Dance. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, hujambo msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza hewani, na matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC Leo ni Jumatatu, tarehe 14 Agosti, mwaka ni wa elfu mbili ishirini na tatu. Studio uko nami Patrick Nduimana, lakini vilevile niko na mzee wa kazi hapa, Simba Simba Simba, mnyama mnyama mbaya. Pato <laughs> unanitisha namna hii Pato. Msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele katika siku nyingine ya Jumatatu. Mambo ni mazuri kabisa ndani ya nyumba niko standby kama alivyosema mzee wa kazi Patriki. langu jina ni Sunday Simba Shumari, niko tayari kupa vitu vizito vizito vizito kweli kweli, Patriki, ambapo leo tunaangalia kombe la dunia. Mambo yako namna gani wanawake kule kombe la dunia la wanawake? Wanaingia ngazi ya nusu fainali. Spain wanakutana na Sweden alafu Australia wenyeji wanakutana na uingereza England. Basi moto utawaka kwelikweli hao Patriki, lakini usahau pia Patriki, leo tutaangalia vilevile kule katika muziki wa hip hop miaka 50 Patriki, tangu 1973 katika jiji la new York, kwenye nyumba ya mtu ndio mziki huu ulipoanzia. Leo umesambaa dunia mzima, ya Afrika ya Mashariki mambo yako vipi? Bila kusahau Patriki, leo kuna mambo ambayo ina trendi kwenye mitandao kule Tanzania, Simba sports Club wamefanya nini? Wamepiga mtu wakachukua kombe la ngao ya jamii, kwa hiyo wana trend kwenye mitandao baada ya masuala ya Simba. Lakini barazani huko Kenya kuna mswada wa sheria ambao umepelekwa na mbunge mmoja kule akitaka wanandoa wakitaka kuachana waachane bila usumbufu, na tuliuliza unaonaje kuhusu mswada unaopelekwa bungeni Kenya kwamba iwe rahisi kwa wanandoa kuachana bila kutoa sababu yoyote. Hapo sasa, kuna kazi yaani, we unaondoka tupu. Hii ngoma imeisha, mimi basi siendelei. Sasa utoi hata sababu jamani? Lakini ndo nakwambia, ndo hivyo bunge, uh, limekaa uh, eh, mambo yamepitishwa. Sasa itakuwaje? Tutasikia. Bila kusahau kwenye swali so, letu la leo, ECOWAS, mambo kule bado ni mazito. Patrick anasema tayari kikosi cha dharura kiko tayari kuingia Niger. Je, nini ambacho msikilizaji wanaona kitafanikiwa? malaa wameangalia na waona, wasikilizaji wameona, wanafuatilia kwa makini kabisa. kabisa, kabisa. <laughs> basi moja kwa moja tuanze na habari yetu ya no. kuhusu uh, soka kwa wanawake, kombe la dunia huko uh, Australia na New Zealand. uh, kesho alfajiri wanaingia uh, uh, ngazi ya nusu fainali, Spain wanakutana na Sweden, alafu itakuwa ni saa kumi alfajiri, e, usiku, mkubwa, uh, usiku mkubwa. mkubwa alafu Australia na Uingereza wanakutana saa kumi na mbili asubuhi mm -hmm. basi moja kwa moja uh, nimeongea na Hadija Yusuf, huyu ni mwanamichezo, ni mwandishi wa habari wa michezo huko Kenya. uh, anafanya kazi kwenye uh, chombo cha habari cha East African Standard, na basi nitakujua matarajio yake mm. katika nusu fainali hii ni yapi Naona special sue naona sue wako na vesi eh. No yani, sana kwa sababu wamekuwa wakicheza michuano mingi ya kidunia, kwa hivyo naesajilia nanio naesajilia sude naona ikiweza kuwashinda Kenya ama labda wakienda sana ende dro moja kwa moja alafu na Australia na England nimetoka kwa bisho zangu, na nitakuwa