that love. a a couple couple and souls. Kumekucha Afrika. Imetimia saa tano kamili hapa Washington DC, Marekani, saa 11 alfajiri Afrika Kati, saa 12 kamili Afrika Mashariki sabali heri msikilizaji karibu kwa matangazo ya kumekucha afrika kutoka sauti amerika voa jina langu ni kenneth bwire na mimi jina langu ni harrison kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya kumekucha afrika nikiwa na matumaini kwamba umeamka salama hivi leo ikiwa ni jumanne agasti 15 2023 Tunasikia kupitia redio wa shirika ikiwemo: Rakove FM DRC, Redio Ngoma DRC, UBC Radio nchini Uganda, Life Radio Kalwezi DRC, Lulu FM Lamu Kenya, Sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, Best FM Ludewa Tanzania, Ngea FM Kasese kule Uganda, miongoni mwa nyingine. Karibuni. Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ni kwamba viongozi wa mapinduzi wa kijeshi nchini Niger wametangaza kumfungulia mashtaka ya uhaini rais aliyeondolewa madarakani Mohamed Bazoum, huku umoja wa Afrika na ECOWAS wakiongeza shinikizo. Kuingia Niger kijeshi, uh, inawezekana lakini, kujiondoa kwa ECOWAS Niger pia itakuwa changamoto, hususan pia tukiangazia janga la wakimbizi ambalo litazuka Niger itakuwa ni kubwa zaidi, sio tu kwa Niger, lakini kwa mataifa zote saba jirani ya Niger. Na katika taarifa nyingine ni kwamba kijana wa rais wa Uganda Yoweri Museveni, Muhozi Kainerugaba ameanza tena kujipatia umaarufu wa kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa 2026 licha ya kwamba baba yake hajaonyesha nia ya kuondoka madarakani. Baba yake atakuja atakuja kusimama 2026 lakini sijui kwa nini huyu kijana ana, anatumia ile nguvu nyingi. Lakini kuna kitu kimoja nimeona, vijana wengi walikuwa wameanza kwenda kwenye People's Power kutoka MK ameanza sasa, wanakimbia wanakwenda kwa MK. Tunafungua matangazo ya kumekucha Afrika kwa taarifa za hivi punde ambazo zinasema kwamba aliyekuwa rais wa Marekani Donald J. Trump amefunguliwa mashtaka 41, yaani ana kesi ya kujibu katika mashtaka 41 ya kujaribu kuvuruga uchaguzi katika jimbo la Georgia. Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Afisa wa afya wa ngazi ya juu wa Ethiopia amesema Jumatatu kwamba shambulizi la anga kwenye mji uliopo kwenye sehemu ya ndani katika mkoa wa Amhara limeua takriban watu 26 na kujeruhi wengine zaidi ya hamsini na watano siku chache tu baada ya serikali kusema kwamba hali ya utulivu ilikuwa imerejeshwa mkoani humo. Vikosi vya Amhara katika siku za karibuni vimekuwa vikikabiliana na jeshi la serikali wakati likijaribu kuvipokonya silaha, ambapo wiki iliyopita baadhi ya miji jimboni humo ilichukuliwa tena na serikali. Wakati huo huo, kwa mujibu wa shirika la habari la AP, tume ya haki za binadamu iliyoteuliwa na serikali imesema Jumatatu kwamba kuna ripoti za kuaminika kwamba kumekuwa na mashambulizi kadhaa ya makombora kwenye mji wa Fenote Selam pamoja na mingine ya Amhara ambayo yamepelekea raia kujeruhiwa. Ripoti zimeongeza kwamba viongozi wa Amhara wanalengwa huku baadhi wakiuawa wakati miundo mbinu ikisambaratika kwenye maeneo mengi ya mkoa huo. Mamlaka za kisheria nchini Libya zimewasilisha ombi rasmi kwa Lebanon kumwachilia mmoja wa watoto wa kiume wa kiongozi wa zamani wa taifa hilo Muammar Gaddafi, aliyefungwa jela bila kufunguliwa mashtaka tangu 2015 maafisa wa afya wakisema