Ya ufuatayo sasa. Ni marejeo ya kipindi cha Kwa Undani. Karibuni ufuatane nasi hii. Hey, ni Kwa Undani na VOA Swahili. Ujambo, msikilizaji wa VOA Swahili popote pale ulipo, karibu kusikiliza kwa Undani, kipindi kinachokuchambulia taarifa na ripoti mbalimbali zinazoendelea duniani kwa undani zaidi. Sehemu ya kwanza ya kwa undani inaangazia rais wa zamani wa Marekani, Donald Trump anatarajiwa kufikishwa mahakamani baadaye leo mjini Washington. Sehemu ya pili tutaungana na Jason Nyakundi kutoka Kenya akiangazia jitihada za IGAD katika kuleta mapatano nchini Sudan. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Nam, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump leo Alhamis anatarajiwa kufika mahakamani hapa mjini Washington DC ili kujibu mashtaka kutokana na tuhuma za kujaribu kubadili matokeo ya kushindwa kwake katika uchaguzi mkuu wa urais wa mwaka 2020. Jopo la mahakama wiki hii limemfungulia mashtaka manne ya uhalifu ikiwa ni pamoja na njama ya kuilaghai Marekani, kuingilia kati mchakato rasmi na njama za kuwanyima wapiga kura haki yao ya uchaguzi huru na wa haki. Ili kufahamu kwa undani juu ya mashtaka haya, katika laini ya simu ninaye Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa kimataifa kutoka chuo kikuu cha New York katika jimbo la New York hapa Marekani. Shukran kwa kujumuika na VOA Swahili wakati huu. Na asante kunialika kuchangia mada hii muhimu. Karibu. um, kama nilivyoeleza hapo awali uh, Trump anashtakiwa kwa makosa manne ambayo yanahusisha serikali kuu pamoja na ya jimbo. Tufafanulie kwa undani juu ya tofauti na uhusiano wa mashtaka haya kwenda kwa jamii ambayo yametufikisha hapa tulipo hii leo. Tofauti ni mashtaka yaliyowasilishwa uh, kwa kesi hii na kuna kesi zingine tayari mbili ambazo zimewasilishwa, ile ya New York eh, ya mcheza ngono, kuna nyingine ya zile nyaraka ambazo Trump alikuwa amezihifadhi kwa njia isiyokubalika. Na mashtaka haya mapya yaliyofichuliwa ni eh, makosa uh, viliumeangazia mane moja ya ya majimbo ya eh, kupotosha au kujaribu kupiga kalamu kura za uh, wapigaji kura, na uh, kosa zingine za udanganyifu na kujaribu um, kutumia njia za kuilagai uh, Marekani. Kwa hivyo ni kama umma inamshtaki Donald Trump, na ni mashtaka ma mazito na ni ya kuaibisha sana kwa sababu ni mara ya kwanza eh, rais au aliyekuwa rais kwa historia ya Marekani kuweza kufikishwa mahakamani kwa njia kama hii. Katika haya makosa manne, kosa lipi ambalo tunaweza tukaliweka katika kundi ya kosa la majimbo? Na ni kwa nini? Ni lile kosa, kosa la uh, kujaribu Uh, kupuuza kura za wale wapigaji kura kutoka uh, kutoka majimbo eh, ya kwamba vile alikuwa anakiuka uh, au anajaribu kubatilisha matokeo yaliyotokea uh, kutoka kwenye majimbo yani, kupitia wa, wapigaji kura, ni kama alikuwa anakiuka katiba uh, Trump kwa sababu ni kukiuka haki wa ya wapigaji kura katika eh, majimbo tofauti ambapo alikuwa anajaribu ku uh, yapiga kalamu kura hizo na kukiuka haki zao za kikatiba, wapigaji kura, unradhi eh, kuweza kuhakikisha kwa kwamba sauti yao imesikika, na ni kosa la majimbo uh, kikatiba, kwa sababu hapa Marekani, hata ingawa tunampigia rais kura eh, Novemba