, tunasikika kupitia Mbeya Highlands FM Radio, Tanga Kunane FM, Radio Victoria FM, Zanzibar Radio Hits FM na redio nyingine nyingi pamoja na kwenye mtandao. Tuingie katika sehemu ya Sahel. Um, Shaban na Michael uh, wiki hii tumesoma tukaona tukashuhudia yale ambayo yanaendelea katika eneo la Sahel. Sahel, unapoangalia ramani ya Afrika kutoka Mauritania upande wa mashariki, unapoangalia hiyo uh, ramani Mali, Niger, Chad, Sudan Nigeria chini kidogo. Senegal kuna maandamano ya kisiasa. Burkina Faso kuna matatizo yake hivyo hivyo. Kamerun kuna matatizo ya wenyewe kwa wenyewe. Nigeria kidogo kuna matatizo ya kiusalama Boko Haramu na nini, chini ambayo hakuna matatizo zaidi, majirani wa Chad, Jamhuri ya Afrika ya Kati, majirani wa Sudan, Sudan Kusini, matatizo ya kiusalama chini ya Jamhuri ya Afrika ya Kati tunaingia Afrika Mashariki, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Nazungumzia usalama kwa jumla, lakini hapa sasa ni Niger. Niger, mapinduzi ambayo yamefanyika nchini humo. Rais wa sasa ambaye ametekwa nyara, ametekwa mateka, tuseme amepinduliwa, Mohamed Bazoum, ameomba jumuiya ya kimataifa imsaidie. Wale waliotekeleza mapinduzi wanasema jumuiya ya kimataifa ikiingilia kati basi watakuwa wametangaza vita na tupo tayari kupigana. Majirani wa Niger ambao pia wanaongoza kimapinduzi ikiwemo mal, Mali na Chad wanasema Niger itakapoingiliwa na nchi za nje basi itakuwa uchokozi wa moja kwa moja na sisi tutakuja na silaha kuitetea Niger. Waandishi wenzangu, mnayaonaje haya? Nianze na Shaban. Ni unaweza ukasema ni mwendelezo wa baadhi ya matatizo makubwa ambayo yamekuwa yakilikabili bara la Afrika, mathalani katika ukanda huo wa Saheli, ambapo kama ambavyo umeorodhesha hapo kuna mataifa ambayo a, mengi yapo chini ya utawala wa kijeshi na tumeshuhudia mapinduzi, yaani kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na moja mpaka sasa hivi, utakuta Guine kule kuna utawala wa kijeshi. Ah, chini ya Kanali Mamadi Doumbouya. Utaona Burkina Faso hapo mwaka jana pekee yametokea mapinduzi ya kijeshi mawili, lakini Mali pia tunafahamu kulikuwa kuna matukio ya mapinduzi ya kijeshi mawili na hii ya Niger ambayo ah, kimsingi ni kama katika eneo hilo sasa ilikuwa imebaki na yenyewe imetokea sasa. Ni ukijaribu kufuatilia kwenye vyombo vya habari taarifa ambazo tunaziandika na hizi za idhaa ya kimataifa unakuta kwamba kinachotajwa sana sana, sana. Inakuwa ni changamoto ya kiusalama. Kuna wale uh, wanajihadi ama wanamgambo wenye silaha ambao wamekuwa wakitishia usalama uh, wa maeneo mbalimbali katika maeneo haya katika nchi hizo, hususan maeneo ya mipaka. kasema ni mwendelezo tu wa vuguvugu la ukosefu wa usalama, lakini vilevile kutoridhishwa kwa viongozi ambao wanasemekana wana, wana, wana wamechaguliwa wame kwa njia ya kidemokrasia kwa maana kwamba Pengine uh, katika nchi ambazo kwa mfano kama sasa hivi tunaona ikihimiza zaidi uh, mataifa ambayo yanatawaliwa kijeshi yarejeshwe yare mikononi mwa raia, lakini uh, ule utawala wa kiraia na wenyewe unaonekana unapokuwa madarakani, wanajeshi wanaona kama hawatekelezi kile ambacho uh, pengine walikubaliana ama kinatarajiwa, kwa mfano masuala hayo ya