dalalka dalalka noogu deeqay iyo amaa gudeaodaaka Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Kutokawao hujambo, msikilizaji aosikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Karibu kwa matangazo yetu ya leo jioni, ikiwa ni Jumanne Agosti 15 mwaka 2023. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na vilevile Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Pia tunapatikana kwenye mtandao wetu VOA Swahili com. Na kati ya ripoti za kuandalia hii leo, baada ya saa 24 tangu kukamatwa kwa mwanasiasa maarufu wa Tanzania Dr Wilbrod Sla, wakili wake Dikson Matata amesema hajui alikopelekwa mteja wake baada ya kuhamishwa kutoka kituo cha polisi cha Ustebei jini Dar es Salaam. Kwa sasa hatujui e, yuko kituo kipi masaa ishirini na nne, kwa sababu ya maisha ambayo wanaruhusiwa kukaa naye. Na kama watashindwa kumeleka mahakamani mapema, tutatumia njia nyingine za kisheria za kuhakikisha anafikishwa mahakamani katika e taarifa nyingine kufuatia hatua ya kutaka kumfungulia mashtaka mapya rais wa zamani donald trump wa marekani na watu wengine 18 kwa madai ya juhudi za kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa uraisi mwaka 2020 viongozi wa chama cha democratic wanaeleza hatua hiyo kwamba haikuchochoa uh, uh, kisiasa lakini eh, kwamba ni kuonyesha hakuna uh, mtu ambaye yuko juu ya sheria ya marekani Hizo ni baadhi ya ripoti zakaosikia kwenye matangazo yetu yeah, ya leo ya yeah, nusu saa. Lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu BMJ Muridhi akusomee habari muhimu za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba kufuatia hatua iliyochukuliwa ya kumfungulia mashtaka mapya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump pamoja na watu wengine kumi na wanane kwa madai ya juhudi za kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili na ishirini viongozi wa chama cha Demokratic wameelezea hatua wa hiyo kuwa inayoonyesha kwamba hakuna mtu aliye juu ya sheria hapa Marekani huku Warpublican mashuhuri wakisema ni hatua wa iliyochochewa kisiasa dhidi ya mwaniaji huyo wa uchaguzi wa mwaka 2024. Kiongozi wa walio wengi katika Senate Chak Chuck Schumer na kiongozi wa chama cha Demokratic Hakim Jeffries walisema katika taarifa ya pamoja kwamba mashtaka ya Jumatatu na mengine matatu ya awali yanaonyesha mazoea ya mara kwa mara ya uhalifu wa rais huyo wa zamani hatua zilizochukuliwa na mwanasheria wa kaunti ya Fulton pamoja na waendesha mashtaka wengine wa serikali kuu inathibitisha imani ya pamoja na kwamba nchini Marekani hakuna mtu hata kama ni rais aliye juu ya ya sheria Shuma na Jeffries walisema kwa pamoja. Lakini spika wa bunge, spika wa baraza la wawakilishi Kevin McCarthy alisema kwenye mtandao wa X ambao awali ulijulikana kama Twitter kwamba Rais Joe Biden ameitumia serikali dhidi ya mpinzani wake mkuu kuingilia uchaguzi wa 2024 na akamshutumu mwendesha mashtaka wa kaunti ya Fulton Fanny Williams kwa kumshambulia Rais Trump na kuitumia hali iliyopo kuchangisha fedha za kujijenga kisiasa. Wakuu wa kijeshi kutoka jumuiya ya Afrika Magharibi, ECOWAS, wanakutana nchini Ghana wiki hii kujadili uwezekano wa kuingilia kati mzozo wa Niger, vyanzo vya kijeshi na kisiasa katika kanda hiyo vimesema leo Jumanne. Mkutano wa Alhamisi na Ijumaa, uliopangwa kufanyika wikendi iliyopita lakini ukaahirishwa Unakuja baada ya viongozi wa ECOWAS wiki iliyopita