The hits. kutoka studio 15, hii ni VOA Express. karibu karibu karibu kwenye VOA Express, msikilizaji. Kama kawaida, hapa studio ni saa 3:30 za asubuhi mjini Washington Kumi ya nusu Afrika ya Mashariki, tisa na nusu pale Afrika ya Kati. Karibu sana msikilizaji kwenye matangazo yetu yanayokujia kutoka jiji kuu la Marekani, na tukiwa uh, na mengi ya kujuza hii leo msikilizaji le uh, mkamiti. Kama kawaida mimi jina langu ni Sunday Shomari, niko standby kuangusha vitu <laughs> <laughs> tayari umeshanitaja, bila shaka umejaa kama pishi la mchele. Naitwa mkamiti Kibayasi bila shaka <laughs> Haya, Mkamiti ameshajieleza pale, lakini Mkamiti, mengi tunayazungumza hii leo, mojawapo anasema kwamba unafikiri kuna usawa kijinsia, wa kijinsia katika utoaji wa zabuni za serikali kwenye nchi yako? Hili ni moja ya mambo tutajadili leo kwenye barazani, tukiangalia yale ambayo eh, nini ambacho wasikilizaji wetu watakuwa wanazungumza haswa, so. Hali kadhalika kwenye swali la leo, je, yeah, hatua gani zichukuliwe kudhibiti hali ambayo inaelezwa ripoti huko Kenya, maambukizi ya HIV kwa watoto wa kike yameongezeka kwa kiasi kikubwa. Tutasoma maoni yako we msikilizaji, vilevile tutakusomea habari muhimu za dunia, hali kadhalika burudani ya muziki ambayo inagonga pande zote za dunia. Wasanii yeah, tunawacheza tuna kuhabarisha wa mm -hmm. views gani wanazo kwa wakati huu, tunakusomea aliyovuma mitandaoni, kipi kinachoendelea katika ulimwengu wa social media mm -hmm. unapata ndani ya VOA Express dakika hizi thelathini. Basi twende pamoja, ambapo matangazo haya siku ya leo yamesimamiwa na Mary Mgawe na mwongozaji ni Aida Isa. Bila shaka, bila shaka, na mengi yanaendelea kuendelea na kujiri katika maeneo mbalimbali. Mkamiti, tuanzie kule nchini Tanzania, na mojawapo ya mambo ambayo tunayazungumza tunaangalia ni mambo ya madaktari wahitimu watarajali Unajua hawa ni nani mkabiti? Wale ambao wamekushamaliza masomo ya daktari, wamekushafanya mitihani yao, sasa wanangoja ile wanaita kupata leseni ya kufanya kazi. Sasa umoja wa madaktari wa madaktari wahitimu wa tarajali huko Tanzania, wanaalamika kuhusu taratibu wa mitihani inayofanyika baada ya mafunzo kwa vitendo, na kutoka na kutokana na maalamiko yao wamezungumza pia na waziri wa afya nchini humo ambaye amesema anaunda kamati huru ya uchunguzi ambayo itaongozwa na mganga mkuu mstaafu wa serikali Profesa Muhamad Bakari, kujua yale yanayowasumbua. Lakini katika wiki za karibuni pia e, wameandika e, vijana hawa madaktari barua kwa rais wa nchi, wakilalamika utaratibu wa mitihani hiyo, kwamba imejaa nadharia zaidi e, na inakosa uwazi. Sasa wahitimu wanasema kwamba kamiti hawafahamu alama zao za kufaulu wala vigezo, na muhusika pia kama akiwa amefeli kata rufaa hawezi kufanikiwa kuonyeshwa pale alipokosea ni wapi. Sasa basi, changamoto zao ni nyingi, lakini katafuta mmoja wa waliopitia changamoto hizi, ambaye ni daktari kule nchini Tanzania, Steven Kisandu. Yeye pia alimaliza mitani yake ie, miaka michache iliyopita, lakini pia amepata changamoto kwenye leseni hizo. Sasa nataka kujua kwamba changamoto hasa ambazo yeye anaziona ni zipi, na hapa anatueleza. Kwanza ni, ni mtihani ambao umeandaliwa na baraza ambalo ndo limekuwapo big issue kwa sasa. Kwanza ni muda wa kufanya mtihani, mswali yanakuwa ni mia hamsini kwa muda wa masaa matatu, ni muda mchache sana kufanya mang'amuzi ya kipi sahihi na kipi sie sahihi. Lakini pili, mtihani ule majibu yake hayana uwazi, kwa sababu uh, response yake kubwa ni aidha umepasi au umefeli, lakini haujui kiwango cha faulu uliofaulu au kiwango cha kufeli ulichofeli lakini cha tatu ni kwamba mtihani hauna karikulam unakuja kutokana na idara ambazo wanazichagua wao, ambazo wanasema baraza linapima idara zote kumi na raza, inapima, moja. Lakini kiuhalisia ni kwamba intern anapita katika, katika mazingira tofauti kingazi, yani katika hospitali tofauti, ambapo kuna idara zingine ziko zote, wengine wana idara chache, na yule mwenye anapitia mwimbili anakuwa anapitia idara zote kwa ujumla. Kwa hivyo kumwasesi mtu ambaye amepitia amepitia idara idara chache kana kwamba amepitia idara zote katika internship yake ni kumletea changamoto tatu. Mtihani wenyewe ni wa multiple choice questions, alafu una shedi kupitia kwenye, kwa hivyo ile kama failure. Na ukikosea hata kuandika namba, ambayo pia ni kwa penseli, namba ya mtihani, inafuta na kunarifai matokeo yako yote. Sasa pengine kitu ambacho wewe ungependa kuona kinafanya marekebisho na hatua ambazo mnachukua kwa baadhi ya nini, zipi ni kwamba serikali imesikiliza. Aa, na wameunda tume, ingawa tume ina changamoto kidogo, ila tunategemea tume hiyo huru ihusishe wote ambao walikuwa na changamoto za za utarajari ibede, yani, kundi hilo iwape fursa ya kuwasikiliza kwanza kabla ya kuanza kufanya uchunguzi wao, ili uchunguzi usiwe baya kwamba ikachunguzwa baraza peke yake au ikachunguzwa utarajari peke yake, ikaja na majibu ambayo yako baya, kama ambavyo waziri ameahidi ya, ya kwamba itakuwa inatoa haki. Basi nafikiri itatoa, itakuwa haki kwa wote, pande zote mbili, patafte namna ya kuharmonize, kwa sababu kiukweli ni kwamba pande zote mbili zina changamoto. Hauwezi tu ukamtupia lawama end product wa masomo bila kujiangalia na kujitathmini wewe ambayo ulimfanyia mtihani. Bila shaka nakushukuru sana uh, Dr. Stephen Kisandu kuweza kuzungumza na VOA Express. Hayo ndio machangamoto ambayo e, wanapitia wale wanaotafuta leseni ya udaktari baada ya kumaliza masomo yao ya udaktari basi. Kibao hicho kinasindikiza taratibu, msikilizaji, kutoka hapa ni umeniweza pata vitu platform sio kawaida, umenifanyaje mwenzio na tena ah, ah, hata kama unanishika kama kuna baridi lote linaisha, ajoto linapoa ah, ah. Umeniweza, umeniweza kama tunasikia vitu hivyo. Sauti imetengenezwa kweli kweli, hiyo kibao kimetulia, vyombo vinasikika. mm -hmm. Ndio mambo hayo ya platform, bila shaka, bila shaka. Sasa Mkamiti, tunaelekea wapi? Tunaelekea huko nchini Kenya ambapo kama unavyofahamu tangu mwaka 1957 ile programu ya Amref Health Africa ilipoanzishwa, imekuwa ikitoa um, program kadhaa kwa vijana na jamii kwa ujumla kuhusiana na masuala mbalimbali mbali ya afya na masuala ya kijamii. Basi programu hii sasa kupitia the power to Youth kwa kushirikiana na Naret na Intyo CBO pamoja na Matro ambayo ni Masai Transformation Organization, wameanzisha programu ya kuwawezesha vijana katika ujuzi na rasilimali za kupambana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa pamoja na kukuza usawa hii program kwa sasa wanaifanyia katika kaunti ya Kajiado huko nchini Kenya. Na muda mfupi uliopita nimeongea na Gideon Toimale ambaye ni mmoja wa vijana katika kaunti hiyo, na kwanza nikataka kujua kwamba kile ambacho walichojifunza uh, walicho kwenye programu hii kinaendana na uhalisia wa maisha ya sasa yaliyopo hivi sasa, hasa ukiangazia katika swala la kilimo, ambapo pia wamefundishwa maswala ya namna ya kujua hati miliki katika masuala ya ardhi na namna ya kum, kumsaidia uh, msichana kuepukana na masuala ya FGM ambayo pia ni tatizo linalokuwa siku hadi siku hivi. Ndivyo wanavyosema. Tunaweza kupata kama vijana pia, e, kuweka sauti yetu kwenda juu, tukisema kwamba lazima tufanye yale ambayo tunasema, value addition. Value addition ni kwamba, tumesema mchanga huu wetu ambao tunachota na tunauza inaweza kutupa manufaa kama tutaweza kupata bidhaa kadha wa kadha, ambayo tunaweza kupata kupitia ile value addition, kutengeneza mambo ya ujenzi. Na pia tukasema pale kama vijana kwamba serikali yetu ya kaunti itengeneze kitu ambayo inaitwa Sand Investment Regulatory Authority, ambayo inaweza kupatia sisi nafasi ya ajira na mambo mengi mengine. Kwa hivyo tukaona kwamba na Power to Youth, ama mpango wa Amref ambao umetuwezesha tufanye haya yote kwa kutupatia nafasi ya kupatana na viongozi kwamba tuko na sand harvesting conference ambayo tunaandaa ya mwezi ujao. Ni kwamba hawa watu wote tunawaambia, tuweze kuingia katika safari moja ya kujaribu kuleta uwajibikaji na kujaribu kuweka eh, taasisi zote za serikali ama za kijamii sawasawa, zielewe kwamba mpango ambao tunaelekea ni kwamba kuna hiyo tabia nchi ambayo mabadiliko yake tumeshaona maeneo ya kiangazi, lazima sisi sote tujiunge pamoja na tufanye kazi, tusonge mbele. Sasa Gideon uh, maswala mengi mmefundishwa kwenye programu hii, hali kadhalika kupatiwa uh, vifaa ili kuweza kujikimu na hali duni ya ukosefu wa ajira kwa vijana, ili mweze kujikimu wenyewe na maisha yenu ya kila siku. Je, katika swala hili la mabadiliko ya tabia nchi, mabadiliko ya hali ya hewa, ni namna gani ambavyo mnaweza uh, nyinyi kama vijana kuendana na uhalisia wa swala hili? Na niweze pia kupata ile sauti yangu ambayo inahitajika kama kijana. Kwa hivyo mii nimeona kwamba haya yatanilisaidia. Kwa maneno ya climate change, kulikuwa na mswada ambao tuliomba bunge la kaunti liweze kutengeneza, ya kuhusiana na climate change, ya conservation, ya natural resources, na kuyatumia haya yote tuweze kupata faida kama watu wa Kajiado na pale pale, kwenye huu mswada ambao tuliomba iweze kutengenezwa, ombi letu ni kwamba waweze kutoa ile kitu ambayo inaitwa child labor ambayo inahusishwa na uvunaji mchanga, kwa sababu kuna watoto wadogo walio chini ya miaka kumi na tano ambao wamewacha shule na wakaingia pale na wanaweza hata kutumia mihadarati pia pale, na tukasema kwamba watengeneze ile kitu ambayo inaitwa database ambayo imejua watu wangapi wako pale, ni waumri gani na wanalipwa vipi, ndiposa tuwaweze tuweze kuwaondoa hao watoto wadogo kwenye ile shughuli. Shukrani sana Gideon Toimasi kutoka huko kaunti ya Kajiado nchini Kenya, ukizungumza nasi katika kipindi hiki cha VOA Express ambacho kinakujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tupate kwanza kitu bila shaka, na vilevile vile mkamiti usisahau kwamba tunasikika kupitia redio zetu washirika kule nchini Kenya, Redio Eneo, Mwananchi Radio kule Nakuru, Mwenedu Redio Voi, Sasa Radio pale Bungoma. Tanzania ni Dodoma FM ya kule Dodoma, Nuru FM pale Iringa, bila kusahau KFM kule Songea, HFM Zanzibar, Voice of, ko... Voice of Africa ya Korogwe, ama sio? mm -hmm. Na bila kusahau DRC, pale tuna redio RNA ngoma ya Amani baraka redio Manyema namber uh, nasema namber 1 wenyewe kule kifaransema namber uh. Okay. <laughs> ya Kindu redio lakumi ya Bunagana na redio Malaika na nyinginezo nyingi katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. <music> Katika habari za dunia, Kenya imerejesha ruzuku ndogo ya kuleta utulivu wa bei ya rejareje ya mafuta kwa siku 30 zijazo. Mamlaka ya nishati nchini humo EPRA inasema katika hatua ya kubadilisha sera ya serikali kufuatia hasira ya umma juu ya gharama kubwa ya maisha. Alipochukua usukani kama rais mwezi Septemba mwaka jana, William Ruto aliondoa ruzuku ya mafuta na unga wa mahindi iliyowekwa na mtangulizi wake, akisema alichagua kufadhili uzalishaji badala ya matumizi. Hatua hiyo pia ililenga kupunguza matumizi ya serikali huku serikali ikitafuta suluhu ya ulipaji wa deni ambalo limelazimu kukana uvumi kwamba kuna uwezekano wa nchi hiyo kushindwa kulipa mikopo iliyochukua. Lakini kupunguzwa kwa ruzuku pamoja na kuongezwa kwa kodi kwa hivi karibuni kumeongeza gharama za maisha na kuchangia maandamano ya kupinga serikali katika miezi ya karibuni. Kufuatia jopo la mahakama ya serikali kuu katika jimbo la Georgia kumfungulia mashtaka rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na watu wengine 18 kwa madai ya juhudi za kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa urais mwaka 2020, viongozi wa chama cha Democratic wameelezea hatua hiyo kuwa inaonyesha kwamba hakuna mtu aliye juu ya sheria, huku Warepublican mashuhuri wakisema ni hatua iliyochochewa kisiasa dhidi ya mwaniaji huyo wa uchaguzi wa mwaka 2024. Kiongozi wa wengi, walio wengi katika Senate Chuck Schumer na kiongozi wa chama cha Democratic Hakim Jeffries walisema katika taarifa ya pamoja kwamba mashtaka ya Jumatatu na mengine matatu ya awali yanaonyesha mazoea ya mara kwa mara ya uhalifu wa rais huyo wa zamani makundi yenye silaha yenye nguvu katika mji mkuu wa Libya yalipigana yali katika wilaya kadhaa usiku wa kuamkia Jumanne, katika ghasia mbaya zaidi kwenye mji huo mwaka huu na kuzua hofu ya hali ya ku, hali kuwa mbaya hata zaidi. Moshi mweusi ulitanda katika sehemu za jiji mapema ya Jumanne na milio ya silaha nzito ilisikika mitaani. Mwandishi wa habari Reuters mjini Tripoli alisema wakazi na vyombo vya habari viliripoti mapigano katika sehemu tofauti za mji mkuu, mapigano katika kikosi kitwacho 444 na kikosi maalum cha kuzuia ghasia ambao wote waliunga mkono serikali ya mpito ya, ya umoja wa kitaifa GNU wakati wa vita fupi mwaka jana yalivunja ukimya cha miezi mitatu ya utulivu mjini Tripoli. wakuu wa kijeshi meji zako analijua, uwape siku ngapi? Anasema wamejipata, uwape siku ngapi? hawatoboi. Kwanza huyo demu anaonekana wengi, anawadanganya ana anapostiwa sana wanaume mwenzetu, kutwa kujishaua kumposti sana. Mm, una lamba za rimsi eti mnapendana, akipostiwa mwenzio statasi hawoni, anakuweka haidi haibu tu, na sisi mashemeji yo na kupenda oh, mm, mambo hayo sa anatusukuma mpaka kwenye kipengele kile cha barazani, ambacho huwa tunakuhusisha wewe msikilizaji pia kutoa maoni yako hapa, ambapo swali linasomeka: unafikiri kuna usawa wa kijinsia katika utoaji wa zabuni za serikali kwenye nchi yako? Haya, hilo ndio swali ambalo tumelitupa mkamiti, na wengi waliingia na kujibu na kuelezea yale ambayo wanayaona sasa. Pengine kabla tujaongea na wale w wa kwenye simu, tuangalie wale ambao waliingia wa kwenye Facebook na kuzungumza. Naanza naye Yusuf Obote, anasema Kenya wanadada wanaumia. Haya, mi namfuata huyu Salumu Mporogomi. Salumu anasema kwamba akiwa Kigoma, anasema mimi naona e, Mwenyezi Mungu alitofautisha jonsia. Sasa mimi ni nani nifanye mambo yawe sawa? Msikilizaji, uh -huh. Right, itum... tupate jina lako na maoni yako kuhusiana na swali la barazani, kama tusikia msikilizaji, tuambie jina lako na mahali ulipo. Karibu utoe maoni yako tafadhali <tukatena> Safi kabisa. Habari za hapo Kenya? Kenya tuko salama. Bila shaka, upo sehemu gani hapo Kenya? Niko maeneo ya Eldoret. Bila shaka, tupe habari za Eldoret na tuambie basi, umepokeaje haya maoni, tupe maoni yako. Eldoret tuko salama sana. Safi sana, nafurahi kusikia hilo. Haya, unafikiri na, kuna usawa wa kijinsia kwenye utoaji wa zabuni za serikali, hasa huko kwako, no, uliko nchini Kenya? Huku Kenya nikidhani hamna hamna kabisa usawa katika utoaji wa sabuni, kwa sababu unapoangalia wale ambao wameweza kupewa hizo eh, sabuni, utaweza kuangalia kuwa wote ama asilimia kubwa, asilimia karibu tisini hivi ni wanaume, so kumaanisha kuwa wanawake wameweza kuachwa nyuma, wengi hawapewa ama hawajaweza kupewa hiyo nafasi ya eh, sabuni na pengine ungependa kuona nini kinafanyika? Basi kama hali ndio iko hivyo, wenda tu eh, waweze kuwahamasisha ah, hawa wanawake ama niseme jinsia ya wanawake ili waweze ku, kuweza ku, kuomba kazi. Unajua, unapoangalia sana wanawake huenda hawaombi kazi, ama sielei ni fipi, lakini huenda hawaombi kazi na ingekuwa vizuri waweze kuhamasishwa ili waweze ku kuomba ili waweze kupewa hiyo nafasi za kazi hizo. bila shaka, bila shaka, nakushukuru sana, ni kutakia kila heri kule Eldoret, Kenya. Mkamiti, umesikia mambo hayo haswa. Basi tukiendelea kusoma maoni zaidi, ni kwake Benoit Karikera, yeye anasema, Afrika pekee ndio wanaangalia usawa wa wanawake kuliko kuangalia kuwa mtu ana uwezo wa kufanya kazi kwa uweledi. Haya, nakutana naye Hansen David anasema bwana, hakuna usawa wote hapa, rushwa imetawala katika eneo zima, ni rushwa tupu kwa watawala. Sijui uko wapi kusema, lakini iko nchi gani? Agostino Mayemba yeye anapatikana Songea, anasema ubinafsi upo tena kwa kasi kubwa mno. mm, Salmin Botea wa Zanzibar anasema usawa upo wa kutosha kabisa, ikiwa kampuni ya mwanamke ina sifa itapewa bila kuangalia jinsia yake, basi bila shaka mm -hmm. mm -hmm. so, wengine wengi wametuma maoni yao. Asanteni sana kutuma maoni yenu, naendelea wengine, pale kwenye Facebook majadiliano hayaishi, yanaendelea ingawa kwenye redio tunaendelea kwenye mambo mengine. Bila shaka, kamkamiti, kama tunavyosema, bila gurudumu hili la express, bila mziki ujasukuma ili gurudumu easy as abc, wacha wewe, nani huyo hat the brand vitu <laughs> vitu vizito hivyo, msikilizaji tupate vitu <laughs> wana catch my feeling vile unani feel, mimi na na feel ni real, na wewe you are meant for me Mind, mambo hayo tunabaki kule kule nchini Kenya, tunakutana na kijana Ambrose Ongubo kutoka kaunti ya Kisii magharibi mwa Kenya ambaye anasema kwamba kuna shughuli nyingi za kujipatia riziki kwa vijana hata kwenye maeneo ya vijijini. Basi Ungubo, hii ni VOA Express, karibu, utueleze baadhi ya shughuli hizo. Nam, asante kwa nafasi hii, lakini nawashauri kuwa si lazima wakae kule mjini ama wangoje eh, serikali za kaunti ama za kitaifa kuwapa kazi kuna maswala mengi ambao wataingilia watajituma kwayo halafu wapate kufaidi familia zao na wao wenyewe. Kwa mfano kuna shughuli ya kilimo hasa cha ufugaji wa kuku e, na nyuki. Kwa mfano ukiongea mambo ya ufugaji wa kuku e, ni kwamba e, siku hizi yai moja ni karibu shilingi thelathini, e, yai moja ama ishirini na tano hadi thelathini. Sasa kijana akiamua kwamba amefuga kuku hapa kijijini, tusema ana kuku mia moja ambao wanataga mayai, mayai, eh, mayai tuseme kwa asilimia themanini tuseme kwa siku, na mayai themanini hivyo, ina maana kwamba ukifanya hiyo hesabu utapata kwamba kijana amepata mayai kwa siku. Ongubo, kando na ufugaji wa kuku, nini kingine unachofikiri kinaweza kufaidisha vijana kwenye hayo maeneo ya vijijini? Si hapo tu, kuna shughuli za eh, tuseme ufugaji wa nyuki ambapo siku hizi uh, asali ni dawa na watu wengi wanaitumia ambao wana shida za magonjwa mbalimbali. Na asali tuseme kama ni chupa milimita mia tatu hiyo inauzwa kwa shilingi mia nne hadi mia tano hivyo, na maana vilevile, vijana wakijituma katika maswala hayo ya ufugaji wa nyuki, vilevile vile watafaidi sana. Si hivyo tu, kuna shughuli ambazo ni za tuseme, e, washi e, vijana wengi wanasema kwamba kazi hiyo ni ya uchafu tu, lakini siku hizi hasa katika maeneo hayo ya Kisii. Kwa vile hatuna mashamba makubwa makubwa, wengi wamejituma katika mambo ya ujenzi. Haya, asante sana Ongubo kutoka kule Kisii, Kenya, eh, kutoa hayo maelezo mazuri. Natumaini vijana wanapata ushauri huo, kama una kazi nini ambacho wanaweza kufanya. Basi bila shaka Mkamiti, eh, muda nao unazidi kukimbia tuangalie na ujiri na kutamba kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii nini ambacho kinajiri? Nikuambie mkamiti, ni kombe la dunia la wanawake kama ulivyosema. Wanawake wanatamba kwelikweli kwenye kombe la dunia, ambapo jana ilishuhudiwa mechi kati ya uhispania na nani na vijana wa Sweden. Ngoma ilikuwa ni nzito mkamiti. mm -hmm. Mchezo ulikuwa ni mkali, wengi wamezungumza, hawakutarajia kuwa na mchezo ule uliokuwa mtamu. Ulionekana kama vile unakwenda kwenye sare, lakini dakika za mwisho, dakika kumi za mwisho ndio magoli yote yakatandikwa mbili pamoja Sweden wako nje ya kombe la dunia tayari. Vijana wa Spain wameingia kwenye fainali ya kombe la dunia. Sasa wanamsubiri nani? Australia na Uingereza, kipute kitakapoputika ndio atajulikana nani atakuwa mwamba wa kuingia hiyo fainali ya kombe la dunia. Vilevile kule Rwanda, mkamiti Diamond Platnumz mwishoni mwa juma alifanya mavitus na majambos wengiwe, wanaita mazito kwelikweli, na picha yake ikiwa na rais wa nchi hiyo Paul Kagame inaonekana ikitambaa kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii e, baada ya kuenda kwenye ile festival iliyofanyika kule Kigali. E, ilikuwa ni nzito kwelikweli. Mm -hmm. kuwepo tu Diamond peke yake, walikuwepo wasanii wengine wengi kule Kigali kwenye festival, ambapo Masai ujiri aliahidi kujenga viwanja vingi vya vi basketball viwanja vinginevyo, eh, kwa nchi ya Rwanda. Sasa basi, haya mambo ndivyo yalivyokuwa kule na kutamba kwelikweli, lakini VVM mkamiti Kabla yatujamaliza kabisa, najua kuna swali ambayo itaka kuitazama katika swali letu la leo, sio haswa. Ripoti zinasema Kenya maambukizi ya HIV kwa watoto wa kike yameongezeka kwa kiasi kikubwa. Je, hatua gani zichukuliwe kudhibiti hali hii? Ibrahim Tulu anasema ni kwamba vijana hao wasitishe masuala ya zinaa, wawe makini haswa katika utendaji wa tukio hilo. George Naibei anasema somo la ngono lipelekwa shuleni, watoto wafundishwe ili wafahamu haya mambo mapema. Andrew Katolo anasema Nakuru tunastahili kuelewa kwamba umaskini umechangia pakubwa wasichana kupata ugonjwa, kwani wenye hela zao ndio wanatumia njia hiyo. Naye Kasimu Mbega anasema ni vigumu kwa sasa kudhibiti ukimwi hasa ukizingatia kwamba vijana wengi wamebobea kwenye ngono zembe, anasema Hatwal John Chiluba anasema hamna kuzuia hapo, pengine waletewe chanjo ya kuzuia. Wakati huu ngono za jinsia moja imeshika kasi sana, na maswala ya vijana miaka 18 hadi 26. Haya maoni ni mengi. Maina Ndege, shukran. La Mechule, shukran. Juguna wetu, shukran, na wale wote mlioshiriki. Basi tunakamilisha jamvi la VOA Express hapa, pata burudani ya muziki Baby,