hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Murithi, nikiwa hapa Washington. Tarehe ya mwisho iliyowekwa na jumuiya ya ukanda wa afrika magharibi ECOWAS kwa utawala wa kijeshi wa Niger kumrejesha madarakani rais aliyepinduliwa wa nchi hiyo ilifikia leo Jumaapili, lakini jumuiya hiyo ya kieneo ambayo imetishia kuingilia kijeshi inakabiliwa na shinikizo kubwa la kutafuta njia za amani zaidi kutatua mzozo huo. Shirika la habari la Reuters limeripoti leo Jumapili kwamba hali ilikuwa tulivu katika mji mkuu wa Niger, Niami, huku wanajeshi na wananchi wali, wakionekana kuendelea na shughuli zao za kawaida. Baraza la seneti katika nchi jirani ya Nigeria siku ya Jumamosi lilipinga mpango huo likimtaka Rais Bola Tinubu, eh, mwenyekiti wa sasa wa jumuiya hiyo kutafuta njia nyingine tofauti na utumiaji nguvu. ECOWAS bado inaweza kusonga mbele kwa sababu maamuzi ya mwisho yanachukuliwa kwa makubaliano na nchi wanachama, lakini onyo la usiku wa kuamkia Jumapili lilizua maswali juu ya hatima ya mpango wake wa kuingilia kati. Tishio la kuingilia kijeshi lilikuja kufuatia mapinduzi ya Julai 26 wakati wanajeshi walioasi walipomweka kiongozi wao Jenerali Abdurrahman Atiani kama mkuu mpya wa serikali ya Niger, huku Tiani akiomba uungwaji mkono wa kitaifa na kimataifa, hofu iliyoongezeka kwamba mzozo wa kisiasa wa nchi hiyo unaweza kuzuia mapambano yake dhidi ya wanajihadi na kuongeza ushawishi wa Rusia katika ukanda wa Afrika Magharibi. Marekani Jumapili imeondolewa kwenye Kombe la Dunia la wanawake mwaka elfu mbili ishirini na tatu baada ya kushindwa na Sweden kupitia mikwaju ya penalti. Sweden ilishinda Marekani kwa mabao matano kwa ya kwa mane na kufuzu kuingia kwenye robo fainali na kumzuia bingwa huyo wa mara mbili kutoa mataji matatu ya kihistoria mfululizo. Mechi hiyo iliyofanyika mjini Melbourne, Australia, iliamliwa na mwamuzi msaidizi wa video VAR huku mwamuzi Stephanie Frappart, baada ya kukagua yaliyojiri, akiona kuwa penalti ya Lina Hurtig ilivuka mistari licha ya mlinda lango wa timu ya Marekani Alyssa Naeher kugusa mpira huo na kuonekana kama angeokoa timu yake. Wachezaji wa Sweden walisherehekea kwa furaha huku kukiwa na vilio kutoka kwa timu ya Marekani, ushiriki wake ukiisha katika hatua ya 16 bora, ikiwa ni mara ya kwanza kabisa kwa Marekani kuwahi kuondolewa kwenye kombe la dunia la wanawake Huku kukiwa hakuna aliyekuwa amepata bao baada ya dakika 120 za mchezo, dakika 90 za muda wa kawaida na dakika 30 za muda wa ziada, mechi hiyo ilibidi kuamuliwa kwa mikwaju ya penalti. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki, Papa Francis, amefunga tamasha la kimataifa la vijana wa kikatoliki leo Jumaapili e, katika nchi ya Ureno, na kwa kuongoza ibada kubwa katika eneo lililowazi na hotuba yake iliyoitwa I have a dream, yaani nina ndoto, akisema kwamba ni kwa ajili ya amani ya dunia hasa kwa Ukrain. Takriban watu milioni 1.5 walihudhuria misa hiyo katika bustani iliyo kando na mto katika mji mkuu wa Uren, wa Ureno na Vatican ilisema kwamba ikinukuu mamlaka za mitaa kwamba watu wengi walihudhuria. Wengi wa waumini walilala nje wakihudhuria hafla ya mkesha wa tamasha hilo siku ya Jumamosi na walikusanyika katika hali ya joto kali. Akizungumza baada ya ibada ya misa takatifu, Papa Francis mwenye umri wa miaka 86 aliwataka vijana kuupeleka undugu waliojifunza kwenye hafla hiyo ya siku sita nyumbani na kuutumia katika maisha yao ya kila siku. Baraza kuu la taifa la mashauriano nchini Libya HSC lilibadilisha kiongozi wake katika kura iliyopeperushwa moja kwa moja na kituo cha televisheni cha taifa leo Jumapili, na kuongeza hali ya sintofahamu katika mzozo wa kisiasa kuhusu udhibiti wa serikali na njia ya kuelekea kwa uchaguzi. HSC yenye makao yake makuu mjini Tripoli ina usemi katika maswala makubwa ya kisiasa nchini humo chini ya masharti ya makubaliano ya kisiasa ya mwaka elfu mbili kumi na tano na imekuwa ikifanya mazungumzo na bunge kuu la Libya, baraza la wawakilishi, ambalo lina makao yake makuu mashariki mwa nchi hiyo. Wanachama wa baraza hilo walimchagua Mohamed Takala katika duru ya pili ya kura kwa kura 67 dhidi ya 62 na na kumwondoa Khalid Al-Meshri ambaye ameongoza baraza hilo lenye makao yake mjini Tripoli tangu mwaka wa 2018. Meshiri alimpongeza Takala kwa ushindi wake. HSC na bunge wamekuwa wakijadiliana kuhusu njia ya uchaguzi chini ya shinikizo la Umoja wa Mataifa, lakini wote wamekuwa na azma ya kubadilisha serikali ya mpito ya Tripoli kabla ya kura yoyote ya kitaifa kufanyika. Na moja ya ajali mbaya zaidi kuwahi kutokea nchini Moroko imesababisha vifo vya watu ishirini na nne katika jimbo la kati la Azilal. Maafisa wamesema watu hao waliuawa wakati basi dogo lililokuwa limebeba abiria kuelekea soko la kila wiki katika mji wa Damnate lilipopinduka kwenye kona, mamlaka ya eneo hilo ilisema waliongeza kwamba uchunguzi umeanza wa kubaini kilichosababisha ajali hiyo. Ajali hutokea mara kwa mara katika barabara za Moroko na nchi nyingine za Afrika Kaskazini ambazo hushuhudia maelfu ya vifo vya barabarani ya kila mwaka. Wastani wa vifo 3500 uh, vya barabarani na majeruhi elfu kumi na mbili hurekodiwa kila mwaka nchini Moroko, kulingana na mamlaka kitaifa ya kitaifa ya usalama wa barabarani na wastani wa vifo kumi kwa siku. Idadi ya vifo mwaka jana ilikuwa karibu elfu tatu na mia mbili. Hujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, karibu katika kipindi cha salamu na muziki ukipendacho. Studio leo uko nami Patrick Ndwimana, lakini kabla ya kukusomea ujumbe wako, nakukaribisha na wimbo huu Zanzibar ulioimbwa na Bruce Melody kutoka huko Rwanda akishirikiana na Diamond. Karibu sana. Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Edmund Sinkonde kutoka Mkulwe, Momba, Tanzania. Anasema anazipeperusha salamu ziwafikie Mama Maige, Paskalin Lukas Chambi na Mawazo Malemi. Ujumbe, Jumapili njema. Timothy Ngaira kutoka Kitale, Kenya anasema zake zimfikie baba yake Alfred Shingongo, Peter Isundwa, Arabu, Simon Malungu, Elijah Shingongo, Rogers Malenya, Haji Bodi, Kenya Cid pamoja na familia nzima ya mzee Shingongo wakiwa huko Kenya. Elias Hono Wizeye, uko pamoja na Elias kutoka Burundi saa hii na kaa Nairobi. Salamu zangu nawasalimia marafiki zangu wote ambao wanaishi mkoani Masanganzira Center na Kivoga Hill pia na ndugu zangu tuko pamoja huko Kenya na wale wote wanaopatikana jiji la Bujumbura. Benjamin Kazimoto kutoka Dodoma, Tanzania anasema salamu zake ni zipeperushe kwa mama yake mzazi Margaret akiwa Bukoba, wadogo zake wote wakiwa Bukoba, majirani wake wote wakiwa nyumbani Bukoba, ujumbe anawapenda. Sawaya Nkuba Shagembe wa Kadoto Maswa Tanzania anasema salamu zake za Jumapili hii simfikie Matikiti Mohamed, Benjamin Puka, Eva Mroso, Daudi Nkuba Shagembe, Elisha Mlima, ujumbe na kukaribisha ndugu mtangazaji siku ya Nane Nane kuja kusherekea kwani nimejiandaa vya kutosha. Asante sana. Nazaret Mwakipembe Wakiwira Tukuyu Mbeya Tanzania, salamu zake ziende kwa Fojei Mwamloka, Nail Shobela Rutahiwa, Busisi Godfrey Kayago, Vasco Mwakiusa, Kanuti Liambo, Aidan Biarugaba, Magembise Jacob Alley na Pascal Lucas, ujumbe tuzidi kukumbukana. Selvas Kihanga akiwa Kagera, Karagwe, Tanzania anawasalimu mama yake kipenzi, kaka zake wote, ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo anawatakia siku iliyojaa furaha na upendo tele. Indru Daniel Mkombe mwalimu wa shule sekondari Biturana, Kibondo, Kigoma anazipeperusha salamu zake kwa Joyce Daniel, Ana Daniel, Neema Daniel, Regina Petro, Samuel Mahudi na Marco Yalugeye, ujumbe anawapenda sana. Kabla ya kuendelea na ujumbe mwingine, basi twende huko DRC, tunaungana naye Fali Ipupa na wimbo wake uliovuma kweli kweli, bloke pata kitu hicho Sasa nausoma ujumbe wake Imani Chira Classic kutoka Kamanyola DRC Kivu Kusini. Salamu zake anazituma kwa wazazi wake wote wawili wakiwa Kamanyola DRC, Moise Chikanya mke wake Alliance na mtoto wake Gabriela. Ujumbe anawatakia Jumapili njema. Onesforo Sabimana, Onesforo Sabimana anasema salamu zake anazituma kwa wazazi wake, mkubwa wake ambaye anaitwa Gilbert na mke wake kwa mdogo wake Gerard, Joas, Eric, Alex na marafiki zake wote wanaomtambua kwa jina la Onesfor. Anasema yupo nchini Burundi. Masunzu Jikulu wa Nkasi, Rukwa, Tanzania, anatuma salamu zake kwa Emmanuel Masesa, Jofrey Mwami, Machenji Lupemba, Mkuishidinde Kazungu, Evans Komba, Zengobushu, Eliudi Dei Nandi. ujumbe Tupo pamoja. Moses Edward Mandela wa Power Family Group, Balanga Dalalu, Manyara, Tanzania anasema salamu zake kwa Jonas Said, Mwaya Matikiti, Mohamed Padri Moshi, Dikson Waitu Waitu, Filipo Memba, Marco Sule, Mpenda Amani, Mtandu wa Babu, Alhaji Makumba Bahame Bote Wantobo Meatu, salamu zake zifike kwa Daudi Mkuba Shagembe, Malimao Ramadhani, Shijashija Mabula Jisema, mali ya Bili, Mashaka Esita Sahani, Richard Kambale, Doto Mahona, Yusufu Hamis Sahani, Saena Magesha, Mkui Shilinde, Gazungu Hatibu, Omar Jibe Jisaba na Mala Joas Junior, Jumadunga Elisha Mlima, ujumbe Wabarikiwe sana pamoja na wewe mtangazaji ulikuwa naye Bahame Bote. Shukrani sana Samson Juma Ngedele au kijana mpole mpenda amani kutoka Nzega, Tabora, Tanzania, anasema salamu zake Jumapili hii kwa Doto Mahona, Mage Mbise, Moses Edward Mandela, mzee wa Jerojero, Peter Deus wa Mwenge Moto, Urambo, Mery Ilibariki Mbise, Paulo Charles, Maria Bura, Nyanda Mayala, Simon Shauri, Baba Ombeni kutoka Mbulu, Manyara, Tanzania anasema Patrick Ndwimana, hujambo? Sijambo. Anasema salamu zake anazipeperusha jumapili hii kwa hawa wafuatao: Pascaline, Lucas Chambi, Jose Mahola, Kais Musa, Kais Jumadunga, Vincent JJ Kaji, Demikius Oyo, Baba David Bahame bote, Hamistoto toto la Utamwa mbogo Mdungi Ibul Hajar Salvatori Mimwani Kenneth Matikiti Muhammed Juventus Joas Mtalima Iliyapenda Mwanyika Zakaria Nyerere kinyozi Mstafu Sija Fuguru Hamisi Juma Aledi Hermani Mzoi Saba Jean-Claude Elias Juma Jackson Manyehe Filbert Jonathan Kenshambi Nicolaus Godefreid Doto Mayala Moses Keha. Shukuru Bahatdastan kutoka Kashinga, Ngara, Kagera, Tanzania, anasema hakika salamu ni nusu ya kuonana. Angependa ziwafikie Juma Dunga, Jafar Kopo, Simon Shauri, Demitius Oyo Mapigano, Jacobo Baraka, Raban Mwalimu, Charles Amos mke wake kipenzi Debora au Mama Miliamu. Ujumbe: Mungu ni mwema wakati wote. Mlikuwa naye Shukuru Bahat Dastan. Unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Sasa tuelekee nchini Uganda, tupate ngoma hii weekend iliyoimbwa na Eddie Kenzo: bebibebi ka kendeza manyi ujakumenya mutima eyosupidiniji jomvuga vikambo vinji vokisengka Yeah. Nausoma ujumbe wa Jackson Manyehe Malugu kutoka Mpendo, Chemba, Dodoma, Tanzania. Anasema salamu zake za Jumapili ya leo ziwaendee wafuatao: Matikiti, Mohamed Bakari, Saria Biboy, Doto Manyehe, Simon Shauri, Baba Ombeni, Pascaline Lucas Chambi, Kayone Rashid na Mala Joas Jr. Elisha Mlima au mtoto wa Mashiku kutoka Mwamatome, Chato, Tanzania. Hali gani, ndugu mtangazaji wa zamu? Si jambo, naomba unipeperushie salamu zangu za Jumapili hii kwa wafuatao: Nyanda Mayala, Pascaline Lukas Chambi, James Mzalendo, Tano Pita Bahame Bote, Daudi Nkuba Shagembe, Sawaya Nkuba Shagembe, Malimau Ramadhani, Shija Shija Mkuu, Ishilinde Gazungu, Mabula Jisena, Maniabili, Doto Mahona, Frank Shayo, Rose Malima, ujumbe na wapenda sana VOA kwenye matangazo yenu, hongereni sana, Mungu awabariki, shukrani sana. Kayuni Rashid kutoka Dodoma Tanzania, anasema salamu zake kwa Namala Joas Junior, Rose Malima, Juventus Joas, Ntalima Ngalama, Maluta, Amina Mlacha, zingine kwake Celestini Kajuna, Kais Musa, Kais Isaya Sambo Mpenda Amani, na mwisho kabisa kwa Jackson Manyehe Malugu ujumbe, chezea vyote ila kazi usichezei, kweli kabisa. Doto Manyehe kutoka Wasakatonge salamu Club Mpendo Chemba anatuma salamu zake kwa Matikiti Muhamed Jackson Manyehe Doto Mahona Yusufu Hamis Sahani Baraka Kulwa Mahona ujumbe, ukipata salamu rudisha salamu. Asante VOA. Mayala Mashiri Wabiti Manyanga Chunya, twende sawa na Hamisi Nyumba Mohamedi Mjengi Mayunga Lukelesha Malambo Buhu Magembe Amwenda Pascalin Lukas Chambi Baraka Basiwa Mashiri Mayala Mashili Doto Mayala Wabiti Manyanga Chunya, Mbeya, Tanzania. Frank Babaneli Kame Kindungo Paulin Joseph Chinga Mwaminifu Yanga Damu Salome Mpelele Viki James Mandela Super Emmanuel Charles MC Masai. Ujumbe kuku mgeni hakosi kamba mguuni. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Ni washukuru nyote mliochangia katika kipindi hiki. Basi ni waageni na kibao hiki cha Rema kutoka Nigeria, calm down. Patrick Ndwimana nina waageni, kiwatakia usiku mwema. Msikilizaji, usikose kuungana na wenzetu katika kipindi kingine cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Shukran kwa mwenzangu Patrick Ndwima, na kukuendesha mpango huo kwa leo. Basi hapa studio mimi BMJ Mridhi karibu ni ondoke, lakini kabla ya hapo na kusomea muktasari wa habari Tarehe ya mwisho iliyowekwa na jumuiya ya ukanda wa Afrika Magharibi, ECOWAS, ya utawala wa kijeshi wa Niger kumrejesha madarakani rais aliyepinduliwa wa nchi hiyo ilifikia hii leo Jumapili, lakini jumuiya hiyo ya kieneo ambayo imetishia kuingilia kijeshi inakabiliwa na shinikizo kubwa la kutafuta njia za amani zaidi za kutatua mzozo huo. Shirika la habari la Reuters liliripoti leo Jumapili kwamba hali ilikuwa imetulia katika mji mkuu wa Niger, Niamey, huku wananchi wakiendelea na shughuli zao za kawaida. Marekani Jumapili imeondolewa kwenye kombe la dunia la wanawake mwaka elfu mbili ishirini na tatu baada ya kushindwa na Sweden kupitia mikwaju ya penalti. Sweden ilishinda Marekani kwa mabao matano kwa mane na kufuzu kuingia kwenye robo fainali na kumzuia bingwa huyo wa mara mbili kutoa mataji matatu ya kihistoria mfululizo. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis alifunga tamasha la kimataifa la vijana wa Kikatoliki mjini katika nchi ya Ureno siku ya Jumapili kwa kuongoza ibada kubwa katika eneo lililowazi na kutoa hotuba yake aliyoita i have a dream, yaani yani nina ndoto, akisema kwamba ni kwa ajili ya amani ya dunia hasa kwa wananchi wa Ukrain na baraza kuu la taifa la mashauriano nchini Libya lilibadilisha kiongozi wake katika kura iliyopeperushwa kwenye televisheni ya taifa ya nchi hiyo leo Jumapili, na kuongeza hali ya sintofahamu katika mzozo wa kisiasa kuhusu udhibiti wa serikali na njia ya kuelekea kwa uchaguzi katika e taifa hilo ambalo kwa muda mrefu sasa zilimekuwa alikikumbwa na mzozo wa kisiasa na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.