usalama. Kwa mfano wakati mwingine pia gharama za maisha, tunafahamu kwamba Uh, mataifa mengi ya Afrika raia wake wanakuwa wako chini kwa kukosekana kwa ile kwa kwa imani kwamba hawa viongozi waliopo madarakani wa kiraia ambao wamechaguliwa ki kwa njia ya kidemokrasia wanaweza, kama hizi changamoto, wanajeshi wanaona ni bora waingilie kati. Lakini kitu ambacho naweza nikakisema kwa mtazamo wangu mimi ni kwamba, uh, maendeleo yanahitaji mchakato. Tunafahamu kwamba bara la Afrika lilichelewa, uh, kidogo katika mwamko wa haya maendeleo ambayo tunaona yanatokea katika maeneo mengine a, kama bara la Asia, kama Ulaya pamoja na Marekani huko. Kwa hiyo unaweza kuta kwamba kwa mfano tu Mohamed Bazoum ambaye ni alikuwa ni rais wa Niger ambaye amechaguliwa, ana hata muda mrefu madarakani, huwezi hmm, ukasema ndani ya hiki kipindi kifupi akamaliza changamoto zote ambazo zinaikabili hiyo nchi, ama masuala ya kiusalama. Nafahamu kwamba hata uh, vikosi vya Ufaransa vilikuwepo Mali, vilikuwepo katika mataifa mengine kwa muda mrefu, lakini bado ile hali ya usalama ikuweza kutengamaa moja kwa moja. Kwa hiyo pengine ni mchakato wa maendeleo unahitaji muda mrefu zaidi, na watu wanatakiwa kukubaliana, lakini pia wanajeshi wanaona kama wame, wamechoka, wanaona wanakuwa wanawatuhumu mm, au viongozi wa kiraia pengine wanatumika na mataifa magharibi, ndio maana wanaona uh, hata hata nje penyewe hawataki tena uhusiano na baadhi ya mataifa nje. Tumeona hivi uh, leo kuna taarifa ambazo zimetoka kwamba umevunja ule uhusiano wa kidiplomasia. Miongoni mwa nchi ambazo umevunja uhusiano wa kidiplomasia ni pamoja na Ufaransa yenyewe, kwa hiyo wao wanaona kwamba pengine wale wako pale kwa maslahi yao binafsi, na hawa viongozi wa kiraia uh, ni vibaraka, wanajaribu kuingilia kati huo mchakato ambao ni wa kimageuzi, kwa sababu uh, kukabiliana na hali ya changamoto za kiusalama, kukabiliana na changamoto za kiuchumi ni mchakato wa muda mbe mrefu. Hata Nigeria yenyewe unaweza uka- ukaeleza ukaona kwamba uchumi wake umekaa vizuri, lakini tunafahamu wakati wa kampeni kuelekea uchaguzi kulikuwa kuna kuna kuna changamoto kubwa pia ya kiuchumi kwa raia wake. Kwa hiyo ni mvutano baina ya pande mbili. Wanajeshi wana watuhumu awa viongozi wa kiraia, kuona kwamba wanachelewesha ama hawafati kile ambacho wananchi wanataka. Ndio maana unaona a, hata ni je imefikia hatua hawa viongozi wa kijeshi wanaungwa mkono na na, na, na raia ambao wameamua kufanya maandamano kwa ajili ya kuwaunga mkono. Kwa hiyo ni, mm. ni, ni jambo ambalo kimsingi linahitaji diplomasia ya hali ya juu inabidi kukaa. Ndio maana tunaona hata ECOWAS wenyewe uh, kupitia mwenyekiti wake wa sasa, Bwana Tinubu, rais wa Nigeria wameamua kuingilia kati kujaribu kuona kwamba kama wanaweza wakakaa mezani wakatafuta suluhu kwa ajili ya kuwa na mawafikiano pande zote ili kuelekea kujenga nchi ambayo inawezekana utulivu na demokrasia pamoja na diplomasia ya kimataifa ikaendelea kutamalaki. Kwa hiyo ninalitazama, ni jambo ambalo ni kutuhumiana baina ya pande mbili lakini vilevile linahitaji vile diplomasia ya hali ya juu kukaa na kukubaliana wapite njia gani, lakini viongozi ambao watakuwepo