Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema Ijumaa kwamba imelazimika kufunga ofisi yake nchini Uganda na kwamba itasitisha rasmi shughuli zake nchini humo leo Jumaa mosi. Katika taarifa yake ya kutangaza kufungwa huko, Volker Turk, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu, alisema Ninasikitika kwamba ofisi yetu nchini Uganda imelazimika kufungwa baada ya miaka kumi na minane ambapo tumeweza kufanya kazi kwa karibu na mashirika ya kiraia na watu wa tabaka mbalimbali nchini Uganda, pamoja na kushirikiana na taasisi za serikali kwa ajili ya kukuza na kulinda haki za binadamu na za Waganda wote. Msemaji wa kamishina mkuu Ravina Shamdasani aliambia Sauti ya Amerika kwamba serikali ilifahamisha Turk mwezi Februari mwaka huu kwamba haitasaini upya mkataba wa nchi mwenyeji ambao unaruhusu ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa kufanya kazi katika taifa hilo. Kwa maoni yao, Uganda ilikuwa na uwezo wake wa kusimamia hali ya haki za binadamu ambapo ofisi ya haki za binadamu haikuhitajika tena alisema afisa huyo sisi bila shaka tunajutia sana uamuzi huu tumekuwa nchini uganda kwa miaka kumi na minane na tumejaribu kutumika kama daraja kati ya serikali na mashirika ya kiraia aliongeza sauti amerika ilijaribu kuwasiliana na ujumbe wa uganda mjini jeneva uswizi lakini haikupata maoni yoyote kuhusu ni kwa nini serikali iliamua kuliondoa shirika hilo la Umoja wa Mataifa kutoka nchini humo. Ufaransa imesema leo Jumamosi kwamba itaunga mkono juhudi za kurejesha uongozi wa kiraia nchini Niger kufuatia mapinduzi ya kijeshi, siku moja baada ya jumuiya ya Afrika Magharibi, ECOWAS, kusisitiza kwamba itaunga mkono uingiliaji wa kijeshi iwapo hatua zilizochukuliwa na jeshi hilo hazitabatilishwa. Mapinduzi ya kijeshi ya Niger ambayo ni ya saba katika Afrika Magharibi na katika, kati, katika kipindi cha miaka mitatu yametikisa eneo la Sahel Magharibi. Niger ikiwa mojawapo ya mataifa maskini zaidi yenye nguvu, mu, yenye umuhimu wa kimkakati kwa mataifa yenye nguvu duniani. Wakuu wa ulinzi kutoka jumuiya hiyo ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi wananuia kuchukua hatua wa za kijeshi ikiwa viongozi wa mapinduzi hawatamrejesha madarakani rais aliyechaguliwa Mohamed Bazoum ifikapo kesho Jumapili, na hivyo kuzua hali ya mzozo zaidi katika eneo ambalo tayari linapigana na uasi wa wapiganaji wa, wa Kiislamu kiongozi wa mapinduzi mwenye umri wa miaka 59 Jenerali Abdurahman Tiani, ambaye alipata baadhi ya mafunzo yake ya kijeshi nchini Ufaransa, alisema kwamba jeshi lake halitorudi nyuma. Ufaransa inaunga mkono kwa udhabiti na azma juhudi za ECOWAS za kushinda jaribio hili la mapinduzi, wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa ilisema katika taarifa yake, baada ya waziri wa mambo ya nje Catherine Colonna kukutana na waziri mkuu wa Niger Mamudu Muhamadu mjini Paris. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Polisi wa Pakistan leo walimkamata waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Imran Khan dakika chache baada ya mahakama ya serikali kuu kumhukumu kifungo cha miaka mitatu gerezani kwa tuhuma za kuuza zawadi za, za serikali kinyume cha sheria. Mwanasiasa huyo maarufu mwenye umri wa miaka sabini aliwekwa chini ya ulinzi katika mji wa mashariki wa Lahore na alikuwa akipelekwa katika gereza moja katika mji mkuu wa taifa hilo Islamabad, ambapo hukumu hiyo ilitangazwa. Ska wawakilishi wa serikali walisema isipokuwa uh, wawakilishi wa serikali walisema isipokuwa ibatilishwe na mahakama ya rufaa, hukumu hiyo itamuondoa Khan katika siasa za taifa hilo kwa miaka mitano na vilevile kuondoa uwezo wake wa kugombea uchaguzi ujao wa Pakistan unaopangwa kufanyika baadaye mwaka huu, walisema wataalam wa sheria wakinukuu sheria za uchaguzi. Chama cha kisiasa cha Khan Pakistan Tehreek Insaf kilisema kimewasilisha rufaa ya uamuzi huo kwa haraka katika mahakama ya juu. Na maafisa wa ulinzi wa bahari ya Rusia walithibitisha leo Jumamosi kwamba shambulio la ndege isiyo na rubani ya Ukraine liliharibu meli ya Rusia iliyokuwa na idhini ya kuwepo karibu na daraja la kimkakati linalounganisha kisiwa Krimia na Russia bara, na kusimamisha usafirishaji wa bidhaa na huduma za feri. Maswali na majibu. ujambo mpendwa msikilizaji popote pale ulipo assalamu alaikum karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc katika studios leo ni mimi tena abdu shakur abud kama kawaida na hodha wako nikiwa pamoja na kenneth bwire kuchambua ujumbe wako wa facebook na barua zenu pepe zinazotufikia kwa wingi Bwire, naona sipotezi wakati, manake kuna wasikilizaji wengi wamelalamika wiki hii wakisema, mbona hatuengezi muda kwa dakika 45 au kila Jumamosi? Na masuala haya tumewasilisha kwa wakuu na tuna matumaini kwamba tutapata jibu. Lakini Bwire, tuambie, nani anayetufungulia uwanja hili leo? Emmanuel Konas Lubisa wa Mwakulilima Mwaso, Tanzania, anasema angelipenda kufahamu ili kupata katiba mpya ni kitu gani lazima kifanyike. Inaona hili swali la uchokozi kweli, na jambo la kupata katiba mpya limekuwa gumu barani Afrika. Nini kifanyike ili waafrika wafurahie nchi zao? Kwa kweli, hili ni swala linalowasumbua sana waafrika na sasa hivi Sababu nimesema swali la uchokozi ni kwamba lina ikuna kichwa Tanzania, watu Tanzania wanazungumzia katiba mpya, na kwamba kila baada ya muda unasikia kura ya maoni kubadilika katiba mpya. Katika nchi nyingi za Kiafrika, je, nini kinatokea Abud hapa kwamba nchi zinataka katiba mpya ikiwemo hii Tanzania nakotoka, Emmanuel Konas Lubisa ambaye anataka kujua nini kifanyike katiba mpya ipatikane. Ala, kumbe Kenes unasema ni la uchokozi. Kwa hakika, Tanzania kama nchi nyingi za Afrika, tatizo kubwa kwa Tanzania ni kwamba utakumbuka kulikuwa na zoezi kuuliza wananchi juu ya mabadiliko ya katiba, kwa sababu tusahau Katiba ya Tanzania inakuja chini ya ile mfumo wa chama kimoja, ambapo watu wanataka vifungu kadhaa vibadilishwe ili zikidhi makubaliano yaliyopo au mfumo uliopo wa demokrasia huru na kadhalika, na vilevile vile unajua kwamba kuna suala la muungano na Zanzibar. Mambo ni mengi, kwa hivyo sitoingilia kati, lakini kwa nchi nyingi za Afrika tatizo hili liko sugu. Lakini