kuidhinisha kutumwa kwa kikosi cha kusubiri kurejesha utulivu wa kikatiba nchini Niger, ambayo rais wake alipinduliwa hapo tarehe 26 mwezi Julai. Mkutano wa kilele uliofanyika katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, Alhamisi wiki iliyopita pia ulisisitiza azma ya jumuiya hiyo ya kutafuta suluhu la kidiplomasia kwa mzozo huo. Wanaharakati wa kutetea haki wameitaka Tanzania kuwaachilia huru watu watatu wakiwemo wa mbunge wa zamani wakisema wanaweza kukabiliwa na mashtaka ya uhaini eh, kwa kukose, kukosea, kukosoa makubaliano ya kampuni ya Dubai ya kusimamia bandari ya nchi hiyo pamoja na serikali. Amnesty International imesema Willy Brodesla, mbunge na mwanadiplomasia wa zamani na wanaharakati wawili walikamatwa mwishoni mwa wiki baada ya kuzungumza hadharani kuhusu mkataba wa bandari uliotiwa saini Oktoba mwaka jana na rais wa nchi hiyo Samia Suluhu Hassan. Mkataba huo unafungua njia kwa DP World, kampuni ya usafirishaji inayodhibitiwa na Dubai, kusimamia bandari zote za Tanzania kwa kushauriana na serikali na uliidhinishwa na bunge mwezi Juni, lakini wakosoaji wa mpango huo wanasema ni tishio kwa mamlaka na usalama wa Tanzania. Lakini serikali imetetea makubaliano hayo ikisema kuwa yataboresha ufanisi, kupunguza harama na pia kuongeza mapato. Utapata habari zaidi kuhusu Uh, stori hii katika eh, matangazo haya baadaye kidogo. Na makundi mawili yenye nguvu katika mji mkuu wa Libya yako katika mapambano kote nchini humo leo Jumanne, raia wakiwa wamekwama ndani ya nyumba zao na kuongeza hofu kwamba ghasia mbaya sana za Tripoli mwaka huu zinaweza kusambaa zaidi. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Idadi ya vifo kutokana na mapambano hayo bado haiko bayana, lakini kitengo cha afya kinachohusishwa na wizara ya ulinzi kimesema kimepata miili mitatu kutoka wilaya za Furnaj, Enzara na tarik Shok. Wizara ya afya imeomba raia kwenda kuchangia damu kuwasaidia majeruhi. Usama Ali, msemaji wa huduma ya magari ya kubeba wagonjwa, alisema watu wa 19 wamejeruhiwa na familia 26 ziliondolewa kutoka katika wilaya iliyokumbwa na ghasia. Moshi mweusi mnene umetanda katika sehemu za mji huo na milio ya silaha nzito ilisikika mitaani, mwandishi wa habari wa Reuters mjini Tripoli alisema. Wakazi na vyombo vya habari vya ndani vimeripoti mapigano katika viunga tofauti wakati wa mchana. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya ametaka kusitishwa mara moja kwa ghasia. Libya imeshuhudia amani kidogo au usalama tangu mwaka elfu mbili kumi na moja wakati NATO ilipounga mkono uwasi na kuigawana nchi mwaka elfu mbili kumi na nne kati ya makundi yanayopigana upande wa mashariki na magharibi mwa nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kenya imerejesha ruzuku ndogo katika juhudi za kupunguza makali ya bei ya rejareja reja ya mafuta kwa siku 30 zijazo, mamlaka ya nishati nchini humo EPRA imesema katika hatua ya kubadilisha sera ya serikali kufuatia ghadhabu ambayo imeonekana ya umma juu ya gharama kubwa ya maisha. Alipochukua usukani kama rais mwezi Septemba mwaka huu, William Ruto aliondoa ruzuku ya mafuta na unga wa mahindi iliyowekwa na mtangulizi wake, akisema alichagua kufadhili uzalishaji badala ya matumizi ya bidhaa. Hatua hiyo pia ililenga kupunguza matumizi ya serikali, huku serikali ikitafuta suluhu la ulipaji wa deni ambalo limeilazimu kukanusha uvumi kwamba kuna uwezekano wa nchi hiyo kushindwa kulipa mikopo iliyoichukua na Taliban nchini Afghanistan. Samahani. Moto katika mkoa wa kusini mwa Rusia wa Dagestan jana jioni ulisababisha watu 30 wakiwemo watoto watatu kupoteza maisha. Wizara hudu ya huduma za dharura ya Russia ilisema hivi leo, moto ulianza kwenye duka la kutengeneza magari pembeni mwa barabara kuu katika mji mkuu wa Dagestan Makhachkala na Jumatatu usiku na kusababisha milipuko huku watoto, huku moto huo ukisambaa katika kituo cha karibu cha mafuta maafisa walisema. Endelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Inahabapewa uzito wa juu jioni hii ni jopo la mahakama ya jimbo la Georgia limeamua kauli moja siku ya Jumatatu kwamba rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ana mashtaka ya kujibu kutokana na juhudi zake za kutaka kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020 katika jimbo hilo. Ni kwa mara ya nne sasa raisi huyo wa zamani anakabiliwa na mashtaka ya jinai mwenzangu Patrick Ndwimana amezungumza na profesa Timothy Sedera, mchambuzi wa siasa za Marekani ambaye yuko huko Atlanta, Georgia, ambaye anaanza kwa kueleza kuwa uamuzi huu wa mahakama ya Georgia ulikuwa unatarajiwa. Jambo hili lilikuwa linatarajiwa, lakini kwa sababu yametokea mengi mara kwa mara, utaona ya kwamba anaposhtakiwa yeye haonyeshi ya kwamba kuna lolote la kutishia. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo lilipotangazwa wiki jana a, nilitarajia kwamba watu wengi watashangazwa na mambo haya na pia wengine watajitokeza kumuunga mkono Trump. Inaonekana hata wachambuzi wanasema kila mara anapofunguliwa mashtaka umaarufu wake unaongezeka, na ye mwenyewe anatumia hali hii katika kuhamasisha wafuasi wake wachange pesa na nini. Hii, hii ina maana gani katika siasa za Marekani? Jambo lenyewe linakiuka sheria ya Marekani kwa sababu haswa, haswa sasa hivi ukiona ya kwamba anashtakiwa kwa makosa ya kijinai na pia makosa ambayo ni makubwa sana, na haswa katika mashtaka anayokabiliwa na nayo hapa Georgia ni kwamba alitaka ku, kubadilisha uchaguzi na jambo hilo linahesabiwa hapa kuwa ni feloni, kwa hivyo lina kiwango cha ja kufungwa miaka ishirini miaka mitano mpaka ishirini kwa hivyo jambo hili linaweza kumdhuru sana katika uchaguzi huu wa urais je yeah, hii ya kutumia uh, hizi kesi zinazomkabili katika kujijengea umaarufu au kuongeza hadhi yake inamsaidia kisiasa au ni katika kampeni za chama cha Republican tu kwa upande mwingine ni, ni chama tu kinachofanya siasa hizi kwa sababu sasa hivi ataweza kupita kwenye ule mchujo wa kuangaliwa je uaminifu wake katika kutimiza sheria uko vipi? Je, mm. kiongozi anayechaguliwa anaweza kufuata sheria na hajapatikana na kosa lolote la like, kijinai ambalo linaweza kumfanya asihesabiki ama asichaguliwe. Kwa hivyo mambo haya yote naona yatakuja kujitokeza pale atakapokuwa sasa ndio anaongoza katika upande wa Republican, lakini bado upande ule mwingine watakuwa na zile siasa za michujo, sasa kuanza kuzungumzia kusema Je, yeah, nani mwaminifu zaidi nani zaidi mwema zaidi kuongoza serikali ya Marekani? Haya, tukizungumzia kuhusu kesi ni kesi nne. Sasa ukiweka kwenye munzani, ukiweka kwenye vipimo uzito, kati ya hizi kesi zote, Trump atapona kweli, ataepuka au kuna ile ambayo hii itakuwa ni nzito zaidi kuliko nyingine? Jambo hili limekisiwa ya kwamba haswa uamuzi wa jana usiku ni kumaanisha ya kwamba zile sauti wana video wana sauti wana simu zile ambazo Trump anazungumza moja kwa moja na aliyekuwa secretary of state wa Georgia, Raffenberger. Kwa hivyo mambo kama yale yakianza kutumika, Demokrat watakuwa wanazicheza kwenye televisheni kwenye matangazo ya wazi, na jambo hilo linaweza kuwa ni nzito zaidi, litakuwa ni changamoto kwa hivyo itabidi wachague mtu mwingine ambaye anaweza kutetea hadhi ya chama ni profesa timothy sadera akizungumza na sauti amerika kutoka atlanta georgia na huko nchini kenya wajumbe kwenye kamati ya duru mpya ya mazungumzo ya pande mbili kati ya serikali na upinzani wanaitaka bunge la nchi hiyo kutunga sheria kwa kinga rasmi mazungumzo yanayoendelea ili kuepusha vikwazo vya kisheria vinaoweza kukwamisha utekelezaji wa mwafaka wa kisiasa kenedi wandera ana taarifa zaidi Wakati timu za kiufundi za pamoja katika duru hii mpya ya mazungumzo kati ya serikali ya rais William Ruto na kambi ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga zikiendelea kujadiliana kutafuta mwafaka wa maswala yatakayowekwa ya kwenye meza ya majadiliano, wajumbe wa kamati hiyo ya pande mbili wanataka mazungumzo yanayoendelea kulindwa kisheria kuwa ndani ya kishiria, mipaka ya katiba ya Kenya kuepusha vikwazo vya kisheria vinavyoweza kulemaza utekelezaji wa mwafaka utakaopatikana. Vilevile, wajumbe hao wanawataka viongozi wa bunge hilo kuwasilisha hoja bungeni itakayowezesha uundaji wa sheria kulinda mazungumzo haya, anavyoeleza kiongozi wa shughuli za serikali katika bunge la kitaifa Kimani Chungwa na kiongozi wa ujumbe wa serikali katika mazungumzo haya. Hata baada ya wajumbe wa serikali na upinzani katika mazungumzo haya kukubaliana kuwasilisha maswala mbalimbali kwenye meza ya majadiliano, kukubaliana kuhusu kanuni za ushiriki, kuweka hadidu za rejea zitakazoelekeza asili na mkondo wa majadiliano hayo, bado kuna hofu ya wazi kuwa majadiliano hayo yanaweza kutibuka au uh, utekelezaji wa mwafaka ukazuiliwa iwapo hauendani na sheria za Kenya. Aidha, kamati hiyo inajaribu kuepuka mazungumzo ya muda mwingi yasiyofikia suluhu ya haraka na mzozo unaozidi kuhusu usawazishaji wa ajenda za majadiliano hayo, kuepuka mtego wa upinzani kurejelea maandamano mengine dhidi ya serikali mwezi wa Septemba ulivyotishia upinzani. Kalonzo Musyoka, makamu wa rais wa zamani na kiongozi wa ujumbe wa upinzani katika mazungumzo haya, anaeleza uh, both sides are the... Je, kando na sheria kutungwa bungeni kulinda mchakato huu, vipi vitushi vingine vinavyohitaji kulindwa na sheria hiyo? Bobi Mkangi, mtaalamu wa sheria na mojawapo wa washauri waliokuwa kwenye jopo la wataalamu kutengeneza katiba ya sasa, anaeleza. Ni, ni sheria ambayo pengine inaweza kutaja hatma eh, ama halafu ya haya mazungumzo eh, ni mazungumzo ambayo yanapaswa kuzalisha nini na ni, ni athari zipi za mazao yake kwa hivyo, hayo ni mambo ambayo yanaweza kuchakatuliwa eh, kupitia hii sheria ili mwishowe haya mazungumzo yakiweza kung'oa eh, nanga yawe ya na mashiko mazuri ya kisheria. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. <tune> Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington. Na kama ulivyosikia katika taarifa zetu, jeshi la polisi nchini Tanzania linamshikilia mwanasiasa mkongwe wa upinzani Dr Wilbert Sla akituhumiwa kosa la kutoa maneno yenye lengo la kuchochea maandamano, huku wachambuzi wa masuala ya siasa wakisema kukamatwa huko kutaharibu taswira ya nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Amri Ramadhan, anayo taarifa kamili. Baada ya saa 24 toka kukamatwa kwa mwanasiasa Dr Willi Brodis La, wakili wake Diksoni Matata amesema hajui alipopelekwa mteja wake baada ya kuhamishwa kutoka katika kituo cha polisi cha Oster Bey jijini Dar es Salaam. Matata amesema hivi sasa anaangalia juhudi za kuhakikisha kuwa mteja wake anafikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka kwa mujibu wa sheria badala ya kuendelea kusota rumande. Kwa sasa, hatujui, uh, kwa sasa hatujui yuko kituo kipi, masaa 24 kwa sababu yameisha ambayo wanaruhusiwa kukaa naye, na kama watashindwa kuendeleka mahakamani mapema, tutatumia njia nyingine za kisheria za kuhakikisha anafikishwa mahakamani. Aidha, wengine waliokamatwa ni mwanachama wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA mpaluka nyangali na wakili Bonifasi Mwabukosi wakishutumiwa kwa uchochezi na kupanga kuandaa maandamano ya nchi nzima. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii kutoka chuo kikuu cha Dodoma Dkt Paul Lusulie ameitaka serikali iwaite wakosoaji na ikae nao meza moja na kuongeza kuwa Rais Samia Suluhu Hasani asiridhishwe na kamata kamata inayoendelea, badala ya kuwakamata wakae nao mezani waongee nao wawaelimishe mpaka waelewane. Rais wetu ameweza kujijengea taswira nzuri sana kimataifa kwamba ni mtu mvumilivu, ni mtu mtenda mkenademu... Kwa hiyo mimi namshauri Mheshimiwa Rais achukue tahadhari kubwa, asikubali sana hii kamatakamata kamata, kwa sababu inawapa watu umaarufu alafu maadui wanapata nafasi ya kuendelea kujipenyeza. Hata hivyo mratibu wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania, Onesimo Olengurumwa, amesema hawakubaliani na hali yoyote inayofifisha uhuru wa kutoa maoni kwa Watanzania, kwa kuwa ni haki yao ya kikatiba kuchangia na kukosoa jambo lolote lenye maslahi kwa taifa. Kwa ujumla tu kama watu wa haki za binadamu watetezi, hatukubaliani na hali yoyote ile ambayo inafifisha maoni ya Watanzania. Hata mahakama yenyewe ilitoa maamuzi na kusisitiza kwamba Watanzania wapewe nafasi ya kutoa maoni, kuchangia kukosoa katika jambo lolote lile ambalo wanadhani lina masilahi kwa taifa. Wakati haya yanajiri, jeshi la polisi limetoa taarifa ya kuendelea kuwatafuta waliohusika kuandaa maandamano na kutoa maneno ya uchochezi yenye lengo la kupindua serikali ya awamu ya sita. Amri Ramadhani, Sauti ya Amerika, Dar es Salaam. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Tanzania ambako tunakutana na wanawake wanaojishughulisha na kilimo pamoja na kuongeza thamani ya bidhaa hizo za kilimo kwa kuzisindika kama njia mojawapo ya kujipatia kipato na kujiinua kiuchumi. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahale, anatupasha zaidi. Wanawake hawa kutoka mikoa ya Rukwa na Katavi wanajishughulisha katika kilimo cha tangawizi, mahindi, maharage, zao geni la chiasidi pamoja na urinaji wa asali. Kina mama hawa wanasema wameamua kujikita kwenye usindikaji wa mazao ya kilimo kutokana na faida nyingi zinazopatikana kwenye mazao hayo ambayo kimsingi wanayalima wenyewe na pia, baada ya kusindikwa kwa kuongezwa thamani bidhaa zinazopatikana zinapata soko kubwa kutokana na ukweli kwamba zinatumika katika matumizi ya kila siku ya familia zilizo nyingi. Faraja Sanga, mkulima na msindikaji wa zao la tangawizi kutoka mkoani Katavi, ni miongoni mwa wakulima wanawake waliohamasika kujihusisha na kilimo cha zao la tangawizi na baadaye kuliongezea thamani kwa kuchanganya na asali. Kwa vile anasema bidhaa hiyo imekuwa na faida kubwa za kiafya na hivyo kujihakikishia soko la uhakika licha ya changamoto ya teknolojia. Mimi nimeanza ujasiriamali huu, kwanza umenipa manufaa mengi katika familia yangu, katika kaya yangu na kuwasaidia watu wengine. Imetusaidia kujipatia kipato kwa ajili ya kulisha na kusomesha watoto pia na kuwasaidia watu wengine. Kwa mfano kipindi cha korona, tuliwanufaisha tuli, watu wengi waliitumia na waka, wakaipenda mpaka sasa hivi tunasafirisha. Muda mwingine watu wanatuma kutoka Dar es Salaam, Mtwara, Mbeya. Kwa hiyo imetuletea manufaa kwanza, kifamilia sisi wenyewe, pia na kwa watu wengine, maana bidhaa yetu tunayoiona kwamba inakubalika, watu wanaipenda na tunaendelea kuitengeneza, japokuwa kuna changamoto ambazo tunazipata kwa sababu tunatumia vifaa ambavyo sio sio vya kiteknolojia zaidi. Faraja Sanga anasema lengo lingine la kuanzisha kilimo hicho cha tangawizi na usindikaji wake ni kusaidia vijana na wanawake wengine kujiajiri. Lakini changamoto hizo za teknolojia wakati mwingine zinakwamisha malengo yao. Vifaa vyenyewe ni loko, kwa hiyo unakuta unatumia mda mwingi, lakini una produsi kitu dogo, ndo maana tunaiomba serikali kwamba ijaribu kuangalia wajasiria wajasiriamali wote kona zote hasa wanawake na vijana. Pelagia Ludoviki Kinyoto na wanawake wenziwe kutoka wilaya ya Kalambo mkoani Rukwa. Wao wamejikita katika kilimo cha maharage na mahindi lishe na baadaye kutumia mazao hayo katika utengenezaji wa unga lishe na vitafunwa baada ya kubaini kwamba jamii nyingi ina dharau bidhaa ya maharage ambayo kwayo ina faida kubwa za kiafya. Lakini pia uongezaji huo wa thamani katika maharage unawasaidia pia kuongeza soko la bidhaa hiyo. Tunatengeneza hivyo ili kwamba jamii yetu iweze kupata lishe nzuri na kwa bei ya chini, kwa sababu vitu vinavyotengenezwa katika unga huu ni vitu ambavyo vinapatikana katika jamii. Maharage yanaweza yakatumika kwenye mboga yasithaminiwe, lakini tukitengeneza vitafunu ambavyo ni vikokoto na biskuti, maandazi, vinaweza vikasababisha mtu akashawishika kula maharage pasipo kujua kwamba anakula maharage, ili kuongeza thamani ya maharage kwenye jamii yetu. Hiyo itapelekea mkulima kupata soko. Pelagia anasema yeye binafsi lengo lake ni kuwa mjasiriamali mkubwa, na hivyo ameamua kujikita zaidi katika kilimo hicho cha mahindi na maharage. Kwa vile kwa sasa kwa kuwa hapati mazao ya kutosha, anajikuta analazimika kupata mazao hayo kwa kulangua kutoka kwa wakulima wengine, na hivyo kumuia vigumu sana kupata faida ya kutosha. Atakuwa mjasiriamali mkubwa kwa sababu nimeweka malengo pia ya kwamba lazima kuwe mashine kubwa, vifungashio yaani niwe nawalangulishia wajasiria mali wale wadogo wadogo bidhaa zote. Mkakati mm, wangu ni kulima sana ili nisilangue, nisilangue maharage wala mahindi, nilime maharage, nilime mahindi, kisha niendelee kuproses. Mara kadhaa katika jamii hususan vijijini, wanawake wenye umri mkubwa wamekuwa wakiangaliwa kwa jicho tofauti, huku wengi wakionekana kama tegemezi, hasa kwa waume zao au watoto. Lakini kwa bibi Veronika Manala mwenye umri wa miaka sabini, yeye ameamua kuweka dhana hiyo pembeni kwa kujikita katika ujasiriamali na kilimo. Bibi Veronika anasema katika kuhakikisha kwamba hawitegemezi na kujikwamua kiuchumi kwa umri huo, ameamua kujihusisha katika urinaji wa asali pamoja na kilimo cha chia seed, zao ambalo bado ni geni miongoni mwa wakulima wengi hapa nchini. Hivyo amesema limeweza kumsaidia kujipatia kipato, kutokana na kuwa na faida nyingi mwilini kwa binadamu, na pia kilimo hicho kimemwezesha kutoa ajira kwa baadhi ya vijana. Pamoja na kwamba mimi ni mama ambaye nina umri mkubwa, lakini bado ninayo nia ya kutaka kujiendeleza na kuwaendeleza vijana wa, vijana, wa, vijana, wa kike na wa kiume ili waweze kujiajiri wao wenyewe. Tunalima zao la chia sidi. Chia ni mmea ambao kwa kweli una manufaa sana katika maisha ya binadamu. Kwanza kabisa, mbegu za chia zina aina zote za virutubisho ambavyo zinapatikana katika mwili wa binadamu. Wanawake wakulima na wajasiriamali wameomba serikali na taasisi nyingine kuendelea kuwawezesha wanawake wakulima na wasindikaji wa bidhaa za kilimo ili kuongeza zaidi thamani ya bidhaa zao ili kuwawezesha kupata masoko ya ndani na nje ya nchi. Dina Chahali, Dar es Salaam. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki. Iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington. Basi, kabla ya kukamilisha matangazo haya, tupate muktasari wa habari na BMJ Muridhi. Wakuu wa kijeshi kutoka jumuiya ya Afrika Magharibi, ECOWAS, watakutana nchini Ghana wiki hii kujadili uwezekano wa kuingilia kati mzozo wa Niger. Vyanzo vya kijeshi na kisiasa katika ukanda huo vimesema leo Jumanne. Wanaharakati wa kutetea haki wameitaka Tanzania kuwaachilia huru watu watatu wakiwemo wa mbunge wa zamani wakisema kwamba wanaweza kukabiliwa na mashtaka ya uhaini na kukosoa makubaliano ya kam na kampuni ya Dubai ya kusimamia bandari za nchi hiyo. Amnesty International imesema Willibrod Slaa, mbunge na mwanadiplomasia wa zamani, na wanaharakati wengine wawili walikamatwa mwishoni mwa wiki baada ya kuzungumza hadharani dhidi ya mkataba wa bandari uliotiwa saini Oktoba mwaka jana na Rais Samia Suluhu Hassan. Taliban nchini Afghanistan leo Jumanne wameadhimisha mwaka wa pili tangu kurejea madarakani, wakisherehekea kudhibiti mji wa Kabul na kuundwa kwa kile ambacho wamesema ilikuwa ni usalama kote nchini humo chini ya mfumo wa Kiislamu. Kenya imerejesha ruzuku ndogo katika juhudi za kupunguza makali ya bei ya rejareja reja ya mafuta kwa siku thelathini zijazo Mamlaka ya nishati nchini humo EPRA imesema katika hatua ya kubadilisha sera ya serikali kufuatia hasira zilizozuka za umma juu ya gharama kubwa ya maisha. Alipochukua usukani rais wa nchi hiyo William Ruto mwezi Septemba mwaka jana, aliondoa ruzuku ya mafuta na unga wa mahindi iliyowekwa na mtangulizi wake akisema alichagua kufadhili uzalishaji badala ya matumizi. Makundi yenye silaha yenye nguvu katika mji mkuu wa Libya yalipigana katika wilaya kadhaa usiku wa kuamkia Jumanne, katika hasia mbaya zaidi kwenye mji huo mkuu mwaka huu na kuzua hofu ya hali kuwa mbaya hata zaidi. Nasi hadi hapo ndo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Hadija Riyami wa upande wa pili Aida Isa, imeshirikiana na mwenzangu BMJ Mridhi kutoka hapa Washington DC. Usikose matangazo yetu ya kwa undani saa tatu kamili za usiku. Na washukuru wote mliojiunga nasi. Jina langu ni Sandey Shomari, naambieni wote usiku mwema kutoka jukwaa la Marekani, Washington DC.