The hits. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Jambo, msikilizaji wa VOA Express mahala popote pale unapotusikiliza, ni saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa katika jiji kuu la Marekani, Washington DC, ni saa tatu na nusu asubuhi. Leo ni siku ya Jumanne, ni Agosti 22 mwaka huu wa 2023. Na unaitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Patrick Nduimana. Kwa pamoja tumekuandalia habari mbalimbali mbali. Kama kawaida, Express inalenga eh, vijana nasikia miradi ya kuendeleza vijana huko Kenya uh, kutoa ajira zaidi, ni mradi wa benki ya KCB mkabiti uh, haswa. Hali kadhalika tutakuchezea burudani ya muziki, ambapo tunaguswa na muziki kutoka pande zote za dunia. Vidokezo tu vya muziki ambao hii leo tutacheza ni pamoja na Bahati anakuambia Salome, hali kadhalika utamsikia Bruce Melody anakuambia Azana. Endelea kutega sikio na VOE Express vile vile tutakuwa na swali la leo ambalo pia tumekuuliza: unadhani jumuia ya BRICS inaweza kufikia nguvu za kiuchumi na kifedha za benki ya dunia? Basi tumepata hapo maoni kem kem kutoka kwako msikilizaji, tutakusomea bila kusahau. Huko Tanzania ni kwamba kuna utafiti uliofanywa na taasisi ya utafiti wa magonjwa binadamu NIM ambayo imeonyesha kwamba watoto wa kike hasa huko shuleni wana changamoto kubwa ya kupata zile taulo za kike wanapokuwa katika uh, hali ya hedhi. Lakini vilevile vile barazani, kama kawaida, tulikuuliza, je, unaonaaje tabia ya watu wanaorekodi matukio binafsi ya watu kama ugomvi wa kusambaza kama ugomvi na kuisambaza katika mitandao ya kijamii haswa? Basi tuanzie kule nchini Kenya ambapo uh, KCB Group inaongeza Tujiajiri programu ya uwezeshaji wa vijana na uundaji wa kazi nchini Kenya na kuipanua hadi kwenye masoko mengine ambapo inafanya kazi. Basi inaelezwa kwamba mradi huu sasa utashuhudia uh, ukiendeleza kupanua mipango yake kule nchini Tanzania, Uganda, Burundi na Rwanda pia vilevile vile, Sudani Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo itafika huko. Basi, ili kufahamu mafanikio na namna ambavyo inawasaidia vijana huko nchini Kenya mpaka kuamua kwenda kuanzisha matawi katika nchi jirani, katika laini ya simu tunaye huyu, si mwingine anaitwa Kimani kutoka katika NGO taasisi isiyo ya kiserikali ya Jamii Product. Habari za wakati huu Kimani. Shukran kwa kujiunga na VOA Express hivi sasa. Basi, kama tunavyofahamu, hii mradi wa KCB Group ni mkubwa sana hapo nchini Kenya, ambapo pia umefanikiwa kuwawezesha vijana takriban elfu tano katika sekta mbalimbali ikiwa ni pamoja na sekta ya ujenzi na kadhalika. Kwa mtazamo wako, ukiwa ni mwanaharakati wa vijana, ni namna gani ambavyo unaona vijana wanafaidika wana kupitia kama, kwenye NGO yako, hali kadhalika wale wanapopewa mafunzo kuweza kujiandaa vyema katika maisha yao ya baadaye. Waza, mimi ningetaka kushukuru sana kwa vile ikiwa kuna KCB Foundation wameona mnafaa kuwatawaza the, the youth. Hiyo ni njia moja kubwa sana ya e, ikonomi eh, inaanza kurudi vyenye ilikuwa before covid. Eh, kwa hiyo kwa mpango wote hii, mimi kama akimani wa matangazo ama akimani wa jamii product nimekuja kugundua ya kwamba lakini sio kuna mpango ama kuna grupu yoyote ambayo imeamua kuwasapoti e, inapata ni faida kubwa kwa kwa sisi na kwa wao, kwa sababu power ina tumepawa in Afrika, ni kama tumepawaza Afrika mzima <laughs> Kimani, hapa juzi kati Rais William Ruto pia ame, ame alikuwepo katika hafla zinazofanyika za wahitimu, vijana wanaohitimu kutoka mradi huu wa KCB Group na kusema kwamba ni mradi mzuri ambao unaweza kuenyenyua vijana. Na wale vijana wanaohitimu, je, unao baadhi ambao pengine walianzia kutoka katika mradi wako kwenda kule, au wapo wanaoshirikiana kutoka mradi wa KCB Group na ule wakwako na kug Nisha pamoja mawazo yao na kusonga mbele, wanajadiliana wana nini hasa katika siku za mbeleni, nini ambacho wanataka wafanikishe kama vijana wa Kenya. Kwa vile mi nimeelewa, kwa hii serikali yetu nataka kuinua kijana, inajaribu kuinua kijana pale kwa ile maisha ya chini, ya aweze kujikimu na kukimu familia, kwa sababu naona vijana sisi naoa, eh, tuko na mahitaji ingine inamaanisha tukila tukuwa empowered, tutaweza so kujikimu na maisha yetu, itakuwa easia kwa kwa maisha so kwa hii ki mradi nimeona. Na kwa nini kama si kampuni yetu ya jamii product, unapata kuna vijana kama elfu nne ambayo tumeshafunza kutengeneza mandelea ya karakasi, unajua hii biashara yetu ya mikono. So unapata tume kime, tumeweza kuwafunza wameweza ku- kuhitimu wakakurifite. So inamaanisha pia, wakienda kwa kila kijiji yao watakuwa kwa manufaa kwa kijiji ikiwa ni the president na the case ii goup wame- wamechukua hii hatua ya kuunganisha vijana basi Kimani, naona muda haupo rafiki tena kwa kuwa nawe hewani. Shukran kwa kujiunga na VOA Express, endelea kusikiliza matangazo yetu All kibao Luo Love kutoka kwa mizizi yetu. <laughs> Umesikia, ameachwa. Sasa najiuliza ni mapenzi ya aina gani yani, sikia. <laughs> Okay, kibao chenyewe eh, Luo Love. <laughs> <laughs> Mapenzi ya walu au vipi? Basi anasema <laughs> <laughs> ameachwa basi moja kwa moja tuende Tanzania. Kama nilivyodokeza, ni kwamba utafiti uliofanywa na taasisi ya utafiti wa magonjwa ya binadamu NIMR ulioonyesha ukosefu wa vyumba vya kujistiri kwa wanafunzi wa kike wakati wa hedhi shuleni umefanya baadhi yao kutumia vichaka. Na utafiti huo umebaini pia kwamba asilimia 60 ya wasichana wanashindwa kumudu gharama za ununuzi wa taulo za kike au visodo, hivyo kutumia vifaa visivyo salama kiafya. Hii ni ripoti ambayo ilichapishwa na gazeti la Mwananchi na akizungumza katika kikao cha kujadili mifumo uwezeshi kwa wasichana kufikia haki ya elimu, mtafiti aliyofanya utafiti huo ni mwandamizi wa afya kutoka NEM ni Dr Robert Nje amesema utafiti huo ulilenga kubaini mifumo ya weze, ya wezeshi ya hedhi shuleni. Basi uh, kutokana na hali hiyo nimezungumza na nis Nice Mamuya, huyu anaongoza shirika lisilo la kiserikali linaitwa Nice and Free Parts kutoka huko Tanzania. Huwa shirika hili linatoa misaada ya uh, taulo hizi za kike kwa wanafunzi huko Tanzania ya anasema, anakubaliana na utafiti huo na anaelezea kuhusu changamoto zaidi zinazowakuta wanawake hao wanapoingia kwenye hedhi. Yani, nakubaliana na utafiti huo asilimia nyingi, na serikali imekuwa ikifanya jitihada zake nyingi kuhakikisha kwa kwamba inajaribu kusota hoti hiyo ishu lakini pia kumekuwa na changamoto ya kutokuwa na viwanda hapa nyumbani. Kiwanda ambacho tunacho ni yani ni kimoja, si niseme ambacho kwaliti ya pedi zake pia si nzuri, kwa sababu msichana anapokuwa hevi anatakiwa apate product ambayo inamfanya awe comfortable. Umeelewa, kwamba iko 100% na inau vizuri, anaenda shuleni akiwa na uhakika na usalama wa afya yake kwamba nimejisiri lakini sitaaibika. Kuna tofauti ya kujistiri ukaibika na kuna tofauti ya kujistiri usiaibika. Hiyo ni changamoto pia nyingine ambayo ipo, kwamba majority ya wengi ambao pia hata wanapata hizo pads wanapata padi ambazo hazina quality nzuri kwao, end of the day uh, hazi absorb, vimea vya viini vya maradhi vinaendelea kukua na basi Nice, uh, unapendekeza nini ili uh, changamoto hizi zinazowakumba uh, hawa wasichana wanapoingia kwenye hedhi zipatiwe ufumbuzi? Mapendekezo yangu ni kwamba ni muhimu kwanza serikali, kwanza serikali inatoa sanitary pads, kitu ambacho watoto pia wakiki hawajui kwenye hizi shule za sekondari za serikali pamoja na shule za msingi. Kwa namba moja ni kwamba serikali kama serikali inatakiwa namba moja isaidia hawa wanafunzi wajue pia kwamba kuna pads ambazo zinatolewa, lakini pia kutozwa kodi kwa pads za watoto wa kike, yani hedhi ya mwanamke, nadhani ni jambo ambalo haliko sahihi. Hata kama wafanyabiashara wanafanya biashara, nadhani serikali ina haki ya kukaa na, na wafanyabiashara wote na kuangalia possibilities za kuondoa kodi, kwa sababu unako mtaksi mtoto kwa ajili ya kodi ama mwanamke kwa ajili ya heli, nadhani si jambo ambalo ni la kihaki. Kusema tu tuboreshe vyoo vyo viwe kwenye miundombinu mizuri zaidi, na tuongezee kama tunavyoweka tuongezee, sanitary pad disposable ku, ya kuchomea pads, kwamba itofautishe kwamba hapa ni toilet paper; hapa ni uchafu mwingine, lakini hapa utaweka kifaa chako ambacho umekitumia kwenye menstruation hivi. Lakini muhimu sana pia ni kuhakikisha kwamba tunapata maji kwenye hizo, yani huko vijijini, kwamba kwa maji yapatikane, kwa sababu maji ni ya msingi sana mtu anapokuwa anaenda kunawa. Nice Mamuya, kiongozi wa Nice and Free Pads Foundation kutoka kule Tanzania. Basi punde tunakuletea habari za dunia. Viongozi wa mataifa BRICS Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini wanakutana mjini Johannesburg leo Jumanne kwa ajili ya mkutano wao, ambapo watapima uzito wa kupanua umoja huo, huko baadhi ya wanachama wakishinikiza kuingia katika mapambano dhidi ya nchi za magharibi. Kuongezeka kwa mivutano ya kimataifa iliyochochewa na vita vya vi Ukraine na kuongezeka kwa ushindani kati ya China na Marekani kumeongeza uharaka katika harakati za kuimarisha umoja huo ambao wakati fulani ume kumbwa na na migawanyiko ya ndani na ukosefu wa mtazamo madhubuti. Waendesha mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC leo Jumanne walisema kiongozi wa zamani wanamgambo wa Kiislamu alikuwa na jukumu muhimu katika kuratibu mashambulizi dhidi ya raia Waislamu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Maxime Geoffrey Eli Mokom Gawaka alikabidhiwa kwa mahakama hiyo Machi 2022 na mratibu wa zamani wa kitaifa kwa kile kinachoitwa wanamgambo wa Antibalaka. Anashutumiwa kwa kuwalenga na kuwashambulia raia wa kiislamu kati ya mwaka 2013 na 2014. Takriban watoto 500 wamefariki dunia kutokana na njaa nchini Sudan, wakiwemo watoto darzeni mbili katika kituo cha watoto yatima kinachosimamiwa na serikali katika mji mkuu wa Khartum tangu mapigano yalipozuka katika nchi hiyo ya Afrika mashariki mwezi April. Shirika hilo linaloongoza kutoa misaada lilieleza Jumanne. Save the Children pia ilisema kuwa takriban watoto elfu 31 hawana fursa ya matibabu ya utapiamlo na magonjwa yanayohusiana na hayo tangu shirika hilo la hisani lilipolazimika kufunga vituo vyake 57 vya lishe nchini Sudan. Sudan ilitumbukia katika machafuko baada ya mivutano ya miezi kadhaa kati ya jeshi na kikosi pinzani cha wanajeshi na kusababisha mapigano hapo Aprili 15 mwaka huu. Na Rasia leo imesema kwamba ulinzi wake wa anga ulitungua ndege zisizokuwa na rubani za Ukraine katika eneo la Moscow na huko Bransk kwenye mpaka kati ya nchi hizo mbili. Wizara ya ulinzi ya Rusia ilisema shambulio hilo katika eneo la Moscow lilihusisha ndege mbili zisizo na rubani na kwamba hakuna uharibifu ulioripotiwa. <tune> Basi Salome, Salome, pokea simu. Kwa nini hupokei simu Salome? <laughs> unamuumiza Bahati Ndivyo maneno ya Bahati katika kibao cha <laughs> Salome ndani ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, hakikisha unasikiliza VOA Express kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kupitia redio zetu shirika mbalimbali huko Afrika mashariki na kati. Hali kadhalika tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Tuangalie kipengele cha barazani. Unaonaje tabia ya watu wanaorekodi matukio binafsi ya watu kama vile ugomvi na kisha kusambaza katika mitandao ya kijamii. Wengi wametoa maoni yao pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Namwona huyu Mangala Asumani Joseph kutoka kule Kalemi katika mkoa wa Tanganyika ni DRC, yanasema japo kuweka picha ya mtu kwenye mitandao bila idhini yake ni vibaya, lakini picha za ugomvi ni fundisho kwa wenye tabia ya kupigana, wajaribu kuachana tabia hiyo za kuwafedhehesha mitandaoni. Baba Di yeye anasema ni matumizi mabaya ya mtandao. Heri hao, kuna hao wengine wanaokuwa maneno ya ajali, badala ya kuokoa wanakuwa bize kurekodi videos eneo la ajali inapotokea, badala waende kuokoa majeruhi, wao wanaanza kurekodi lile tukio na kusambaza mitandaoni. Huyu anajiita Tgan, hakusema yuko wapi. Anasema ya simu yangu imekufa kio mm -hmm haionyeshi vizuri ila, kwangu mimi, maoni yangu nilikuwa naomba huyu <tip> <tip> nini huyu anayefanya hivyo basi apelekwe hospitali kama kaumia sana, alafu wapite sehemu zote kama walipatumia, na ninaipa pole, sijui ana kuna mambo ambayo anayozungumza alikuwa kabisa nje ya topic. mm -hmm. Huyu mtu hai lakini pia ni kila mmoja ana akia kuandika kile anachojisikia. mm -hmm. Kulo Mosenga yeye anasema anapatikana Mbozi, Tanzania, ameandika sio jambo zuri kabisa hata kidogo kumweka mtu kwenye mitandao ya kijamii bila ridhaa yake inawoka sure. Naye pia anasema Ah, kwa kweli siku hizi hayo mambo ya kuchukua rekodi video wakati ajali inapotokea ni mambo ambayo yanapigiwa kelele sana. Haya, tumalizie na huyu Mawimbi Majura, yeye yeah, anasema kwangu mimi sio jambo la busara sana kwa wale watu wanaorekodi matukio ya ugomvi, ajali barabarani na watu waliokufa vifo vya kutatanisha wamekuwa wakirekodi na kurusha hewani bila ridhaa ya wahusika ili kutafuta umaarufu mitandaoni. Bila kujua wanavunja sheria na haki za wahusika. Jambo hili linanikera sana, kisa tu mtu ana smartphone yake ya gharama ndio inamwendesha pasipo kujua wanakiuka haki stahiki za walengwa. Shukran vilevile vile Adam Rashid, Richard Kambale, Malimao Ramadhani, shija shija, Juma M Juma, Dalali mtoto wa Mpanda Katavi, na nyote ambao mmeshiriki kutoa maoni yenu kwa njia ya maandishi katika kipengele cha barazani. Naona kibao Azana kutoka kwa Bruce Melody kipo tayari kabisa kusindikiza kipengele hiki tulichokisoma hivi punde. Unaonaje tabia ya watu wanaorekodi matukio binafsi ya watu kama ugomvi na kusambaza mitandaoni? Azana <mulia> Melody, huyu kijana uh, msanii kabisa ambaye, uh, mkamiti huko Rwanda wanasema mm -hmm, uh, yuko kwenye on the top, on the top, nafasi ya juu anakimbiza, anakimbiza kabisa, lakini anafanya kazi nzuri, anafanya Ski kazi nzuri, kazi nzuri, uh, na huwa anashirikiana pia na wasanii wengine kutoka nchi za Afrika Mashariki mm, Tanzania, mm, alitoa wimbo pamoja na Diamond mm, ambao anaitwa Zanzibar anashirikiana pia na wengine wasanii kutoka Kenya, kama kina huyu anaitwa nani huyu, uh, namsahau nani, uh, huyu anyway. basi jina litakuja, kuna Khaligraph Jones, kuna pia nani uh, jina lake limetoa wa kidogo nikitamkumbuka ukishamkumbuka, tutaeleza wasikilizaji. Haya basi, <laughs> tuende kwenye masuala ya ushauri. Katika siku za hivi karibuni, visa vya vijana pamoja na familia zao kutapeliwa na mawakala wa uongo kuhusu ajira katika mataifa ya nje vimeongezeka sana katika nchi za Afrika Mashariki, wakati baadhi yao wakipoteza fedha zao ambazo pengine ni mkopo au hata wengine kuuza mashamba yao, kutokana na hali hilo, kutokana na tatizo hilo Uh, tumeungana na kijana Stephen au mwenzetu Harrison Kamau ameungana na kijana Stephen Wilson akiwa Nairobi, ambaye anatoa ushauri kwa vijana wenzake. Karibu, Wilson, na kwanza utueleze vijana walipo waliopoteza fedha zao walikuwa na lengo la kuelekea katika mataifa gani? kuna hili swala ambalo kwamba kuna kazi ambazo zinapatikana katika nchi za ukaribuni hasa Marekani, Kanada, uh, Ulaya ikiwemo Ujerumani. Pia kuna baadhi ya majenti ambao wameibuka kuharibu soko, wameanza kutapeli familia nyingi ambao hawana ule ufahamu kwamba kazi zenyewe zinapatikana vipi, zinapatikana wapi. Sasa wengine wamechukulia jambo hili na kuanza kutapeli wazazi na watu ambao kwamba wanahangaika kutafuta kazi hizi, ikizingatiwa kwamba maisha katika nchi zetu za Afrika Mashariki yamekuwa magumu. Kwa hiyo kila mtu anajaribu kutafuta mbinu ambayo atajikiti ye mwenyewe ama familia zake. Inapofikia katika hatua hii, we mwenyewe uporani kutafuta kazi nje ya nchi yako, kwanza tafakari au angalia ni aina gani ya achenzi ambayo inashughulika na masala kama haya. Sasa, Wilson, nini ushauri wako kwa vijana kabla ya kutoa fedha zao kwa mawakala hao wa uongo? Ingia katika intaneti kwenye mtandao, angalia uh, yale ambayo kazi ambazo zinapatikana na namna ipi ambavyo zinaweza ku, kuwezesha wewe mwenyewe. Kwa hiyo kuna vigezo ambavyo wewe kama kijana unafaa kuangalia, ni kipi nifanye, uh, ni kipi kinahitajika kabla ya kufanya maamuzi ya kwenda na kutafuta, kwa mfano hela, kuuza shamba, kuchukua mikopo kwenye benki. Kwa hiyo kuna vigezo vingi au na masharti mengi ambayo wewe kama kijana au familia mnafaa kuzingatia, ndiposa uje kuamua kwamba hii kazi ni ya halali, na nikiamua kufanya hivi inapatikana. Maana sahivi matapeli wamekuwa wengi. Asante sana Stephen Wilson, uh, ukiwa kule Nairobi, kwa ushauri huo. Basi mkamiti, nilikuwa nasumbuka sana kupata jina la ule msanii wa Kenya ambaye ameshirikiana mm -hmm. na <laughs> Bruce Bruce Melody, Melody uh, ni Otil Brown Uh -huh. Till Brown, Till Brown naye pia na, <laughs> ana muziki kadha wa kadha ambayo pia inatamba kweli kweli katika ulimwengu wa sasa wa muziki unaokwenda na kasi ya vijana ambao kila kochao wana muziki, Afrika Mashariki wanakuja na vibao vipya, walifanya kolabo na Bahati pia uh -huh. na Melody na wimbo wao ulikuwa unaitwa Diana, Diana. Aha. Basi sasa, hebu tuangalie swali la leo, ambalo tulimuuliza msikilizaji kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Swali linasomeka: Je, unadhani jumuiya ya BRICS inaweza kufikia nguvu za kiuchumi na kifedha za benki ya dunia na shirika la kimataifa la fedha IMF? Huyu ni Maliki Eliasi, eh, kutoka Dodoma City, anasema sana sana, na ndio maana European powers, mataifa ya, ya nchi za magharibi wanaogopa sana uwepo wa BRICS. In fact ni kuwa Afrika hatuhitaji uwepo wa European powers kujiendesha, even hao Russia, India na China hatuwahitaji kiasi hicho. Afrika sisi ni matajiri sana. Abisai Mugata yeye, yeah, anasema jibu sahihi ni hapana, haiwezekani chumi zao zote kwa pamoja ni asilimia 30 ya uchumi wa dunia, hivyo haiwezekani. Huyu ni Jerius Osante kutoka Kenya, anasema lazima BRICS itafaulu kwa sababu Ulaya inaogopa sana uwezo wa BRICS, kwa sababu hao wanajua kuwa uwezo wa BRICS unakuwa kwa kasi sana, hivyo BRICS ina uwezo wa kuwa sana ni Jarius kutoka kule Afrika Mashariki nchini Kenya. Jelas Kambulu anasema inatosha tu kutengeneza mashine za kutengenezea pesa nyingi. Nani hajui kwamba pesa za kutengenezwa kwa mashine haya? Richard Kambale, Richard Kambale kutoka DRC Beni anasema endapo watafanya kazi bila kushurutisha watu mila zao kama IMF ambao ili wakupe msaada kubali ushoga watazi Faidi Benki ya Dunia ni swala la muda tu. Ibn Amir anasema kabla ya kujibu swali hilo, mwanzo inabidi muulize kwamba hii Briggs hawapo kwa ajili ya mashindano wala kujifananisha. Shukrani pia kwako Vinley Ndege Okombe. We unasema ukiwa Kisii, Kenya unaendelea kufuatilia mjadala wetu kupitia mitandao ya kijamii katika VOA Express. Na Mugabe Daniel unasema haya, nini kilitokea msukumo wa nchi za Afrika kupata uhuru mfululizo? Ufuatilia maswala ya Briks na hali kadhalika. Butu Deus unasema ndio, tena ndo itakuwa solution kwa baadhi ya wa Waafrika. Naona muda nao pia unakwenda mbiombio. Haya, yavumayo mitandaoni kwa haraka haraka hii. Uh, hi ripoti ya mtu kutoka kule Kenya ambaye uh, anadaiwa kwamba ni mkazi wa kijiji cha Manyata katika kaunti ya Murang anadaiwa kujitoa uhai kukwepa deni la shilingi elfu thelathini na deni hilo inadaiwa kwamba ilikuwa rushwa kwa polisi wa kituo cha Sabasaba. Aida Isa. Aida Isa. Tuna wageni kiwatakia alasiri na jioni njema.