kulingana na wataalamu wa katiba katiba ya nchi haijabidi kubadilishwa mara kwa mara ndio unakuta katiba za nchi zinazoendelea ziko kwa miaka mingi zaidi ya mia moja kama ya Marekani, zaidi ya miaka mia mbili ya Uingereza, ya Ufaransa na kadhalika. Hawabadilishi haraka haraka. Unakuta katiba ya Urusi ilibadilishwa kutokana na mapinduzi makubwa. Katiba inabadilishwa kukiwa na mapinduzi makubwa ambayo yanabadilisha itikadi sasa Wataalamu wanasema pindi kunahitajika mabadiliko ni katika vifungu vya katiba vyenyewe, na vinabidi kueleza vipi mabadiliko yanabidi kufanyika. Kufuatana na katiba nyingi za nchi zinazoendelea na zilizoendelea, kawaida ni vifungu vya katiba vinavyoweza kubadilishwa na sio katiba kamili. Sasa katika nchi za Afrika katiba zinabadilishwa kwa sababu kadhaa. Moja ni kwamba nchi nyingi zinafuata katiba za wakati wa ukoloni, na hapo mabadiliko yalihitajika na mabadiliko yakafanyika. Halafu kuna katiba zilizoandikwa kukidhi mfumo wa chama kimoja katika miaka ya tisini, tumeona katiba nyingi zikibadilishwa kufuata katiba ya kidemokrasia. Lakini katiba nyingi vilevile zimeandikwa kutokana na itikadi za kisiasa, ikiwa ni utawala wa kijamaa au wa kiliberali, na kiongozi mwingine akiingia madarakani mwenye itikadi tofauti anabadilisha katiba kulingana na maslahi yake. Kwa hivyo kuna sababu chungu nzima, na kuna katiba zinabadilishwa kwa vile viongozi wanataka kubaki madarakani kupita mihula iliyoagiziwa na katiba. Wakati wa kuleta katiba ya kidemokrasia, wanasema mihula ni miwili ya miaka mitano. Rais anakuja anasema, mi nataka muhula wa tatu, anabadilisha katiba, anaitisha kura ya maoni, anabadilisha kile kifungu, namna katiba inavyosema, lakini anakwenda kinyume cha sheria. Sasa kulingana na wataalamu, ni kwamba katiba ikishaandikwa haibidi kubadilishwa, isipokuwa vifungu vyake, na mara nyingi inahitaji theluthi mbili ya wa wabunge na kura ya maoni ya wananchi kuweza kufanya mabadiliko. Jambo hilo nalo ni rahisi kufanya, maana katika nchi nyingi bunge huwa linadhibitiwa na chama kile kimoja tawala, na ndiyo maana wanaamua wanachotaka na kutumia vifungu vilevile vile vya kubadilisha katiba kwa masilahi yao wenyewe. Kwa hivyo unakuta mabadiliko ya katiba yanafanyika mara nyingi. Utakuta Jamhuri ya Afrika ya Kati hivi sasa katiba imepigiwa kura kumtaka rais kuendelea kwa mhula mwingine ambapo katiba ishasema mhula wako umekwisha. Kulitokea ghasia kule Senegal wakitaka kubadilisha katiba, mwisho rais Macky Sall akasema hagombani kwa mhula wa tatu. Kwa hivyo ni mambo ya maslahi ya viongozi walioko madarakani, lakini polepole tunaona wananchi hawakubali. Nchi za Afrika Magharibi, mahali tuliona wananchi walipiga makelele, wakafanya ghasia mpaka jeshi likachukua madaraka. Niger hivi sasa tunaona hali hiyo hiyo, ingawa sio kwamba alitaka katiba ibadilishwe. Kwa hivyo kuna sababu mbalimbali mbali. Lakini nadhani nimeweza kueleza juu ya mabadiliko ya katiba. Hivi sasa ninavuta ujumbe wake, mwalimu Mipango Jumanne wa pande za Biharamulo Kagera, Tanzania, anasema yuko pamoja katika kipindi hiki murwa hadi