madarakani sasa inabidi ndiyo, wafate kile ambacho wanatakiwa kukifanya, kwa sababu uh, mara kadhaa tumekuwa tukiona pia viongozi wanapoingia madarakani wanajisahau na wanapojisahau yeah, basi wengine ndio wanakuja uh, juu. Kwa mfano kama raia wanakuwa wanaandamana ama viongozi wakij wanaamua kuingia ikoro kwena, kwena. Tukusikie maoni yako unayaonaje. Nijeri haiko mbali sana, unaporuka Kenya wingia Sudan ama upitie jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kwa barabara, utakuwa umefika kwa haraka sana. Yanaandikaje magazeti ya hizo nchi ambazo unatembelea kama mwandishi huru wa habari, unayaonaje? Wanazungumzaje hapo mwanzo katika labda nyingi kwa baadhi ya waandishi mm, ambao pia nimeweza kuzungumza nao katika mataifa haya ya Afrika Mashariki, wengi wanahisi kwamba kile ambacho kinapelekea mapinduzi ya um, katika mataifa mengi hususan tumeanza kushuhudia uh, katika bara la Afrika ni kutoaminiana Wakati ambapo jeshi linakosa imani na serikali, basi mapinduzi kunaanza kuwa na mipango ya moja kwa moja ya kuanza kuipinduliwa serikali. Kwa mfano, ukiangalia huyu jenerali ama um, uh, um, kiongozi um, ambaye um, um, anaongoza mapinduzi haya, jenerali uh, uh, anaitwa nani, Abdu Hamani, yeye amekuwa ni ndiyo, yeye amekuwa ni, amekuwa ni msaidizi katika ofisi, katika ikulu kwa rais wawili. Ah, tunamzungumzia Mohamed Bazoum ambaye ni rais ambaye amepinduliwa sasa, pamoja na mtangulizi wake. Kwa hivyo unaona kwamba anaelewa namna ambavyo serikali imekuwa ikiendeshwa, na kuna baadhi ya mambo ambayo yeye kama kiongozi wa jeshi anahisi kwamba haviendi sawa, lakini pia huenda pia kuna msukumo kutoka kwa mataifa ya kigeni, kwa sababu ukiangalia baadhi ya mataifa, kwa mfano taifa kama Niger, angalia ah, kwamba wana yale madini, kuna madini ambayo yanapatikana pale uranium ambayo yanapatikana pale e, taifa la, la, la Niger kwa hivyo huenda pia uh, masuala ya madini huenda pia yanachangia uh, yale mapinduzi ambayo tunaona katika uh, mataifa haya, na uki, umesema kweli, ukiangalia kwa mfano taifa kama Mali e, taifa kama uh, Burkina Faso haya ni baadhi ya mataifa ambayo Uh, yamewahi kuwa na mapinduzi na tunazungumzia hivi majuzi tuliku, tuliona, kinafaso, uh, so, mahila, nija, uh, mwaka uliopita tuliona Burkina Faso ikishuhudia swali kama hilo ambayo inashuhudiwa nija mwaka elfu mbili na ishirini pamoja na mwaka elfu mbili na ishirini na moja Mali ikashuhudia hali sawia na hiyo, na, na ukiona kwamba uh, ni ja sasa na mataifa uh, mataifa ambayo yako karibu majirani wake, kwa mfano kina Mali, Chad na Burkina Faso wakisema kwamba endapo mat, uh, labda E, wa, mataifa nje yataingilia mzozo ambao mm, unaendelea hapa, basi wao wako tayari kutoa ama kuwasaidia mijaa kuhakikisha kwamba hali ilivyo kwa sasa inasalia hivyo. Hii inaonyesha kwamba labda mataifa kama haya basi yamejitolea na yako tayari katika mapinduzi liwe liwalo inakuwa ni kama kidogo, inakuwa ni kitu ambacho kilipangwa na labda kuna makubaliano fulani na mataifa jirani. Kwa hivyo ni kitu ambacho kinakwenda sambamba na mipangilio ambayo wao wenyewe walikuwa wameweka kuhakikisha kwamba wanafaulu katika kubadilisha eh, Uh, ile serikali