moja mbili kwa sababu unaona, na kidogo kidogo wamejitahidi sana kuliko mechi za awali, na pengine ulipoangalia michezo hii, timu ambazo ulikuwa naona kwamba labda zinaweza zikafika mbali zikafanya vizuri lakini zimeondolewa. Kipi kilikushangaza? walio tulikuwa, kuna matarajio mingi sana kwenye timu za Afrika, sisha na Nigeria ambao ni aisha na Moroko, kwa sababu Moroko kwanza zile timu yao ya wanaume ilifanya vizuri sana katika mchano uliopita wa World Cup ya 2022 ilijua pengine kutakuwa na na watakuwa lakini na motisha lakini unfortunately zote zimetoka katika michano katika sehemu za awali sana halafu nimterejia kidogo ujerumani watakuwa wamefika katika nusu fainali lakini nao pia wametukuliwa mbali Haya basi, timu za Afrika sunday wengi wanasema kwamba japokuwa hawakufika ngazi ya robo fainali, lakini walijitahidi, walifanya vizuri. Bila shaka zimeweka historia kwa sababu kama unaofahamu, Nigeria iliwahi kufika raundi ya pili, hii imeingia kwa mara ya pili. Lakini vilevile vile, Afrika Kusini hawakuwahi kufika raundi ya pili, hii ni mara ya kwanza kupata ushindi. Zambia walitolewa, lakini pia wametoka kibabe, wametoka na ushindi. Timu za nyuma hazikupata ushindi kwenye kombe la dunia. Kwa hiyo ni matokeo mazuri tu kwa ujumla, yeah, kwa kwa ujumla kwa bara zima la Afrika, na hasa kama like, Moroko pia kupata ushindi yeah. Lakini sasa Khadija Yusuf hapa, yeye anasema pengine kuna hitilafu fulani au kuna changamoto bado ipo upande wa timu za afrika kwa wanawake, na kipi hasa kilifanya wasiendi mbali zaidi? Unajua, afrika tumekuwa na marekezo mengi sana, afusisienetu binafsi kama nchi na kama bara afrika ninaona sana sana kwa wachezaji wenyewe wakiangalia na sababu zao kibinafsi, kwa sababu kama ni malipo na pia naeza likuweko, kama ni wenyewe mahifadhi mazuri waliwekwa, lakini wao wenyewe walijituma walijienda maini. Mchezaji ukiingia unacheza na timu kubwa, alafu ukajiona wile ni mdogo kidogo, utakuwa unajitisha thamani na ile morali itakuwa kidogo iko chini, lakini tuseme tumejaribu kwa sababu, pia ukiangalia awali only one kati wakati 1991 kuna timu moja 1995 African kumoja alafu, kidogo katika katimu mbili 1999 alafu ikaja tatu 2015 mpaka aazimefika timu nne, katika hawakujiamini Pengine inawezekana hiyo kwa, kwa, kwa namna moja ama nyingine imewaathiri, lakini kwa ujumla jua wafanya vizuri. Basi tupumzika kidogo uh, na wimbo Mario akishirikiana Ruby wanakuja na wimbo wao maiga. sauti yo, sauti yo Patrick, kunaisikia sauti ya Rubi, sio mchezo, ikiangua kweli kweli, sauti nzuri sana, sauti nyororo wanasema oh, yeah. uh -huh. <laughs> <laughs> sawa Patrick eh. Sasa Patrick, tunaelekea wapi? Tunaangalia hip hop. <laughs> anasema ni nyimbo za za kufoka kufoka foka, <laughs> nyimbo zenye kuvutia, nyimbo zenye kujieleza Miaka hamsini imefika hivi sasa, hip hop kuanzia 1973 ilipoanzia katika jiji la New York hapa Marekani. Lakini kama tunafahamu e, mwishoni mwa juma hapa Marekani kuanzia kule New York mpaka Washington DC Montgomery County na maeneo mengine ya kwako wamesherekea kwa kufanya e, matamasha mbalimbali mbali, ya wasanii wengine wakifundisha watoto kufanya udj maana ndio ulipoanzia pale mm -hmm. na vilevile vile mengi yamekuja kwenye mziki huu sasa. Basi pengine kwa upande wetu sisi upande wa Afrika, Afrika Mashariki. mashariki mziki huu ulipoingia kule Afrika ya Mashariki kule Burundi, Patrick unakumbuka ulivyokuwa ukifuatilia mambo mbalimbali ya muziki kule Tanzania, Kenya, uliathiri vipi vijana na uliingia kwa namna gani na staili gani? Mimi nakumbuka Patrick, miaka hiyo ndio tunaanza kufanya kazi kwenye radio stations za kibinafsi kwa Tanzania mm-hmm. mtu ambaye nilifanya naye kazi kwa karibu alikuwa ni mchambuzi, mchambuzi au mtangazaji mmoja maarufu anaitwa Master T DJ. vivyo mtangazaji taji biundi yuko pale nchini Tanzania, wengi wanafahamu pale Tanzania mtu ambaye alikuwa ni mpenzi mkubwa sana wa hiphop, alifuatilia hip hop na aliishi hip hop na alifahamika mno kwenye redio na vyombo vya habari. Sasa nimepata nafasi kumza naye anieleze kwanza uzoefu wake wakati ule hip hop inaingia kwa upande wa Tanzania. alimweka sehemu miaka ya tisini mwanzoni, ambapo niliweza kuwakilisha huu mziki kwenye kifuo cha kwanza binafsu eh, na hapo awali nchini tunafahamu kwamba tulikuwa na redio ya umma ambayo oh, ilikuwa inazingatia zaidi kizo kiasema mwelekeo wa kizalendo. Sasa alipokuja kuja redio binafsi tukaenda zaidi kimasoko, kima, kima na katika soko. Hata kabla ya kituo kuanzishwa mwaka tisini na tatu, tisini na nne, kulikuwa tayari kuna fukuto kubwa sana la mapenzi ya mziki wa kipo miongoni mwa vijana kimtaa, na kulikuwa na matamasha ya beach, kama Coco Beach kulikuwa na matamasha ya mashindano wanachanganya na kidogo dansi, uh, katika kumbi mbalimbali anata na kwenye kumbi za sinema Avalon na kadhalika, na na kulikuwa na promoters uh, kama kina marehemu, na ambao walikuwa wanafanya shughuli hizo za uchechemuzi, na awali ya hapo waliokuwa hasa wanach wanachangamana wanarudi mpaka miaka ya themanini mwishoni ni madj kama Yangi Milomea na wengine kina Niga j na, na pengine Master T. Katika wakati kama huu, basi mziki hii ulibadili vipi maisha ya vijana hawa katika nchi hii ya Tanzania? Ulipokuwa ukifuatilia haya mambo, ufanikiwa kuupeleka mziki wej, kafungua kwa vijana, kwa kwa waliokuwa na utaalamu wa kirekodi mziki kama wakina Mast j na kina eh, na malo ninje kuweza kuanza kuendelea kurekodi kwa nguvu na nyingine ambayo ilikuwa mikubwa sana moja. Kwa hiyo hiyo moja ikatengeneza soko la kurekodi mziki rasmi e. Pili ikaongeza okay, yani, ari ya vijana kwenda kurekodi na mziki kuendelea kupigwa kimagumashi kwenye redio, lakini angalau kulikuwa sasa na sehemu ya nasema, yani, sehemu ya kuutoa ule mziki. Matamasha yakazidi kuongezeka, na kwa upande wangu mimi binafsi naweza nikakiri mmoja kati ya wasilii ambaye nilikuwa naye karibu hata kuandika naye proposal au uh, wasilisho uh, la kibiashara kwa kampuni kubwa ya bia wakati ule ilikuwa Livishafu, na kweli akapata fena kubwa sana. Kwa hiyo nikaona, hapa ahapa, bwanadasmbi ni biashara kubwa, na mimi nikaendelea kuwa msambazaji, lakini pia tuliona kwamba usambazaji wa mziki ama distribution ni kitu cha msingi sana na hivi karibuni tutakuwa na karibini, Gangwe Mob katika onyesho maalum la kuwaenzi, na ukisoma historia uh, uh, yao utaona albamu yao uh, ya kwanza ilikuwa inathamani shilingi milioni thelathini kwa jinsi ambavyo walikwenda kuiuza. Haya, hao ni Gangwe Mobu tu akiwaelezea baadhi ya wasanii wa huko nchini Tanzania walivyoibukia na hatimaye kufikia walikofika, uh, bila kusahau kwamba hapa New York kulikuwa kuna mengi yakifanyika kule Bronx, DJ Clive Campbell ndio alikuwa kwanza kuanzisha haya mambo. Vile vile wasanii wengine kama hip hop wengine, Lil Kim, Ice Cube, Snoop Dogg, Run DMC na Sugar Hill walitumbuiza katika jiji ya New York kuhakikisha kwamba wanasherekea siku hii, na Master T ameelezea kwa kirefu kabisa jinsi mziki huo ulivyoanza na watu kama Mr Two huyu ambaye alikuwa ni mwa, mwanamuziki wa hip hop hatimaye akaja kuwa mbunge kule nchini Tanzania. Baadaye ni watu ambao walianza mziki huo hip hop wakiwa vijana wadogo na kukua nao hatimaye kuwa soko rasmi ambao liliwapa vijana wengi ajira. Basi nikukumbushe kwamba tangazo haya nakujia kupitia Mwananchi Redio eneo la Nakuru, Redio ya Voi Sasa, redio kule Bungoma, bila ya kusahau Redio Ngoma ya Afrika kule Baraka, Ngoma ya Amani, Ngoma ya Amani kule Baraka, asante sana na vilevile Redio Manyema namba a na <laughs> wengineo. <laughs> Basi moja kwa moja tuende kwenye habari za dunia. Maafisa wa Ukraine wamesema leo kuwa shambulizi la anga la Rasia katika mji wa bandari wa kusini wa Odesa lijeruhi watu wasiopungua watatu. Jeshi limesema ulinzi wa anga ulitungua ndege zote kumi na tano zilizokuwa na rubani ambazo Rasia ilitumia katika shambulio hilo pamoja na makombora manane ya baharini, lakini vifusi vilivyoanguka vilisababisha uharibifu ardhini. Umoja wa Afrika umesema unafanya mkutano hii leo Jumatatu juu ya mgogoro wa Niger kufuatia mapinduzi ya Julai 26 iliyomng'oa madarakani rais Mohamed Bazum. Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika linakutana na kupokea taarifa juu ya mabadiliko ya hali nchini Niger na juhudi za kushughulikia hilo, chombo hicho cha Afrika kilisema katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa X ambao zamani ulijulikana kama Twitter. Na Pakistani inaadhimisha leo miaka 76 ya uhuru wake. Maadhimisho na sherehe zinafanyika kote nchini humo. Rais Arif Alvi alitoa hotuba katika kituo cha mikutano mjini Islamabad akisema ana imani kuwa Pakistan inaweza kuwa nchi iliyoendelea katika miaka michache. Alieleza kuwa wakati maelfu ya watu wameuawa na magaidi nchini Pakistan, alitaka kukumbusha kila mtu kwamba tulitoa maisha haya kwa ajili ya demokrasia, kwa ajili ya uhuru, kwa usawa na uvumilivu. Na maafisa katika jimbo la Hawaii nchini Marekani wanasema idadi ya watu waliothibitishwa kufariki dunia kutokana na moto wa msituni katika kisiwa cha Maui imefikia 96. Kaunti ya Maui imesema Jumapili jioni kuwa wafanyakazi kadhaa wazima moto wanafanya kazi kushughulikia moto wote uliosalia katika moto huo ulioanza Agosti 8. Moto huo ulioteketeza eneo la Lahaina unakadiriwa kuwa umeteketeza zaidi ya hekta 850. Gavana wa Hawaii Josh Green amesema idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka wakati wa wafanyakazi wa ufuatiliaji wa ufutaji wakiwemo timu ya utafutaji na uokozi ya serikali kuu wamefikia maeneo zaidi kwenye jamii hiyo, Green alisema. Moto huo uliharibu zaidi ya majengo 2,700 huko Lahaina. Haya basi, kitu hicho bang bang chake Masauti ya yeah. Kijana machachari kabisa huyu kutoka kule nchini Kenya, kama unavyosema Patriki, wengi wanamfahamu huyu kijana akifanya vitu vyake. Muhammad Ali Saidi jina la kuzaliwa lakini, mtaalamu ametamba kwelikweli kule, kule, kule nchini Kenya na Afrika ya Mashariki. Mtoto wa pwani huyu, mtoto wa pwani huyu kabisa. Haya basi, barazani unaonaje una kuhusu mswada unaopelekwa bungeni Kenya kwamba iwe rahisi kwa wanandoa kuachana bila kutoa sababu yoyote. Kweli wamemwaga vitu, ukisikia kumwaga vitu ndio hivi. Basi watu wameongea kwelikweli kwenye mitandao ya kijamii kule kwenye facebook yetu, e, kujibu swala hii na kuleza na moja kwa moja. Basi nianze naye nianzenaye Muhamed Husein anasema kwamba niko kule Chalinze Kenya, anasema niko Chalinze, kumradhi Kenya anasema anasema niko ihamie Amerika maana mambo yao ni mengi sana Huyu kali Lutumba, Leonard Lutumba huyu uh, hajasema yuko wapi, lakini huyu nadhani yuko kule DRC. Mimi na usapoti mara moja kabisa, hata hapa hata Kongo, ndio yuko Kongo. mm -hmm. Wafikirie jambo hilo. Haya, bila shaka sila simu yeko naye, anasema ili kuondoa hatari ya vifo vinaosababishwa na uhusiano mbaya, anasema kuondoa hatari. Basi ndio haya mambo yanaweza kufanyika, wameona kabisa. Uh, Berton Asenga yeye anasema hii imekaa vizuri sana <laughs> James Mogeni anasema <laughs> hao wana nia ya kuvunja ndoa karibu zote na kuwawalisha mambo mabaya. Sasa sijui inakuwaje. <laughs> Aya, uh, huyu Humphrey uh, mbunge mwenye kuleta huo mswada huh? <laughs> <laughs> <laughs> ana matatizo na hafai kuwa kiongozi. Kuna mambo mengi sana ya kujadili yanayoweza kusaidia watu, wala sio swala la kipuuzi kama hilo. Uh, kuna sababu labda mbunge kakapendekeza mm, mswada huo ufanyiwe marekebisho mm, so, sababu anasema ilikuwa inaleta usumbufu sana matatizo katika familia, mm, kupelekana mahakamani na nini alafu pesa nyingi, mnakaa muda mrefu mnasumbuana huku na, na, na inaathiri watoto. Haya. <laughs> Mutavan Kareki anasema hii imekaa vyema, kwa maana anasema wanawake wengi hivi sasa wanawapa taabu wanaume zao. <laughs> <laughs> <Haya>, maoni yake. <laughs> yake Babu, Babu Jawaya anasema mimi naupinga sana huo mswada, usipitishwe. shida utakuwa kwa shida itakuwa kwa watoto, ila si kwa watu wazima. Haya hmm. John Pikipiki yuko kule DRC si, maeneo ya Goma anasema mimi, kwa kweli jamani, naona hakuna sababu yoyote kwanini watu waachane au mnawafungisha mdomo tu wasitoe siri zingine huko nje. Anasema anasema, bwana mi huyu mswada naona hapana, ni kama sumu tu. Yawezekana huyo aleta bungeni, anasema anataka kumkimbiza bibi yake nyumbani. <laughs> <laughs> <laughs> Haya, basi, ya wengi wametoa maoni yao na tuwashukuru. Uh, moja kwa moja tutizame tu muziki wa leo, kibao cha bila muziki hujasukuma gurudumu. Patrick, nini ambacho tunaangalia leo? Kingi saha akishirikiana Palaso, na Palaso wanakuja na wimbo wao Temperature. Mukwano, you make me feel better. Temperature. Na emperature nakuagara, nakuagara nyo nyo nyo kule Uganda eh, mzee ki, kaganda ki, mze, kila, kila ukita k ku, ku, kuongeza, yani kusisitiza kwamba mtu nampenda, mbena unaongeza eh, ongeza nyo nyo nyo nyoo ni kidogo. <laughs> nyo nyo eh, naola nyoo nyo nyo nyo nakuagara eh. hmm. See, ma ya ya