Sauti ya Amerika ikitangaza moja moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, tuna msikilizaji, hujambo popote pale ulipo unatusikiliza. Mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud, mimi ni Mkamiti Kibayasi, karibu katika matangazo yetu ya jioni. Ni Jumatatu tarehe 21 Agosti mwaka huu wa 2023, siku ya kuwakumbuka na kutoa heshima kwa waathirika na manusura wa ugaidi duniani. Nam, basi katika ripoti za kuandalia hii leo, mpena msikilizaji, ni kwamba wataalamu na wadau wa elimu kutoka nchi za Afrika wanakutana huko Nairobi kujadili namna ya kuimarisha elimu na mifumo ya elimu na mitihani katika nchi zao. Katika taarifa nyingine, viongozi wa jumuiya ya mataifa yanayoendelea haraka kiuchumi BRICS, wanakutana huko nchini Afrika kusini kesho. Nam, asante sana Mkamiti. Kwanza basi tueleze muhimu za, habari muhimu za leo duniani. Wito wa viongozi wa mapinduzi nchini Nija wa kutaka kipindi cha mpito cha miaka mitatu hadi kurudi kwenye demokrasia haukubaliki, Mwakilishi wa jumuiya ya Afrika Magharibi, ECOWAS, ameeleza. Jenerali Abdurahmane Tiani, ambaye alichukua madaraka baada ya maafisa wa jeshi kumwondoa madarakani Rais Mohamed Bazum hapo Julai 26, alisema mwishoni mwa wiki kwamba kipindi cha mpito cha madaraka hakitapita zaidi ya miaka mitatu. Alizungumza baada ya ujumbe kutoka Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, kuitembelea Nija kwa ajili ya shinikizo la sh la kidiplomasia kabla ya kuamua kama itachukua hatua za kijeshi dhidi ya watawala wapya wa Nija. Kipindi cha mpito cha miaka mitatu hakikubaliki, Abdel Fattah Musa, kamishna wa ECOWAS wa siasa pamoja na usalama alikiambia kituo cha Al Jazeera katika mahojiano yaliyotangazwa Jumatatu. Rusia na China zitaangalia uwezekano wa kupata nafasi zaidi za kisiasa na kiuchumi katika nchi zinazoendelea kwenye mkutano utakaofanyika nchini Afrika Kusini wiki hii, wakati ambapo inatarajiwa malalamiko dhidi ya mataifa ya magharibi huenda yakachukua mtizamo mkali zaidi. Kwa hatua rasmi za kuisogeza Saudi Arabia karibu, viongozi kutoka jumuiya ya kiuchumi ya BRICS Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini watafanya mikutano ya siku tatu katika wilaya ya kifedha huko Sandton, mjini Johannesburg. Huko waziri wa watu mkuu wa China Xi Jinping akielezea mtaji wa kidiplomasia ambao nchi yake imewekeza katika umoja huo katika kipindi cha muongo mmoja uliopita na kama njia ya kufikia malengo yake. Rais wa Russia Vladimir Putin atashiriki kwa njia ya video, baada ya safari yake kwenda Afrika Kusini inatatizwa na hati iliyotolewa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu dhidi yake kuhusiana na vita nchini Ukraine. Rais wa Brazil Luiz Lula da Silva, Waziri Mkuu wa India Narendra Modi na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa watakuwepo katika mkutano huo pamoja na shii. Mvua kubwa iliyonyesha baada ya kimbunga Hilary imesababisha mafuriko sehemu za kusini magharibi mwa Marekani siku e ya Jumatatu, wakati watabiri wakionya kuhusu hali ya kutishia maisha pamoja na maafa kutokana na kimbunga hicho adimu wakati kikisogea katika bara. Idara ya Taifa ya Hali ya