Hivi sasa ni saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia, zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Mahakama moja nchini Kenya leo Alhamis iliongeza muda wa kuzuiliwa kwa kiongozi wa kidini anayetuhumiwa kwa kuchochea na pengine kuwalazimisha wafuasi wake zaidi ya mia nne kukaa na njaa hadi kufa. Kiongozi huyo wa kigeni anaye kiongozi huyo ya kidini anayejitangaza kuwa mchungaji Paul Nthenge Makenzi anazuiliwa na polisi tangu katikati ya mwezi April, wakati wachunguzi wakitafuta miili zaidi katika msitu ulio karibu na pwani ya bahari ya Hindi. Hakimu mkuu mwandamizi Yusuf Shikanda alisema katika kesi iliyoko kwenye mahakama katika mji wa bandari wa Mombasa kwamba Makenzi na washitakiwa wenzake 29 watazuiliwa kwa siku 47 zaidi wakisubiri uchunguzi. Maombi ya serikali ya kuongeza muda wa amri ya kuzuiliwa unaruhusu kuongezwa kwa kipindi kingine kisichozidi siku 47 kuanzia Agosti 2 mwaka huu wa 2023, Shikanda alisema katika uamuzi ulioonekana na shirika la habari la AFP. Viongozi wa Afrika Magharibi leo Alhamis wamesema wanaunga mkono diplomasia katika juhudi za kuumaliza mzozo ni ja, wa Nija, wakiachana na tishio lao la awali la kuingilia kati kijeshi katika nchi hiyo iliyokumbwa na mapinduzi. tunaweka kipaumbele mashauriano ya kidiplomasia na mijadala kama msingi wa mwelekeo wetu, alisema rais wa Nigeria Bola Tinubu, ambaye pia ni mwenyekiti wa mkutano wa dharura wa Jumuiya ya Uchumi wa Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, mjini Abuja. Umoja huo wenye mataifa kumi na tano unajitahidi ili kuzuia uvamizi wa kijeshi ambao hivi sasa umewakumba wanachama wake wanne katika kipindi cha miaka mitatu mkutano wao umekuja siku nne baada ya kumalizika kwa muda wa viongozi wa mapinduzi nchini Nija kumrejesha madarakani rais aliyechaguliwa kidemokrasia Mohamed Bazoum ambaye alishikiliwa na walinzi wake hapo Julai 26 lakini utawala wa kijeshi umepuuzilia tarehe ya mwisho ya kufanya uamuzi wake Unainda Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka mjini Washington DC. Ufaransa na Mali zimesitisha utoaji wa viza kwa raia wa nchi hizo katika mzozo ambao tayari umesababisha kuondoka kwa jeshi la Ufaransa kutoka kwa mshirika wake wa zamani wa Sahel, wanadiplomasia wameeleza hii leo. Ubalozi wa Ufaransa mapema wiki hii ulisitisha kwa muda utoaji wa viza mpya katika mji mkuu wa Mali, Bamako, baada ya kuiweka nchi hiyo katika eneo hatarishi, ambapo imeshauri raia wake kutokwenda huko. Serikali ya kijeshi ya Mali ilijibu kwa kuzuia viza mpya kwa raia wa Ufaransa katika ubalozi wake mjini Paris, kitendo cha kujibu kile kilichofanywa na Ufaransa, wizara ya mambo ya nje ya Mali imeeleza. Agosti saba, wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa ilitoa taarifa mpya juu ya mwongozo wake wa kusafiri katika muktadha wa hivi sasa wa mivutano mikali ya kikanda. Safari zote za kwenda Mali zimezuiliwa, raia wa Ufaransa nchini Mali wanaombwa kuwa makini zaidi, ilieleza taarifa hiyo. Mkoa wa Amhara wenye utulivu nchini Ethiopia kwa kiasi kikubwa ulikuwa shwari hii leo, wakazi wa eneo hilo walisema, baada ya serikali kuu kutangaza imewarudisha nyuma wapiganaji wanamgambo wa kufuatia siku kadhaa za mapigano makali. Serikali imesema Jumatano imeweka amri ya kutotoka nje katika miji sita mikubwa iliyokumbwa na machafuko katika mkoa wa kaskazini, ikiwa ni pamoja na mji mkuu Bahir Dar na mji tifu wa Lalibela, eneo la UNESCO World Heritage. Kurugenzi kuu ya hali ya dharura ilitangaza hatua hiyo baada ya kutangaza vikosi vya jeshi vimekomboa miji hiyo kutoka kwa wapiganaji wa eneo hilo walioelezewa kama majambazi. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa naye Kenneth bwire katika kipindi cha kwa undani na VOA Swahili. Kwa undani, sehemu ya kwanza, tunaangazia mgogoro wa Niger ambapo viongozi wa kijeshi wameteua baraza la mawaziri huku viongozi wa ECOWAS wakikutana Nigeria kujadili namna ya kusuluhisha mgogoro wa nchi hiyo ya Sahel. Sehemu ya pili, tutaangazia namna nchi za Afrika zinaendelea kuvutia mataifa ya kigeni katika uwekezaji. Mimi ni Kennes Bwire nikiwa hapa Washington DC. Rais wa Nigeria Bola Tinubu ambaye anaongoza taasisi ya Mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS anaamini kuwa diplomasia ndiyo njia bora ya kusuluhisha mgogoro wa Niger. ECOWAS iliwapa wanajeshi ambao wametekeleza mapinduzi nchini Niger siku saba kumrejesha madarakani Mohamed Bazoum au wakabiliwe na uingiliaji wa kijeshi lakini viongozi wa mapinduzi wamekaidi maagizo hayo na kuteua baraza la mawaziri. Baraza hilo la mawaziri 21 linaongozwa na waziri mkuu ambaye wamemteua Lamine Zeina, ambaye alikuwa waziri wa zamani wa fedha kati ya mwaka elfu mbili na mbili hadi Februari elfu mbili na kumi chini ya serikali ya rais wa zamani Mamadu Tanja. Mkutano wa ECOWAS unafanyika katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja. Akiongea na waandishi wa habari msemaji wa rais Tinubu, Ajuri Ngelale amesema kwamba Tinubu na viongozi wengine wa Afrika Magharibi wanapenda mgogoro wa Nijeri kusuluhishwa kupitia diplomasia. Viongozi wa kijeshi ambao walitekeleza mapinduzi Niger wamepinga shinikizo la mataifa magharibi kutaka kumrejesha madarakani rais Mahamud Bazoum ambaye ni rais wa kwanza kuingia madarakani kwa njia ya demokrasia, lakini utawala wake haujadumu kwa muda mrefu kabla ya kupinduliwa, namna waliomtangulia walivyopinduliwa. Viongozi wa kijeshi wa Mali na Burkina Faso nao kwa upande mwingine wametishia nao kuingilia kijeshi endapo nchi yoyote ile itaingilia mgogoro wa Niger kijeshi. Mali na Burkina Faso wamesema kwamba wataitetea na kuilinda jirani wao Niger. Mali na Burkina Faso nazo viongozi wao waliingia madarakani kwa kutumia mapinduzi ya kijeshi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Anthony Blinken, kwa upande wake amesisitiza haja kwa jumuiya ya kimataifa kutafuta njia ya kidiplomasia kutoka pande zote ili kusuluhisha mgogoro wa Niger. Marekani pia ilisema Jumanne kwamba bado inaamini kwamba mgogoro wa Niger unaweza kutatuliwa kupitia diplomasia. Mwanadiplomasia wa pili wa ngazi ya juu Marekani alikutana na viongozi wa kijeshi wa Niger Jumatatu na kushinikiza kubadili mapinduzi, lakini iliripotiwa kuwa hakuna mafanikio yaliyopatikana, siku moja baada ya muda wa mwisho uliowekwa na viongozi wa Umoja wa Afrika Magharibi, ECOWAS, kupuuzwa. Victoria Nuland, mwakilishi wa siku nyingi na kaimu naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani, alisema alikutana kwa zaidi ya saa na wakuu wa jeshi ambao walimwondoa madarakani mshirika wa magharibi aliyechaguliwa kidemokrasia Mohamed Bazoum hapo Julai 26. Maisha yanaonekana kurejea katika hali yake ya kawaida, hakuna maandamano katika mji wa Niamey kuelewa kinachoendelea Niger na hatua ambazo viongozi wa ECOWAS wanafanya kutafuta suluhu la ECOWAS ni profesa David Monda kwenye laini ya simu kutoka New York. changamoto iliyopo hapa ni eh, jumuiya ya ECOWAS imegawanyika, yani muungano huo eh, wa kijeshi kwa nafsi hii, kuna wengine ambao wanataka kutumia au kusisitiza kutumia diplomasia na kuna wengine ambao wangependa kuingilia kati kutumia jeshi la uh, muungano wa ECOWAS kuweza kurudisha ile serikali ya kiraia. Kwa hivyo kwa wakati huu kwa sababu hatujaona mkono wa jeshi kutoka ECOWAS, ni vitu viwili vikuu. Ya kwanza ni gharama ya mwingilio huo wa jeshi uh, kwa uh, nafsi ya raia wengi pengine kupoteza maisha eh, kuwe na janga ya, ya kibinadamu. La pili ni kwa sababu eh, ni kule Nigeria kwa mfano, ile kabila ya Wahausa wana ukaribu sana wa ukoo na wenzao uh, upande huo mwingine wa, eh, wa wa mpaka kule Niger. Kwa hivyo pia kuna jamii kule Nigeria ambazo zimekuwa zikishinikiza serikali ya Nigeria kutumia kutum, mabavu kwa sababu uh, familia zao zitaumia uh, upande huo mwingine. Kwa hivyo uh, kuna sababu nyingi tu uh, za kijeshi za kiusalama na pia za kibinadamu ambazo uh, zimehakikisha kwamba ECOWAS haijaingilia kimabavu uh, kwa jeshi, lakini uh, bado mazungumzo yanaendelea. Mbona waanze kufikiria maneno ya kijeshi? Mapinduzi yalipotokea Mali, Chad, sehemu nzima ya Sahel, Mauritania matatizo, Sudani matatizo, mbona hawakujadili kwamba tuingie kijeshi na wahisi kwamba sasa Nigeri ndio tuingie kijeshi? Kwa sababu mazingira ya Niger ni ni tofauti na yale ya ya Chad, eh, ya Burkina Faso na Mali. Yani ni mapinduzi lakini Uh, kila taifa ina mazingira uh, yake tofauti, na nikifafanua ni kusema kwamba uh, kwa mfano kule Niger uh, Marekani na Ufaransa wana wanajeshi wao uh, kule Ufaransa ina wanajeshi karibu elfu moja Marekani ina wanajeshi uh, elfu moja mia tano. Vita vikitokea, je, uh, mstakabali wa hao wanajeshi utakuwa ni upi? Kuna changamoto nyingine Niger ambapo eh, Marekani ina kambi kubwa eh, za ndege zisizokuwa na rubani eh, kule Niamey na ile kambi ya Agadez kule kaskazini mwa Niger. Kwa hivyo, eh, kuingia tu kule kiholela kujaribu kutumia kya, eh, nguvu za kijeshi pia itasambaratisha ule uhusiano wa Marekani wa madola wa shirikisho la ECOWAS na serikali ya ya Niger. Na la tatu kumalizia ni kwamba hata ukiingilia kijeshi nani atalipia gharama ya mwingilio huo wa kijeshi? La pili, jeshi litakaa kwa muda gani? Lakini ilikuwa vile vile kule Mali na Burkina Faso na hata Gine. Ukiingilia kati kijeshi, nani ataweza kugharamia mwingilio huo wa kijeshi? Eh, gharama ya maisha za raia wasio na hatia itakuwa ni ipi? na kweli wanajeshi watatoka uh, kutoka mataifa gani kwenda huko? Manake mataifa haya ya Sahel ni mataifa makubwa, yani kijiografia, na kuyasimamia pia inaleta changamoto zake tofauti tofauti. Wakati viongozi hao walikuwa wanatangaza siku saba, kwa hawa waliongoza mapinduzi wahakikishe kwamba wamemrejesha Mohamed Bazoum madarakani. Walikuwa wanajua wanalotangaza, kwamba msipofanya hivi baada ya siku saba tutawavamia kijeshi. Wakajitokeza Mali na Burkina Faso wakasema, mkiingilia kijeshi tupo tayari kumlinda Niger. Siku chache baadaye wanakutana Nigeria, chini ya Tinubu, rais wa Nigeria. Msemaji wa Tinubu Ajuri Ngelale anajitokeza kwa vyombo vya habari, anasema sasa kitu tunafikiria ni diplomasia. Walipoketi wale wanongo, waliongoza mapinduzi ambao wanaongoza sasa Niger, waliomshikilia mateka Muhammad Bazoum, wanaoteua baraza lao la mawaziri, wanafikiriaje kuhusu ECOWAS? Na wanaoyafanya ECOWAS Nigeria wanajua bayana ya kwamba kuna mgawanyiko wa maoni uh, kupitia mataifa yanayojumuisha na ECOWAS, yani wanajeshi ambao wanajumuisha ECOWAS. Na wanajua pia gharama ya mwingilio au gharama ya kuingilia kati eh, itakuwa na gharama ya juu kwa maisha ya raia kule Niger, na pia kwa hayo mataifa mengine eh, na pia la tatu ni kwa sababu eh, hawa majenerali ambao wamefanya tabia hii mbaya eh, ya kuchukua madaraka hasi na kutopigiwa kura na umma Mali na Burkina Faso na kwa kiwango fulani pia Gini na Chad zisipokuwa mle ndani inakuwa ni vigumu kuingilia tu Niger, maanake mataifa haya mengine ndiyo yanayopakana na Niger. Kwa hivyo pia nafsi ya kuingilia kati inakuwa pia ni ngumu. Kwa hivyo wanajua, wajenerali kule Niger wanajua uh, mwingilio wa kijeshi uh, utakuwa ni, ni mgumu na wanajua pia uh, kwa nafsi nyingine, haya madola makuu ya kimataifa Ufaransa na Marekani pia zina hofia ya kwamba zikitenga Niger basi wanafungulia njia uh, Urusi uh, na wale mamluki wa Wagner kuweza kupewa kipaumbele. Maanake tunajua pia Urusi uh, ime- imesherekea ime mapinduzi haya ya Niger na Ufaransa Marekani wakitenga serikali ya Niger, basi ndiposa pengine Niger inaweza enda kwenye mikono ya Urusi, Marekani ikakosa eh, kuweza kutumia zile eh, kambi zake za kijeshi kule Agadez na Niamei, na pia ushawishi wa Ufaransa tena uendelee kusambaratika kule Niamei. Walioongoza mapinduzi wanaungwa mkono na raia, zimeonekana video uh, chungu nzima Siyo tu katika maandamano, lakini yale maandamano, wanapeperusha bendera ya Rasia, wanataka Ufaransa iondoke. Nchi hizi ambazo umezitaja, Rasia, Marekani, Ufaransa, hizi nchi zote umezitaja zimo ndani ya Niger. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken, kwa upande mmoja anasisitiza sasa diplomasia itumike, ambayo inaonekana ECOWAS inatafuta diplomasia hii. Hawa uliowataja hizi ulizozitaja hizi nchi kama Ufaransa inaondoka bila shaka inaondoka bila furaha yoyote. Kama raia wanataka Russia, bila shaka Russia inahisi inastahili ichukue mkono wake, ichukue uongozi kwa namna moja ama nyingine marekani inataka ishinikize suluhisho la diplomasia hawa wote wanavuruga zaidi niger ama wanatengeneza niger wengine wanavuruga wengine wanaitengeneza lakini hata kama kuna maandamano ya kuunga serikali na jeshi kwa wakati huu eh, ndugu kiongozi ni vigumu kujua kweli eh, Haa, wanajeshi kule Niamey wana ushawishi mkubwa wa umma, ama ni maandamano ambayo yanafanywa uh, haraka upesi kuweza ku-, eh, kuwashawishi uh, au kunukuliwa kwenye vyombo vya habari kuonyesha kwamba jeshi