waxay tahay waxbarashadii hore ahii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc Amjambo popote pale mlipo. Mimi naitwa bmj mribi. Mimi ni mkamiti kibayasi, nakukaribisha kwa, kwa matangazo yetu ya leo. Ni Ijumaa, Agosti 11, mwaka 2023. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika mashariki na kati, ikiwa ni pamoja na Redio Free Africa, RFA, inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu. Vilevile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Karibu sana katika matangazo yetu hii leo, ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyoada, tutakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki tukiangazia hali ya usalama katika ukanda wa Afrika Mashariki, miaka 25 tangu mashambulizi ya kigaidi yakilenga balozi za Marekani nchini Kenya na Tanzania. Je, baadhi ya waathiriwa wanaionaje hali ya usalama hii leo? Kwa matokeo kama hayo hivi sasa hakuna, maanake tuna utulivu. Hiyo ilikuwa ni wakati ule, lakini kwa hivi sasa anaona kwamba mambo yako swari, usalama umeimarika zaidi na watu wanafanya shughuli zao za kawaida. Mpaka hivi sasa tunavyozungumza, watu wako na shughuli zao ambazo wanafanya zile siku za kila siku na katika taarifa za kimataifa, jumuiya ya ECOWAS inasema iko tayari kutuma kikosi cha pamoja kulinda usalama nchini Niger kufuatia mapinduzi ya kijeshi, huku rais wa Ivory Coast akiahidi zaidi ya wanajeshi elfu moja kwenye kikosi hicho. Ni kati tu ya yale utakayowasikia kabla hatujaingia kwenye mjadala wetu wa Live Talk hapa VOA Swahili, lakini kabla ya hapo, tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameachiliwa huru hii leo baada ya kujisalimisha kwenye gereza moja katika jimbo lake la KwaZulu Natal. Zuma alikuwa amehukumiwa kifungo cha miezi kumi na mitano jela mwaka elfu mbili ishirini na moja kwa tuhuma za rushwa, lakini alikaa gerezani kwa miezi miwili pekee. Aliachiliwa kwa sababu za kiafya. Kuonekana kwake hii leo kunaweza kumrudisha gerezani ili amalize kifungo chake, lakini badala yake alipewa msamaha ambao unampunguzia kumaliza kifungo chake kilichosalia. Mpango huo wa msamaha ulioidhinishwa na Rais wa sasa wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa umelenga kupunguza idadi ya wa wafungwa walio katika kiwango cha chini cha hatari huko Afrika Kusini. Kufungwa kwa Zuma mwaka 2021 kulizusha maandamano ya wiki kadhaa ambapo watu 300 waliuawa. Mahakama nchini humo ilieleza kuachiliwa kwake kutoka gerezani mwaka 2021 ni kinyume cha sheria. Hata hivyo, rais huyo wa zamani mwenye um umri wa miaka themanini na mmoja aliachiliwa huru kutoka kizuizini siku ya Ijumaa baada ya takriban saa mbili. Chama kikuu cha upinzani cha Democratic Alliance nchini Afrika Kusini kimesema kitaweka changamoto juu ya kuachiliwa kwa, kwa rais huyo wa zamani. China, Iran na Russia zinajihusisha na uingiliaji wa kigeni huko New Zealand Shirika la upelelezi la taifa hilo limesema hii leo baada ya kutoa ripoti yake ya tathmini ya vitisho kwa umma kwa mara ya kwanza. Katika ripoti hiyo mkurugenzi mkuu wa usalama Andrew Hampton alisema idara ya huduma za upelelezi wa usalama inaona thamani kubwa katika kushirikiana zaidi ufahamu wake kwa umma. Shirika hilo hapo awali lilikuwa limechukua mtazamo wa siri, iliamua kubadili mwelekeo baada ya shirika hilo na mashirika mengine kukosolewa kwa kujikita zaidi katika kitisho kinachodhaniwa kutoka kwa itikadi kali za Kiislam na kutofahamu vyema wakati mzungu mmoja alipowapiga risasi na kuwaua waumini hamsini na mmoja katika misikiti miwili ya Christ Church mwaka elfu mbili kumi na tisa. Katika ripoti hiyo shirika hilo linasema kesi zinazofahamika sana za uingiliaji wa kigeni ziliendelea kulenga jamii mbalimbali mbali za China na watu wenye uhusiano na kitengo cha upelelezi cha chama tawala cha, cha kikomunisti cha China. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa wito kwa viongozi wa mapinduzi ya kijeshi wa Niger kuhakikisha usalama wa rais Mohamed Bazoum, familia yake na wengine waliozuiliwa. Shirika hilo pia liliwataka wanajeshi kuonyesha kwamba wanaheshimu haki za kimsingi za binadamu kwa kuwaachilia waliozuiliwa kiholela na kuhakikisha mpito wa haraka kwa utawala wa kidemokrasia wa kiraia. Kiongozi huyo aliyeondolewa wa Niger amekuwa akizuiliwa katika makazi yake tangu maafisa wa ulinzi wa rais wachukue mamlaka hapo Julai 26. Human Rights Watch ilisema ilizungumza na Bazum, daktari wake wakili wake, mshauri wa zamani wa mawasiliano, pamoja na rafiki wa familia hapo siku ya jumatano na jana alhamis viongozi wa mapinduzi wa Niger wanamtesa Bazoum na familia yake na watu wengine wasiojulikana kwa unyanyasaji unaokiuka sheria za kimataifa za haki za binadamu, Karin Kaneza na Ntulia Naibu mkurugenzi wa kundi hilo barani Afrika alisema katika taarifa yake hii leo, wale wote waliozuiliwa kiholela wanapaswa kuachiliwa mara moja na kupatiwa chakula cha kutosha, huduma za kimsingi na upatikanaji wa madaktari, wanasheria pamoja na wanafamilia. Mataifa ya Afrika Magharibi leo yamefanyia kazi mipango ya uwezekano wa kuingia kijeshi Niger kufuatia mapinduzi ya kijeshi, ingawa bado hawajakata tamaa kuhusu suluhu ya amani katika mzozo ambao umetingisha eneo hilo. Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, hapo jana imeamuru kuimarisha kikosi kitakachokaa tayari kwa uwezekano wa kutumika dhidi ya utawala wa kijeshi, ikisema kwamba njia zote ikiwemo hatua za kijeshi zipo mezani. Haiko bayana kikosi hicho kina ukubwa gani, kama kitaingia nija na ni cha nchi gani zitachangia. Wachambuzi wa usalama wameeleza kikosi cha ECOWAS kinaweza kuchukua wiki kadhaa au zaidi kujipanga, na hivyo kutoa nafasi kwa mazungumzo. Akizungumza na waandishi wa habari hiyo jana, baada ya yau mkuta na wakuu wa nchi katika mji mkuu Abuja, rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara alisema anachukulia kuzuiliwa kwa Bazoum ni kitendo cha ugaidi na kuahidi kupeleka wanajeshi katika kikosi hicho. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA inatangaza kutoka Washington DC. Bangladesh inapambana kukabiliana na idadi kubwa ya vifo na maambukizi kutokana na homa za msimu au denge mwaka huu huku, maafisa wakionya kwamba idadi ya vifo mwezi huu inaweza kuvunja rekodi. Mkurugenzi kuu ya serikali ya huduma za afya inaripoti kuwa idadi ya vifo ya mwaka huu wa 2023 kutokana na homa za msimu unaambukizwa na mbu imefikia 364 katika nchi hiyo ya Asia Kusini. Zaidi ya watu elfu 78 wameambukizwa tangu Januari mwaka huu, ripoti hiyo imeeleza. Maafisa wanaonya kwamba idadi ya vifo na maambukizi mwezi huu inaweza kuweka rekodi mpya ambayo siyo nzuri. Zaidi ya watu mia moja wamefariki hadi hivi sasa, zaidi ya theluthi ya vifo vingi kutokana na ugonjwa huo kwa kipindi chote cha mwaka jana. Wafuasi wa mgombea urais wa Ecuador aliyeuawa walikusanyika mjini Quito jana Alhamis kupinga kifo cha Fernando Villavicencio na kudai uchunguzi wa uhakika ufanyike. Ecuador jana Alhamis ilikuwa katika hali ya dharura ya kitaifa baada ya kuuliwa kwa mgombea urais huyo, tukio ambalo si la kawaida katika historia ya karibuni ya nchi hiyo. Tukio hilo linafuatia mauaji ya meya mmoja wiki mbili kabla. Fernando hivi karibuni alishutumiwa hadharani vitisho kutoka kundi la kihalifu lenye uhusiano na kundi la Sinaloa la Mexico. Mitaa imefurika maji yatokanayo na mvua kubwa na kuvuruga usafiri kote katika mji wa Ottawa dakika tisini baada ya mvua kuanza, mvua ilikuwa zaidi ya inchi mbili. Kituo cha CTV News cha Canada kimeripoti kwamba kati ya milimita hamsini na hamsini na saba za mvua zimerekodiwa kote mjini Ottawa. Idara ya mazingira ya Canada ilitoa onyo la dhuruba ikisema, baadhi ya maeneo huenda yakapata mpaka milimita mia moja ishirini na tano za mvua na kuwaonya wakazi kuhusu uwezekano wa mafuriko. Mwishu. ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kama ulivyosikia hapo, habari za dunia zimesomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, ambaye tutaendelea kuwa naye hapa studio, kukuendeshea mpango wa Live Talk, ambapo hii leo tunazungumza kuhusu hali ya usalama katika nchi za Afrika Mashariki. Kufu, miaka ishirini na mitano tangu mashambulizi yaliyofanyika katika balozi za Marekani nchini Kenya na Tanzania. Kifupi ni kwamba wakati wiki hii Marekani, Kenya na Tanzania zikiwakumbuka waadhiriwa na, na familia za waliopoteza maisha yao na waliojeruhiwa wakati balozi za Marekani ziliposhambuliwa na mabomu miaka ishirini na mitano iliyopita Leo tunaangazia kile ambacho nchi mbalimbali katika ukanda wa Afrika Mashariki zimejifunza katika vita dhidi ya ugaidi, ikizingatiwa kwamba kumetokea mashambulizi mengine chungu nzima tangu wakati huo. Ni Ijumaa asubuhi tarehe saba mwezi wa nane mwaka 1998 ambapo washambuliaji wa, wa kujitoa mhanga waliegesha malori yaliokuwa na vilipuzi nje ya ubalozi wa Marekani nchini Kenya na vilevile vile Tanzania, lori moja kwa kila ubalozi na yakalipuka kwa karibu wakati mmoja. Katika ubalozi wa Marekani mjini Nairobi, Kenya, takriban watu mia mbili kumi na mbili waliuawa na inakadiriwa kwamba watu elfu nne walijeruhiwa. Katika ubalozi wa Marekani mjini Dar es Salaam, Tanzania, wa watu kumi na mmoja waliuawa na zaidi ya themanini na tano kujeruhiwa. Mashambulizi hayo kama ulivyosikia katika baadhi ya taarifa zetu ni kwamba e, baadaye alihusishwa na kundi la kigaidi la Al Qaida. Kati ya waliouawa 56 walikuwa ni wafanyakazi wa serikali ya Marekani, wanakandarasi na vilevile wanafamilia wa waliouawa. Wengi mengi yameshafanyika tangu wakati huo, ikiwa ni pamoja na Marekani kumfungulia mashtaka Osama bin Laden na wanachama wengine ishirini na moja wa kundi la kigaidi la Al Qaida kwa kutekeleza mashambulizi ya mabomu na vilevile vile kula njama za kufanya vitendo vingine vya kigaidi. Na baadaye kama unavyojua msikilizaji, Osama bin Laden aliuawa. Hii leo kama nilivyosema, uh, wakati mengi yametendeka, tutakuwa tukizungumzia baadhi ya maswala ambayo yameibua utata na mengine ambayo yameonyesha hali ya mafanikio katika vita dhidi ya ugaidi. Katika wageni ambao tuko nao sasa hivi, mwelekezi wetu ananiambia kwamba tuna George Musamali ambaye ni mchambuzi wa maswala ya usalama kutoka nchini Kenya. Vilevile vile tuko naye Profesa Nasoro Kitunda. Huyu pia ni mchambuzi wa masuala ya usalama na siasa. Anafahamishwa Kitunda, Profesa yupo ama hayupo? Yupo nasi, kwa hiyo tuende moja kwa moja kwa Profesa Kitunda. Um, profesa tu umesikia, yale mengi nimeyazungumza hapo wakati tukijaribu kuwapata wageni wengine. Labda tu tuanzie na hapo ulipo Dar es Salaam. Nimezungumza kuhusu hayo mashambulizi, tumeyazungumza wiki nzima hii, lakini uh, tukumbuke tu kidogo, wasikilizaji wapate kufahamu, baada ya hayo yaliyotokea, nini ambacho unaweza kusema kimeendelea kuhusiana na usalama hapo nchini Tanzania, hasa tukiangazia suala la ugaidi? Aa, nafikiri e, mara baada ya tukio hilo e, usalama umezidi kuimarishwa e, katika nchi ya Tanzania na nadhani sote tunajua Tanzania imepita katika vipindi mbalimbali ambavyo na mwingine ungesema kwamba vilihatarisha usalama wa nchi e, na hata hivi karibuni tulikuwa na matukio ya kule Kibiti lakini pia kusini mwa Tanzania, kuzungumzia Mtwara eh, kulikuwa na hizo eh, sintofahamu hasa za kijaiji, lakini unaona kwamba usalama umezidi kuimarishwa na hasa hayo ya kusini mwa Tanzania, kusini huko mipakani huko pamoja na, na karibu na nchi ya Msumbiji eh, na mpaka sasa hatujafikia chochote juu ya maeneo hayo naonekana hali ni- inaelekea hali ya utulivu na hali inaridhisha, hasa katika maeneo mbalimbali, hasa nchi ya Tanzania. Kwa hiyo mbali na tukio hilo ambalo la la ugaidi ambayo lilitokezwa hasa katika balozi hizo balozi za Marekani, e, kama tunavyojua kwamba usalama, kama nilivyosema, umezidi kuimarishwa na kila kukicha kumekuwa na namna kuweza kuhakikisha kwamba usalama huo unapatikana, ingawa bado eh, si Tanzania, takriban nchi nyingi za kiafrika bado tishio la ugaidi yamekuwa ya yakichukua ya nafasi kubwa hasa katika eh, bara hili la Afrika. Eh, tumeshuhudia kanda wa Sahel, tunaona kuna vikundi vingi vya gaidi. Ukienda Afrika ya, ya kati eh, bado kuna fukuta, lakini ukienda Nigeria na hapo unaweza kuona ukanda wa Sahel, unaweza kuona pia kuna wanamgambo wa zaidi ya muda mrefu unazungia Boko eh, Haram. Lakini ukienda ca Congo na hapo unaona watu eh, wa IDF ni uh -huh. Kwa muda mrefu tangu eh, miaka ya sitini, wamekuwa wakisumbua hasa kaskazini mashariki mwa Congo. Kwa hiyo suala swala la usalama limekuwa eh, bado ni ajenda kubwa na bado limekuwa likitazamwa hasa katika mtazamo mkubwa sana, ingawa lazima katika mjadala huu tujue kwamba kuna tofauti kubwa ya usalama na, na, na, na, na, na, na utulivu. Na amani ni vitu ambavyo vinatofautiana, kwa sababu usalama maanake vinahusisha e, sana vyombo vya usalama vya jeki jambo vyombo vya kiforiki ndio tunavizungumzia sana hasa katika usalama, lakini tunazungumzia dhana nzima ya na amani katika nchi hmm, zetu hizi inasikirishwa ina, ina, ina sana na inabidi kuwe na, na, na fikra pana juu ya nini kinachopaswa kuwa kuwepo na, na amani, na hasa hatasikutizama viashiria hmm, hivyo vya tishio za kigaidi, tuna haja pia kutizama kwa nini zinatokea hasa katika maeneo yetu. Kwa hiyo ingawa usalama unaimarishwa hmm, lakini bado matishio hayo ya kigaidi yamekuwa yakichukua nafasi hasa katika nchi zetu hii za Kiafrika. Shukrani sana. Uh, Nasoro Kitunda, mimi ni mkamiti kibayasi, na sasa swali langu linaenda kwa George Musamali. Eh, ni miaka ishirini na tano tangu mashambulizi ya kigaidi yatokee katika mataifa haya jirani, Kenya na Tanzania. Je, hali ya usalama unaionaje hii leo katika taifa la Kenya? Kwa okay, kweli hali ya usalama katika taifa la Kenya baada ya miaka ishirini na tano ya mashambulizi la, ya ubalozi ya badilika, mashambulizi kadha wa Marekani, hali ijabadilika, maanake tumezidi kushuhudia mashambulizi kadha wa kadha ambayo yametekelezwa katika taifa la Kenya, lakini tofauti na mashambulizi ya hapo awali, maanake tukiangalia katika historia ya mashambulizi ya kigaidi uh, nchini Kenya ni kwamba tumekuwa na matukio kadha wa kadha ambayo yamelenga mataifa ya kigeni lakini yamelenga mataifa ambayo vita vya kigaidi ambavyo vinapiganwa katika mataifa hayo vimeletwa moja kwa moja hadi katika taifa la Kenya. Maanake tukiangalia historia ya Kenya tumekuwa na mashambulizi wa kadha wa kadha uh, mwaka elfu moja tisa mia themanini kulikuwa kuna shambulizi ambalo ilitekelezwa na kikundi cha Wapalestina katika hoteli ya Norfolk mjini Nairobi, kulitokea uharibifu mkubwa, kukatokea maafa na kisha baadaye mwaka elfu moja tisa mia tisaini na nane kukatokea lile shambulizi ambalo lilitekelezwa katika ubalozi wa Marekani mjini Nairobi. Athari zake tuliziona mwaka elfu mbili na mbili kukakuwa na shambulizi ambazo lilitekelezwa li katika hoteli ya Kikambala kule uh, ufuo wa pwani mwa Kenya. Na ukiangazia mashambulizi haya yote ambayo inayozungumzia ni mashambulizi ambayo yalikuwa moja kwa moja hayalengi taifa la Kenya kama Kenya, halilengi wananchi wa Kenya kama wa Kenya, bali ni kwamba yalilenga rasilimali za mataifa ya kigeni ambayo yameigizwa katika taifa la Kenya, kwamba ni vita vya nje ya Kenya, lakini vililetwa ndani ya Kenya kwa sababu ya moja kwa moja, kulikuwa kuna pengo ambalo washambulizi walishuhudia, na kwamba hoteli ya Norfolk ilikuwa inamilikiwa na Waisraeli wa Mm hali -hmm. kadhalika ukiangazia hoteli, ukiangazia hoteli kama ya kule Kikembala ilikuwa pia moja kwa moja ilitekelezwa na vikundi ambavyo vilikuwa vinapigana kule Palestina. Na Al Qaida ilipolenga ubalozi wa Marekani, ilileta vita vya Marekani dhidi yao ndani ya mipaka ya Kenya. Na sura ambayo tunayo hivi sasa ya mashambulizi ambayo tunashuhudia ndani ya Kenya ya kigaidi ni kwamba vikundi ambavyo vinapigana ndani ya Kenya haswa kikundi cha Al-Shabab kinalenga mm -hmm. taifa la Kenya moja kwa moja, kwamba sisi tulienda kule Somali, wakatoa vitisho wakasema ya kwamba msipotoa na jeshi wenu kule Somali, basi sisi tutaleta vita ndani ya mipaka ya Kenya. Hii ni tofauti na mashambulizi ambayo tulikuwa anashuhudia hapo awali, na kwa hivyo mbinu ambayo inatumika hivi sasa kukabiliana na kikundi cha Al-Shabab ni mbinu tofauti na mbinu ambayo tulitumia hapo awali kukabiliana mm -hmm. na mashambulizi ambayo yalikuwa yanalenga mataifa ya kigeni ndani ya Kenya moja kwa moja. Kwa hivyo hali bado si nzuri. Naam, na tunazidi kushuhudia mashambulizi ya kigaidi ambayo ni lazima tutafute mbinu mwafaka ya kuweza kukabiliana na vikundi hivi. Naam, na bila shaka uh, bila shaka George Musamali, tutakuwa tukiangazia E, mambo ambayo yamefanywa kufikia sasa katika nchi kadhaa, lakini kabla ya hapo pia nafahamishwa kwamba tumempata mgeni wetu wa tatu ambaye ni Nixon Katembo, lakini kabla ya kumleta Nixon Katembo kutoka kule Johannesburg Afrika Kusini, yaangazie e, eh, eneo pana hilo isiyo tu Afrika Mashariki ambayo tunazungumzia hii leo. Eh, kwanza tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Karibu msikilizaji, sema jina lako, pahali ulipo alafu uchangia Asante sana watangazaji kutoka Marekani. Ee, mimi ni Josefat Ayora kutoka Taribo, Kenya. Ee, nataka nifuatilie maneno yenye huyo, uh, mmoja kutoka Kenya amesema, Kenya hatuchafikia ile hali ya kuweza kudhibiti pengine leo kama adui wataweza kufika katika nchi yetu ya Kenya. Ni kwa sababu nakumbuka, baada ya eh, mafamizi yale ya, ya ubalozi wa Marekani, kuna mengi yametokea yakifuatana. Wakati anakucha ya huu ndio wakati unaona tuna sasa, tukisema he, sasa tutakaa vizuri. Ukiingia kwa supermarket unapata una, una, unaangaliwa kabisa. Ukifika mahali popote, watu wako wengi, unaangaliwa lakini haya maneno yanaisha kama ile rose furawa, tunasahau tena, tunaendelea shughuli zingine. Kwa hivyo inatakikana nchi zetu za Afrika Mashariki tukae chonjo, tukae ange, ili tuweze tuweze kuka, kuka, kukabiliana na hawa wanapo no. kuja pengine eh, kwa kutuvamia na tena tuko hatuna vivaa vizuri, si m-mfano kama marekani huko, ukifika kama ni mgeni unajulikana mgeni huyu amefika, wewe angalia, yeah. wakati ule maroli kama hayo mawili yalikuja Kenya na Tanzania, hakuna mwenye alikuwa anajua. Tujaribu kupata njia ya kuweza kuzuia no. na kuweza kujua je, wageni gani wako katika nchi yetu, je, hao watu wamekuja kufanya nini, na je, tuko na teknolojia ya kisasa no. ili Mkenya ama mwananchi huyu wa eh, ma, eh, Afrika Mashariki ili aweze kufurahia kweli, aseme kweli, na mimi nalindwa. Asante sana, asante sana, msikilizaji. Bila shaka kauli hiyo imesikika moja kwa moja live na tumesikia, uh, hisia zako kuhusu hili. Nilikuwa eh, nataka tuondoke Kenya kidogo, lakini hatuwezi kuondoka kabla hatujazungumza kuhusu hao ambao waliathiriwa moja kwa moja na familia zao, ambao walipoteza familia za wale waliopoteza maisha yao. E, nataka tumsikilize huyu Ali Mwadama kabla sijaja kwako, Nixon Katembo hapo Afrika Kusini eh, akizungumza kuhusu matumaini ambayo sasa wako nayo kuhusu kulipwa fidia, suala ambalo kama tunavyojua limekuwa uh, ni, ni, ni linaleta utata kwa miaka mingi, lakini sasa wanasema kuna matumaini. Ali Mwadama: kwa kweli tumeumia, kwa kweli tumechukua muda mrefu kutoka mwaka huu mpaka sasa, lakini kwa sasa hivi kwa sababu ya kuwa serikali imetia mkono wake kuzungumzia na seneta yetu, seneti ya hapa na ya Kenya imeweza kuchukua jukumu hili na kuna kamati maalum ambayo imeweza kutekelezwa na bunge la senet ili kuzungumzia masuala haya na kwenda kwa kila kaunti kuangalia wale watu walioathirika wa katika mkasa wa bomu huo. Ndio mwelekeo mzuri, kuona kwamba hali ambayo itakwenda ni kuonyesha kwamba upatikane wale watu wakisawasawa. Sawa sawa kabisa. Ali Mwadama huyu ni mwenyekiti wa uh, kundi ambalo liliundwa la watu ambao ni waathiriwa na vilevile familia za wale waliopatikana uh, katika mkasa huo. mkamiti nam Nixon Katembo, ukiwa huko Afrika Kusini uh... Afrika Kusini uh, nayo pia imekuwepo ikipata uh, mashambulizi ya ndani kwa ndani yanayofanywa na, na uh, wa, u, wenyeji kwa wageni. Ukiangalia uh, taswira na picha hii tunayoizungumzia ya miaka ishirini na tano ya mashambulizi ya kigaidi yaliyolenga balozi za Marekani nchini Kenya na Tanzania, nini hasa unachoweza kuchangia katika hili ukiwa katika ardhi ya Afrika Kusini ambayo pia nayo inapata mashambulizi ya ndani kwa ndani. Asante Mkamiti pamoja na mwenzako hapo studio. Uh, na pia nashukuru wachangiaji wenzangu pamoja na wasikilizaji ambao wametoa maoni yao. Uh, ningependa kuondokana kwanza kuzungumzia yale ambayo yanatokea siku hizi kote barani Afrika na hapa Afrika Kusini ndilipo, lakini nianze kwanza na sura ya masuala ya usalama na ugaidi ambayo yanaendana sambamba na uchumi. Kwanza nizungumzie kwamba kuna haja ya kuweza kutenga swala la usalama na ugaidi na swala la kiuchumi ambalo tumekuwa tukilishuhudia barani Afrika na historia ndefu ambayo tunayo katika bara hili la ukoloni ambao ulijitokeza na na, na unaendelea kwa sasa kwa namna uh, nyingine ambao unataja kuwa ukoloni mamboleo. Ugaidi umetokea barani Afrika kwa nini? na E yes. Eh, mashambulizi haya ya ya ya ya, ya, ya, ya mabalozi ya Marekani huko Kenya na na, na Tanzania yalitokea kwa nini? Kwanza nianze ku, kuangazia eh, mashambulizi ya Marekani huko huko katika mji wa Kartumu katika kituo kimoja cha cha kutengeneza madawa ambako alisemekana kwamba kuna uh, uh, walikuwa wakimhifadhi uh, yule Osama bin Laden uh, Osama bin Laden mwenyewe ambaye aliundwa na Marekani E, e, katika e, e, mkakati ule wa mjahidini kule, kule Afghanistan walipokuwa wakipigana vita vyao na Umoja wa usosialisti na Usovieti. Sasa ukiangalia sura hii ambayo imejitokeza katika siasa za kimataifa Eh, kuja kuingia barani Afrika na hivi basi kuwa mwendelezo wa kutatiza mataifa yetu ya bara la Afrika ambayo yana mifumo ya usalama ya kulegalega, ndiyo swala kuu ambalo ni lazima kwanza tulitatue ni kuna haja ya kuweza kufafanua jambo hili kwa kina kwa wasikilizaji wetu pamoja na umma wa bara la Afrika. Kwa nini ugaidi unatokea na nini maslahi ambayo yanasababisha ugaidi kutokea? Kwa mfano vita vya vya Somalia, alipoondolewa dikteta muha, Mohamed Siad Barre, Somalia ikasambaratika, Kenya ikaathirika na hadi kufikia sasa U, ugaidi unaendelea katika pembe la Afrika, sababu Somalia ilishambuliwa namna ilivyoshambuliwa na kuondolewa uh, utawala wake. Sasa ukija kwa kwenye mwambao wa, wa, bara wa, wa tuseme eh, bahari ya Hindi kutoka Somalia hadi Kenya kuja Dar es Salaam uh, hadi Msumbiji unaangalia swala ni lile lile swala la Cabo Delgado huko Msumbiji masuala ya kiuchumi yalipogunduliwa gesi ya, ya takriban bilioni uh, nne ya Msumbiji huko mm -hmm. Msumbiji na kampuni ya Faransa ya Totali kuwekeza nchini Msumbiji, pakatokea uga, ugaidi ambao unataja kuwa unaendelea bila shaka. Nixon, Nixon, tutayazungumza hayo yote naona sikutaka ni kukatizi, lakini muda ndio huo wa sehemu ya kwanza. Tuna mengi ya kuzungumza, msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi hiki e, ambapo tunaangazia hali ya usalama miaka ishirini na mitano katika Afrika Mashariki tangu uh, mashambulizi yaliyofanyika ya kigaidi e, katika, katika balozi za Marekani e, kule Nairobi na Dar es Salaam. Tukutane katika sehemu ya pili. Wewe kama unaondoka, ambao umekuwa ukitusikiliza kwa njia ya simu, tuonane wakati mwingine, lakini katika sehemu ya pili tutakuwa mtandaoni. Kwa heri kwa sasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na Live Talk ambapo wageni tulionao katika laini ya simu ni George Musamali, mchambuzi wa maswala ya usalama kutoka nchini Kenya; Nasoro Kitunda, mchambuzi wa maswala ya usalama na kisiasa huko nchini Tanzania; na Nixon Katembo Uh, ni mchambuzi na vilevile vile mwandishi kutoka kituo cha SABC huko nchini Afrika Kusini. Hapa studio mimi ni Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na BMJ Murithi. Laini ya simu tunaye msikilizaji, karibu tutambulishe jina lako na unapiga simu kutoka wapi, na utueleze mchango wako kuhusiana na mada tunayoizungumzia hivi sasa ya miaka ishirini na tano ya mashambulizi ya kigaidi Kenya na Tanzania. Hali ya usalama iko vipi? Nini kifanyike? Tunaelekea wapi? Karibu msikilizaji. Asante sana kwa majina, ni Uchieng George na ninapiga simu kutoka Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi nikizungumzia hali ya usalama ya kigaidi na hasa ikizingatiwa e, kwamba niko katika nchi ambayo imewahi e, shuhudia mashambulizi kama haya ya kigaidi, kile ambacho nawezasema ni kwamba tangu hayo mashambulizi yaweze kutokea, uh, hadi sasa bado kuna mashambulizi mengine yamekuwa yakiendelea, yaki ama yakishuhudiwa, na ni kwa sababu nchi zetu hazijaweza ku, kuweka mikakati kabambe ambayo inaweza kuzuia haya mashambulizi. Na nikizungumzia kiufupi, ni kwamba ukiangalia nchi kama Uganda, Kenya pamoja na Tanzania bado zile idara za usalama, idara zile za kupekua na kujua ya kwamba haya yanaweza tokea hazijaweza kuweka mikakati na kufanya uchunguzi wa kutosha kujua ya kwamba shambulizi linaweza tokea wakati fulani na linaweza zuiliwa kwa njia gani. Ikiwa nchi hizi zetu za Afrika Mashariki zitaweza kuweka mikakati kabambe basi haya mashambulizi yatapunguka kabisa. mm -hmm. Lakini unapoangalia kwa sahizi, wengi waathiriwa wanadai malipo kila mwaka, wanadai malipo kutoka kwa Marekani. Pia kuna wale ambao wametumia nafasi hiyo kuweza no, ku, kujinufaisha zaidi kuliko wengine. Asante sana ni Uchieng George, nikiwa hapa Kakamega, Kenya. Asante Uchieng George, umegusia swala la kulipa fidia, na hebu tujikite katika hilo. Nije kwako Nasoro Kitunda. Kama tunavyofahamu ndugu, majamaa, marafiki, majirani tumepoteza watu katika siku hiyo ambayo ilikuwa ni ngumu kwa wale ambao walipoteza wapendwa wao, lakini mpaka hivi sasa baadhi yao bado hawajapata fidia ama tuseme ni Ki, kifuta machozi cha yale magumu waliyopitia. Kwa mtazamo wako wa kisiasa na kiusalama hali kadhalika, nini kinachokwamisha hapo? Nafikiri e, suala hilo la la, la la fidia, inawezekana ukawa na mambo mengi lakini e, nadhani tunajua kwamba masuala haya yanategemea pia utashi wa viongozi walioto eh, madarakani, namna gani wanachukulia hasa visa hivi vinavyotokea na waathirika wa matukio hayo. Ingawa kwangu mimi eh, ni muhimu kutafakari zaidi kujikinga eh, kuliko kuwapa watu kinachoitwa hicho kifuta machozi ama eh, pesa ya kuombea dua eh, Eh, awali ambao waliofariki wali, wali wali walipata mazira hasa kutokana na na, na, na, na, na mashambulio hayo ya kigaidi. Kwa hiyo nadhani kama mzungumzaji wita alizosema kwamba namna gani tunachukulia masuala haya na namna gani tunaweza tukatafuta vyanzo hasa vya matatizo ambayo yaliyopo hasa katika nchi zetu na hasa viashiria hizi za kigaidi na matishio na kinda mwingine na vitendo ambavyo vinatokea hasa katika zetu ambazo kama unavyosema, vinaleta athari kubwa hasa kwa kwa wanga hawa, kwa sababu kumpa mtu fedha, kumpa mtu nini eh, kitu fedha ndizo kumpata machozi aibarizi tatizo, lakini lazima tutizame watu tatizo ambao lilipo lilipotokea, na ukitizama, kubwa wa tatizo hili ni kubwa na uwezi ukalitenganisha hasa na maslahi ya kiuchumi yaliyopo hasa katika ulimwengu na naweza nikakumbuka maneno ya mwanamapinduzi eh, wa Gine Bisau na Kepuvede eh, Amilcar Cabral ambayo wahi kusema kwamba binadamu siku zote hapiganii mawazo, ila, ila, ila binadamu anapigania vitu ambavyo vinavyoshikika, anaita material condition eh, vitu ambavyo vinashikika vina, na hili unaweza ukalionyesha <laughs> hata katika muktadha ambao wakiwa pana ya usalama nasulapana ya ugaidi ambao unatokea hasa katika nchi zetu za, za Kiafrika. Na ukitizama kama alivyosema mwenzangu Cadelgado, uzunduzi wa mafuta magesi inaiduachanzo hio. Hata ukienda mashariki e, kaskazini mashariki mwa Kongo dana ni hiyo hiyo, tunaona kuna madini ambayo yak ambayo yako hasa katika usajili wa nchi hiyo bado yanafukuta hasa maeneo haya. Hiyo ni muhimu kutizama haya kwamba tunapozungumzia eh, suala la usalama tusilenge tu kupeleka majeshi na vikosi tukaona mm -hmm, kama vinaweza vikatatua matatizo haya yeah. Na ni muhimu kufikiri kwamba matatizo haya yanaweza yakatatuliwa, hasa kuwa na mifumo ambayo italeta usawa wa ugawani wa mfumo wa uchumi, na watu wakaridhika, na hasa mambo ambayo yanaendelea katika mraji huo wa uchumi kwa hiyo tusijadili tu kwamba namna gani nah, usalama unaimarishwa hasa katika maeneo yetu haya kwa maana vikundi vya jeshi na polisi, lakini lazima tujitike kwamba tuipanue, tui, tui, tui, tui, tui, dhana hii ya, ya usalama na tuone kwamba namna gani rasilimali za nchi zetu zilizopo zinagawanywa sawa, kila mtu awe anufaika na hiyo kitu. Kitizama vikundi vingi hivi navyo ndio, uh, kwa uzoefu ambao watu wanatatiwa miogoro hii ambao pia wanaokutana vikundi hivyo za kijaidi wanaonyesha wazi kwamba wao katika muktadha mzima, kuna swala la kiuchumi, hasa katika juu ya maslahi yao na nini ambacho tunaweza kufanika. Na ndiyo maana maeneo mengi hata Kongo tulishughulia vikundi eh, kama za maimai. Naam, wengine walijaribu kuingizwa katika jeshi la Kongo eh, na kuendelea na kupata ajira hiyo, lakini bado unaona hakukuwa hmm, na Um, um, um, yeah, like Asante sana, Nasoro Kitunda. Tu, turudi kwake George Musamali na hili <laughs> swala naona, nifikiri tutamalizana nalo haraka, lakini bado alijafika mwisho kuhusu fidia hiyo. e, hapo Kenya k-kumekuwa kum, habari tu zimeripotiwa e, wiki nzima hii kuhusu wale waathiriwa wakisema, sasa kama ulivyosikia huyu ah, Ali Mwadama akisema wanaona matumaini Eh, kuhusu ni nini ambacho, eh, ama kwamba watapata, eh, kufidiwa, lakini eh, nafikiri swali langu ni kwako ni, ni nani ambaye anafaa kuwajibika katika hali kama hiyo ambapo hakuna serikali ambayo tunaweza kusema kwamba imehusika moja kwa moja. eh, Marekani yenyewe in, inasema sio kwamba ilituma magaidi lakini ni eh, maslahi yake ambayo yalilengwa. E, kabla labda George Msamali, tusikilize huyu alimu adama tu kwa mara nyingine na mara ya mwisho A, hapa ambaye e, anaeleza kwamba anaona kama hali imebadilika kuhusu hilo alafu nijibu swali hilo moja kwa moja, e, ni nani wa kuwajibishwa katika mazingira mazi kama hayo. E, kwa kweli hilo jambo limebadilika kwa sababu sasa uhusiano wetu baina ya Marekani na Kenya umekuwa ni mzuri kwa sababu wao ni partner wanafanya kazi kwa pamoja, na ndio kuwa ushirikiano huu, unaona kwamba maseneta wetu wa wana, wakenya wanakuja maanake walifanya safari nyingine kuja kule kuzungumza na maseneta wa huko e, Amerika, na hivi sasa pia wana, watakwenda wana, wana safari nyingine ambayo hivi sasa kwa miaka hii ishirini na tano imeweza kuchukua jukumu zuri sana na kuleta mwangaza kwa Wakenya hata jana wakati tukiwa na maombi, hawa maseneta wetu hasa kavi eh, seneta wa Machakos ambaye ni Agnes Kavindu, na mwengine wa Makueni ambaye ni seneta Danson Mwanzo, na wengine ambao wameshirikiana kwamba jambo hili wataweza kulichukua moja kwa moja mpaka kwa seneta ya Amerika ili kuzungumzia swala hili ili waweze kulitatua kwa njia ambayo ni ya kidiplomasia, kwa sababu ya nchi hizi mbili, baina ya Kenya na Marekani. Serikali ya, ya, ya Amerika ni kwamba wao wanashirikiana kwa kufanya kazi pamoja, na ushirikiano ubalozi wa hapa pia kwamba wanashirikiana pamoja kwa na Kenya yetu kwa ujumla Msamali nani awajibishwe, sio tu hapo Kenya, lakini panapotokea hali kama hii. Moja kwa moja, nafikiri nilikuwa nimejieleza hapo mwanzo. Karibu. Kwa kweli, hili ni jambo ambalo lina mambo mengi ambayo lazima tujadiliane na lazima tuyazungumzie, manake miaka ishirini na tano mpaka hivi sasa, kuna waadhiriwa wa shambulizi la ubalozi ambao hivi sasa katika mpaka ya Kenya wanadai fidia na hivi karibuni tumeona ya kwamba kuna maseneta katika bunge la Kenya ambao wameteuliwa na kuambiwa ya kwamba lazima watafute njia ya kuweza kusuluhisha suala hili. Maanake mpaka hivi sasa kumekuwa kuvuta ni kuvute baina ya serikali ya Kenya na serikali ya Marekani ya kwamba ni nani anafaa kuwajibika, na pindi tu baada ya shambulizi tuliona ya kwamba serikali ya Marekani iliweza kuwajibika, ikagharamia matibabu ya waadhiriwa na hali kadhalika majengo ambayo yalibomolewa wakati ule na bomu ambayo lilipuka, tumeona kwamba wamepewa fidia, kwamba walinunuliwa majengo mapya, na tumeona kwamba serikali ya Marekani imezidi kuipa Kenya msaada um, wa kutoa mafunzo kwa vikosi vya usalama jinsi ya kukabiliana, uh, na ugaidi, na kwamba hivi sasa tumeona kwamba Kenya moja kwa moja ime ile, imelenga taifa la Marekani ya kusema ya kwamba ni lazima mtupe fidia, maanake shambulizi liliwalenga nyinyi, lakini shambulizi liliotekelezwa ndani ya mipaka ya Kenya. Swali ambalo sisi tunajiuliza ni je, serikali ya Israeli iliwajibika baada ya lile shambulizi ambalo lilitekelezwa katika hoteli ya Norfolk? Maanake wale Palestinian Liberation Front walikuwa wanalenga serikali ya Israeli moja kwa moja. Hali kadhalika hatujasikia wakizungumzia shambulizi ambalo lilitekelezwa kule Kikambala na kudai ya kwamba ni lazima serikali ya Israeli iwajibike na kuweza kutoa fidia. Na mimi kwangu, kwa mtizamo wangu, ya kwamba hili ni swala ambalo linahusiana uzia, na sheria moja kwa moja, manake ukienda katika taifa la, taifa la Marekani kuna sheria ambayo inasema ya kwamba Marekani yeyote ambaye atapatikana katika mkasa kama ambao ulifanyika mwaka elfu moja tisa mia na tisaini na nane katika ubalozi wa Marekani nchini Kenya ni lazima apewe fidia na serikali ya Marekani. Lakini sheria hiyo haijahusisha wananchi wa mataifa ambapo shambuliz, shambulizi hilo lilitekelezwa na ni hili jambo ambalo tumelizungumzia ndani ya Kenya tukasema ya kwamba kama taifa, ni lazima pia sisi tuangazie hali ya kisheria ya taifa la Kenya, maanake hivi sasa tunazungumzia tu waathiriwa wa shambulizi la ubalozi wa Marekani, lakini tumetokea na mashambulio mengine ndani ya Kenya ambayo hayahusiki na Marekani moja kwa moja. Mm -hmm. Tulikuwa kuna shambulizi ambalo lilitekelezwa na wanamgambo wa Alshabab katika lile jengo la Westgate. Tumekuwa kuna shambulizi ambalo lilitekelezwa na wana wa Alshabab kule uh, Garissa University. Hali kadhalika hivi karibuni wanamgambo al wa Alshabab wametekeleza shambulizi lingine katika hoteli ya Dusit, na tumeona mashambulizi mengi ambayo yametekelezwa katika mpaka wa Kenya na Somali, ambao waadhiriwa wakubwa wamekuwa maafisa wa usalama lakini mpaka hivi sasa katika taifa la Kenya hatulizungumzii hilo bali tunazungumzia tu shambulizi ambalo lilitekelezwa uh, katika ubalozi wa Marekani. Kwa hivyo mm -hmm. Kwangu naona ni kwamba ni kama tumeegemea upande moja. Ni lazima sisi kama Kenya ama taifa tuangazie na tuseme ya kwamba je, baada ya shambulizi la kigaidi, sisi kama taifa, hawa waadhiriwa tutawafaidi kivipi ama tutawashughulikia kivipi? na kwamba hmm, Marekani pia inaweza kuzungumzia naisema, ya kwamba nyinyi wa Kenya mnazungumzia shambulizi hilo moja tu, hamzungumzii mashambulizi mengine ambayo yametekelezwa ndani ya mpaka wa, mipaka ya taifa lenu ambayo hayahusiani moja kwa moja hmm, na taifa la Marekani. Kwa hivyo mimi kwangu ni pengo ambalo tunalo sisi, ni pengo la kisheria, ni pengo la kikatiba. Maanake nakumbuka kwamba pindi tu ambapo taifa la Sudan lilitangazwa kwamba ni taifa ambalo linahusika lina na ugaidi post, uh, state sponsored terrorism baada ya shambulizi kutekelezwa kule Marekani, ilibidi taifa la Sudan lilipe fidia ya dola uh, milioni mia tatu kwa taifa la Marekani kwa sababu shambulizi lilitekelezwa moja kwa moja na kikundi cha gaidi, cha kigaidi ambacho kilikuwa kinafadhiliwa na Sudan. Na hii ni kwamba iko katika sheria ya kimataifa lakini hapa Kenya hatuna sheria kama hizo na ndio maanake unapata kwamba itakuwa ni vigumu sisi kuitisha fidia kutoka Marekani ili hali hatuna sheria ambayo inasimamia suala kama hilo ndani mm -hmm, ya Kenya, na hali kadhalika suala kama hilo kule Marekani maanake Marekani imewafidia watu wake, maanake iko katika sheria ma no, za Marekani, na hili ndio pengo ambalo tunaliona na itakuwa vigumu sana sisi kama taifa kuweza kuwashurutisha Wamarekani kuweza kuwafidia Wakenya ambao wali waliathiriwa na shambulizi la mwaka elfu moja tisa mia tisini na nane ila hali sisi wenyewe hatujajaribu mbinu yoyote kuweza kuwafidia waadhiriwa hawa. George Msamali, uh, muda ukiruhusu tutarejea tena pia. Hatuwezi zungumza mambo ya ugaidi na tukose kuzungumza kuhusu vita huko Somalia vya Al Shababu na nini kinachoendelea, lakini nilitaka kabla sijamkaribisha mkamiti mwenzangu hapa nihitaje tu kwamba hapo umegusia kuhusu Sudan. Eh, ni kwamba pia moja ya sababu ambazo Marekani ilitaka uh, wow, wao wenyewe walipe hiyo fidia ni kwa sababu pia Marekani iliahidi kwamba wangeondolewa kwenye orodha ya nchi ambazo zinaelezwa kuwa eh, zinafadhili eh, ugaidi. Eh, kwa hiyo ilikuwa ni kama at, uh, chuk, uh, pata lete alafu nikupatie e, na ndio manake hawa wakatoa hizo pesa mkamiti nafikiri tunaenda kwa facebook sasa haswa ambapo kuna maoni wa ya wasikilizaji kadhaa ambao ningependa ni wasome sami wa masebu yeye anapatikana huko magharibi mwa kenya ameandika mataifa ya afrika mashariki yaimarisha usalama kwa kuvunja nguvu za mafunzo ya itikadi kali mipaka ya nchi maadamu wenye kuingia na kutoka wakaguliwe nguvu za kijasusi zimarishwe vijana wapewe uwezo za kiuchumi, mtaji wa biashara pamoja na ajira, adhabu kali kwa wahusika wa ugaidi. Naye Beritini Asenga anagusia hilo ambalo tumelizungumzia, anauliza kwa nini familia za kiafrika zilizoathirika hazijalipwa fidia zao? aprc anasema, anapatikana Muleba, Tanzania, anasema kikubwa, serikali ziungane na mipango yenye tija zaidi ifanyike hapo Uh, huyu Michael Muyombe si elewi anasemaje hapo, lakini uh, kitu cha kwanza anaeleza ni kwamba tumejifunza wachache kuhusu ugaidi. Pia Afrika Mashariki tumezubaa, tume, nafikiri anamaanisha na, na uh, ndivyo hivyo anavyosema Michael Muyombe. Vincent JJ Kaji anapatikana kule Tanzania, anasema kwamba ni kwa kweli, kwa ujumla, mataifa hayo yamejifunza vitu vingi mno, mfano utambuzi na viashiria vya dalili za ugaidi kwa taifa lolote na kujiweka sawa kabla mashambulizi hayajatokea. Haya basi, tutazidi kusoma maoni yako msikilizaji kadri muda unavyokwenda. Turudi tena aa, kwa wasiki, washiriki wetu mliopo hivi sasa katika laini ya simu. Miongoni mwa maoni ya wasikilizaji wameeleza kwamba tumejifunza mataifa anatakiwa kuimarisha swala la usalama na ulinzi, kujifunza zaidi kutambua, e, na hata kuelezea kwamba pia Uh, swala la ukosefu wa ajira linasababia linasababisha kuwepo kwa mashambulizi ya ugaidi kuna. Uhusiano wowote kati ya haya niliyoyasema na, na, hichi ambacho uh, tunakielezea wakati huu? Niji kwako kwa, uh, Niki, Niki Katembo, maana ajazungumza tangu tulipoanza, amezungumza mara moja, tutumpe nafasi sijui, nimesikia <laughs> Naam, bila shaka nilikuwa nikielezea e, e, suala la ugaidi na namna limeanza ko, ko katika mataifa yetu ya bara la Afrika, na hii inatokana na, na mifumo ya kisiasa pamoja na mifumo ya kiuchumi ambayo amekuwa ikijitokeza barani Afrika. Sasa ukisema kwamba je, e, suala la ugaidi na ukosefu wa ajira li, e, je linaambatana? Ni dhahiri kwamba kuna uh, u, u, ushirikiano wa moja kwa moja ama uh, uh, ukosefu wa ajira kuwa sababu ya mojawapo ya makundi ya vijana kujiunga na, na na vikundi hivi vya kigaidi, na hivi basi ku, kuwahadaa ku, ku, kuingia katika uh, kutenda masuala ambayo ndivyo sivyo ambayo ni kinyume cha, cha maadili ya, ya, ya jamii. Sasa Uh, hii inatokana na nini haswa? <laughs> ni mifumo ya kiuchumi ambayo uh, uh, uh, uh, tumeirithi kati kutoka ukoloni uh, uh, uh, katika bara letu la Afrika. Ukiangalia kwa mfano uh, mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea huko Niger uh, yanatokea wakati ambapo Niger ni nchi mojawapo ya nchi fukara ulimwenguni. Nini haswa? wakati ambapo i migee nazalisha maswala kama madini kama uranium ambayo yanafanya na, ya kazi kwa kuendelesha uchumi wa Ufaransa pamoja na kuzalisha nishati huko Ufaransa pamoja na Umoja wa Ulaya. Jambo la pili ni, ni swala la, la siasa za kimataifa kukua eh, na nafasi katika hali ya kiuchumi na hali ya kisiasa barani Afrika. Kwa mfano vita vinavyoendelea Ukraine huko sasa hivi vimejitokeza barani Afrika na afrika kuwa kinyang'anyiro kati ya mataifa makubwa makubwa katika bara hili na katika mataifa tofauti tofauti, ambayo tunaona sasa ushindani kati ya Marekani na Ufaransa, ushindani kati ya Faransa sijui na na na na na na na na Urusi pamoja na, na Marekani. Haya ni masuala ambayo hatuyazungumzii kwa muda, sisi tunadhani kwamba tu ugaidi unatokea ama uku ukosefu wa ajira unatokea, sababu mataifa yetu hayana mifumo ya kulegalega, bila kuangalia haswa nini chanzo na sababu cha mifumo yetu ya, ya siasa na serikali pamoja na mifumo ya kiuchumi kulegalega. Hilo ni lazima tuliangazia kwao kwa kwa kwa upana na tufafanue zaidi mifumo yetu ya kiuchumi, na sambamba na mifumo ya kimataifa na mataifa makubwa makubwa na uingiliaji wa mataifa hayo katika siasa zetu barani Afrika, la sivyo tutaendelea kuzungumzia ugaidi na pamoja na ukosefu wa ajira pamoja na ukosefu wa usalama mm -hmm. na, na hali hiyo kuendelea bila hata kupata nani suluhisho, kwa kwa kwa, kwa, kwa hali hii ambayo inajitokeza. Imekuwaje bara la Afrika kuwa na madini ya kutosha kuwa na rasilimali nyingi za kutosha kuweza kuendeleza bara hili, lakini tukawa bara fukara, na hivi kulifanya bara kuwa kinyang'anyiro cha kila mtu ambaye anatoka nje za nje, na hivi basi vijana wetu kwa kukosa ajira kwa kukosa kwa kuwa katika maisha duni wanajiunga na vikundi hivi vya, kisie, vya, vya kigaidi na hivi kuhatarisha usalama wa kila jamii barani Afrika mm -hmm. bila kuzingatia hali hii inajitokeza sasa, ni lazima hilo lipewe eh, lipewe nafasi kubwa katika mazungumzo yetu na na katika vyombo vyetu vya habari, hasa vyombo vya kimataifa kama VOA kuweza ku, kuangazia zaidi na kuwafafanulia zaidi wasikilizaji kwamba ugaidi hautokani haswa na swala la ukosefu pengine wa, wa mikakati ya kiusalama lakini inatokana haswa zaidi sana na masuala ya kiuchumi na kisiasa ambayo yanaendelea na katika ulimwengu. Shukran sana. Naona sasa muda umeanza kupiga ile tunaita karibu kutuambia ni dakika za lala salama eh, lakini Nasoro Kitunda daktari, eh, kuna swali nilitaka moja kwa moja nikuulize kutoka hapo Tanzania wakati ukilinganisha na hali ambavyo imekuwa tumesikia mashambulizi ambayo ni tajika yamepewa uzito wa kimataifa, uh, hata kule nchini Uganda uh, Somalia, bila shaka kule Kenya ni mara mara kadhaa tumesikia mashambulizi hayo, lakini uh, ingawa kumekuwa na matukio hapo na pale hapo Tanzania uh, ukilinganisha, unaweza kusema ni nini ambacho labda serikali inafanya hapo ambacho akifanywi na nchi zingine ambazo zimeshuhudia mashambulizi makubwa zaidi yaliyogonga vichwa vya habari uh, nafikiri kama <coughs> watangulizi walivyosema kwamba mbali na, na, na, na, na usalama ambao unaimarishwa katika nchi ya Tanzania, lakini bado Tanzania tuna faida ya historia yetu ya uchumi ambayo weka labda ya taifa na umoja na mshikamano hivi vyote vinaweza vikaamua eh, hayo ambayo matukio ya kigaidi au visa vinahusiana na ya kigaidi kuweza kutokea hata katika uh, katika nchi. Kwa hiyo bado kuna kuna faida hiyo ambayo nafikiri juo la msingi iliyowekwa na, na, na baba wa taifa limejaribu kutuweka katika hali ambayo bado kuna usalama. Leo hii mtu akitaka kupata ardhi katika nchi ya Tanzania eh, si jambo kubwa sana unakota mtu anaendesha bodaboda lakini anaarizia kijijini huko, lakini hako maeneo au zipo nchi ambazo e, mfumo wa uchumi wa kibepari umetawala kwa kiasi kikubwa, na unakuta rasilimali hizi ambazo hata mwananchi wa kaidi alipaswa zipate unakuta zinamilikiwa na wachache, na ndicho ambacho anazungumzia Nisoni Katembo kwamba huwezi e, ukatenganisha visa vya ugaidi na siasa uchumi ambao zinaendelea hata katika ulimwengu na hata namna ya kupambana navyo mm -hmm. Lazima uhakikishe kwamba unaangalia masuala ya siasa ya uchumi. Je, uchumi wako unajitosheleza kiasi gani kusaidia, e, kuhakikisha kwamba kila mtu anasaidi uchumi e, uliopo hasa katika nchi yako, na hata namna za siasa zilizopo. Je, mm -hmm. ni siasa za ukombozi au siasa za kufarakanisha watu na kujenga visa Eh, na uhasama katika nchi yako. Kwa hiyo mambo haya yote yanategemea hasa hizo siasa siasa uchungu wao kwa Tanzania. eh, naweza nikasema hilo jio la msingi ambalo nadhani pia ndilo ambalo linafanya tupate tu hasa angalau na nafuu hiyo, ingawa kama ulivyosema kuna no. visa ambavyo vilitokea, eh, visa vya Kibiti, lakini visa vile vya eh, kule Cabo Delgado ambapo sisi tunapakana kusini kule Mtwara na na Msumbiji, vilitokea hivi, lakini sasa hivi hali ni swali, lakini hiyo inatokana pia, kama ivhosema, ajura msingi uliowekwa na mababu ya taifa, ambao mpaka sasa o ambayo tunafaidi hasa juu ya hilo, lakini kwa muktadha wa Afrika nzima. Naam. Ni muhimu hasa kutazama swala so gaidi hasa na mifumo ya uchumi uliopo hasa katika mataifa yetu. Naona muda unatupa kisogo msikilizaji e, lakini tumpe dakika moja na nusu uh, George Msamali naye akimalizia. Nilikuwa nimekuahidi kwamba utazungumzia kuhusu vita dhidi ya Alshabab. Tuko wapi kwa kifupi? E, tumeona kwamba Kenya imekuwa ikisema kwamba imefanya vizuri, nchi ambazo uh, zimepeleka wanajeshi huko uh kwa, kwa, kwa kundi moja. Marekani imekuwa ikifanya mashambulio hizi e, tukimalizia tuko wapi katika vita dhidi ya ugaidi e, e, tukizungumzia Alshababu, kwa kweli vita bado vipo, maanake kikundi cha Alshababu kinazidi kutekeleza mashambulizi si kule Somalia peke yake, hali bado tunapata wanatekeleza mashambulizi ndani ya Kenya, na ni kwamba hiki kikundi kingalipo, na kwa mtizamo wangu hatuwezi sema asilimia mia moja kuna taifa lolote ulimwenguni ambalo limeweza kukabiliana na vita dhidi ya ugaidi kikamilifu. Maanake kwa kawaida magaidi wako hatua mbili ama hatua tatu mbele ya vyombo vya dola, na kwamba Alshabab mpaka hivi sasa wanatekeleza mashambulizi kule Somali, na tumeona hivi karibuni wanazidi kutekeleza mashambulizi ndani ya mpaka wa Kenya. Kwa hivyo ni lazima tuimarishe juhudi za kuweza kukabiliana na kikundi hiki, maanake moja kwa moja ni lazima tutambue hawa wanamgambo wana wa Al-Shabab, je, vita wanavyopigana ni vita vipi? Manake kuna vita ambavyo tumesema ni vita vya uh, vya, vya, vya, vya, vya, ki, vya, vya vya kidini maanake. mm -hmm. Mwanzo walianza na kusema wao wanapigania haki za Waislamu. Hivi sasa tunapata kwamba sura imebadilika ni kwamba vimekuwa ni vita ambavyo wanapigana vya kiuchumi manake wao wamekuwa ni kwamba wanatumia ugaidi kuweza kutega uchumi maanake ndani ya Kenya kule Somalia. Shukrani sana basi Mus, George Musamali, mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka kule uh, Kenya kujumuika nasi katika live talk hivi sasa, hali kadhalika na Soro Kitunda, mchambuzi wa masuala ya usalama na kisiasa Tanzania, pamoja na Nixon Katembo ni mchambuzi wa siasa pamoja na mwandishi katika SABC huko Afrika Kusini. Hapa studio mimi ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Mwongozaji wa matangazo alikuwa ni Aida Isa. Fundi mitambo ni Jumbe Hamza, shukran kwa kusikiliza VOA Swahili kutoka Washington DC.