kwamba ni kutokana na kuzorota kwa afya yake. Ripoti zimeongeza kuwa afya ya Hannibal Gaddafi ilianza kuzorota tangu alipoanza kususia chakula hapo Juni tatu akipinga kuwekwa kizuizini jela bila kufunguliwa mashtaka tangu wakati huo amepelekwa hospitali mara mbili na amekuwa akinywa maji pekee, kulingana na maafisa wawili wa mahakama ya Lebanon. Mwendesha mashtaka mkuu wa Libya Alsadik Alsol alituma ombi mapema mwezi huu kwa mwenzake wa Lebanon Gassan Koidat kuhusu kuachiliwa kwake. Ombi hilo lilisema kwamba iwapo Lebanon itatoa ushirikiano basi ukweli kuhusu hatma ya kiongozi mashuhuri wa kidini wa kishia wa Lebanon Mousa Alsad aliyetoweka akiwa Libya Sabini na nane itajulikana. Na serikali ya Russia inakabiliwa na mgogoro wa kiuchumi, thamani ya sarafu yake ya rubo ikiwa imeshuka dhidi ya sarafu nyingine muhimu katika soko la fedha duniani. Mgogoro huo wa kiuchumi unatokea karibu miezi kumi na minane tangu ilipovamia Ukraine kijeshi. Kenis Bwire anatusomea ripoti zaidi. Thamani ya sarafu ya rubo imeshuka sana Jumatatu. Thamani ya sarafu hiyo imekuwa ikishuka tangu mwanzoni mwa mwezi huu dhidi ya sarafu muhimu kama dola ya Marekani. Wakuu wa benki kuu ya Rasha wameitisha kikao cha dharura leo Jumanne, huku rubel moja ikibadilishwa kwa dola mia moja za Marekani, ikiwa ni asilimia 30 ya kushuka kwa sarafu ya Rasia tangu kuanza kwa mwaka huu. Rasia pia imefichua kwamba salio lake la akaunti ya kitaifa ambayo hufuatilia thamani ya wastani ya bidhaa na huduma zilizouzwa nje ya nchi au uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi limepungua kwa kiasi cha dola bilioni tano nukta nne katika robo ya pili ya mwaka huu sawa na kushuka kwa kiasi cha asilimia tisini na tatu mwaka baada ya mwingine. Kupungua huko ni ishara mbaya kwa uchumi wa nchi hiyo unaotegemea uuzaji wa bidhaa zake kama mafuta na nafaka kwa nchi zingine. Urusi iliwekewa vikwazo kadhaa vya kiuchumi baada ya rais Vladimir Putin kuamrisha uvamizi wa kijeshi dhidi ya Ukraine mnamo mwezi Februari mwaka 2022. Vikwazo hivyo viliwekwa na nchi zenye uchumi mkubwa duniani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Romania imepanga kuongeza maradufu usafirishaji wa nafaka za Ukraine hadi kwenye bandari yake ya Constanta iliyoko kwenye bandari, bahari ya Black Sea hadi kufikia tani milioni nne katika miezi ijayo na hasa kwa kutumia njia ya Danube, amesema waziri wa uchukuzi Sorin Grindeanu. Ukraine ni miongoni mwa mataifa yanayoongoza ulimwenguni katika upelekaji wa nafaka, lakini Russia imekuwa ikiharibu ghala zake pamoja na miundombinu ya bandari baada ya kukataa kuongeza muda wa mkataba ulioruhusu Ukraine kupeleka nafaka kwenye mataifa ya nje kupitia Black Sea. Mkataba huo ulikuwa umefadhiliwa na Umoja wa Mataifa pamoja na Uturuki. Baadhi ya bandari za Ukraine zilizoharibiwa katika siku za karibuni ni pamoja na zile za eneo la Danube za Reni na Ismail. Idara ya Taifa ya Hali ya Hewa ya Marekani imesema kwamba wimbi la joto kali linatarajiwa kupiga upande wa kaskazini magharibi mwa Pacific hapa Marekani wiki hii. Onyo hilo limetolewa la joto kali kupita kiasi kufikia Jumatano usiku, ingawa hali hiyo inahofiwa kuendelea hadi Ijumaa. Viwango vya joto vinakisiwa kuvunja rekodi ya mwezi huu, hasa kwenye jimbo la Oregon kwa kupita nyuzi 108 Fahrenheit viwango vya joto wiki hii kwenye mji wa Seattle katika jimbo la Washington vinasemekana kuwa vya juu zaidi vikianzia nyuzi za joto ya 80 hadi fahrenheit 90. Wakazi na wageni kwenye eneo la kaskazini magharibi mwa Pacific wameombwa kuchukua tahadhari za kiusalama na kuhakikisha kwamba wanakunywa maji ya kutosha. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau, atakuwa anarejea kusomea habari zaidi muda si mrefu. Mimi ni Kenneth Bwire. Tunasikika kupitia redio Ndese Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, redio Sango Malamu Bunia, Sunrise FM Arusha Tanzania, KFM Ruvuma Tanzania, TKFM Tanga na UBC redio Kampala, Gulu, Oyam na Apak Uganda, miongoni mwa redio nyingine nyingi washirika wetu, na vilevile vile kwenye mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Jumuiya ya Kiuchumi ya Mataifa ya Afrika Magharibi ECOWAS imelaani hatua ya wanajeshi waliotekeleza mapinduzi nchini Niger kumfungulia mashtaka ya uhaini Rais Mohamed Bazoum, huku Umoja wa Afrika ukikutana na wawakilishi wa Niger na ECOWAS kutafuta namna ya kusuluhisha mzozo unayokumba nchi hiyo. Hatua ya viongozi wa mapinduzi kumfungulia mashtaka Bazum ni kinyume na taarifa yao kwamba wanataka kusuluhisha mzozo huo kwa njia ya diplomasia. Jumuiya ya Ekowas imetaja hatua ya viongozi hao wa mapinduzi kumfungulia rais Mohamed Bazum mashtaka kuwa ya uchochezi, huku ikisisitiza kwamba Bazum anasalia kuwa rais wa Niger anayetambuliwa. Ekowas inataka viongozi wa mapinduzi kumwachilia huru Bazum haraka iwezekanavyo na kuruhusiwa kurejea majukumu yake kama rais aliyechaguliwa na raia wa Niger. Baraza la Amani la Umoja wa Afrika nalo limekutana Addis Ababa, Ethiopia, na kujadili hali ya Niger na namna inaweza kutatuliwa. Kikao hicho pia kimehudhuriwa na wawakilishi kutoka Niger na Jumuiya ya Mataifa ya Afrika Magharibi. Je, shinikizo zitarejesha utawala wa kiraia Niger? Profesa David Monda ni mchambuzi wa siasa. Itakuwa ni vigumu fikirii, watajiondoa hususan kwa sababu kuna mgawanyiko kutumia hivi vikwazo vya kiuchumi, na pia wana hofu ya kwamba wakiondolewa madarakani, ya kwamba huenda wakafungwa jela, rais Right Bazoum akirejelea madarakani. Mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat ambaye amehudhuria kikao cha Addis alieleza wiki iliyopita kwamba matendo ya viongozi wa mapinduzi nchini Nijeri hayawezi kukubalika kabisa. Kando na kutangaza kumfungulia Bazoum mashtaka ya uhaini wa juu, viongozi hao wa mapinduzi vilevile wamelaani vikwazo vya ECOWAS wanavyotaja kuwa haramu na udhalilishaji. Wamelaani pia tangazo la ECOWAS kutaka kuingilia mgogoro wa Nijeri kijeshi. Mali na Burkina Faso zimetishia kusaidia Nijeri kijeshi endapo tishio la viongozi wa ECOWAS litatekelezwa. Profesa Fulbert Namwamba ni mchambuzi wa siasa. Hawa waliopindua wanaona kuwa watahitaji nchi za nje, sababu nige inategemea misaada. Kwa hivyo hawawezi kukataa kata, katakata. Yale mazungumzo yatakayokuwepo wataelewana kufikia mahali fulani, na kuna masharti fulani watakubali, lakini sifikiri watakubali kabisa kujiondoa serikalini. Sifikiri atarudi madarakani, lakini pengine baadhi ya mawaziri wake watakubaliwa kubaki serikalini. Viongozi wa mapinduzi wameteua serikali mpya ikiongozwa na waziri mkuu wa utawala wa kijeshi Al Mahaman Lamin Zein, ambaye amesisitiza kwamba Niger ina uwezo wa kutosha kukabiliana na vikwazo vya kifedha ilivyowekewa. Umeme kwa Niger kutoka Nigeria pia umekatwa na kufungiwa mipaka yake kuingia ECOWAS sawa na usafirishaji wa bidhaa kuingia nchi hiyo maskini kabisa umesitishwa kuingia Niger kijeshi uh, inawezekana, lakini kujiondoa kwa ECOWAS Niger pia itakuwa changamoto, hususan pia tukiangazia janga la wakimbizi ambalo litazuka Niger litakuwa ni kubwa zaidi, sio tu kwa Niger lakini kwa mataifa zote saba jirani ya Niger. Rais Mohamed Bazoum anazuiliwa pamoja na familia yake kwenye ikulu ya rais mjini Niami ambapo amekuwa tangu alipopinduliwa. Sauti ya Amerika, VOA. Harison Kamau anakusomea habari zaidi za dunia. New Zealand Jumatatu imeondoa kanuni za mwisho zilizokuwa zimewekwa za kuzuia maambukizi ya COVID, ikiwa hatua ya mwisho ya kurejea kwenye hali ya kawaida baada ya janga hilo ambalo lilifuatiliwa kwa kina kote ulimwenguni. Waziri mkuu wa New Zealand Chris Hipkins amesema kwamba kanuni za kuvaa barakoa kwenye hospitali pamoja na maeneo mengine ya afya zitaondolewa usiku wa manane, zikiwemo zile pia zilizohitaji mtu aliyeambukizwa kujiweka karantini kwa siku saba. Mwanzoni New Zealand ilisifiwa kimataifa kutokana na kuangamiza kabisa kirusi hicho kufuatia kufungwa kwa shughuli za kawaida kote nchini pamoja na kuweka sheria kali za usafiri kwenye mipaka hata hivyo kadri janga lilivyoendelea kuenea pamoja na kujitokeza kwa aina tofauti za virusi, taifa hilo lililegeza baadhi ya juhudi zake baada ya kugundua kuwa hazikuwa zikifanya hazi kazi. Na maelfu ya waandamanaji waliokuwa na kathabu, Jumatatu waliandamana huko Bangladesh dhidi ya serikali, saa chache baada ya kiongozi wa upinzani wa Kiislamu kufa kutokana na mshtuko wa moyo akiwa jela. Delwa Hossein aliyekuwa na umri wa miaka themanini na tatu ambaye alikuwa naibu kiongozi wa chama cha upinzani cha Jamaat el Islami alikuwa amelazwa kwenye hospitali ya jela Jumatatu jioni ikiwa zaidi kidogo tu ya mwongo mmoja tangu alipohukumiwa na mahakama ya jinai iliyozua utata na kupelekea ghasia mbaya zaidi za kisiasa kuwahi kushuhudiwa nchini humo. Maelfu ya waombolezaji pamoja na wafuasi wake walikusanyika nje ya hospitali hiyo baada ya kufahamu kuhusu kifo chake, wakisema Allahu Akbar, au Mungu ni mkuu, huku kukiwa na maafisa wa usalama waliokuwa wanashika doria. Mwana wa kiume wa rais wa Uganda, Yoweri Museveni, Jenerali Mhozi Kainerugaba, ameanza tena kampeni katika sehemu mbalimbali za nchi akiwaambia wafuasi wake ambao wengi ni vijana kwamba chama cha babake kimeshindwa kuwatimizia mahitaji yao na kuleta maendeleo nchini na kwamba yeye ndiye anayejua namna atawaondoa katika umaskini na kuleta maendeleo nchini humo. Mhoza ambaye sasa wengi wanamuita MK ameanza kuvutia baadhi ya wabunge kutoka chama kinachotawala cha National Resistance Movement NRM, ambao awali wamekuwa wakimpinga. Na Jumapili pamoja na Jumatatu, karibu wabunge mia tatu walihudhuria ya mikutano yake. Lakini mchambuzi wa siasa za Uganda Francis Babu anasema rais Yoweri Museveni anaendelea kuonyesha nia ya kugombea mhula mwingine madarakani katika uchaguzi mkuu wa mwaka 2026. Licha ya kijana wake kutaka kumridhi. Unajua, hapa Uganda kutoka tuanze nini, vyama vingi, yani multi parties zile, kuna watu wengi especially vijana wanafanya pressure group, inataka kuonyesha kwamba vyama vyenyewe havina nguvu za kutosha. Hile ni pressure group, inasema chama cha serikali NRM kuna mambo sio sio sawa, vile vyama vingine sio vizuri. Sasa MK ni pressure group na ile pressure group inaonekana imeanza ina, kupata nguvu kwa sababu kuna watu especially vijana wa, wanaifata. Ile ukiangalia mikutano yake, zinatumika rangi za manjano za chama tawala NRM. Ukiangalia mikutano yake ina maafisa wa usalama, mikutano yake inaonekana kupangwa vizuri sawasawa, si kwamba ni mikutano yenye, tunaweza sema kundi lolote tu ambalo linashinikiza ajenda fulani linaweza likaanzisha na likaendelea. Ni mikutano ambayo inapewa umaarufu hata na vyombo vya haba, vyombo vya habari ndani ya Uganda. Kuna baraka za serikali hapa, yeye mwenyewe anatumia watu fulani na fulani kutoka kwenye serikali na nini, na anajaribu sana kufata sheria kwamba akifanya mkutano ile anaomba anaweka nini askari wa kutosha. Mimi nafikiri yale ni kwamba yeye ametumia akili kushinda watu wengine tu kwa kufanya zile zake lakini sifikiria kwamba serikali inamsukuma afanye, ile ni programu yake mwenyewe. Mhozi aliondolewa nafasi ya kuwa kamanda wa jeshi na hata akaondolewa nafasi nyingi ambazo babake alikuwa amempa. Wengi walisema kwamba sasa anamtayarisha kugombea urais, lakini bado anahudumia jeshi. Mhozi ana nguvu gani katika serikali ya Uganda? Well, k-i-kitu cha kwanza yule bwana ni general kwa jeshi. Kitu cha pili amepewa cheo kwamba yeye ni ni advisor wa president yule kwa mambo ya, ya majeshi na mambo mengine. Uchaguzi ujao bado upo mbali, karibu miaka mitatu mbeleni, lakini hili linaonekana dhihirisho kubwa kwamba kuna kampeni inaendelea, kwa sababu anawaambia hivi vyama vingine havijafanya hivi hivi, vyama vingine havijafanya hili na mimi ndio nipo. Hata ujumbe wake akianza kuzungumza naambia watu kwamba mimi najua hapa sehemu vizuri, mimi ni mtu wateso, kwa mfano vizuri zaidi. Ujumbe wake unakuwa kuwavuta watu kuja upande wake. Nani katika NRM atamzuia Mhozi kumridhi babake kama babake anataka? Sijaona mtu mwingine yeyote lakini kitu najua ni, na mimi nafikiria ndiyo kweli babake atakuja, atakuja kusimama 2026 kwa sababu anaonekana kwamba anafanya programu yeye mwenyewe yawe atasimama tena, lakini sijui kwa nini huyu kijana ana, anatumia ile nguvu nyingi. Lakini kuna kitu kimoja, nimeona vijana wengi walikuwa wameanza kwenda kwenye people's power. kutoka MK ameanza, vijana wengi hawafati nini, nini people's power anymore. Vijana wengi sasa wanakimbia, wanakimbia wanakwenda kwa MK. Mbona wanakimbia Bobi Wine? People's power unayotaja chama kikianza, watu wanakimbia, wana, wana, wana, wana wanakwenda wanaifata ikipitisha mwaka moja miaka miwili miaka mitatu watu wanapinduka tena wanafuata kingine. Ni Francis Babu, mchambuzi wa siasa za Uganda, akizungumza na Sauti America kutoka Kampo la Uganda. Wakati anazungumza nilikuwa namwona Harrison Kamao akitabasamu, ananiuliza itakuwa baba na mtoto katika debe kugombea urais ama itakuweje? Ninamwambia tusubiri, tutaambiwa yeah, BG, ni ushirikiano wa muziki mbalimbali akiwemo Yusufa Hero na kablaka rekodi na kwenda kwa jina Pokwashiri, yani manake katika Kiswahili, mbona unanifanyia haya siku zote daima anafanya mema. huona ni vuruga ni katika VOA Kumekucha Afrika. Tuelekee sasa nchini Kenya, ambapo utafiti uliofanywa nchini humo unaonyesha kwamba chini ya asilimia saba nukta tano pekee ya wanawake ni wahandisi wanaofanya kazi katika sekta ya ujenzi. Utafiti huo vilevile vile unaeleza kwamba chini ya asilimia tatu ya wanawake ndio wanajihusisha katika sekta ya ujenzi kama mafundi. Wadau sasa wanataka serikali kuwakuza wanawake ili wajihusishe zaidi katika sekta hiyo, anavyoripoti mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera. Jumatatu jijini Nairobi, wakati wa uzinduzi wa jukwaa la wanawake katika sekta ya ujenzi linalolenga kuhimiza njia zifazo za ziada za kimkakati za kukuza maendeleo ya kitaaluma na uwezeshaji wa wanawake kuelekea sekta ya ujenzi, imebainika kuwa licha ya ujuzi wao uzoefu na utaalamu wao wa kiufundi kunufaisha ukuaji wa sekta hiyo, bado wanawake wengi wametengwa katika sekta nzima. Ni asilimia 7.3 pekee ya peke wahandisi waliosajiliwa na bodi ya wahandisi ya Kenya asilimia 15.5 ya wanakandarasi na asilimia 17 ya masorovea wa ubora waliosajiliwa ni wanawake. Pia imefichuliwa kuwa wanawake hao waliopo kwenye sekta hiyo hawafikii kwa urahisi kandarasi zenye faida kubwa kutokana na ufisadi na upendeleo wa ndani wa mchakato wa manunuzi. Waziri wa barabara na uchukuzi Kipchumba Murkomen ameeleza Afisa mkuu mtendaji wa Bodi ya Wahandisi ya Kenya, Mhandisi Margaret Ogai anaeleza kuwa hakuna sera ya kimakusudi au mkakati unaolenga sekta hiyo licha ya kuwapo kwa sera nzuri ya ujumuishaji wa jinsia nchini Kenya. Aidha, anaeleza kuwa utawala wa kijadi wa wanaume kukita mizizi katika sekta mbalimbali za nchi kumefanya kuwa vigumu kwa wanawake kustawi na kunawiri katika sekta hiyo kutokana na udhaifu uliopo katika taasisi za mafunzo kwa wanawake kujiunga na masomo ya sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati maarufu kama STEM. Harriet Chigai, mshauri wa Rais William Ruto kuhusu haki za wanawake, amewahimiza wanawake kutobagua kazi hasa katika sekta hii na kuendelea kuwa kioo cha jamii kwa wanawake wengine wanaotaka kuwa wataalamu katika sekta ya uhandisi. Let's not view inamaanisha kwamba inahitaji hela ama fedha nyingi sana. Kwa hivyo mtu yoyote ambaye anaingia katika industry ile lazima awe na fedha nyingi. Kwa hivyo kunawezekana ya kwamba hilo linakuwa ni changamoto ama jambo ambalo linafanya wanawake wengi wasiwe katika industry ya construction. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante Kennedy Wandera, na Harrison Kamau yupo tayari kuusomea muhutasari wa habari Afisa wa afya wa ngazi ya juu wa Ethiopia amesema Jumatatu kwamba shambulizi la anga kwenye jimbo lililopo kwenye sehemu ya ndani katika mkoa wa Mhara limeua takriban watu 26 na kujeruhi wengine zaidi ya 55. Mamlaka za kisheria nchini Libya zimewasilisha ombi rasmi kwa Lebanon kumwachilia mmoja wa watoto wa kiume wa kiongozi wa zamani wa taifa hilo Muammar Gaddafi, aliyefungwa jela bila kufunguliwa mashtaka tangu 2015, maafisa wa afya wakisema kwamba ni kutokana na kuzorota kwa afya yake. Ripoti zimeongeza kuwa afya ya Hannibal Gadafi ilianza kuzorota tangu alipoanza kususia chakula hapo Juni tatu. Romania imepanga kuongeza maradufu usafirishaji wa nafaka za Ukraine hadi kwenye bandari yake ya Constanta iliyoko kwenye bandari au bahari ya Black Sea hadi kufikia tani milioni nne katika miezi ijayo, na hasa kwa kutumia njia ya mto Danube, amesema waziri wa uchukuzi Sorin Granenu. Idara ya taifa ya hali ya hewa hapa Marekani imesema kwamba wimbi la joto kali linatarajiwa kupiga upande wa kaskazini magharibi mwa Pacific hapa Marekani wiki hii. Onyo limetolewa la joto kali kupita kiasi kufikia Jumatano usiku, ingawa hali hiyo inahofiwa kuendelea hadi hapo Ijumaa. Asante, Harison Kamau. Msikilizaji, miongoni mwa habari ambazo tutakuwa tunafuatilia hii leo ni pamoja na aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump na wenzake 18 kupatikana na mashtaka ya kujibu 41 katika jaribio la kuvuruga matokeo ya uchaguzi mkuu katika jimbo la Georgia baada ya kushindwa na Joe Biden. Tunakamilisha Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika VOA. Mwelekezi amekuwa Dadi Balawe nimeshirikiana na Harrison Kamau. Jina langu ni Kenneth Bwire kutoka Washington DC. Tunakutakia siku tulivu. Watan a tahariri inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Julai ishirini na sita rais wa Niger alichaguliwa kidemokrasia, Mohamed Bazoum alizuiliwa na wanachama kikosi cha ulinzi wa raisi, ambao baadaye ya jioni hiyo walitangaza kuchukua serikali. Karibu naibu waziri wa mambo ya nje Victoria Nuland alisafiri hadi Niger kueleza wasiwasi mkubwa wa Marekani kuhusu maendeleo nchini humo na kujitolea kwa dhati kuunga mkono wa demokrasia na utaratibu wa kikatiba. Marekani inaendelea kutoa wito wa kuachiliwa mara moja kwa rais Bazum na familia yake na ya wale wote waliozuiliwa kama sehemu ya jaribio la ziada la katiba la kunyakua mamlaka Niger. Ni, ni nchi kubwa sana katika eneo la Afrika ya Magharibi, ni sehemu ya eneo linalojulikana kama Sahel lenye ardhi inayoanzia bahari ya Atlantic hadi bahari ya Sham. Niger imekuwa ni mshirika wa kuaminika kwa kukabiliana na ugaidi dhidi ya vikundi mbalimbali vya Kiislamu vinavyohusishwa na Islamic State au al Qaida. Kwa hivyo Niger inakaribisha vituo vya kijeshi vya Ufaransa na Marekani kusaidia katika mapambano dhidi ya ugaidi. Kaimu naibu waziri Nuland alikutana na mashirika ya kiraia ya Niger tufauti, na kwenye kati tofauti na wanachama wa kundi linalodai na mamlaka nchini Niger kuelezea ni nini kilicho hatarini ikiwa Niger haitaheshimu utaratibu wake wa kikatiba. Hii ni pamoja na upotevu na uwezekano wa mamilioni ya dola za misaada ya kiuchumi na usalama kwa watu wa Niger. Marekani inatakiwa chini ya sheria kukata, kukata misaada ya kigeni na kijeshi kwa serikali ya Niger ikiwa mapinduzi yatathibitishwa. Misaada hiyo itaathiri misaada ya maendeleo kwa serikali, misaada ya usalama kwa serikali ni kiasi kikubwa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Matthew Miller alisema kwa sasa Marekani imeamua kusitisha misaada fulani kwa serikali ya Niger huku hali ikiendelea kuwa tete, alisema msemaji Miller. Katika taarifa yake, kaimu naibu waziri Nuland alisisitiza kwamba Marekani itabaki katika mawasiliano ya kirafiki ya karibu na marafiki zake na washirika wake, ikiwa ni pamoja na Jumuiya ya Uchumi ya Afrika Magharibi au ekowas Waziri Blinken alithibitisha kwamba Marekani bado imejitolea kuwasaidia watu wa Niger ili kuwasaidia kuhifadhi demokrasia waliyopata kwa bidii, na akasisitiza wito wake wa kurejeshwa mara moja kwa serikali iliyochaguliwa kidemokrasia ya Niger. Hiyo ilikuwa tahariri inaweza msimamo wa serikali ya Marekani.