tamati. Anasema ni kipindi kikubwa sana, anakipenda zaidi, na nafurahia kwa kweli hiki kipindi kinapendwa kwa miaka mingi sasa. Anauliza, je, ni nchi gani yenye idadi chache ya watu? Naye Juventus Joas Ntalima akiwa safarini Uvinza, Kigoma, Tanzania, ana swali linalokaribiana na hilo, karibu linafanana kabisa lakini anataka kujua pia nchi yenye idadi kubwa. Mi binafsi hapa, Abdu Shakur Abu, nadhani uliwahi kusema India inakaribia China au e, imepita China kwa idadi kubwa ya watu duniani, ama wananchi wake, raia wake ni wengi duniani, lakini labda mengi yamebadilika tangu uliponiambia ama uliposema katika kipindi hiki. Sasa haya maswali mawili, nchi gani idadi ndogo na nchi gani idadi kubwa ya watu duniani? Kwanza lazima tutambue kwamba takwimu zinazotolewa kila siku na Umoja wa Mataifa au vyombo mbalimbali vinavyohesabu idadi ya watu, kwa mfano, kuna ile moja inaitwa Worldometer. Ukiingia pale unaona kila sekunde idadi inaongezeka au idadi inapunguka, watu wanaofariki, watu wanaozaliwa, idadi inaokuwa na kadhalika. Kwa hivyo ni makadirio, nakadiria kwa vigezo chungu nzima, na ndio maana kweli makadirio. Alisema hivi punde, India inatarajiwa kuwa taifa lenye watu wengi duniani kutokana na kigezo muhimu kwamba kiwango cha uzazi nchini humo ni kikubwa zaidi na kinaongezeka kwa haraka, huku China kiwango cha uzazi kimepunguka kwa hivi sasa. Sasa China ina watu bilioni moja milioni mia nne thelathini na tisa wakati India ina watu bilioni moja milioni mia nne kumi na saba Idadi sio kubwa sana hiyo, unaweza kusema karibu tofauti ya milioni kumi na saba au kumi hivi. Kwa hivyo inaweza kubadilika haraka. Na nchi yenye idadi ndogo kabisa, kulingana pia na Umoja wa Mataifa na vituo mbalimbali, ni mji wa Vatican. Maanake Vatican kimataifa inachukuliwa kwamba ni taifa lake pekee, Papa ndo kiongozi na kadhalika. Mji huo wa Vatican una watu mia tano na kumi lakini ukiangalia taifa kubwa ambalo lina utawala na bunge na, na kadhalika, nchi ya Tuvalu, kisiwa cha Tuvalu katika bahari ya Pacific huko upande wa Australia, utakuta kwamba ni taifa lenye watu 11312, ikifuatiwa na Nauru yenye wakazi 12668, ndo nchi ambazo zenye idadi ndogo kabisa ya wakazi. ni maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hivi sasa ninavuta ujumbe wa msikilizaji mwenye jina kama lako <laughs> abdu shakur zanga nadani walikusikia sana wakabidi nao wampe jina kama lako sio sijui lakini yupo jamhuri ya kidemokrasi ya kongo anauliza hivi joseph kabila na yoweri museveni wanasema ukweli eh? Kwa nini jamaa unauliza hivi? Anasema hiki ndio kitendawili, kwani haifahamiki. Kwa nini wanalaumiana, kutokana na maswale ambayo nahusu na haelewi. Wanalaumiana kuhusu nini haswa, kwani anavyofahamu eh, Abdushakur jina la kama la kwako, viongozi hawa hawakuwa wanaelewana sana katika mambo mengi. Na je kuna nini mimi ninavyofahamu ni kwamba ndipo kulikuwepo uhusiano wa Abdu Shakur, lakini kama viongozi wa mpakani pale kwa sababu ya usalama kunakuwa na maswala hamkubaliani. Lakini wewe je, Abdu Shakur Abud mwenzako kwa jina kama la kwako, kufahamu kwa nini