Kumekucha Afrika! Hii ni Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo ya leo, ikiwa ni Alhamisi, Agosti 10 mwaka 2023. Nalo jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sandei Shomari. Tunasikika kupitia redio kupitia redio zetu shirika kote Afrika ya Mashariki na Maziwa Makuu, zikiwemo TKFM Atanga Tanzania, Redio Jambo Isiro kule DRC, KFM Songea Tanzania, redio Sodai Butembo kule DRC, redio Mwananchi Nakuru Kenya, UBC kule Uganda, miongoni mwa nyingine vilevile kwenye mtandao wetu wa VOA swahilicom. Karibuni. Kwenye habari zetu hivi leo, baadhi ya wazazi kutoka mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wanaomba hali ya usalama irejeshwe ili kupunguza idadi kubwa ya watoto yatima wanaohitaji msaada baada ya wazazi wao kuuawa. Je, baadhi ya viongozi wanashauri vipi? sisi viongozi tunajekaza dabo kuishi vizuri na wale wa, wa yatima na tunafundisha raia kwa kuishi vizuri kwa kupokea wale donc, kuonyesha yenye tunaita franais na Kifaransa wanaita la solidarite africaine. Wanapokuja tunawapokea, epuii tunaangalia kama tunaweza kuwasaidia namna gani. Na katika habari nyingine, raia wa Romania alitekwa nyara Burkina Faso mwaka 2015 hatimaye aachiliwa na kurejeshwa salama nchini mwake. Ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa Sunday Shomari. Watawala wa kijeshi wa Niger walikutana na wajumbe wawili wa Nigeria siku ya Jumaatano na kutoa matumaini kwa mazungumzo kabla ya mkutano na viongozi wa kikanda ambao unaweza kusababisha hatua za kijeshi ili kurejesha demokrasia. Mazungumzo hayo yalifanyika huku Niger ikishutumu Ufaransa kwa kukiuka anga yake, kushambulia kambi ya kijeshi na kuwaachia huru magaidi ili kuidhoofisha nchi hiyo. Paris ilikanusha madai hayo. Afisa wa jeshi Amadu Abramane akizungumza kwa niaba ya viongozi wa mapinduzi alitoa madai hayo katika taarifa ya video bila kutoa ushahidi, na hivyo kuzua mvutano kabla ya mkutano wa Alhamisi na wakuu wa nchi za Afrika ya Magharibi, ambao wanatarajiwa kujadili hatua, ikiwa ni pamoja na hatua za kijeshi dhidi ya utawala huo wa kijeshi. Manyanyaso ya kingono yanatendwa nchini Sudan kwa kiwango cha kuumiza Wakati mapigano katika eneo la Darfur yanafungua tena majeraha ya zamani ya mvutano wa kikabila ambao unaweza kuikumba nchi hiyo. Maafisa wa Umoja wa Mataifa waliliambia Baraza la Usalama siku ya Jumatano. Ushuhuda wa kutisha wa unyanyasaji wa kingono ambao umesikika kutoka kwa watu ambao wamekimbilia Port Sudan ni sehemu ndogo tu ya taarifa zinazorudiwa kwa kiwango cha kuudhi kutoka maeneo yenye mizozo kote nchini humo Alisema afisa mkuu wa Umoja wa Mataifa wa misaada Edem Wosonu. Vita vilianza Aprili 15 miaka minne baada ya kupinduliwa kwa rais wa zamani Omar al Bashir wakati wa uwasi wa wananchi. Mivutano kati ya jeshi SAF na kikosi cha msaada wa haraka RSF, ambao kwa pamoja ilifanya mapinduzi mwaka 2021, ilizuka kutokana na kutoelewana kuhusu mpango wa mpito kuelekea utawala wa kiraia. Na wizara ya mambo ya nje ya Romania imesema Jumatano kwamba raia wa taifa hilo aliyetekwa nyara kaskazini mashariki mwa Burkina Faso mwaka 2015 wakati akifanya kazi kwenye migodi ameachiliwa huru. Mwenzangu Harrison Kamau ana taarifa zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP Lulian Gregot aliyekuwa na umri wa miaka 39 wakati alipotekwa na kundi la wanamgambo lenye uhusiano na Alkaida alikuwa akifanya kazi kama mlinzi kwenye mgodi mmoja, na ameachiliwa akiwa salama na sasa yupo kwenye nchi yake ya Romania. Taarifa kwa vyombo vya habari imewashukuru wote walioshiriki katika kuachiliwa kwa kwake, haswa serikali ya Moroko kwa msaada muhimu waliotoa katika kusuluhisha kesi hii iliyokuwa na mkanganyiko, lakini hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa. Gregot alikuwa mateka wa kwanza kurekodiwa katika taifa hilo la Afrika magharibi tangu mwanzoni mwa miaka ya elfu mbili. Kutekwa nyara kwake elfu mbili kumi na tano kulifanyika wakati ambapo makundi yenye silaha yenye misimamo mikali yalikuwa na harakati nyingi kote katika eneo la Sahel barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Wapiganaji wanaohusishwa na Alqaida na Islamic State wamekuwa wakifanya mashambulizi nchini Bukina Faso kwa miaka saba sasa, ambako maelfu ya watu wameuawa na kusababisha mgawanyiko nchini humo uliopelekea mapinduzi ya kijeshi mara mbili mwaka uliopita. Mwaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Serikali ya Ethiopia ilisema Jumatano kwamba miji mikubwa katika eneo la Amhara imekuwa huru baada ya mapigano siku kadhaa kati ya vikosi vya jeshi na wapiganaji wanamgambo. Hakuna idadi rasmi ya watu waliuawa kutokana na machafuko hayo, lakini madaktari wa hospitali katika miji miwili iliyoathiriwa waliambia AFP kwamba raia wengi wameuawa au kujeruhiwa. Serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed wiki iliyopita ilitangaza hali ya hatari ya miezi sita huko Amahara baada ya mapigano hayo kuzuka miezi tisa tu baada ya kumalizika kwa vita vibaya vya miaka miwili katika eneo jirani la Tigrey. Miji hii imekombolewa kutoka kwenye tishio la majambazi hawa, taarifa ya shirika la dharura la serikali kuu ilisema Jumatano, ikiorodhesha miji sita, ikiwa ni pamoja na mji mkuu wa kikanda Bahir Dar pamoja na mji mtakatifu wa Lalibela, eneo la urithi wa dunia wa UNESCO. Afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa kwa Afrika alitoa wito siku ya Jumatano kwa ajili ya suluhu ya mzozo nchini Sudan kwa mazungumzo akisema hakuna njia mbadala. Wito wa baadhi wa kuendeleza vita ili kupata ushindi wa kijeshi utachangia tu kuharibu nchi. Msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa Afrika Martha Pobee aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, kadiri vita hivi vikiendelea ndivyo hatari ya kugawanyika inavyoongezeka na kuingiliwa na mataifa ya kigeni na mumonyoko wa mamlaka na kupoteza mustakabali wa Sudan, hasa vijana wake alieleza wasiwasi wake kuhusu hali ya kabila ya mapigano katika mkoa wa dafur hasa huko dafur magharibi ambako wameshuhudia vurugu za kikabila ni kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc basi kwenye taarifa tuliyopa kipaumbele hivi leo ni kwamba baadhi ya wazazi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameomba serikali kuhakikisha kusitishwa mara mmoja kwa ghasia ambazo zimeua wenzao wengi na kusababisha idadi kubwa ya watoto yatima wakiwa ni mzigo mkubwa kwa jamii. Mwenzetu Astel Malivika anatufahamisha zaidi kutoka Goma. Kavira Mirindi ni mama anayekuwa na watoto wawili ambao ameshindwa kulea katika mji wa Kasindi unaopatikana karibu na mpaka wa Uganda, chini ya milima ya Rwenzori. Alikimbia kutoka vijiji vinavyokuwa pembeni ya mbuga la wanyamapori la Virunga, kutokana na mashambulizi ya kundi la kigaidi la ADF binatakuwa na afya nyingine ni sasa nilipiga na goal sana nishakafikia hapa nishakaona nyingine afya. Mirindi ameomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusaidia watu wanaoteseka na vita wilayani Beni kwani wanalazimishwa kuhama makazi yao bila kutaka kwao. Dezanje Maliro ni mkuu wa kituo kinachopokea watoto yatima katika mji wa Kasindi Luvirihia wilayani Beni. Kabisa, kwa ujumla, mimi nachunga mayatima wanakuwa mia tano na kumi niko na chunga hapa kukituo kya mayatima. Mwezi jana ilikuwa mia ine na makumi saba na sita. Lakini wakati uh, machinjo kuua wazazi ilipitik, leo tena batoto makumi tatu na ine wameongezeka kwa ile miyasi, mia ine na makumi saba na sita baadhi yao wakiwa hawana tena wazazi baada ya kuuawa na mapanga na wapiganaji wa ADF. Bartelemi Siva Vijirwa ni mmoja wa viongozi wa mji wa Kasindi, akiomba watu wa moyo mwema kusaidia wazazi pamoja na watoto wanaopitia hali ngumu na mbaya ya kiusalama wilayani Beni, hali hii ikiripotiwa katika baadhi ya wilaya mkoani Ituri. Sisi viongozi tunajikaza dabor kuishi vizuri na wale wa wa yatima na tunafundisha raia kwa kuishi vizuri kwa kupokea wale, donc kuonesha yenye tunaita français, eh? na kifaransa wanaita la solidarité africaine. Wanapokuja tunawapokea epi, tunaangalia kama tunaweza kuwasaidia namna gani. Ni ile asistansi ya kwanza yenye tunafanyaka, ndio maasistasi ya maung na wengine yanaweza kuya, lakini sisi kama viongozi siyenjo kwanza msingi, sienjo watu wenye wanashurudikia sana kwa mara ya kwanza wale wa, wale, wa, kimbizi, wale. Ukosefu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umepelekea familia nyingi kuchanganyikiwa akili kwa sasa kwa ukosefu wa usaidizi kutoka kwa serikali, hasa kuwapa usalama. oser malivika VOA, Goma. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika nikitumai kwamba asubuhi yako kama huko afrika mashariki ni sawasawa naye sande shomari hapa anaendelea nazo habari muhimu za dunia mwendesha mashtaka maalum wa wizara ya sheria ya marekani jack smith alipata hati ya siri ya upekuzi januari mwaka jana kwa taarifa kutoka kwenye akaunti ya Twitter ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Rekodi za mahakama zilionyesha siku ya Jumatano jaji aliipiga faini ya dola laki tatu na nusu kampuni hiyo ya mtandao ya kijamii kwa kukosa kutekeleza upesi amri hiyo. Trump alitumia takriban mhula wake wote wa miaka minne katika ikulu ya Marekani akiandika maelfu ya maoni kwenye Twitter, ingawa haikuwa wazi ni habari gani hasa Smith alikuwa akitafuta kutokana na hati hiyo. Maoni hayo ya Twitter ilikuwa hadharani tayari, huku Trump kwa mara nyingi akitumia akaunti ya mtandao wa kijamii kuwa kashifu mpinzani wake wa kisiasa na wengine asiyokubaliana nao. Pia aliwaarifu wafuasi wake kuhusu mikutano ya kisiasa kama ulio karibu na White House wa Januari 6, 2021 kabla ya ghasia katika bunge la Marekani zilizoandaliwa na wafuasi wake kujaribu kuwazuia wabunge kuidhinisha ushindi wa Joe Biden katika uchaguzi wa mwaka 2020. Marekani inatoa hadi dola milioni mia mbili kama msaada wa ziada wa kijeshi kwa Ukraine, maafisa wawili wa Marekani waliambia Sauti Amerika katika msaada ambao unatarajiwa kujumuisha roketi zaidi za HIMARS na silaha zaidi kwenye mifumo ya ulinzi wa makombora ya ardhini hadi angani ya Patriot. Maafisa waliozungumza na VOA kwa sharti la kutotajwa majina yao kabla ya kutolewa kwa msaada huo unatarajiwa baadaye wiki hii, walisema msaada huo pia unajumuisha vifaa vya kuondoa mabomu yaliyotegwa ardhini na silaha za kuzuia vifaru kama vile makombora ya TOW na ya AT4. Miote ya msituni ambayo imeharibu sehemu za kisiwa cha Hawaii cha Maui imeua watu sita, maafisa walisema siku ya Jumatano. Richard Bison Jr. meya wa jumuiya ya Maui magharibi ya jiji la Lahaina, alisema wakati wa mkutano na waandishi wa habari kwamba pia wamehamisha watu mara kumi na tatu kwa sababu ya mioto mitatu na moto huo ulienea katika mji wa Lahaina, ikiwemo pamoja na mtaa wa Front, eneo maarufu la maduka na migahawa. Msemaji wa kaunti ya Maui, Mahina Martin, alisema kwa njia ya simu mapema siku ya Jumatano takriban watu ishirini na mbili walijeruhiwa na moto huo wakiwemo kadhaa ambao walisafirishwa kwenda Honolulu kwa matibabu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC na moja kwa moja. Kamao e, tunaangalia hali inavyoendelea wapi huko sasa? Kamerun bila shaka. Uh, kama ulivyoangalia hapa, ni kwamba watangazaji kote barani Afrika wanakutana kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Yaunde, wakisema kwamba redio bado ni chombo cha habari kinachoongoza barani Afrika na hata kuliko vingine vyote. Wanasema mitandao ya kijamii inashindwa kuwafikia takriban asilimia 45 ya wakazi barani Afrika. Sasa basi, Kamao, Moki Edwin Kinzeka amefuatilia taarifa hii na wewe pia umeifuatilia vizuri kutueleza mm. Hali ikoje huko Afrika? Tusikilize. Watangazaji wa Afrika wanasema kwamba si zaidi ya watu milioni sita katika bara hilo lenye jumla ya idadi ya zaidi ya watu bilioni moja nukta tatu wana fursa ya internet, na hata wanapokuwa na huduma hiyo ama upatikanaji wake unakuwa wa kasi ya polepole au gharama yake ni kubwa sana kwa raia wengi katika bara hilo ambalo ni maskini na watu wengi pia wanapitia hali ya njaa. Watangazaji kutoka zaidi ya mataifa 45 wanaokutana Yeunde wiki hii wamesema redio ndiyo pekee ya uhakika inayoaminika na gharama nafuu kwa wao kupata habari muhimu. John Omo ambaye ni katibu mkuu wa muungano wa mawasiliano wa Afrika ATU ameshiriki katika mkutano huo na amesema kwamba matangazo ya redio bado yako juu ya aina nyingine ya vyombo vya habari ikiwemo televisheni, internet, magazeti, mitandao ya kijamii na vilevile kidijitali. Om anasema mkutano wayunde, wa Yaunde uliamua kuwajulisha washirika wa kimataifa wa Afrika kwamba kupuuza matangazo ya redio kutawanyima watu wengi katika bara hilo nyenzo muhimu kwa maendeleo. tutahakikisha tunatuma mapendekezo yanayolenga kuisaidia Afrika. Tuna maeneo kadhaa katika bara letu ambayo bado hayajiunganishwa na mawasiliano ya kidijitali, na hivyo mawasiliano ya redio kwa kweli ndiyo muhimu. bila ya redio huwezi kuwasilisha habari kwa wakazi waliopo vijijini. Omo anasema kwamba redio inawaunganisha wasikilizaji na jamii zao wakati wa dharura na majanga ambayo hutokea mara kwa mara barani Afrika. Redio ni mmoja ya chombo chenye nguvu na mwafaka katika kuwasilisha maonyo ya mapema. Watangazaji wamesema kwamba upenyo wa internet barani Afrika kufikia mwaka huu ni kati ya asilimia 30 na 43, ikiwa chini ya viwango vya wastani vya kimataifa vya asilimia 70. Wamependekeza pia kuwa wataangalia karibu mitambo elfu ishirini inayoweza kutumiwa katika kupeperusha habari kupitia masafa ya FM kote barani Afrika bila uingiliaji wenye madhara. Muungano wa ATU unasema kwamba idadi ya watu wanaoamini na kutegemea habari kwa njia ya redio inaongezeka, lakini haikutoa ufafanuzi zaidi. Imeongeza kuwa ongezeko hilo lina maana kuna umuhimu wa kuongeza masafa ya redio kwa matangazo kupitia mitambo ya FM. Rene Emmanuel Sadi ni waziri wa mawasiliano wa Kamerun na pia msemaji wa serikali, anasema redio ndio bado chombo cha kuaminika kwa Afrika na serikali za kiafrika zisingependa kuwanyima raia wake njia hiyo ya mawasiliano. Sadi ameongeza kwamba waafrika wengi hawana huduma za intaneti na hivyo wasi nyimwe habari na mijadala ya kiuchumi, kisiasa, usalama na demokrasia kote ulimwenguni. Amesema Afrika ni vyema iwe na msimamo wa pamoja na kuzungumza kwa sauti moja katika mkutano ujao wa duniani kuhusu mawasiliano ya redio utakaofanyikia Dubai. ka dogo dogo, ka zuri zuri, ka toto, ka Basi tarati bwana kusindikiza subuhii, eh, Masile na kitu chake hicho, nyota kwenye kipatagazo haya cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kama au sasa, baada ya kupata kibao hichi kizuri kabisa, Masile, umekisikia vizuri. ya kia <laughs> Bila shaka. Basi ya Kiafrika mataifa manne kule ya kusini yamekubaliana kuanzisha muungano wa kupambana na kuharibu msitu mkubwa kabisa duniani wa Amazon, yakiahidi ya wakati wa mkutano wa viongozi nchini Brazil kuanzia ama kuzuia uharibifu wa misitu huo kufikia viwango na ambavyo vinaweza vina kudumishwa. Mkutano huu wa viongozi unaofuatiliwa kwa karibu na Jumuiya ya Ushirikiano wa Mataifa ya Amazon ACTO uliidhinisha kile mwandalizi wa Brazil anasema ni ajenda mpya ya pamoja ya matarajio uh, mawili ya kuokoa msitu, kuleta mvua unaofahamika kama mapafu ya dunia na kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, kama anavyotufahamisha Abdi Shakur Abud. Mataifa hayo manane, Bolivia, Brazil, Colombia, Ecuador, Guyana, Peru, Surinam na Venezuela yalitia saini tangazo la pamoja mjini Belema kwenye mlango wa mto Amazon siku ya Jumanne yakikubaliana juu ya mpango mpana wa kuhamasisha maendeleo endelevu, kukomesha ukataji miti katika msitu wa Amazon na kupambana na magenge ya uhalifu yanayochochea janga la kuangamiza misitu. Rais wa Colombia Gustavo Petro anasema haitoshi tu kuzuia ukataji msitu, bali mengine mengi zaidi yanahitajika, zaidi inahitajika, kwani sayansi inasema kwamba hata tukisawazisha mambo duniani kote, hatutaweza kutoa gesi ya carbon dioxide inayozalishwa kila mwaka duniani. Suluhisho ni kuachana kabisa na mkaa, mafuta na gesi. Lakini hiyo ni mahitaji zaidi ya nchi za kaskazini, zinabidi kuachana na mafuta ghafi. Sisi tunabidi kulinda mapafu yetu. Mapafu hayo, Rais Petro anamaanisha, ni misitu inayopatikana katika kanda za joto za katikati ya dunia, ambayo kazi yake kubwa ni kuvuta gesi hiyo ya carbon dioxide na kuainisha mfumo wa mvua duniani, jambo ambalo hivi sasa linasababisha mabadiliko ya hali ya hewa. Rais wa Peru Diana Bolwarte amesitiza kwamba hakuna tena muda wa kupoteza. Hatua za haraka na dharura zinahitajika. Hakuna tena muda wa kupoteza, wakati umefika wa kupanga sera za maendeleo ya umma ambayo zitahusisha ngazi zote za serikali na kukidhi kabisa vigezo vya maendeleo endelevu. Bila shaka hili litanufaisha kila upande kwa kuunganisha miradi na maamuzi yanayochukuliwa kwenye majukwaa ya kimataifa kama hili. Mwenyeji wa mkutano huo, Rais Luis Inacio lula da Silva wa Brazil, ameutaja mkutano huo kuwa wa kihistoria na kuahidi kuchukua hatua za kijasiri kuzuia uharibifu wa msitu mkubwa kabisa duniani wa Amazon. precisaremos conciliar Tutahitaji kuainisha ulinzi wa mazingira pamoja na kuhusisha jamii kwa jumla, kuhamasisha sayansi, teknolojia na ubunifu, kufufua uchumi wa majimbo, kupambana na uhalifu wa kimataifa, na kutambua na kuimarisha ahadi ya wazawa na elimu yao ya kijadi. Wazawa kutoka nchi za kanda ya Amazon na makundi ya kijamii na kutetea mabadiliko ya hali ya hewa yalikusanyika na kuandamana huko Belem wiki hii wakati wa mkutano huu wa viongozi hao ili kutaka viongozi kupiga marufuku ukataji msitu katika msitu wao na kupambana na makundi ya kihalifu yanayopitisha dawa za kulevya na uchimbaji madini. Watetezi wa mazingira wamekosoa vikali matokeo ya siku ya kwanza ya mkutano huo na tangazo la makubaliano ya mataifa manane, wakisema hayajatimiza ahadi ya kusitisha ukataji haramu wa miti ifikapo mwaka 2030 au kupiga marufuku kabisa usafirishaji wa mafuta kama jinsi wazawa na watetezi wa hali ya hewa walivyoomba. Baada ya mkutano huo wa viongozi wa mataifa manane ya Amerika ya Kusini, rais Lula amewaalika viongozi kutoka nchi za Afrika, Asia, Caribbean na Amerika ya Kusini ili kujadili namna ya kulinda misitu yote ya dunia. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika, Washington. Asante sana Abdu Shakur Abud kwa ripoti hiyo njema kabisa, ambapo sasa Sande Shomari mwenzangu na kuomba utusomee muktasari wa habari. Watawala wa kijeshi wa Niger walikutana na wa wajumbe wawili wa Nigeria siku ya Jumaatano na kutoa matumaini kwa mazungumzo kabla ya mkutano na viongozi wa kanda ambao unaweza kusababisha hatua za kijeshi ili kurejesha demokrasia. Mazungumzo hayo yalifanyika huku Niger ikishutumu Ufaransa kwa kukiuka anga yake na kushambulia kambi ya kijeshi na kuachia huru magaidi ili kuidhoofisha nchi hiyo. Paris ilikanusha madai hayo. Manyanyaso ya kingono yanatendwa nchini Sudan kwa kiwango cha kuumiza, wakati mapigano katika eneo la Darfur yanafungua tena majeraha ya zamani ya mvutano wa kikabila ambao unaweza kuikumba nchi hiyo, maafisa wa Umoja wa Mataifa waliambia baraza la usalama siku ya Jumatano. Serikali ya Ethiopia ilisema siku ya Jumatano kwamba miji mikubwa katika eneo la Amhara imekuwa huru baada ya mapigano siku kadhaa kati ya vikosi vya jeshi na wapiganaji wanamgambo. Hakuna idadi rasmi ya watu waliouawa kutokana na machafuko hayo, lakini madaktari wa hospitali katika miji miwili iliyoathiriwa waliambia AFP kwamba raia wengi wameuawa au kujeruhiwa. Afisa wa juu wa Umoja wa Mataifa kwa Afrika alitoa wito siku ya Jumatano kwa ajili ya suluhu ya mzozo nchini Sudan kwa mazungumzo, akisema hakuna njia mbadala Wito wa baadhi wa kuendeleza vita ili kupata ushindi wa kijeshi utachangia tu kuharibu nchi, msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa Afrika Martha Pobi aliambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kadiri vita vinavyoendelea ndivyo hatari ya kugawanyika inavyoongezeka na kuingiliwa na mataifa ya kigeni aliyoongeza. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, mwelekezi ya DJ Riami, produsa wetu Dadi Balawi, jina langu Harison Kamau na hewani nimeshirikiana naye Sande Shomari, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo. Marekani inaendelea kuwa na wasiwasi mkubwa kutokana na kushuka kwa demokrasia kote katika Afrika Magharibi na Sahel, au UNOWAS na jukumu lake katika kuzuia na kupunguza migogoro, kushughulikia migogoro inayohusiana na uchaguzi na kuhamasisha majadiliano katika kanda hiyo. Amesema hayo balozi wa Marekani Robert Wood, mwakilishi mbadala wa masuala maalum ya kisiasa katika Umoja wa Mataifa. Marekani inatambua juhudi za UNOWAS kusaidia kuhamasisha na kuimarisha demokrasia nchini Sierra Leone, amesema balozi Ward. Ingawa tuna wasiwasi kuhusu ukosefu wa uwazi katika mchakato wa utaratibu wa Juni 24 mwaka 2023 uchaguzi mkuu nchini Sierra Leone na dosari za matokeo ya uchaguzi yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi, tunawapongeza wote wa watu wa Sierra Leone kushiriki katika uchaguzi huo chaguzi ambao una jukumu muhimu katika demokrasia yoyote. Tunarejea kuelezea uungwaji mkono wetu kwa mchakato wa mpito nchini Mali, Burkina Faso na Guine, na tunaendelea kutoa wito wa kurejeshwa kwa utawala wa kidemokrasia, alisema balozi Wood. Serikali za mpito lazima ziwajibishwe kwa kurejesha mataifa yao kwenye utaratibu wa kikatiba kwa wakati unaofaa na kwa ajili ya kukuza uthabiti katika kanda, aliongeza kusema huko Mali serikali ya mpito inatakiwa kuwajibisha wale wanaohusika na mauaji huko Moura, alisema balozi Wood. Tunasisitiza wito wetu kwa serikali ya mpito nchini Mali kufuatilia uchaguzi huru, usio na upendeleo, ufanisi wa kina na uwazi, ili kuwawajibisha wale waliohusika na mauaji ya raia huko Moura, Mali, kulingana na pendekezo la Umoja wa Mataifa katika ripoti ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa ya Mei mwaka Marekani bado ina wasiwasi mkubwa kutokana na kuenea kwa ukosefu wa utulivu katika pwani ya Afrika Magharibi, kutokana na mienendo ya kisiasa kitaifa, na ukaribu wa itikadi ikali katika eneo la Sahel. Vitisho vinavyoongezeka vimegharimu maelfu ya maisha ya watu na kuchangia kuhama kwao katika kanda nzima, alibainisha balozi Wood. Hatuwezi kupuuzia ukweli kwamba kundi la Wagner eh, linakiuka haki za kibinadamu na kuhatarisha usalama wa ulinzi wa raia, walinda amani na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa, alisema balozi Wood. Wanavuruga kazi za walinda amani wa Umoja wa Mataifa na sio tu kushindwa kushughulikia tishio la ghasia za msimamo mkali, lakini kuchangia katika uwezekano wa kukua kwake. Wanachama wa baraza la usalama wanahitaji kuimarisha tena ushirikiano wao wa washirika wa Afrika katika kushughulikia vitisho vya kuvuka mpaka kwa amani na maendeleo ya kidemokrasia katika Afrika Magharibi na Sahel. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani.