Kumekucha Afrika. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapo Washington DC, na karibu sana kwenye matangazo ya leo, ikiwa ni Jumatatu, Agosti 7 mwaka wa 2023, nalo jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sunday Shomani. Ukisikia kwenye matangazo kupitia redio zetu shirika kote Afrika ya mashariki na maziwa makuu zikiwemo Redio Sunrise kule Arusha, Kiss FM kule Mwanza, Chuchu Redio kule Zanzibar, Redio Rakumbu na Ghana DRC, na Mwananchi Redio Nakuru kule nchini Kenya, bila kusahau Tika FM kule Tanga, Tanzania, na hali kadhalika UBC kule Uganda, miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile utatupata kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Basi kwenye habari zetu hivi leo, Kenya na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wafikia makubaliano ya kushirikiana uh, katika maswala ya kijeshi mashariki mwa taifa hilo. Je, baadhi ya wachambuzi wa DRC wanasemaje? Mapambano ma, ambayo inakuwa ikifanyika mashariki ya Kongo, lazima tujua kwamba jeshi la na Kongo nalo linapasa kuwa na mafunzo zaidi ya kuweza kupigana katika maeneo za mashariki, sababu tukifuatilia vizuri itakuta ya kwamba jeshi la Kenya ndiyo imeweza kufunza hata jeshi la Rwanda na katika habari nyingine Niger imefunga anga yake Jumapili hadi itakapotoa taarifa baadaye, ikielezea tishio la kuingiliwa kijeshi kutoka jumuiya ya kikanda ya Afrika ya magharibi baada ya viongozi wa mapinduzi kukataa amri ya kumrejesha madarakani rais wa nchi hiyo aliyepinduliwa. Hivyo ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye kumekuu cha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu Sande Shomari. Rais wa Marekani zamani wa Marekani Donald dona Trump alidai siku ya Jumapili kwamba jaji wa serikali kuu alichaguliwa bila mpangilio kusimamia kesi yake, akimtuhumu kwa njama ya kutaka kubadili kushindwa kwake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini, akisema haita kwa haki kwake na anapaswa kubadilishwa. Pia ameongeza kusema kwamba kesi hiyo ni vyema ahamishwe kutoka Washington DC, ambako wakazi kwa idadi kubwa hawa kumpigia kura na jopo la mahakama linatarajiwa kuchaguliwa kutoka kwenye kundi la wapiga kura waliojiandikisha wa mjini humo. Trump katika mtandao wake wa Truth Social aliandika kwa herufi kubwa kwamba hakuna njia inaweza kuwa na kesi ya haki na hakimu alipoaendeshe kesi akimzungumzia jaji mahakama ya wilaya ya Tanya Chutkan. Mahakama ya wilaya ya Washington DC haikujibu mara moja ombi la Reuters la kutoa maoni yake. Ghasia zinazoendelea huko Amhara nchini Ethiopia zimeathiri operesheni za kibinadamu mkuu wa shirika la afya duniani alisema siku ya Jumapili, akisihi iwepo fursa bila ya kuingiliwa kati katika mkoa wa kaskazini, kufuatia mapigano kati ya wapiganaji wa eneo hilo na askari wa serikali kuu. Machafuko hayo mapya katika nchi hiyo ya pili kwa idadi kubwa ya watu barani ya Afrika yanakuja miezi tisa tu baada ya kumalizika kwa vita vya miaka miwili katika eneo jirani la Tigray ambalo pia lilichukua wapiganaji kutoka Amhara. Serikali ya Waziri Mkuu Abi Ahmed ilitangaza hali ya dharura ya miezi sita huko Amhara siku ya Jumaa, huku mamlaka baadaye ikitangaza kwamba imewakamata watu waliohusika na mzozo wa usalama katika eneo hilo. Mivutano imekuwa ikiongezeka tangu mwezi Aprili wakati serikali kuu ilipotangaza kuwa inavunja vikosi vya mikoa kote nchini Ethiopia na kusababisha maandamano ya wanaharakati wa Mahara ambao walisema hatua hiyo itadhoofisha eneo lao. Na kiongozi wa upinzani wa Senegal Usman Sonko, ambaye amekuwa akisusia chakula wakati wakigerezani kama njia ya kulalamikia mashitaka ya jinai dhidi yake, siku ya Jumapili amelazwa hospitalini kulingana na ripoti kutoka chama chake. Sonko alipelekwa jela wiki iliyopita kabla ya kesi yake kusikilizwa, akituhumiwa kuitisha mapinduzi dhidi ya serikali, miongoni mwa mashtaka mengine. Harison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, sababu hasa ya Sonko ya kulazwa kwenye hospitali kuu mjini Daka haijatolewa. Ingawa alikuwa buheri wa afya bila kuwa na maradhi yeyote yanayojulikana kabla ya kuwekwa jela, chama chake kilichopigwa marufuku cha Patriots of Senegal kimesema hapo Julai 30, Sonko kupitia ukurasa wake wa Twitter, ambayo sasa inafahamika kama X, alisema kwamba angeanza kususia chakula. Tangazo hilo lilikuja siku moja tu kabla ya jaji wa mahakama ya Dakar kuamuru apelekwe jela. Mashtaka ya karibuni dhidi ya Sonko yamekuja wiki chache baada ya jaji kumpata na hatia ya kuchochea vijana na kutoa hukumu ya miaka mbili jela, hatua iliyosababisha maandamano makali kote nchini. Wiki iliyopita takriban watu wanne walikufa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa kwenye maandamano mapya baada ya Sonko kupelekwa jela iliyoko nje kidogo ya mji mkuu wa Dakar. Taarifa za hali ya afya ya Sonko zimekuja siku moja baada ya wakili wake Juan Branco kukamatwa akiwa Mauritania na kisha kurejeshwa Senegal, ambako amezuiliwa kwenye jela moja mjini Dakar, kulingana na wakili wake Robin Bindad. Sonko alishika nafasi ya tatu kwenye uchaguzi wa rais wa 2019 wakati akiwa na umaarufu mkubwa miongoni mwa vijana. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza okay, kutoka Washington DC. Niger ilifunga anga yake siku ya Jumapili hadi itakapotoa taarifa baadaye, ikielezea tishio la kuingiliwa kijeshi kutoka jumuiya ya kikanda ya Afrika ya Magharibi, baada ya viongozi wa mapinduzi kukataa amri ya kumreje, kumrejesha madarakani rais wa nchi hiyo aliyepinduliwa awali. Maelfu ya wafuasi utawala mjimku, wa utawala wa kijeshi walimiminika kwenye uwanja wa michezo mjini Niamey katika mji mkuu wakishangilia uamuzi wa kutosalimu amri shinikizo kutoka nje kutimiza maagizo ifikapo Jumapili kufuatia unyakwaji madaraka wa Julai 26. Mapinduzi hayo ambayo ni ya saba huko Afrika ya magharibi na ya kati katika kipindi cha miaka mitatu imeitikisa eneo la Sahel. Mojawapo ya taifa maskini sana duniani, kwa kuzingatia utajiri wake wa uranium na mafuta na jukumu lake kuu katika vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislam, Niger ina umuhimu kwa Marekani, Ulaya, China na Rusia. Wakuu wa jeshi wa Jumuia ya Uchumi ya Mataifa ya Afrika ya Magharibi, ECOWAS, wamekubaliana uwezekano wa mpango wa hatua za kijeshi ikiwa ni pamoja na lini na wapi pa kushambulia ikiwa rais aliyekamatwa Mohamed Bazoum hataachiliwa na kurejeshwa madarakani katika muda uliopangwa. Umoja wa Falme za Kiarabu umetuma magari ya kijeshi na zana nyingine za usalama nchini Chad kuunga mkono juhudi za kupambana na ugaidi na ulinzi wa mpaka nchi. Hiyo yenye utajiri mkubwa huba, Chad, wa mafuta ya ghuba ilisema Jumapili. Chad mjirani wa Niger ambako mapinduzi ya mwishoni mwa mwezi uliopita yalimonda madarakani kiongozi mmoja wa mwisho yanaungwa mkono viongozi wa magharibi katika eneo hilo. Shirika rasmi la habari la UAE, WAM, inaonyesha picha za magari kadhaa ya kivita ya rangi ya jangwani, huku bendera za Imarati na Chad zikiwa zimepambwa juu ya magari mawili kati ya hayo. Kampuni ya Imarati ya Nimr imetengeneza magari hayo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba uh, huko katika taifa la jamhuri ya kidemokrasi ya Congo ni kwamba taifa la Kenya na taifa hilo wamekubaliana kufanya ushirikiano wa kijeshi, kama anavyo tuharifu mwenzetu Austel Malivika. Makubaliano hayo yakifanyikia ya Goma, Kivu Kaskazini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na taifa la Kenya wamekubaliana kushirikiana katika maswala ya kiusalama, hasa kwa usalama wa taifa la Kongo. Waziri wa ulinzi wa Kenya Aden Baradwale pamoja naye Jean Pierre Bemba waziri wa ulinzi na usalama wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekutana mwishoni mwa wiki hapa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini, wakishirikiana na maofisa wa ngazi za juu wa majeshi kutoka mataifa mawili. Kenya ikisema lengo kubwa ni kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa na jeshi lenye nguvu zaidi, kama anavyosema waziri wa ulinzi wa Kenya Aden Baredwale: Naweka makubaliano haya kwa kuhakikisha tunatoa usaidizi wa mafunzo kwa wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuweka ushirikiano bora wa jeshi kwa ajili ya usalama katika taifa letu na mafunzo ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili liwe na nguvu zaidi kwa kulinda taifa lake na wananchi wake. Serikali ya Kenya, Rais wa Kenya anataka amani iwe katika eneo hili la Kongo. Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake ikiomba Kenya kutekeleza makubaliano inayoafikiana na kuhakikisha wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa eneo lake la mashariki wanapata amani ya kudumu, akisema Jean Pierre Bemba, waziri wa ulinzi wa Kongo so, wakati huu ambapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inakabiliana na ugaidi, inahitaji msaada kutoka kwa mataifa rafiki, na hali hii inagusa kanda nzima. Wahanga husema moto ukiwa kwa jirani, na wewe huwa makini. Kwa hiyo tunaomba Kenya kama taifa rafiki na ndugu kuunga mkono Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayoandamwa na uvamizi wa Rwanda shana na makubaliano hayo, nimezungumza naye mambo Kawaya kutoka shirika la kirahia wilani Nyiragongo, mpakani mwa Rwanda na Kongo. mapambano ma ambayo yanakuwa ikifanyika mashariki ya Kongo, lazima tujua kwamba jeshi la Kongo nalo linapaswa kuwa na mafunzo zaidi ya kuweza kupigana katika maeneo za mashariki, sababu tukifuatilia vizuri takuta ya kwamba jeshi la Kenya ndiyo imeweza kufunza hata jeshi la Rwanda. Kongo ikiwa inahitaji kujenga upya jeshi lake, akisisitiza Kawaya. Kwetu tunaona ya kwamba Kenya hii mkataba na ya kijeshi na Kongo ni kutafuta sasa kumaliza uh, hizo nguvu ambazo Rwanda anakuwa zikipiga kifua kusiku kama vile mchana. Baada ya Goma, waziri wa ulinzi wa Kenya na yule wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walielekea katika mji wa Kisangani Chopo, ambako kuna makomando wanaofunzwa na jeshi la Kenya namna ya kupambana kwenye milima Hoser. Malivika, kumekucha Afrika, Goma ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC, ambapo mwenzangu hapa Sandi Shomari anaendelea nazo habari muhimu za kimataifa. Takriban wahamiaji wanne walifariki dunia na wengine 51 hawajulikani walipo baada ya meli yao kuzama kwenye kisiwa cha Kerkena nchini Tunisia. Afisa mahakama aliliambia shirika la habari la Reuters siku ya Jumapili, akiongeza kuwa wahamiaji wote waliokuwa ndani ya meli hiyo wanatoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Walinzi wa pwani ya Tunisia walipata miili 901 ya wa wahamiaji waliokufa maji katika pwani yake kuanzia Januari mosi hadi Julai 20 mwaka huu, waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo alisema mwezi Julai, na kuashiria idadi kubwa ya wa waathirika katika pwani ya nchi hiyo. Nchi hiyo ya Afrika kaskazini inakabiliwa na wimbi kubwa la uhamiaji mwaka huu na maafa ya mara kwa mara ya boti za wahamiaji kutoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara unaoelekea katika pwani ya Italia kuzama. Wito unazidi kuongezeka kwa kesi za jinai za Donald Trump kutangazwa moja kwa moja kwenye vyombo vya habari, huku Marekani ikikabiliana na matarajio ya kumwona rais wa zamani na pengine baadaye akiwa kizimbani wanasheria na wanasiasa wanajitokeza kushinikiza kamera ziruhusiwe ndani ya chumba cha mahakama haswa wakati rais huyo wa zamani ambaye pia ni nyota wa televisheni za reality anapokabiliana na mahakama kwa madai kwamba alijaribu kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa kuzingatia hali ya kihistoria ya mashtaka yaliyoletwa katika kesi hizi, ni vigumu kufikiria hali ya nguvu zaidi ya kesi zinazoonyeshwa kwenye televisheni, ili eleza barua iliyotiwa saini Alhamisi na mbunge wa California Adam Sheff na mwenzake kadhaa wa chama cha Demokrat. Na China imetoa waraka mpya kuhusu maandalizi ya jeshi kushambulia Taiwan na kuwaonyesha wanajeshi walioahidi kutoa maisha yao ikiwa itahitajika huku Beijing ikiendelea kuzidisha matamshi yake dhidi ya kisiwa hicho kinachojitawala. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wakati Marekani, Kenya na Tanzania zikiadhimisha miaka 25 hivi leo tangu mashambulizi ya kigaidi yaliyolenga majengo ya ubalozi wa Marekani katika nchi hizo mbili na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 200 na kujeruhi maelfu wengine, baadhi ya waathiriwa na familia zao waliopoteza maisha katika shambulizi hilo wanasema wana matumaini makubwa ya kulipwa fidia na serikali ya Marekani kufuatia kuundwa kwa kamati ya Senate ya taifa hilo ambayo inapanga kukutana na wabunge wa Marekani ili kujadili suala hilo. BMJ Muridhi anaarifu zaidi. Katika ubalozi wa Marekani mjini Nairobi, takriban watu mia mbili na kumi na wawili waliuawa na inakadiriwa kwamba elfu nne walijeruhiwa. Katika ubalozi wa Marekani mjini Dar es Salaam, Tanzania, watu kumi na mmoja waliuawa na zaidi ya 85 kujeruhiwa. Prudence Bushnell alikuwa balozi wa Marekani nchini Kenya wakati shambulizi hilo lilipotokea, ambaye wakati huo alinyooshea kidole cha lawama serikali yake kwa kutotilia maanane wito wake wa kutaka usalama uimarishwe kwenye ubalozi huo ambao ulikuwa katikati ya jiji la Nairobi. Alituma jumbe kadhaa kwa wakuu wake mjini Washington DC lakini bila mafanikio. And the response that I received was, anasema majibu niliyoyapata ni kwamba hakuna fedha, hamko kwenye orodha, hamtakuwa kwenye orodha ya vitu ambavyo vitapewa kipaumbele cha ufadhili. Kufuatia mashambulizi hayo, juhudi mbalimbali zimefanywa za kuwatafutia haki waathiriwa na familia zao. Kesi kadhaa ziliwasilishwa mahakamani kutaka fidia ilipwe na mahakama kuamuru zaidi ya dola ya bilioni nne nukta tatu zilipwe kwa waathiriwa lakini si wote kwa sababu wale ambao hawakuwa raia wa Marekani au wafanyakazi wa ubalozi hawakuorodheshwa kama ambao wangelipwa fidia. Mwishoni mwa mwezi Machi mwaka ya 2021 waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alitangaza kwamba Sudan ilikuwa imelipa fidia ya dola milioni 335 kwa waathiriwa wa mashambulizi ya hapo awali dhidi ya Marekani kama sehemu ya makubaliano ambayo yaliondoa nchi hiyo iliyokuwa ikikabiliwa na matatizo kutoka kwenye orodha ya Washington ya serikali inayofadhili ugaidi. Lakini licha ya hatua hiyo kupongezwa mjini Washington, ilikosolewa kwa kutowashirikisha watu ambao hawakuwa raia wa Marekani. Na sasa baada ya miaka mingi ya malalamiko, baadhi ya waathiriwa wanasema wanaona matumaini makubwa. Hii ni kufuatia kamati maalum ya seneti ya Kenya kuundwa, ambayo imekuwa ikikusanya taarifa kutoka kwa waathiriwa katika sehemu mbalimbali mbali za nchi, na imepanga mkutano na wenzao mjini Washington kabla ya mwisho wa mwaka huu. Mwenyekiti wa kamati hiyo maalum, Senata Agnes Kavindu anasema serikali ya Kenya inaunga mkono juhudi zao. We are going to do whatever is possible, anasema tutafanya kila tuwezalo kama kamati na kama senate kuhakikisha kwamba tunakutana na maseneta wenzetu nchini Marekani ili watujumuishe kwenye mfuko huo wa fedha za fidia. Mwenyekiti wa chama cha waathiriwa wa mkasa huo nchini Kenya Ali Mwadama anasema sasa kuna matumaini makubwa zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa katika miaka ishirini na mitano iliyopita. Wengi wa waathiriwa waliozungumza na sauti ya Amerika wanaendelea kusikitika kwamba walijipata katika vita ambavyo hawakujua chanzo wala sababu yake, lakini wanasema wanatumai kwamba siku moja haki itapatikana. Nasana unasikia, uh, mambo mazito hayo yanakukumbusha nini? Unajua, una unajua mambo, una mambo yanafanyikia hapa DC, naam, katika eneo yaani sio mbali tu kutoka hapa kama dakika ishirini usiku huu anapiga muziki ndio. Ndio kazi sawa kabisa. Basi kutoka huko, tuendelee na habari zetu. Ni kwamba waangalizi wanasema Jumapili kwamba Saudi Arabia kwa wenyeji wa mkutano unaolenga kutotoa mzozo wa Ukraine kwa amani, kuna ashiria kuendelea kuimarika kwa ushawishi wa taifa hilo laari mkubwa wa mafuta kwenye jukwaa la kimataifa taifa hilo limeleta pamoja takriban mataifa mengine arobaini yenye misimamo tofauti ikiwemo Marekani, China na India pamoja na mengine kutoka upande wa kusini kujadili mzozo huo. Harison kama umefuatia taarifa hii na unaisoma ripoti yake. Dale Gaviak wa VOA kutoka Jordan. Katika siku ya pili ya kikao hicho mjini Jeda, mazungumzo yalikuwa yakiendelea baina ya mataifa hayo wakati maafisa wakuu kutoka Ukraine pamoja na washirika wake kutoka magharibi kama vile Marekani na Umoja wa Ulaya wakihudhuria na pia mataifa kutoka upande wa kusini mwa ulimwengu ambayo baadhi yamekuwa hayegemei upande wowote au baadhi yakiwa washirika wa Russia kwenye mzozo huo. Hii ni mara ya kwanza kwa China kushiriki mazungumzo ya aina hiyo, ingawa Beijing imedumisha ushirikiano wa karibu wa kiuchumi na kidiplomasia na Russia na kukataa kukemea Moscow waziwazi kutokana na uvamizi wake. Hata hivyo, Russia haijahudhuria kikao hicho, lakini inasemekana kufuatilia kwa kina mazungumzo yanayoendelea. Waangalizi pamoja na maafisa wa Magharibi wanasema kwamba Saudi Arabia imekuwa muhimu katika kushawishi China kuhudhuria mazungumzo hayo. Mchambuzi Diana Koleilat Catin, ambaye ni kiongozi wa kituo cha utafiti wa ushirikiano na ujenzi wa amani mjini Beirut, ameambia VOA kwamba hofu ya Marekani ya kutekelezwa eneo la Mashariki ya Kati imepelekea Saudi Arabia kupanua wigo wake hadi kwenye mataifa mengine. China kwa mfano, ni mshirika wake mkubwa zaidi wa kibiashara aliyesaidia katika kurejesha uhusiano wa Saudi Arabia na hasimu wake Iran. Katib ameongeza kusema kwamba Marekani pia ina ari ya kushirikiana na Saudi Arabia ikiwa kama njia ya kufikia mataifa mengine kidiplomasia. Saudi anasema Saudi Arabia kwa kujitolea inataka kupanua wigo wake na kufikia marafiki zaidi bila ya kutegemea Marekani na Ma, imepiga hatua kadhaa kufanikisha hilo. Imezungumza na China na Rusia wakati ikirejesha uhusiano wake kati yake na Uturuki na Iran. Kwa upande mwingine, Marekani yajaribu kuzungumza na Saudi Arabia, ikiahidi kuhakikisha kwamba taifa hilo linatekeleza jukumu muhimu. Marekani imekuwa kirai kila taifa kuhudhuria kikao hicho, wakati ikituma mshauri wake wa kitaifa wa masuala ya usalama. Maafisa wa Saudi Arabia wanaonya mazungumzo hayo kama hatua muhimu katika kuimarisha sera ya ushirikiano dhabiti na Ukraini, China na Rusia. Just Hilterman ambaye ni mratibu wa shirika la kimataifa la Crisis Group Middle East Program ameambia shirika la habari la AFP kwamba Saudi Arabia inalenga kuwa kwenye ligi moja na India au Brazil kwa kuwa ni katika ushirikiano huo pekee ambapo mataifa yenye ushawishi wa wastani yanaweza kusikika kwenye jukwaa la kimataifa. Hata hivyo ameelezea wasiwasi wake waiwapo atakubaliana kuhusu maswala yote kama vile vita vya Ukraine. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski amekiri kwamba huenda kuna tofauti miongoni mwa mataifa yanayohudhuria kikao hicho, wakati akiomba kurejeshwa kwa sheria za kimataifa katika kuendesha mazungumzo. Afisa mmoja wa EU ameambia shirika la habari la Reuters kwamba hatua muhimu zimepigwa kwenye mazungumzo hayo, wakati kukiwa na makubaliano kwamba hadhi ya kieneo pamoja na utaifa wa Ukraine viwe kipaumbele kwenye makubaliano ya amani. Katika jamii na maendeleo, hivi leo tunaelekea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo baadhi ya wazazi mjini Bukavu wanaelezea changamoto za kuwalea watoto wakati huu wa likizo ambapo kambi za likizo ni nadra sana. Kutoka Bukavu basi mwanahabari wetu Mitima de la Shanz, ametuandalia makala haya. Kawaida hapo awali, wakati wa likizo, wanafunzi wa shule ya chekechea, shule ya msingi na shule ya kisekondari walikuwa wakipelekwa katika maeneo au kambi mnamoandaliwa shughuli mbalimbali za likizo kulingana na umri wa kila mmoja. Ila kwa sasa ni nadra sana kuandaliwa kambi za likizo na pia baadhi ya wazazi walikuwa hawapeleke tena watoto wao katika nafasi hizo. Chiza Baliahamu wa Bojan ni mkazi wa Bukavu, anaeleza anahisi kwa nini shughuli za likizo haziandaliwe kama zamani mjini Bukavu. Ni uchumi njio, natuma ilikuwa uchumi iko wangiunda hiyo koloni de vacanse. Unakuta mzazi walisema kama shule ni bure, lakini shule haiko bure na pesa mzazi anapata, anajiuliza, atabeba koloni de vacanse, ataorganize koloni de vacanse, uwe atalipea watoto shuleni, uwe atawalisha chakula. Tungiita guvernema yetu kabisa ikamate hatua kwa hivyo kuna wazazi wanaojaribu kulinda watoto wao nyumbani licha ya kuwa hawana uhakika kwamba wanapoondoka kwenda katika shughuli, watoto wanabaki nyumbani. Janvier ni baba wa watoto wane, akiwa mkazi wa eneo la Braseri mjini Bukavu. Nimeogopa au wajangili, niksikia wakichukua watoto, kanibidi mi mwenyewe niketi na watoto, kuwanunulia mabiskwiti, kuwanunulia mavitu vyenye watacheza amo hapo nyumbani, ili waketi nyumbani. Likizo inapoendelea kwa wanafunzi wa hadi shule ya kisekondari nchini DRC, wazazi wengi mjini Bukavu wanakiri kwamba tabia za baadhi ya watoto wao si nzuri wakati huu. Emmanuel Basinyize ni mkazi wa kata ya Chiriri, hapa anaeleza. Zamani ndiyo tulikuwa tunafurahi juu watoto walikuwa ngali wanasikia wazazi na kusaidia makazi zote imbaliza kunyumba, lakini kwa leo watoto wameshakuwa na akili za kutabuka, hata wazazi wanaanza kufanya vyenyabii na tamana kuenda na rangaranga kunywa mapombe zenye hazina tamana, hata naambia mtoto asikie tena. Hizi masiku tunaweza kukubali kama zamani? Ndio kulikuwa maendeleo hii, kwa leo hakuna tena maendeleo, juu wazazi wanashindwa lote, wanashindwa akili zote zinashinda sana. Lakini mbali kidogo, katika kijiji cha Nyangezi kwenye umbali wa kilomita 30, kusini mwa mji wa Bukavu, kijana huyu Guiome Mungwa Konkwa amejipa juhudi na kuandaa kambi ya likizo kwa watoto wenye umri kuanzia miaka mitatu hadi kumi na nne akiwafunza mshikamano, uzalendo na kupambana dhidi ya ubaguzi wa kikabila. Ninajua mnatoka kwa masomo mbalimbali, mnatoka kwa majamaa mbalimbali, mnatoka kartier mbalimbali na kabila pia mbalimbali. Tunakutana na sisi wote hapa. Bakasai wako hapa, Baluba wako hapa, Banyamurenge wako hapa, Bamwisi wako hapa, Bafuliro wako hapa, alo, na Babembe nabo wako hapa na wengine sie wote tuko ndugu. Kwa michango midogo midogo, kila saa sita kila mtoto anapokea kikombe cha uji, na baada ya kunywa kila mtoto anasafisha kikombe chake mwenyewe. Baadhi ya watoto hao wanaeleza: kupitia mchezo tulijifunza umoja. Kuna sote sipatia ndugu yako na ndugu yako anakuangaisha, na, na unaenda tafuta msaada fasi nyingine. Nimejifunza kuhusu usafi na kuheshimia wazazi na kupenda nchi. Hapa mjini Bukavu, Glodi Irange ni mwanafunzi kwenye shule ya kisekondari Institut Kamole wilayani Kabare, anayechukua fursa ya likizo kuuza vocha ili kujikwamua kimaisha. Nilikuwa e, nikisoma na nikiuza vocha nyumbani Kabare, lakini nilipomaliza nikitamani kufika vile ili nipate kuuza mzuri, nilikuja hapa. Niliona e, maisha ya vilaji kabare hai nipermetre kutumika mzuri ili nifaidike, nikanibidi nitafute nafasi huku mi juniue pata faida inaofaa. Na kwa sasa nimeshaona mabadiliko kati ya mjini na kijijini, nimeona faida huku zaidi ya kule. nilikuwa kama nda, ingia kwa universite, nitumike, kwanza kuliko kubakia nyumbani. Patricia Bulonza pia ni mwanafunzi kwenye shule ya Lise Umoja mjini Uvira. Hapa anaeleza namna gani anavyojiendeleza kimaisha na kuendeleza familia yake. Ukiwasaidia wazazi ni kama unajisaidia mwenyewe. huu wakati wa likizo k najisaidia mwenyewe kwa sababu masomo, utakapofunguliwa utapata kalamu, buku, naona mtapata makuta pia kuwapeleka tena shuleni. Kwa mfano mimi hapa namsaidia mzazi wangu ambeni mamangu, namsaidia kuchuguza viatu, naenda asubuhi, naujia jioni na kwa wanafunzi ambao wananifuata wanaweza kuambia wanaweza changiza kwa maendeleo yao, kusaidia wazazi. Shirika la raia wa mtaa wa Ibanda mjini Bukavu linasema limehesabu takriban watoto wane waliozama na kupoteza maisha ndani ya mto Ruzizi wiki mbili baada ya kuanza likizo. Kwa mara kadhaa, asasi za kiraia zimetoa tahadhari kwa wazazi kuhusu watoto wanaozurura mitaani ovyoovyo huku wengine wakizama ndani ya ziwa na mito wanamochezea kila mara, na haswa zaidi hali ya utekaji nyara wa watoto wanaokisiri katika eneo hili. Mitima De La Chance, jamii na Maendeleo, Bukavu. Asante sana kwa taarifa hiyo ambayo sasa inatuelekeza kwenye muktasari wa habari, naye Sandei Shomari. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aadae Jumapili kwamba jaji wa serikali kuu alichaguliwa bila mpangilio kusimamia kesi yake, akimtuhumu ya kwa njama ya kutaka kubadili kushindwa kwake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini haitakuwa haki kwake na anapaswa kubadilishwa. Ghasia zinazoendelea huko Amhara nchini Ethiopia zimeathiri operesheni za kibinadamu. Mkuu wa shirika la afya duniani alisema siku ya Jumapili, akisihi iwepo fursa bila ya kuingiliwa kati katika mkoa wa kaskazini kufuatia mapigano kati ya wapiganaji wa eneo hilo na askari wa serikali kuu. Niger ilifunga anga yake siku ya Jumapili hadi itakapotoa taarifa baadaye, ikielezea tishio la kuingiliwa kijeshi kutoka jumuiya ya kikanda ya Afrika ya magharibi baada ya viongozi wa mapinduzi kataa amri ya kijeshi kumrejesha rais wa nchi hiyo aliyepinduliwa. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi BMJ Murithi, produsa wetu ambaye yuko upande wa pili, jina langu Harrison Kamau na tumekuwa naye Sande Shomari, kwa pamoja tukikutakia mema popote ulipo.