Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia matukio huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako mkutano umefanyika kuzungumzia utawala wa kijeshi kuondoka Kivu kaskazini na Ituri. Je, wachambuzi wanasema halikoje Kaiwezi kukongoziwa na kuweza kuna na mikutano na, na, na wakora na watu ambao hawasikie serikali, wanaua jeshi la taifa, wanachoma magari za jeshi ya taifa, wanaua wanawake wa mimba, wanaua watoto wadogo. Na katika sehemu ya pili, licha ya kwamba bara la Afrika lina rutuba na rasilimali nyingi, inashangaza kwamba Afrika ndilo ba ba bara maskini zaidi duniani na pia ndiko watu wengi zaidi wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula duniani. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Wiki hii msikilizaji, viongozi mbalimbali mbali wa majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekusanyika mjini Kinshasa kuzungumzia kuendelea kuwepo kwa utawala wa kijeshi huko Kivu Kaskazini na Ituri, majimbo mawili hayo yaliyo mashariki mwa nchi hiyo, baadhi ya watu wakidai kwamba umeshindwa e, kuzuia, yaani utawala huo wa kijeshi umeshindwa kuzuia ghasia na ukatili ambao umeenea na unaofanywa na makundi hasa yale yaliyo na silaha uh, dhidi ya raia hali ya haki za binadamu na usalama katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliendelea kuzorota, haswa katika majimbo ya mashariki mwa nchi hiyo, na utawala wa Rais Felix Tshisekedi ukafanya ma, machache kulingana na wale wanaozungumzia suala hilo wengi wao eh, katika mageuzi ambayo yaliahidiwa kimfumo ili kuvunja mizunguko ambayo imekuwepo ya vurugu, unyanyasaji, ufisadi na kutokujali mambo ambayo yameathiri nchi hiyo kwa miongo kadhaa. Uh, tuzungumze na mwenzetu uh, kutoka huko DRC Ostel Malivika uh, kidogo tu atueleze kwa nusu ya dakika mbili indika, dakika moja au mbili hivi uh, ni kina nani ambao wamehudhuria mkutano huu na labda atueleze pia nini kimezungumzwa kwa kina pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kiraia uh, Ostel Malivika, ni nani wengine ambao walihudhuria mkutano huu? wabunge kutoka mikoa mbalimbali wa, eh, wa, wa mikoani, na wabunge vile vile wa bunge la taifa pamoja na wanajeshi ambao vilevile wameshiriki huu mkutano na watu kutoka makanisa mbalimbali. Na leo unapozungumza ni kwamba mkutano umemalizika sasa hivi na uh, umefungwa naye Waziri Mkuu Sama Lukonde amesema kwamba wananchi ashiriki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameonyesha nia yao nia yao itapelekwa moja kwa moja kwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambaye ni yeye ataamua kuhusu huu uamuzi wa mashirika ya kiraia ambao wameomba kwamba ni lazima uongozi wa kijeshi umalizike katika mikoa ya Ituri na Kivu Kaskazini. Wanasema kwa sababu tangu hawa magavana wamewekwa huko, uasi makundi ya uasi yamekuwa mengi, kundi la ishirini na tatu limekuja, mauaji yanaendelea yako, lakini vile vilevile upande mwengine unasema kwamba itakuwa ni makosa wakati ambapo magavana wa kijeshi wataondoka kwa sababu, kama Kivu Kaskazini iko kwenye mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna mkoa mkoa wa Ituri huko mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanasema kwamba huenda sasa wanasiasa ama watu fulani wanaweza kujitokeza wakati ambapo hawa magavana wataondoka. Lakini wengi wanasema kwamba sheria za Kongo zinasema kwamba hatuwezi kwenda kwenye uchaguzi wakati ambapo mikoa inaongozwa na wanajeshi, kwa sababu uchaguzi unatarajiwa una kufanyika Desemba. Na hiyo wanasema kwamba hairuhusiwe kwa kiongozi wa jeshi kufanya kambeni. Kwa hiyo ni lazima hao magavana wa kijeshi waondoshwe <coughs> ili waweke sasa nguvu katika jeshi na wapambane na makundi mengine ya waasi kuliko kuwekwa kama viongozi. Uh, wengi wanasema kwamba mzozo mashariki mwa Kongo kwanza umefanya zaidi ya miaka thelathini na walitegemea eh, huo uongozi wa kijeshi kwamba utamaliza kivita na haya mauaji, lakini imeshindikana. Wanatarajia kwamba rais awekeze pesa na silaha nyingi kwenye jeshi ili jeshi sasa lipambane, liachane na mambo ya uongozi wao, waende kwenye mambo ya kivita. Wanasema kwamba hii ndio itakuwa suluhisho ya kuweza kumaliza mgogoro na machafuko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini vile vile kwamba watoto wote ambao ni wazaliwa wa yale maeneo ni lazima waungane na wengine. Wanasema kwamba ni lazima jumuiya ya kimataifa, wameshutumu jumuiya ya kimataifa ma ikiwemo mataifa ya nchi za Ulaya na hata Marekani kwamba ni wao wamekuwa wakisaidia mataifa jirani ambayo ndio imekuwa iki, ikivamia ama kusaidia makundi ya wasi yanayovamia maeneo ya mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo jumuiya ya kimataifa ikiwa nchi za Ulaya, Sadeke, Marekani na AU ni kwamba shawishi nchi jirani ili uache kuunga mkono makundi ya waasi. Nam, baada ya maelezo hayo, sasa tuungane na mchambuzi wa siasa za DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, John Kabwe. E, umekuwa ukifuatilia ambayo yameendelea hususan mkutano huo e, ambao umemalizika hivi punde mjini Kinshasa e, hapo DRC. Eh, kwanza nipe eh, maoni yako kuhusu mkutano wenyewe. tathmini yako ni ipi? Kuhusu yale yaliyowapeleka kule na labda yaliyozungumzwa. Asanteni sana. Uh, maoni yangu kuhusu mkutano wa kuongelea hali ya dharura, yaani etat de siege, ambaye uliitwa na Mheshimiwa Rais Table Ronde mjini Kinshasa, kwangu mimi sioni uh, mu muhimu wa uh, huu mkutano kwa sababu O, rais kabla ya kutangaza hiyo hali ya dharura hakuitisha mkutano kwa kwa, kwa yoyote yule, yaani wabunge ama wanasiasa ama watu wa shirika la society civil, hakuwaita ha, ha, ha, ha, hakuwambia. Sasa kwa nini kufanya huu mkutano baada ya miaka mbili na miezi karibu nne hiyo hali ya dharura itangazwe kaskazini mashariki mwa Kongo kwa majimbo mawili Turi na Nord Kivu, na bado hali si nzuri huko. Sasa kama basi uh, azifanye mkutano na hao walioenda kushiriki mkutano huo eh, labda ingekuwa ni vigumu yeye kujua yale ambayo yanaendelea kukumba watu katika ukanda huo wa uh, mashariki mwa DRC uh, au ungefikiriaje ama ni nini ambacho Uh, unaona kifanyike, ndio yeye labda akubali eh, kwamba bado kuna matatizo uh, unajua, kuitisha mkutano mjini Kinshasa kwa watu ambayo wako kwa tao uh, ambayo wanatembelea kwa magari za air condition na maofisi za ma air condition, na huko wananchi wa chini wanateseka porini, na hawa wahusika waasi wako porini. Hii sio suluhu. Cha muhimu rahisi aweze kuja yeye mwenyewe Uh, kupiga kambi yake ama jimboni Ituri ama North Kivu uh, kufuatilia hii operation. Kwa sababu jeshi ambayo ilikuwepo Ituri yote ilitoshwa ikaenda North Kivu kupambana na hao waasi wa M23, sa hivyo Ituri haina uh, idadi ya jeshi uh, ili kuleta mani kist ni DRC uh, kwangu mimi Uh, ni rahisi mno kama kunywa kikombe cha cha cha maziwa kwa sababu ni kuleta jeshi na kuendesha operation uh, hii ambayo inaitwa kwa lugha la Kifaransa uh, operation militaire de grande avergire saco plaisance bila uh, huruma yoyote ile. Sasa tumeona watu wameenda kwa madialogue, watu wameenda Nairobi, watu wamepandishwa ndege. Watu waasi ambayo waliua watu tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba hadi sasa hivyo bado wanaendelea kupandishwa gari na kuitishwa uh, kwa mkutano kwa, kwa town ili waongelee amani. Hii ni serikali namna gani hiyo? Hata Uganda hapa tuliona the last years kulikuwepo uasi huko huku Uh, eneo la Kasese, huyu Chifu Widles uh, Mumbere, rais alituma uh, ndege na waliwahi kushambulia hao wakora uh, huu mzozo ulikomeshwa. Tuliona hapa uh, imajuzi kwa Antoroko district uh, waasi wa ADF walivuka walitoka eneo la Congo wakaingia eneo la Kayanza hapa jeshi uh, iliamusha ndege na hao uh, waasi uh, wote waliwawa. Sasa hii ya Kongo kuongele kuongeza kufanya mkutano na hawa wa wauaji imeanzia wapi? Na hii ni uongozi namna gani huu huu uongozi? Unashangalisha wananchi, nchi haiwezi kuongoziwa na kuweza na, na, na mkutano na wakora na watu ambaye hawasikie serikali, wanaua jeshi la taifa, wanachoma magari za jeshi la taifa, wanaua wanawake wa mimba, wanaua watoto wadogo. Hii ni serikali gani ambayo ina- inaendelea kufanya hiyo mambo? Mimi nimeshangazwa sana na uh, kitendo cha serikali ya Kongo sawasawa, John eh, Kabwe eh, lakini kabla sija kuwacha, nini nafasi ya kikosi cha jumuiya ya Afrika Mashariki? Tunavyojua hii kiko pale eh, katika maeneo uh, ambayo kilipelekwa uh, tumesikia yale yameendelea Kinshasa, lakini nafasi yake ni nini katika mchakato wote huo? Mchango wa huu jeshi wa jumuia moja wa Afrika sioni kabisa, kwa sababu bado waasi wako active, waasi uh, wanaendelea kutiisha hali ya usalama, wananchi wanafariki uh, every day. Sasa sitasema kwamba mchango wao umeleta mani haya. Tumalizie na uh, taarifa ambazo zimeibuka kwamba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken wamezungumza na rais wa Rwanda Paul Kagame, na kitu ambacho eh, kimeangaziwa sana ni kwamba ni kuhusiana na hali ya wasiwasi iliyo kwenye mpaka wa Rwanda na DRC. Eh, sijui hali hii ni kama imezorota zaidi au unafikiria imeimarika kidogo tangu tuanze eh, kusikia mvutano ambao umekuwepo kati ya Rwanda na DRC kuhusu waasi hasa wale wa M23. Sidhani kama Amerika italeta suluhu awafrika kwa, kwa waafrika wenyewe wanaweza kuongea kati yao, wanaleta amani. Rwanda ni neiba na DRC, ukaenda Goma sa hivyo utakuta wananchi wa Goma wanavuka Rwanda na wale wa Rwanda wanakuja huko. Sasa Amerika itasaidia nini hapo? Cha muhimu sana ni marais mawili waweze kukutana na kumaliza huu mzozo wa kisiasa wa hovyo, kwa sababu wote wanalaumiana. Kuna Rwanda inasemekana na naunga mkono hao wakora wa wwafdl wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa uh. Kuna Rwanda pia inashtumu serikali ya Kongo inatumia waasi wao uh, hii ni, ni, ni, ni, ni msemo tu ya social media na redio lakini kwangu mimi ni vizuri waweze kukaa meza moja na kutotatua kuto, hilo shida la waasi kaskazini mashariki mwa Kongo nzima, kwa sababu bila hizo nchi neiba za Afrika kukuongea uh, hakutakuwepo amani kweli. Shukran sana, John Kabwe, kuzungumza na Sauti ya Amerika. Karibu sana. John Kabo, msikilizaji, anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani. Lakini kama kawaida, usiondoke, nitarejea hivi punde na sehemu ya pili. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Uko nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Licha ya kwamba bara la Afrika lina rutuba na, rutu na rasilimali nyingi. Na la kushangaza ni kwamba Afrika ndilo bara maskini zaidi duniani, na pia ndiko watu wengi zaidi wanakumbwa na uhaba mkubwa wa chakula duniani. Sehemu hii ya pili ya Kwa Undani, mwandishi wetu kule Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia namna mizozo imechangia kwa kiwango kikubwa ukosefu wa chakula na njaa katika bara hilo la Afrika. Zaidi ya watu milioni 140 barani Afrika na uhaba mkubwa wa chakula. Idadi hii inawakilisha ongezeko la asilimia 22 ya idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula tangu mwaka 2021 na karibu mara tatu tangu mwaka 2018. Ongezeko la idadi ya wale wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula barani imeendelea kwa mwongo mmoja uliopita. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu, kulikuwa na watu milioni 15.8 waliokumbwa na uhaba wa chakula katika nchi zilizoathirika zaidi barani Takriban watu milioni mia moja na kumi na moja kati ya wale wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula wako katika nchi zinazokumbwa na migogoro, ikiwa ni asilimia themanini na moja ya jumla hii. Inaonyesha athari kubwa zisizo za moja kwa moja na mara nyingi hazitambuliwi zinazochangiwa na migogoro ya Afrika. Richard Tute, mtaalamu wa masuala ya usalama, anasema nchi inapokumbwa na migogoro, masuala ya kujenga taifa kawaida husahaulika. Uh, migogoro katika bara ya Afrika inachangiwa sana, sio na masuala ndani ya Afrika yenyewe, inachangiwa na masuala kutoka nje, kwa sababu ni mambo ambayo yanawashwa na wale ambao walioko nje kwa, kwa mnajili wa faida zao wenyewe. Kwa hivyo uh, bado utaona migogoro ikizidi kutokota katika nchi nyingi za Afrika, kwa sababu kuta kwamba uh, wakati mgogoro wote unapotokea kuna mpande mmoja ambao unao uunga mkono, kuna upande mwingine ambao usiounga mkono. Sasa haya ni mambo ambayo yatazidi kuendelea, kwa sababu eh, tunapigana kile ambacho tunaita proxy wars kwa sababu wakati ambapo hizi uh, migogoro zinatokezea utakuta kwamba masuala, masuala nyeti ambayo yanahitajika, yana, yana miundombinu eh, ukulima katika hizo nchi masuala ya kiafya katika, kwa sababu wo, kila mtu atakuwa anafikiria kujihami na kujilinda. Kwa hivyo haya masuala mengine yote hayatapewa kipaumbele. Kwa hivyo utakuta kwamba umaskini utaongezeka, utakuta kwamba idadi ya wakimbizi itazidi kuongezeka. Itaendelea tu hivyo, na itafika mwisho wake pia, kwa sababu itafika mahali sasa wananchi wenyewe pia watasema, aa, yamefika kikomo sasa, yametosha. Hata hizo, hao viongozi ambao wanaotoa mamlaka ya kijeshi wajue kwamba chuma chao kimutoni. Kwa hivyo, haya ni mambo ambayo na ndio kwa sababu wazungu husema history repeats itself. Kwa hivyo wasi, wasijigambe na wakajipiga kifua kwa sababu wametoa serikali kwa nguvu ya bunduki kwamba wataishi na bunduki. Hapana, siku zao pia zaweza zikafika pia. Kwa hivyo, mimi ningeambia ni tu kwamba baada ya kufanya hayo amea, ambao wameyafanya wakaweza kurudisha hizo nchi katika mfumo wa kidemokrasia ambapo wananchi wanaweza kujitawala wenyewe wakaweza kutoa maoni yao wenyewe bila kushurutishwa. Nchi nane kati ya kumi za kwanza za Afrika zinazokumbwa na uhaba mkubwa wa chakula zinakabiliwa na migogoro. Takriban asilimia sabini na tatu ya uhaba mkubwa wa chakula barani imejikita katika nchi nane zikiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ethiopia, Nigeria, Sudan, Sudan Kusini, Somalia, Niger na Burkina Faso. DRC inaendelea kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu wenye uhaba mkubwa wa chakula duniani. Ukosefu huu wa chakula umejikita mashariki mwa DRC, ambapo takriban makundi 120 yenye silaha baadhi yakifadhiliwa na nchi jirani yamevuruga utulivu kwa miaka mingi. Nchini Nigeria, watu milioni 20 wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Hili ni ongezeko la karibu mara kumi kutoka mwaka 2018 wakati watu milioni 2.5 walikumbwa na uhaba wa chakula nchini humo wengi wa watu wenye uhaba wa chakula wanaishi katika eneo la kaskazini mashariki ambalo limevurugwa na kundi haram la Boko Haram na dilea la Islamic State la Afrika Magharibi. Martin Olo, wakili na mchambuzi wa siasa, anasema kutowajibika kwa viongozi wa Afrika kumechangia kuzuka migogoro ambayo nayo imekuwa chanzo cha matatizo yaliyopo. Ukweli ni kwamba, ndugu yangu, iwapo wewe unaendesha mji wako ama nyumba yako na una haki na unatendea watoto wako haki, unatendea mke wako haki, bila shaka watoto watafurahi. Ama utahakisha kwamba rasilimali ya familia inatumika kwa njia ambayo inaifaidi familia. Shida ya afrika ni kwamba viongozi mara nyingi wanapochukua nafasi ya uongozi hawashughulikii really wananchi wao wanaipora nchi, wanajishughulikia wao kwa wao, hawafanyi maendeleo ambayo kwayo yananuia kuwainua wananchi. Na kwa sababu hawafanyi hivyo, basi inabidi migogoro iwepo, ukabila uwepo, uh, ukosefu wa amani uwepo. Na mambo haya yakiwepo, hata ukiwa na rasilimali ya aina gani, huwezi kujiendeleza. Kwa hivyo kuna sababu ya kuhofia kwamba, iwapo tungekuwa sisi ni viongozi wazuri na sisi ni wananchi wazuri, basi bila shaka tumekuwa tumejiendesha kwa njia ya kwamba wananchi wetu wamekuwa wananufaika, wanaona ubora, maisha yanaboreka, na bila shaka watu wanafurahi. Lakini kwa sababu watu hawafurahi licha ya kwamba tuna rasilimali, licha ya kwamba tuna uongozi na tuna uhuru kwa hivyo inabidi ya kwamba migogoro hii iwepo, sio kwamba eti wanaoleta kasheshe uh, wana suluhu, lakini kwa sababu kuna matatizo, basi wanaochangia kuongezea kitumbwa hichi mchanga wataki, yao, hale, tu, wawo kwa sababu wataki viongozi wao wale uh, tu wao kwa wao. Ukweli ni kwamba ni lazima tukubali eti kuna shida. Ukinapokubali shida tunaweza kutafuta, kutafuta utatuzi lakini tusipokubali kwamba tuna shida hatutatatua hatuta shida yetu. Kwa hivyo tuanze na kusema ya kwamba Afrika uongozi ni mbaya, uwajibikaji haupo, rasilimali yetu tunaipora. Ya Afrika nzima, kama bara lina rasilimali chungu nzima, ukiweza kuhakikisha kwamba tuna amani na tuweze kutumia rasilimali hizo kwa njia nzuri, tutakuwa matajiri. Sudan imekumbwa na miaka mingi ya migogoro ya wenyewe kwa wenyewe katika mikoa yake ya Darfur, Blue Nile na Kordofan Kusini, ikiwa ni matokeo ya serikali ya kijeshi kandamizi ambayo imetawala nchi hiyo kwa miongo kadhaa. Idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula iliongezeka katika mwaka 2021 kutoka milioni sita hadi zaidi ya milioni kumi na mbili wengi wao wakiwa wamejikita katika maeneo yaliyoathiriwa na migogoro. Hii ilifuatiwa na mapinduzi ya kijeshi yaliyozuia mageuzi ya kidemokrasia na kuanza tena kwa migogoro na watu kuhama makazi yao. Mgogoro wa chakula umechangiwa zaidi na usimamizi mbovu wa kiuchumi ambao umesababisha mfumuko wa bei wa zaidi ya asilimia mia nne. Unajua, kote katika Afrika akuwezi kukakuwa na vita kama hakuna sababu ama kiini, kiini sabamba cha vita kama hivi lazima kuwe kwamba kuna sababu ya kuweza kuwepo katika vita kama hivi. Kuanzia maafrika magharibi kule juu, utakuta kwamba ni, ni masuala ya dhahabu, masuala ya, ya, ya, ya madini sana, uranium kule, kwa sababu vita zina gharama ya hali ya juu, na lazima utakuwa kwamba uta, utahitaji fedha za kuweza kuigharamia. Hizi fedha utazitoa wapi? kwa hivyo lazima uwe kwamba kuna zile rasilimali ambazo unaweza ukauza ukaweza ukapata pesa, na ndio ukaweza kununua dhana za kivita katika hizi vita. Pia kuna usafirishaji wa dhahabu zile kutoka nchi hizo. Kwa hivyo nchi zote ambazo zitakuwa kwamba zina rasilimali eh, itakuwa kwamba hizi rasilimali zao hata ikaenda kwamba wananchi wakasema kama ni hizi rasilimali basi tuachane nazo. Kuna tuhuma kwamba ee, kule mali ee, kule ni jaa. Utakuta kwamba kuna tuhuma kwamba ni kwa sababu ya, ya, ya mgodi wa uranium ambao kwa hivi sasa unakuta kwamba nchi nyingi za Ulaya zinatumia katika nguvu za kinuklia. Kwa hivyo utakuta kwamba hili ndio linalong'ang'aniwa kule ndiposa wakaweza akaipata eh, katika bei ya chini. Natumainia kwamba uh, suluhisho ni kwamba viongozi ambao wanasimamia umoja wa nchi za Kiafrika wakakae chini, wakajiuliza na wakaweka masharti kwamba yeyote ambaye atakayehusika katika mgogoro kama huu basi yeye hatutamwalika na hatakuwa mwanachama wetu na hatutafanya naye biashara ile yoyote. Kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimeendelea kwa muongo mmoja, Sudani Kusini imekuwa na idadi kubwa ya watu wanaokumbwa na mzozo wa chakula licha kuwa moja ya nchi zenye rutuba na ardhi yenye rasilimali nyingi barani. Zaidi ya watu milioni saba wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula nchini Sudani Kusini ni sawa na theluthi mbili ya watu wote, kiwango cha juu zaidi Kuliko nchi yoyote, barani Afrika mzozo wa Sahel magharibi mwa Afrika umewakosesha makazi karibu watu milioni tatu wakulima wafugaji wafanya biashara miongoni mwao na umezuia msaada wa kibinadamu kuwafikia wengi wao kukiwa na zaidi ya watu milioni thelathini na sita waliohamishwa kwa nguvu kutokana na migogoro na utawala kandamizi katika bara zima idadi kubwa ya watu hawa wako hatarini zaidi na wako katika hatari ya kubadilika kutoka kwa mizozo hadi janga kwa kuzingatia mchango wa mizozo katika ukosefu wa chakula barani Afrika, utatuzi wa migogoro na mipango ya kujenga amani vya kubadili mwelekeo unaozorota wa usalama wa chakula wa bara. Shukrani za dhati mwenzangu Jason Nyakundi hapo Nairobi. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi kwa undani kwa leo wote walioshiriki na kukifanikisha tuwashukuru. Mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, msimamizi Meri Mgawe. Hapa studio umekuwa nami BMJ Mridhi, na upande wa mitambo tumekuwa naye uh, Hamza, uh, uh, bwana Hamza huyu uh, akiwa anashikilia mitambo. Basi kwa heri ya kuonana. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yalofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.