hawa viongozi wawili wana hawasikizani? kwa kweli kama ulivyosema hapo kennes museveni alikuwa anazungumza katikati ya mwezi wa julai mwaka elfu mbili ishirini na tatu juu ya mapigano mashariki ya kongo na hasa kutokana na uvamizi uliofanywa na kundi la adf lililovuka mpaka kutoka kongo na kuingia uganda kushambulia shule moja na kuwaua watu 42 na hapo ndipo aliposema kundi hilo linalosemekana ni wanamgambo wa kiislamu lilipanua harakati zake na kambi zake mashariki mwa kongo chini ya utawala wa Joseph Kabila. Kundi hilo lilianzishwa Uganda mwaka 1995 ili kupambana na utawala wa Museveni na kujaribu kuunda utawala wa Kiislamu, lakini likafurushwa baada ya kuwaua raia na maafisa wa usalama. Museveni alifanikiwa kuiondoa kundi hilo na kundi hilo likenda Congo, na mwaka 2019 kundi hilo likatangaza ushirika wake na kundi la ISIS akidai kundi lilipata hifadhi huko na kuchimba madini mbalimbali mbali hasa dhahabu kujinufaisha. Katika kujibu, msemaji wa zamani wa Kabila, Barbara Nzimbi, aliliambia shirika la habari la Al Jazira kwamba Museveni ndiye mchocheaji mkuu wa kuyumbisha utulivu huko Kanda ya Maziwa Makuu, na madai yake ni upuuzi mtupu wenye lengo la kuwagawanya na kuwatenganisha Wakongo. Sasa, ndiyo sababu rasmi inayofahamika kwa nini wakati huu viongozi hao wameanza kushambuliana. Kabila amestaafu muda mrefu, yuko amekaa kimya, haifahamiki kwa nini Museveni amechochea jambo hilo. Na pengine alikuwa anazungumza tu kwamba hili lilitokea wakati kabila alikuwa madarakani, lakini unajua, ukizungumza, inategemea vipi mwenzako anapokea matamshi yako, na hivyo kusababisha kwamba pametokea uvutano. Sasa ninavuta swali lako Juma Hasain, ukiwa Mtwara, Tanzania. Unauliza, ni kwa nini viongozi wa Afrika hawataki kukosolewa? Nasemaje mm, ya Shakur, mimi Kenes nakuuliza wewe, hasa huko kanda ya maziwa makuu, viongozi hawapendi kukosolewa kwa nini? Mimi kwa hakika ninadhani hiyo ni hulka ya binadamu. Hata wewe uliouliza swali, ukisema kitu watu wanapokukosoa, najua ndio unaweza sema nimelipokea kwa njia iliyo safi, lakini moyoni <laughs> kunakuwa na mtu anakuletea kidonda. Hata sisi watu wa kawaida hatupendi kukosolewa, awe unasemaje, hata rais wa Russia, Vladimir Putin hataki kukosolewa kabisa, sio tu Afrika. Lakini Shaku, inabidi utujibu. Ndio nilitaka kugusia hapo, ni kweli ni hulka ya binadamu kutopenda kukosolewa, na ukiwa na madaraka ndio kabisa hutaki hata mtu akakupinga. Viongozi wa kimabavu yoyote yule hapendi kukosolewa, ikiwa Mwafrika, ikiwa Mhindi, ikiwa Mchina, ikiwa Mzungu, wanakuwa hawataki. Lakini sababu kubwa ya kutokubali kukosolewa ni kwamba mtu anakuwa na uoga, hasa uoga wa kupoteza madaraka. Na wale wanaokubali kukosolewa kwa hakika, inatokana na mfumo na mazoezi na mila ya mahala watu walipo. Ikiwa jamii inakubaliana na kuna mazoea ya watu kukosoana kutokana na mfumo wa siasa, kutokana na mfumo wa nchi, basi hiyo inakuwa rahisi zaidi. Nchi za Ulaya na Marekani, hali hiyo hutokea kwa sababu iko ndani ya katiba, ambapo inaheshimiwa kwamba mtu ana haki ya kujieleza na uhuru anapewa kutoa maoni yake, anapewa