Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haujambo msikilizaji mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu kule Afrika ya Kati. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari, nikukaribisha kwenye matangazo yetu ya leo Jumatano Uh, mwaka 2023 Agosti 16, katika matangazo yetu yaleo, ambayo anasikia kupitia redio shirika ikiwemo Radio Free Africa ambayo uh, inasikia kote kule nchini Tanzania na eneo zima la mazio makuu kupitia masafa mafupi. Hali kadhalika Radio Citizen inasikia kote nchini Kenya, redio Ngoma ya Amani Fizi huko Kivu Kusini, DRC. Pia utatupata kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni <muchilis> ripoti tulizokuandalia wakati huu ni kwamba deni la umma nchini Kenya limeongezeka kwa shilingi trilioni 1.56 juu ya viwango vya juu vilivyowekwa vya deni katika mwaka wa kwanza madarakani wa Rais William Ruto. Wamechukua Wame deni yetu ikuwa 4 trilioni ndio hiyo deni deni, deni, saa hii imefika karibu 9 trilioni ndio hiyo, Kenya karibu inapigwa mnada yenye mnataka tuendelee hii barabara ya kwenda kwa mnada ama tuendelee ile yakipagi ya kusanya ushuru na Wakenya wenzetu? Na katika taarifa nyingine, ripoti mpya ilitolewa na Human Rights Watch imegundua ubaguzi wa rangi unaofanywa kwa watu weusi umeongezeka katika intaneti za Wachina na mitandao mingine ya kijamii. Hizo ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika matangazo haya ya dakika 30 yanayoanza hivi sasa kutoka hapa Washington DC. Kwanza ni habari za dunia zinasomwa hapa na Sande Shomari. Wizara ya ulinzi ya Niger ilisema kuwa wanajeshi wake 17 waliuawa katika shambulio la kuvizia siku ya Jumanne katika eneo la kusini magharibi linalopakana na, na Burkina Faso. Mashambulizi nchini Niger yamekuwa yakipungua tangu mwaka 2021, lakini usalama bado ni tatizo kubwa, hasa kusini magharibi karibu na mpaka na nchi jirani ya Mali. Kwa upande wa Mali, kuondoa kwa wanajeshi wa Ufaransa mwaka jana kuliacha pengo la usalama ambalo makundi yenye uhusiano na Islamic State na Al Qaida yamejitanua. Maafisa wa Ukraine walisema siku ya Jumatano kwamba Rusia iliharibu miundo mbinu ya kuhifadhi nafaka katika bandari ya Odessa, kusini mwa Ukraine, kama sehemu ya shambulio la usiku wa kuamkia jana na ndege zisizo na rubani. Andri ndri Yermak, mkuu wa wafanyakazi wa, wa rais wa Rusia Volodimir Zelenski, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba shambulio hilo lililenga bandari ya Reni kwenye mto Danube. Gavana wa Odessa, Ole Kipar, alisema kwenye Telegram shambulio hilo liliharibu mahala na vifaa vya kuhifadhia nafaka kwenye bandari hiyo. Kipar alisema hakuna vifo vilivyoripotiwa kutokana na shambulio hilo na kuongeza kwamba jeshi la anga la Ukraine lilitungua ndege 11 za Rusia zisizo na rubani dhidi ya Odessa. Na ripoti mpya iliyotolewa na Human Rights Watch imegundua kuwa ubaguzi wa rangi wanaofanyiwa watu weusi umeongezeka katika intaneti ya Wachina na mitandao mingine ya kijamii, na maafisa wa China wameshindwa kushughulikia suala hilo. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Human Rights Watch ilipitia mamia ya video na machapisho kwenye mitandao ya kijamii ambayo ni maarufu sana kwa Wachina, ukiwemo Bilibili, Doyin, Kwaishou, Weibo na Shangoshu tangu mwishoni mwa mwaka 2021. Waligundua kwamba maudhui yanayoonyeshwa humo kuhusu watu weusi ni ya kukera na udhalilishaji ambao umekithiri. HRW inasema maudhui mengi yalitengenezwa kwa lengo la kujipatia fedha. Kuna sehemu ambayo ukibonyeza na watazamaji wanajihusisha na hiyo kwa kawaida ina maana ni faida kwa wale ambao wanatengeneza maudhui hayo kwenye mitandao ya kijamii, alisema mtafiti mwandamizi wa China kwenye Human Rights Watch alipokuwa akiongea na VOA. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, moja ya video ambayo imeangaliwa na kutumwa kwa watu mbalimbali mbali kwenye mitandao ya kijamii ya China kwa kawaida inawaonyesha Waafrika kuwa ni watu maskini na wategemezi wakubwa wakati wakiwaonyesha Wachina ambao mara nyingi ndio watengenezaji wa video hizo wakionyeshwa kuwa ni matajiri wanaowapatia ajira nyumba pamoja na fedha. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Korea Kaskazini imethibitisha hadharani kwa mara ya kwanza kuwa inamshikilia mwanajeshi wa Marekani Travis King ambaye alikimbilia upande wa kaskazini eneo la usalama la pamoja katika eneo lilozuia shughuli za kijeshi katika mpaka wa Korea kaskazini na kusini karibu mwezi mmoja uliopita na kuwa mtalii wa kwanza kujulikana kufanya hivyo. Pyongyang inamchunguza mwanajeshi huyo wa cheo cha private daraja la pili kwa uvamizi haramu ndani ya nchi hiyo. Chombo cha habari cha serikali ya Korea Kaskazini KCNA kilisema Jumatano na kuongeza kuwa King alikiri kuchochewa na unyanyasaji wa hali ya juu na ubaguzi wa rangi ndani ya jeshi la Marekani. Taarifa hiyo imesema kijana huja mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu alionyesha nia ya kutafuta hifadhi Korea Kaskazini, au nchi ya tatu, akisema amekatishwa tamaa na ukosefu wa usawa katika jamii ya Marekani. King alikuwa anakabiliwa na kuondolewa katika jeshi la Marekani wakati aliporudi kwenye kambi yake huko Fault, Fort Bliss, Texas baada ya kukaa katika jela ya Korea Kusini kwa mashitaka ya shambulio. Na baraza la mawaziri la Ujerumani limeidhinisha mpango wa kuweka sheria huria juu ya matumizi ya bangi na kuweka mazingira kwa mwanachama huyo wa Umoja wa Ulaya mwenye watu wengi zaidi kuondoa uharamu wa kumiliki kiasi kidogo cha bangi na kuruhusu wanachama wa vilabu vya bangi kununua kwa matumizi ya burudani. Muswada huu wa sheria unachukuliwa kuwa hatua ya kwanza katika mpango wa sehemu mbili na bado utahitaji kuidhinishwa na bunge la nchi hiyo, lakini dhini ya serikali Jumatano ni hatua moja mbele ya mpango wa mageuzi makubwa. Tukielekea nchini Kenya, ni kwamba deni la umma nchini humo limeongezeka kwa shilingi trilioni 1.56 juu ya viwango vya juu vilivyowekwa vya deni katika mwaka wa kwanza wa Rais Ruto madarakani, ingawa serikali yake imeongeza nguvu ya ulipaji, lakini wachumi wanahofia kuhusu kuendelea kwa deni la nchi. Kenneth Wandera ana ripoti zaidi kutoka Nairobi. Kwa mjibu wa takwimu za hazina ya kitaifa ya Kenya ya mapitio ya kiuchumi na bajeti ya robo ya nne ya kipindi cha mwaka wa kifedha 2022 na 2023 kilichokamilika Juni tarehe thelathini mwaka huu ambazo zinawiana na mwaka wa kwanza wa rais William Ruto madarakani, jumla ya deni la Kenya limeongezeka kwa shilingi trilioni moja nukta tano sita hadi shilingi trilioni kumi, nukta moja mbili ikilinganishwa na shilingi trilioni nane kipindi hicho mwaka uliopita katika utawala wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta. Takwimu hizo ambazo zimetangazwa wiki hii, ingawa zinaonyesha kuwa serikali ya Kenya imeongeza kiwango chake cha ulipaji madeni kwa wakopeshaji wa nje kwa shilingi bilioni 391.6, wachumi wanahofu kuwa Kenya huenda inapita kiwango kilichowekwa cha deni la umma, anavyoeleza mchumi Charles Karisa. Hatuwezi kwa tunakopa madeni kulipa madeni mengine. Lazima tujiulize madeni ambayo tulikopa hapo awali yalitumika vipi, na je, ilikuwa ina faida gani? Kwa hivyo si jambo zuri ukiangalia uh, kwamba mwaka huu uh, tulipa madeni ambayo tulikopa miaka iliyopita, na vilevile kabla mwaka kuisha lazima madeni ambayo tulikopa yalipwe. Katika kipindi hicho, deni la jumla la umma limefikia asilimia 52.6 ya deni la nje na asilimia 47.4 la deni la ndani kufikia mwisho wa Juni mwaka 2023. Jumla ya malipo ya deni kwa wakopeshaji wa nje yalifikia bilioni 391.6, hii ikijumuisha shilingi bilioni 237.4, ambayo ni asilimia 60.6, ambacho ni kiasi kikuu cha deni lenyewe na shilingi bilioni 154.2 na ambayo ni asilimia 39.4 ikiwa ni kiwango cha riba kilicholipwa wakopeshaji. Mwezi wa sita mwaka huu, bunge la Kenya liliipa serikali ya Ruto mwanya wa kukopa zaidi baada ya kuidhinisha mswada wa usimamizi wa fedha za umma unaoweka kikomo cha deni la nchi kwa takwimu mahususi ya kiwango cha uchumi kwa asilimia 55 ya pato la taifa, kumaanisha kuwa serikali ya Ruto ilikuwa imepata dirisha mpya la kukopa kwa asilimia tano ili kukidhi uwiano uliokuwapo wa deni kwa pato la taifa kwa asilimia sitini. Uh, uchumi huu unaathirika sana, na ikiwa tunakopa madeni kiwango hicho huenda ikalawama za maendeleo ya nchi. Alipotua madaraka Ruto aliondoa ruzuku kwenye mafuta, unga wa mahindi na umeme, iliyokuwa ikiwasaidia Wakenya dhidi ya gharama ya juu ya maisha kwa kile alichokitaja wakati huo kuwa ni utawala wake kuondokea ukopaji wa nje usiokuwa wa manufaa kwa taifa. Wamechukua deni yetu, ilikuwa 4 trilioni ndio hiyo deni deni, deni. Saa hii imefika karibu 9 trilioni ndio hiyo, Kenya karibu inapigwa mnada Ninyi mnataka tuendelee hii barabara ya kwenda kwa mnada ama tuendelee ile ya Kibaki ya kusanya ushuru na wakenya wenzetu eh? Simpo, hakuna stori mingi kwa kukopa huku. Sasa maswali yanaulizwa alichokikusudia. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Katika ripoti nyingine, wakazi wa Hobyo nchini Somalia wanasema dhoruba ya mchanga inazifukia nyumba zao, shule pamoja na maduka na kutishia kutokomeza kabisa mji huo wa pwani. Abdul Kadir Zuber na Abdul Aziz Osman wanaripoti, naye Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Wakazi wa Hobyo nchini Somalia wanasema dhoruba ya mchanga inameza sehemu za mji wao na kuzifanya zipotee mbele ya macho yao. Osman Ahmed Abdulle meawa mji wenye kiasi cha watu elfu kumi na moja anasema dhoruba ya mchanga imetokana na mabadiliko ya hali ya hewa, lakini ukataji miti na ukame navyo pia vimechangia kuna. Angalia jinsi barabara kuu inayotoka Galkayo, mji wa tatu kwa ukubwa nchini Somalia, imefungwa mchanga mwingi unatokea huko. Kuna mtaa ambao umefukiwa kabisa na dhoruba ya mchanga. Kuna nyumba nyingi ambazo zimefukiwa hapa. Upande wa kaskazini katika mkoa wa Mudug nchini humo, Hobyo iliwahi kuwa kituo cha uharamia ambao ulishika kasi mwaka 2009 na 2010. Hata hivyo, katika miaka ya karibuni Hobyo imekuwa moja ya miji iliyo katika mazingira hatarishi kwa sababu ya hali ya hewa nchini Somalia na watu kukoseshwa makazi. Mkazi wa Hobyo Ali Adan Abdule anasema mchanga umezizika nyumba, shule na maduka na kuwalazimisha watu kuhama. Nusu ya idadi ya watu tayari wamekimbia dhoruba ya mchanga ambayo inasambaa kila mahali mjini humo. Hivi sasa mchanga unafika hadi kwenye kuta za hospitali kuu na Ikulu, na vyote vinaweza kuzikwa kama hautasitishwa. Dhoruba ya mchanga huko Hobyo na ukame unatokea tena, ni ukumbusho wa dhahiri wa haja ya haraka kushughulikia athari za mabadiliko ya hali ya hewa na kuzilinda jamii zilizo katika mazingira hatarishi watetezi wanasema. Wakati wa ziara yake nchini Somalia mwezi Aprili, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alikiri kuhusu athari zisizo na uwiano za mabadiliko ya hali ya hewa kwa watu wa Somalia. Although Somalia make virtually no contribution to climate change... ingawa somalia haichangii sana katika mabadiliko ya hali ya hewa wasomali ni miongoni mwa waathirika wakubwa sana takriban watu milioni tano wanakabiliwa na viwango vya juu vya uhaba mkubwa wa chakula na bei nazo zinapanda na hivyo kufanya hali kuwa ngumu zaidi kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa rais wa somalia hassan sheikh muhamud mwezi uliopita alizindua juhudi za takriban dola milioni kumi hata hivyo Abdule, meya wa Hobyo, anasema kwamba hatua za haraka zinahitajika, na, na mji wake hauwezi kusubiri juhudi za muda mrefu zianze kufanya kazi. Okay, mtu yeyote anaweza kuja na kutupa mawazo, anaweza kusaidia kifedha, ni vyema ashiriki katika kuokoa mazingira. Mtu yeyote ambaye anaweza kujenga nyumba anakaribishwa, kwa sababu nyumba zikiwa nyingi zitapunguza mchanga unaopeperuka. Rais wa Somalia alizindua juhudi zinazoitwa regreening Somalia Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na mbili huku lengo likiwa kuharakisha juhudi za upandaji miti na kupambana na ardhi kuwa jangwa. Serikali ya Somalia pia ilipanga malengo makubwa ya kufanikisha asilimia thelathini ya upandaji miti ifikapo mwaka elfu mbili thelathini kupitia kilimo mseto na usimamizi endelevu wa ardhi. Hadija Riami, VOA Washington. Na wakati idadi ya waliopoteza maisha kutokana na moto uliozuka katika kisiwa cha Maui jimbo la Hawaii hapa Marekani ikielezwa kuongezeka na kufikia takriban mia moja na sita, baadhi ya waathiriwa wamefungulia mashtaka kampuni ya Hawaii Electric wakidai haikuchukua hatua mbadala kuzuia kusambaa kwa moto huo. BMJ Murithi amezungumza na Profesa Fulbert na Mwamba wa chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani, na kwanza akamuuliza nini kilichopelekea moto huo kusambaa kwa kasi kubwa. Kulikuwa na kimbunga kusini mwa Hawaii, kulikuwa na kimbunga kinaitwa Hurricane Dora ambacho, e, hali yake ya kati ilikuwa juu sana, kwa hivyo ilikuwa inasongesha huo upepo wa moto. Ukishikanisha pale, kuna kile kitu naita baruti. Ni kusema baada ya muda kuwa wana mazingira wakisema kuwa misitu isikatwe isichomwe isifanywe nini basi kuna vitakataka vinavyotoka kwenye msitu vimejaajaa pale chini, vikafanya kuwa kama iwe ni baruti kasoro kiberiti. Sasa kiberiti chenyewe ndicho kilikuwa kimebaki. Naam, maswali yanayoulizwa sana sana, Profesa, hapa ni kwamba hali ambayo imeibuka kwamba ule utayari ulikuwa ni kama haupo, na hata gavana wa jimbo hilo wamezungumzia uh, yaani jinsi ambavyo ungetarajia kwamba nchi ambayo ni First world, ikabiliane na hali hiyo wakati moto unazuka ndo kitu ambacho hakikushuhudiwa. Nini ambacho huenda kilitokea hapa? Shida kubwa ni kuwa kulikuwako na milingoti ya kushikilia waya za stima ambayo ilikuwa imeanguka chini. Milingoti ya stima ilikuwa imeanguka chini, na wakati upepo na wenyewe wanasema kuwa upepo au dharuba kutoka kwa kimbunga ndiyo iliangusha baadhi ya ile milingoti basi ile milingoti kuanguka chini, uh, hapo upepo ulipokuja ukashikanisha zile waya, kuwa kama ndicho kiberiti kilichoanzisha huo moto. Hawaii Electric ambayo ndio kampuni inayosambaza stima katika kisiwa hicho kidogo na pia nje ya kisiwa cha Maui imefunguliwa mashtaka. E, unadhani kwamba wale ambao wamefungulia kampuni hiyo mashtaka wata e, au watafanikiwa kwa kile ambacho wanakitafuta? Nafikiri watafanikiwa nusu nikisema watafanikiwa nusu. La kwanza ni kuwa kimbunga na upepo wa kimbunga ulianza kuangusha milingoti ya kushikilia waya, wangezima. Kwa hivyo mi naona kuwa watapatikana na hatia, lakini ile hatia si ati hatia yote ni yao. Gavana wa jimbo la Hawaii tukimalizia, amesema kwamba wataanza kujenga upya kisiwa hicho. Na sasa kwa maoni yako, uh, kwa hali ilivyo kwa sasa unahisi kwamba ujenzi kama huo huende ukachukua muda gani? Ah, nataraji utachukua katikati ya miezi miwili na miezi sita. Mimi nilikuwa Louisiana wakati vimbunga vinagonga, na nieleze serikali itarudisha miundombinu, lakini si kazi ya serikali kujengea watu nyumba upya. Kitu itafanya ni wataleta nyumba ambazo ziko kwa magurudumu, ambao wale hawana nyumba watapewa nyumba, na hizo nyumba wanapewa kwa miaka miwili kwa hivyo katika hiyo miaka miwili, ni wenyewe watafute fidia au waangalie bima yao na watumie pesa zao za bima kujenga upya. Kazi ya serikali itakuwa kurudisha miundombinu ambayo itafanyika katikati ya miezi miwili na miezi sita, halafu kuwapa hawa nafasi ya miaka miwili katika hizi nyumba ambazo watakazopewa za migurudumu. Zikishaisha, halafu serikali itachukua hizo nyumba na kuzirudisha. Ni Profesa Fulbert Namwamba, mtaalamu wa masuala ya mazingira akizungumza na VOA kutoka Salisbury, jimbo la Maryland, hapa Marekani. Karibu msikilizaji katika makala ya afya. Mimi ni Mary Mgawe. Leo tuko na Dr Achiahela kutoka Morogoro, Tanzania, na tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa kichaa cha mbwa na jinsi unavyoweza kuathiri jamii. Dkt Hila, kwanza kabisa tueleze ugonjwa huu unaanzaje? E, ugonjwa wa kichaa cha mbwa husababisha vifo. Data zinaonyesha kwamba unasababisha vifo vya kiasi cha watu hamsini na tisa elfu kwa mwaka katika nchi mia moja hamsini ambapo tisini na tano pasenti ya hivyo vifo vinatokea katika Afrika na bara la Asia. E, ugonjwa wa kichaa cha mbwa ni mgonjwa hatari sana na ni ugonjwa ambao unatoka kwa wanyama kwenda kwa binadamu. Kwa kitaalamu unaitwa zoonotic disease, husababishwa na virusi vya aina RNA, kwa kitaalamu la kundi la retrovirus. Kifo ni asilimia mia moja kama aliyeumwa na mbwa au aliambukizwa hatapata matibabu. Kwa hiyo, jinsi ugonjwa huu unavyoenea, ugonjwa huu unaenea kwa kung'atwa na mbwa aliyeambukizwa ugonjwa, na katika matukio machache sana labda unaweza ukasababishwa kwa njia ya hewa, ambayo sio kawaida. Kwa hiyo, muda wa dalili za kujitokeza kwa ugonjwa huu yani incubation period ni siku kumi mpaka mwaka mmoja, lakini wastani wake ni mwezi mmoja mpaka miezi miwili. Kuonekana kwa dalili hizi kunatokana na idadi ya virusi vilivyoingiwa katika mwili, ukubwa wa eneo lililoumwa au kung'atwa na mbwa, kinga binafsi, yaani ya mtu binafsi, aina ya kirusi kilichoingia na umbali wa jeraha kutoka kwenye mfumo wa central, mfumo wa fahamu, ambapo kwa mfano mtu aliyeng'atwa mkononi ni rahisi sana dalili kutokea mapema kuliko mtu aliyeng'atwa mguuni. Na je, madhara yake ni nini? Sasa mtu anapokuwa ameng'atwa ame, ame na mbwa na akapata kichaa cha mbwa, e, madhara yake sana ni kupata huu ugonjwa na kuonyesha zile dalili, baadaye kusababisha kifo. Ugonjwa huu mtu akishang'atwa ni kinga kinga tiba ambapo kuna chanjo ya kichaa cha mbwa ambayo hutolewa, na chanjo hii hutolewa katika njia mbili kwa kutumia sindano ya misuli inaitwa intramuscular au sindano ya ngozi. Hii ya misuli huwa inachukua muda mrefu sana, kuna ni ku, ku, kumaliza ile dozi kuliko hii ya ngozi. Kwa hiyo watu wanategemea, wanapendelea zaidi kutoa wa ile dozi ya ngozi kuliko dozi ya misuli. Sasa dalili za hichi kichaa cha mbwa ni kwamba kujitokeza kwa namna mbili, kuna ile namna moja ya kupooza ya na namna nyingine wanaita kichaa moto, ambayo ni na ni, ni furious rabies. Lakini katika dalili zote hizi mbili, kitu cha kwanza ambazo zinaonekana hizi dalili ni kwanza ni kuumwa na kichwa, homa, kichefuchefu na kuwashwa na koo. Lakini kile kichaa baridi, ambapo ni paralytic rabies, kuna kuumwa na misuli, kupu, kushindwa kupumua na kupumua kwa tabu kupooza kwa misuli ya mwili na miguu. Na baadaye kipo kinaweza katokea kipo kutokea na kichaa cha moto ambacho wanaita furia tirebi, ambacho hiki ndio kibaya zaidi. Dalili zake kubwa ni kukakamaa kwa misuli, kushtuka shtuka, mgonjwa anakuwa anashtuka shtuka, na pia kuhema kwa tabu sana. Lakini kuna dalili nyingine ambayo ni specific sana, anakuwa anaogopa maji, wanaita hydrophobia pamoja na kuogopa mwangaza. Lakini baadaye mgonjwa huchanganyikiwa na kuwa kama kichaa, na baadaye kifo hutokea. Zungumzia kuhusu jinsi ya kuepuka ama kujikinga, kwanza, mara tu mtu atakapoumwa na ugonjwa na mbwa ana, kuna ile huduma ya kwanza, anapaswa kuosha ile sehemu iliyong'atwa kwa maji yaliyotiririka kwa kutumia sabuni au deto zile antiseptiki, baadaye awahi kituo cha afya ili kupata hiyo chanjo. Na kwa njia za ku mbinu za kudhibiti ugonjwa huu ni kama ifuatavyo. Kwanza, kuchanja mbwa au paka, hasa wanyama nyumbani, mara moja kila mwaka. Lakini pamoja na hiyo ni kudhibiti idadi ya mbwa ambao wanazurula nje bila kuwa na wenyewe, lakini pia kuwashauri familia hawa mbwa wanakuwa na wenyewe, kwa sababu familia hatuwezi kuwatunza zaidi. Kwa hiyo ni kushauri familia ya kuwa na idadi ya mbwa wanaoweza kuwa kuwadhibiti ni hayo tu, msikilizaji. Ulikuwa nami Meri Mgawe na kusii sana, tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha makala ya afya. Usiku mwema. Shukran daktari kwa kuwa nasi aya. Asante sana msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk kila Ijumaa kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 9551, kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Livetalk Friday. Mpaka hapa matangazo ya VOA Swahili ndiyo yanakamilisha. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya nasema shukran kusikiliza VOA Swahili. Naitwa Mkamiti Kibayasi. tayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Siku mia moja zimetimia tangu kutokea mapigano kati ya jeshi la Sudani na kikosi cha kijeshi cha nchi hiyo RSF, na katika muda huo machafuko yamesababisha mahangaiko makubwa yasiyoweza kuelezewa, amesema balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa, Linda Thomas Greenfield. Mamilioni ya watu wamekosesha makao raia wamepigwa risasi barabarani na kuuawa, watoto wamekuwa mayatima, wamesajiliwa kwa lazima kujiunga na vikosi vya wapiganaji na kulazimishwa katika mahangaiko, wanawake wamenajisiwa. Mapigano yamezuia msaada wa kibinadamu kama chakula, maji na dawa kuwafikia watu. Kuna ripoti za kuaminika zinazosema kwamba kikosi cha RSF na makundi wapiganaji, ya wapiganaji yanayoshirikiana na kikosi hicho wameendelea kutekeleza ukatili na dhuluma zingine magharibi mwa Darfur. Marekani inalaani ripoti za ukatili unaotukumbusha mauaji ya halaiki ya watu katika jimbo la Darfur, amesema Balozi Thomas Greenfield. tuna wasiwasi mkubwa kuhusu hatari ya kutokea mapigano kaskazini na katikati mwa Darfur kuna taarifa za kuongezeka kwa kikosi cha RSF na makundi ya wapiganaji wanaoshirikiana na kikosi hicho karibu na El Fisha, jambo ambalo linahatarisha jamii ya Waarabu katika sehemu hiyo. Tuna wasiwasi mkubwa kuhusiana na ripoti ambazo hazijathibitishwa kwamba kuna makundi yenye silaha nchini Sudan yanayowazuia watu kuondoka Darfur wakitafuta sehemu salama wakiwemo wanaovuka mpaka na kuingia Chad. Tuna jukumu la kulinda haki za kibinadamu amesisitiza balozi Thomas Greenfield. Kwa hivyo ni lazima tusurutishe pande zote kuheshimu sheria ya kimataifa kuhusu haki za kibinadamu kwa kulinda raia. Marekani na washirika wake kimataifa wanatoa mwito kwa pande zote kuacha vita mara moja. Kwa sasa Marekani ambayo ni mfadhili mkubwa zaidi kwa ajili ya msaada kwa watu wa Sudan inafanya kazi kuwasaidia mamilioni ya watu waliokoseshwa makao walio ndani ya nchi na karibu watu milioni moja waliokimbilia nchi jirani. Changamoto za kiutendaji na vizuizi vingine vimezuia juhudi za kutoa msaada, ameonya balozi Thomas Greenfield. Tunatoa wito kwa mamlaka nchini Sudan kuharakisha utoaji wa viza kwa wafanyakazi wa msaada, kuruhusu usafirishaji wa msaada na wafanyakazi wa msaada kusafiri kote Sudan na kuruhusu uagizaji wa bidhaa na vifaa vya misaada. Ni lazima sote tuhimize jeshi la Sudan na kikosi maalum cha kijeshi RSF kuacha umwagikaji wa damu na kumaliza mahangaiko kwa watu wa Sudan. Hakuna suluhu litakalopatikana kumaliza mgogoro huo kwa kutumia nguvu za kijeshi, ameonya balozi Thomas Greenfield akiongezea kwamba amani haiwezi kusubiri siku nyingine. Na hiyo imekuwa hi tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.