Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, pena msikilizaji popote pale ulipo, karibu katika matangazo yetu hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya jioni. Leo ni Jumatano tarehe 9 Agosti mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu, ikiwa ni siku ya wazawa duniani. <tus> Nam basi, mpendwa msikilizaji, katika ripoti za kuandalia miongoni mwao hii leo ni kwamba wajumbe wa upinzani na serikali nchini Kenya wameanza mazungumzo kuhusu ughali wa maisha ili kuzuia maandamano na ghasia katika siku za baadaye. Kwa ukubwa nadhani kwamba uh, mazungumzo haya yataendelea, na kwa sababu matokeo yake tayari yanajulikana, sidhani kwamba ni siri kwamba uh, wanasiasa wanatafuta nini. Yale ambayo yanaongelewa kule ni mambo ambayo wote wawili wanakubali ni uh, lazima yatendeke. Katika ripoti nyingine, wachumi na wanasiasa nchini Tanzania wanaishauri serikali nchini humo kuondoa kodi ya mafuta na kurudisha ruzuku ili kupunguza mzigo wa ughali wa maisha kwa wananchi. Basi mpendo msikilizaji, hizo ni vidokezo vya ripoti za kuandalia katika matangazo yetu ya nusu saa hii leo. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Basi kwanza, kabla tujaanza chochote, Mkamiti anatupasha habari muhimu za dunia. Vikwazo zaidi viliwekwa dhidi ya Niger siku ya Jumanne saa chache baada ya viongozi wa kijeshi kukataa juhudi za hivi karibuni za kidiplomasia zilizofanywa na ujumbe wa pamoja kutoka nchi za Afrika Magharibi, Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa. Viongozi wa kijeshi walikataa ujumbe huo kuingia nchini humo, wakieleza hali ya vitisho vya kichokozi ilifanya iwe vigumu kufanya mazungumzo juu ya kuumaliza mgogoro wa kikatiba nchini Niger, ambapo kikosi cha walinzi wa rais walichukua udhibiti na waliendelea kumshikilia rais aliyechaguliwa kidemokrasia Mohamed Bazoum na familia yake. Jumuiya ya kikanda ya Afrika Magharibi, ECOWAS, imetishia uingiliaji kati wa kijeshi nchini Niger kama Bazum hatarejeshwa madarakani ingawa tarehe ya mwisho ilikuwa Jumapili kwa viongozi wa mapinduzi kufuata taratibu bila ya kuchukuliwa hatua. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani siku ya Jumanne alisema Marekani bado ina matumaini ya kubadilishwa kwa mapinduzi ya Niger, lakini hali iliyopo ni ya kweli. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yanaonya hali ya afya inazidi kuzorota nchini Sudan na nchi jirani, wakati idadi inaongezeka ya watu wanaokimbia mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya Rapid Support Forces Kabla ya mgogoro huo kuzuka April 15 wa Sudan milioni 4.5 tayari walikuwa wamekoseshwa makazi yao, zaidi ya watu milioni 3.7 ndani ya Sudan na wengine laki nane kama wakimbizi nchini Chad, Sudani Kusini, Misri na Ethiopia tangu majenerali wanaohasimiana walipoingia katika vita kamili. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasema takriban idadi sawa ya watu milioni nane wameachwa bila makaazi. Hali ndani ya Sudan, ambako timu za UNHCR zipo, haziwezi kukidhi mahitaji kibina ya kibinadamu ambayo yanazidi kuongezeka na hayaendani na kutoa rasilimali zilizopo, alisema William Spidler, msemaji wa UNHCR. Watu wasiopungua sita waliuawa na kumi na mbili wengine walijeruhiwa wakati mlipuko uliotegwa kando ya barabara ulipopiga basi dogo huko kusini mwa Somalia leo Jumatano asubuhi, kwa saa za huko. Gavana katika eneo hilo ameeleza Mohamed Ibrahim Bare, gavana wa mkoa Loa Shabel, aliambia VOA idhaa ya Kisomali kwamba basi dogo lilikuwa likisafiri kati ya miji ya Marka na Kurroi. Washirika wote walikuwa ni raia wakiwemo wanawake na watoto, alisema Bare. Hakuna mtu yeyote aliyedai kuhusika na shambulizi hilo. Lakini Bare alilishutumu kundi la wanamgambo la Al-Shababu kwa tukio hilo. Al-Shababu mara kwa mara wanafanya mashambulizi dhidi ya serikali ya Somalia na vikosi vya Umoja wa Afrika vilivyopo katika eneo hilo. Milipuko ya kando ya barabara ni mojawapo ya silaha zinazotumiwa na Al-Shababu na kupelekea vifo kwa watu wengi nchini humo. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amewaambia karibu wafuasi laki moja na elfu tano katika mji mkuu wa Harare kwamba watapoteza mengi ikiwa hawatomchagua tena wakati wa uchaguzi mkuu wenye ushindani mkali mwezi ujao. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 80 amesema ikiwa Harare haitokipigia kura chama cha Zanu PF basi watapotea. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Wazimbabwe wanakwenda kupiga kura katika uchaguzi hapo augasti 23 kumchagua rais na bunge la taifa katika kile wachambuzi wanatarajia utakuwa uchaguzi wenye mvutano mkubwa, kukiwepo na misako na ukandamizaji wa upinzani, na hasa upande wa pili, wananchi wasiojali na waliokata tamaa, ughali wa maisha, umaskini na kiwango kikubwa cha watu wasio na ajira. Rais Mnangagwa katika hotuba yake ya kwanza ya kampeni amesema kwamba hakuna anayeweza kuwazuia kuitawala nchi hiyo. Hofu na dhana ya kuwepo na ubadhirifu na wizi wa kura imeenea katika taifa hilo lililokuwa chini ya utawala wa chama kimoja tangu uhuru wake mwaka 1980 na lenye historia ndefu ya ugomvi wakati wa uchaguzi. Zaidi ya mabasi mia moja ilipangwa kuwasafirisha watu kutoka majimbo mbalimbali kuhudhuria mkutano huo, na baadhi ya wa wachuuzi katika kitongoji cha Mbare waliliambia shirika la habari la FP kwamba walilazimishwa kufunga kazi zao na kupanda mabasi kuelekea kwenye mkutano huo mnangagwa kwa mara ya pili atakabiliana na mpinzani wake mkuu nelson chamisa mwakili mwenye umri wa miaka 45 na kasisi anakiongoza chama kikuu cha upinzani cha ccc muungano wa raia kwa ajili ya mabadiliko unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa Umoja wa Mataifa umesema umefikia makubaliano na serikali ya Siria juu ya kupeleka misaada katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi kutoka Uturuki, na kuzusha wasiwasi miongoni mwa makundi ya misaada ambayo yaliitaka Damascus isihusishwe. Chini ya makubaliano ya mwaka 2014, misaada mingi ya kimataifa ilipitia katika njia ya Bab al Hawa kutoka Uturuki bila idhini ya Damascus, lakini mwezi uliopita baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilishindwa kufikia mwafaka juu ya kuongeza muda wa utaratibu huo, na Umoja wa Mataifa ulisema pendekezo la Siria la kuiweka wazi njia hiyo kwa miezi mingine sita lina masharti yasiyokubalika maafisa wa zima moto wanasema miili tisa imepatikana kutoka kwenye vifusi vya moto mkubwa katika jengo linalotumika wakati wa likizo huko mashariki mwa Ufaransa, ambapo watu kumi na mmoja waliripotiwa kupotea. Moto huo ulizuka Jumatano asubuhi kwa saa za huko. Maafisa wanasema nyumba hiyo ilikodishwa na chama ambacho kinawasaidia watu wenye ulemavu. Wakazi hao ambao hawajulikani waliko, wakiwemo watu wazima kumi wenye ulemavu na mfanyakazi mmoja walikuwa wanatoka mji wa mashariki wa Nancy. Muuguzi raia wa Marekani Alex na binti yake waliachiliwa huru leo Jumatano, ikiwa ni takriban wiki mbili baada ya kutekwa katika mji mkuu wa Haiti, kulingana na taasisi ya kutoa misaada ya kibinadamu ya Elroy Haiti. Kundi hilo la dhehebu la Kikristo lilianzishwa na mume wa Alex. Aliomba sio yeye wala familia yake itafutwe kwa mawasiliano. bado kuna masuala mengi ya kufuatiliwa na kuponya kutokana na hali hii, kundi hilo lilieleza katika taarifa yake. Kundi hilo pia liliongeza kwamba linathibitisha kwa watu hao kuachiliwa wakiwa salama. Hakuna taarifa zaidi zilizotolewa haraka, ikiwemo kama fidia ililipwa kwenye tukio hili. Asante Mkamiti kwa taarifa hiyo ya habari. Na sasa tukiangalia habari yenye uzito inatupeleka hadi huko Kampala, ambapo serikali ya Uganda imeeleza uamuzi wa Benki ya Dunia kusitisha mkopo kwa nchi hiyo kuwa ni unafiki, na kudai kwamba Benki Kuu ya Dunia inatumika kuiadhibu Uganda. Uganda imesema kwamba itatafuta ufadhili kutoka kwa marafiki wake na haitafuta sherehe hiyo, licha ya hatua kali ilizochukuliwa dhidi yake. Kenneth Bwire ana ripoti kamili. Benki ya dunia imesitisha ufadhili wake kwa Uganda kutokana na hatua ya serikali ya Uganda kupitisha sheria dhidi ya watu wanaofanya mapenzi ya jinsia moja LGBTQ. Taarifa ya benki ya dunia imesema kwamba sheria hiyo ni kinyume na maadili ya benki hiyo. Uganda nayo na inasema hatua hiyo ni ya kinafiki, inavunja kanuni za demokrasia isiyo ya haki na haiwezi kukubalika. Henro Kelo Riem ni waziri msaidizi wa mambo ya nje wa Uganda. Bunge ya Uganda imepita hiyo sheria kwa sababu hii bunge ya Uganda inazungumuza maneno ya watu ya Uganda, kijijini Waganda kijijini ambayo wanakuta tupa kura, hawa ndio wanasema kwa kwa, kwa, kwa, kwa, mp yao uende kwa parliament ufanye hivi ivi hivi utupatie sheria ambayo hatutaki mambo ya LGBT. Hiyo ndio demokrasia ya au bazungu. Leo tumepita sheria ambayo tumetumia tuma demokrasia yao, wanasema sisi watu vibaya na tama tumepata hiih tupit- tumepite sheria. Hakuna hata LGBT mmoja ambayo ameshikwa kwa busu ambayo wamepigwa ambayo ameumwa, lakini ukienda huko Middle East hii hii hii ina LGBTQs wa wakipata hawa, watanyongwa watawapiga hawa Benki ya Dunia imesema kwamba bodi ya wakurugenzi wake haitapokea maombi yoyote ya ufadhili kwa ajili ya Uganda kwa muda usiojulikana. Sheria ya Uganda dhidi ya watu wanaofanya mapenzi ya jinsia moja LGBTQ inatoa hukumu ya hadi kifo au kifungo cha maisha gerezani kwa watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Kufikia Desemba mwaka uliopita elfu mbili ishirini na mbili Benki ya Dunia ilitoa kiasi cha dola bilioni tano nukta nne kwa ajili ya miradi mbalimbali mbali ya maendeleo nchini Uganda. Sisi tutapata njia zingine, tunaweza kuenda kwa marafiki zetu zingine ambayo wanaweza kuwasaidia sisi. Sisi tuna marafiki nyingi, kuna marafiki China, India, Russia, tunazungumza kwao. World Bank, kitu ambayo wamefanya sio wa kweli kabisa, wanajifanya kazi ya watu wengine, sio kazi ya World Bank. Kuna watu ya ambayo tunafikiri Hawa ndio wamwambia, fanya hivi hivi hivi. Hii mambo ya wababeru ya kila siku. Sheria hiyo ilipitishwa mwaka 2023 na kupokelewa vyema na raia wengi wa Uganda, lakini imekosolewa sana na mataifa magharibi kwa msingi wa haki za kibinadamu. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amekuwa akisisitiza kwamba sheria hiyo haitafutwa na Uganda itafanya kila iwezalo kulinda mila na maadili ya watu wake. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Na matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika yanaojia kupitia redio mbale huko Uganda, redio Citizen na redio Kaya huko Kenya, RFA na UFM redio nchini Tanzania, redio Mwangaza na redio Jambo Isuri huko DRC. Basi sasa, tunakwenda huko Kenya ambapo serikali ya Kenya na ujumbe wa upinzani leo Jumatano wameanza duru mpya ya mazungumzo ambayo yanajaribu kusuluhisha mzozo wa kisiasa wa nchi hiyo uliosababisha maandamano makubwa dhidi ya serikali. Rais William Ruto juu ya kupanda kwa gharama maisha na mageuzi ya uchaguzi, anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Pande hizo mbili zinasema zimejitolea kwa masilahi na manufaa ya taifa na zitajadiliana kwa njia nema. We have held a very Duru mpya ya mazungumzo hayo kati ya Rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kupitia uwakilishi wake kwenye lengo la kufikia utatuzi wa mkwamo unaotokana na na gharama ya juu ya maisha na matokeo ya uchaguzi wa urais yameanza Jumatano katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi, mwaka mmoja baada ya kura ya Agosti 9 mwaka 2022. Makamu wa rais wa zamani Kalonzo Musyoka, aliyekuwa mjumbe wa amani wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta nchini Sudan Kusini, anayeongoza ujumbe wa upinzani, pamoja na Kimani Chungwa, kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge la kitaifa na kiongozi wa ujumbe wa serikali wamekubaliana kuwasilisha matakwa ya kila upande kwenye meza mazungumzo kanuni za ushiriki kuweka hadidu za rejea zitakazoelekeza asili na mkondo wa majadiliano kufikia Jumatatu wiki ijayo kama hatua ya wazi ya kuzuia kutibuka kwa duru ya kwanza ya majadiliano hayo. Msioka amesema kuwa pande hizo mbili zimekubaliana kuyapa masilahi ya umma kipaumbele na kuahidi kujadiliana kwa nia njema, kuafikia matokeo ya haki kwa changamoto zinazolikabili taifa kwa sasa na kwa siku zijazo. We have committed ourselves to that so that we can deliver for this country and deliver justice for our people. Ichungwa amesistiza kuwapo kwa nia ya pande mbili kuingia kwenye mazungumzo yatakayofikia mwafaka kuliweka taifa kwenye mkondo wa ufanisi kisiasa na kiuchumi. As leaders from both sides have agreed that we don't have the luxury of failing. We cannot afford to fail in this process. Hadi sasa hakuna mda uliotolewa kuelekeza mazungumzo hayo na jopo la wanachama kumi, watano kila upande, lakini hili litakuwa jaribio la pili kwa mazungumzo ya pande mbili baada ya awali ya mwezi Mei kutibuka baada ya upinzani kujiondoa. Ruto na Odinga wameweka wazi kuwa mazungumzo haya hayatafikia mfumo wa kugawana madaraka serikalini, ila ni kusuluhisha matatizo ya Kenya ambapo kila raia wa Kenya atajihisi kuwa sehemu ya serikali. Lakini bwana Odinga tayari ameonya kuwa upinzani utarejelea maandamano mwezi Septemba iwapo hapatakuwa na maafikiano. Wafuatiliaji wa siasa za Kenya wanaeleza kuwa Ruto na Odinga wanajipata chini ya shinikizo kuepuka kuporomoka kwa duruhi mpya ya mazungumzo, anavyoeleza Mark Bichache. Kwa ukubwa nadhani kwamba uh, mazungumzo haya yataendelea, na kwa sababu matokeo yake tayari yanajulikana, sidhani kwamba ni siri kwamba hawa wanasiasa wanatafuta nini. Yale ambayo yanaongelewa kule ni, ni, ni mambo ambayo wote wawili wanakubali ni lazima yatendeke, serikali ya rais Ruto ikisistiza kuwa majadiliano haya yanastahili kuhusu kuundwa upya kwa tume ya uchaguzi, kuanzishwa kwa hazina ya ustawi wa maeneo bunge, utekelezaji wa sheria theluthi mbili ya jinsia, kuundwa kwa ofisi rasmi ya kiongozi wa upinzani na kuhalalishwa kwa ofisi ya mkuu wa mawaziri. Upinzani nao umesisitiza majadiliano masharti ya husu gharama ya juu ya maisha, ukaguzi wa matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwaka 2022, mageuzi kwenye tume ya uchaguzi na mfumo wa kuzuia kuingiliwa kwa vyama vya kisiasa na mfumo wa uongozi wa taifa. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na wachambuzi wa uchumi na wanasiasa wa Tanzania wameishauri serikali kupunguza au kuondoa kodi ya shilingi mia moja kwa kila lita moja mafuta iliyoongezwa pamoja na kurudisha ruzuku ili kuwaondolea mzigo wa wananchi baada ya mamlaka ya udhibiti wa nishati na maji urwa kutangaza bei mpya mafuta. Kutoka Dar es Salaam, Amir Ramadhan anaripoti kamili. Miongoni mwa sababu zilizotolewa na EURA baada ya kupanda kwa bei ya mafuta ni changamoto ya upatikanaji wa dola ya Marekani, mabadiliko ya sera za kodi, kushuka kwa thamani ya shilingi dhidi ya dola ya Marekani, ongezeko la gharama za mafuta katika soko la dunia na gharama za uagizaji wa mafuta, suala ambalo wachumi wamepinga sababu hizo, huku wakisema mrundikano wa kodi, baadhi ya taasisi kutoza tozo zake kwa dola baada ya mafuta kuingia Tanzania pamoja na ongezeko la kodi ya shilingi 100 iliyoongezwa kwa kila lita ndiyo zimepelekea mafuta kuongezeka bei kama anavyosema mshauri wa uchumi fedha na kodi, Ahobokile Mwaitenda What? matozo ambayo yaondolewa kwa ruzuku kuongezwa kwa tozo hiyo ya shilingi mia kwa lita, lakini pia tozo zingine ambazo ziko zaidi ya ishirini kwenye mafuta. Kuna zingine zinatozwa kwa dola ambayo tayari imehama kutoka shilingi elfu mbili na mia tatu imekuja elfu mbili karibu mia tano na arobaini na tano imeongezeka zaidi ya shilingi mia mbili Aidha, bei mpya kwa Dar es Salamu ya petroli imeongezeka kwa shilingi mia nne sitini na tatu kutoka shilingi elfu mbili mia saba thelathini na sita mwezi Julai hadi kufikia shilingi elfu tatu mia moja tisini na tisa mwezi Agosti kwa shilingi mia tatu tisini na moja kutoka shilingi 2544 mwezi Julai hadi kufikia shilingi 2935 mwezi huu. Kufuatia ongezeko hilo, msemaji wa sekta ya nishati ACT wa zalendo Isihaka Mchinjita ameitaka serikali irejeshe ruzuku ya mafuta kwa petroli na diseli kwa shilingi mia tano kwa lita pamoja na kuondoa tozo ya shilingi mia moja iliyoanzishwa katika mwaka wa fedha elfu mbili ishirini na tatu elfu mbili ishirini na nne bado sababu ambazo ziliifanya serikali iweke ruzuku kwenye mafuta kuanzia mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ziko hai na kwa hiyo serikali haipaswi sasa kufikiria hata kuongeza tozo badala yake inapaswa kuendelea kutoa ruzuku kwenye mafuta na sisi tunatoa wito kwamba ili ruzuku hii ionekane inapaswa kuwa angalau shilingi mia tano kwenye kila lita moja ya mafuta hata hivyo wakati bei ya mafuta ikipanda kwa baadhi ya mikoa pamekuwa na uhaba wa mafuta hayo hali inayowalazimu wananchi kuyatafuta kwa umbali mrefu Anton Govi mkazi wa Muheza amesema mafuta ya petroli upatikanaji wake umekuwa ni mgumu. Tunapata kwenye sheli moja tu, ni wastani wa masaa matatu manne mafuta yanaisha, na baada ya hapo tunatembea umbali mrefu sana, tunatoka wilaya ya Muheza mpaka Tanga mjini kwenda kufuata mafuta, sehemu yenye umbali wa kilometa 37. Wachumi bado wanaisisitiza serikali kupunguza kodi ya mafuta ili kupunguza bei ya rejareja itakayopunguzia mzigo wa wananchi pamoja na kuchukua hatua kuimarisha uzalishaji wa nishati mbadala. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Karibu msikilizaji katika makala ya afya, ama ukipenda muulize daktari. Leo siku ya Jumatano tuko na Daktari Mbaruk Saif Kalif kutoka Tanzania, mtaalamu wa ugonjwa wa kifua kikuu kutoka Dar es Salaam. Jina langu ni Mery Mgawe, karibu tuwe sote moja kwa moja kupitia studio zetu hapa Washington DC. Labda tuanze na kueleza kifua kikuu ni nini kwa wale ambao wanakuwa wanasikia na, na hawajafahamu vizuri Kifua kikuu au TB kwa kifupi ni ugonjwa ambao ni sugu unaosababishwa na vimelea vidogo vidogo sana ambavyo hatuwezi kuviona kwa macho matupu, ile kwa kutumia vifaa maalum. Ugonjwa huu husababishwa na bakteria, kitaalam wanaofahamika kwa jina la Mycobacterium tuberculosis, ambapo husambazwa kutoka kwa mgonjwa ambaye hajaanza matibabu kwenda kwa mtu mwingine ambaye atakuwa jirani na mgonjwa kwa kupitia njia ya hewa. Dalili za kifua kikuu ni pamoja na kukohoa kwa wiki mbili au zaidi, e, kutokwa na jasho kusikokuwa kwa kawaida, hasa wakati wa usiku, kupungua uzito ama kukonda na kutokwa na makohozi yanayo ambayo wakati mwingine anakuwa amechanganyika na damu. Je, ugonjwa huu unaathiri zaidi watu wa aina gani? Unaweza ukaathiri eh, watu wa um, rika lolote, kuanzia watoto hadi eh, watu wazima au wazee, lakini zaidi tukiangalia takwimu utakuta eh, watu ambao wana umri wa miaka kumi na tano hadi arobaini na tano ndio wanakuwa na ugua sana. Ni katika ile eji ambayo watu wanakuwa katika mihangaiko mbalimbali mbali katika kujitafutia riziki. Je, yeah, kwa watu ambao tayari wana magonjwa ya kudumwa usugu, wana hatari gani ya kukumbwa na ugonjwa huo? Katika makundi ya watu ambao wana nafasi kubwa ya kuugua kifua kikuu ni pamoja na watu ambao wana magonjwa ya msindiko au magonjwa ya muda mrefu. Mfano ni watu ambao wanaishi na virusi vya UKIMWI kama ambavyo ulishazungumza lakini pia kundi jingine ni watu ambao wana magonjwa kama vile ya kisukari, eh, magonjwa ya saratani, lakini pia wa, wa, wa, watu ambao wanalishe duni eh, watu ambao wanalishe duni, watoto wadogo ambao kinga zao bado hazijaimarika sawasawa, na kundi jingine ni wazee ambao, eh, kinga zao zinakuwa zimeshadhoofika, lakini makundi mengine ni wale watu ambao wanaishi katika maeneo hatarishi. Kwa mfano utakuta wavuvi katika zile kambi za wavuvi wanakuwa wanaishi wengi katika eneo moja, hivyo wanakuwa na hatari ya kuugua. Kundi jingine ni pamoja na wanafunzi katika mashule ya bweni ambapo unakuta katika bweni wanakuwa wanaishi wengi e, lakini pia wafungwa au mahabusu katika maeneo ya magereza, hawa pia wana hatari kubwa ya kuambukizwa kutokana na kwamba magereza yetu mara nyingi anakuwa sio rafiki. Lakini bila kusahau hata sisi wenyewe watoa huduma ya afya tuko katika hatari ya kuambukizwa, kwa sababu unapotoa huduma kwa mgonjwa unakuwa bado hujamtambua kwamba ana tatizo la kifua kikuu, ama sio? Kwa hiyo tuko katika hatari ya kuambukizwa, bila kusahau wale wanaotumia madawa ya kulevya eh, kwa njia ya sindano au kwa kwa njia ya nyingine eh. Almuhimu, wanaotumia madawa kulevya wako katika nafasi, kutokana na kwamba yale madawa yanashusha kinga ya mwili, lakini pia wakati mwingine yanaweza kuvuruga ule uelewa wao katika suala zima la, la kujitambua, njia gani zitumike kujiepusha na ugonjwa wa kifua kikuu, kuweza kuwagundua mapema wagonjwa wa kifua kikuu na kuwaweka kwenye matibabu. Kwa kufanya hivyo, tutakuwa tumekata ule mnyororo wa maambukizi lakini pia kuepukana na zile tabia eh, ambazo ni hatarishi za kuweza kuleta maambukizi. Mfano eh, utakuta mtu anakohoa na kutema bila kufukia au bila kufunika. Lakini nyingine ni pamoja na kuishi kwenye nyumba ambazo zina hewa ya kutosha, kwa sababu tumeona ugonjwa huu unaambukiza kwa njia ya hewa. Hivyo, kunapokuwa eneo ambalo halina mzunguko mzuri wa hewa, inakuwa ni eneo hatarishi. Shukrani sana kuwa nasi katika makala haya ya afya. Studioni ni mimi Mary Mgawe, na hivi leo basi tulikuwa na Dokta Mbaruk Saif Khalif kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Asante kwa kutusikiliza. Asante sana Mary, na ni hayo tu tuliokuwa nao hii leo. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini. Ifuatayo ni tahariri inayoangazia maoni ya serikali ya Marekani. Miaka 20 iliyopita, virusi vya kudhoofisha kinga ya binadamu mwilini au VVU na UKIMWI, ugonjwa unaosababishwa na virusi hivyo, unaonekana na wengi kuwa janga kubwa lisiyowezekana kuzuiwa, hasa barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Mtu aliambukizwa alikuwa kama mfu anayetembea kwa sababu hiyo. Mwaka 2003 Rais George W Bush alianzisha mpango wa dharura wa rais wa Marekani wa msaada wa ukimwi hujulikanao duniani kama PEPFAR. Hadi leo ni dhamira kubwa zaidi duniani ya taifa lolote kukabiliana na ugonjwa mmoja. Mpango huo wa ubunifu wa kisayansi wa kuzuia HIV na mipango ya matibabu mpaka sasa umeokoa maisha ya watu wapatao milioni 25 na kubadilisha kimsingi mkondo wa janga la VVU. Leo, shukrani ziende kwa PEPFAR. Karibu watu milioni 29 wanapata matibabu ya kuokoa maisha, wakati maambukizi ya VVU wamepungua kwa asilimia 54 tangu kilele cha janga hilo mwaka 1996. Hata hivyo, bado kuna mengi zaidi ya kufanywa. Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, UKIMWI ndio chanzo kikuu cha vifo vya wasichana na wanawake wenye umri kati ya miaka 15 na 49 na ingawa PEPFA ilisaidia kuzia maambukizi wa kwa watoto milioni tano nukta ta, tano, karibu watoto laki nane wanaoishi na VVU hawapati matibabu ambapo nusu yao watakufa kabla ya kutimiza mwaka wao wa pili. Marekani ilitangaza mpango mpya wa PEPFA wa kuwanufaisha kina mama na watoto wa changa waitwao Safe Births Healthy Babies wanaotarajiwa kuanza mwaka elfu mbili na ishirini na nne ikiwa ni ufadhili utaruhusu, na hii ni juhudi ya miaka miwili ya dola milioni 40, ili kuharakisha maendeleo ya kuondoa maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto katika nchi zenye mzigo mkubwa wa VVU zinazoungwa mkono na PEPFAR. Tangu mwaka 2010, program zinazofadhiliwa na PEPFAR zimeweza kupunguza kwa nusu idadi ya maambukizi mapya ya VVU kwa watoto kwa kuongeza afya za kuzuia maambukizi kwa mama kwenda kwa mtoto. Hata hivyo, idadi ya nchi ambazo zina mzigo mkubwa wa HIV zinaendelea kuona viwango vya juu vya maambukizi ya mama kwenda kwa mtoto, huku takriban watoto laki moja thelathini elfu wakiwa na maambukizi wa HIV mwaka 2022. Katika kipindi cha miaka miwili ya awali ya mpango wa Safe Births Healthy Babies, utaongeza juhudi za kutokomeza maambukizi ya mama kwenda kwa mtoto. Baada ya hapo lengo litakuwa kupunguza idadi ya watoto wanaozaliwa na virusi vya ukimwi kwa angalau asilimia 33, shukrani zinaelekezwa kwa sehemu kubwa ya PEPFAR. Nchi kadhaa zimepata mafanikio makubwa katika mapambano yao dhidi ya VVU na ukimwi, na hivyo kuthibitisha kuwa kizazi kisicho na ukimwi kinawezekana. Mpango wa Safe Births, Healthy Babies unaahidi kufanya hivyo na wataendeleza juhudi za kimataifa komesha VVU na UKIMWI kama tishio la afya ya umma lifikapo mwaka 2030. Hiyo alikuwa ni tahariri kuangeza maoni ya serikali ya Marekani.