uhuru wa kulalamika. Kwa hivyo unakuta kwamba tabia hiyo kosoa inakubalika. Kwa hivyo, ukitaka kumkosoa kiongozi wa nchi hiyo, una uhuru kabisa ukakosoa. Lakini subutu uende ukamkosoe mtu kama Mseveni au Kagame, utakuta kwamba jambo hilo halikubaliki katika nchi hiyo. Kwa hivyo, inatokana na hulka ya binadamu kutokubali kukosewa na mfumo uliopo katika nchi. Ikiwa ni demokrasia, wanakubali. Nenda Kenya, uhuru uko mkubwa zaidi lakini ukienda katika nchi nyingine, gazeti likiandika kitu ambacho serikali haliridhiki, gazeti linafungwa au mtu anachukuliwa hatua. Kwa hivyo hakuna uhuru kamili wa uhuru wa kujieleza, na ndo maana pametokea hali kama hiyo, viongozi kutokubali kukosolewa. Nadhani muda unamalizika. Kenes, asante sana kutusomea maswali hayo moto moto. BMJ namwona yuko tayari kutuletea viji mambo. Hadi wakati huo wa mimi, ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini. Safi safi kabisa, umewadia wakati wa kuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Mimi naitwa BMJ Mridhi. Kizaizai kilizuka katika mahakama moja nchini Pakistani wiki hii, pale nyani walipoanza kuwashambulia watu waliokuwa wametulia kusikiliza kesi iliyokuwa ikiendelea kwenye mahakama hiyo. Lazima ukajiuliza ilikuwaje. Nyani wa umri mdogo, msikilizaji, wapatao kumi na nne walikuwa wameletwa mahakamani katika mtaa wa Sind wakiwa wamepakiwa kwenye kasha kubwa kama ushahidi katika kesi ya ulanguzi wa wanyamapori, kwa mujibu wa maafisa mjini Karachi. Lakini takriban dakika kumi baada ya kesi kuanza, ghafla binivu lile kasha lilifunguka na nyani wote kumi na wanne wakaruka, baadhi wakishambulia waliokuwa mahakamani, huku wengine wakichukua fursa hiyo kutoroka na kuingia mitaani. Jaji alisikika akisema oda. Order in court. Lakini nyani hao hawakuonekana kama walitambua amri yake, wakipiga kelele na kufanya kila aina ya sarakasi ndani ya mahakama hiyo. Watu waliokuwa mahakamani walipatwa na hofu, huku baadhi wakijaribu kujificha chini ya madawati ya mahakama, nao walinzi wa mahakama hiyo wakijaribu kudhibiti hali bila mafanikio yoyote. Mwisho wa yote, waliweza tu kumkamata nyani mmoja Kabla ya tukio la Ijumaa, wanaume wawili walikuwa wamekamatwa nje kidogo ya mji wa Karachi siku ya Alhamisi, wakijaribu kusafirisha watoto kumi na wane wanyani wakiwa kwenye masanduku ambayo kawaida hutumika kusafirisha maembe. Lakini walipofikishwa mahakamani Ijumaa, walisababisha hali ya sintofahamu. kwao wawengeze kwako Nyani hao waliwekwa kwenye masanduku wakiwa katika hali mbaya, hawakuweza kupumua, alisema Javad Mahara, mkuu wa idara ya wanyamapori ya Sindh. Biashara au ufugaji wa wanyamapori ni kinyume cha sheria nchini humo, lakini sheria hiyo upuuzwa mara kwa mara, ikielezwa kwamba ni kwa sababu kuna soko kubwa la kigeni la watu wawapendao wa wanyama. Nyani mara nyingi hufugwa na watumbuizaji wa mitaani ili kuvutia wateja na hata katika visa vingine wamefunzwa na wahalifu kuingia kwenye nyumba ili kuiba. Tukirejea mahakamani, baada ya hali kutulia, licha ya kwamba wote 13 walitoroka, wasafirishaji hao haramu walipatikana na kesi ya