bila shaka unaendelea kusikiliza vyema matangazo ya VOA express popote pale ulipo. Ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kule Afrika ya kati ni saa tisa na nusu alasiri. Hapa Washington DC ni saa tatu na nusu asubuhi. Leo ni juma tatu, ikiwa ni Agosti ngapi leo, saba, mwaka umemegwa kabisa, ishirini na tatu mimi ni mkamiti kibayasi naitwa Kennes Bwire. Msikilizaji ameeleza yote ambayo yanahusu siku ya leo ambayo tumekuandalia hii leo, ni miongoni mwa mengi tu yakiwemo pale ambapo tutaulizana, msikilizaji, tukitandika mkeka wa barazani, ni kwamba kuna tatizo la watoto kurandaranda mitaani. Hata hapo ulipo, labda unamuona mtoto anapita hapo mbele, hajui anakwenda wapi, anatoka wapi lakini hawaende shule. Je, tatizo ni la nani? Nani ambaye anastahili kuwajibishwa? tutakuwa tunajadili hilo kwenye e, sakafu pale kwenye barazani. Je, kupanda kwa bei ya mafuta nchini Tanzania kuna kuathiri vipi? Vilevile ni swali ambalo tumelibandika katika mtandao wetu wa VOA Facebook. Tutakusomea maoni yako wewe msikilizaji. Habari muhimu za dunia pia zinakuwepo ndani ya dakika hizi 30 za VOA Express, bila kusahau kile kipengele cha kama huna kazi hii leo. Tutamwangazia mwanadada Christine Munyoki, ni mmoja kati ya wanawake wachache sana wanaofanya kazi ya bodaboda katika mji wa Mombasa nchini Kenya, na vilevile vile, sote tunafahamu kwa wale wapenzi wa soka la miguu, kombe la dunia la wanawake linaendelea, lakini hali ah, sio nzuri sana katika ah, mataifa ya Afrika ambayo yalikuwa yanashiriki humo ni mataifa manne, lakini sasa matumaini yamepungua kabisa. Moroko itafanyaje hapo itakapokaribia, nitakuelezea kwa kina muda mfupi ujao. Tuanzie nchini Kenya ambapo najua uh, vijana wengi kote si Kenya tu katika e, nchi nyingi za Afrika kwamba ajira hamna. Wengi wanasema jameni, serikali zipo zinatoa ahadi, lakini ajira hazionekani kabisa. Sasa wanabidi watafute mbinu nyingi, namna wanavyoweza kujikimu kimaisha. Na nchini Kenya wengi wa walamu ambao wamehitimu shahada za juu wame, wanaandikia wengine mitihani, na wanaoandikiwa mitihani wanakuwa kutoka nje ya Afrika haswa, wengi wanatoka katika mataifa kama Marekani, Uingereza na kwingineko. Hivi majuzi mkamiti, kukawa mjadala katika bunge la Korea Kusini kwamba kuna waziri kateuliwa achukue nafasi fulani, lakini kagunduliwa kwamba aliyemwandikia mtihani mm -hmm. ni mwanafunzi nchini Kenya mm. wow. Eh, kaketi chini mtihani kafanyiwa kila kitu, na yule aliyemwandikia mtihani hajafika kile kiwango cha kuwa na masters, lakini ameandika kwa hiyo sasa, sasa wakaanza kujadili linakuwaje. Hili ni swala kubwa, donda su, donda sugu sana. Marekani wanasema pia kuna wanafunzi hapo hapo darasani, lakini mitihani inafanywa nchini Kenya. Suluhisho nini? suluhisho, sidhani kama litapatikana, lakini nimependa, <laughs> vile umeniangalia. Suluhisho halipatikani kwa sababu hamna sheria ya kunizuia mimi kukufanyia mtihani ni, ni swala la tabia tu kwamba wewe ambao unataka ufanyiwe mtihani uh, usipofanya ule mtihani, uwezo wako kipimo, na mwalimu mnadanganyana pale, utapata shahada ambayo sio. Ukifika kazini, maneno anavurugika. Lakini hamna sheria ambayo inazuia wewe kufanya research yako kwa kutumia mtu mwingine. Sasa kama ni dissertation inaandikwa, inastahili kuwa research, na tena inaruhusu dissertation, unaweza washirikisha watu wengine wakusaidie kukusanya yale ambao unaandika pamoja lakini Lek. inakuja kwamba Kenya, mm -hmm. <laughs> watu wanakuandikia kila kitu kabisa. Sasa tumsikilize kwanza mwalimu Jasper ambaye ame nimezungumza naye kwa mawasiliano kidogo dakika mbili, alafu ukasikia anavyoeleza na, na uone doda lenyewe ukubwa wake. Uh, mwanzo, uh, ni jambo la kusikitisha sana, kwa sababu huo unakuwa ni udanganyifu wa kiakademia, na udanganyifu wa kiakademia ni udanganyifu ambao ni mbaya sana, kwa sababu mtu atapata cheti ambacho hastahili, mtu atapata kazi ambayo hastahili, mtu atakuwa anatekeleza majukumu ya kikazi ambayo hajakuwa na uwezo wa kufanya majukumu hayo na hii inaashiria kwamba kuna tatizo kubwa sana hasa hapa nchini Kenya, ambapo utapata vijana ambao wamemaliza vyuo vikuu hawana kazi ya kufanya, wanapata watu kutoka mataifa ya nje, wanawahidi pesa, wanaambia kwamba ukiniandikia hii project, ukiniandikia hii tesis, itakulipa dora za ma marekani Uh, uh, uh, mia tano ama elfu tano. Kwa hivyo napata kwamba mwanafunzi huyu anaingia katika uwanja huu wa kufanyia wengine kazi, kuweza kujikimu, biashara ambayo imenoga sana kwa sababu inalipa vizuri zaidi, hasa wanapowafanyia wanafunzi wa kule hizi, wanapowafanyia kazi wanalipwa vizuri sana, na hata kuna wengine ambao wameacha kazi zao rasmi, a kuacha kazi ya ofisi. Vijana wanapopata fursa kama hizi wanazitumia vizuri, na hii ni tibati tosha kuonyesha kwamba kwa mtalaa wa elimu nchini Kenya, the education curriculum nchini Kenya, uh, ni mtalaa ambao unawafunza wanafunzi kuwa stadi zaidi. Ndio maana wanawasaidia wanafunzi kutoka mataifa mengine ya Ulaya. Nchi zingine za bara Afrika hakuna ajira, lakini hapa ndio penye wanapata ajira. Hamna sheria maalum ambayo inaweza ukasema wanafanya kosa. Hawafanyi kosa, maanake wanatafuta kujikimu. Ipigwe marufuku, isipigwe marufuku Uh, kuwatatu, wa, Desert, wa krabbu, uh, Kweva, wakati mwingine ni vigumu kupata ushahidi wa kuweza kuwashtaki watu hawa, kwa sababu mtu hata jina lake alitajiajika katika hiyo, aa, kwa hivyo wakati ambapo unazungia huu udanganyifu, ni vizuri ikielewa kwamba So, kati, mara nyingi huwa ni vigumu sana kuweza kujua mtu ambaye ameandikiwa kazi, pengine wakati ambapo eh, majopo katika vyuo vikuu yanafanya yale mahojiano, kuwauliza wale wanagenzi ama wale wanafunzi kuhusu ule utafiti, pengine kupitia kwa yale machani wanaweza wakabaini huyu ameandikiwa hii kazi, hii kazi i yake. Nafikiri vyuo vikuu vinaweza vikawa na njia za ubunifu zaidi za kuhakikisha kwamba hawa ambao wanashiriki katika biashara kama hii wanashtakiwa. Sasa mkamiti, sipigi makofi mm hili lakini, kama serikali inakulipa tuseme dola mia moja mm, kwa mwezi, ndio mshahara wako mm, kwa wastan nchini Kenya, wengi wanapata hilo. Halafu unapata kazi kama hii kwa mwezi inakulipa dola elfu arobaini na nne kulingana na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika baadhi ya habari hizi. Ni hizo ambazo vijana wengi wanapata nchini Kenya kwa kuandika, hili itakuweje? Sasa hilo ndio doda, donda do sugwa. Umeniuliza mtu atafanywaje mtiani Utaandikiwaje dissertation? Ndio hayo maswali mengi. Sasa vio vikuu viweke namna ambavyo wanaweza mnasabuire akileta dissertation ambaye sio kwake, lakini hili aliende popote. Navohisi mimi, haya tuwachie basi wahusika wenyewe. <mucho> <mucho> Mitu, unajua wimbo unaitwaje? <laughs> <Kaimba nani? laughs> Tunasikika VOA Express msikilizaji kupitia redio wa shirika chungu nzima Afrika mashariki na Kati, ikiwemo Best FM Ludewa, Dodoma FM Nchi mjini Dodoma, Greensta Media Ruvuma, Mbeya Highlands, Mbeya na redio Baraka FM Baraka kule pwani ya Kenya. Haya basi, mambo yote yana, yanaelekea kule mm, Australia New Zealand, ambako ndiko mambo yanawaka moto kwa wale wapenzi wa soka ya wanawake nanoga sana hiyo aswa uh, ambapo kama tunavyofahamu wale wafuatiliaji uh, tangu hapo mlipoanza kufuatilia Julai ishirini mpaka tunakoelekea Agosti ishirini mambo ndivyo yanavyokwenda moto moto siku hadi siku, lakini sasa hivi matumaini yanaonekana kuanza, uh, kufifia, kutokana na kwamba wakati uh, michuano hii ilipoanza mpaka ilipofika hapa juzi kati ni kwamba mataifa manne kutoka bara la Afrika, Nigeria, Afrika Kusini, Moroko na Zambia, ndio walikuwa wana nawakilisha katika mzunguko huu wa kumi na sita lakini hali imekuwa si hali hii leo Jumatatu, ambapo Nigeria imetolewa katika mzunguko huu wa kumi na sita Tunafahamu vyema kwamba Afrika Kusini tayari ilishatolewa katika mzunguko wa kumi na sita na sasa tumebakiwa na Moroko ambayo ndio inatarajiwa kucheza katika siku chache zijazo, eh? ambapo watakutana na Jamaika Agosti nane katika mzunguko huu wa kumi na sita. Haya, ili kupata haya yote mambo yanavyoendelea, kwa nini Nigeria imetolewa? Timu za Afrika wanawake zinaelekea wapi? Kwenye laini ya simu, basi hapa ninaye shabiki mzuri sana anayefuatilia maswala haya na pia ni mzungumzaji mzuri sana, Peter Pinches kutoka kule Kenya. Karibu sana Peter, habari za wakati huu? Nashukuru sana mkamiti kwa muda na nafasi pia, kuzungumza kuhusiana na soka ya kinadada ambayo ndani ya wiki za kuhesabu tumepata raha sana. <laughs> Sasa Nigeria ndio hiyo tayari imetolewa hii leo. Naam, matumaini yetu kwa moroko ni yapi? Mimi nasema kwamba bara ya Afrika hadi kufikia sasa, tunahitaji kushukuru na kuwapongeza hawa kina dada kutinga hatua ya raundi ya kumi na sita hasa mataifa matatu. Ni historia kwa sababu haijawahi kusikika kwamba bara Afrika ina mataifa matatu kwenye kwenye raundi ya kumi na sita kombe la kina dada, hiyo yenyewe tu ni historia na ambayo tunahitaji kusherekea sana. Najua kwamba wakati timu inafanya vizuri, watu wanaweka matumaini sana. Zingatia kwamba Nigeria tulikuwa tumeweka matumaini watatinga robo fainali. Afrika Kusini pia walikuwa wameleta mahanja ya aina yake, tukahisi ni kama kwamba afrika tuna nafasi. Mimi nahisi kwamba hata Moroko asipotinga robo fainali bara Afrika jipongeze, tupige makofi kwamba kina dada wamewakilisha na kuonyesha kwamba sisi kama Waafrika soka ya kina dada pia haiachi nyuma, wakati mataifa mengine yanakuza hizo talanta. Moroko dhidi ya Ufaransa ni mechi ambayo kweli itahitaji msukumo sana hasa ukizingatia Ufaransa ni timu ambayo pia imekuwa ikifanya vizuri kwa kipindi kirefu, lakini tusemeje, huenda yamechapishwa kwenye majarida ikasemekana kwamba Moroko hawana nguvu, hawana wachezaji ambao labda wanafika viwango vya Ufaransa, lakini hayo ni ya vitabu soka ni kwenye uwanja. Kwa hivyo si ajabu pia tukiona moroko ambao kwa kipindi pia wametengeza miundo misingi ya kuimarisha soka mm -hmm, tuwaone wakikikisa na kufanya vizuri dhidi ya Ufaransa. Japo nasema hata wakitolewa, mi nahisi kwamba ni, ni raha sana kwa Afrika kuwa na mataifa matatu kwenye raundi ya kumi na sita, lakini hebu turejie nyuma kidogo. Uh, Nigeria imecheza vizuri kama walivyosema dakika zote hizo ikamaliza, eh, nini ambacho kilienda kombo? Wapi hawakuweka wakuweka wachezaji hasa wa kuweza kujiimarisha vyema mpaka a, ikapelekea kutolewa katika hii mzunguko wa kumi na sita. Nadhani kwamba ukizinga, ukizingatia Nigeria dhidi ya Uingereza ulikuwa ni mchuano ambao kwa kipindi tulikuwa walikuwa wametoshana wa nguvu. Nigeria walikuwa vizuri, wamekaba nyuma na kiasi cha kwamba mashambulizi ya Uingereza yalionekana yafanyi kazi. E, wataje wachezaji ambao kweli walifanya vizuri. Kuna Plumtree ambaye pia alifanya vizuri, Alozi ambaye alihakikisha kwamba wachezaji kama uh, Lauren James hawajatamba kwenye mchuano wa leo. Na hisi kwamba Nigeria walishindwa kutumia zile nafasi ambazo walipata, kwa sababu walitikisa mlingoti mara kadhaa. Hizo nafasi nadhani ndio kwa, kwanza zikakwaza katika muda wa kawaida kufika penalti, pia walifanya kosa la kuhakikisha kwamba badala. Huwa anasema kila siku mchezaji bora apate nafasi ya kupiga penalti za kwanza. Sasa Nigeria tulijikwaza kidogo, tukapanga kwamba wale wachezaji tajika waje waje baadaye ndio wapige penalti wakati <laughs> w Shukrani sana Peter, kwa muda wako kushiriki katika VOA Express, kutupasha kile ambacho uh, unakifahamu kuhusiana na kombe la dunia la wanawake linaloendelea kufanyika huko Australia pamoja na New Zealand. Basi... labda, labda mkamiti tuwaarifu um. tu wasikilizaji kwamba aliyekuwa anashika kombe hili naye kabanduliwa Marekani, hasa katika, katika mzunguko huu wa kumi na mm. sita ambao ulikuwa ni mkali hasa ambao <laughs> ulikuwa unaangaliwa u, kwa, kwa makini manake ukiangalia jinsi kina dada ambavyo walivyokuwa wanasukuma ile kabumbu mm. Inaniku, inanikumbusha mambo yalivyokuwa kule Katar, ukapenda <laughs> habari za dunia haya <laughs> Rusia na Ukrain Jumatatu zilifanya mabadiliko ya wafungwa hukuwa wanajeshi ishirini na wawili wa Ukraine wakirejea nyumbani, afisa mkuu wa Ukraine amesema. Andri Yamak, mkuu wa utawala kwenye ofisi ya rais Volodymyr Zelenski, alisema maafisa wawili wanajeshi wa cheo cha sajenti na raia waliopigana katika maeneo tofauti kwenye uwanja wa mapigano ni miongoni mwa walioachiliwa wa huru. Amesema baadhi yao wamejeruhiwa. Mali na Bukina Faso zitatuma ujumbe rasmi wa pamoja kuonyesha mshikamano wa Niger ambayo inaongozwa na kiongozi wa mapinduzi aliyeiondoa serikali iliyochaguliwa. Jeshi la Mali limesema Bukinafaso na Mali zinatuma ujumbe Niami, na lengo ni kudhihirisha mshikamano wa nchi hizi mbili kwa wananchi ndugu zetu wa Niger. Ujumbe huo ulitarajiwa kuwasili Jumatatu nchini Niger, kulingana na wizara ya mambo ya nje ya Niger. Raia wanne wa Iran wakiwemo maafisa wawili wa polisi walifariki na wengine kumi na moja walijeruhiwa wakati majengo kadhaa yalipoporomoka katika mji mkuu wa Teheran, vyombo vya habari vya ndani vimeripoti leo Jumatatu. Polisi walikuwa wanasimamia shughuli ya ubomoaji wa majengo yasiyokuwa na vibali vya ujenzi uliopangwa Jumapili, kusini magharibi mwa mji huo. Shirika la habari la ISNA lilisema likiripoti vifo vya watu, watu watatu katika tukio hilo. Wanajeshi wanne wa Siria na wapiganaji wawili wanaoungwa mkono na Iran waliuawa wa Jumatatu kabla ya alfajiri karibu na mji wa Damascus, taasisi inayofuatilia vita ilieleza, katika shambulio la anga la Israel la hivi karibuni dhidi ya mji mkuu wa Siria uliokumbwa na vita. Mashambulizi haya anga, ya anga yalilenga wanajeshi wa utawala wa Siria na ngome za kijeshi pamoja na ghala za silaha zinazotumiwa na makundi yenye silaha yanayoungwa mkono na Teheran, kulingana na ta taasisi ya The Syrian Observatory For human rights. Kwa zaidi ya mwongo mmoja wa vita nchini Syria, nchi jirani ya Israel ilifanya mamia ya mashambulizi ya anga kwenye ardhi ya Syria ikilenga hasa wanajeshi wanaoungwa mkono na Iran na wapiganaji wa Hezbollah, vilevile ngome ya jeshi ya Syria <mulia> Kama hiki ukiwa Misisi unakisikiliza kupitia Redio Ngoma ya Amani, na ukiwa Butembo, Redio de Grands, ukiwa Lubumbashi, basi kanyagia hapo Redio Dynamic. Hii ni VOA Express. Ni wakati sasa wa kukupatia kile kipengele cha barazani. Unadhani tatizo la watoto kurandaranda mitaani na kuacha shule katika umri mdogo, ni nani wa kulaumiwa? Nyanda Mayala yeye anapatikana majengo Magu, Mwanza, Tanzania, ameandika hili tatizo liko sana nchini Tanzania. Inawezekana kuanzia kwenye malezi nyumbani hayako sahihi, kauli mbaya, uhuru wa kupindukia kwa mtoto. Pia utandawazi unatumika vibaya, hivyo watoto kutaka kuijua dunia kabla ya wakati wao. Mungu atuongoze sana jamani, hmm. Mnyoki Kelvin anasema serikali na wazazi wamelegeza kamba, walimu wameachiwa kazi ya kusomesha, kulea, kupea adabu na kutunza watoto. Wazazi wa siku hizi jameni wamekuwa na shughuli kadhaa, si kadha, huku wakipewa watoto kulelewa shuleni. Haya, hey. Donald Jobson yeye, yeah, anapatikana kule Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika hapo kuna majibu mengi sana, kila mtu atatoa sababu zake, ila kwa upande wake anachokiona ni malezi ya wazazi, hasa wazazi wakitengana na familia inabaki na mzazi mmoja, lazima hakutakuwa na malezi bora. Siku zote familia nyingi, watoto hubaki na mzazi wa kike, lazima watoto washindwa kusoma. Yeye binafsi anasema kama yeye amelelewa na mama, hakuwa na mali nyumbani, alishindwa kusoma kutoka na hali duni nyumbani, akaingia mtaani kutafuta fedha kumsaidia mama. Ila baadaye alirudi shule, alifadhiliwa na World Division mpaka alipomaliza elimu yake. Hongera Donald Jobson, maoni yako yanafanana na Eliud Mwakatobe. Anasema inapotokea tumetengana au kuachana na kuacha malezi kwa mzazi mmoja yanakuwa magumu sana, hasa pale baba ama mama anapoanzisha mahusiano tena na mtu mwingine tofauti. Sasa hapo lazima mtoto ambaye sio asilia baina yao atapata shida tabu nyingi sana na kukosa anayemfuatilia kutengeneza maisha yake. Shukrani sana Dismay Swai, Joseph Odor Ojal, Nyanda Mayala, Lienge Lienge, nyote kwa kutoa mchango wenu kuhusiana na barazani: unadhani tatizo la watoto kurandaranda mitaani na kuacha shule katika umri mdogo, nani wa kulaumiwa? Ndani ya VOA Express tupate burudani ya muziki, inatoka kwake Asley Rekodi, inakwenda kwa jina Maumivu. Maumivu kweli ayoaumivu sana, okay. Ukimsikiliza vizuri anapopanga maneno yake ya Slei, ah kama ni kweli, maumivu ya mapenzi nayo yanaumiza zaidi. Rekodi yake ya Slay inasema maumivu tu Hai. <laughs> tusonge mbele basi eh. Kijana, wakati unapata maumivu ya mapenzi vilevile na pale unapokosa kazi, ndio mambo yanazidi kuwa magumu zaidi. <laughs> lakini Christine Munyoki ni mmoja kati ya wanawake wachache sana ambao kwa siku ya leo nitakupa taarifa yake baadaye kidogo. Na hivi sasa basi tunaelekea wapi? Uh, tunaarifiwa kwamba ametengeneza Harison Kamau um, kuhusiana na maswala ya kutafuta tafuta kazi. Unajua kuna vijana ambao wanakuja hapa Marekani kuhusiana na ule mpango wa Yali ambao mm -hmm. uh, una mwenzi pia Nelson Mandela, ulianzishwa wakati wa Obama sio? Unapewa mafunzo namna ambavyo unaweza kajikidhi fikra za kwako zikatengeneza hela zikawabadilishi wengine. Tumsikilize. Kwa majina naitwa Bet Elon, mimi natoka Kenya na mimi ni mmojawapo wa wale vijana ambao walihudhuria wali lile kongamano lilo kwa wiki kama sita hivi. Kijana yeyote usiyekuwa na kazi sasa hivi, tuna mahali tuko tu katika hali ambayo kuna ukosefu wa kazi katika nchi nyingi. Kwa hivyo niseme tu ya kwamba kama hauna kazi, wewe kijana, njia nyingi ambazo unaweza jihusisha nazo, basi hata huenda hiyo kazi isiweze kufikia hata asilimia kumi ya wale vijana ambao wanatafuta kazi. Kwa hivyo niseme tu ya kwamba kama hau jiamini, jiamini kwa chochote ambacho unafanya. Usija ukadharau kitu kidogo ama ile kazi kidogo ambayo unaweza ukafanya kwa kuwa unatafuta kazi kubwa ambayo haiwezi kupatikana. Eh, mara kwa mara ulemavu ina changamoto mingi. Mi mwenyewe ina changamoto ya kwamba kwanza sioni, na hiyo inakuja na mambo mengi. Kuna kazi ambazo naweza kufanya, kuna kazi kazi zile ambazo mimi mwenyewe naweza kufanya sio mingi. Kwa hivyo inabidi ning'ang'ani na mambo ya elimu, ili nitegemea kwamba kwa baada kwa ya muda fulani angalau nitaweza kupata kazi, kwa sababu ukiwa wewe ni mlemavu huwezi kwenda kulima, huwezi kwenda kutunga ng'ombe, mbuzi na mambo kama hayo. Kwa hivyo kuna changamoto tu zake, ambapo inatulazimisha kwamba tuwe sana tung'ae katika ile sekta kwa ya elimu eh, hapo sasa ni changamoto kubwa. mm -hmm. Kama una mapungufu kwa sehemu moja ya mwili, inabidi utosheleza mahitaji ya maisha namna wenzako tu wale ambao wakamilifu kwa kila sehemu ya mwili. Sasa huyo ana mapungufu ya kuona haswa lakini, ni mfano bora mm. ni kwamba pamoja na mapungufu ya mwili yaliyokuwa nayo, lakini bado amejisimamia mwenyewe na kuweza uh, kujikimu katika maisha yake ya kila siku, kuhakikisha kwamba kazi inapatikana na inapendeza sana haswa. Tuangalie basi kwenye swali la leo, kupanda kwa bei ya mafuta nchini Tanzania kuna kuathiri vipi wewe eh. Hilo ni swala donda <laughs> sugu hilo. Hata hapa Marekani unakumbuka wakati ambapo mafuta yalipanda bei, watu walipiga nduru. Sasa Tanzania je, wanasemaje wasikilizaji? Simon Macha ameandika, yeye anapatikana Kenya lakini amechangia, amesema: sisi tumezoea mafuta huwa yanapanda baada ya wiki mbili. hmm. Mm -hmm. Leonard Benard Otichi yeye ameandika, walikuwa wakifurahia Kenya tukisema hali ngumu ya maisha ana, anasema "karibuni katika ulimwengu wa kupanda mafuta siku hadi siku." unacheka nini? Sasa alivyoandika kwamba walikuwa wakifurahia Kenya, eh, yani, anaona wenzao Tanzania pia wapate kipande eh, eh, wapate hisia zile zile ambazo Wakenya walikuwa wakizipata. Peter Mwanakatwe mm, ameandika yeye ameandika hakumwathiri chochote. Kwa kuwa Mungu yupo, basi hakuna lolote linaloweza kwenda kombo, kwa sababu Mungu ni mwema na Mungu ndiye anayesimamia kila jambo taleta mafuta Wilson Kanokelov, yeye anasema anapatikana Muleba kule Tanzania, mm, ameandika wanaoumia ni wananchi wa chini, mabosi wanafurahia tu kiukweli. Ukosefu wa mafuta e, kama umewasili basi ndio umewasili. Juma Makamba naye pia anasema anapatikana huko Tanzania akijiita mzee wa salasala, ameandika kumemwathiri sana, kwani kipato kimekuwa kigumu, pia bidhaa nazo zimeanza kupanda. Vile vile tuwashukuru pia wasikilizaji wote ambao mmechangia muda, nao tunaona haupo vyema katika kukusomea kila kitu uweze kukipata ndani ya VOA Express, lakini kumbuka kwamba VOA Express unaweza pia ukaifuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa ni kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri uh, kwa saa za Afrika ya Kati. Basi ndani studio siku ya leo ya Jumatatu, mimi jina langu ni mkamiti Kibayasi, ambapo pia nimeshirikiana na Kenneth Bwire. Hali kadhalika mwongozaji wa matangazo haya yalikuwa Mery Mgawe, msimamizi ni Aida Issa. Tunakuacha na, na kibao murwa kabisa hicho mm.