kale maxaa oga qorshaysan dowladda iyo ciidanka nimankaasu. Ujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya ya jioni, leo tarehe 18 Agosti mwaka 2023. Jina jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi naitwa BMJ Muridhi. Tunasikika kupitia Radio Free Africa RFA ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na matangazo haya pia yanasikika kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni. Na kama kawaida siku ya Ijumaa tunakuwa na mjadala wa LiveTalk. Leo katika mjadala wetu tunaangazia uchaguzi mkuu nchini Zimbabwe, ambapo wananchi wa Zimbabwe tarehe 23 Agosti wanapiga kura kuchagua madiwani, wabunge na rais na katika habari nyingine wakuu wa kijeshi wa mataifa ya Afrika Magharibi wanafanya mazungumzo kwa siku ya pili na ya mwisho katika mji mkuu wa Ghana, Akra, ambapo wamekuwa wakitoa maelezo ya uwezekano wa kuingilia kijeshi nchini Niger ikiwa diplomasia itashindwa ya kurejesha uongozi wa kidemokrasia nchini humo. Jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini BMJ Muridhi anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari tunaarifiwa kwamba wakuu wa kijeshi wa mataifa ya Afrika Magharibi wanaendelea na mazungumzo kwa siku ya pili na ya mwisho leo Ijumaa katika mji mkuu wa Ghana, Accra, ambapo wamekuwa wakitoa maelezo ya uwezekano wa kuingilia kati kijeshi nchini Niger ikiwa diplomasia itashindwa kurejesha uongozi wa kidemokrasia kufuatia mapinduzi ya kijeshi. Maafisa hao wa kijeshi wamekaidi wito wa maafisa wa kijeshi nchini Niger wamekaidi wito wa Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na vilevile Muungano wa Afrika Magharibi wa Kiuchumi, ECOWAS, na wengine wa kumrejesha madaraka madarakani Rais Mohamed Bazoum, na hivyo kufanya mataifa ya kikanda kuamuru kikosi maalum kiundwe na kukaa tayari ili kuingilia kati iwapo itahitajika kijeshi. Wakati wa mkutano huo, wakuu wa ulinzi wamekuwa wakijadili maswala kuhusu vifaa na mambo mengine yanayohusu uwezekano wa kupelekwa kwa wanajeshi nchini Niger. Kulingana na ratiba rasmi, utumiaji wa nguvu unasalia salia kuwa suluhisho la mwisho, lakini ikiwa kila kitu kitakuwa kimeshindikana, vikosi mashujaa vya Afrika Magharibi viko tayari kuingilia kati, kamishna wa ECOWAS wa wa maswala ya kisiasa, amani na usalama, Abdel Fatu Musa alisema mwanzoni mwa hafla ya siku ya Alhamisi. Wakati huo huo, mmoja wa wanachama wa ngazi ya juu wa chama cha siasa cha rais wa Niger aliyeondolewa madarakani Mohamed Bazoum ameonya kwamba iwapo wanajeshi walioasi wali na kumwondoa rais huyo watafanikiwa katika azima yao hali hiyo itatishia demokrasia na usalama katika eneo nzima na bara lote kwa ujumla. Katika mahojiano na shirika la habari la Associated Press AP Abubakar Sabo, naibu katibu mkuu wa chama cha demokrasia na ujamaa cha Niger, alisema Bazum alitekwa nyara na walinzi wa rais walioipindua serikali yake hapo Julai 26, na tangu wakati huo wamemweka katika kizuizi cha nyumbani. Kinachotokea Niger, kama kitafaulu, ni mwisho wa demokrasia barani Afrika. Imekwisha. Ikiwa tutapigana leo ni kuzuia mambo ya aina hii kutokea na kuhakikisha mustakabali wa bara letu, Sabu alisema asiku ya Alhamisi, tangu jeshi kunyakua mamlaka katika kile ambacho wachambuzi na wenyeji wanasema kwamba kilichochewa na mzozo wa ndani kati ya Bazum na mkuu wa walinzi wa rais Jenerali Abdurrahman Achiani ambaye amesema sasa anaongoza E, limekuwa likitafuta uungwaji mkono kundi hilo miongoni mwa raia. Sabo ni mmoja wa wakosoaji wachache wa wazi wa serikali ya kijeshi ambaye bado, ambayo bado yuko nchini na siyo mafichoni. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni kwa mara nyingine ameikosoa Benki ya Dunia kwa kusitisha misaada kwa nchi yake katika taarifa iliyobandikwa kwenye mtandao wa X ambao awali ulijulikana kama Twitter, Museveni aliitaja Benki ya Dunia kama waigizaji wa, wa kibeberu wasiojua wapi pa kuachia. Wiki iliyopita Benki ya Dunia ilisitisha utoaji wa fedha kwa Uganda kwa sababu ya sheria yenye utata iliyopitishwa mwezi Mei kuhusu watu wa mapenzi ya jinsi ya moja. Sheria hiyo imekosolewa kwa kiasi kikubwa ulimwenguni ikidaiwa kushabikia ukatili, ikiwemo kutoa adhabu ya kifungo gerezani na kifo kwa watu ajihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Siku moja baada ya kushambuliwa kwa maneno na kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga, kufuatia matamshi yake kuhusu uchaguzi wa mwaka 2022 katika nchi hiyo kusema kwamba ulikuwa wa kuaminika, balozi wa Marekani nchini Kenya Meg Whitman amekutana hii leo na rais wa nchi hiyo William Ruto katika ikulu mjini Nairobi, akiandamana na senata wa jimbo la Delaware hapa Marekani Chris Coons. Seneta Kunz amekuwepo nchini humo tangu wiki iliyopita kwa kile ambacho wafuatiliaji wa mambo wanasema ni sehemu ya juhudi za Marekani kutafuta suluhu kati ya raisi aliyeko madarakani na kinara wa upinzani Raila Odinga. Viongozi hao wawili wamekuwa na mzozo wa miezi kadhaa kufuatia uchaguzi wa Agosti mwaka uliopita na hali ya uchumi katika nchi hiyo kudorora. Senata Kunzi tayari amefanya mazungumzo na Odinga, huku pande zote zikiingia katika majadiliano ya pande mbili yenye lengo la kuzungumzia wasiwasi uliosababishwa na hatua hiyo ya upinzani. Kufuatia mkutano wa ikulu hii leo ambao pia ulijumuisha waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Alfred Mutua, rais huyo amesisitiza nia ya dhati ya kuimarisha uhusiano na Marekani ili kupanua biashara na nafasi za uwekezaji kwa raia wa nchi hizo mbili. Marekani imeridhia mpango wa washirika wake Denmark na Uholanzi kutuma ndege za kivita za F16 nchini Ukraine, kulingana na maafisa wa taifa hili. Haikubainika mara moja ni lini Ukraine inaweza kupokea ndege hizo ambazo imekuwa ikitafuta kwa muda mrefu ili kukabiliana na Rasia ambayo ina uwezo mkubwa wa ndege za kivita. Katika ujumbe kwenye mtandao wa X ambao awali ulijulikana kama Twitter, waziri wa mambo ya nje wa Uholanzi Wopke Hoekstra alisema Tunakaribisha uamuzi wa Washington wa kufungua njia ya kutuma ndege za kivita za F16 nchini Ukraine. Ni lazima Marekani iidhinishe utoaji wa ndege hizo kwa sababu zinatengenezewa nchini humo. Licha ya habari hizo, haikufahamika mara moja itachukua muda gani kabla ya Ukraine kuzipokea. Marubani ni lazima pia wapate mafunzo ya kina kabla ya Ukraine kupokea ndege hizo. Na zaidi ya watu elfu mbili mia nne wameuawa nchini Haiti tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu huku kukiwa na hasia za magenge, ikiwa ni pamoja na mamia ya waliouawa kwa kushambuliwa na makundi ya watu, Umoja wa Mataifa umesema Ijumaa. Takwimu hizo zinatolewa huku hasia za magenge katika mji mkuu wa Port-au-Prince wiki hii zikisababisha vifo vya wakazi 30 na zaidi ya dazani moja kujeruhiwa. Kati ya Januari mosi na Agosti 15 mwezi mwaka huu watu wasiopungua 2439 wameuawa na wengine 92 kujeruhiwa. Msemaji wa afisi ya haki za binadamu mmoja wa mataifa, Ravina Shamdasani, aliwaambia waandishi wa habari katika mji wa Jeneva, Uswizi. Nam, baada ya kuzifuata habari za dunia na bmj mridhi, sasa tunaingia katika mjadala wetu wa live talk. Wananchi wa Zimbabwe wanapiga kura tarehe 23 Agosti kuchagua madiwani wa bunge na rais. Wagombea kwenye kinyanganyiro cha urais ni 11, akiwemo mgombea mwanamke pekee ni elizabeth valerio, lakini ushindani unaonekana utakuwa kati ya wagombea wawili, rais aliye madarakani Emerson Mnangagwa ambaye anawania kwa tikiti cha chama ya chama tawala cha Zanu PF na kiongozi wa upinzani Nelson Chamisa kutoka chama cha The Citizens Coalition For Change CCC. Mnangagwa mwenye umri wa miaka ya 80 ameiongoza Zimbabwe tangu jeshi lilipomlazimisha Robert Mugabe kujiuzulu mwaka 2017 na alishinda uchaguzi wenye utata mwaka mmoja baadaye. Chamisa mwenye umri wa miaka 45 alichukua nafasi ya pili mwaka 2018, akipata asilimia 44 ya kura, lakini wakati huo aliwania kwa tikiti ya chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change MDC. Uamuzi wa mahakama wa mwaka 2020 ulimwondoa kwenye uongozi wa chama cha MDC, na Chamisa aliunda chama cha CCC mwaka 2022 na anaonekana kuwa na, na wafuasi wengi katika maeneo ya mijini. Uchumi wa Zimbabwe ulidorora vibaya wakati wa utawala wa miongo kadhaa wa Robert Mugabe ambapo mfumuko wa bei uliwahi kufikia kiwango cha, cha asilimia bilioni moja. Ulikuwa mfumuko wa bei mkubwa zaidi duniani. Alipoingia madarakani, Mnangagwa aliahidi kufufua uchumi, kuongeza fursa za kiuchumi kwa vijana katika sekta za kilimo na madini, lakini wengi wanaona kuwa alishindwa kutekeleza ahadi hizo katika muhula wake wa kwanza. Katika kampeni zao, Mnangagwa na Chamisa wanahamasisha vijana kuwapigia kura. Wachambuzi wanasema vijana ambao ni sawa na asilimia 75 ya raia wote wa Zimbabwe ndio wataamua nani atakuwa mshindi. Licha ya kuwa uchaguzi wa mwaka huu unaonekana kuwa wenye ushindani mkubwa, bado kuna maswali ikiwa uchaguzi huo utakuwa huru na wa haki. Pamoja na wachambuzi, tunaangazia masuala muhimu yanayoangaziwa na wapiga kura: nani anatarajiwa kushinda kati ya mnangagwa na Chamisa? Je, uchaguzi utakuwa huru na wa haki kwa sababu uchaguzi wa miaka iliyopita uligubikwa na ghasia na vitisho dhidi ya wapiga kura. Pamoja na washiriki ambao tayari tunao katika laini ya simu, uh, tunaye Profesa uh, Nasor Kitunda, uh, mhadhiri wa siasa kwenye Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Uh, Profesa Nasor, karibu katika mjadala wetu. Asante uh, sana. Vilevile, kutoka huko kwa Tanzania tunaye Majidi Mjengwa. Karibu Majid, asante sana. Tunaendelea kuwatafuta Peter Bigenda, huyu ni mchambuzi wa siasa akiwa kule Afrika Kusini. Vile vile tukibahatika, tutamtafuta pia Nixon Katembo, huyu ni mwandishi wa habari wa uh, SABC ni chombo cha habari cha kule Afrika Kusini. Vilevile uh, vile yuko kule Zimbabwe, anafuatilia uh, uchaguzi huo ambao unafanyika tarehe ishirini na tatu Agosti. Basi washiriki wangu wawili, ambao nyote ni kutoka kule Tanzania, bila shaka mnafuatilia hali ya kule Zimbabwe. Nikianza na wewe Profesa Nasor Kitundi, unavyofuatilia hali kule Zimbabwe, uh, uchaguzi huu unasemekana kuwa ni wa ushindani mkubwa sana ikilinganishwa na miaka ya nyuma unadhani ni kwa nini uh? Nafikiri kutokana na historia ya nchi hiyo ya Zimbabwe, kwa sababu tunajua Zimbabwe tangu inapata uhuru miaka themanini, e, ilikuwa inaongozwa na Robert Mugabe ambaye e, taarifa yako ilionyesha kwamba alikoma ali, ali, uongozi wake e, na kuchukua nafasi hiyo Emasoni Dambuso Mnangagwa elfu mbili na kumi na saba e, kwao ukiona kipindi chote hicho e, nafikiria kukua na e, uchaguzi wa kusema kwamba kuna kuna ushindani mkubwa hasa katika siasa hizo za Zimbabwe, na elfu mbili na kumi na nane tulishuhudia chaguzi hiyo ya e, Nelson Chamisa e, MBC pamoja na ZANU PF Mnangagwa kulikuwa na uchaguzi ambao ulikuwa na tashwishi kidogo e, lakini tukirejea historia hiyo inaonyesha e, kipindi cha Morgan Shangilai e, kulikuwa pia na, na aina fulani ya upinzani ambao ulikuwa una- unajaribu kushindana na chama cha ZANU PF ambapo wakati huo yu yuko yuko Robert Mugabe, lakini uchaguzi huu unaweza uka ukawa na hamasa kubwa kwa sababu ya eh, hali halisi ya maisha katika nchi ya Zimbabwe, eh, na hasa eh, hali ngumu ya maisha ambayo iliyopo kwa muda mrefu eh, tangu nchi hiyo iwekewe vikwazo na mataifa ya Marekani na mataifa na na Umoja wa Ulaya eh, kwa hiyo hali ya maisha nadhani inaweza ikaamua eh, siasa za Zimbabwe hasa katika hali ilivyokuwa mfumuko wa bei uliokipindukia vijana, e, kukosa ajira e, kwa muda mrefu e, usalama wa chakula e, upo katika mashaka. Kwa hiyo kikubwa ni hali ngumu ya maisha, hali halisi ya maisha, hasa katika eneo hilo la, la, la uchumi, na ndio kilio kikubwa ambacho unaweza ukakisikia kwa wananchi wa kawaida, hasa katika nchi ya Zimbabwe. Lakini swali linakuja, je, yes, siasa hizi za uchaguzi zinaweza zikaleta eh, matumaini kwa wananchi wa Zimbabwe? Je, eh, siasa yes, hizi pia za vyama vingi vinaweza vikaleta changamoto hiyo ya vikwazo vya kiuchumi ambayo iliyopo katika nchi ya Zimbabwe kwao, ni maswali ambayo nafikiri tunapaswa kujiuliza, kwa sababu kwangu mimi kuna haja kubwa ya kufuatilia historia ya Zimbabwe. Hali tunayoona sasa katika nchi ya Zimbabwe Nam. ni hali ambayo imejengwa na imetengenezwa. Ukizungumzia miaka ya sabini Zimbabwe aikuwa katika hali hii ya ugumu wa maisha. Unaweza ukasema ni nchi ambayo <coughs> ilikuwa ina mwendelezo mzuri sana hasa katika eneo la viwanda katika miaka sabini, lakini baada ya mwaka elfu mbili kuwekewa vikwazo na mataifa hayo niliyoyataja, nchi ya Zimbabwe imekuwa katika uzorotaji mkubwa sana wa kiuchumi. Kwa hiyo mimi rai yangu ni hiyo na kutizama, je, wanasiasa hawa wana mtizamo gani juu ya historia hiyo ya Zimbabwe? Wanafikiri huko katika kampeni zao, na ukusema ukweli ambao ni mchungu, sijaona hiyo likizungumzwa hasa katika kampeni, katika wagombea wote kumi na moja kuzungumza historia ya Zimbabwe na nini kimepelekea Zimbabwe hiyo hapo na hata namna ya kukwamuka. Naam. Bado sijaona wa, wa, wa dhati hasa kwa wagombea wote. Profesa tuta uh, bila shaka tutazungumza mengi tu kuhusu hili, lakini nimkaribishe Majid Mjengwa eh, kama alivyosema mwenzangu uh, Majid Mjengwa pia yuko hapo hapo Tanzania eh, na ili tupate pia swali ambalo limeibuka tu uh, mara nyingi kumuhusu huyu uh, Mnangagwa na utawala wake e, labda kabla hata Patrick hajawauliza maswali mengine, nilitaka kujua kutoka kwako Majidi Mjengwa e, kuna tofauti ambayo unaweza sema ipo sasa kati ya sasa na wakati ambapo Mnangagwa anaingia madarakani. Wakati tunakumbuka pia e, Robert Mugabe, rais wa zamani huyo, anaondoka na, na hatimaye pia baadaye yakafa e, lakini kuna watu wanasema hali ni ile ile. Je, kuna tofauti ambayo ina, ina, inaelezwa kwamba inaonekana sasa e, kati ya utawala huo na utawala wa sasa wa Mnangagwa? Asante eh, sana Murizi. Eh, kwanza kabisa ni swali zuri eh, kwa maana ya kwamba hakuna vingi vilivyobadilika tangu elfu mbili na kumi na saba lakini hivyo hivyo eh, na wapiga kura wa Zimbabwe nao hawajabadilika eh, kwa jinsi tunavyofahamu eh, chaguzi na wapiga kura katika katika Afrika, hususan nchi ambazo zina historia pia ya kuongozwa na vyama vilivyopigania uhuru. Hapa tunazungumzia ZANU PF, eh, ndio chama cha ukombozi wa Zimbabwe na wapiga kura wake wengi eh, wanapatikana maeneo ya vijijini. Mimi na bahati ya kufika zimbabwe mara mbili eh, mara ya kwanza mwaka themanini na nane. Zimbabwe ilikuwa tu na umri wa miaka isiyozidi nane eh, tangu uhuru. Ilikuwa katika wakati ambao eh, mengi yalikuwa ni mazuri ya kiuchumi yakiendelea, lakini Zimbabwe ilionyesha pia uwekezaji mkubwa uliofanywa na Robert Mugabe na Zanu PF kwenye masuala ya elimu Eh, ulionekana maeneo ya vijijini Mberengwa na kwingineko kule, unakuta viwango vya elimu vilionekana viko juu, na ndipo mpaka leo Zimbabwe inavuna hivyo. Kuna madaktari wengi, kuna manesi wengi wanaotokea Zimbabwe, eh, wako katika nchi za Ulaya, ili kutokana na mfumo wa elimu. Sasa yote hayo yalipelekea pia uelewa wa watu wa Zimbabwe juu ya demokrasia na masuala mengi ya kuhusiana na nchi yao, lakini bado walio wengi katika Zimbabwe wako vijijini na wapiga kura wengi wa Zanu PF wako vijijini. Ndicho hicho ambacho Zanu PF kumrazi. Kuna kelele ya, ya msafara niko Dar es Salaam wa kiongozi, lakini bila shaka unanisikia. Hiyo watu wengi wapiga kura wa Zimbabwe wako vijijini, wakati chama cha upinzani Nelson Chamisa na, na chama chake cha CCC, uh, wao wanategemea zaidi wapiga kura wa mijini, na changamoto ya wapiga kura wa mijini eh, ni ile baadhi yao kuwa ni katika hiyo siku ya tarehe ishirini na tatu wanabaki kuwa ni watu wenye wa kukaa kwenye sofa wakiangalia e, mwenendo wa uchaguzi bila kushiriki uchaguzi. Walio vijijini hususan wanawake wengi wanakwenda kupiga kura na hawa ndio wengi wapiga kura wa Zanu. Mpaka pale e, watu hawa nao watakapoanza kubadilika, ndipo pale tunaweza kuona kwamba Zanu chama cha ukombozi kinaweza kikaondolewa madarakani. Mimi kwa mtazamo wangu, ikifika e, tarehe ishirini na tatu matokeo yatakuwa ni yale yale, kwa maana ya kwamba wengi hawajabadilika, lakini wapiga kura pia wa Zimbabwe hawajabadilika. Asante sana Majid Mjengwa. Tunaendelea kumtafuta um, huyu Peter Bigenda, mchambuzi um, wa siasa kule Afrika Kusini, hatujabahatika uh, lakini tuendelee vile vilevile na uh, Nasor Kitunda, Nasor Kitunda. uh, Zimbabwe ni nchi ambayo kama uh, alivyosema Majid hata katika uh, nilipoanza kuzungumza kwenye muktasari ni kwamba ni nchi ambayo wakati wa Robert Mugabe e, uchumi wake ulidorora sana, na wachambuzi wanasema ni kutokana na sera za Mugabe ambazo, e, aliharakia kuwapokonya ardhi au mashamba wazungu na akawapatia weusi, lakini wenyewe walikuwa hawana uzoefu wowote kusema waweze kuendelea kuendeleza au kumiliki mashamba hayo na kuweza kuzalisha na kufufua au kukuza uchumi wa Zimbabwe na hali hiyo wakati wa Mnangagwa eh, aliapa kwamba anaweza akabadilisha na akaweza kurekebisha hali hiyo. Sijui unavyoangalia au unavyotizama, uh, muhula huu wa kwanza wa Mnangagwa, kuna chochote ambacho alibadili eh, ikilinganishwa zile sera za wakati wa Robert Mugabe? Aa, nafikiri Mnangagwa yeye alikuja na hiyo hoja kwamba ange kuweza hata kuweza kuwapa fidia wale ambao wali- walichukuliwa wali wali alizi, walichukuliwa alizi na kupelekwa watu wa, wa, wa, wa weupe na kupelekwa kwa alizi hizo kwa wazawa wa, wa, wa, wa Zimbabwe. Eh, aliahidi ali, hilo na alionekana ku- eh, kulifuatilia hilo eh, lakini nafikiri bado imeonekana ni mfupa mgumu eh, kwa Emerson Mnangagwa kuweza kuweza kulisimamia hilo kwa sababu wakubwa hao wanaonekana bado wameshikilia kamba ya juu ya kuififisha zaidi nchi hiyo ya, ya, ya, ya Zimbabwe. Na hii siko bahati mbaya eh, kwa sababu na, na, na, na, na, na nilisema awali kwamba ni muhimu kutizama historia kwa sababu eh, nchi nyingi za Afrika zilisimamishwa katika mchakato wake, wake wa kimaendeleo na, na, na wakoloni na hii ndio ni ukweli ambao ni mchungu. Eh, na hata Zimbabwe zinavyotizama, <coughs> bado imeendelea kufifishwa na nchi nyingi za Afrika ambazo hazififishwi uh, kwa kwa sasa hivi kwa njia moja kwa moja, lakini kwa njia ya ukoloni mambo leo, nchi hizi zimeendelea kufifishwa maendeleo yake, na ndicho ambacho kinaonekana hasa katika katika nchi, nchi, nchi, nchi ya Zimbabwe. Kwa Mnangagwa, kama binadamu, kama mtu pekee kwake huu ni mfupa mgumu sana, kwa sababu ni, ni, ni swala ambalo linahitaji kwa sababu ni, ni, ni masharti makubwa sana wamepewa Ome, nchi ya Zimbabwe masharti hayo ya kusema kwamba waruhusu eh, ya sauria hizo ziweze kutamalaki katika nchi hiyo, lakini masharti kama ya kuruhusu mifumo ya vyama vingi ambayo wananchi wa eh, eh, nchi ya Zimbabwe ime, ime, imepewa masharti kama hayo lakini kuruhusu Eh, masuala ya kifedha kwa sababu miongoni mwa vikwazo vya kiuchumi ao vimewekwa ni katika eneo hilo la, la, la kifedha. Leo hii tunavyozungumzia katika nchi ya Zimbabwe, eh, dola tano ya Kimarekani ni sawa na shilingi elfu ishirini na tano ya Zimbabwe kwao. Unaweza kuona kwamba namna gani uchumi huo ulivyofifishwa hasa na, na, na nchi hizo za, za, za, za kigeni ambazo kwa mana moja nyingine zinashikilia kama hii kutaka maslahi yao yaweze kuzungumzwa hasa katika nchi hiyo Zimbabwe na ndio maana kwa Mnangagwa kama aliweza kuahidi, lakini nadhani e, mfupa huu umekuwa mgumu sana kwake kuweza ku-, ku kumaliza, kwa sababu masharti ambayo e, Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya ni magumu sana ambayo wameyaweka hasa katika nchi ya Zimbabwe kutokea na tumeona, tumeshuhudia hata nchi baadhi za nchi za kiafrika zikitamka wazi wazi kutaka mataifa haya kuweza kuinasua kui inas, kui Zimbabwe katika e, hivyo vikwazo vya kiuchumi nchi nyingi, hata Afrika Mashariki nyingi zimejaribu kutoa waraka eh, kwa kwa kwa jumuia ya Umoja wa Mataifa kuinusuru na kuiacha Zimbabwe iweze kui, kujiangua katika lindi hili la matatizo ya kiuchumi, lakini bado nchi hizo zimeendelea kushikilia msimamo eh, wake juu ya hichi ambacho ya kinaendelea hasa katika nchi ya Zimbabwe, na wanaumia zaidi ni wananchi eh, wa Zimbabwe ambao, eh, kwa miaka mingi wamekuwa Eh, wakipata shida hasa na mfumuko wa bei eh, pamoja na mdororo wa uchumi ambao umezungumza, lakini kwangu mimi na kwa kihistoria naonyesha kabisa mdororo huu wa uchumi haujatengenezwa tu kutokana na sera za Mugabe. Mdororo huu wa uchumi umetengenezwa kutokana na hai na hivi vinavyoitwa vikwazo vya kiuchumi ambavyo kwa muda mrefu vimeshusisha vime, mchakato wa Zimbabwe kujiendeleza kama taifa huru ambao unaweza kujiendeleza na, na hii naweza nikakumbuka pia hotuba e, ya Robert Mugabe katika mkutano wa thelathini na sita wa Umoja wa Afrika alisema wazi kabisa kwamba uh, sisi nchi nyingi za kiafrika tunacheza mapigo au mdundo ambao nchi za Magharibi unaufanya una, una, una na ndicho ambacho kinaendelea hasa katika nchi zetu. Ukitizama eh, tumepata tu uhuru wa kisiasa uhuru wa kibendera lakini uhuru wa kiuchumi uchumi wetu wakiushikilia. Na hii si tu kwa Zimbabwe, kwa sababu Zimbabwe imepewa katika vikwazo vya kiuchumi moja kwa moja, lakini nchi nyingi za kiafrika bado uchumi zetu zipo zinaendeshwa na, na, na, na, na, na, na, na hawa wakubwa, hasa katika uchumi wa kibepari ambao unaendesha una, una, una, una, dunia. Na hii hata Mwalimu Nyerere aliwahi kusema siku moja kwamba leo hii korosho za eh, mkulima wa korosho Mtwara kule bei inaamuliwa na mtu ambaye yuko London. Hii ni, ni, ni, ni hali ambayo ipo hasa katika mataifa yetu, na nadhani ni ni jambo gumu hasa kwa Mnangagwa hata kwa Nelson Chamisa kuweza ku, ku kuinasua Zimbabwe hasa katika lidi hili hasa katika sera zilizopo ambazo zipo katika nchi ya Zimbabwe. Shukrani sana uh, Nasor Kitunda uh, um, Bigenda, um, nam kwenye lani ya simu uh, tunaye uh, Bigenda Peter Bigenda uh, <coughs> Uh, asante, tumekupata, tulikuwa tunasumbuka sana kukupata kwenye laini ya simu uh, basi uh, Peter Bigenda, kwa haraka haraka unafuatilia uh, kwa karibu, sababu uko pale Afrika Kusini. Zimbabwe wanavyoona hali inavyoendelea, kampeni nini, je, kampeni zinaendelea na wagombea, hasa yale masuala nyeti ambayo wanazungumza kwa wapiga kura, ni masuala gani? Asante sana kwa swali lako zuri. Maswala mazima ambayo ambayo wagombea hasa wagombeaji wa kiti cha urais eh, kwenye kambi ya upinzani wanaongelea zaidi kuhusu swala la rushwa ambayo imekithiri nchini Zimbabwe, masuala ya kiuchumi ambayo yamepelekea vijana walio wengi kuikimbia nchi yao na mfumuko wa bei ambao umepita kiasi kwa kweli eh, hali ambayo imesababisha eh, gharama ya maisha kuongezeka. Kwa hiyo hayo ni baadhi ya mambo ambayo yanaongelewa na viongozi wa vyama tofauti. Itakumbukwa kwamba katika chaguzi za mwaka huu tunao wagombea kumi na moja wa kiti cha urais, ukizingatia katika uchaguzi wa elfu mbili kumi na nane ambapo tulikuwa na wagombea ishirini na tatu. Sasa hayo ni baadhi ya mambo muhimu zaidi ambayo inaweza ni nikasema kwamba inaongelewa na Uh, viongozi uh, wanaogombea kiti cha uraisi mm -hmm. Kwa kambi ya upinzani pamoja na, na tawala taalaf na, pia naam Peter Bigenda kwa sababu naona muda wa sehemu ya kwanza unaelekea kufika mwisho. Nafikiri tutakukatiza hapo tu eh, kupate tena katika sehemu ya pili. Eh, Patrick, naona muda umekwisha. Nafikiri tuwashukuru tu wale ambao tayari wameshiriki. Peter Bigenda huyo umemsikia kutoka Afrika Kusini vile vilevile Nasra Kitunda, uh, huyu mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania, na Majid Mjengwa pia yuko kwenye laini ya simu. Wanaondoka katika sehemu ya kwanza, lakini iwapo utajiunga nasi katika sehemu ya pili tunakukaribisha. Lakini wewe unaondoka sasa, kwa upande wa redio tunakuaga. Mimi naitwa BMJ Mrithi, niko na Patrick Ndwimana na tutaonana katika sehemu ya pili ya Live Talk. Sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya mjadala wetu wa Live Talk ambapo uh, unasikika au tunasikika moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa voa Swahili.com. uh, kama ni mlivyofuata hapo awali ni kwamba tunazungumzia kuhusu uchaguzi mkuu wa Zimbabwe ambao unafanyika Agosti 23. Wananchi wa Zimbabwe watajielekeza kwenye vituo vya kupiga kura wa kumchagua madiwani wa bunge na rais. Uh, kabla ya kufunga sehemu ya kwanza tulikuwa naye Peter Bigenda, ni mchambuzi wa siasa, yuko kule Afrika Kusini, anafuatilia kwa karibu uh, siasa za kule Zimbabwe, lakini vilevile tuko naye Nasor Kitunda, mhadhiri wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Uh, tunaye Majini Mjengwa naye vilevile kutoka kule Es Salaam, Tanzania. Uh, Peter Bigenda, kabla ya kufunga sehemu ya kwanza, walikuwa wakizungumzia mambo ambayo uh, mgombea au wapinzani wanazungumzia wana wana zaidi katika kampeni zao. Na upande wa mgombea huyu wa chama tawala cha ZANUPF rais aliye madarakani uh, Mnangagwa yee nini zaidi au anazungumza nini zaidi kwa wapiga kura? Uh, wapinzani nadhani kama ni kuuza sera zao, wa, wanazo sababu tosha kabisa. Wana e, wameongelea kuhusiana na suala la mfumko wa bei ambalo, ambao umeongeza gharama ya maisha kwa wananchi wa kawaida, hasa wananchi wa kawaida, na itakumbukwa kwamba Zimbabwe eh, tangu eh, enzi zile za Morgan Changarai aliyekuwa kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha MDC, Uh, ilipelekea watu wengi kukimbilia nchini Afrika Kusini na hasa vijana. Kwa hiyo, uchumi umeendelea kuzorota baada ya nchi za Kimagharibi uh, pamoja na Ulaya kuiwekea Zimbabwe vikwazo vya kiuchumi na hivi kupelekea pia kuporomoka kwa thamani ya sarafu ya Zimbabwe. Sasa uh, nini Rushwa pia imekithiri nchini Zimbabwe, na hili limekuwa likiongelewa sana na kambi ya upinzani ambayo inaongozwa na Nelson Chamisa. E, kwa pande wa chama tawala cha ZANU PF, mgombea wake Masan Mnangagwa anadai kwamba ataboresha hali ya maisha ya wananchi, miundo mbinu na kadhalika, lakini yote haya yamekuwa ni ahadi za maneno tupu ambazo A, a, ambazo wananchi wa Zimbabwe wamechoka kusikia, lakini e, binafsi naweza pia nikasema kwamba cha kusikitisha zaidi kwa upande wa upinzani, kama kweli walikuwa na nia ya kuing'oa ZANU-PF kutoka madarakani basi wangejitahidi wakajiunga na kuwa kitu kimoja na kumweka mgombea mmoja mbele, lakini kutokana na uchu wa madaraka leo hii tunao wagombea au kutoka upu, uh, kambi ya upinzani kumi. Kwa hiyo eh, kwa kweli pamoja na sera zote nzuri na kadhalika, mgawanyiko um, um, wa kambi ya upinzani inaifanya e, kazi yao kuwa ngumu kungoa ZANU PF kutoka katika madaraka. Sa, sasa kabisa, Peter Bigenda bila shaka e, na nafikiri ta ni turudi kwake moja kwa eh, moja tuzungumze na Profesa Nasoro Kitunda. Nafikiri ndi ya kuzungumza sana au Majidi au Mjengwa hajazungumza uh, eh, Majid eh, moja ya maswala nimeona yameibuka huko ni kuhusu eh, uwakilishi au eh, ku wa, vijana wenyewe wanape, wanasemekana kwamba wana nafasi kubwa kubadilisha au kutoa ushawishi kwa yeyote yule atakayeshinda. Je, unaona kwa sababu nakumbuka pia wakitajwa sana wakati wa uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili kumi na nane lakini kipindi hiki unaona vijana wa, wako na nafasi gani katika kuamua ni nani atakuwa a, anashinda katika uchaguzi wa urais e, hapo Zimbabwe Majid. Asante <laughs> sana. Vijana ni asilimia kubwa ya wapiga kura, ni kweli eh, lakini ukirejea kwenye uchambuzi uliofanywa na mwenzetu aliye Afrika Kusini, ni kweli kwamba vijana eh, wengi walikuwa wakienda Afrika Kusini wakapata ajira kutoka Zimbabwe, lakini kutokana na kudorora kwa kiuchumi kwa taifa la Afrika Kusini, eh, nao kumechangia pia hali ngumu za maisha katika Zimbabwe. Kwa hiyo Zimbabwe ina bahati mbaya kuwa na jirani mkubwa e, taifa kubwa la Afrika Kusini ambalo nalo pia haliendi vizuri kiuchumi, inaathiri athiri uchumi wa Zimbabwe e, lakini kama nilivyosema awali, yote haya hayawezi kupelekea pengine matarajio ya kuwepo kwa mabadiliko makubwa, ikiwemo mabadiliko ya serikali, kwa maana ya ZANU kupoteza kutokana, so na ule msingi ya, wa ZANU pia wa wapiga kura wake kuwa wengi wako vijijini na moja ya makosa ya vyama vya upinzani katika Afrika ikiwemo eh, Zimbabwe ni kuto kujikita eh, kwenye maeneo ya vijijini. Wapiga kura wengi hususan wanawake vijana, eh, hawa wao wako kwenye maeneo hayo ya vijijini, lakini kubwa lingine ni mabadiliko kuelekea kwenye kipi, tuna ile utamaduni au fikra za uh, heri ya, ya, ya zimwi likujualo wanasema, zimwi likujualo Alikuli likakwisha better the devil you know. Kwa hiyo, hiyo mentality, hiyo akili bado ipo pia hata kwa wapiga kura wa Zimbabwe. Ukiangalia tabia za wapiga kura, wanaijua ZANU, wanaijua maovu ya ZANU, wanayajua yanapoishia, lakini hawaijui sisi, hawamjui Nelson Chamisa atakuja na watu gani. Kwa hiyo, hiyo ni moja ya changamoto ya upinzani kuingia madarakani katika Zimbabwe, kwa maana ya kwamba hawakuwekeza sana kwa watu chini, kwenye matawi, huko kwenye vijiji lakini pia hawajawahi kuwa na uzoefu wa kuongoza eh, hata hizo halmashauri eh, katika katika Zimbabwe. Kwa hiyo hilo linaweza likawa ni moja ya mapungufu au udhaifu wa upinzani katika Zimbabwe. Lakini ni kweli kuna hali ngumu za kiuchumi, ni kweli Zimbabwe ina mfumuko wa bei wa, wa hali ya juu sana, lakini kama tulivyoona elfu mbili na kumi na nane haikupelekea mabadiliko ya uongozi. Mimi kwa jicho la kichambuzi naona yanakuja kutokea tena, kwa maana ya kwamba hali haijabadilika, lakini tabia za wapiga kura wa Zimbabwe nazo hazijabadilika kwa kiasi kikubwa. Asante sana Majid Mjengwa. Uh, Nasr Kitunda, uh, wakati uh, Mnangagwa kuna kitu anasema, naomba aongezee. Sijui kama watamsikia. Uh, naendelea. Uh, asante sana, nitaka kuongezea pia kwamba pamoja na sababu ambazo mwenzangu amezitaja hapo kutoka Dar es Salaam ni kwamba moja ya sababu nyingine ni sheria ambayo inawabana vijana walio wengi ambao wako nje ya Zimbabwe hawana ruhusa ya kupiga kura katika nchi walizoko. Kwa mfano, Wazimbabwe walioko Afrika ya kusini hawawezi kupiga kura ka, uh, kwa mfano katika ubalozi wao walioko Tanzania, Zambia na se, na, na, na, na sehemu zingine duniani hawawezi. Sababu nyingine ni kwamba serikali imekuwa pia ikitumia vyombo vya dola kuwabana upinzani ikizingatiwa kwamba chama cha Citizens Coalition for kilipoundwa mwaka jana mwezi wa pili na Nelson Chamisa, zaidi ya mikutano tisini ilikatazwa na baadhi ya mashabiki wake kuuawa pia. Na sababu nyingine ni ni sheria kandamizi ambazo zipo nchini Zimbabwe ambazo ZANU PF inanufaika ina zaidi kuliko upinzani. Kwa mfano eh, ku- eh, u-ku- ku, kuvinyima uhuru vyombo vya habari, hata wandishi wa habari wenyewe. Kwa mfano, jana kama sio leo amefukuzwa mwandishi wa habari anayejulikana kwa jina la Chris Marolenge kutoka nchini Afrika Kusini. Kwa hiyo kambi ya, ukim, ya upinzani haina exposure kupitia vyombo vya habari, wameminywa kweli kweli na Zanu PF na uwingi wao pia, kama nilivyosema hapo mwanzoni kwamba uwingi wao huu unaonyesha mmomonyoko katika kambi hii ya upinzani, kwa, kwa, kwa sababu Chamisa mwenyewe anatoka katika chama cha MDC Alliance ambacho sasa hivi mgombea wake ni Douglas. Kwa hiyo Sababu zote hizi ukiziunganisha, mm -hmm. na zaidi ya asilimia sabini ya population yote ya Wazimbabwe ni vijana wenye umri wa chini ya miaka thelathini na tano na walio wengi wamekimbilia mataifa ya nje, na huko waliko hawana ruhusa ya kupiga kura, na hawa ndio wanaomwelewa barabara ndugu Nelson Chamisa. mm -hmm. ni kweli kule vijijini wanaielewa vizuri Zanu-PF, lakini wanaielewa pia kupi ya utandawazi tulionao sasa hivi mm -hmm. Hatuna sababu ya kusema kwamba hawa upinzani hawajaweza kujinadi barabara katika uh, mm, mm -hmm. mikoa yote ya Zimbabwe, vijiji vyote I'm kata natarafa, na tarafa na kadhalika, lakini shuka. Uh, uh, kama alivyosema sheria kandamizi, kuwanyima haki za kujinadi vizuri shuka. barabara na vyombo vya dola kutumiwa na chama tawala ni moja ya sababu ambazo zinainyima mm -hmm. uh, upinzani nafasi ya kuliongoza taifa hilo. Shukran sana Peter Bigenda kutoka kule Afrika Kusini. Uh, kabla ya kwenda kwake Nasor Kitunda, tusikie msikilizaji naye anasema nini? Kwa majina unaongea na Marimao Ramadhani au namiita dume la Mr. Marimao Ramadhani akisha pande za kaskusi huku Tanganyika, mkoa wa Katavi, Tanzania. Mimi mchango wangu unaweza nikasema kwamba kwamba kwa, kwa uchaguzi wa wiki ijayo huko watu huko Zimbabwe, mi naweza nikachangia mawazo yangu kwamba vijana kama vijana wajitokeze ili ya kwamba waende wakachague, wakachagua wanayomuhitaji, kwa sababu kuchagua, maana kwenye kuchagua pale inatakiwa kuwa makini, kwa sababu unaweza ukachagua halafu mtu ambaye akawa tofauti na unavyokuwa mmetarajia, vijana kama vijana au wananchi, ulivyokuwa mmetarajia kwamba hata ataendesha serikali ataiendesha namna hii ikawa tofauti. Kwa hiyo mimi, kwa mawazo wangu, nilikuwa nachangia kwamba vijana au wananchi tukachague chaguo ambayo iliyoko liwe safi, ambayo linamtembeza hata Mwenyezi Mungu. Kwa nini unasema una vijana ndio wajitokeze? Wa kwa wengi kupiga kura, asilimia nyingi. Hata huku naweza nikasema hata huku Tanzania asilimia nyingi vijana ndio wanaoenda kupiga kura wazee a asilimia chache sana ambao wanaenda kupiga kura. Ndio maana nimejikita sana kwa sisi, kwa sisi vijana maalimao Ramadhani huu kutoka Tanzania. Uh, na yeye vilevile anaungana na hawa wachambuzi ambao wanasema vijana ndio watakuwa na maamuzi makubwa kujua nani atakuwa mshindi. Uh, kama alivyosema Peter Bigenda ni kwamba uh, japokuwa vijijini uh, ZANU PF na wafuasi wengi ambao ni wanawake na watu wazima, lakini vijana ukiona hata kwenye kampeni BMJ ni kwamba wagombea wote hawa wawili, mm -hmm. wanatafuta kura nyingi zaidi kwa vijana na hata wametumia uh, uh, watu wenye umaarufu waimbaji, zimepigwa nyimbo za rege katika kampeni ili ya kuweza kuwavutia wa vijana sana, afu na mitandao ya kijamii inatumiwa sana ili kuweza kuwa Unajua, inanikumbusha uh, siasa za huko Kenya mm -hmm. Eh, mwaka elfu mbili ishirini na mbili hususan kwa sababu ndipo ambapo vijana walikuwa wamelengwa sana na hawa wanasiasa mm -hmm. Lakini mwishowe, uh, wazungu wanasema uh, they were disappointed <laughs> eh, maanake the... kwa sababu moja au nyingine, hata kule ku, uh, kuji, kujiandikisha ili waweze kupata kadi ya kupiga kura mm -hmm. walionekana hawashughuliki na mwisho wa mambo kabisa. Tukiangalia takwimu zilizotoka, na vijana hawakufanya vizuri sana. Kwa hiyo sijui hali na Zimbabwe tutaona vipi wengine, lakini... Zimbabwe hali itakuwa tofauti, lakini tutasubiri tuone nini. Basi Nasor uh, Kitunda, nilivyosikia maelezo yako ni kwamba uh, unaonekana kusema kwamba Zimbabwe leo ni kutokana na vikwazo vilivyowekewa na jumuiya ya kimataifa, nchi za magharibi. Lakini wakati Mnangagwa anaingia madarakani baada ya uh, kuondolewa Robert Mugabe, ambaye ni hayati na baadaye uh, alifariki dunia, uh, jumuiya ya kimataifa, hasa wafadhili, Benki ya Dunia, IMF walitarajia kuona mabadiliko, mageuzi hasa upande wa sekta ya uchumi, lakini navyoonekana kufikia sasa kuona kwamba Zimbabwe haijaweza tena kuwa na ushirikiano mzuri na uh, uh, benki kuu ya dunia ni ku, kwa sababu hawajaona mabadiliko, hawajaona kwamba zile ahadi ambazo <coughs> au matarajio alikuwa anayasubiri kuona kwa Mnangagwa hawajayaona. Uh, nafikiri kwamba eh... Kama nilivyosema ni muhimu kutizama historia ya, ya, ya, ya Afrika na Zimbabwe kwa ujumla e, na wakati fulani unaweza kusema kwamba, e, waasisi wetu waliondoka wakiwa bado hawako huru, ingawa sisi tunajitanabaisha kama kama tupo huru. Nadhani ndiyo inawezekana pia, kama nilivyosema ikawa ni jambo zito e, hasa nchi ya Zimbabwe kukubali tu masharti yote hayo ambayo yanatajwa ya na Umoja wa Ulaya na mash, ma, mashirika hayo ya kifedha eh, kuweza ku, ku kutekelezwa, hasa katika nchi ya Zimbabwe ni sawa sawa na ku, na ku- kusaliti eh, waasisi wetu ambao walikuwa na ma, mawazo marefu sana namna na gani Afrika inaweza ikajitegemea yenyewe eh, na kutumia rasilimali zake kwa, kwa manufaa yake ingawa jambo hili miaka themanini nchi nyingi za kiafrika tulishindwa tuli eh, katika ku, ku, kufikiria huko, kwa sababu vile eh, eh, tunaita eh, masharti ya marekebisho ya kiuchumi ambayo ni structural adjustment programs zililenga hasa kuja ku, na masharti mazito ili kufanya ma-ma ku, ku, ku, kuyafanya nchi nyingi za Kiafrika kuweza ku, kuingia katika masharti hayo kwa kigezo kwamba tunaweza tukawapunguzia madeni au tunaweza tukazungumza juu ya madeni. Kwa hiyo imekuwa kama fimbo ya kuweza kuwachapia eh, nchi hizi za Kiafrika, na ndicho ambacho kinaikuta hasa nchi ya ya Zimbabwe kwa sababu hali iliyokuwepo ni, ni hali ngumu zaidi, lakini masharti ambayo yanaingizwa nadhani ndiyo yanaweza yakafikirisha zaidi eh, hasa nchi hiyo, hasa sharti hilo la kuweza kulipa mamilioni ya fedha ma mabilioni ya fedha kuwalipa fidia watu ambao eh, ambao nchi hiyo ya Zimbabwe iliona kwamba ilifanya jambo sahihi mwaka elfu mbili ya, ya kuweza kuchukua ardhi kwa kwa wakoloni na kuwapa eh, wazawa nchi, wa nchi hiyo ya Zimbabwe. Nadhani ndicho ambacho unaweza ukakiona hasa katika mjadala unaoendelea katika nchi ya Afrika Kusini, eh, chama cha kutaka kwamba eh, utoaji wa ardhi kwa wageni na kuwapa eh, waafrika wa Afrika Kusini bila ya kuwepo kwa e, masharti yoyote au bila ya kuwepo kwa fidia yoyote, na ndicho ambacho kimetokea hasa katika nchi ya Zimbabwe. Kwa hiyo kuna mgogoro huu ambao unaweza kautizama kwamba kwa uwepesi kwa, kwa lakini kuna kuna kuna uzito mkubwa sana leo hii, jambo ambalo lilifanyika na likawa kama historia katika nchi ya Zimbabwe. Leo hii nchi hii, mataifa hayo ya kifedha yanaona jambo hilo kama ni jambo la, lilikuwa ni jambo ambao lilikuwa sio sahihi wakati E, nchi hiyo ya Zimbabwe inaona jambo hilo lilikuwa ni sahihi na ni jambo ambalo liliheshimisha nchi hiyo ya Zimbabwe. Kwa hiyo ndio maana ukitizama hata nchi nyingi za Kiafrika, Umoja wa Afrika umekuwa uki, uki eh, mataifa haya ya hata Umoja wa Ulaya na mataifa mengine ambayo amewekea Zimbabwe vikwazo, iweze kuyaachia vikwazo hivyo kwa, kwa nchi ya Zimbabwe. Kwa hiyo mimi, maoni yangu natizama hayo kwamba ni muhimu kwamba nta ukisema kampeni hizi kampeni hizi, pia hoja hii inazungumzwa sana. Ukimsikiza Nelson Chamisa atasema na, anataka kuweta auweni katika uchumi, kwa maana ya ku, ku, kuleta majadiliano na mataifa hayo ya ya kifedha kuzungumza namna gani ya kuweza kuleta fidia. Ukimtizama Emmerson Mnangagwa bado naye anaonyesha kwamba ana, ana nia ya kuweza kutaka ku, kuleta mazungumzo, hasa katika namna gani ya kufufua uchumi wa Zimbabwe. Lakini mimi kwa maoni yangu hiyo haitotosha, kwa sababu eh, masharti ambayo yaliyopo ni masharti magumu sana, ambayo kama nilivyosema ni sawa na kusaliti harakati za ukombozi mm -hmm. eh, za uhuru ambazo zimetokea hasa katika nchi nyingi za Kiafrika na hasa Zimbabwe yenyewe ikiwemo. Kwa sababu mimi ni, ni muhimu kwa viongozi eh, hawa ambao wanagombea, wanafanya, wanagombea uchaguzi huu kufikiri zaidi namna gani ya kuja na na kuja na uchumi wa kitaifa ambao uchumi huu utaanzia ndani ya nchi yenye Zimbabwe, kuliko kutegemea biashara eh, za nje, kuliko kutegemea eh, fursa za nje. Lazima uchumi hu uanzie ndani, masuala ya viwanda, masuala ya kilimo katika nchi ya Zimbabwe. Nadhani hii inaweza ikasaidia hasa kuondoka, eh, kuondokana na utegemezi huu ambori, ambao uliopo ambao ndio unatafuna nchi nyingi za Kiafrika katika masuala yetu ya kiuchumi. Shukrani sana Nasor Kitunda, bmj Moridhi. Kabla ya kuendelea na washiriki wetu, kuna msikilizaji mwingine pia anataka tuwe maoni yake hapa uchaguzi huo. Ningependa kulingana na vyenye nimefuatiliafuatilia tangu mwaka elfu mbili kumi na saba vile taifa hilo lizipo njie uchaguzi, tuliona kwamba watu wengi upande ule wa kwenye nchi ya Zimbabwe walikuwa wana enda sana kiongozi ambaye ni Amazon Mwanangawa. Kwa hivyo, kulingana na maoni yangu mimi, hata kama mimi si raia wa huko, naona kwamba jamaa huyo Amazon bado anaweza ijikia ushindi kwa sababu kazi zake tunaweza kukiona, pia ni safi, sio kazi mbaya sana. Anaweza kuimarisha uchumi wa hiyo taifa ukilinganisha na aliyeondoka marehemu Robert Mzabi. Kwa sasa, hayo ndio maoni yangu kwao, nikiwa Kenya. Asante uh, sana uh, msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, matangazo ya moja kwa moja, tukiwa katika mjadala au majadiliano ya Live Talk hii leo tukizungumza kuhusu siasa za Zimbabwe, ambapo e, kama ambavyo umejua katika taarifa zetu tumekuwa tukieleza e, kwamba uchaguzi unafanyika wiki ijayo tarehe ishirini na tatu. Kabla sijamle, mleta Peter Bigenda. Nimuulize kuhusu kamata kamata ambayo imeendelea huko Zimbabwe ambayo inatukumbusha Patrick, najua ulikuwa unafanya kazi kama mwandishi, nafikiri siku siku za Morgan Tsangrai ah. E, unakumbuka alivyotendewa siku zile, alichapwa viboko sana e, lakini haya mapya no. Sijui um, hii kamata kamata mpya iko na tofauti yoyote na siku zile e? Peter Bigenda atatuambia lakini, ilikuwa nataka kwa haraka haraka e, wakati nimemsikia huyo msikilizaji akisema maoni yake, na huyo msikilizaji e, jina lake e, anaitwa Jairus Onsante huyu ambaye amezungumza sasa hivi kutoka kule Kenya. Ah, na yeah, bila yeah, shaka na niye mmoja wa wale ambao wameandika kwenye <laughs> ukurasa wetu wa yeah, Facebook. Baisi, basi basi tuende kwake Peter Bigenda. Tayari nafikiri, eh, swali langu umela umeshalielewa eh, kuhusu tume, tumeona, yeah, katika hasa katika siku za karibuni eh, kumekuwa na ongezeko la hali ya ripoti kuhusu hasa wapinzani wakikamatwa kamatwa, sasa siku chache tu zimesalia kabla ya eh, uchaguzi huo kufanyika eh, na hapa nataka uzungumzie sio tu kuhusu uchaguzi wa uraisi. Kwa mara nyingi tunaangalia tu uraisi, lakini kumbuka kwamba ni uchaguzi mkuu na unahusisha pia madiwani na vilevile vile wabunge e. Kwa hiyo waliokamatwa sio tu wale ambao wanashiriki katika siasa za ama kampeni za uraisi, uchaguzi wa raisi, lakini e, kote nchini. Hebu zungumzia hili kwa kifupi, Peter Bigenda. Asante sana uh... <clears throat> Ndiyo, tumeshuhudia hii kamatakamata kamata pamoja na vurugu ambazo kambi ya upinzani wamekuwa waki uh, kama nilivyosema, ni kwamba chama tawala cha ZANU PF kinao mkono wa kulia wa kushikilia vyombo vya dola kwa hiyo kwa kwao ni rahisi zaidi kuvitumia vyombo vya dola katika harakati za kudhoofisha na kuzorotesha harakati eh, za vyama vya upinzani. Kwa mfano tumeona Gweru wakati eh, Nelson Chamisa alipokuwa na mkutano pale, polisi waliingilia kuwapiga vibaya sana wafuasi wake, ikapelekea mfuasi mmoja ya kupoteza maisha yake lakini mbali na hii kamata, kamata pia zilitungwa sheria kama ilivyosema hapo mwanzoni, kwamba eh, zilitungwa sheria ambazo ni kandamizi, ambazo zina vitisho eh, na wapinzani kupigwa, kuminywa vyombo vya habari vyenyewe, ikionekana kwamba labda pengine huisemei vizuri ZANU PF na nini, basi unakuwa unajikuta katika nafasi ambayo ni ngumu zaidi na i, itoshe tu kusema kwamba sio rahisi katika Afrika. Tumeona kweli katika, kwa mfano katika nchi ya Malawi pale ambapo chama tawala kilipoteza nafasi ya uongozi. Tumeyaona Zambia pia, chama tawala kilipoteza nafasi ya uongozi. Lakini mara nyingi kabisa sio rahisi kwa chama tawala kupoteza nafasi ya uongozi, na kama alivyosema mwenzangu Nazaro, eh, ni kwamba kurekebisha yote yaliyopo Zimbabwe kwa kutegemea misaada kutoka nje, bila kujali uwezo wa ndani, domestic capacity, domestic capability, kwamba sisi wenyewe kama wa Zimbabwe tunaweza kufanya nini kubo, ili kuboresha uchumi wetu sisi wenyewe. Na hili limekuwa ni tatizo kubwa katika nchi nyingi barani Afrika kutegemea nguvu au misaada kutoka nje. Sasa Zanopf ina, ina pesa imeshikilia migodi ya madini na kila kitu, tumeona taarifa mbalimbali eh, eh, baadhi ya watu ambao ni washirika wakubwa wa Zanopf wa, wa, wakitorosha madini kuyauza nje eh, nje ya nchi na hivi Zanu PF kujikuta kwamba iko katika nafasi nzuri kifedha, dola wameshikilia. Kwa hiyo inafaa hizi kamata kamata zinazoendelea ni, ni katika hali ya kuwakatisha tamaa wale ambao walikuwa na nia ya kukipigia chama hiki cha upinzani lakini hata hivyo, kama alivyosema Nasoro ni kwamba wapiga kura wengi kwamba e, Wanaijua, wanaujua udhaifu wa Zanu PF, wanaojua umahili wa Zanu PF, lakini hawaujui umahili wa cha chama hiki kipya cha Triple C hawaujui umahili wa hii MDC Alliance mm -hmm. Sasa kwa upande vile vile wa Zanu PF haujatumia tu nguvu za dola, umetumia pia eh, mbinu nyingine mpya ambapo Mgombea uraisi alilazimika kulipa dola za Kimarekani elfu ishirini. Mgombea wa kiti cha ubunge alilazimika kulipa dola elfu mbili. Sasa ukizingatia kwamba uchumi si wa Zimbabwe tu peke yake au Afrika Kusini na Afrika kwa ujumla, uchumi wa dunia nzima umedolola uo wasikilizaji wanatakiwa walifahamu hilo. uchumi mm -hmm. wa dunia umezorora. Sasa ukishamwomba mgombea wa kiti cha urais kulipa dola elfu ishirini katika mazingira ya Zimbabwe si kitu chepesi, samahani, sio kitu chepesi hata kidogo nah. Kwa hiyo nadhani Zanu-PF wamejizatiti vizuri kuhakikisha kwamba madaraka hayawaponyoki hata kidogo, kwa misingi hii ambayo nimeelezea ya kubinya upinzani kutumia vyombo vya dola na, na kutumia mbinu hizi za, za karo, hmm, sijui nizite karo za fizi hizi registration fee amb ili kuweza kuunadi uso wako katika ballot shukran, paper ya uchaguzi asante sana shukran sana Pita B... Bigenda. ni kweli BMG, nikitizamatizama hapa ni kwamba katika chaguzi za mwaka 2018 mgombea mm -hmm. alikuwa analipa tu dola 1000. Na sasa imeongezwa kama anasema Pita. Basi katika kumalizia malizia sababu naona muda nao ndio wanakwenda haraka haraka. twende kwake, maji ni Mjengwa, maji ni Mjengwa, kuna swali ambalo wengi wanajiuliza je, Uchaguzi wa mwaka huu wanasema una ushindani mkubwa, je, utakuwa wa huru na wa haki? Wewe umefuatilia zaidi hali ya Zimbabwe, unavyoona wewe kampeni zinavyoendelea, alivyosema Peter Bigenda kwamba chama tawala kimetumia mbinu zote zinazowezekana kuweza kuwaminya au ku Uh, kuwaweka katika matatizo a wa wapinzani wewe unaona, uchaguzi huu utakuwa wa huru na wa haki? Na kwa bahati nzuri ama mbaya, yeye ndiyo atakuwa mwisho kutufungia, na ana dakika moja <laughs> tu, maanake muda umekwisha. Karibu uh, karibu uh, uchambue uh, uh, asante sana kwanza kwa kila alichongea Peter Bigenda Ndiyo, mimi niliyesema kwamba watachagua shetani, zimu wanalolijua better the devil you know kwamba wanayajua madhaifu ya Zanu PF na wapi ukomo wao katika kufanya vizuri. Kwa hiyo hiyo inawasaidia Zanu PF, lakini pia katika hili kwamba uchaguzi wa kwa huru na haki eh, kwanza kabisa wana bahati mbaya wapinzani, kwa sababu ya kwamba, eh, dunia sasa hivi dunia ya magharibi imeonyesha unafiki mkubwa, Marekani na Ulaya wako zaidi kwenye wanaangaika zaidi na mapinduzi ya Nijaa kuliko uchaguzi wa Zimbabwe. Ndio ukweli, Nija ina maslahi ya Ulaya na Marekani kwa sababu ya uranium, na kwa Ulaya inahusiana na wakimbizi vijana wanaokimbia Afrika kwenda Ulaya, wanapitia Nija kwenda Libya. Kwa hiyo, Ulaya na Marekani inaangaika zaidi na Nija mapinduzi yake kuliko uchaguzi wa Zimbabwe. Kwa hiyo, hii inawapa faida Zanu kwa sababu kwa wakati huu dunia inaangazia zaidi kinachotokea Afrika Magharibi kuliko kinachotokea Afrika Kusini. Kwa hiyo hiyo ni moja ya unafiki mkubwa unaofanywa na Ulaya na Marekani katika kuto kujali, hasa mm, yale ya kawaida na wausu wananchi katika nchi hizo pale ambapo hakuna maslahi ya moja kwa moja, hilo la kujifunza katika Afrika. Afrika majidi Mjengwa na... Shukran sana. Tukushukuru pia Peter Bigenda kutoka kule Afrika Kusini. Tukushukuru pia Nasor Kitunda kutoka Dar es Salaam. Tulikuwa tukizungumzia uchaguzi wa Zimbabwe basi fiki hapa tunakamilisha Live Talk BMJ na Patrick na Aida Isa, tuna wageni kwa pamoja, tukiwatakia usiku mwema.