Kumekucha Afrika, sabalheri msikilizaji. Imetimia saa tano kamili hapa Washington DC, saa 11 alfajiri Afrika ya kati, saa 12 kamili Afrika mashariki. Karibu kwa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka sauti ya amerika VOA. Mimi naitwa kennes Bwire. Na mimi naitwa harrison Kamau, nikukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha cha Afrika, nikiwa na matumaini kwamba umeamka salama hii leo Jumatatu, Agasti kumi na nne elfu mbili ishirini na tatu tunasikika kupitia redio zetu shirika zikiwemo Redio Ngoma DRC, UBC Redio Uganda, Redio Malaika Lubumbashi, Redio Jambo DRC, Lulu FM Lamu Kenya, na Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, miongoni mwa nyingine nyingi. Vilevile vile, tuko kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ni kwamba aliyekuwa naibu wa spika wa bunge la Kenya amesema kwamba mazungumzo ya kisiasa kati ya Raila Odinga na Rais William Ruto yanavunja katiba na hayana msingi wowote. Haiendi popote kinyuma ya katiba, na chochote anachotoka huko itakwenda wapi? Lazima ije bunge Huwezi kuonge, kuongeza kipengele mpya katika katiba ya nchi, unaweza kubadilisha ama unaweza kutupilia mbali kipengele fulani ya constitution vile iko sasa. Na katika habari nyingine ni kwamba viongozi wa kijeshi nchini Niger wamesema wapo tayari kwa mazungumzo kumaliza sintofahamu ya kisiasa na usalama nchini humo baada ya mapinduzi, iwapo bwana Bazoum ataachiliwa, kwa mfano na salii nchini ija yeah, hiyo itakuwa ni fursa ya wafuasi wake kumpigia debe na pengine hilo litaleta ta msukumo ya hali ya yeye kurejea madarakani. Popote ulipoingia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com, habari za dunia zinasomwa na Harrison Kamau. Kikosi cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali kimesema Jumapili kwamba kimeondoka kutoka katika kituo kimoja kaskazini mwa nchi kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama. Ripoti zimeongeza kuwa wanajeshi watatu walijeruhiwa kufuatia mashambulizi saa chache tu baada ya ripoti ya kuondoka kutolewa. Kuondoka kwa kikosi hicho cha MINUSMA kutoka Ber kumekuja baada ya jeshi la Mali kusema Jumamosi kwamba wanajeshi sita walikufa pamoja na wapiganaji 24 kutoka kundi la kigaidi kufuatia kasia kwenye eneo hilo ijumaa iliyopita. Waasi wa zamani kutoka kabila la Tuareg wamesema kwamba jeshi pamoja na kundi la mamluki la Wagner kutoka Rusia waliwashambulia wanajeshi wa MINUSMA Ijumaa kwenye kituo cha Ber. Ujumbe wa Jumapili ulisema kwamba msafara wa MINUSMA uliokuwa ukiondoka Ber ulishambuliwa mara mbili na wanajeshi watatu walijeruhiwa na kupelekwa mjini Timbuktu ili kupata matibabu. Mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis amesema Jumapili kwamba idadi ya wahamiaji wanaofia kwenye bahari ya Mediterranean ni jeraha la wazi kwa ubinadamu baada ya wiki nzima iliyogubikwa na mfululizo wa ajali za boti. Katika ibada ya kila wiki ya Angelas, kiongozi huo mwenye umri wa miaka 86 aliwaombea watu 41 walioripotia kupotea Jumatatu na wenzao wanne walionusurika na kupelekwa kwenye kisiwa cha Italy cha Lampedusa. Papa alisema ni maumivu na aibu akikumbuka takwimu za Umoja wa Mataifa zikionyesha kwamba zaidi ya wa wahamiaji 2000 wamekufa kwenye bahari ya Mediterranean tangu mwanzo wa mwaka huu. Wakati huo huo, pia aliwapongeza wote wanaojihusisha na kuzuia ajali za boti pamoja na uokozi. Msemaji wa shirika la Umoja Mataifa wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi ya IOM mwishoni mwa wiki alisema kwamba takriban watu 260 wamekufa kwenye bahari ya Mediterranean tangu mwanzo wa mwaka na huku wengine elfu moja na mia nane wamepoteza maisha katikati ya bahari hiyo katika Afrika kaskazini kuelekea Malta, Italy. Polisi nchini Tanzania wamewakamata wakili mmoja na mwanasiasa wa upinzani wakiwatuhumu kwa kuchochea na kupanga maandamano kote nchini humo kwa lengo la kuiangusha serikali. Wakili Boniface Anyasile Mabukusi na Mpaluka Nyagali walikamatwa Jumamosi. Wakili Mwabukusi alikuwa miongoni mwa wakili waliowasilisha kesi mahakamani kupinga mkataba wa bandari nchini Kenya, na kesi ilitupiliwa mbali Alhamisi wiki iliyopita. Amesema hata hivyo atakata rufaa. Kennes Bwire ana ripoti kamili. Wakili wa wawili hao Philip Mwakilima ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba alikuwa anafanya kila juhudi kuzungumza na wateja wake wanaozuiliwa na polisi na kwamba madai dhidi yao ni ya uongo. Mkuu wa polisi wa Tanzania Kamila Sombura amesema katika taarifa kwamba anachukua hatua dhidi ya kundi lililokuwa linapanga kuandaa maandamano kote nchini humo kwa lengo la kuangusha utawala wa Rais Samia Suluhu Hassan kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na tano. Amesema kwamba wawili hao wamekuwa wakiandika ujumbe kwenye mitandao ya kijamii tangu tarehe kumi mwezi Agosti wakiwa na lengo la kuchochea na kuwashawishi raia wa Tanzania kufanya maandamano kote nchini na kwamba mmoja wao alisema kwamba wataipindua serikali ya rais kabla ya uchaguzi mkuu, jambo ambalo ni uhaini. Wambura amesema kwamba wanaoitisha maandamano wanapinga maamuzi ya mahakama maha kutupilia mbali kesi inayopinga mkataba kati ya serikali na kampuni ya Dubai, DP World kuhusiana na usimamizi wa bandari ya Dar es Salaam. Bunge la Tanzania liliidhinisha mkataba huo mnamo mwezi Juni. Watetezi wa haki za binadamu wamesema kwamba watu ishirini na wawili wanazuiliwa na polisi au kutishiwa tangu mwezi Juni kwa kulikosoa bunge baada ya kuidhinisha mkataba kati ya serikali na DP World. Msemaji wa serikali Gason Msigo amepuuza madai kwamba serikali inawanyamazisha wanasiasa wa upinzani kwa nguvu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika, Washington DC. Mkataba ulikuwa ni wa bandari ya Tanzania na wala sio Kenya kama ulivyo wangu ulivyosema hapo awali. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Waendesha mashtaka wa Ugiriki Jumapili wamewafungulia mashtaka zaidi ya watu 35 kuhusiana na matukio ya kuchomwa kisu na kufa kwa kijana shabiki wa soka kabla ya kuanza kwa mechi ya Champions League na kufikisha jumla ya watu waliofunguliwa mashtaka kufikia 105. Kati ya washtakiwa hao mia moja na wawili ni raia wa Kroatia wanaoshukiwa kuhusishwa na kundi la Bad Blue Boys ambalo ni wafuasi sugu wa timu ya Dynamo Zagreb ambao walikuwa amesafiri kwenda Ugiriki Jumatatu iliyopita kabla ya timu yao kucheza dhidi ya AEK, AEK, kule Athens. Miongoni mwa washukiwa wawili ni raia wa Ugiriki na mmoja kutoka Albania, wakati mamlaka zikisema zinamsaka mshukiwa mwingine raia wa Ugiriki. Michalis Katsouris, mwenye umri wa miaka 29 alikufa baada ya kuchomwa kisu kwenye kasia wakati wa mashabik Uh, wakati mashabiki walipovurugana kwenye mji mkuu wa Ugiriki. Wanajeshi wa Kanada Jumapili wamepeleka kaskazini mwa taifa hilo ili kukabilia na, na mioto ya mstuni kwenye jamii kadhaa za ndani ambako wakazi wamekimbia moto unaoendelea. Jimbo la British Columbia lililopo karibu na bahari ya Pacific linajiandaa kwa wimbi la joto kali ambalo huenda likachochea zaidi moto unaoendelea kuwaka Waziri wa ulinzi wa Canada, Bill Blair, kupitia ujumbe kwenye mtandao wa X uliokuwa unajulikana kama Twitter hapo awali amesema kwamba wako pamoja na watu wa maeneo ya kaskazini magharibi mwa nchi wakati wakikabiliana na moto huo. Ameongeza kusema kwamba jeshi lililotumwa litasaidia katika kuzima moto, kusafirisha watu, pamoja na kupanga mikakati mingine ya kudhibiti hali. Idadi kamili ya wanajeshi waliotumwa haijatolewa ingawa mamia wengine walitumwa awali kwenye majimbo mengine manne katika miezi ya karibuni ili kukabiliana na moto, wakishirikiana na karibu zimamoto elfu kumi na moja wakiwemo elfu tano kutoka mataifa ya kigeni Kenya. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti America VOA. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau, atakuwa anarejea muda si mrefu kusoma habari zaidi. Mimi ni Kennes Bwire. Tunasikika kupitia Redio Malaika Lubumbashi DRC, Redio Muungano Icha DRC, Sayare Redio Eldoret Kenya, Voice of Africa Korogwe Tanzania, Victoria FM Musoma, UBC Radio Kampala, Gulu, Oyam na Apak Uganda. Naibu wa kiongozi wa chama cha upinzani nchini Kenya cha Waipa, ambacho ni chama tanzu katika muungano wa Azimio wake Raila Odinga, ameonya kwamba mazungumzo yaliyoanzishwa kati ya Rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga yanavunja katiba na kanuni za demokrasia za nchi hiyo. Maalim, ambaye kiongozi wa chama chake cha Waipa Kalonzo Musyoka alikuwa naibu rais, anayeongoza mazungumzo hayo amesisitiza kwamba katiba ya Kenya haitaruhusu utekelezaji wa jambo lolote litakalokubaliwa katika mazungumzo hayo na kwamba ni sawa na kumaliza muda na rasilimali za nchi. Mimi kwanza, nataki nikuambie nilikuwa nimemuunga bwana Raila mkono katika uchaguzi uliopita. Ukweli ni kwamba tulienda kwa uchaguzi tukashindwa, tukaenda kwa mahakama tena ya Supreme Court, mahakama kuu na huko pia tukapoteza kesi tunajiingiza kwa mambo sio yetu sisi. We have no business ourselves trying to to govern the country and tell them you have to bring down, lazima ushikishe eh, gharama ya maisha lazima ushikishe eh, eh, eh, taxes ama, ama, ama ushuru, lazima ufanye hivi. Hapana, hiyo unafanya wakati unashinda mwenyewe, na hiyo ni sera zako. Hawa wako na sera zao, wametushinda. Tuwape nafasi watekeleze sera zao. Hatuwezi sisi kuwashurutisha hawa wachukue sera zetu na alafu watimize sera zetu katika mambo yao ya, kuya, ya, ya ya ya kutawala nchi. Maanake hawa ndio sasa wako na ile inaitwa mandate. Wewe ni naibu wa chama cha Wiper ambapo kiongozi wako Kalonzo Musyoka ndiye anaongoza haya mazungumzo ambayo ameteuliwa kutoka muungano wa Azimio. Wengi wangetarajia kwamba msimamo wa Wiper ambao wewe ni naibu wa chama kile ungemuunga mkono kiongozi wa chama chako Kalonzo Musyoka, nini kinakusukuma uchukue msimamo tofauti kabisa na kiongozi wa chama chako Kalonzo Musyoka? Hii mambo jinsi yanavyoenda, imeanzwa na Raila Odinga, hiyo maneno hakuna mbele wala nyuma, hakuna mahali inaenda, kwa sababu ni kazi gani, ni kazi yako wewe kuambia ya. Fikiria leo, mko na muko na Democratic Party which is ruling, Republicans wako kwa upinzani. Hakuna njia, Trump anaweza kuja kesho aseme hawa wameendesha nchi vibaya, nataka sote tufanye maandamano katika hizo state zote 52, tuwashurutishe wabadilishe hiyo sera zao na wateremshe ushuru ama wafanye jambo kadhaa wakadhaa wakadhaa. Hakuna njia, demokrasia haifanyi kazi. Lazima tumpe nafasi Ruto. Ikiwa ataki, atafanya vile tunavyoona sasa. Kuna mambo mabaya nchini, maisha ni magumu na kila kitu, tunasema ah Mumewachagua, sio ndio? Mnaona, lakini aha, sasa wakati ni karibu, mbaki miaka chache, mhakikisha katika election hii jao mumechagua mme, sisi mmetuchagua sisi, ndio tubadilishe nchi vile ilivyo sasa. Demokrasia inafanya kazi hivyo Demokrasia haifanyi kazi kwamba unashindwa kura alafu wanashurutisha wale walioshinda, eh, kuhakikisha ku, ku, ku, kwamba wanafuata sera zako. Hapana, watafuata sera zao. Ofisi undwe kiongozi wa upinzani mawaziri pia, upande wa serikali wakuwa wakienda bunge wakihojiwa. Hili litafanikiwa kwa namna gani? Katika katiba sahizi hakuna njia unaweza kwenda kutengeza kitu inaitwa leader of opposition, ambaye hayuko katika bunge katika bunge tuko na majority leader na tuko na minority leader. Sasa opposition leader katika nchi sasa ni minority leader, haiendi popote kinyuma ya katiba. Na chochote anachotoka huko itakwenda wapi? Lazima ije bunge. Opposition yenyewe iko na less than uh, 40% in the parliament. Huwezi kuonge, kuongeza kipengele mpya katika katiba ya nchi. Unaweza kubadilisha, amend ni kubadilisha ama unaweza kutupilia mbali kipengele fulani ya constitution vile iko sasa. Ni Farah Maalim, naibu wa kiongozi wa chama cha Wiper katika muungano wa azimio nchini Kenya. Maalim pia alikuwa naibu wa spika wa bunge la Kenya. Kumekucha Afrika, kutoka sauti America, VOA. Harison Kamau anasoma habari zaidi za dunia. Mwandishi wa habari wa Iran aliyehukumiwa kifungo cha miaka miwili jela baada ya kumhoji baba wa msichana aliyekufa akiwa kwenye kizuizi cha polisi na kupelekea maandamano makubwa kwa miezi kadhaa kote nchini humo amesema Jumapili kwamba ameachiliwa kutoka gerezani muda mfupi baada ya kuachiliwa kwa mwanahabari huyo Nazila Marufian kutoka kwenye jela ya Evin mjini Teheran aliweka ujumbe kwenye mtandao wa X pamoja na Instagram ukiwa na picha yake akishikilia maua mkono mmoja, na pia akinyosha mkono mwingine na kuonyesha ishara ya ushindi. Marufian ambaye umri wake ulitajwa kuwa miaka kumi na mitatu ishirini na mitatu na chombo kimoja cha habari cha Uajemi Oktoba mwaka uliopita alifanya mahojiano kwenye jukwaa la mtandao la Mostagel na Amjad Amini ambaye ni baba yake Masa Amini ambaye alifia jela baada ya kukamatwa kwa madai ya kukiuka kanuni ya kuvaa hijab na kupelekea maandamano makubwa Septemba mwaka jana kote nchini Iran. Kiongozi wakikristo wa ngazi ya juu wa Lebanon Jumapili ameomba serikali idhibiti silaha siku chache tu baada ya kasi ya kati ya wakristo na kundi la Hezbola lililokuwa limejihami kufuatia kuanguka kwa gari lililokuwa limebeba silaha. Mtu mmoja kutoka Hezbola na mwanakijiji mmoja walikufa wakati wa, wa kasia hizo za Jumatano kwenye kijiji cha Kala karibu na Beirut. Kasia hizo ni mbaya zaidi katika kati ya Hezbola inaungwa mkono na Iran na watu wa Lebanon wanaopinga kundi hilo tangu zile ghasia zilizotokea kule Beirut miaka miwili iliyopita. Kiongozi wa kijeshi nchini Niger, Jeneral Abdurahman Tiani, amesema kwamba yupo tayari kwa suluhisho la kidiplomasia kumaliza mzozo nchini humo, huku jumuiya ya ECOAS ikiwa imetishia kuingia nchini humo kijeshi dhidi ya jeshi ambalo lilitekeleza mapinduzi na kumwondoa madarakani rais Mohamed Bazum. Mwenzengu, mwenzangu Patrick Nduimana amezungumza na Abdulahi Boru, mchambuzi wa siasa na kutaka kujua maana ya msimamo huo. Hii ni hatua chanya ambayo italeta nat natija katika shughuli nzima mchakato ambao kwa muda wa wiki mbili sasa imekuwa ni tatizo kubwa sana barani Afrika na hususan katika eneo hilo la Sahel nchini Niger. Lakini kwa kuwa ujumbe huu wa viongozi wa kidini inaonekana kwamba wao wana ushawishi mkubwa kuliko mataifa na kundi la kikanda la ECOWAS, hii itakuwa ni hatua nzuri, lakini bado ni mapema kutoa tathmini ya, ya endelevu na ya kikamili. Uh, au pengine huyu kiongozi wa mapinduzi amekubali sababu inaonekana kwamba tishio la kuingilia kijeshi bado lipo. Inaweza kuwa anataka labda kuepusha kusiwepo na uingiliaji wa kijeshi. Uingiliaji wa jeshi sidhani kama ingekuwa ni suluhisho, ukizingatia kwamba mataifa mengi tu kama thuluthi moja ya mataifa katika eneo hilo limepinga hatua hilo, na ikikumbuka kwamba nchi ambayo inaongoza au nchi ambayo ina ushawishi mkubwa katika kanda hiyo ni nchi ya Nigeria, na nchini Nigeria raia wamekuwa wakipinga hatua wa hiyo. Penginepo ni kwamba anahisi viongozi hao wakinini, wa kidini wanaweza kuaminika kuliko hatua zingine, kwa kuwa ikizingatiwa kwamba shirika la ECOWAS pia ilikuwa limetaka kutuma ujumbe ambao hauhusishi wanajeshi ambalo pia lingefanya shughuli sawia. Kingine ni kwamba naibu wa waziri wa mambo ya nje ya Marekani Bi Victoria Nuland pia alikuwepo nchini Nijaa, lakini hakupata nafasi ya kuzungumza na Bwana Abdurahman Tiani. Kwa hiyo kuna- kuna uwezekano kwamba hii itakuwa ni fursa muhimu, fursa ambayo kama haitachukuliwa itakuwa italeta shida nchini Niger. Na ni kwa nini hawa viongozi wa kijeshi wanaendelea kumshikilia rais aliyeondolewa, uh, madarakani Bazoum uh, na hawataki hawa kabisa ku-, pamoja na wito wa jumuia ya kimataifa, nchi mbalimbali, Umoja wa Afrika, lakini bado wanaendelea kumshikilia rais huyu? Ni kwa nini siwezi nikajua ni kwa nini wanalishikilia. Pengine swala moja ambayo pengine tungeweza kuliangazia ni kwamba iwapo bwana Bazoum ataachiliwa kwa mfano na nasalie nchini Nishaa hiyo itakuwa ni fursa ya wafuasi wake kumpigia debe, na pengine hilo litaleta na msukumo ya hali ya yeye kurejea madarakani. Kingine ni kwamba iwapo penginepo angekwenda katika nchi ya kigeni, kwa mfano nchi ya Ufaransa, pengine angetengeneza serikali ambayo itakuwa nje ya nchi. Kwa hiyo, kwa mtazamo wangu ni hatua ya ku, serikali hii ya kijeshi ya kujaribu kumiliki hali ilivyo Mazoom, asiweze kuweza kutengeneza serikali akiwa uh, ndani ya nchi au nje ya nchi. Ni Abdulahi Boru akizungumzia mgogoro wa siasa na usalama nchini Niger baada ya mapinduzi ya kijeshi. Boru amezungumza na Sauti ya Amerika akiwa hapa Washington DC, Marekani <tipulio> Bila shaka unapodamka asubuhi kama hii, ni vyema unasikiliza mziki kama huo. Yemi Alade, rekodi inakwenda kwa jina fake friends, inasikika ndani ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa ni mpokeze Harison Kamau, ambao unaona anadenguadengua kidogo, anatikisa tikisa mwili, anatikisa tikisa kichwa. Ikiwa hapa Washington DC ni usiku kwako, unapoamka akusomee ripoti ambayo inafuata. Safi sana Bwire, nafurahia kibao hicho chake Yemi Alade, siku zote haangushi. Basi, Rusia imegundua ndege isiyokuwa na rubani ya Ukraine katika eneo la Belgorod, kusini magharibi mwa Rusia. Haya ni kulingana na shirika la habari la Rusia la TAS. Hakuna hata hivyo vifo wala uharibifu ambao umeripotiwa, kama mwenzangu hapa Kennes Bwire anavyotufahamisha. Hayo yametokea huku wizara ya ulinzi ya Uingereza ikisema kwamba kuna uwezekano kwamba Rusia haitoi ufadhili kwa kundi la mamluki la Wagna nalomilikiwa na Yevgeny Prigozhin, aliyeongoza jaribio la uasi dhidi ya utawala wa Vladimir Putin mnamo mwezi Juni. Wizara hiyo imesema kwamba huenda kundi la Wagner linatafuta msaada wa kifedha kutoka kwa utawala wa Belarus, lakini hatua hiyo huenda ikasababisha uhaba wa fedha kwa utawala wa Belarus ambao hauna rasilimali za kutosha. Kikosi cha Wagner kina wapiganaji wengi. Katika hotuba kwa taifa Jumamosi jioni, rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky ameshukuru washirika wa Ukraini kwa kuendelea kutoa msaada kwa nchi hiyo kukabiliana na uvamizi wa Rusia. Ni muhimu sana kwamba kila wiki Rusia inashuhudia jumuiya ya kimataifa ikiendelea kusaidia Ukraini na maisha ya kawaida. Hii leo nataka kutoa shukrani za dhati kwa nchi kadhaa ambazo zimechukua hatua wiki hii kulinda watu wetu ota Zelenski ametambua na kushukuru Ugiriki kwa kujiunga na kundi la nchi saba zenye nguvu kubwa duniani na kuidhinisha tangazo la kuendelea kusaidia Ukraine. Nchi zingine ni Ubelgiji, Jamhuri ya Czech, Denmark, Finland, Iceland, Ireland, Lativia, Uholanzi, Ureno, Spain na Sweden. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Tuangazie sasa jamii na maendeleo, ambapo athari za ongezeko la joto katika maeneo mbalimbali ya dunia huenda zikaendelea kuonekana kwa kiasi kikubwa pia katika mataifa yaliyopo kaskazini mwa Afrika, hususan katika kipindi cha mwezi huu wa nane. Wakazi walio kaskazini mwa Afrika wanakabiliwa na viwango vya juu vya joto. Nchi kama Misri imelazimika kuchukua hatua zisizo za kawaida ili kuepusha madhara ya joto kali linaloathiri miundombinu pamoja na mifumo ya nishati na umeme. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda, ameandaa ripoti ifuatayo. Wimbi la joto linaloendelea kuathiri mamilioni ya watu katika uso wa dunia, hususan maeneo ya kaskazini, linatajwa kuwa mwaka huu si la kawaida kama ilivyozoeleka katika vipindi vya majira ya joto. Sasa nikizungumza na wakazi nchini Misri, wanataja namna hali hii ya hewa ilivyo ni changamoto kwenye maisha yao ya kila siku ndani ya kipindi hiki. mi juzi nimemwaga mi juzi nimemwaga ya mi chakula mara mbili, nimemwaga chakula mara mbili, nikafikiria nika, yani, akili yangu ni akili ambayo nayo kwamba chakula kuharibika, kwa, kwa chakula baki imelala usiku mpaka asubuhi, lakini sasa hivi ni chakula ambacho kwamba ukisaa saba umekiweka saa nane, saa tisa, saa saa kumi au saa kumi na moja, kama hujakipasha, pakiishafika saa moja, hicho chakula hicho kama hujakitia kwenye fridge, basi hujue hicho huwezi ukaikuta katika hali nzuri, au hata ikishaharibika. Kiukweli hili joto limezidi, na kiupande wangu uh, limeniathiri sana sana kwa sababu ni wakati wa kuamka asubuhi, naamka nimechoka sana kwa sababu ya joto, linakuwa joto li, yani joto limezidi sana kwa hiyo na, yani inakutaka uwe unaoga kila mara, yani muda wote unaoga hatujazoea ha, hivi kwa sababu miaka yote hiyo tangu mimi niko hapa kwenye hii nchi haijawahi kufikia joto kiasi hiki ambacho imefikia sasa hivi la sasa hivi limezidi. Kwa mujibu wa kauli ya katibu mkuu wa umoja wa Mataifa Antonio Guterres mwishoni mwa juma lililopita, akizungumza kuhusu hali ya hewa, ameonya kwamba mwezi huu wa saba umewekwa kwenye rekodi kuwa ni mwezi ulio na kiwango cha joto zaidi. Athari hizi za joto katika mji wa Cairo na mikoa mingineyo ni za moja kwa moja, zikiigusa jamii ya wakazi mbalimbali mbali nchini, kama vile kupelekea kukosa huduma ya maji kutokana na kukatika kwa umeme mara kwa mara na kuchukua muda mwingi kurudi tangu ukatike, kiasi hata cha lisali moja na nusu au hata zaidi ya masaa mawili kwa siku, hali ambayo haikuzoeleka, lakini kwa sasa wakazi wanalazimika kuishi nayo. Kwenye hii nchi hakunaga matatizo ya kukatika katika umeme kiukweli, lakini kwa wakati huu naona umeme, sijui mambo ya hilo joto pia kuzidi. Hivi vitu viwili vimekuwa ni tatizo kwenye hii nchi kwa wakati huu hata, kwa sababu ukiwa kuna umeme naweza nikawasha hata feni ikanisaidia nika, lakini umeme ukikatwa nashindwa kulala. Sasa unajikuta hata kwenda kuoga tena, umeme nao umekata. So, mna, yaani ya, kama mazingira kwamba aache madirisha wazi ya madisha na kuwa fungu sehemu zote, mtu madisha anacha anacha wazi chumba kwake, anaacha madisha wazi na kuna watu wengine kabisa wanatoa na wana kwenye kwenye sehemu za za uwazi kabisa, mtu analala kawaida tu na utana sinyo rafaje usingizi unampitia kabisa, sababu anajua kwamba muda wote wakati wote unasukana umeme umekatika, kwa nimelala ndani, afu na kuwa ana harakati zake za kwenda kazi zake, afake amka asubuhi amelowa jasho. Mamlaka za serikali zimefafanua kwamba tatizo la kukatika umeme mara kwa mara kwa ngazi ya taifa linatokana na athari za joto kwenye vituo vya kuzalishia umeme pamoja na mifumo ya kusambaza, huku zikiwataka raia kuachana na matumizi yasiyo ya lazima, wadhibiti vizuri vifaa vya umeme kama vile taa na viyoyozi. Na katika kuitikia hilo, Wizara ya Michezo imeviwekea utaratibu mpya vilabu vya michezo nchini kuhodhi mechi zote kuanzia saa sita mchana hadi nyakati za magharibi jua linapozama. Akizungumza na waandishi wa habari, waziri mkuu wa Misri Daktari Mustafa Madiboli ni dhahiri kwamba suala la kukatika kwa umeme litaendelea hadi mwezi wa nane kulingana na hali ya joto itakavyokuwa, na serikali yake imeendelea kuchukua hatua zaidi za kudhibiti na kupunguza matumizi ya umeme ndani ya majira haya joto. Kwamba nchi nzima siku ya Jumapili shughuli zake zitafanyikia nyumbani, ili tusaidie na tupunguzie mzigo gridi za umeme, na pia nahamasisha mashirika binafsi ambayo shughuli zake ni za kiofisi kufanyia majumbani kwa mfumo wa mtandaoni. Na hadi hapa kwa leo, nikihitimisha makala ya jamii na maendeleo kutoka Cairo. Shafi Mbinda, Sauti Amerika. Asante Shafi Mbinda. Na ilivyo msikilizaji ni kwamba viwango vya joto bado vipo juu, hata hapa Marekani. Tahadhari ni kila mara kwamba usitoke nje kama huna la kukupeleka nje la lazima. Namkaribisha Harrison Kamau atufungie matangazo kwa muhtasari wa habari. Kikosi cha walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Mali kimesema Jumapili kwamba kimeondoka kutoka katika kituo kimoja kaskazini mwa nchi kutokana na, na kuzorota kwa hali ya usalama. Ripoti zimeongeza kuwa wanajeshi watatu walijeruhiwa kufuatia mashambulizi saa chache baada ya ripoti ya kuondoka kutolewa kuondoka kwa kikosi hicho cha MINUSMA kutoka Ber kimekuja baada ya jeshi la Mali kusema Jumamosi kwamba wanajeshi sita walikufa pamoja na wapiganaji 24 kutoka kundi la kigaidi kufuatia kasia kwenye eneo hilo Ijumaa iliyopita. Mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis amesema Jumapili kwamba idadi ya wahamiaji wanaofia kwenye bahari ya Mediterranean ni jeraha la wazi kwa ubinadamu baada ya wiki nzima iliyogubikwa na mfululizo wa ajali za boti. Katika ibada ya kila wiki ya Angelus, kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 86 aliwaombea watu 41 walioripotiwa kupotea Jumatano na wenzao wanne walionusurika na kupelekwa kwenye kisiwa cha Itali cha Lampedusa. Waendesha mashtaka wa Ugiriki Jumapili wamefungulia mashtaka zaidi ya watu 35 kuhusiana na matukio ya kuchomwa kisu na kufa kwa kijana shabiki wa soka kabla ya kuanza kwa mechi ya Champions League na kufikisha jumla ya watu waliofunguliwa mashtaka kufikia 105. Mwisho wa matangazo ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika VOA. Mwelekezi amekuwa Dadi Balawe. Hewani nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire kutoka Washington DC, Marekani. Tunakutakia Jumatatu tulivu.