lakini lakini cha, cha, cha muhimu ni kwamba ukiangalia na, ukiangalia inasema kwamba imepeana hadi Jumapili ambayo inamaanisha ni kesho Jumamosi alafu Jumapili, inasema kwamba kufikia Jumapili wanataka kuona ile mapinduzi ya, ya uongozi wa taifa huo umepewa kwa uh, kurudishiwa mikononi mwa raia uh, na, uh, kwena naona muda unanipeleka uh, mbio sana. ni salie kwako kwa hapo uh, Kenya. kwa kifupi sana tuna washirika uh, wetu hapo ni Bift FM ipo Marsabit, Mwenedo FM Voi uh, na Sauti ya Mwananchi Nakuru pamoja na sasa Redio Kitale, ndio tunashirikiana nao uh, kwa ajili ya kipindi hiki. Kumetokea kwamba kuna kampuni hapo inapiga watu picha mboni zao, alafu inawapa sarafu ya mtandao, alafu hiyo sarafu mwenyewe uende utafute mteja anunue shilingi elfu saba za Kenya. Hili linakwendaje kwa kifupi? ni kusema ukweli, ni jambo ambalo kidogo limeipata taifa kwa ghafla fulani, kwa sababu na kitu ambacho sasa ken kinajitokeza sasa hivi tunavyozungumza, tayari wizara ya usalama izungumzia mamlaka za Kenya tayari zimesimamisha hiyo shughuli ambayo ilikuwa inaendelea katika jumba la mikutano la KICC katikati ya jiji la Nairobi. Kwa hiyo kumekuwa na suala nzima la data ya ya wakenya ambao wanajitokeza na idadi kubwa kama zaidi ya watu laki tatu walikuwa wanajitokeza katika shughuli yenyewe ya kuona mboni zao zinachukuliwa, lakini haijawekwa wazi serikali ina, ina, ina wasiwasi kuhusiana na data ambazo zinachukuliwa. Uh, za hawa Wakenya ambao wanajitokeza kuhakikisha mm, kwa kwamba wanapeana data zao, na kikubwa Wakenya wanajitokeza hivi Kenneth, ni kwa sababu gharama ya maisha. Wengi ambao tulizungumza wa nao wanasema kwamba gharama ya maisha ya sasa iko juu, kwa hivyo wanafanya kila chochote ya kuweza kuhakikisha kwamba wanapeta fedha, lakini ni, ni suala ambalo kidogo eh, niende kwake pole, nimekukatiza kwa muda, niende kwake Shaban. Kenya wamepiga maandamano kwa muda mrefu kwa sababu gharama ya maisha anavyozungumzia Michael lakini hapo naambiwa asilimia kumi na saba mafuta yameongezeka bei, waandishi wanaandika ili namna gani, ama wanaanza kuchambua wakiibana serikali serikali? Uh, tunafahamu kwamba hizi changamoto ya mafuta uh, kwa Kenya na mataifa mengine Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania imekuwepo lakini Uh, kitu ambacho wachambuzi wenyewe wanasema, pengine uh, kwa mfano kama kwa sasa hivi kitakuwa kimechangiwa pia na ule muswada wa sheria ya fedha ambao ulipitishwa wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu ambao uh, ulikuwa unaongeza kodi katika baadhi ya maeneo na umesababisha uh, harama hiyo ya nishati ya mafuta kupanda. Kwa hiyo kitu ambacho anachojaribu kukitazama ni namna ambavyo pia serikali ya rais ambaye hana muda mrefu tangu ameingia madarakani anavyo ajaribu kuchukua, nimeambiwa, kwa ajili ya kukabiliana na hali za kiuchumi. Pole Shaban Shaban, naambiwa muda umetukata mwandishi wa habari hajaipenda hilo ni kushukuru Shaban Maulidi kutoka UFM na Azam TV Tanzania. Michael Kwena ukiwa hapo Nairobi, Kenya. Mwandishi wa kujitegemea anaitwa Kenneth Bwire. Mwelekezi amekuwa Saida Hamdun. Asante kwa kusikiliza meza ya waandishi wa habari kutoka Sauti America, VOA.