Kumekucha Afrika! Hii ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye matangazo yetu Jumatatu, Agosti 21 mwakani wa 2023. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia redio zetu ushirika kote Afrika Mashariki na maziwa makuu zikiwemo Radio Sunshine Arusha kule nchini Tanzania, na vilevile vile RNA Baraka Fizi kule DRC, Radio Tumaini Kipese DRC na Lulu FM kule Malindi, Kenya. Vilevile vile tuko sasa Radio Bungoma, bila kusahau UBC Uganda, miongoni mwa nyingine. Vilevile unaweza kutupata kwenye mtandao wetu voaswahili.com. Kwenye habari zetu hivi leo, wafanyabiashara mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waomba usalama urejeshwe ili waweze kujiendeleza kiuchumi. Ni yapi baadhi ya malalamishi yao? Sasa tunataka amani yenye, tunapenda hatujifanya biashara kama hakuna amani. Biashara bila amani, pesa haipendi makelele. Hautatengeneza pesa kama amani haiko. E, katika taarifa nyingine baada ya kumalizika kwa kombe la dunia la wanawake lililowapa wahispania ushindi dhidi ya Uingereza, wachambuzi wanasemaje kuhusu soka ya wanawake katika siku za mbele? Naona mchezo wa soka wa kina wanawake itaendelea kuwa bora na nzuri sana. Changamoto ni hizo tu, malipo walipwe vyema. Ni vidokezo tu vya baadhi ya taarifa tulizokuandalia kwenye Kumekucha Afrika hivi leo, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa hapa na mwenzangu BMJ Muridhi kutoka e chumba chetu cha habari. Tunaarifiwa kwamba wizara ya mawasiliano na teknolojia ya Somalia imeagiza mamlaka ya kutoa huduma za intaneti nchini humo kuzima uwezo wa kufikia mitandao ya kijamii ya TikTok, Telegram na tovuti ya kamari ya 1xBet. Waziri wa mawasiliano na teknolojia Jama Hassan Halifu alitoa agizo hilo katika taarifa yake Jumapili, akitaja sababu za kuzuia makampuni hayo kuwa ni usalama na vilevile kupambana na ugaidi. Taarifa hiyo ilisema ukiukaji wa mara kwa mara wa sheria wa makundi ya kigaidi yanayotumia mitandao ya kijamii huathiri usalama na utulivu wa jamii. Wizara hiyo ilisema inafanya kazi kulinda maadili ya watu wa Somalia wakati wa kutumia njia za mawasiliano ya mtandaoni ambazo ilisema zimeathiri mfumo wa biashara wa maisha na kuongeza kile ilichosema ni tabia mbaya. Kulingana na taarifa hiyo, unaamuriwa kuzima mitandao iliyotajwa hapo juu kufikia Alhamisi, Agosti 24 2023, saa 11 jioni, Khalifa alisema katika taarifa hiyo, yeyote ambaye hatafuata agizo hilo atakabiliwa na hatua za kisheria zilizo wazi na zinazofaa. Aliongeza, kundi la wanamgambo wa Al Shabab mara kwa mara hutumia mbinu za kutuma ujumbe za Telegram ili kuchapisha video zake, taarifa za vyombo vya habari na vilevile vile sauti za mahojiano na makamanda wao. Alshabab mara nyingi huchapisha habari kuhusu mashambulizi yake kwenye Telegram na tovuti nyinginezo ndani ya dakika chache baada ya mashambulizi kama hayo kutokea. Kundi hilo lina, linaunda akaunti mpya mara kwa mara pindi tu akaunti zao za Telegram zinapofungwa. Watu wenye silaha wamewaua takriban watu ishirini na watatu na kujeruhi kumi na wawili katika shambulio lililofanywa katika kijiji kimoja katikati mwa Mali. Maafisa walisema Jumapili. Sidi Muhamed El Bechir gavana wa eneo la Badiagara ambako shambulio hilo lilifanyika, alisema watu wasiojulikana waliua dazani ya watu Ijumaa, dazani za watu Ijumaa, na kuchoma moto nyumba kadhaa katika kijiji cha Yarou. Washambuliaji walikaa walika kijijini hapo hadi saa saba mchana na kuteketeza sehemu ya kijiji, kuvunja maduka na kuchukua ng'ombe wa wanakijiji, alisema Amadu Log, rais, wa shirika la vijana wa kieneo. Siku ya Jumapili hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii, hakuna aliyekuwa amedai kuhusika na shambulio hilo. Jamii za eneo la kati na kaskazini mwa Mali zimekuwa katika mzozo wa ghasia za muda mrefu za kutumia silaha tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Waasi wenye itikadi kali walilazimishwa kuondoka madarakani katika e miji ya kaskazini mwa taifa hilo la Afrika magharibi mwaka uliofuata kwa msaada wa operesheni ya kijeshi iliyoongozwa na Ufaransa, lakini walikusanyika tena jangwani na kuanza kushambulia jeshi la Mali na washirika wake. Shambulio hilo katika eneo la kati la Mopti lilifanyika siku ambapo jeshi la Mali ilishutumu watu wenye itikadi kali wenye silaha kwa kurusha roketi iliyolenga mji wa magharibi wa Tibuktu, takriban kilomita 275 kaskazini mwa mji wa Badiagara. Na wakati eneo la kusini na mwa jimbo la California likikumbwa na dhoruba isiyo ya kawaida ya msimu wa kiangazi Jumapili alasiri tetemeko la ardhi la kipimo cha tano nukta moja cha rikta pia liligonga eneo hilo, kwa mujibu wa idara ya jiolojia ya Marekani. Shirika la habari la CNN liliripoti kwamba kitovu cha tetemeko hilo kilikuwa ni eneo la Ojai katika kati ya miji ya Santa Barbara na Ventura, ilinukuu idara hiyo. Hakukuwa na ripoti za mara moja za uharibifu, sherifu wa kaunti ya Ventura alisema katika ujumbe uliochapishwa kwenye mitandao ya kijamii. Awali, mafuriko makubwa yalikumba mitaa kadhaa katika eneo la lenye ukame la Mexico la Baja California siku ya Jumapili, wakati dhoruba Hilary iliposonga ufukweni, ikisababisha mvua kubwa ikielekea kusini mwa California na takriban wafanyakazi 37 wa misaada wameuawa na wame na magaidi kaskazini mashariki mwa Nigeria huku wengine wasiopungua 38 na wane wakitekwa nyara wakiwa kazini katika eneo hilo ambalo magenge ya kigaidi yamekuwa yakiendesha shughuli zao tangu mwaka elfu mbili kumi na sita. Akizungumza wakati wa maandamano ya amani kuashiria hatari iliyowakabili wafanyakazi wa misaada nchini Nigeria, mwakilishi wa Umoja wa Mataifa wa misaada ya kibinadamu nchini humo, Matthias Schmale, alitoa wito kwa majambazi kuwaachia wafanyakazi hao wa misaada. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohembe anayoripoti zaidi. Maandamano hayo ni matembezi ya mshikamano kwa heshima ya wafanyakazi wote wa kibinadamu ambao wako hatarini kila wakati wanapotoa huduma ya msaada wa kuokoa maisha kwa mamilioni ya watu katika sehemu mbalimbali za Nigeria. Katika maelezo yake ya kile Nigeria inafanya kuhusu huduma za wafanyakazi wa msaada na utoaji wa msaada kwa watu, Nasiru Gwazo wa Wizara ya Masuala ya Kibinadamu anasema Nigeria inafanya kazi na washirika wengi kutoa msaada kwa walio katika jamii zilizoathirika nchini humo kutoka na ripoti iliyotolewa na umoja wa mataifa wafanyakazi 37 wa maswala ya kibinadamu wameuawa na magaidi 23 wamejeruhiwa na mwengine 34 kutekwa nyara tangu mwaka 2016 katika mpango wa utoaji wa msaada zaidi umoja wa mataifa unapanga kuwasaidia watu milioni 6 katika eneo la kaskazini mashariki nchini Nigeria unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc tukiendelea na habari za dunia ni kwamba rais wa marekani joe biden na mke wake joe biden watazuru kisiwa cha maui jimbo la hawaii leo jumatatu ili kutathmini athari za moto wa nyika uliosababishwa sehemu, uliosababisha sehemu kubwa ya kisiwa hicho wa kuchomeka na kuwa majivu zaidi ya watu mia moja na kumi wanaelezwa kwamba wamefariki kutokana na moto huo, idadi ambayo inatarajiwa kuongezeka katika siku zijazo. Idadi ya watu waliopotea bado haijulikani, lakini vikosi vya wizara ya ulinzi ya Marekani vimetumwa kusaidiana na waokoaji waliofika katika eneo hilo awali kutoka vitengo vingine. Maafisa wa jeshi la ardhini la Marekani na walinzi wa kitaifa walijiunga na timu za utafutaji na uokoaji na mamlaka ya usimamizi wa dharura ya serikali kuu, au FEMA, inasema juhudi za kutoa msaada zimefanikiwa kufikia sasa. Alisema FEMA tayari imetoa zaidi ya dola milioni 8 kwa familia ambazo zimeathiriwa, na kwamba idadi ya watu waliokuwa kwenye makazi ya muda imepungua hadi takriban 40, na ni zaidi ya watu elfu moja mia mbili ambao wamehamishwa hadi kwenye mahoteli na aina nyingine za nyumba za kukodishwa kwa muda. Na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alithibitisha Jumapili kwamba hatashiriki mdahalo wa kwanza wa urais wa Jumatano wa chama chake cha Republican. Rais huyu wa zamani na ambaye kura za maoni zinaonyesha kwamba anaongoza kati ya wale wanaowania tikiti ya chama cha Republican ili kugombea urais alikuwa amesema miezi kadhaa kwamba hakuona haja ya kushiriki mdahalo huo wa kwanza msimu huu na wapinzani wake wa chama cha republican unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc basi kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba tunaelekea huko DRC ambapo tunaarifiwa kwamba wafanyabiashara kutoka mikoa miwili ya mashariki mwa taifa hilo wameomba serikali kurejesha amani na usalama katika mikoa yao, ili waweze kujikimu kiuchumi wakati biashara zao zikiendelea kushambuliwa na watu wenye silaha. Austel Malivika anatuarifu zaidi kutoka Goma. Biashara gala amani. Pesa haipendi makelele, hautatengeneza pesa kama amani hai. Kwa sasa amani irudi. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Polikarpe Ndivito, kiongozi wa wafanyabiashara katika mji wa Butembo, Kivu Kaskazini, amesema kwa sasa hali ya wafanyabiashara ni mbaya tangu pale machafuko yalianja eneo la Beni na Butembo pamoja na sehemu moja ya Ituri ambako kunashambuliwa na wapiganaji kutoka kundi la ADF na makundi mengine ya ndani bo, hiyo ni huruma sana. Tumeona ndani ya maisha biashara ya kwetu haina tena uzito. Juu ya hiyo umesema kuchuma magari, kupara mali, kuua watu, mashamba kupora vitu kwetu na vilima elevaji yote wanaiba njuu ili tuna vivre kila siku. Sasa tunataka amani yenyewe tunapenda, hatulifanya biashara kama hakuna amani biashara igala amani. Pesa haipendi makelele, hautatengeneza pesa kama amani haipa. Sasa amani irudi. Malalamiko kama hayo yakiripotika mkoani Ituri ambako vilevile vile vijiji na duka za watu zimekuwa zikiporwa na kanisa kushambuliwa na hata kambi za wakimbizi katika baadhi ya wilaya. Inyasi Bingi ni kutoka viongozi wa Kiprotestanti mkoani Ituri, akiwa na makao yake mjini Bunia, usalama ya raia na mali yao, na vivyo hivyo na hiyo ambayo tumeikosa, tunapoona kwa muda ule wa etat de siege, hesabu ya watu kuwa wa kuongezeka, hesabu ya magari ya wafanyabiashara kuchomwa, hesabu ya wakimbizi kuongezeka, hesabu ya watu kuteseka na kukuwa umasikini kuongezeka umefanya watu kwa, kwa nguvu umasikini huku serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikiomba makundi inayoshikilia silaha kinyume na sheria kujiunga na mchakato wa amani. Tomy Tambwe ni kiongozi wa PDDRCS, ikiwa ni mradi wa serikali unaohusika na kuyapokonya silaha kwa hiari makundi ya wapiganaji mashariki mwa Kongo na baadaye kushirikishwa katika maendeleo ya taifa. Nafikiri kwamba muda mzuri ni huu ambao tuko nao, sema sasa programu ni ya ya kijamii ama, iko community program. Sasa itakuwa vizuri watu hawa ambao tumekuwa nao kwenye hii mkutano nao pamoja jumuiki katika hiyo maeneo yote haswahaswa katika hizi jimbo tano la Ituri la Nor Kivu la Sudi Kivu la Manyema na Tanganyika, watu kukaa na kuangalia ni nini kinatakiwa. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiahidi kukabiliana na makundi ya wapiganaji ili wakazi wapate amani na usalama kwa ajili ya maendeleo yao kote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na kuandaa shughuli za uchaguzi. Hosen Malivika, Sauti Amerika, Goma. Ni kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti America, Washington DC. Mwenzangu BMJ Mridhi anaendelea nazo habari za kimataifa. Rais wa Ukraine Vladimir Zelenski alizuru Uholanzi na Denmark Jumapili, na nchi hizo mbili zikaahidi kwamba zitatoa ndege za kivita za F16 kwa nchi yake. Zelenski alikaribisha kile alichokiita tangazo la kihistoria la Denmark na Uholanzi kuwa nchi za kwanza kutoa ndege za F16 kusaidia katika mashambulizi ya Ukraine dhidi ya Rusia. Ni fahari yangu kwamba Denmark pamoja na Uholanzi zitatoa ndege za kivita za F-16 kwa vita vya Ukraini vya kupigania uhuru wetu kufuatia uvamizi wa Rusia usio na sababu, Zelensky alisema baada ya ziara yake katika kituo cha anga cha Uholanzi akiandamana na Waziri Mkuu Mate Rute. Baada ya ziara yake ya Uholanzi, Zelensky alisafiri kwa ndege hadi Denmark ambako yeye na mkewe walipokelewa na Waziri Mkuu wa Denmark Mette Frederiksen mawaziri wengine wa Denmark na mwanamfalme Mary katika e, kituo cha anga cha Skydrop e, kusini mwa nchi hiyo ambapo marubani wa Ukraine watapokea mafunzo ya kurusha ndege hizo za F-16 katika miezi ijayo basi asante sana bmj Mridhi kwa taarifa hizo. Na sasa tuangalie mambo ya michezo kidogo, ambapo mchuano wa kombe la dunia la wanawake umemalizika Jumapili kwa ushindi wa Uhispania dhidi ya Uingereza kupitia goli moja bila, wakati ukiwa na mengi yaliyoshuhudiwa kutokana kwa timu tofauti wakati wote wa kipindi cha michuano hiyo. Basi, kufuatia hayo, nimezungumza na Ras Gikuyu Karaba, ambaye ni shabiki mkubwa wa soka na pia mchambuzi wa maswala ya kijamii na spoti kutoka jimbo la Georgia. Na hapa anaanza kukueleza maoni yake kuhusu mechi ya jana pamoja na kuangazia soka ya wanawake kwa ujumla katika siku zijazo. Mchezo ulikuwa bora sana na mchezo ulichezwa vizuri na changamoto niliyoziona niliziona upande wa Waingereza, hawakuwa na utaratibu sana, walikuwa kidogo, tunaweza kusema rafu kidogo, lakini waspania walikuwa na utaratibu na uungwana, na walicheza na hapo kabisa, ushindi ukawa ni wawazi kabisa. Spanya walifanya bidii sana, kwanza kufunga hilo goli la mwanzo mwanzo A, na pengine labda wakati michuano hii ilipokuwa ikiendelea, ni mambo gani uliona tofauti na mashindano ambayo yamekuwa katika siku za nyuma? Labda kuna timu watu walitarajia kwamba zingefanya vizuri, lakini zikaondoka tu kwa mapema. Kwa mfano kama Marekani, Marekani wamekuwa wakicheza mchezo kama unavyojua, wamekuwa wameshikilia wame lile kombe la dunia kwa muda, walicheza vizuri, lakini pale walipata changamoto, ningesema ni kama ni vile watu wamebadilika, wanawake wameanza kuweka bidii na kuweka mazoezi na kuzoe, eh, kwenye mchezo wa soka si kama hapo awali. Kwa hivyo tumeona timu zingine zimekuja kutushangaza sana, zimetupata kwa ghafla kama Japan wamekuja na kucheza mchezo mzuri sana na wakabadilisha soka ikawa imebadilika. Kwa hivyo Mwamerika alipatwa kwa ghafla ulikuwa una ripoti kwamba timu za Afrika nyingi zilikuwa na matatizo ya kifedha, kwa mfano kama Afrika kusini na timu ile ya Nigeria. Je, unaona kama uwekezaji wa kifedha ukiongezwa kwenye timu za Afrika zinaweza zikafanya vizuri zaidi kwenye michuano kama hii ya kimataifa? hela zikitengwa, ziwekwe kwenye hawa wachezaji haswa hawa mabarobaro na waungwe mkono kabisa na watu wote, hadi hizi hela. Hata kama zimepatikana hazifikii wachezaji haswa inakuwa mchezaji, unaweza kusikia mchezaji bora ameachwa nje, maanake hata yeye alikuwa na dai malipo labda hali ya juu na hali ya mahali wanapo trainia, mahali panapo mazingira yawe mazuri, wanaishi vizuri kwenye makampu mazuri. Tuna wachezaji bora sana pale Afrika wote, kutoka Nigeria walicheza vizuri sana, Afrika Kusini walicheza vizuri sana lakini uwekezaji wa hela sijui kama unawafikia haswa wachezaji wetu pale Afrika tuna hizo changamoto. Na mwisho kabisa tu kwa haraka, labda pengine, unaona kama na, mchezo wa soka wa wanawake umekubalika na unaendelea kukaribia kufika viwango ambavyo wanaume wanakubalika. Je, unaona tofauti kutokana na michuano ambayo inamalizika? Naona mchezo wa soka wa kina wanawake itaendelea kuwa bora na nzuri sana. Changamoto ni hizo tu, malipo walipwe vyema, walinganishwe na wanaume, kwa sababu kwa hivyo soka imekubaliwa kabisa, mm-hmm, hapa duniani. Ni Razgi Kuyu Karaba, mchambuzi wa maswala ya kijamii na spoti, akizungumza nasi kutoka jimbo la Georgia hapa Marekani. Basi tukiondoka kwenye aa ya spoti, ni kwamba kiongozi wa mapinduzi nchini Niger ameahidi kwamba hana azma ya kusalia madarakani na ametangaza utawala wa mpito wa miaka mitatu kabla ya kukabidhi madaraka kwa uongozi wa kiraia. Mwenzetu Patrick Ndwimana basi alizungumza na Abdulahi Boru, mchambuzi wa siasa za Afrika, na kuanza kutaka kujua kwa nini Jenerali Abdulmani Tiani ametoa ahadi hiyo penginepo wamehisi kwamba iwapo hawatatoa ahadi ya kuwepo kwa serikali ya kiraia basi ile hatua ya mataifa ya kikanda yaani ECOWAS, ya kuichukulia hatua ya kijeshi pengine ingefanyika. Kwa hiyo hii ni mojawapo ya njia ya wao ya kujilinda kutokana na uvamizi wa kijeshi. Eh, unadhani kutokana na ahadi hii ya viongozi wa mapinduzi jumuia Ekoas, ita wa ya itaachana na mpango wake wa kuingilia kijeshi? Sidhani watafurahia kwa kuwa muda huo ni muda wa miaka mitatu, kinyume na kile ambacho walichotaka, kurejeshwa kwa serikali ya kiraia, serikali ambayo ilikuwa inaongozwa na rais aliyotawaliwa madarakani ya Mohamed Bazoum Ifanyike mara moja. Kwa hiyo viongozi hao hawatafurahia, lakini wakumbuke kwamba iwapo uingilaniaji wao wa kijeshi haimaanishi kwamba serikali ya bwana Bazoum au serikali ya kiraia utaweza kuingia madarakani, maanake vita itakapoanza, hujui ni vipi vita itakavyoisha. Kwa hiyo hii si jambo ambalo walitarajia, lakini pia haitakuwa ni jambo mbaya sana. Viongozi wa Mali ambao nao ni wa viongozi wa kijeshi, Burkina Faso, vile vile Guinea, nao pia waliahidi kwamba watarejesha uh, utawala wa kiraia baada ya utawala wa mpito na kuahidi kwamba watafanya uchaguzi. Je, hawa wa Niger wameiga mfano wa viongozi wenzao katika nchi hizo, yaani kama vile kutoa ahadi kutuliza uh, nchi jirani za ECOWAS uh, kuachana na mpango wao wa kuwachukulia vikwazo au kuingilia kati kijeshi. ECOWAS iko katika njia panda. Iwapo serikali hii inayoongozwa na jeshi la nija litacha, litasalia madarakani, ECOWAS haina budi kuchukua hatua, kwa kuwa imeachilia serikali ya Mali, serikali ya guini, serikali ya Burkina Faso sasa serikali hayo yote inaongozwa na kijeshi, utawala wa kijeshi. Kwa hiyo hii ni changamoto kubwa, kwa hiyo kwa, kwa ECOWAS. Hii na, na msemaji wa ECOWAS au kiongozi ambaye anashughulikia masala ya kisiasa amesema kwamba penginepo hatua hii ya utawala wa kijeshi kutangaza muda wa mpito ni nafasi ya kujipa wao wasije wakawekewa vikwazo zaidi au hata uingilinaji wa ya kijeshi. Kwa hiyo bado tuna muda ya kutatathmini, lakini itakuwa ni vigumu sana kwa ECOWAS, kwa kuwa iwapo hawatachukua hatua ya kijeshi, kwa kuwa waliahidi hatua ya kijeshi, itaonekana kwamba kauli yao haina uzito. Ni Abdullahi Boru akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Misitu ya mikoko inadumisha maisha ya kila siku ya mamilioni ya watu wa pwani katika eneo lote la tropiki. Inasaidia uvuvi mpana wa bahari, kuzuia mamonyoko wa udongo, na bila hiyo basi, miamba ya matumbawe na mfumo mpana wa ikolojia baharini hauwezi kustawi. Katika makala hii ya jamii na maendeleo, Amina Chombo anaangazia namna jamii inayokumbatia uhifadhi wa misitu ya mikoko wenyeji katika pwani ya Kenya wanaendelea kukumbatia ukuzaji na utunzaji wa misitu ya mikoko hii ni kwa faida zao wenyewe ikiwemo uvuvi na pia kukabiliana na mabadiliko ya hewa pamoja na kupata fedha kutokana na biashara ya hewa kaa wanawake wazee na vijana wote wameitikia wito wa kupanda na kuitunza mikoko kwao imekuwa kazi Hao ni wenyeji wa Majoreni, jimbo la Kwale. Niliwapata wakiwa katika harakati za kupanda miche ya mikoko. Miongoni mwao ni mama Rehema Matano, mwanachama wa kikundi cha uhifadhi misitu cha Majoreni. Tunapeana mikopo kwa vikundi ili kuwezesha kinamama, ili waweze kufanya bidii kazi na huu upanzi wa mikoko. Manufaa yetu ni kwamba tunaweza kupata, tunapata hewa kaa na tunapata samaki tukiwa tunapanda mikoko kwa wingi. Lainda Fumo ni kijana na mkulima kwa ushirikiano na wenzake wanaendeleza upanzi wa mikoko. Kuna seedling elfu arobaini tumefanikiwa kupanda elfu kumi Kwa sababu ya mambo na tabia nchi, tukaona sisi pia tuhusike katika kuhifadhi mazingira, kwa sababu mazingira yalikuwa naharibiwa sana, tukaona sisi pia tutafuta hizi degraded area tuzikahe na mikoko, ili kusiwe na hizo degraded area. Katika eneo la Bonje pambizoni mwa mji wa Mombasa ni chama cha kijamii cha uhifadhi misitu cha Bonje BMU. Huku wenyeji wanategemea uvuvi, kutokana na uharibifu wa misitu ya mikoko, tangu mwaka elfu mbili kumi na nane wanachama hawa wamekuwa wakipanda mikoko na kwa sasa wamepanda mikoko katika hekari 83 ya eneo ambalo lilikuwa limeharibiwa huku wakiwa na miche zaidi ya laki 3. Chama hicho kina wanachama elfu moja mia mbili kwa sababu mikoko ni sehemu za mazalio ya samaki, na tunataka tuongeze fish production pili, pia kwa sababu tunataka tuongeze hii forest cover. Hayo ndio malengo yetu, kwamba tunaendelea kupanda hii mikoko. Imetusaidia kwa sababu, kama samaki wako wengi baharini, wazee wanakuwa bizi, so ni vizuri. At least akitoka akirudi nyumbani, mambo yanakuwa shwari, watoto wanakula vizuri, wamama pia wana. Mbali na kulinda mazingira ya bahari, mikoko ni muhimu katika kunyonya hewa chafu na hivyo kusaidia katika kukabiliana na mabadiliko ya hewa. Shirika la utafiti kuhusu bahari na uvuvi Kemfri linaendeleza upanuzi wa biashara hewa kaa inayotokana na mikoko. Shirika hilo ambalo liliasisi mradi wa uzaji wa hewa kaa mikoko pamoja katika eneo la Gasi, Kwale, fedha zinazopatikana zikisaidia kuendeleza miradi ya jamii, lahimiza wenyeji wa maeneo mengine Pwani kupanda mikoko kwa wingi. Judith Okelo ni mtafiti shirika la Kemfre. kuna pesa fulani ambayo tukishakadiria ni kiwango fulani ya mikoko ambayo tunaweza hifadhi, ili kuweza ku, Uh, kuieka ama sijui kunyonya ile hewa kaa. Hiyo hesabu tukifanya, kuna watu ambao wanainunua, kuna shirika fulani wananunua. Kwa upande mmoja, kwa sababu sisi hapa Kenya hatuchafui mazingira vile, lakini kuna wenzetu Uropa, Amerika, Asia walianza mambo ya industrialization miaka mingi sana. Kwa hiyo kuna ule uchafuzi wa mazingira ambao wamekuwa wakifanya miaka mingi Judith, elezea kuwa soko la hewa kaa lipo tayari, na muhimu ni kwa jamii kuongeza juhudi za upanzi na ulinzi wa mikoko. Soko ni dunia. Wajua, huwa mtu wewe kama muuzaji unaweka bidhaa yako sokoni, ni yule mnunuzi ndo anakuja sokoni kwa hiyo kuna nchi kadhaa na kuna organizations tofauti, tofauti tofauti, wanaulizia tu kama mnaweza mkatuzia mnaweza mkatuzia. Kwa hiyo soko sio shida. Kinyume na miti mengine ya misitu, serikali inalinda sana misitu hii ya mikoko kwa kuzuia ukataji ovyo wa miti hiyo. Amina Chombo, VOA -E, Mombasa. Asante sana Amina Chombo na masuala hayo ambayo wameangazia mikoko uh, kule kule pwani ya, ya Kenya ah, basi BMJ Mridhi anakuja na, na, nazo, na muktasari wa habari, kabla hatukumaliza ku kipindi chetu. Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya Somalia imeagiza mamlaka inayotoa huduma za internet nchini humo kuzima uwezo wa kufikia mitandao ya kijamii ya TikTok, Telegram na vilevile vile tovuti ya kamari ya 1xBet. Rais wa Ukrain Vladimir Zelenski amezuru Uholanzi na Denmark Jumapili, na nchi hizo mbili kuahidi kwamba zitatoa ndege za kivita za F16 eh, kwa nchi yake. Zelenski alikaribisha kile alichokiita tangazo la kihistoria la Denmark na Uholanzi kuwa nchi za kwanza kutoa ndege hizo na watu wenye silaha wamewaua takriban watu ishirini na watatu na kujeruhi wengine kumi na wawili katika shambulio lililofanywa katika kijiji kimoja katikati mwa Mali kwa mujibu wa maafisa ambao walizungumza jana Jumapili. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hivi leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Edija Riami, produsa wetu Dadi Balawe, mimi jina langu Harrison Kamau, na hewani tumekuwa naye BMG Muridhi. Basi kwa pamoja tukikutakia wakati mwema popote ulipo.