Hewa ya Marekani iliwasihi watu kukaa mbali na barabara katika eneo la Los Angeles kutokana na mafuriko yenye kuleta hatari. Maporomoko ya matope yaliripotiwa kutokea na barabara ziliharibiwa kutokana na mafuriko katika baadhi ya jamii. Kituo cha Taifa cha Kimbunga kimesema Hilary kilichotajwa kuwa kimbunga katika siku za hivi karibuni, hivi sasa kimepungua kasi na kuwa kimbunga cha tropic. Kufikia mapema Jumatatu, ilikuwa katikati ya kilomita 625 kaskazini mwa mji mkuu wa Marekani wa San Diego huko California, na upepo mkali wa kilomita 55 kwa saa. Kilikuwa kikielekea kaskazini kwa kasi ya kilomita 46 kwa saa. Madaktari nchini Msumbiji wameidhinisha mgomo mpya wa Agasti 20 kwa siku mbili ikiwa ni watatu mfululizo tangu Julai kumi, wakimtaka rais Filipe Nyusi kumaliza mzozo uliopo ambao unadhoofisha kazi kwenye hospitali. Mazungumzo yanaendelea kufanywa kwa mwezi mmoja sasa bila ya matokeo yeyote kupatikana kati ya serikali na chama cha madaktari wa Msumbiji AMM. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti hiyo. Rais wa jumuia ya madaktari Msumbiji Milton Tatia amesema mwishoni mwa mkutano mkuu wa chama cha madaktari huko Maputo kwamba wameamua kuongeza muda wa mgomo kwa siku 21 kama ilivyokuwa hapo kabla, kwa kupunguza huduma kwa kiwango cha kati ili watu wasitaabike zaidi. Mkutano mkuu wa AMM uliofanyika jana Jumapili na kuhudhuriwa na darzeni ya madaktari ulikuwa na ajenda yake ya kuamua kama kuongeza muda wa mgomo ambao ni kwa ajili ya kupinga kuwapunguzia mishahara ikiwa ni sehemu ya maombi ya kiwango kipya cha mishahara ya watumishi wa umma na ukosefu wa malipo ya ziada ya mishahara baada ya muda wa kazi pamoja na kutetea huduma za afya kitaifa na hadhi ya madaktari. Kiongozi huyo wa chama cha madaktari aliongeza kusema kuwa tangu kuanza mgomo Julai kumi, kumeshuhudiwa aina mbalimbali mbali za vitisho, ikiwa ni pamoja na vitisho dhidi ya watu kuto kuwepo kazini au kukatwa mishahara na hata kusitishwa kwa kandarasi za wafanyakazi wa hospitalini. Kutokana na kupatikana mafanikio kwenye mazungumzo kati ya madaktari na serikali kwa karibu mwezi mmoja, wananchi wameanza kueleza malalamiko yao kuhusiana na jinsi serikali inavyoshughulikia tatizo hilo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington. Human Rights Watch HRW inadai walinzi wa mpakani wa Saudi Arabia wamewaua mamia wahamiaji wa Ethiopia na waomba hifadhi waliokuwa wakijaribu kuvuka kutoka Yemen kuingia Saudi Arabia kati ya Machi 2022 na Juni 2023 katika ripoti iliyotolewa leo. Mauaji haya yatachukuliwa kwa uhalifu dhidi ya ubinadamu ikiwa ni sehemu ya sera ya serikali ya Saudi Arabia kulingana na HRW. W. kundi hilo la kutetea haki limetoa wito kwa umoja wa mataifa kufanya uchunguzi. Watu wawili walijeruhiwa mjini Moscow leo Jumatatu wakati vifusi kutoka kwenye ndege isiyo na rubani ya Ukraine iliyoharibiwa na ulinzi wa anga wa Russia ilipoanguka juu ya nyumba, kulingana na gavana wa jimbo hilo. Maafisa wa Russia wamesema Ukraine ilifanya shambulizi la ndege zisizokuwa na rubani zinazolenga mikoa ya Moscow pamoja na Kaluga. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Asante Mkamiti kwa taarifa ya habari na sasa, habari yenye uzito inatupeleka huko Kenya ambapo kongamano la 39 la washikadao wa elimu, chama cha washikadao wa elimu, washika wa elimu wanaotathmini viwango na vyanzo vya utani wa mitihani katika bara la Afrika na kuwezesha kufikia fursa za masomo na kupata ujuzi unaohitajika katika karne ya 21, umeanza hii leo. Kennedy Wandera kutoka Nairobi anatuarifu zaidi. Kongamano hili la 39 laliwaleta zaidi ya wa wajumbe 500 kutoka nchi hizo 21 za Afrika zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara, linafanyika jijini Nairobi, chini ya maudhui ya kutathmini viwango vya utahini wa elimu kwa ajili ya kulea uwezo wa kila mwanafunzi na kuwa jukwaa la kipekee kwa nchi wanachama ambapo taasisi za kutahini mitihani na wataalamu wa elimu wanalenga kubadilishana mawazo, maarifa, uzoefu na hivyo kufikia mbinu bora katika tathmini ya elimu. Jukwaa hili pia linatoa fursa kwa vyuo vikuu, taasisi nyingine za elimu na wataalamu katika tathmini ya elimu kufanya utafiti, kubadilishana mawazo na kupata mwelekeo wa kimataifa wa jinsi ya kutahini wanafunzi katika viwango tofauti tofauti vya elimu. Wajumbe wa elimu wanapendekeza kufikia utekelezaji wa njia ambazo zitahakikisha elimu bora na jumuishi na zenye usawa ili kukuza fursa za kujifunza maishani kwa wote na kutoa ujuzi kwa karne ya ishirini na moja, kwa mujibu wa malengo ya maendeleo endelevu. Mkuu wa mawaziri katika serikali ya Kenya Musalia Mudavadi ambaye amefungua kongamano hili anawataka watahini wa elimu katika bara la Afrika kukumbatia mwelekeo wa ulimwengu ambapo teknolojia imewaanisha na mifumo ya elimu na kwamba michakato ya utahini wa mitihani inastahili kuchukua mwongozo huo kuwapa wanafunzi haki. We therefore hope to benefit from conference discussions on leveraging ICT Mkutano huu pia unalenga kuwawezesha watoaji mafunzo kwa waalimu na taasisi mbalimbali za utahini wa elimu kuwawezesha waalimu hao kufahamu mbinu bora za ufundishaji na utahini wa mitihani kwa ajili ya ujifunzaji mjumuisho ambao utaweka mazingira bora ya uendelevu wa utahini unaoendana na muda. Patrick Aregani, rais wa chama cha watahini wa elimu barani Afrika, anaeleza kuwa mfumo mzima wa elimu unastahili kuendana na mwelekeo wa teknolojia ili kuwapa wanafunzi uwezo na ujuzi ufao siku zijazo. Je, utahini wa mitihani una nafasi gani katika maendeleo ya elimu katika maisha ya mwanafunzi? Henry Ndindi, mhadhiri katika chuo kikuu cha Laikipe nchini Kenya, anaeleza Mabaraza ya mitihani yote ya Afrika kwanza yashirikishe tathmini ambazo ni za kimaendeleo, yaani hatua ya mwanafunzi katika gredi ya kwanza iwe na mchango katika hatua ya mwisho atakayoipata katika gredi ya sita. Lakini kijumla ni kwamba tathmini ni sehemu ya kujua ufanisi wa kile kilichofunzwa na waliofunzwa, wali walikielewa kwa kiwango gani na katika mtindo upi. Kongamano hili linafanyika wakati Kenya inatekeleza mtaala mpya wa elimu unaopendekeza mwelekeo wa tathmini kuangalia uwezo wa wanafunzi kulingana na ubunifu na talanta yake. Hapa mwalimu, mzazi na jamii pana zikihitajika kuwa nguzo kuu katika ufanikishaji wake. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi na natukitoka Nairobi tuende huko mashariki mwa DRC ambako watu sita wamewawa kwa mapanga na risasi katika kambi ya masekere wilayani jungu mkoani Turi, kaskazini mashariki mwa Kongo, akisema kiongozi wa mashirika ya kiraia Charite Banze, kama anavyoripoti mwandishi wetu Oster Malivika kutoka Goma. Bado hahawayazikwa kwa sababu wazikwe inafaa matayarisho mazuri zifanyike. Sharite Banza, kiongozi wa shirika la raia Pajugu, mkoani Ituri, asema hali ni mbaya eneo la Msekere, pembeni ya ziwa Albert, baada ya watu sita kuuawa na watu wenye silaha walioshambulia kambi ya wavuvi kwa saa za usiku. Kambi iliyochambuliwa ni kambi ya Msekere. Msekere ni kambi ambayo wanapatikana kando ya ziwa la uh, ziwa la Albert eh, ile kambi ilichambuliwa na waasi wa Kodeku ko tangu uh, tangu uh, nini tarehe ishirini na ishirini usiku wa ishirini kukucha ishirini na moja wameuawa. Kambi ya uh, nini ya uh, msekere inapatikana kati ya gupema vendro ndani ya uh, cheferia baa kaskazini, na iliyofanyika pale. Tumeona kisha mashambulizi hayo, kuko watu watu sita wameuawa na watu Kali Banza ameomba serikali ya Kinjasa, yaani serikali yake Feli Chisekedi, kuwapokonya kwa nguvu silaha wapiganpiganaji wote ikiwemo Kodeko mkoani Ituri kama njia ya upatikanaji wa amani, suluhisho ile kwa vita. Tuisha sina mara mengi ni gavumente yetu angepiga, wapigwe watu wale, wapokonya ile silaha kinguvu ndio mambo mashirika ya kiraia ikilaumu uongozi wa mkoa unaoongozwa na gavana wa kijeshi kwa zaidi ya miaka miwili hadi sasa akisema Diedone Losa De Cana. Uongozi wa kijeshi ambayo imefanya zaidi ya mwaka mbili na mwezi tatu haikuweza kuleta salama kwa watoto wa Ituri. Mauaji zinaendelea, hata jana wameua watu zaidi ya watu kumi waliuawa tena jana kwa Ituri na kila siku ni mambo kama haya tunakuwa nayo na hii kiongozi wa jeshi ha, haisaidii kitu. Population ya Ituri wanaomba kitu moja tu kwa rais: kusimamisha saa hii uongozi wa kijeshi na kurejesha uongozi wa kuhusiana na suala hilo nimezungumza naye mbunge Patrick Keta ambaye vilevile vile, ni gavana makamu wa zamani wa mkoa wa Ituri. Tunapasha ku, ku, ku, kukutana na kuona namna gani strategia gani ganio kufanya juu ya kumaliza mkizani yafaa kuona na na waraia, maneno ya Ituri iko namna yake, maneno ya ya North Kivu iko namna yake na yafatu, tuone namna gani ifo kusumulia ku, ku. Kwa muda mrefu, Ituri imepitia maafa makubwa ambayo yapashwa kusimamishwa. Hali iko juru sana, hali haiko mzuri sababu wenyewe wa, wanaua wana, watu ile wangali kijijini, kando kando na ile, kiwasiwasi inaendelea sana, wakisema wachambuzi wa maswala ya kiusalama. Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Namna tunaelekea huko Afrika Kusini ambako Rusia na China zinatarajia kupata nguvu zaidi za kisiasa na kiuchumi duniani katika nchi zinazoendelea, wakati mkutano wa kilele utafanyika hapo kesho, ambapo huenda wakawa na malalamiko pia pamoja, ya pamoja dhidi ya magharibi kutoka Moscow na Beijing ambao huenda wakawa na mkakati rasmi wa kuileta Saudi Arabia karibu zaidi. Khadija Riyami anatusomea ripoti kamili. Viongozi kutoka umoja