kweli linaungwa mkono. Ni vigumu kujua. Maandamano ni maandamano, yeyote anaweza kufanya maandamano, hata Bazoum ukirudishwa madarakani, nafikiria kutakuwa na ma- maandamano kumuunga mkono. Ni vigumu kujua, lakini vile umesema kweli, ni bayana ya kwamba ni wazi na bayana ya kwamba jeshi lina eh, ushawishi ki- kiwango fulani, kiwango kikubwa kule Niger, kwa sababu ya madhumuni na historia ya Niger. Eh, ufaransa pia ina maslahi yake na Marekani, hususan maslahi ahem, yake maslahi zake kuu kule Niger kwa sababu ya ile dini ya uranium. Marekani pia ina hofu ya kwamba Urusi uh, au hivi vikundi vya kigaidi vikiweza kupata nafasi ya kutumia ile uranium e, zana za kinuklia zinaweza zinawezaundwa pale pengine ile uranium iende kwa mataifa ambayo ni adui za Marekani na Ufaransa, pengine vikundi vya kigaidi. Dalili zozote kwamba hawa wanajeshi wanataka kuwaweka hawa raia katika uongozi wa rudi kambini, waonyeshe kwamba sisi tulitaka tu kuona nchi ikiwa inaendeshwa kwa usafi. Fikiri itakuwa hivyo, uongozi kweli utakuwa wa raia kwa wakati huu, kwa mfano kule Niger, lakini raia atajua ya kwamba eh, ana bunduki mbele yake asipofanya jeshi wanalolitaka, eh, basi, eh, jeshi watamwondoa, wata kama vile walimwondoa, eh, Bazoum. Wanajeshi pia eh, jambo la kusikitisha ni kwamba ni kama wameungana. E, Mali, Burkina, Guinea, Chad wameunga mapinduzi haya ya Niger. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sehemu ya pili ni baada ya mapumziko mafupi <futu> unasikiliza Kwa Undani kutoka Sauti ya Amerika VOA. Tuungane sasa na mwandishi wetu wa Nairobi Jason Nyakundi, ambaye anaangazia sababu ambazo zimechangia Afrika kuvutia mataifa ya kigeni na kipi nchi za Afrika zinastahili kufanya kuhakikisha kuwa zimenufaika kutokana na fursa hizo za uwekezaji. Huku mivutano kati ya nchi za mashariki na magharibi ikiendelea kushika kasi mwaka huu wa 2023, hofu imetanda kwamba Afrika kwa mara nyingine tena ni eneo lenye ushindani mkubwa wakuwania huku Marekani, Ufaransa, China na Urusi zikichuana kuwa na ushawishi mkubwa zaidi katika bara hili. Marekani kwa sasa inajaribu kuizuia Urusi kupata ushindi mpya nchini Niger, nchi iliyokumbwa na mapinduzi. Niger imekuwa kituo cha operesheni za Marekani na Ufaransa dhidi ya wanamgambo katika eneo la Sahel, hasa tangu yatokea mapinduzi ya kijeshi katika nchi jirani ya Mali, nchi ambayo imetimua majeshi ya nchi za magharibi na kukaribisha kikosi cha mamluki cha gwagna cha Urusi. Lakini ni kipi haswa kimechangia bara la Afrika kuangaziwa sana na mataifa makubwa duniani miaka ya hivi karibuni? Tom Ndahiro ni mchambuzi wa siasa nchini Rwanda. Ukiangalia nchi za Afrika Magharibi ambazo zilitawaliwa na Wafaransa zinazotumia sarafu ya CFA, nchi hizi si nchi huru, kwa sababu kama hudhibiti sarafu huna lolote, huna chochote, kwa sababu sa fedha yako ndiyo inajenga uchumi wako, na kama humudu sarafu yako anayeimudu ana yuko Paris, huo uhuru haupo. Sasa hivi ukiangalia nchi hizo zina sheria ambazo zililazimishwa kuwepo mwaka sitini na miaka ya baadaye, kuhusu majeshi, madini na, na kadhalika, kitu ambacho kinazifanya hizi nchi kutokuwa na uhuru wa kujiendesha zenyewe. Ni kama wengine wamejua kuwa kumbe bara la Afrika ndio bara lenye rasilimali, rasilimali ya watu, rasilimali ya madini, ina maji safi pamoja na kuna baadhi, kuna hata penye penye majangwa kama Sahara kuna kuna dhahabu, kuna uranium, kuna kila kitu. Watu wengine wanasema kwa nini tusiende huko tukafanya biashara na biashara ambayo ni, ni halali. Mivutano pia imedhihirika huko Sudan ambako vita vilizuka hivi karibuni, ya kati ya makundi ya simu ya serikali ya kijeshi ya Khartoum, vikosi vya RSF na vikosi vya wanajeshi vya Sudan, wakati wa mapendekezo ya mpito ya nchi kuelekea utawala wa kiraia. Ingawa masuala kadhaa ya muda mrefu yanachangia ghasia zinazoendelea nchini humo, mipango ya serikali iliyopo madarakani kwa mwenyeji wa kambi ya jeshi la wanamaji la Urusi kando ya Bahari Nyekundu, iliyodaiwa kuunga mkono amani na usalama katika eneo hilo, inaonekana kuwa sababu kuu iliyochangia Mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania walt Nguma anasema kuwa bara la Afrika, ma, Afrika machoni mwa mataifa makubwa ni eneo muhimu kiuchumi kuliko hata vile watu wa Afrika wanavyoliona. Amejaliwa madini, yani madini ya kila aina ya kila aina, ambayo yanachimbwa na ambayo hata yajachimbwa. Ni ardhi ambayo ina rutba tumejaliwa jiografia nzuri sana. Ukiangalia tumezungukwa na maziwa makubwa, bahari, eh, kila kitu kiko ndani ya Afrika, misitu na kadhalika. Unaweza kuona kwamba tuna mbuga za wanyama za kila aina eh, ambapo eh, utalii unafanyika kwa kasi kubwa eh, lakini vilevile vile unaweza kuona kwamba ni bara ambalo kwa hivi sasa eh, ndilo bara linalosadikika kwamba E, kutakuwa na ongezeko kubwa la watu ukilinganisha na mabara mengine. Hivi sasa miaka hamsini ijayo ndilo bara ambalo litakuwa linategemewa kwa ajili ya kuweza kutoa nguvu kazi. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba ndio maana unaona kwamba fokasi ni yao kubwa ni kuto kulipoteza bara la Afrika, lakini ule uhuru wa kiuchumi bado wenzetu wameendelea kuushikilia na ndio ambao tunabidi kuupigania kwa kwa nguvu zote na hasa wakati huu ambao wako katika mkanganyiko ni wakati ambapo sasa sisi tunapaswa kutambua kwamba eh, kumbe sisi ndo wenye nguvu kubwa kiuchumi namna hii. Kile kinachotarajiwa kuwa kituo cha kwanza cha jeshi la wanamaji la Urusi barani Afrika haishangazi, kimekabiliwa na upinzani mkali kutoka Marekani na huku wajumbe wa Marekani wakiwa wamewasili Sudan mwezi Machi, wiki chache tu kabla ya kuzuka kwa vita. Wengi wanaamini kuwa nchi hiyo imekuwa uwanja wa vita vya muda mrefu vya ushawishi katika eneo hilo hasa kati ya Marekani na Urusi, lakini pia na nchi zingine zenye maslahi binafsi ikiwemo Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Kitu cha kwanza ni kukubali kuwa kuna rasilimali ambazo zinaweza kuwanufaisha watu. Pili, waepukane na na fikira za kusema kuwa mtu anakuja anachukua vitu kwako, halafu akirudisha kidogo anaita ana ufadhili na, na uhisani. anachukua kwako vitu bure haf akikupa kidogo anakuwa anajifanya ni mfadhili. Hicho ni kitu kibaya sana. Tukatae vitu vya afrika kuchukuliwa na watu bure. Kama ni kufanya biashara, kuwepo na, na muuzaji na mnunuzi. Sera zote ambazo zinamkandamiza mka, zina mwafrika ziondolewe, na kama kuna mapungufu yaangaliwe. Kwa nini viongozi wa afrika wana wanakaribishwa niseme kama watu kutoka kwenye vijiji fulani na sio katika nchi. Kwa nini sisi hatuwakaribishi hao? au waja Afrika wazungumze na Waafrika kama Waafrika. Hicho kitu cha kusema kuwa Waafrika ndio wanakaribishwa kuja kuambiwa na kusiki, ku, kuja kusikia au kupewa na kupokea mawaidha, nadhani hiyo linapashwa kuisha. Tujenge umoja wetu tuepukane na, na, na sera zozote au mikataba ambayo ina, inafunga pingu mwafrika kutumia rasilimali zake. Na la mwisho mwafrika afanye biashara kwa uhuru na yeyote yule yeyote yule, tusiingie kwenye mambo ya kuchonganishwa. O oh, mchina kaja, oo oh, mwarabu kaja. Wanatusahaulisha kuwa kuna watu ambao wamekuwa wakichota kutoka kwetu kwa muda mrefu bila kuulizwa, kwa nini wanafanya hivyo, huku Urusi na Marekani zikiongeza kasi ya kutoa huduma za ulinzi kwa nchi za Afrika. Urusi hasa kupitia kundi la Wagna na Marekani kupitia kamandi yake ya Africom. Mivutano zaidi kati ya nchi hizi katika ardhi ya Afrika huenda isiepukike. Lakini wakati ushindani wa kijeshi kati ya Marekani na Urusi ukiendelea kuongezeka barani Afrika, fursa za kiuchumi zenye manufaa kwa pande zote mbili zimeifanya China kupanua uwepo wake hadi kufikia kuongoza kwa uraisi, ushawishi mkubwa zaidi Afrika kati ya mataifa makubwa. Fursa hizo zimeibuliwa kwa kiasi kikubwa katika miradi mingi ya miundo mbinu inayoongozwa na China, ambayo imefanya mengi kuziba pengo la miundo mbinu ya Afrika na kuharakisha maendeleo yake ya kiuchumi. Yani, tupate watu ambao wakuweza kufanya maamuzi magumu. Eh, wale, yani wenye kuwa na msimamo mkali wa kuweza kusema kwamba sasa Afrika tunaungana na kuwa kitu kimoja kuhakikisha kwamba eh, huyu huyu huyu ambaye ametutawala kwa sababu ya kupitia eh, pengine misaada anayoleta hapa kupitia pengine uh, v -v -v -v mikopo ambavyo tunavipata kutoka huko, kuona kwamba ni namna gani ambavyo tunaungana na kukabiliana na mtu wa namna hiyo. Waliungana wakawa kitu kimoja, wakawa na sarafu yao, wakawa na benki yao e, na, na ndio maana wameweza e, kujitawala, e, wameweza kujiongoza vizuri. Lakini sasa sisi e, bado tuna tamaa ya madaraka, tunataka kung'ang'ania kufia madarakani, tuna mambo ya hovyo kwelikweli, ambayo hayawezi kusaidia Afrika. Kwa hiyo ni wakati wa sisi kuwa kitu kimoja na kuipa na hata kama ni kuivunja Umoja wa Afrika ukaundwa upya kwa kuwa na sera E, madhubuti na kuwa na mipango madhubuti itakuwa ni jambo zuri sana, ili kuweza kuamba mwisho wa siku, na sisi tunakuwa na na jambo ambalo tunaweza tukasema kwamba inawezekana hili, haliwezekani e, kama e, hili tunalitaka, ili awa hatulitaki e, lakini sasa hivi hatuwezi. Kwa sababu gani? Tuna uhuru wa bendera, uhuru wa kiuchumi bado hatujaupata. Inabidi tuhakikishe tunalipigania hilo kwa hali na mali. Hata hivyo, wakati bara la Afrika ambalo ndilo la pili kwa ukubwa duniani na linalokaribia kwa kasi kilele cha wimbi kubwa la maendeleo ya kiuchumi inaweza kuthibitika kuwa haiwezekani kwa mataifa yenye nguvu kukaa mbali na mvuto unaoongezeka wa afrika taarifa hiyo ya jason nyakundi inakamilisha kwa undani mwelekezi wa kipindi amekuwa saida hamdun mimi naitwa kenneth bwire nakutakia usiku mwema asante kusikiliza sauti amerika