haya <laughs> na ah nili, nilikuwa Uganda nilikuwa nikisafiri, safiri Uganda, lakini nilikaa pia kule kama muda wa miezi mingapi, mwaka 1999 naona vitu vingi pale eh, kwenye mazoezi ma, ma, ma, ma mafunzo pale eh, mm. Makerere University basi nikapatapata hizo ndogo ndogo mm. Umezipata vizuri sana mzee wa kazi, kwa kweli. Haya basi, sande, tunakwenda wapi sasa? Tunakwenda kwenye, kwenye masuala ya ushauri na katika makala ya ushauri hii leo, mtaalamu wa swala ya familia Charles Misango anazungumzia kuhusu utovu wa nidhamu, anasema unashuhudiwa hasa kwa vijana, na anasema ni kwamba hii ni hulka ya vijana kutotaka kufanya kazi na kutaka kupewa vitu vingi vya bure. Anasema mengi, anaona ni kuishi maisha ya starehe bila kujitoa na kufanya kazi kwa bidii, na wanataka kutajirika wengine kwa njia za mkato mkato, kirahisi rahisi, akisema kwamba haya yote na tabia ambazo zinachangiwa kwa upande mmoja na wazazi. Sasa pengine tumsikie e, zaidi anavyozungumza. Vijana wengi wanaosemwa kwamba wanataka maisha mazuri bila kuteseka, bila, bila kutoa jasho hawa kwa mujibu wa utafiti, kwa sababu bahati nzuri unaponiuliza, nilikuwa na semina ya vijana wengi tu kutoka eh, shule za sekondari na vyuo wanaotoka kanda ya kati, Shinyanga, Mwanza na, na Singida. Na niliwauliza pia maswali lakini, mengi yao ni kwamba wamelelewa au tumewalea kimayai mayai. Ni matokeo ya kulelewa kimayai mayai Alafu wakalelewa katika maisha yasiyo uhalisia na kipato na uwezo wa wazazi wao. E, baba mama anatoili, hata pale ambapo anafika mahala hajiwezi, basi anaogopa kumwambia kijana wake kwamba maisha yetu ni haya, kwa hiyo inalazimika na yeye atoili. Sasa pengine tatizo linakuwa wapi, hasa kwa upande huo ambao wee umefuatilia tangu mwanzo, mtoto hafundishwi namna gani ya kula kwa jasho ya kujitegemea ya kutumia msuri wake ili aweze kupata pesa, aweze kwamba mafanikio ni kufanya, ni kufanya kazi. Ndio maana unafika mahala wazazi yuko radhi kuhonga hata labda mwalimu wa shule ili mtoto wake aliye feli somo fulani, basi afumbe macho, amruhusu aendelee. Sasa ile ni mbegu, ni mbegu ambayo tunaipanda katika malezi ambayo hata mtoto mwenyewe anapoenda hawezi kusema nimefeli hili somo kwa sababu fulani, ngoja ni kazane, badala ya kulala masaa matatu niamke nisome. Analala kosa, anajua yupo baba, yupo mama, yupo mjomba, yupo kaka, ataenda kuongea na mkuu wa shule, ataenda kuongea na mkuu wa chuo ili niweze kufaulu full stop. Sasa ana, anaenda hivyo mpaka chuo kikuu, na ndio maana unaona hata bomu linapotoka nidhamu ya matumizi ya fedha za watoto wetu vyuo ni aovyo haya. Huyo si mwingine ni mtaalamu wa swala ya familia Bwana Charles Misango, akizungumza kwamba wazazi inabidi kujipanga, Patrick. Kwa hiyo wazazi aya, wanachangia mango, kufanya watoto wa, wajikute katika hali hiyo, kwa mujibu wake Sandey, kabla ya kuenda kwenye yavumbayo mitandaoni, tuangalie haraka, haraka pale swala la leo. ECOWAS yaweka tayari kikosi cha dharura kuingilia kijeshi Niger. Je, kitafanikiwa? Namwona huyu Lyn Blood yeye anasema vita vianze tu, sisi kama Watanzania tutawasaidia kupokea wanafunzi wa vyuo vikuu kuja kumalizia masomo yao ila wajitahidi wakike ndio wengi zaidi, maana mahitaji pia ni makubwa jamaa <laughs> <sana, mzini>. <laughs> Bwana sijui anataka kusema nini. Uh, lakini haya ndio uh, maoni yake. Uh, lakini tusikilize mwingine James C. Mogeni anasema kuanzisha vita kwa nchi na wananchi, mbona wao wametulia? ametaka kuwapelea kwenye vita bure. Eli Joseph anasema wanaenda kuwaua ndugu zao, wazungu wameshaondoa raia wao na watu ambao watakuwa wamefanya vibaya ni ya watu wa ECOAS. Haya, Mitel Wesley anasema jamani, ECOAS ilibuniwa kwa madhumuni ya kiuchumi, lakini siyo ya vita. Sami wa Masebu, hii ni kutoka Kenya, anasema mradi African Union, Umoja wa Afrika, mataifa ya Ulaya na Marekani yatie kidole hatua hii, basi watashinda Kali Lutumba au Leonardo Lutumba anasema kwa kweli, hawa hawana uzoefu kwa sababu ECOWAS wanadhani kweli watu wako nchi hizi mbili za Afrika, hasa ukiangalia Mali na Burkina Faso wataweza kamwe kubali? Sio sawa, ndio. Msutusu Nikodem anasema zaidi zaidi, itakuwa kama Ukraine, vita sio rahisi kama wanavyofikiria. Peter James anasema Afrika ataendelea kutumika mpaka dunia ishe. Basi ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu, uh, na tunawashukuru kwa mchango wao kila siku. Sunday, moja kwa moja, tupe yavumayo mitandaoni. Bila shaka, Patriki, tuangalie basi kwenye mitandao ya kijamii. Patriki ni kwamba, moja kwa moja, unajua swala la Saudi Arabia lilivyotamba moto sasa hivi kila mchezaji mkali Saudi Arabia, hii ligi ya Saudi Arabia itakuwaje hatujui, lakini ama kwa hakika imevutia wengi, na hivi karibuni sasa nimesikia kwamba hivi sasa taarifa inatamba kwamba mchezaji Neymar taalam ee, wa soka wa Paris Saint-Germain nae ee, amekubali mkataba wa kwenda Saudi Arabia na ameshaingia na wameshaingia wale timu ya Al-Hilal wameshaingia mkataba na PSG. Na vipi Sadio Mane mchezaji wenu wa Liverpool? Na ee, umane, na yeye yeye Sadio Mane alikuwa sa, amekwenda Saudi Arabia tayari yupo na timu moja na... Wako timu moja na na na Cristiano Ronaldo, Ronaldo anaupiga na, na mwingi kwelikweli kwenye kwenye Alhilali na ndio wako sasa ambako anakwenda na Neymar, hiyo timu itakuwa. Alafu wachezaji wengi wengi sana wa Liverpool wamekwenda, wameenda kule. Yaani hii imekuwa ni kama sehemu ya Liverpool kwenda kwenye timu zao zingine kule. Upande mwingine umeona soka la Tanzania? Sijui kama ulifuatilia. Nilifuatilia. Mhm. Ukajionea nini? Niliona kwamba Simba walifanya vizuri, mm, kule Tanga kule. Eh. Eh, eh, wamempiga mtu. Naam. Eh, mabomba tatu kwa moja kwa <laughs> njia ya Sasa wanazungumza wana wana kule nchini. Unajua hizi timu ni hasimu. Baadhi ya washabiki wangu wanasema kwamba hapana, zile penati mm -hmm, kipa wa simba idaka tatu kati ya nne, wanasema bwana aitoka kwenye mstari ndio maana akadaka zile penati. Kwa hiyo wanaendelea kubishana kuzu ushindi, huku Simba wakisema ushindi ni ushindi, tumeshapata ushindi, alitumia dawa za kienyeji. Haya, kila mtu anakuja haraka. Haya basi, kutokana na hayo, msikilizaji, muda unakimbia sana hapa studio. Tunaomba tukamilisha express kwa siku ya leo. Upande wa pili aida mwana wa Isa langu ni Sunday Shomari, imeshirikiana mzee wa kazi Patrick Ndwima na tutakeni wote siku njema. Endelea kusikiliza matangazo mengine ya VOA kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa heri kwa sasa.