kila baada ya miaka minne, lakini kila jimbo pia ina uchaguzi yake. Kwa hivyo eh, matokeo ya majimbo yote hamsini ya yanahesabiwa, ndiposa bunge inaidhinisha kwamba fulani, kwa mfano eh, Biden ameshinda au miaka minne iliyopita kusema kwamba eh, Trump ameshinda. Kwa hivyo ni kosa kubwa kwa sababu alikuwa anajaribu kukiuka haki za wapigaji kura kwenye majimbo eh, na ni kosa kubwa eh, la, la kupitia majimbo wakati tunazungumzia haya maswala ya upigaji kura na majimbo, uh, muda mfupi uliopita kupitia Truth Social, rais uh, Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, aliandika maneno haya ambayo ninamnukuu: Sasa ninakwenda Washington DC kukamatwa kwa kuwa na changamoto ya rushwa, wizi na wizi wa kura. Ni heshima kubwa sana, kwa sababu nimekamatwa kwa ajili yenu. Make America Great Again. Ii ni, uh, ni moto ambao amekuwa akitumia kwa jina la MAGA. Uh, maneno haya yanapeleka ujumbe gani kwa Wamarekani wa, Marikani, wa Republican pamoja na kimataifa? Nafikiria, eh, eh, matamshi haya yanaelekezwa kwa wale wafuasi wake sugu eh, yeye anajaribu kujionyesha kama eh, mwanasiasa shupavu anayepitia kesi hizi kwa niaba au kwa sababu ya uh, wafuasi wake eh, sugu. Eh, pia amejaribu na wafuasi wake wamejaribu kuonyesha kwamba kesi hizi pengine ni njama ya kujaribu kumpiga kalamu kama mgombea uh, wa mbele eh, kwenye tikiti, kupata tikiti cha upande wa Republican kwa hivyo anaona kwamba hizi kesi eh, ni pigo nyingine kwake, lakini eh, changamoto hizi anazozipitia ni kwa niaba ya wafuasi wake sugu. Lakini ukweli wa maneno ni kwamba hii kesi sio kushtaki wafuasi wa Trump, ni kesi ambayo eh, inamshtaki ina, ina Donald Trump Donald J. Trump mwenyewe na ni kwa sababu ya yale ambayo yanadaiwa kuwa makosa ya Trump, siyo matamshi yake, yale makosa yake ya kujaribu uh, kuilagai eh, umma ya Marekani. Kwa hivyo ndiposa kuna mashtaka hayo, lakini Trump anajaribu kuchanganyisha masuala ya kisiasa na masuala ya kisheria, kujionyesha kwamba yeye ni mkombozi na anapitia changamoto hizi kwa sababu serikali imekuwa chatu kwa shingo lake na linajaribu serikali ya Joe Biden kumkandamiza kisiasa kupitia kesi hizi. Mwanasheria mkuu wa zamani Bill Barr alisema siku ya Jumatano kuwa anaamini Donald Trump alijua vizuri kwamba alishindwa katika uchaguzi na ba alieleza mashtaka dhidi ya rais huyo wa zamani kuhusiana na uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum katika tukio la Januari 6 ni ya haki. Alieleza haya akiojiwa na kituo kimoja cha televisheni hapa Marekani. Uh, kwa mtazamo wako profesa Monda, kwa nini matamshi haya yanatoka hivi sasa na sio wakati ule? Pengine ingesaidia kuzuia ghasia za Januari sita na hata uh, kifo pamoja na majeruhi wengine. Unajua, Bill Barr ni mtu wa kushangaza, manake vile anatoa matamshi haya wakati huu eh, ni kama amechelewa, ni kama eh, maziwa yashamwagika, hayawezi kuzoleka. Uh, wakosoaji wake wengi watasema kwamba kama alikuwa na upinzani au kama alitaka kumkemea Donald Trump ingebidi afanye hivi mapema, uh, hususan pengine angejiuzulu au angejaribu hata na zile kesi uh, zingine uh, aweze kuziwasilisha mbele kumshtaki kwa makosa mengine tu mengi ambayo Trump alikuwa ameyafanya. Kwa hivyo ni kama E, amechelewa, lakini Bill Barr naye atasema kwamba kujitetea, anasema uh, kwake ilibidi akae uh, serikalini kwa sababu aliona kwamba Trump alikuwa hatari kwa katiba na kwa jamhuri kwa hivyo ilibidi akae pale eh, Bill Barr ili ahakikisha kwamba Trump asizoroteshe serikali au asihatarishe uh, idara ya ya haki na pia haki za, za Wamarekani. Lakini ana wakosoaji wengi ambao wanasema matamshi haya ni porojo tupu kwa upande wa Bill Barr. Siku kadhaa zilizopita, kulingana na utafiti wa Fox Business uh, Trump alikuwa akiongoza kura za maoni za wagombea urais licha ya shutuma zote hizi zilizokuwepo hapo awali dhidi yake. Na kwa sasa hali tuliyonayo leo, je, Trump bado ana nafasi ya kutimiza ahadi yake kupata uungaji mkono wa wajumbe wa Republican katika uteuzi kuwa mgombea urais Marekani elfu mbili na ishirini na nne? Nafikiria bado ana nafasi kubwa e, na nasema hivyo kwa sababu e, tusahau ya kwamba siasa za Marekani siku hizi zimebadilika, ukiwa mwana Republican e, ukiwa mwana Democrat. Uh, siku za nyuma, miaka ya nyuma ni kwamba hiyo ilikuwa ni falsafa au fikra zako kama mpigaji kura, lakini enzi hizi vile taifa limegawanyika hivi, ukiwa mwanarepublican ni kama uh, wanarepublican ni utu wako hauwezi kubadilika, na wanademokrat vivyo hivyo. Kwa hivyo kwa nafsi hii ya Donald Trump, wanarepublican wale wafuasi wake sugu U, chochote kitafanya kitakachofanyika wameyapitia mengi wameyaona mengi Trump ameyafanya, mm -hmm. kwa hivyo sifikirii eh, mashtaka yoyote hata mengine yakijitokeza kwamba umaarufu wake utadidimia, alafu kumalizia pia ni kwamba kiwango kile ambacho kwenye kura ya maoni upande wa Republican chenye Trump anaongoza ni kikubwa zaidi karibu, eh, asilimia wa Republican wanamuunga wa mkono, kwa hivyo Profesa... Kwa wengine, itakuwa ni vigumu. Shukran sana Profesa David Monda kutoka Chuo Kikuu cha New York Marekani. Sekunde chache zijazo tunaingia sehemu ya pili. Unaendelea kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Sehemu ya pili tunaangazia jitihada ambazo zimekuwa zikifanywa na IGAD katika kuhakikisha kwamba Sudan inakuwa nchi yenye amani. Ili kuangalia hili kwa undani zaidi, basi tunaye Jason Nyakundi kutoka Kenya. Jumuiya ya maendeleo ya IGAD inajaribu kutafuta hatua mpya itakazochukua katika jitihada ya amani ya Sudan, wiki kadhaa baada ya mkutano wa ana kwa ana uliopendekezwa kusambaratika kutokana na madai kuwa mpatanishi anapendelea upande mmoja. Hii pia ni baada ya Sudan Kusini kujaribu kushawishi wahusika wakuu huku Khartoum, Abdel Fatah al Burhan wa vikosi vya wanajeshi wa Sudan na Muhamed Hemeti Daglo wa vikosi vya RSF kuweka chini silaha. Juhudi za Rais Salva Kir hazikufaulu kabisa ingawa alizungumza na viongozi wote wawili. Kisha mkutano wa kilele wa IGAD uliofanyika mnamo Juni kumi na tano uliamua kufanyia mabadiliko kundi la viongozi wanaotafuta amani nchini Sudan. Sudan Kusini ikaachishwa kuwa mwanachama na Kenya ikachaguliwa kuongoza upatanishi ambapo pia Ethiopia na Jibuti walijumuishwa. Na Bendo wa Moto ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda, na kwanza nimemuuliza anavyouona mchakato wa kuleta amani nchini Sudan. Ukichukua siasa kwenye jeshi, jeshi litajikuta siasani. Kwa hivyo Afrika tuko na shida moja tunapendelea sana kuwaleta wanajeshi wetu kwenye siasa, hata kama hakuna umuhimu wowote wa kuwaingiza kwenye siasa. Kwa hivyo Sudan ikipata shida kama iliyoko kwa wakati huu, ni kwa sababu ya kuleta ule utamu wa siasa na pesa na kuweza kuzianika mpaka wanajeshi nao wapata tamaa ya kuwa kwenye siasa nao pia wapate pesa hizo. Kwa hivyo, wakati wananchi wa Sudani walikuwa wamechoka na bwana Omari Al Bashir, walikuwa wanataka kumwondoa na madaraka yarudi mikononi mwa wananchi wa kawaida, na shida yote sasa ilianzia pale kwa sababu Rapid Support Forces ilikuwa wananchi wa kawaida wasio na mafunzo ya kutosha, ndipo wanaona hata wakiingia kwenye mitaa ya watu wa kawaida, wao wa wanaua tu na kupora mali. Somo hili lazima liwe liende mpaka nchi zote zetu, hasa hizi za karibu na Sudan, kwa sababu kinachotokea Sudan mpaka lazima kinaingilia sisi hapa Afrika Mashariki, kwani wanaotoroka vita Sudani wengi, mmesikia wamefika Ethiopia, wengine wamepenya mpaka Kenya, wengine wameingia mpaka South Sudan wakachoka mpaka, wengine nafikiri watapenya mpaka hapa Uganda. Kwa hivyo nasema wamejirundikia shida wao wenyewe, na shida hiyo haitaweza kumalizika mpaka hawa majenerali wachukue madaraka ya watu wa kawaida wawarudishie. Wiki iliyopita afisa wa kijeshi wa Sudan alithubutu Kenya kuingilia kati mzozo huo. Jenerali Yasir Al-Ata, msaidizi wa kamanda mkuu wa majeshi ya Sudan, katika hotuba yake kwa vyombo vya habari alimshutumu Rais Ruto kwa kuwa mamluki wa nchi nyingine ambayo hakuitaja. Kenya imekanusha kuunga mkono mzozo huo. Jenerali Alata alishikilia kuwa Sudani bado inapinga pendekezo la IGAD la kutumwa kwa jeshi la Afrika Mashariki kulinda raia na wafanyakazi wa misaada. Badala yake, Sudan inasema ofa zozote za IGAD zinaweza tu kuzingatiwa mara tu Rais Ruto atakapobadilishwa kama mwenyekiti wa kikundi cha nchi nne. George Musamali, mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya, anasema mgogoro wa Sudan na mingine Afrika imekuwa hatari kwa nchi za afrika kuweza kujisimamia, kwamba tatizo ambalo ni lile la kawaida kupigania mamlaka, na hili ni jambo ambalo tumeliona kwa Afrika. Hivi sasa kuna misukosuko mingi tu barani Afrika, angalia kule Niger hivi karibuni, uh, Burkina faso hali uh, kadhalika Guini, Mali hali kadhalika. Ni kwamba mababe wa kijeshi hivi sasa ni kana kwamba wanarudisha katika ile enzi ya kitambo kwamba tunakuako na serikali za kijeshi manake, hivi sasa hawaamini suala la demokrasia tena. Kwa hivyo hili ndilo tatizo lililopo, maanake hawa wawili mi bado wawili wanapigania mamlaka, manake tulikuwako na ile transitional government katika taifa hilo, na wanajeshi wakaingilia kati na kuwavurusha wale viongozi moja kwa moja, na hivi sasa vikundi hivi viwili vimekataa kukubali ya kwamba waweke silaha chini ili kuwe na serikali ya kiraia na pia kuwe na uchaguzi ambao utaregesha serikali ya kidemokrasia katika taifa hilo. Na hili ndilo tatizo ambalo tunaliona na tunaliona kwa mataifa mengi barani Afrika. Hatujui sasa kizingizio ni kipi? Manake kuna kule kuingiliwa kati na mataifa ya magharibi, jambo ambalo linaendelea hivi sasa, linatoa mwanya kwa mataifa ya magharibi, haswa Urusi hivi sasa na Uchina kuingilia kati katika mb..., kuingiza mikono na kutambaza mizizi yake barani Afrika, na hili ndilo jambo ambalo sasa tunarudi katika ile enzi ya Cold War. Manake wakati wa vita baridi tulishuhudia mambo kama haya ambayo tunashuhudia hivi sasa, mapinduzi baada ya mataifa kupata uhuru, kama vile taifa kama vile DRC uh, uh, wakati ule Patrice Lumumba alitimuliwa, tukaenda kule Ghana tukamwona Kwame Nkrumah uh, uh, uh, akatimuliwa. Uh, tukaja kule Nigeria tukawa na viongozi kama vile Acheampong ambao walikuwa hivi vibaraka vya mataifa ya magharibi. Nafikiri hili ndilo jambo ambalo tunaliona hivi sasa ambalo linalete msukosuko kule Sudan na kwamba itakuwa ni vigumu sana taifa ile kupata amani uh, uh, wasipokubaliana Wasudan wenyewe manake hapo ndipo mwanya ulipo. Sasa naibu kamanda mkuu nchini Sudan amedai kuwa nchi ambayo haijatajwa inayomuunga mkono rais Ruto pia ni muungaji mkono mkuu wa RSF inayoongozwa na Muhamed Hamdan Daglo katika azma ya kushawishi jeshi la Sudan. Julai kumi na tano, Rais Ruto alizungumza na kiongozi wa serikali ya Sudan, Abdul Fatah Al Burhan, kwa njia ya simu kumshawishi kushirikiana na kikosi cha IGAD na kufikiria usitishaji mapigano utakaoruhusu mashirika ya kibinadamu kufikia zaidi ya watu milioni mbili nukta tano waliokimbia makazi yao kutokana na mzozo ulioanza Aprili kumi na tano. Rais Ruto pia amependekeza kuwa mazungumzo ya upatanishi sambamba chini ya mpango wa Jeda unaoongozwa na Marekani na Saudi Arabia yanafaa kufanya kazi bega kwa bega na IGAD ili kuepusha kutoelewana Afrika Mashariki. Ho, north Africa oh, wanayo tabu moja, viongozi wanaongea lakini hawafanyi. Uh, hawapo kama wenzetu wa huko Afrika Magharibi. Afrika Magharibi hiyo jumuiya yao inayo nguvu ya kusema na inayo nguvu ya kuweza kujenga kikosi cha haraka cha kuweza kufanya chochote kwa njia ya haraka. Kwa hivyo hizi nchi zetu wangelikuwa wamesema, awa majemedari wawili wa Sudan wote uache madaraka, warudi kambini. Viongozi wako Sudan, viongozi wapo kwenye wananchi wao na hawawezi kushindwa kupata nani anaweza kuwaongoza. We, nimesema uzembe wa viongozi wetu wa hapa Afrika Mashariki na Afrika ya uko pembe ya Afrika, hawana la uwezo la kuweza kuwashurutisha, na nasema hilo tena, kuwashurutisha hao majemadari wawili waache vita. Hauwezi kupigania nchi yetu ikiwa nchi munaua wananchi wenye nchi hiyo. Kwa wakati huu linaloweza kufanyika ni hao majemadari wawili wakubali viongozi wa majimbo haya na umoja wa Afrika, na nilisikia hata Saudi Arabia ilikuwa imehusika, ili hapo awali wakae wa wao wenyewe wakubaliane ni nani wanaompenda sasa, wakati huu awe mwenyekiti wa kuweza kuendesha mazungumzo ya kuweza kuwaletea amani Sudani huko, kwani hiyo ndiyo nchi yao. Jeshi la Sudan linasisitiza kuwa majirani wanapaswa kumchukulia Burhan kama kiongozi wa kweli wa Sudan, ingawa alikuja kwa njia ya mapinduzi na amekabiliwa na vita vikali dhidi ya RSF ambayo inashindana na jeshi kufanya mapatano na makundi mengine yenye silaha na ya kisiasa. IGAD sasa inakabiliwa na kizungumkuti jinsi ya kuendelea na mchakato wa amani huku akimkabili mwanachama ambaye anakataa waziwazi uamuzi wazi wa ambao ulikuwa sehemu yake. Itakuwa ni vigumu uh, IGAD kuweza kufaulu, maanake tayari tumesikia mazungumzo ambayo yanatoka kule Sudan kwamba mwenyekiti ambaye alikuwa ameteuliwa na IGAD Daktari uh, William Samoe Ruto amekataliwa kwa misingi ya kwamba yeye anajulikana kwamba anaegemea upande fulani katika mzozo huo wa Sudan kusini hasa wale wanajeshi wa Sudan wanasema kwamba yeye anaegemea upande wa RSF, na hilo ndilo jambo ambalo limesindikizia wale kumkataa, na kwamba viongozi wengine pia jirani. Kumbuka pia Somali tulikuwa na tatizo kama hilo, kuingiliwa kati na majeshi ya, ya, ya, ya Afrika Mashariki na majeshi ya Umoja wa Mataifa kulikataliwa na mpaka sasa hatujaona suluhisho katika mzozo huo. DRC, hivi karibuni tumepeleka jeshi kupia kutoka kanda na moja kwa moja tumeona wananchi katika taifa hilo wakifanya maandamano wakipinga kuwepo kwa jeshi la Kenya katika taifa hilo. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu sana sisi kusema kwamba IGAD ambapo wanalaumiwa kuegemea viongozi wa kanda wanalaumiwa uh, kuegemea upande mmoja au upande wa pili katika mzozo huu kuweza kuleta suluhisho la kudumu katika mzozo ambao tunashuhudia pale pale Sudan. Afrika hivi sasa iko hatarini, Afrika hivi sasa iko mashakani na ni kwamba vile nime nimezungumza hapo awali nikasema kwamba tunarudi katika ile enzi ya vita baridi, ambapo vita ambavyo vinapiganwa barani Afrika na malumbano ambayo tunashuhudia uh, barani Afrika ni malumbano ambayo yamesingiziwa na mataifa ya nje, mataifa ya Magharibi na vile hali kadhalika Uchina, Marekani na kadhalika. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu sana e, Afrika kuwa na imani, ikiwa hali itabaki ni ile ile na ukiangazia hawa viongozi ambao wamechukua mamlaka kule Uh, dija wale wameshukua kule Burkina Faso. Tunamwona kiongozi wa Burkina Faso akisema ya kwamba wakati umefika ambapo Afrika ni lazima ijisimamie, Afrika iwe huru, na nafikiri huo ndio mwelekeo ambao unachukuliwa hivi sasa, na ni mwelekeo hatari kwa usalama wa wananchi wa kawaida barani. Mnamo tarehe kumi na tano Juni, Malik Agar, naibu kiongozi wa Sudan wa baraza la utawala wa mpito, aliongoza mkutano kisha akapinga mpango wake wa kuwa mpatanishi katika mzozo huo. Wiki mbili baadaye Kenya iliahidi kutoegemea upande wowote. Ujumbe kutoka kwa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi nne ulisema Kenya itahakikisha kwamba wasiwasi wa maombi yote ya watu wa Sudan yanazingatiwa na kushughulikiwa. Shukrani sana Jason Nyakundi, katika kwa Undani, ambapo umekuwa ukiangazia jitihada za IGAD kuleta mapatano nchini Sudan. Msikilizaji, sehemu ya kwanza tulikuwa tukiangazia kuhusiana na rais wa zamani Marekani, Donald Trump anatarajiwa kufika katika mahakama leo baadaye katika mashtaka manne aliyofunguliwa hapa nchini Marekani. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kusikiliza kipindi cha kwa undani, na unaweza pia kufuatilia matangazo haya kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.