wa kiuchumi wa BRICS unaoundwa na Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini watakuwa na kikao cha siku tatu mjini Johannesburg huku rais wa China Xi Jinping akihudhuria kuelezea mtaji wa kidiplomasia ambao nchi yake imewekeza katika umoja huo katika kipindi cha zaidi ya muongo mmoja, na imekuwa ni njia nzuri kwa utashi wake. Mkutano mkuu siku ya Jumatano na mikutano ya pembeni Jumanne na Alhamisi itatoa tangazo la jumla kwa ushirikiano zaidi miongoni mwa nchi za ukanda wa kusini huku kukiwa na ongezeko la hali ya wasiwasi juu ya dhana ya utawala wa magharibi katika masuala ya dunia. Rais wa Rusia Vladimir Putin atashiriki mkutano huo kwa njia ya video kutokana na hati ya kumkamata kutoka mahakama kima ya kimataifa ya uhalifu. Endapo atasafiri kwenda Afrika Kusini, Putin atakuwa na ushiriki kamili katika mkutano wa Jumatano wa BRICS. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema: you can rest assured that the decisions that Lavrov, you know, would actually agree to Msiwe na shaka kwamba maamuzi ambayo Sergei Lavrov kwa hakika atakayachukua ni maamuzi ambayo yamepata baraka za Rais Putin. Kwa hiyo kwa kweli Putin hatashiriki katika vikao vyote, ina maana kwa kweli atahutubia tu, atashiriki katika kikao kikuu, lakini kuna maeneo ambayo kwa kweli hatukuwepo mwenyewe, hilo halitakuwa. Katika hali ya sasa ya kijiografia ambapo Magharibi inataka kuitenga Russia, itakuwa ni muhimu sana kwa Russia kupanua wigo wake katika nchi za BRICS, amesema filani Tembu, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Global Dialogue yenye ya makao yake mjini Pretoria. So, kwa hiyo unafahamu kwa sababu ya hali ya sasa, BRICS kwa kweli imekuwa hata muhimu zaidi kwa Russia. Katika suala moja la sera lenye matokeo ya moja kwa moja litajadiliwa na pengine kuamuliwa ni kuhusu upanuzi wa BRICS. Saudi Arabia ni moja ya nchi zaidi ya ishirini kuwasilisha rasmi maombi ya kujiunga na BRICS. Maafisa wa Afrika Kusini wanasema hatua yoyote ya kusonga mbele kujumuisha mzalishaji wa pili mkubwa wa mafuta duniani katika klabu ambayo wako Russia na China kwa hakika itatupiwa jicho zaidi kutoka Marekani na washirika wake wa Ulaya. There's in principle an agreement on expansion. Kuna msingi wa makubaliano ya kuipanua BRICS. Iwe inapatikana kwenye mkutano huu nadhani bado swali liko wa wazi kwa sababu inategemea na nchi zipi zitaingizwa, ambazo pia zitafungua maswali zaidi kwa nini baadhi wameingizwa na wengine hawajaingizwa. Kwa hiyo nadhani kwa kweli ni kufikiwa kwa makubaliano kuhusu kigezo cha kupanua umoja huo. Wote China na Rusia wanapendekeza kuongeza nchi zaidi ili kuboresha ushirikiano wao na mataifa kuanzia Argentina mpaka Algeria. Misri, Iran, Indonesia na Umoja wa Falme za Kiarabu wote wameomba rasmi kujiunga, sambamba na Saudi Arabia, huku baadhi yao ukiwa na uwezekano wakawa wanachama wapya. Rais wa China Xi Jinping, Rais Luis Inacio Lula da Silva wa Brazil, Waziri Mkuu wa India Narendra Modi na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa. Ina maana kwamba nchi zenye uchumi mkubwa unaokuwa duniani wanawakilishwa wiki hii katika mazungumzo ya ngazi ya juu. Khadija Riami, VOA Washington. na ya michezo, na moja kwa moja basi, huko nchini Tanzania, au mabingwa watetezi ligi kuu ya soka nchini humo, timu ya Dar Young Africans itashuka dimbani kwa mara ya kwanza kutetea ubingwa wake kwenye ligi hiyo, huku ikiwa tayari imekushaanza vema michuano ya kimataifa. Mwanamichezo wetu George Njogopa ana taarifa zaidi. Yanga anashuka dimbani hapo kesho kutwa Jumatano kuvara na KMC zote kutoka Dar es Salaam, na mchezo huo unasubiriwa una kwa hamu na mashabiki wa pande zote mbili, lakini wale wa Yanga wanatamba kwanza kushusha moto katika ligi hiyo. Huu utakuwa ni mchezo wake wa kwanza tangu msimu wa ligi hiyo kuanza hivi karibuni ambao umeshuhudia Simba ikitoa dozi kwa timu zote ilizokutana nazo. Yanga ilisubiri kwanza kushuka dimbani katika michezo ya kimataifa, na hapo jana, hapo jana iliifurumusha ASFC kutoka Jibuti kwa mabao mawili kwa nunge, matukio ambayo yamewafanya mashabiki wake waanze kuota ndoto za mapema. Kila siku timu yetu inaimarika cha muhimu ni hichi kilicho kipata sasa hivi kwamba tupate ushindi, tufokasi na mechi ijayo. Wawakilishi wengine katika kombe la klabu bingwa barani Afrika, Azam FC imeanza michuano hiyo kwa kutibuliwa kitumbua, lakini katika michezo ya ligi kuu soko Tanzania Bara imeonyesha ishara ya kuleta ushindani mkali, na iwapo itashinda mchezo wake unaofuata itarejea kileleni mwa ligi hiyo na kuiondosha Simba ambayo imeshinda michezo yake yote miwili mpaka wakati mwingine na mara nyingine Dare salam mizako, kutoka Dar es Salaam ni mwana michezo mwenzako George Njogopa. Asante sana George Njogopa, kutoka Dar es Salaam. Na turuke hadi kule nchini Kenya. Baadhi ya mashabiki wa klabu ya Kakamega Homeboys wameelezea imani kuwa timu hiyo itabadilisha matokeo siku ya Jumamosi ya sare tasa dhidi ya Al Hilal Bengazi kwenye ugani wa Nyayo na kufanya vyema ugenini siku ya Jumamosi. Denis Wanyonyi aketu wa taarifa hiyo kutoka nchini Kenya. Matumaini ya Kenya kuona wakilishi na wakilishi katika kombe la mashirikisho barani Afrika CAF, yamesalia katika njia panda ya panda kufuatia hatua ya klabu ya Kakamega Homeboys kusajili sare ya 0 sofuri sofuri nyumbani dhidi ya klabu ya El Hali Benghazi kutoka Libya uganinya siku ya Jumamosi. Licha ya timu zote kupoteza nafasi za wazi, wengi wa mashabiki wa klabu hiyo wanahisi kuwa vijana watotoshi manyula kakawana Kakamega Homeboys wanahitaji miujiza ili waweze kufuzu katika awamu nyingine ya kipote hicho. Kulingana na Charles Kinuthia, shabiki wa Kakamega Homeboys kwa zaidi ya miaka 4, anasema kuwa vijana wa Homeboys wanahitaji tu dua na morali ili kubadilisha matokeo hayo kwenye mechi ya mkondo wa pili nchini Libya mnamo Agosti 27. Game ya pili najua itakuja ch ita na change lazima itahuyo, vile mimi najua Kamega, Kamega Homeboys Lazima umarekebishe ikuwe kwa viongozi kama unajua ka, mimi kama ni player siwezi kucheza ball na ninaenda huko nje bado naangaika na maisha, lazima waniangalie kimfuko pia na tuangalia vijana unajua, vijana tusipowatolea kitu, kwa maybe second leg tumetoka draw home, hmm, alafu kule away unaexpect nini? Na expect win? E, najua win lazima hiyo na hiyo kama mimi kama fan wa Kakamega Homeboys lazima queen itatokea. Kumbuka mshindi kati ya El Hali Bengazi na Kakamega Homeboys kwenye mikondo yote miwili atakutana na klabu ya Rayon Sports kutoka Rwanda kwenye mechi nyingine ya muondoano. Kwa niaba ya sauti ya Amerika, meza michezo kutoka Nairobi, nchini Kenya, mwanakwetu mimi ni Dennis Wanyonyi. Shukrani sana Dennis Wanyonyi kutoka Nairobi, na moja kwa moja tuelekee hadi kule Rwanda ambapo mashindano 21 ya shule za msingi na sekondari kwa nchi za jumuiya ya Afrika ya Mashariki FEASA hii ya ratimu vumbi kusini mwa Rwanda. Christopher Karenzi anayo taarifa kamili kutoka Kigali. Sherehe za ufunguzi zimeanza rasmi Jumamosi tarehe 19 mjini huya, na itafikia kilele chake tarehe 27 Agosti mwaka huu. Michezo 13 imepangwa kuchezwa. Ilitakiwa kufanyika nchini Burundi, lakini haikuwezekana. Kwa nini haikufanyika? Rugasira Ezebius ni katibu mkuu wa shirikisho la michezo ya wanafunzi nchini Rwanda. Hii michezo kufanyika Rwanda, uh, haikuwa muda wetu wa kupokea, lakini wenzetu wa Burundi walionyesha kwamba uh, hawako tayari kupokea. Sisi Rwanda, kama kawaida, uh, huwa tunapenda kupokea wageni, kwa sababu ni mashindano ya muhimu sana katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Uh, hii inawafanya hawa wanafunzi wa jue zaidi jiografia ya nchi zetu kwa sababu kama ulivyoona, wanasafiri kwa kutumia mabasi. Na timu ya taifa ya Rwanda ya volleyball wanawake yatinga hatua ya robo fainali ya kombe la Afrika nchini Kameruni, licha ya kuchapwa na Moroko seti tatu kwa mbili. Kutoka meza ya michezo VOA Kigali, mimi ni Christopher Karenzi. Shukran sana Christopher Karenzi kutoka kule Kigali, na turuke hadi kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwako Kahozi Kosha na tuanze na kombe la maklabu bingwa barani Afrika. Timu ya Vita Clubu ya Kinchasa, ambayo inawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, imeanza vibaya msimu huu. Ijana ilipoteza mechi ugenini dhidi ya timu ya Primor Daguso ya Angola goli moja kwa sifuri. Wazee wa kazi Tipi Mazembe, ambao wataingia kwenye raundi ya pili, watapambana na mshindi wa mechi baina ya FC Malawi na timu ya Guine Equato mnamo mwezi wa septemba ujao tp mazembe imefanya kambi yao ya muda nchini zambia na kucheza mechi kadhaa ya kujipima nguvu hii leo mazembe amerudi lubumbashi kabla ya mechi yake ya jumatano ya ligi kuu ya kandanda hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambayo itaanza kutifua vumbi kote jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ifikapo tarehe ishirini na tatu mazembe ataanza kucheza mechi yake ya kwanza inchi, mjini kolwezi kutoka lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya sauti ya amerika michezo jina langu kaozi kosha Shukran sana Kaozi Kosha. Na kufikia hapo, tunakamilisha kona ya michezo. Langu jina Sunday Shomari. Kwaheri kwa sasa. Asante sana Sandey Shomari kwa makala hayo ya michezo kutoka hapa studio. Basi mpendwa msikilizaji, nakumbusha usisahau kuungana nasi saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, tutapokuletea kwa undani hii leo. Moja kati ya mada ambayo itazungumziwa ni juu ya mkutano wa BRICS, jumuiya ya mataifa matano yanayoendelea kiuchumi kwa kasi kabisa, ambao viongozi wao wanazungumzia masuala mbalimbali, mojawapo ni swala la kupanua jumuia hiyo kuongeza mataifa mengi zaidi ili kuweza kuunda mfumo mpya wa uchumi na fedha duniani basi ni hayo tu tuliokuwa nayo na leo basi tunakamilisha mazungu matangazo yetu ya hii leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo mimi ni abdu shakur abu nikisema kwaherini Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Hapo Julai 17 rais wa Rusia Vladimir Putin alijiondoa kwenye mkataba wa nafaka wa Black Sea ambao uliwezesha Ukraine kusafirisha bidhaa za kilimo kupitia bandari zake kwenye bahari ya Black Sea. Kama sehemu ya mkataba huo, maafisa wa Umoja wa Mataifa walikubali kuisaidia Russia katika usafirishaji wa chakula chake pamoja na mbolea. Katika kutetea uamuzi wake, Putin alidai kwamba mataifa ya magharibi yalikiuka ahadi yake hata hivyo kuna tatizo kwenye hoja za Russia, amesema Balozi James O'Brien, mkuu wa ofisi ya vikwazo kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Rasia inasafirisha viwango vikubwa vya nafaka. Katika mwaka mmoja uliopita, shirika la nafaka la Rasia limesema kwamba usafirishaji wake wa nafaka ulifika tani milioni 61.8 ambazo ninaamini ni asilimia 10 hadi 15 juu ikilinganishwa na miaka ya nyuma. Iwapo vipimo ni kwa chakula kwa ulimwengu, basi mkakati tunaofanya na Umoja wa Mataifa na Uturuki kusaidia Rasia kusafirisha bidhaa unafanya kazi, na malalamiko ya Rasia ni shutuma ndogo kwenye mfumo unaofanya kazi vyema, amesema O'Brien, akiongeza kuwa Rasia inazungumzia kuhusu vikwazo, nataka kusisitiza kwamba Marekani haijaweka vikwazo kwa chakula na mbolea ya Rasia. Basi ni nini kinachoendelea? Balozi O'Brien amependekeza kwamba lengo ni kupunguza kiwango cha chakula na mbolea kilichopo ili bei zipande, na kwa kufanya hivyo, rusia iridhike na baadhi ya masharti yake. Takriban asilimia kumi ya aina fulani ya nafaka ziliingia kwenye soko la kimataifa kutoka Ukraine. Pia imepeleka hadi nusu ya chakula ambacho kimetolewa na shirika la mpango wa chakula duniani WFP kwa mataifa maskini sana duniani. Baada ya Rashia kuivamia Ukraine, upelekaji huo wa bidhaa ulisimama na bei zilipanda. Hata hivyo, kutokana na kutiwa saini kwa mkataba wa nafaka wa Black Sea kulisababisha bei kushuka tena. Hivyo ndivyo hali ilivyokuwa baada ya Rasia kufanya mambo mawili, amesema Balozi O'Brien. Ilisimamisha mkataba wa nafaka wa Black Sea na kutangaza kuzuiliwa kwa meli kutoka kwenye bandari za Ukraine, ikisema kwamba Ingechukulia meli yoyote kutoka au kuingia Ukraine kama hatua ya kijeshi wakati pia ikianza kushambulia ghala ya chakula ya Ukraine. Hilo ndilo Urusi imekuwa ikifanya, na matokeo yake sio kupungua kwa chakula pekee, lakini bei pia zimepanda kwa kiwango kikubwa, amesema Balozi O'Brien. Hata hivyo amesema kwamba nina imani kwamba nafaka za Ukraine zitafika masoko ya kimataifa. Itachukua muda, itakuwa na gharama yake pia na kamwe hatutaruhusu Russia kushika udhibiti wa bahari ya Black Sea. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani.