Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo ya leo, ikiwa ni Jumaa, Agosti 11 mwaka 2023. Na jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Sandei Shomari. Tunasikia kupitia redio zetu shirika kote Afrika ya mashariki na maziwa makuu, zikiwemo Redio Sunrise, Arusha, Tanzania, Redio RNA Ngoma ya Amani kule Baraka, Fizi, DRC, Redio Tumaini Kipesi, DRC, Lulu FM kule Malindi Kenya, Sasa Redio Bungoma na bila kusahau UBC ya Uganda miongoni mwa nyingine nyingi vilevile vile. Tupo kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni katika habari zetu hivi leo, viongozi kutoka muungano wa kifedha wa mataifa ya afrika magharibi, ECOWAS, wakutana mjini Abuja, Nigeria, kuzungumzia tatizo la mapinduzi ya Niger. Zipi baadhi ya hatua zinazoweza kuchukuliwa? Ni dhahiri shahiri ya kwamba ECOWAS ina uwezo wa kuweza kutatua mgogoro huu kwa njia za kidiplomasia na pia kwa njia za kijeshi. Na katika taarifa nyingine, serikali ya Kenya inaandaa makazi kwa ajili ya manusura wa usafirishaji haramu wa binadamu, maafisa wakisema lengo ni kuwasaidia waathirika kujiponya kutokana na kiwewe walichokumbana nacho ni vidokezo tu vya baadhi ya tuliyokuandalia katika Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikizoma hama mwenzangu Sandey Shomari. Waendesha mashitaka wa wizara ya sheria ya Marekani siku ya Alhamisi waliomba tarehe ya Januari 2 mwaka 2024 ya kwanza kusikilizwa kesi ya jinai dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump anayetuhumiwa kwa kula njama kinyume cha sheria kutaka kubadili matokeo ya kushindwa kwake katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini dhidi ya Joe Biden wa chama cha Demokrat katika kesi yake na jaji wa wilaya ya Marekani Tanya Chutkan mjini Washington. Ofisi ya mwendesha mashtaka maalum Jack Smith ambayo ndiyo mwendesha mashtaka mkuu katika kesi hiyo ilisema inatarajia uwasilishaji wake wa ushahidi dhidi ya Trump utachukua sio zaidi ya wiki nne hadi sita na uteuzi wa baraza kufanyika kabla ya hapo mwezi Desemba. Muda kama huo unaweza kumlazimisha Trump kutumia siku zake za wiki kortini kwa mapema mwaka elfu mbili na ishirini na nne wakati ambapo uchaguzi wa kwanza wa uteuzi wa rais wa chama cha Republican umepangwa kama vile vikao vya chama Januari 15 katika jimbo la magharibi la kati la Iowa. Muungano wa nchi za Afrika, jumuiya ya uchumi ya Afrika ya magharibi ECOWAS, siku ya Alhamisi uliamuru kuanzishwa kwa kikosi cha kusubiri kwa ajili ya uwezekano wa kutumika dhidi ya utawala wa kijeshi uliochukua mamlaka nchini Niger mwezi Julai, ukisema ulitaka kurejeshwa kwa amani kwa demokrasia, lakini ikiwemo njia zote pamoja na swala la matumizi ya kijeshi liko mezani. Tishio la uvamizi, ingawa si la wazi, litaweka mivutano juu na kuzunguka Niger, mzalishaji wa uranium ambaye hadi mapinduzi ilikuwa mshirika muhimu wa magharibi katika vita dhidi ya waasi wa, wa Kiislamu wanaoshambulia eneo la Sahel. Utawala wa kijeshi ambao ulichukua mamlaka Julai ishirini na sita walikaidi amri ya Agosti 6 ya kujiuzulu iliwekwa na jumuiya ya uchumi ya Afrika ya Magharibi. Badala yake walifunga anga ya Niger na kuapa kuilinda nchi hiyo dhidi ya mashambulizi yoyote ya kigeni. Na utafiti uliotolewa Alhamisi na taasisi ya American Society of Health Systems Pharmacists ASHP umesema karibu theluthi moja ya hospitali pamoja na maduka ya kuuza dawa hapa Marekani yamelazimika kuweka mgao, kuchelewesha au kufuta matibabu kufuatia uhaba wa dawa nchini Marekani ambao unasemekana si kuwa mkubwa zaidi katika historia. Mwenzangu Harrison Kamau anasimulia zaidi kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters uhaba mkubwa sana uko kwenye dawa zinazotumika kwa matibabu ya saratani, wakati zaidi ya taasisi 1123 zilizohojiwa zikisema kwamba zimelazimika kuweka viwango vya matumizi kwa matibabu kama hayo. Utafiti huo ulifanyika kati ya Juni 23 na Julai 14 na taasisi hiyo ya ASHP ambayo inawakilisha zaidi ya wauza dawa na wafamasia elfu sitini kote nchini Kulingana na utafiti huo, ingawa mahitaji ya juu ya dawa kama zile za kisukari za Ozempic ambayo husababisha uhaba kwa muda mfupi, ambapo uhaba mkubwa unaoendelea unasukumwa na vigezo vya uchumi, ikiwa ni pamoja na ushindani wa bei miongoni mwa watengeneza dawa. Mkurugenzi mkuu wa ASHP Paul Abramovis amesema kwamba kwa baadhi ya kesi hakuna namna ya kupata mbadala wa dawa zenye uhaba, swala linalowaweka wagonjwa kwenye hatari. Ameongeza kusema kwamba bunge linahitaji kushughulikia uhaba uliopo. Inayosimamia ubora wa chakula na dawa FDA ilisema kwamba inatafuta vyanzo vipya vya dawa ili kupunguza uhaba wa dawa kama vile methotrexate inayotumiwa kwenye matibabu ya saratani, wakati pia ikijitahidi kupunguza uhaba wa dawa za matibabu ya kimotherapy. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ghasia zilipungua mjini Cape Town baada ya mgomo wa wiki moja mabasi madogo ambao ulidumaza jiji hilo na kusababisha watu watano kufariki dunia, akiwamo mtalii wa Uingereza. Polisi walithibitisha Alhamisi mgomo huo ambao ulikwamisha wasafiri katika mojawapo ya miji mikubwa ya Afrika Kusini ulisitishwa Alhamisi jioni baada ya mazungumzo marefu. Hakuna vurugu mpya iliyoripotiwa tangu Jumanne. Mwingereza huyo mwenye umri 140, sasi, wa miaka 40 alipigwa risasi na kuuawa Agosti tatu baada ya kufungwa kwa barabara na waandamanaji kumlazimisha kuendesha gari lake katika eneo la kitongoji kilichoshiriki mgomo huo. Hakuna aliyekamata kuhusiana na raia huyo Uingereza mpaka sasa, lakini uchunguzi bado unaendelea. Afisa wa polisi Joseph Swartboy aliambia AFP mtu huyo alitambuliwa kama Carto aliripotiwa kuuawa mbele ya mkewe na mtoto wake wa kiume mwenye umri wa miaka miwili. Tunisia na Libya zilichukua wahamiaji 276 waliokwama katika eneo la jangwa kwenye mpaka kati ya nchi hizo mbili na kuwapeleka kwenye makazi siku ya Alhamisi. Tunisia imelaumiwa kwa kuwatupa wahamiaji hao kwenye joto kali katika ardhi isiyo na mtu karibu na kituo cha mpaka cha Ras Jedir. Libya ilisema Jumatano kwamba wahamiaji 27 kutoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara walikutwa wamekufa na maafisa wa Libya katika jangwa la magharibi karibu na mpaka wa Tunisia. Pwani ya Tunisia, hasa mji wa bandari wa mashariki wa Sfax, hivi karibuni umechukua nafasi ya Libya kama sehemu kuu ya wahamiaji wa kiafrika wanaosafiri kwa boti chakavu kuelekea Ulaya kuvuka bahari ya Mediterranean. Tulichukua jukumu la kundi lililokuwa limehifadhiwa na Hilali Nyekundi ya, ya Tunisia, na upande wa Libya Walifanya hivyo hivyo ili wahamiaji hao waondolewe katika eneo hilo. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Tunisia, Fakir Buzgaya, aliambia Associated Press <tune> ni Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC, studio 15. Matumaini yangu yakiwa kama huko Afrika Mashariki au ya Kati, una asubuhi njema popote ulipo, Sandey. Bila shaka kama ao, tunaelekea sasa kule Malawi, ambapo imeomba msaada ili iweze kusambaza chakula kwa zaidi ya wakimbizi elfu hamsini wanaokabiliwa na uhaba katika kambi pekee ya wakimbizi nchini humo, wakati maafisa wa serikali wakisema akiba ya chakula itakwisha kabisa ifikapo mwezi Desemba. Ombi hilo limetolewa baada ya shirika la chakula duniani WFP kupunguza kwa nusu resheni ya chakula kwa wakimbizi hao kutokana na kupungua kwa ufadhili. Sasa, Harrison Kamao umefuatilia ripoti ya Lamek Masina kutoka Blantyre, tupe taarifa kamili. Wakimbizi hao kwenye kambi ya wakimbizi ya Zaleka wanasema uhaba wa chakula umekuwa mbaya sana kwa sababu ya kuendelea kwa kuhamishwa wakimbizi sehemu nyingine ambao wamekuwa wakikaa nje ya kambi. Mkimbizi ni Bigira Goreth kutoka Burundi, ni kiongozi wa kijamii kwenye kambi ya Zaleka. Actually, uh, ukiwa unaona hivi sasa kuna watu wengi katika kambi kwa sababu ya watu hawa kutoka nje ya kambi, watu ambao walikuwa mjini, kwa hiyo sasa wote wako hapa, wanategemea mgao wa chakula ndio ni tatizo kubwa ambao tunalo hivi, yeah. Sasa serikali ya Malawi ilianza kuwahamisha wakimbizi na waomba hifadhi mwezi Juni, kwa mujibu wa sera ya wakimbizi inayowataka kuishi na kufanyia shughuli zao ndani ya kambi. Maafisa wa serikali wamesema kwamba zaidi ya wakimbizi elfu mbili miongoni mwa elfu nane waliolengwa tayari wamehamishiwa kwenye kambi. Mwezi uliopita WFP ilipunguza mgao wa chakula kwa wakimbizi kwa nusu kutokana na matatizo ya ufadhili, wakati ikiomba msaada wa dola milioni sita nukta tatu ili kukidhi mahitaji ya chakula wa wakimbizi hao hadi Juni mwaka ujao. Waziri wa usalama wa ndani wa Malawi Ken Zakilengoma Jumatano, wakati akihutubia wanahabari, amesema kwamba hatua ya kupunguzwa kwa misaada ya chakula imeacha serikali katika hali ngumu, na hilo linatuathiri sisi kwa sababu hivi sasa ni kama kizuizi kwa serikali, mgao wa chakula au uwezo ambao utatuishia mwezi Desemba. Kwa hiyo tunahitaji kujaribu njia nyingine na mipango ambayo itatusaidia ili tutafute wafadhili kutusaidia sisi uwezo wa kualisha watu Zaleka ni kambi iliyo na zaidi ya wakimbizi elfu hamsini, wengi wao kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi, Rwanda, Ethiopia na Somalia. Hata hivyo, uhaba wa chakula kwenye kambi hiyo kumewalazimisha baadhi ya wakimbizi waliotolewa kambini humo kurudi kwenye maeneo yaliyo nje. Mbunge Victor Masoa Jumatano ameliambia Bunge la Malawi kwamba wengi wa wakimbizi waliopelekwa kambini wamerejea kwenye eneo lake. Amesema wote waliorejea ni kutoka Burundi, wengi wao wakiwa ni wafuasi wa kanisa la Seventh Day Adventist ambalo yeye ni muumini. Amesema kwamba wanachangia pakubwa kwenye kanisa hilo, na kwa hivyo kunahitajika kuwa na mbinu mbadala ya kutatua shida zao. Mbunge mwenzake Samia Suleiman amependekeza kwamba Malawi inahitaji kuacha wakimbizi walioishi muda mrefu nje ya kambi wabaki waliko. Kupitia taarifa iliyotolewa mapema wiki hii, wizara ya usalama wa ndani imesema kwamba imetoa siku saba kwa wakimbizi walioondoka kambini na kurejea kwenye makazi ya nje, warejee tena kwenye kambi au vibali vyao vya ukimbizi vitafutwa. Ni vema tu kukumbusha kwamba matangazo yote ya VOA pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Mwenzangu Sande Shomari anaendelea nazo habari muhimu za kimataifa. Maafisa wa Ukraine wameamuru kuhamishwa kwa lazima kwa karibu raia elfu 12 kutoka miji na vijiji 37 katika wilaya ya Kupiansk ya mkoa wa Kharkiv mashariki mwa Ukraine. Hapo ndipo majeshi ya Rusia yanaporipotiwa kufanya juhudi kubwa ya kushambulia kupitia mstari wa mbele. Utawala wa kijeshi wa eneo hilo ulielezea agizo la uhamiaji la Alhamisi kama la lazima, lakini wakasema watu wanaweza kubaki ikiwa watatia saini hati inayosema watafanya hivyo kwa hiari yao bila kujali kitakachotokea. Naibu waziri wa ulinzi wa Ukraine Hanna Maliar alisema siku moja kabla kwamba nguvu ya mapigano na makombora ya adui ni ya juu katika eneo hilo, wakati Ukraine ikiendeleza mashambulizi ya pole pole. Katika wiki za karibuni, vikosi vya Russia vimefanya mashambulizi ya kisasi katika baadhi ya maeneo. Utawala wa rais wa Marekani Joe Biden aliomba bunge la nchi hiyo kutoa zaidi ya dola bilioni 13 za msaada wa dharura wa ulinzi kwa Ukraine na dola bilioni 8 za ziada kwa msaada wa kibinadamu hadi mwisho wa mwaka huu. Ni uingizwaji mwingine mkubwa wa fedha, wakati uvamizi wa Rusia unaendelea na Ukraine inasukuma shambulio la kulipiza kisasi dhidi ya vikosi vya Kremlin vyoingia kwa kiasi kikubwa. Ombi la msaada huo pia linajumuisha dola bilioni kumi na mbili za kusaidia katika kurejesha fedha za maafa ya serikali kuu ya Marekani baada ya msimu mbaya wa hali ya hewa ya joto na dhoruba, na fedha za kuimarisha utekelezaji wa majukumu katika mpaka wa kusini na Mexico. Iran ilithibitisha siku ya Alhamisi kwamba imewahamisha wafungwa wanne wa Kimarekani kwenye kifungo cha nyumbani baada ya mabadilishano ya mabilioni ya dola zilizozuiliwa huko Korea Kusini. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jana Alhamisi, viongozi wa Afrika waliamuru kuwekwa chonjo kwa kikosi cha kieneo kwa ya ajili mapinduzi ya mapinduzi yaliyofanywa na kundi la kijeshi nchini Nigeria. Taarifa iliyotolewa na mkuu wa ECOWAS Omar Aliyu Tore wakati wa kikao kilichofanyika Abuja, Nigeria, ilisema kwamba kikosi hicho ni muhimu katika kurejesha utawala wa kiraia nchini humo. Wakati huo huo, kiongozi wa kundi la kijeshi la Niger aliambia wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa Marekani kwamba wangeua rais aliyeondolewa madarakani Mohamed Bazoum iwapo kikosi hicho kitajaribu kuingilia mzozo wa Niger, shirika la habari la AP limesema. Kufuatia hatua hizo basi, nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Profesa David Monda akiwa New York, akianza kabisa kwa kueleza iwapo kikosi cha ECOWAS kina uwezo wa kuleta mabadiliko nchini Niger. Kupitia mkutano huu ambao umefanyika Abuja, ni dhahiri shahiri ya kwamba ECOWAS ina uwezo wa kuweza kutatua mgogoro huu kwa njia za kidiplomasia na pia kwa njia za kijeshi. Changamoto iliyopo ni njia gani itatumika na ni yupi ambaye atafadhili jeshi la ECOWAS. Ikiwa umoja au muungano wa ECOWAS uta, utaamua ya kwamba lazima waende watumie wa, wa, ule mkondo wa kijeshi ili kuhakikisha kwamba serikali ya Rais Bazoum, serikali ya raia inarudishwa mamlakani upande wa Niger ni kwamba jeshi nalo limeendeleza mikakati yake ya kudhibiti uongozi wao wa kimabavu kwa kuteua kamati ya wabunge kuendeleza sera za serikali. Kwa hivyo kwa wakati huu ni kama ECOWAS inaweza kutatua mgogoro, lakini mm -hmm. Itakuwa ni mkondo upi? Kule nchini Niger ni kwamba wananchi wanaonekana hawana tatizo lolote na kundi la kijeshi lililofanya mapinduzi. Kwa hivyo hakuna fujo inayoendelea ndani ya Niger wala hakuna mapigano. Je, unaona kama kuna umuhimu, na ndilo swali linaloulizwa la ECOWAS kuingilia taifa ambalo halina mgogoro? Niger lazima iwe na mgogoro manake kihalisia, kifalsafa, eh, jeshi lipo chini ya uongozi wa wananchi na wananchi wanaongozwa na viongozi ambao wamechaguliwa. Hawa wanajeshi hawajachaguliwa, kwa hivyo hata ingawa jeshi imeshikilia madaraka, madaraka hayo siyo ya kikatiba. Kwa hivyo pale, eh, kuna changamoto kubwa. Ni vigumu kudadisi tu eh, kwenye mm-hmm, hizi picha ambazo tunaziona kwenye mitandao ambazo zinaegemea kusema kwamba eh, raia wana, wanapenda mapinduzi na mwisho kabisa, unaona msimamo wa Burkina Faso na Mali ambao wamesema kwamba watalinda Niger iwapo EKOWAS itaingilia kati, uh, hilo nalo utalisemaje? Hilo nalo ndaliangazia kwa njia mbili. La kwanza ni kwamba sifikirii Mali na Burkina Faso zina jeshi za kuweza kwenda kupigana dhidi ya EKOWAS. Jeshi la EKOWAS likiongozwa na uh, Nigeria na likiwa na ushawishi mkubwa na Ufaransa na Marekani litaweza kukandamiza majeshi ya Mali na Burkina Faso. Inawasaidia wote kwa sababu wanaweza kuungana. Itakuwa vigumu kwa vikwazo vya kiuchumi kuwekewa Niger, kwa sababu wanaweza kuagiza eh, bidhaa kupitia Mali au Burkina Faso au kutoka mataifa mengine. Ni mchambuzi wa masuala kisi ya kisiasa David Monda akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka New York. Hey yo, you Yani, no, yani lazima mambo mambo mazuri mazuri yanakwisha haraka. Kwa nini? Sande ndio hivyo, ni ni huyo na na Costa Titch Diamond Platnumz, kijana kwenye umri mdogo sana, kamao kamao, mwanamuziki kipaji kizito. Mungu, lakini wakati huo kombe wanawake kati ya Uholanzi na mpaka sasa wameenda dakika za nyongeza baada ya kutoka sare moja moja dakika kawaida za tisini. Kwa hiyo mambo bado yanaendelea kule, mambo yamekuwa magumu, lakini tunapoendelea kusubiri tu kusubiria, mm -hmm, tuendelee tueleke nchini Kenya ambapo serikali inaandaa makazi kwa ajili ya manusura wa usafirishaji haramu wa binadamu maafisa wamesema lengo ni kuwasaidia waathirika kujiponya kutokana na kiwewe walichokumbana nacho, kujenga tena maisha yao na kuwashtaki wafanya biashara haramu wa biashara hiyo ya binadamu. Basi mwandishi wa VOA Victoria Munga anaripoti kutoka Nairobi, naye Adijariam ana tusimulia zaidi. Basi ya, samahani msikilizaji, ni kwamba uh, taarifa yenyewe ni ileile niliyosema tu ya Kenya, ya walanguzi wa biashara haramu ya binadamu, lakini ikaja kwa lugha ya Kiingereza, lakini yenyewe ni ile ile taarifa tu. Samahani kwa kuwa haikuja ikiwa kwa lugha ya so, Kiswahili, lakini tuendelee moja kwa moja kwenye VOA Mitaani, ikiwa Ijumaa, kwa sababu ni ada ya Ijumaa kupata VOA Mitaani kwenye Kumekucha Afrika. VOA mitaani. Leo katika VOA mitaani, mwandishi wetu Amri Ramadhani amezungumza na wakulima wa mboga mboga huko jijini Mwanza na wamemweleza changamoto wanazokutana nazo katika kilimo hicho hasa ukosefu wa mtaji pamoja na pembejeo za kilimo huku wakiitaka serikali kuweka nguvu katika kilimo hicho ambacho kinaonekana kusahulika kwa kukosa mipango madhubuti kwa majina anaitwa shabani rashidi mashimba najishughulisha na kilimo kidogo kidogo cha umwagiliaji mboga za majani nyanya chungu chainizi pamoja na vinginevyo kilimo cha umwagiliziaji kina changamoto kubwa sana changamoto kubwa ambayo inakuja viwatilifu ambavyo tunavichukua kufanyia kazi shambani, vinakuwa vimechakachuliwa, havina ule ubora uliothibitishwa na serikali. Halafu kingine, serikali yenyewe bado haijatia nguvu kwa wakulima wadogo wadogo wa bustani katika hali ya kumwagilizia. Kwa hiyo serikali imetutenga sana, ifanye namna iweze kutusaidia sisi wakulima wadogo wadogo huku chini. Aya baba, karibu hapa, ndo shambani kwangu. Mi ni mkulima wa mboga mboga, nalima karoti, chainizi, mchicha, bilinganya, nyanya nyanyachungu. Changamoto iliyopo kwenye hili shamba kama unavyoliona shamba hili linalima, lakini halina tija. Yani baba, kilimo wanatuambia kwamba wekeni mbolea, naweka mbolea, mazao yanadumaa, hayaendelei. Nafanya hivi, mara mwagia maji mengi, namwagia mara, mwagia maji hivi nafanya, lakini hayaendelei. Tatizo hatuna elimu baba. Awa ah, maafisa kilimo na wenyewe wangekuwa watoka t... na hapa ninjani kama unavyoona baba, wanapita watu na wao, labda wanapita kwa sababu hata hatuwajui labda wanapita hapa kwamba watuite mama vipi, mbona chakula chako nalima kina dumaa? Mazao kama unavyoyaona yamenyauka. Kwa majina anaitwa Psenga Simoni, mimi ni mkulima wa bustani. Kilimo cha umwagiliaji kina changamoto nyingi. Kwanza ni mtaji, mtaji unakuwa ni mdogo, maana unaandaa eneo dogo kulingana na mtaji wako, maana ukiandaa shamba kubwa itakusumbua kumwagilia, unatumia nguvu nyingi na mazao hayatatoka kama anavyostahili. Changamoto nyingine kubwa zaidi ni maji, maji yanatoka mbali na unaamka muda mrefu, unatumia masaa kuja kumaliza shamba kulimwagilia. Mbegu zinazokuja ni changamoto, kwa sababu nanunua mbegu laki na elfu kumi na tano, nakuta labda imechanganywa na mavitu mengine ma mbegu mnyenyamaji nini. Kwa hiyo ukichanganywa hivyo, unakula sala, inabidi ung'oe ile mbegu nyingine, au kanunue mbegu nyingine tena, gharama inakuwa ndio changamoto zaidi. Nakula mtu amesusia kulima, anaona bora alime mahindi ya kumwagilia, bora aena gharama kubwa, kwa sababu ya kilimo chetu hii. Kwa mfano kama michicha Michicha sasa hivi hazina dawa, ukizipanda zinakuja ovyoovyo, zinajikunja zinajikunjakunja, kwa sababu hatuna dawa za kuzipiga aziji, ambavyo zinakujaga zimechepuka, zimeng'aang'aa, zime zime... Yani michicha zinakuja ovyoovyo tu. Dawa zina gharama, sababu sisi ndio tunaanza, hatuna hela za kununua dawa. Kwa majina anaitwa Ayubu Bakari, ni mkulima mdogo mdogo wa mboga mboga za majani. Changamoto kubwa zinazotukabili sisi wakulima wadogo wadogo, hususani huku vijijini kwetu ni ukosekanaji wa ruzuku, pamoja na zile asilimia kumi zinazotolewa na Mheshimiwa Rais wetu Mama Samia Suluhu Hasani kwa sisi wakulima wadogo wadogo huku vijijini, hizo tunabaki kuzisikia tu kwa waandishi wa habari na vyombo vya habari. Kwa sisi huku hazitukii ruzuku. Vilevile tunaishia kuandikwa majina na hekari tunazolima, pamoja na namba ya NIDA katika utekelezaji, swali na kuja ni changamoto. Mazao kama unavyo yaona yamenyauka. Watoke basi, hata kwenye maofisi yao huko waje watusimamie huku, baba, watuangalizie. Serikali ifanye mpango, iwahimize Wajua, tuona hata sisi wakulima wadogo wadogo hawa tunaolima kilimo cha mbogamboga akina mboga, tija tunaangaika. Unaolima kilimo cha shamba labda una unataja ntavuna hata laki mbili tatu, unakomia elfu hamsini baba. Kama hivyo hapo navyoona zimekaa hizo karoti, ndo hazina hata wateja, wanazikataa ni mizizi mizizi. Kwa majina anaitwa Zefania Paulo, ni mkulima mdogo mdogo. Sisi tunachoiomba serikali ni ituangalie tu na sisi wakulima wadogo wadogo huku vijijini kwa sababu mambo mengi yanayokuja fursa nyingi zinazokuja zinaishia mijini, huku vijijini hazitufiki. Tunaomba watu waangalie kwa jicho la pili kwamba na huku vijijini kuna vijana nao wanahitaji fursa kama hizo. Kwa mfano fursa zinazojitokeza kama fursa za Jenga Kesho Bora, tumeona fursa kama hizo zinaishia mijini tu kuwasisi. Kwa hiyo ninachotaka kuwasihi serikali ni kwamba fursa kama hizi zinapotokea sisi vijana wa huku vijijini, watuzingatie walete na hizo fursa na sisi huku tuweze kuzipata kwa sababu hizi fursa zinaishia tu mijini, mfano hiyo jenga kesho bora. Huku vijijini ndio watu tuna uzoefu zaidi na maswala ya kilimo na tumelima kwa muda mrefu. Kubwa wanaolihitaji wakulima hao ni kuwaona mabwana shamba wakiwatembelea katika mashamba yao ili kuweza kuwapatia elimu itakayowafanya kuweza kuachana na kilimo wanachokifanya hivi sasa ambacho wanakiona hawapati faida. Mimi ni Amri Ramadhani, Ramadhani VOA Mtaani, Dar es Salaam. Asanti sana Amri Ramadhan kwa VOA Mitaani. Kwa kweli inakuwa ni jumaa kwa uhakika. Basi Sande Shomari, hebu tupe muktasari wa habari. Tukielekea kumaliza, waendesha mashitaka wa wizara ya sheria ya Marekani siku ya Alhamisi waliomba tarehe Januari ya Januari 2, 2024 ya kwanza kusikilizwa kwa kesi ya jinai dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump anayetuhumiwa kwa kula njama kinyume cha sheria kutaka kubadili matokeo ya kushindwa kwake katika uchaguzi wa mwaka 2020 dhidi ya Joe Biden wa chama cha Demokrat katika kesi yake na jaji wa wilaya ya Marekani Tanya Chutkan mjini Washington. Ofisi of ya mwendesha mashtaka maalum Jack Smith ambaye ndiye mwendesha mashtaka mkuu katika kesi hiyo inatarajia kuwasilisha washaji wake wa ushahidi dhidi ya Trump kwa muda usiozidi wiki nne hadi sita. Muungano wa nchi za Afrika ya jumuiya ya kiuchumi ya Afrika Magharibi ECOWAS siku ya Alhamisi uliamuru kuanzishwa kwa kikosi cha kusubiri kwa ajili ya uwezekano wa kutumika dhidi ya utawala wa kijeshi uliochukua mamlaka nchini Niger mwezi Julai, ukisema ulitaka kurejesha kwa amani demokrasia lakini ikiwemo njia zote pamoja na swala la matumizi ya kijeshi liko mezani. Ghasia zilipungua mjini Cape Town baada ya mgomo wa wiki moja wa basi madogo ambao walidumaza jiji hilo na kusababisha watu watano kufariki dunia, akiwamo mtalii wa Uingereza. Polisi walithibitisha Alhamisi mgomo huo ambao walikwamisha wasafiri katika mojawapo ya miji mikubwa nchini humo ulisitishwa Alhamisi jioni baada ya mazungumzo marefu. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, mwelekezi ya DJ Riami, produsa wetu Dadi Balawi, jina langu Harizon Kamau na hewani nimeshirikiana na Sande Shomari, kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipoa