ni siku nyingine tena tunakukaribisha katika VOA Express, muda na wakati kama huu, ndani ya dakika 30. Mimi ni mkamiti kibayasi, naitwa Kenneth Bwire, mkamiti kibayasi. tumeandaa leo mambo mengi alasiri hii, ambapo kila mtu sasa anapangapanga aingie nyumbani, sio nafanya yale ambayo yamasubiri sasa nyumbani, achane ya kazini, lakini nataka kujua nini kinaendelea tunayo mengi kama walivyosema. Tutakuwa na swali la leo ambalo tulikuuliza wewe msikilizaji. Je, unakubaliana na madai ya mkuu wa polisi Kenya kwamba wanasiasa wana kodi mili ya watu kutoka vyumba vya kuhifadhi maiti ili kuchafua jina la serikali ya Kenya? Hali kadhalika katika kipengele cha barazani, tumekuuliza tena wewe msikilizaji, unaweza kuwa na wapenzi wawili ukawapenda kwa usawa? Ambapo tutakushirikisha wewe msikilizaji kusikia maoni yako moja kwa moja kutoka kwenye kinywa chako. Tutakuchezea burudani muziki ambayo kama kawaida inawagusa wanamuziki kutoka pande zote za dunia. Kidokezo tu cha siku ya leo mm. Tunaye Tekno anakuambia peace of mind. Hivyo basi usiondoke ndani ya hizi dakika thelathini uweze kumsikia Tekno peace of mind. Hali kadhalika tutakuwa naye mm, Barnaba akishirikiana na Otile Brown rockaby. Nasikia <laughs> leo umepanga kweli kupanga. Nasikia maswala yenye utata tu watu wanaenda kukodisha maiti hapo haswa, na kama ni madai. Bila kusahau leo ni siku muhimu sana duniani mm, ni siku ya kimataifa ya watu wa asili duniani. Hivyo basi tutakupa dondoo na kukuelezea asili ya siku hii ilikuwaje, mpaka hapa tulipofika hii leo. Kwanza Amboni, moja kwa moja nchini Uganda. Benki Kuu ya Dunia imesema haitatoa mkopo tena kwa serikali ya Uganda na kwa raia wa Uganda kwa jumla, kisa na maana kwamba Uganda ilipitisha ile sheria ambayo inadhibiti vitendo ama mashoga tuseme, watu wanaofanya mapenzi ya jinsi ya moja, sheria ambayo inatoa adabu ya kifo na kufungwa maisha gerezani endapo utapatikana wewe unahusika katika visa hivyo, vitendo hivyo vya kushiriki mapenzi ya jinsia moja. Sasa Benki ya Dunia imesema kwamba hatua hiyo ama sheria hiyo inaenda kinyume na maadili ambayo bodi ya benki hiyo inaamini na hivyo kwamba haitaendelea kutoa mkopo kwa serikali ya Uganda. Nimezungumza na mwandishi wa habari uh, Kenneth Lukwago akiwa jijini Kampala, na kutaka kujua kwamba serikali imepokeaje hili na raia wenyewe wa Uganda wanasemaje. Lukwago, hata ulijulikana wakati uh, sheria hii ilikuwa ama wakati bunge la Uganda lilikuwa limeanza kuangalia mswada ambaye uli... Um, zalisha hii sheria. Kwa hivyo ni msimama ule, ule, ule tu ambao walikuwa nao wakati ule nafikiri ambao wametimiza tu. Na viongozi wa Uganda wanasemaje kuhusu hilo, wametikishwa kwa namna yoyote? Nimeongea na waziri wa fedha Kasaija, amesema, wana wa fedha Matia Kasaija ambaye amesema ni swala ambayo wanashughulikia, wanaenda kutoa msimama wa serikali rasmi lakini pia nimeongea na waziri anayehusika na mambo ya kigeni kijeni, Okelo Riem, ambaye amesema hatua ya Benki ya Dunia ni hatua mbaya sana, na ni ya kiubaguzi kwa sababu anasema, ukiangalia nchi zingine hata Amerikani ambapo hiyo World Bank ina kituo chake kuna uh, steti fulani ambaye zimepitiza sheria ambaye ni uh, hatari sana hata kuliko ile ya Uganda, na ukiangalia nchi zingine katika sehemu za Asia na katika nchi za Waarabu, yeye yeah, anasema wako na sheria ambayo ni hatari sana, lakini banka ya, ya ulimwengu haijatoa msimamo wowote kuhusu uh, sheria ambayo wanatumia huko nchi hizo ambayo ametaja, lakini akasema wataendelea kujadili na au watu wa World Bank, uh, kuona kama wanaweza wakageuza wa msimamo wao msimamo wao, lakini pia akasema Uganda ina nafasi ya kupata mkopo kutoka nchi zingine, na kwa hivyo watu wa Uganda wasilalamike sana, atuenda uh, Uganda itapitishwa vibaya kwa sababu ya msimamo huu ambao umetolewa na World Bank. Hilo ni swala limekuwa na utata mkubwa kuhusiana na haki za watu ambao wanashiriki mapenzi ya jinsia moja. mkamiti tulio mkazo kwamba Uganda imepata kiasi cha dola bilioni tano nukta nne kufikia mwaka uliopita Desemba kutoka World Bank kama benki hiyo ya Dunia, na sasa kama Banki ya Dunia imesema kwamba haitapokea maombi yoyote kutoka kwa Uganda wala bodi yake haitajadili lolote kuhusiana na ufadhili wake kwa Uganda kama hiyo sheria bado ipo, ishara kwamba inashinikiza Uganda iondoe hiyo sheria bungeni. Kuondoa sheria bungeni Uganda ni utata, mahakama pekee ndio inaweza ikafanya hivyo. Haya basi, tutazidi kufuatilia kwa kina kujua hali inavyozidi kwenda. Tupate burudani ya muziki. Naitwa Slei anamshirikisha Beka Fleva. Hii inakwenda kwa jina Kichomi. Kichomi manake kichomi, manake jina la wimbo Kichomi. Sasa, katika Kiswahili kichomi kina maana fulani hivi, ama kitu ambacho kina choma ama tutasemaje? Anajua Kiswahili siku hizi kimepanuka sana mm. So, kijana ameanza mbali. Uh, utunzi wake mzuri sana, kwanza akichapa bendi ile live uh, tapenda Slei mm. Kazi safi. Basi ndivyo wanatupa muda muda wa kusonga mbele katika kipengele kingine, ambapo leo ni siku ya kimataifa ya watu wa asili duniani, pia inajulikana kama siku ya makabila duniani. Siku hii huadhimishwa kila mwaka tarehe 9 Agosti, ili kukuza na kulinda haki za watu wa asili duniani kote. Siku hii inajaribu kuheshimu utamaduni tamaduni tofauti tofauti, ikiwemo lugha, desturi na michango ya kijamii. Kauli mbiu ya siku ya makabila duniani mwaka huu wa 2023 ni vijana wasio na asili kama mawakala wa mabadiliko ya kujitambua wenyewe, na ifahamike kwamba tukio hili linatoa fursa ya kueneza ufahamu wa matatizo ambayo watu wa asili wanakabiliana nayo kama vile haki za ardhi, uhifadhi wa kitamaduni, chuki, kutengwa na ukosefu wa usawa wa kijamii na kiuchumi. Kulingana na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, mwezi Disemba mwaka 1994 siku hii ilichaguliwa kwa heshima ya kikosi kazi cha Geneva cha mwaka 1982 ambacho katika mkutano wa uzinduzi kuangazia idadi ya watu asili katika Umoja wa Mataifa unaoangazia kukuza na ulinzi wa haki za binadamu. Na basi, kama nilivyosema, basi hii siku ya kimataifa ya watu wa asili duniani ina umuhimu mkubwa sana, kwani inahudumia kuangazia utofauti wa kitamaduni, urithi na michango ya kijamii. Kama nilivyosema, siku hii ni muhimu pia, kwa ajili gani? Kwa sababu watu wa asili mara nyingi ni miongoni mwa makundi ya kikabila katika jamii na Umoja wa Mataifa inakadiria kwamba ingawa watu wa asili ni chini ya asilimia tano ya idadi ya watu duniani lakini wanawajibika kwa asilimia kumi na tano ya watu maskini zaidi duniani. Hivyo basi, kuna sherehe au matukio mbalimbali yanafanyika katika siku hii ambapo hawa watu wa asili wanafanya matukio mbalimbali mbali, wakikumbuka Uh, asili zao kutoka maeneo tofauti. Mfano, huko Kenya kuna baadhi ya makabila ya Makonde ambao walitokea huko Msumbiji, basi wanafanya sherehe maalum za kukumbuka siku hii. Hali kadhalika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo eh, vitu mbalimbali kuhusiana na siku hii ya leo zinafanyika katika yale makabila madogo ambayo yameenda uh, yamehamia katika nchi hiyo. Basi ndiyo, mambo unayoyapata ndani ya VOA Express na kutokana na matatizo ya kimitambo hatukuweza kuwapata baadhi ya watu wa asili kutoka huko nchini Kenya ambao tumejaribu kuwapigia, lakini matatizo ya kimitambo imekuwa ni vigumu kuwapata, ili kujua hasa siku hii muhimu kwao nini hasa wanachokifanya, na malengo yao ya baadaye ni yapi, hususan kwa vijana ambapo kauli mbiu inavyosema ni mawakala wa mabadiliko ya kujitambua wenyewe. Yote hayo anayapata ndani ya vo VOA Express kutoka hapa Sauti ya Amerika VOA Studio namba 15. Maafisa wazimamoto wanasema mili tisa imepatikana kutoka kwenye vifusi vya moto mkubwa katika jengo linalotumika wakati wa likizo huko mashariki mwa Ufaransa, ambapo watu 11 wameripotiwa kupotea. Moto huo ulizuka Jumatano asubuhi katika mji wa Winterzein. Maafisa wanasema nyumba hiyo ilikodishwa na chama ambacho kinawasaidia watu wenye ulemavu. Wakazi hawa ambao hawajulikani waliko, wakiwemo watu wazima wa kumi wenye ulemavu na mfanyakazi mmoja, walikuwa wanatokea mji wa mashariki wa Nancy. Umoja wa Mataifa umesema umefikia makubaliano na serikali ya Siria juu ya kupeleka misaada katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi kutoka Uturuki, na kuzusha wasiwasi miongoni mwa makundi ya misaada ambayo yaliitaka Damascus isihusishwe. Chini ya makubaliano ya mwaka 2014 misaada mingi ya kimataifa ilipitia katika njia Bab al Hawa kutoka Uturuki bila idhini ya Damascus, lakini mwezi uliopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilishindwa kufikia mwafaka juu ya kuongeza muda wa utaratibu huo na Umoja wa Mataifa ulisema pendekezo la Siria la kuiweka wazi njia hiyo kwa miezi mingine sita lina masharti yasiyokubalika. Na mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaonya hali ya afya inazidi kuzorota nchini Sudan na nchi jirani, wakati idadi inaongezeka ya watu wanaokimbia mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya Rapid Support Forces kabla ya mgogoro huo kuzuka Aprili 15, wa Sudani milioni 4.5 tayari walikuwa wameshakoseshwa makazi yao, zaidi ya watu milioni 3.7 ndani ya Sudan na wengine 8 kama wakimbizi nchini Chad, Sudan Kusini, Misri na Ethiopia tangu majenerali wanaohasimiana walipoingia katika vita. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasema takriban idadi sawa ya watu milioni 4 wameachishwa makazi na vikwazo zaidi viliwekwa dhidi ya Nija siku ya Jumanne, saa chache baada ya viongozi wa kijeshi kukataa juhudi za hivi karibuni za kidiplomasia zilizofanywa na ujumbe wa pamoja kutoka nchi za Afrika Magharibi, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa. Viongozi wa kijeshi walikataa ujumbe huo kuingia nchini humo, wakisema hali ya vitisho vya kichokozi ilifanya iwe vigumu kufanya mazungumzo juu ya kumaliza mgogoro wa kikatiba nchini Niger, ambapo kikosi cha walinzi wa rais walichukua udhibiti na waliendelea kumshikilia rais aliyechaguliwa kidemokrasia Mohamed Bazoum na familia yake. Jumuiya kikanda ya afrika Magharibi, ECOWAS, imetishia uingiliaji kati wa kijeshi nchini Niger kama Bazoum hatarejeshwa madarakani, ingawa tarehe ya mwisho ilikuwa Jumapili kwa viongozi wa mapinduzi kufuata taratibu bila ya kuchukuliwa hatua zozote. hii nakwenda kwa jina Peace of Mind. Ni rekodi ambayo imeimbwa na Tecno, yani Peace of Mind amania eh, ya moyo <laughs> mawazo, nafikiri ya fikra, mm, ya fikra. Yani siku zote wanakwambia, hata ukienda kwa daktari anakwambia we tuliza mawazo, yani akili zako zikatulize na mwili wako pia utatulia, utafanya mambo yako nywe. Sasa mkabiti fikra zikishatulia, inamaanisha kwamba na moyo pia yametulia, yametulia na mambo ma yananyooka. ya sasa so, unajua uwimbo, na kuna mahala unatupeleka unaweza kuwa na wapenzi wawili ukawapenda kwa usawa. mm, mm, mm. Ah, mm. <laughs> Ehe, uliza dipi. Kinashe Timoth na... Ngaira mm. anapatikana kule Kitale anasema, kusema kweli kwa upande wake yeye Timoth, hilo ni jambo ambalo haliwezekani akiangazia swala zima la mapenzi au ndoa hmm. tunafanya watu wanajikuna vichwa. Bili Ali Ruhenda anasema kuwa na wapenzi wawili inawezekana, ila kuwapenda sawa wote, hapo ndio sasa kuna ugumu, kutokana na mazingira ambayo utakuwa umejiwekea mwenyewe kwa kutumia haki <laughs> sawa, ambazo tabia nazo ndio hizo zitakuwa na upanga wake. Dominic Kipto anasema kuwa na wapenzi wawili inawezekana ingawa kuwapenda kwa usawa ndilo kizungumkuti. Maana yake, unajua mtu hupendwa kutumia vigezo tofauti tofauti. Alois Alini Safi anasema hapana, siwezi mpenzi mmoja tu. Kama atakuwa na wapembeni kidogo, basi sio mbaya, maana unaweza weka kitu pembeni na anaweza kuwa hayo sawa, waenda kwa mwingine, sio hmm. Kambale heri Mbulula anasema hakuna hivi, utamchukia mmoja na kumpenda mwingine eh. Anasema yeye anapatikana huko Ituri, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nyanda Mayala anasema eh, la majengo, uh, hii, yaki, yeye mwenyewe anahisi binafsi atawapenda wote, isipokuwa wao wanaweza kutofautiana. Sasa kuwaleta pamoja itakuwa tabu nyingine tena, kuishi kama sio lazima haina haja ya kuoa wake wawili maana usipokuwa makini unaweza kupoteza wote na ukab... <laughs> ukabaki bila, bila mpenzi eh. Haya, Martin Petro Ngokolo, yeye anapatikana Geita, anasema huwezi tumikia mabinti wawili na ukawa wapenda kwa mzani sawa. Ni maoni yake huyu Martin. Hali kadhalika Bernard Orina, yeye anasema hadhani kama kuna usawa hapo kwa kuwa na wapenzi wawili, lazima upande mmoja uegemee kuwa mkubwa zaidi ya mwingine kutokana na sababu za kitabia. Lakini katika mazingira tunayoishi mkamiti, mm -hmm. hey, mazingira ya uchumi, wanasema Tanzania vyuma vinakaza, mm -hmm. ndio mapenzi uta hayaendani na vyuma kukaza. Lakini je, utadhihirishaje upendo kama hutimizi? Hata hivi vitabu vya vitakatifu vinakwambia kama una uwezo wa kuwatumikia wote kwa sawa, nenda kafanya nenda kafanya kama sasa, we, we, una uwezo sasa. Wewe unapambana wewe binafsi kujilisha kazi, alafu na ndio maana basi, kabla mm, ya kufanya hivyo unaangalia kama una uwezo mm. Nenda kafanya kama una uwezo, acha navyo <laughs> vinakushinda. <laughs> tunaendelea kusonga mbele na VOA Express, ndivyo mambo yanavyokwenda. Na baadaye kidogo, tutakusomea swali la leo na kukupa maoni ambayo wewe msikilizaji umeshiriki kutuandikia mule, lakini hivi sasa msikilize Barnaba akishirikiana na Otile Brown. Kweli vijana wamekuwa wabunifu sana, yani ukisikiliza mziki mwezi baada ya mwingine, huyu anapotoa kibao chake kingine kinapokuja, unaona ubora unaendelea kuongezeka zaidi. Mpangilio wa sauti, mpangilio wa maneno, mashairi yenyewe, beti na nini, ama ubeti ukipenda, na vyombo vilivyopangwa, inabidi unatikisa tu, mojamoja moja una tu unajipata, unaimba hata ujua unaimba nini, unafuatilia tu. Kazi safi. Roka baby. Ni <clears throat> <clears throat> ya <Yeah>, nani? <laughs> Barnaba akishirikiana na Otile Brown. Basi sasa, tunaelekea katika maswala ya teknolojia, kama ujuavyo, kila siku ya Jumatano. Aa, kwa muda mrefu, inaelezwa kwamba wanaharakati wa kutetea mageuzi ya mfumo wa polisi hapa nchini Marekani wamekuwa wakieleza kamera zinazovaliwa na polisi zitasaidia kupunguza visa vya maafisa hao kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya raia na kujenga imani kwa jamii, lakini sio rahisi kwa wasimamizi wa maafisa sahau kufuatilia na kuchunguza mamilioni ya masaa ya video zinazorekodiwa kila siku. Basi leo hapa tunaye BMJ Muridhi anatupasha zaidi katika masuala ya teknolojia. Kuangazia makala hii ya leogon, kamera zilizovaliwa kichwani na maafisa wa polisi wa Memphis, Tennessee zilinasa tukio la kusikitisha la mauaji baada ya mwendesha gari kusimamishwa na polisi. Maafisa watano wa polisi wanakabiliwa na mashtaka kuhusiana na kifo cha Tyri Nicos. Picha za kamera za maafisa bila shaka zitakuwa sehemu ya uchunguzi katika kesi hiyo ya jinai. Ni nadra kwa picha za kamera zilizovaliwa na maafisa kukaguliwa, anasema Antony Tassoni, mkurugenzi mtendaji wa Trulio, kampuni inayotumia programu za kompyuta zinazoiga uwezo wa akili ya binadamu maarufu AI to me, My law enforcement colleagues and, and friends, kwangu mimi kutazama video na kuzungumza na maafisa wenzangu na marafiki, hiyo si mara ya kwanza maafisa hao wametumia aina hiyo ya lugha au kuwa katika hali kama hiyo. Tasoni anasema programu yake ya AI ya kamera za polisi itasaidia wasimamizi wa polisi kuingilia kati mapema, kama vile wasimamizi katika tasnia zingine hufuatilia utangamano wa wateja wao kama vile kupiga simu kwa benki. So, kwa hivyo wazo hili la kuchambua uadilifu wa wafanyakazi ili kuboresha huduma kwa wateja, hili limekuwepo kwa muda mrefu. Mfumo wa AI wa Trulio husifia wakati polisi wanapotumia maneno kama vile ma'am, Ma asante na kuelezea wanachofanya. Trulio hutoa ripoti mbaya wakati afisa anatumia matusi, vitisho au lugha chafu katika jimbo la Colorado mkuu wa polisi wa mji wa Aurora, Ata Sivedo, hivi karibuni alianza jaribio la mwaka mmoja la Trulio AI, lengo likiwa ni kufurahia kazi nzuri ya polisi na wakati huo huo kusahihisha tabia ambayo inaweza kuwa mbaya. We'll be looking for those bad habits, those good habits. tutatafuta tabia hizo mbaya tabia hizo nzuri na kuziwasilisha kwa maafisa wetu ili wajifunze kutokana nazo na kuwa bora zaidi. Muungano wa uhuru wa kiraia wa Marekani ACLU unaonya kwamba serikali zinahitaji kulinda haki za watu, hilo linaweza kuathiriwa na uchanganuzi wa AI wa picha za kamera zinazovaliwa na polisi. Anaya Robinson ni wa muungano wa ACLU katika jimbo la Colorado. We have... Na bila shaka basi, BMJ Mridhi ametusimulia hmm, uh, kwa mapana yake. Haya basi tuangalie. Je, unakubaliana na madai ya mkuu wa polisi Kenya kwamba wanasiasa wanakodi miili ya watu kutoka vyumba vya kuhifadhia maiti ili kuchafua jina la serikali kwamba wameuawa na polisi katika maandamano? Muhamed Charo anaeleza vipi? Anasema kwamba yeye anatokea pwani ya Kenya na kwamba hakubaliani na huyo mkuu wa polisi kwa sababu hakuna mtu amekubali mtu wake aliyefariki anayeweza kukubali mtu wake aliyefariki kutumika katika hali hiyo, ila pia inawezekana kwa sababu akiangalia mambo yaliyokuwa e, shakahola katika kaunti ya Kilifi, mambo ambayo yalikuwa yanajulikana na wanasiasa na viongozi wakubwa. Kwa hivyo mkuu wa polisi anaweza kuwa mkweli katika uchunguzi wa kazi yake. Mohamed anasema Kabiduka Eric anapatikana pia Kenya, ameandika, hata sisi wenyewe tangu mwaka wa elfu mbili na saba hatujawahi jua nani hushinda uchaguzi wa urais. Sisi hupiga kura, lakini mahakama huamua. Kwa hivyo huwezi amini serikali pamoja na upinzani haya, hmm. Hilo lina mjadala mkubwa. Padri Moshi anatokea Moshi, Tanzania. Umesikia, Padri Moshi yupo Moshi, Tanzania. Anasema hana uhakika na mkuu wa polisi wa Kenya kwa yale anayoyasema, maana anavutia upande wa serikali ili aonekane sahihi kabisa kwa yote anayotekeleza. Bilionea Ken ameandika huyo anatamka maneno ya uongo kabisa, yeye anazungumzia hivyo ili kuficha uovu wa serikali, maana watu waliuawa kwa mtutu wa bunduki mbele ya kamera. Ni maoni ya bilionea Ken. Mm, Ken jina kama la kwangu, nakuja unigawie hizo bilionea hizo pesa ambazo nazo lakini Ayubu Sanga anasema ye yupo Dar es Salaam, anasema haya ndiyo mara nyingi anakuwa majibu ya majeshi ya polisi katika nchi za Afrika. Nani ahatarishe, e, leseni yake kwa upuzi kama huu wa kisiasa? Sikubaliani, labda alete ushahidi usiotia shaka. Shukrani sana Wilson Kano, Kelov Francis Mkilima, Donald Jobson, Parasoy Lehalei, nyote mlitoa mchango wenu, tunakushukuru sana basi. Na kuacha na Barnaba akishirikiana na Otile Brown roka beib. Naitwa Mkamiti Kibayasi nishirikiana na Kennes Bwire, ukipenda mwite Ken. Mwongozaji hmm wa matangazo Aida Isa, pia msimamizi ni Mery Mgawe. Uwe na wakati mzuri popote pale unaposikiliza VOA Express.