kumekucha afrika sabalheri ni jumatano agosti 16 mwaka 2023 imetimia saa 12 asubuhi saa za afrika mashariki hapa washington dc ni saa tano kamili usiku hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa e, tunatangaza kutoka hapa jiji kuu la marekani na tunatumai umeamka salama ni matumaini yetu kwamba u nasi katika matangazo haya ya nusu saa. Mimi ni Kennes Bwire na mimi ni Harizon Kamau, tukikukaribisha kwenye matangazo yetu jiri ya alfajiri yanayosikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Racove FM Kiwanja DRC, Radio Racom Bunagana DRC, RTG Radio Butembo DRC, Lulu FM Lamu Kenya, sauti ya Mwananchi Nakuru Kenya, Dodoma fm kule Dodoma Tanzania, Victoria fm Musoma Tanzania na UBC radio kote nchini Uganda, vilevile kwenye mtandao wetu wa www voaswahili com. Karibuni. miongoni mwa tulionayo asubuhi hii ni kwamba wabunge na mashirika kira ya kiraia kutoka Ituri na Kivu kaskazini hawataki tena uongozi wa kijeshi kusimamia majimbo hayo. Kuna nini? basi katika taarifa nyingine ni kwamba serikali ya kenya imebadilisha msimamo wake na kurudisha ruzuku ya mafuta wakati wachambuzi wakisema kwamba hatua wa hiyo haiwezi kuepukika kwa sasa basi ni miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya dakika 30 habari za dunia zinasomwa na harison kamau Shirika jipya hapa Washington DC linalenga kutumia dola milioni mbili kwenye kampeni ya matangazo inayolenga kuhamasisha wabunge wa Republican kuunga mkono msaada wa Marekani kwa Ukraine. Kampeni hiyo inaanzishwa wakati kukiwa na malumbano makali bungeni ambayo huenda yakahatarisha utoaji wa misaada kwa taifa hilo linapoendelea kukabiliana kuka na uvamizi wa Rusia. Mradi huo kwa jina Republican for Ukraine upo chini ya shirika kubwa la Defending Democracy Together lililoongozwa au linaloongozwa na mkusanya takwimu Republican Sara Longwell na mconservative Bill Cristal. Hatua hiyo imechukuliwa wakati ungaji mkono wa msaada wa Marekani kwa Ukraine ukishuka miongoni mwa wapiga kura wa Marekani na hasa wale wa Republican wa kiconservative. Shirika hilo limepanga kutumia video kutoka kwa zaidi ya wapiga kura hamsini wa Republican kutoka kote Marekani wakieleza sababu zao za kuendelea kuunga mkono juhudi za Marekani za kutoa msaada kwa Ukraine. Warepublican wanaounga mkono Ukraine watatumia video hizo kwenye matangazo yanayolenga wapiga kura wa Republican pamoja na wabunge, huku pia wakizionyesha wakati wa mdahalo wa kwanza wa wawania urais kutoka chama hicho wiki ijayo. Kufungwa kwa internet kupigwa marufuku kwa TikTok pamoja na kukamatwa kwa wanahabari ni miongoni mwa hatua zinazoonyesha kushuka kwa uhuru wa habari nchini Senegal, taifa ambalo wakati mmoja lilikuwa mfano mwema wa demokrasia. Wanaharakati wa uhuru wa habari pamoja na wanahabari wanaofanya kazi kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi wanasema kwamba kushuka kwa haki hizo kunafanyika wakati wa maandamano makubwa kufuatia kukamatwa kwa kiongozi mashuhuri wa upinzani kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu mapema 2024. Mkurugenzi wa shirika la habari na watu wasio na mipaka tawi la Afrika Magharibi, Sabido Marong, wakati akizungumza na VOA amesema, wakati mmoja Senegal ilikuwa kielelezo cha uhuru wa habari, lakini baadhi yake, imeshuka kutokana na, hadhi yake imeshuka kutokana na hatua kadhaa, mojawapo kuu ikiwa ni vitisho na matusi kutoka kwa wanasiasa. Zaidi ya watu milioni moja wamekimbia kutoka Sudan na kuingia nchi jirani, huku walio ndani ya nchi wakiwa hawana chakula na wengi wakifa kutokana na sababu za ukosefu wa huduma za afya kutokana na vita vya miezi kadhaa. Haya ni kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili, kwamba hali inaendelea kuwa mbaya zaidi kiasi cha kutoweza kudhibitiwa. Vita hivyo vimepelekea zaidi ya watu milioni moja kuvuka mpaka na kuingia nchi jirani, wengi wakikabiliwa na athari za kiuchumi zaidi ya watu milioni 3.4 wamekoseshwa makao ndani ya Sudan na waliosalia katika eneo la Darfur, Khartum na Kordofan wanakabiliwa na ukosefu wa maji, huduma mbovu za mawasiliano na kuibiwa mali yao, huku ripoti za dhuluma za kimapenzi zikiongezeka kwa asilimia 50, kwa mujibu wa afisa wa Umoja wa Mataifa Laila Beka. Sehemu kubwa ya Sudan imekuwa bila umeme tangu Jumapili unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc wakurugenzi wa kampuni ya kimitandao ya google barani afrika jumanne wamesema kwamba inapanga kutoa mafunzo ya kidijitali kwa wanawake elfu ishirini na vijana nchini nigeria pamoja na kutoa msaada wa dola milioni 1.6 ili kusaidia serikali kubuni ajira milioni moja za kidijitali nchini wakati akihutubia wakurugenzi wa kampuni hiyo barani Afrika, naibu rais wa gugu Kashim Shetima alisema kwamba Nigeria inapanga kubuni kazi za dijitali kwa idadi kubwa ya vijana waliopo nchini bila kutoa taarifa za kina kuhusu ni lini hilo litakapofanyika. Viongozi hao wamesema kwamba msaada huo ni kutoka tawi la hisani la kampuni hiyo kwa ushirikiano na kampuni ya Data Science ya Nigeria na ile ya Creative Industry Initiative for Africa. Mkurugenzi wa uratibu wa uhusiano wa serikali na Google barani Africa, Charles Morito, amesema kwamba Google inalenga kuwekeza kwenye miundombinu ya kidijitali kote barani humo, akiongeza kuwa kukumbatia mifumo ya kidijitali kutatengeneza ajira. Makundi mawili ya simu yenye silaha Jumanne yamekabiliana kwenye mji mkuu wa Libya, Tripoli, ikitajwa kuwa kasia mbaya zaidi kushuhudiwa mwaka huu mjini humo, ingawa zilipungua baada ya kundi moja kuachilia kamanda wa jingine, suala ambalo lilikuwa limesababisha kasia hizo. Kikosi cha Special Deterrence Force SDF na kile cha 444 Brigade ni makundi yanayomiliki silaha na yenye nguvu zaidi mjini Tripoli, na mapigano kati yao kuanzia Jumatatu yalienea kote mjini humo. Ghasia zilizuka baada ya SDF ambalo linadhibiti uwanja mkuu wa ndege wa Migita mjini Tripoli kuzuia kamanda wa Tripoli four Brigade Mahamud Hamza wakati alipokuwa kijaribu kupanda ndege. Hata hivyo, aliachiliwa baadaye na kukabidhiwa kundi la tatu lisilohusika na ghasia hizo. Idadi ya vifo kutokana na ghasia hizo haijatolewa, ingawa kituo kimoja cha matibabu kinachohusishwa na wizara ya afya Kimesema kwamba miili ya watu watatu ilipatikana kwenye vitongoji vya Tripoli, vya Fumaj, Ain Zara na Tarik. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka Sauti Amerika VOA. Habari za dunia zimesomwa na Harison Kamao. Watakuwa wanarudi muda si mrefu kwa kusomea habari zaidi. Serikali ya Kenya imetangaza kuweka ruzuku kwa mafuta kwa muda wa siku 30 katika jaribio la kukabiliana na gharama ya juu ya maisha. Ruzuku hiyo itahakikisha kwamba bei ya petroli nchini Kenya haipandi kwa shilingi 7 na senti 33 ilivyokuwa imetarajiwa na badala yake lita moja petroli itasalia kwa shilingi 194. Hatua hiyo imechukuliwa karibu mwaka mmoja tangu rais wa Kenya Dr. William Ruto alipoondoa ruzuku kwa mafuta akisema kwamba kuweka ruzuku ilikuwa inaongezea Kenya mzigo wa kifedha badala ya kusuluhisha matatizo yaliyopo. Walter Nguma ni mtaalamu wa uchumi nchini Tanzania. Ameambia Sauti ya Amerika VOA kwamba hatua ya Kenya huenda inatokana na matatizo ya ndani kwa uagizaji wa mafuta pamoja na ukosefu wa dola ambao unashuhudiwa katika nchi kadhaa za Afrika Mashariki. Bei ya mafuta katika soko la dunia bado haijawastepo bado kuna e, kuna kupanda, kuna kushuka. Bei ya mafuta inapokuwa juu, zile sekta nyingine za kiuchumi, kilimo, usafirishaji kadhalika na maeneo mengine kadhalika na kadhalika, unakuta kwamba yanapata kuathirika pakubwa. Kwa hiyo ndio maana kwamba Kenya sasa wameamua kuchukua uamuzi huo mzito na kuweza kuona kwamba sasa ni afadhali tukarudisha ruzuku huku tukiendelea kutafuta e, suluhisho lakini jambo lingine kubwa ambalo eh, lina- linaonekana kwa pale Kenya pia ambalo pia limeonekana kwa Tanzania, eh, ni huu upotevu wa dola. Hata Kenya pale eh, dola nayo imeadimika. Kwa hiyo ndio naona kwamba sasa hivi wanapigana kuona kwamba angalau wanaweza kuagiza mafuta wa kutumia pesa yao ya Kenya, jambo ambalo bado halijafanikiwa kwa asilimia kubwa, eh, kutokana na kwamba mafuta yanachukuliwa maeneo tofauti tofauti, eh, kwa hiyo ndio shida ambayo ipo hivi sasa na ambayo imepelekea bei ya mafuta kuendelea kuwa juu kila wakati, na wale waagizaji wa mafuta unakuta kwamba uwezo wao wa kuweza kuendelea kuagiza mafuta kiasi kile kile unakuwa ni mdogo sana, kutokana na gharama zile kuendelea kuwa juu. Mara nyingi serikali za Afrika zinategemea sana ushuru pakubwa kutoka kwenye mafuta. Kenya inakumbana na deni kubwa ambalo serikali imesema kwamba deni hilo lazima lilipwe, na ilitarajia kwamba ikitoa hii ruzuku na kutoza ushuru uh, wa asilimia kumi na sita kwenye mafuta basi itakusanya pesa za kutosha, angalau ilitosheleze mahitaji ya ndani na kuendelea kulipa madeni yake, isije ikajipata katika matatizo ya kuwekewa adabu ya kutolipwa kwa muda ndani ya nchi. Pia kuna matatizo ya kuongezeka kwa gharama ya maisha. Nje ya nchi kuna matatizo ya hmm, mafuta ulivyosema. Kenya inajipata katika nafasi gani, inaporudisha kila ambacho iliona kwamba hakistahili kuendelea kutekelezwa kama ruzuku? Kwa jinsi ambavyo alisema rais wa Kenya Mheshimiwa Ruto kwamba eh, mafuta kwa Kenya eh, ambayo ile ruzuku ilikuwa imewekwa, ilikuwa ni kama walikuwa hawajalipa. Maanake ni kwamba ni mkopo mwingine ambao inaubidi serikali kulipwa sasa. Kuna namna moja kwamba pengine eh, wale ambao ndio waagizaji wa mafuta na wasambazaji wa mafuta hapo Kenya, kuna uwezekano kwamba sasa wana, wanataka kulipwa fedha yao ili waweze eh, kuona kwamba wanaweza kuagiza au kulikuwa na kususia ambako hakukuwekwa wazi katika uagizaji wa mafuta kutokana na, na kwamba pengine walikuwa hawajalipa pesa yao ya ruzuku, kwa hiyo eh, pengine ikapelekea kwamba eh, ule, ule, ule yale mafuta ambayo yalikuwa yanaingizwa Kenya yakaingia kiwango kidogo, na hivyo unaweza kuona kwamba gharama imeendelea kuwa kubwa au imeendelea kuwa ni mtihani mkubwa kwa wale waagizaji wa mafuta. Pengine sasa serikali ikaona kwamba ni vyema kwa ajili ya kuendelea ku, angalau kupunguza yale makali ya maisha kwa wananchi wake kuweza kuona sasa ni e, ni afadhali kurudisha ile ruzuku, na ndio unaweza kuona kwamba hilo suala ndilo ambalo linaendelea hata Tanzania hapa kwamba, eh, kwenye upande wa mafuta kuna kodi nyingi, kuna tozo nyingi ishirini na moja. Sasa una, unaweza kuona katika wingi huo E, ni kwa namna gani ambavyo e, mafuta hayawezi kupatikana katika gharama nafuu kwa wananchi. Sasa e, unawezaje kumpunguzia gharama e, ya maisha mwananchi, lazima uangalie e, ni sehemu gani ambapo ndio sababu ambayo inapelekea sehemu nyingine za maisha ya kibinadamu kuendelea kuwa ngumu. Sasa unajua kugundua kwamba kwenye mafuta huku gharama inavyopanda, maanaake kwamba gharama ya usafirishaji, gharama e, za uzalishaji nazo zinaendelea kukua juu. Sasa zinapokua juu, maanaake ni kwamba ile bidhaa inayo bidhaa ile inayopelekwa sokoni inamfikia yule mwananchi wa kawaida katika gharama ya juu zaidi, na ndio maana unakuta watu wanalalama na kulalamika kwamba maisha yameendelea kuwa juu. Kwa hiyo serikali inaona kwamba namna gani ya kuweza kujiepusha eh, pengine na, na, na, na, na dhoruba mbalimbali ambazo zinaweza kutokana na, na, na maisha kuendelea kupanda juu, wakaona ni afadhali tukaweka ruzuku ili angalau sasa bei ya mafuta bei ya mafuta ikashuka, na bei ya vyakula pengine ikaanza kushuka. Ni Walter Nguma, mtaalamu wa uchumi akizungumza. Likuwa anaeleza kwamba ni Walter Nguma, mtaalamu wa uchumi akizungumza na Sauti Amerika. Kabla ya mashine hazijanikata sauti, na mkaribisha Harrison Kamau kukusomea habari zaidi za dunia. Mamlaka za Iran Jumanne zimemkamata tena mwandishi wa habari aliyehoji baba wa mwanamke ambaye kifo chake akiwa kizuizini cha polisi kilizua maandamano makali nchini humo. Na amekamatwa tena siku mbili tu baada ya kuachiliwa kutoka jela. Nazila Marufian aliyeachiliwa kutoka jela ya Evin mjini Teheran Jumapili, wakati akiweka picha yake kwenye mitandao ya kijamii bila kuvaa hijabu, ambayo ni hatia kubwa kwenye taifa hilo la Kiislamu. Ujumbe wake pia ulikuwa na maneno ya usikubali utumwa, unastahili kuwa huru. Baada ya kukamatwa tena, Marufyan amepelekwa kwenye jela ya wanawake ya Kachak nje ya Teheran, ambayo hali yake imekuwa ikilalamikiwa na makundi ya haki za binadamu. Shirika la habari la wanahabari wa haki hizo Rana, lenye makao yake makuu hapa Marekani, limesema shirika hilo ambalo hukusanya taarifa kutoka kwa wanahabari kote ulimwenguni limesema kwamba limethibitisha ukamataji huo kutoka kwa jamaa wa karibu na Marufian. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameomba jumuiya ya kimataifa ichukue hatua ya kupeleka kikosi kisicho cha Umoja wa Mataifa nchini Haiti ili kusaidia idara ya kitaifa ya polisi kukabiliana na kasi za magenge ambayo yanaendelea kuelemea taifa hilo la visiwani. Guterres ameasema hayo mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lenye mataifa 15 na wanachama kupitia ripoti iliyoonyesha VOA. Oktoba mwaka jana, waziri mkuu wa Haiti aliomba baraza hilo kutuma kwa haraka kikosi cha kimataifa nchini humo, lakini limechukua miezi kadhaa kwa baadhi ya mataifa kutathmini hatua hiyo. Kwenye ripoti yake, Guterres amekaribisha tangazo la Kenya mapema mwezi huu kwamba itatuma au inatathmini kutuma kikosi chake nchini humo. Pia ametaja ahadi kama hizo kutoka kwa Bahamas, Jamaica, Antigua na Barbuda. Wabunge na wawakilishi wa mashirika ya kiraia kutoka mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini wanataka rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Tshisekedi kuondoa uongozi wa kijeshi katika mikoa hiyo kwa misingi kwamba uongozi huo umeshindwa kuleta usalama namna ulivyoahidi. Hayo yamejitokeza katika mkutano wao mjini Kinshasa ambao umeshitumu magavana wa kijeshi katika mikoa hiyo kushindwa kukabiliana na uhalifu. Oster Malevika anaripoti Kamili. John Banyene ni kiongozi wa mashirika ya kirahia mkoani Kivu Kaskazini, na mmoja wajumbe zaidi ya mia tano kutoka mikoa miwili ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yaani Kivu Kaskazini pamoja na Ituri, ambao kwa siku tatu wanashiriki kikao kinachojadili swala la uongozi wa magavana wa kijeshi ambao walipewa madaraka tarehe sita elfu mbili ishirini na moja. Naye Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kumaliza swala la ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo. Uh, tuliwaza ya kwamba huo uongozi utaturejeshea amani na usalama haraka iwezekanavyo, lakini kisha miaka miwili tumeangalia ya kwamba hiyo uongozi hawezi kuturudishia amani na usalama, na nawaza iliomba hawezi kuheshimu eh, masemi ya wakaazi, kwani wakaaji wamesha kuchoka. Wakaazi wana haja ya amani na usalama, lakini tumeangalia ya kwamba Uh, eta de siege eh, haikuweza kuwa suluhu. Kwa hiyo mambo ni kusema government iwezi, yes, kuangalia namna nyingine inaweza kurudisha amani na usalama isipokuwa kupitia hiyo uongozi, kwa sababu huyo uongozi umeonyesha uh, mwisho wake. Katika kikao wanashiriki vijana kutoka mashirika mbalimbali mbali, ikiwemo Amka Kongo inayowakilishwa naye nice Jackson Sinzaira ambaye amezungumza na Sauti ya Amerika mbele ya ofisi ya bunge hapa mjini Kinchasa. Napatikana hapa Kinchasa kwenye chumba la bunge. Ni sisi tulikuja kama vijana vuguvugu kwa kufanya uzamu kwa kuambia wale ambao wana wiko humo ndani ya kwamba raia wote wa jimbo la Kivu ya Kaskazini na Ituri wanataka kuondolewa kwa etat de siege. Wajumbe wote wakiwa wamefanya uchaguzi wa kuamua Iwapo uongozi wa kijeshi ubaki ama uondoke, idadi kubwa ikiomba rais kuwarudishia madaraka magavana waliochaguliwa na wananchi. Japo Lumbulumbu Mtanava ni mmoja walioongoza kamati kuhusu usalama Kivu Kaskazini na Ituri. Ukiangalia vizuri m ishirini na tatu imekamata mitaa tatu katika jimbo ya Kivu ya kaskazini, kusema mtaa wa Ruchuru, Masisi na nusu ya Nyiragongo ni wakati wa u, u, u, uongozi wa kijeshi na ukiangalia uh, idadi ama namba ya uh, makundi ambayo miliki silaha kimagendo yameongezeka zaidi ni wakati wa uongozi wa kijeshi hasa. Wakati tunaangalia hiyo yote, tunasema hasa kama huo uongozi wa kijeshi uliundwa kwa kukuja kumaliza hiyo makundi, japo hiyo yameongezeka. Sasa faida hiyo ya, ya, ya, ya uongozi wa kijeshi ni nini? Ndiyo kwa maana tunasema ya kwamba eh, inaomba hiyo uongozi wa kijeshi uondolewe na uongozi wa kawaida uwezi kurudi eh, katika jimbo ya Kivu a kaskazini na jimbo la hilo longo mba rekodi inakwenda kwa jina Karolina, ni mojawapo ya rekodi ambazo Kamau na Dani alikuwa anazipenda sana, kabla ya kuja hizi hip hop na hizi zingine ambazo zinasikika kwa sasa. Kweli kabisa, unajua mambo ya mziki ni kwamba kuna mziki ambao haumaliziki na haukuishi. Mziki huo unanikumbusha mengi sana na pia zile moves zake, nikiamua hauta, hautaamini mwenyewe <laughs> <laughs> zile za longo mba, lakini nikiashiria kambili kwamba sasa tunaelekea kwenye taarifa nyingine ambapo Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amewaambia waandishi wa habari kwamba mkutano kati ya viongozi wa Marekani, Japani na Korea Kusini unaotarajiwa kufanyika Ijumaa utakuwa wa kihistoria. Basi hivi ni kama anavyoeleza hapa mwenzangu Kennes Bwire. Masuala ya kiusalama na kiukanda yanayohusu China na Korea Kaskazini yatapewa ya kipaumbele katika mkutano huo, wakati rais wa Marekani Joe Biden atakapokutana na waziri mkuu wa Japan Fumio Kishida na rais wa Korea Kusini Yunsuk Yol Maryland, Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken amethibitisha kuhusu masuala muhimu yatakayojadiliwa katika mkutano huo. Uh, tunachukua hatua madhubuti sana kuimarisha uwezo wetu wa kiusalama katika uhusiano wetu na nchi tatu na usalama katika eneo la Pacific uh, more broadly, Mkutano huo wa Ijumaa utakuwa wa kwanza kuongozwa na Biden katika kambi ya Desid, Maryland. Kwa miaka mingi, Marekani imekuwa ikijaribu kuimarisha uhusiano kati ya Japan na Korea Kusini wakati nchi hizo zinakabiliwa na vitisho vya usalama kutoka kwa Beijing na Korea Kaskazini. Ushirikiano kati ya Korea Kusini na Japan haujakuwa mzuri kutokana na hali ya kutoaminiana kutokana na Japan kukalia peninsula ya Korea mapema karne ya ishirini. China imekosoa mkutano huo utakaofanyika Ijumaa ikiutaja kuwa jaribio la kuunda muungano mdogo wa NATO katika kaskazini mashariki mwa Asia. Korea Kaskazini vilevile vile imeshitumu Marekani kwa kile imetaja kama jaribio la kuunda muungano wa NATO katika nchi za Asia kwa kuimarisha ushirikiano wa kijeshi na Japan na Korea Kusini. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka sauti ya Amerika VOA. Sasa tuangazie makala ya vijana, ambapo Sande Shomari ameangazia mziki wa hip hop ambao umepata umaarufu mkubwa sana kutoka chimbuko lake hapa Marekani hadi Afrika Mashariki. mziki huu huzaliwa katika maeneo ambayo yalikuwa na umasikini, hali kadhalika mambo mengi yakiendelea katika mitaa hiyo. Hatimaye leo muziki huo umeshika kasi na kutimiza miaka hamsini. Ulikuwa umefanya vitu vingi kubadili maisha ya watu. Mtangazaji mkongwe wa redio ambaye pia ni mpenzi wa hip hop ambaye alishiriki kama mmoja wa madiji wa mwanzo nchini Tanzania kupiga muziki huo almaarufu Master T Taji Liundi. Unaeleza uzoefu wake katika muziki huo. Niliweza kuwakilisha muziki kwenye kituo cha kwanza binafsi e, na hapo awali nchini tunafahamu kwamba tulikuwa na redio ya umma ambayo ilikuwa inazingatia zaidi, tuweza kusema mwelekeo wa kizalendo. Sasa alipokuja redio binafsi, tukaenda zaidi kima kimasoko, na katika soko, hata kabla ya kituo kuanzishwa mwaka tisini na tatu tisini na nne kulikuwa tayari kuna fukuto kubwa sana la mapenzi ya mziki wa hip hop miongoni mwa vijana kimtaa, na kulikuwa na matamasha ya beach, kama Coco Beach. Kulikuwa na matamasha ya mashindano wanachanganya na kidogo dansi katika kumbi mbalimbali mbali la ngata kwenye kumbi za sinema Avalon na kadhalika. Na kulikuwa na promoters, uh, kama kina marehemu Kim Magomelo ambao walikuwa wanafanya shughuli hizo za ucheshemuzi na awali ya hapo, waliokuwa haswa wanachi wanachangamana wanarudi mpaka miaka ya themanini mwishoni ni ma DJ, kama Young Millionea na wengine inaniga Jay. Mziki huo ulikuwa na nafasi ya kipekee kwenye maisha ya vijana katika miaka tisini nchini Tanzania. Wakati umeingia na taji, alikuwa mtangazaji wa redio binafsi ya Redio One iliyokuwa ya kwanza pia kibinafsi kuwavutia vijana wengi na kuwapa fursa watanzania kusikiliza muziki wa hip hop kufanikiwa kuupeleka mziki weye, ukafungua kwa vijana waliokuwa na utaalamu wa kirekodi mziki kama wakina Master J na kina akina Malo Linje, huweza kuanza kuendelea kwa rekodi kwa nguvu nanyesid nyingine ambayo ilikuwa mikubwa sana. Pamoja na yote haya, vijana walipata mengi kutoka katika muziki huo na baadhi maisha yao kubadilika kwa namna moja ama nyingine Ikatengeneza soko la kurekodi mziki rasmi. Pili e, ikaongeza ari ya vijana kwenda kurekodi na mziki kuendelea kupigwa kimagumashi kwenye redio, lakini angalau kulikuwa sasa na nasema outlet, yani ya kuutoa ule mziki. Matamasha yakazidi kuongezeka, na kwa upande wangu mimi binafsi naweza nikakiri mmoja kati ya wasemia ambayo nilikuwa naye karibu hata kuandika naye proposal au uh, wasilisho uh, la kibiashara kwa kampuni kubwa ya bia ya wakati ule ilikuwa ni ushafuu, na kweli akapata senda kubwa sana. Na hivi karibuni tutakuwa na gango mob katika onyesho maalum la kuwaenzi na ukisoma historia uh, uh, uh, yao utaona aliaa ya kwanza ilikuwa ina thamani ya shilingi milioni thelathini kwa jinsi ambavyo walikwenda kuiuza kwa kadri muziki huo na mambo alivyozidi kupamba moto nchini humo, wengi walivutiwa na kuweka muziki huo kwenye ramani ya nchi hiyo wakiwa vijana wachache waliojiingiza katika muziki huo na kwanza kuonyesha cheche zao huyo. Mimi naweza nikasema kwamba mmoja kati ya nyimbo uh, za mapema zilikuwa o ya Msela, na kadri mambo yalivyozidi kupamba moto hapo baadaye, unaweza kumtamka Saleh Jabi aliyeimba Kiswahili fasaha ndani ya instrumento za Vanilla Ice, Ice Ice Baby. Ndiye ambaye alileta hamasa zaidi ya kuza kwa Kiswahili na kwa hadithi inayoeleweka kwa sababu mwanzoni vijana wengi walikuwa wana kwa Kiingereza mpaka Radio One inapoanza wachache wakaanza kurap kwa Kiswahili, lakini msanii mwingine ambaye naza nikamtaja mapema miaka ya tisini ni Sugu Proud, ambaye yeye tayari kutokana na mapenzi yake huo wa mziki alikuwa ni storyteller mzuri au mtunga hadithi mzuri, ukiacha vijana wa kiume ambao wengi wao walionekana kuvutiwa na muziki huo na kuanzisha vikundi mbalimbali kwa upande wa Tanzania, lakini pia vijana wa kike walikwama katika hip hop wakivutiwa na waanzilishi wa muziki huo kama kina MC Lyte, Lil Kim, Mary J Blige, Missy Elliot na wengineo. Je, vijana hawa wa kike kwa upande wao hali ilikuwaje? Yaani athari chanya ilikuwa ni kuwaiga na kufurahia mitindo yao, video zao, michano yao, wasanii wa hip hop wa kike na r n b na hip hop, hasa kwa wanawake walikuwa wanavutia Nakumbuka, naweza nikatoa mfano wa Lady JB. Wengi wanamfahamu kama mwimbaji, lakini yeye alikuwa haswa anapenda kurap na alikuwa anapenda mziki wa MC Light. Umemshuhudia mwenye jukwani akirap kama MC Light. Kabisa yaani, kwa hiyo angeweza JB angekuwa rapa katika mazingira sahihi na si mwimbaji mahiri kama ambavyo tumetokea kumfahamu. Mm, nadhani dunia nzima na hata miongoni mwa hao rappers wa kike tumeona kwamba mada za kuimba kwa wanawake zinakuwa tofauti sana na zile za wanaume. Baada ya kutimiza miaka hamsini, si mwingine, simu ingine atakumbukwa mwanzilishi DJ mzaliwa wa Jamaica, Clive Campbell almaarufu DJ Cool Hack, ambaye ndiye alianzisha muziki huu na kuvunja rekodi yake. Sandey Shomari, Sauti America, Washington DC. Asante Sande Shomari, na makala hayo ya vijana kuangazia mziki wa hip hop, mziki wa kufokafoka, wanasema hivyo. Sasa nimkaribishe Harison Kamao akusomee muhutasari wa habari. Shirika jipya hapa Washington DC linalenga kutumia dola milioni mbili kwenye kampeni ya matangazo inayolenga kuhamasisha wabunge wa Republican kuunga mkono msaada wa Marekani kwa Ukraine kampeni hiyo inaanzishwa wakati kukiwa na malumbano makali bungeni ambao huenda akahatarisha utoaji wa misaada kwa taifa hilo linapoendelea kukabiliana na uvamizi wa Urusi. Kufungwa kwa internet, kupigwa marufuku kwa TikTok pamoja na kukamatwa kwa wanahabari ni miongoni mwa hatua zinazoonyesha kushuka kwa uhuru wa habari nchini Senegal, taifa hilo amba wakati mmoja lilikuwa mfano mwema wa demokrasia. Wanaharakati wa uhuru wa habari pamoja na wanahabari wanafanya kazi kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi wanasema kwamba kushuka kwa haki hizo kunafanyika wakati wa maandamano makubwa kufuatia kukamatwa kwa kiongozi wa upinzani. Wakurugenzi wa kampuni ya kimitandao ya Google barani Afrika Jumanne wamesema kwamba inapanga kutoa mafunzo ya kidijitali kwa wanawake zaidi ya elfu ishirini na vijana nchini Nigeria pamoja na kutoa msaada wa dola milioni 1.6 ili kusaidia serikali kubuni ajira milioni moja za kidijitali. Muhutasari wa habari unakamilisha Kumekucha Afrika. Mwelekezo wa matangazo amekuwa Dadi Balawe hewani, nimeshirikiana na Harison Kamau. Mimi ni Kennes Bwire, asante msikilizaji kwa kusikiliza Kumekucha Afrika. Uwe na Jumatano tulivu. <tune>