kujibu na wakatozwa faini ya rupia elfu mia moja kila mmoja, na jaji akasema kwamba nyani huyo akabidhiwe kwa hifadhi ya wanyama wa Karachi, hatua ambayo ilikosolewa mara moja na maafisa wa wanyamapori, ama katika mji mkuu wa nchi hiyo kufungwa kwa sababu ya hali yake duni. Na kwa maana hiyo labda nyani waliokuwa mahakamani Ijumaa waliogopa kwamba wangepelekwa katika mbuga hiyo ambayo mazingira yake ni duni. Yule nyani ambaye hakufanikiwa kutoroka alipiga mayowe na makelele si haba na jaji kwa mara nyingine akasikika akisema wee order, order in court. Na tukiachana na hayo ya nyani waibu wao hali ya sintofahamu mahakamani, hebu turejee hapa Marekani. Kijana mmoja mwenye umri wa miaka kumi na mmoja kutoka jimbo la Oklahoma wiki hii amemvua samaki asiye wa kawaida msikilizaji. Charlie Clinton wa Edmond, Oklahoma, alimkamata samaki ambaye ni wa ajabu anayejulikana kama paku, ambaye ni familia ya samaki waitwao pirana, ambaye ni samaki mla nyama. Msikilizaji, utauliza kwa nini hii ni ajabu. Shirika la habari la Fox News linaripoti kwamba samaki huyo alikuwa na meno kama ya binadamu, jambo ambalo limewashangaza hata wanasayansi katika jimbo la Oklahoma. Ajabu hata zaidi ni kwamba Charlie Clinton alimvua samaki huyo kutoka kwenye kidimbwi cha kuogelea cha kawaida, yani swimming pool. Haikujulikana mara moja alikuwa ameingiaje kwenye swimming pool. Na kwa hayo kuhusu samaki walio na meno kama binadamu wanaovuliwa kutoka kidimbu cha kuogelea cha swimming pool ya kawaida. Naona muda wangu hapa studio unanambia niondoke. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kabla sijaondoka na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba kulia kwa samaki machozi huenda na maji, kisa na maana, dunia imejaa vijimambo Basi usikose kuungana na US trule wiki mbili kuanzia sasa eh, kwa kipindi kingine cha viji mambo na vilevile vile, mwenzangu Abdu Shakur Abud wakati huo huo atakuwa nakuletea makala mengine ya maswali na majibu. Basi mimi BMJ Muridhi karibu niondoke hapa studio, lakini kabla ya hapo na kusomea muktasari wa habari. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ilisema Ijumaa kwamba imelazimika kufunga ofisi yake nchini Uganda na kwamba itasitisha rasmi shughuli zake zote nchini humo kuanzia leo Jumamosi. Ufaransa imesema hii leo kwamba itaunga mkono juhudi zozote za kurejesha uongozi wa kiraia nchini Niger kufuatia mapinduzi ya kijeshi, siku moja kabla ya siku ambayo jumuiya ya umoja wa afrika Magharibi ECOWAS imesema kwamba ina mpango wa kuingilia kijeshi iwapo hali haitobadilika. Polisi wa Pakistan leo wamemkamata waziri mkuu wa zamani Imran Khan dakika chache baada ya mahakama ya serikali kuu kumhukumu kifungo cha miaka mitatu gerezani na kwa tuhuma za kuuza zawadi za, za serikali kinyume cha sheria. Na maafisa wa ulinzi wa bahari ya Rasia wamethibitisha leo Jumamosi kwamba shambulio la ndege isiyo na rubani ya Ukraine liliharibu meli ya Rasia iliyokuwa na idhini ya kuwepo karibu na daraja la kimkakati linalounganisha Crimea na Rasia bara. na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.