Viongozi wa mataifa ya BRICS yaani Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini wamekutana mjini Johannesburg kwa ajili ya mkutano wao ambapo walipima uzito wa kupanua umoja huo huku baadhi ya wanachama wakishinikiza kuingia katika mapambano dhidi ya nchi za Magharibi. Kuongezeka kwa mivutano ya kimataifa iliyochochewa na vita vya Ukraine na kuongezeka kwa ushindani kati ya China na Marekani umeongeza uharaka katika harakati za kuimarisha umoja huo ambao wakati fulani umekumbwa na migawanyiko ya ndani na ukosefu wa mitazamo madhubuti. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alimkaribisha rais Xi Jinping wa China, ambaye ni mtetezi mkuu wa kuongeza ukubwa wa BRICS, kwenye ziara hiyo ya kiserikali Jumanne asubuhi kabla ya kukutana na viongozi wengine wa kundi hilo. Rais Luiz Inacio Lula da Silva wa Brazil na waziri mkuu wa India Narendra Modi pia wanahudhuria mkutano huo wa Agosti 22 hadi 24. Rais wa Rusia Vladimir Putin, anayetakiwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC baada ya kutolewa hati ya kukamatwa kwa madai ya uhalifu wa kivita nchini Ukraine, hakuweza kwenda Afrika Kusini na badala yake anajiunga nao kwa njia ya mtandao. Umoja wa Afrika umeisimamisha Niger kwenye taasisi ya shughuli zake zote hadi kurejeshwa kwenye utaratibu wa kikatiba kufuatia mapinduzi ya mwezi uliopita. Baraza la umoja huo mataifa 55 lilifanya uamuzi huo baada ya wanajeshi walioasi kumpindua rais aliyechaguliwa kwa njia ya kidemokrasia wa Niger mwezi uliopita na kujiweka madarakani haraka na kukataa juhudi nyingi za mazungumzo. Rais Mohamed Bazoum, mkewe, pamoja na mwanawe wamezuiliwa katika kizuizi cha nyumbani katika mji mkuu Niamey. Tunaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA, ikitangaza kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waendesha wa mashitaka katika mahakama ya uhalifu wa kimataifa siku ya Jumanne wamesema kiongozi wa zamani wa wanamgambo alikuwa na jukumu muhimu katika kuratibu mashambulizi dhidi ya raia wa Islamu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Maxim Joffroy Eli Mcom Gawaka alikabidhiwa kwa mahakama hiyo Machi 2022. Mratibu wa zamani wa kitaifa kwa kile kinachoitwa wanamgambo Anti Balaka anashutumiwa kwa kuwalenga na kuwashambulia raia wa Kiislamu kati ya mwaka 2013 na 2014, ndiye aliyekuwa akitafuta silaha, airatibu upelekaji wa anti-balaka katika wilaya mbalimbali mbali, na kusimamia mashambulizi. Mwendesha mashtaka maime Mandiaye nien alisema, jamhuri ya Afrika ya Kati imegubikwa na ghasia tangu muungano wa waasi wengi wa kaskazini, na wengi wao wakiwa Waislamu wanajulikana kama Seleka walinyakua mamlaka Machi 2013. Utawala wao ulipelekea kuanzishwa upinzani wa wanamgambo wa Kikristo ulioitwa Antibalaka. Takriban watoto 500 wamefariki dunia kutokana na njaa nchini Sudan, wakiwemo watoto darezeni mbili katika kituo cha watoto yatima kinachosimamiwa na serikali katika mji mkuu wa Khartoum, tangu mapigano yamepozuka katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki mwezi Aprili. Shirika hilo linaloongoza la kutoa misaada lilisema leo Jumanne. Save The Children pia ilisema kuwa takriban watoto elfu thelathini na moja hawana fursa ya matibabu ya utapia mlo na magonjwa na yanaohusiana nayo tangu shirika hilo la hisani lilipolazimika kufunga vituo vyake 57 vya lishe nchini Sudan. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Abdushakur Abud kwenye kipindi cha Kwa Undani. penda msikilizaji kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo ya kwa undani, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Hii leo basi katika kwa undani, tunazungumzia juu ya kuimarishwa kwa uhusiano na ushirikiano kati ya Tanzania na Indonesia kufuatia ziara ya Rais Joko Widodo nchini Tanzania, na pili, tutazungumzia matarajio ya Zimbabwe katika uchaguzi mkuu wa kesho. Basi ungana nami Abdushakur Abud. Nam basi, karibu kwa undani kutoka hapa Sauti ya Amerika. Kwanza nilivyosema hapo mwanzoni, ni kwamba Tanzania na Indonesia zimetia saini makubaliano ya kuimarisha na kutanua ushirikiano katika nyanja za uchumi na diplomasia, huku ikielezwa kuwa uimarishaji wa sekta yani ya nishati kupitia gesi asili ambayo Tanzania inao kwa wingi kutasaidia sana katika ukuaji wa sekta zingine kama viwanda na kilimo. Akiwa katika ziara yake ya kwanza Afrika ambayo itampeleka hadi Kenya, Afrika Kusini na Msumbiji, Rais Joko Widodo alikuwa na mazungumzo na mwenyeji wake Samia Suluhu Hassan huko Dar es Salaam juu ya namna ya kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Viongozi hao walishuhudia pia hii leo kutoa saini mikataba saba ya ushirikiano na Rais Samia aligusia juu ya mpango wa Indonesia kuongeza uwekezaji katika nishati kwenye gesi asili. Chini ya makubaliano haya, nchi zetu mbili zitakuwa na sura mpya ya ushirikiano wa kina mpana zaidi, kwa manufaa ya pande zote mbili. Mbali na masuala ya ushirikiano wa kijamii na kiuchumi, tumebadilishana pia mawazo kuhusu masuala muhimu ya kikanda na kimataifa na kuthibitisha dhamira yetu ya kusaidia katika masuala yenye maslahi ya pamoja kwenye nyanja za kimataifa. Akizungumza na Sauti ya Amerika, balozi wa Tanzania nchini Indonesia, Makocha Tembele ametaja mikataba saba iliyotia saini hii leo. Ya kwanza ni ushirikiano kwenye, kwenye kwenye diplomasia ikiwemo kuondoa viza kwa watumiaji wa diplomatic na service passport, ili serikali zetu ziweze kuinteract kwa urahisi zaidi, lakini nyingine pia tume sign mkataba wa kuanzisha tunaita joint commission for bilateral cooperation. Sasa huu ni kama utakuwa kama mwamvuli utakayosimamia uh, mashirikiano mengine, lakini pia tume sign mkataba wa ushirikiano kwenye sekta ya afya especially kwenye uh, uzalishaji wa vifaa tiba na kadhalika. Pia tume sign uh, mkataba wa ushirikiano kwenye nishati uh, kwenye nishati hii ina, inajumuisha pia uzalishaji wa nishati na uh, kujaribu kushirikiana kwenye swala la kuwa na uwiano uh, mzuri wa nishati mbadala tunaita appropriate energy mix. Kwa hiyo eneo jingine ambalo tumesaini, tumesaini mkataba nao ni swala la madini, kwa sababu baada ya kuangalia tumeona wenzetu uh, kidogo wamepiga hatua kwenye suala la uongezaji wa thamani kwenye madini. Sasa na sisi, kwa sababu tuna madini na tayari kumeshakuwa na changamoto huko nyuma za uchakataji wa madini na kumeshakuwa na hisia zile za kwamba hatujanufaika kiasi cha kutosha kwenye madini yetu, basi nadhani ni miongoni mwa nchi ambazo tuna, tunaweza kushirikiana nazo kwenye namna ya kuibua hayo madini, lakini kuyaongezea thamani hapa nyumbani kabla kabla ya kuyauza. Kwa hiyo hiyo ndo mikataba ambayo tumesaini na mkataba wa mwisho, mkataba wa ushirikiano kwenye masuala ya kilimo. Tumekuwa tukishirikiana, tumekuwa tukishirikiana nao muda mrefu, na kuna chuo cha kilimo pale Morogoro ambacho kilijengwa kili na kilikuwa kinaendesha nao, lakini kilisita kwa muda sasa tumehuisha mkataba huu ili tuendelee kushirikiana nao kwenye kujenga uwezo na vitu kama hivyo. Indonesia ni mwasisi wa mkutano wa ushirikiano kati ya Asia na Afrika wa mwaka 1955 na imekuwa na mchango mkubwa sawa na Tanzania katika kuundwa kwa jumuiya ya nchi zizofungamana na upande wote wakati wa vita baridi. Na hivyo, Balozi Tembele anasema mikataba hii inafuata nadharia hiyo hiyo na haitodhuru uhusiano na nchi za magharibi. Unajua, uh, bahati nzuri Uh, Indonesia ni nchi ambayo ni miongoni mwa waasisi kama ilivyo Tanzania wa zile siasa za kutofungamana na upande wowote. Kwa hiyo, wao kama ambavyo tuko sisi, tunashirikiana na nchi za magharibi, nashirikiana na nchi za eh, Asia na hasa hizi pia zinazokuja. Kwa hiyo hata approach yetu kwenye majadiliano haya inaendana hivyo, kwa sababu tuna tunarandana kwenye misimamo hiyo. Kwa hiyo uh, kwa sisi ni swala tu la kushirikiana na nchi ambazo tunaona tunaweza kupata manufaa kwa sababu bado tuna mahusiano mazuri tu na makubwa na nchi za magharibi, lakini tunaendelea kupanua wigo wa ushirikiano pia na nchi za Asia Suabu, pingika, kwa sababu ni ukweli usiopingika kwamba nchi za Asia sasa hivi zinakuja juu. Kwa hiyo kuna nchi nyingi tunaona, hata hapo Marekani kulikuwa na sera ile wanasema, wanasema pivot to Asia of course. Kwa hiyo maana yake ni hiyo hiyo, kwamba nchi za Asia zinakuja juu. Kwa hiyo ni vizuri tuendelee kuwa na mashirikiano nayo kwa ajili ya kupata faida, lakini hiyo haiathiri mahusiano yetu ambayo tutakuwa nayo na nchi za magharibi, ni katika kujaribu kupanua wigo wa ushirikiano. Kwa ujumla ziara hii inatarajiwa kuimarisha pia ushirikiano wa biashara kati ya nchi hizi mbili, ingawa balozi Tembele anasema mazungumzo yanaendelea hivi sasa kutayarisha mkataba wa ushirikiano wa biashara. Kulingana na takwimu za biashara za Umoja wa Mataifa, mwaka jana Tanzania imesafirisha bidhaa zenye thamani ya dola milioni ishirini na nane nukta mbili, mbili, na Indonesia kwa mwaka huo huo imesafirisha bidhaa yenye thamani ya dola milioni sabini na nne nukta saba tatu. Kwa hivyo balozi anazungumzia zaidi uhusiano huo. Kiwango cha biashara bado kiko chini kidogo, na kama nilivyosema urade uh, wa biashara kwa kweli uko hasi, uko hasi kwa sababu sisi, mfano ukiangalia mwaka elfu mbili uh, 2022. Uh, sisi tumepeleka, tumeuza nje bidhaa ambazo zinakaribia takriban dola milioni thelathina sita lakini wao wameuza kwetu Uh, bidhaa zenye thamani ya takriban dola bilioni milioni sabini na nane sasa ukiangalia wao wana idadi kubwa ya watu na vitu kama hivyo na mazao mengi ambayo tunapeleka sisi kule bidhaa nyingi ambazo tunapeleka sisi tunapeleka uh, madini tunapeleka vifaa idadi kama tumbaku uh, korosho pamba na vitu kama hivyo na hao mazao mengi ambayo wanauza kwetu kwanza ni mafuta ya kula hiyo ndio sehemu kubwa ya bidhaa zinazokuja hapa, mafuta ya kula. Lakini bidhaa nyingine kama vifaa vya umeme wanatuletea huku, pamoja na vitu kama textiles na kadhalika. Kwa hiyo sasa, tunapotaka tunapoanza kushirikiana nao, tunadhani tutaweza kidogo kurekebisha urari huu, ingawa sio lazima tuwe sawa, kwa sababu hata sahizi za chumi zetu mbili ziko tofauti, lakini nadhani, tunadhani bado kuna potential kubwa ya kufanya biashara na nao. Rais wa Indonesia Widodo kwa upande wake, anasema ziara yake hii ya kwanza ya Afrika ni kutaka kuimarisha ushirikiano kati ya nchi za kanda za kusini za dunia ambazo ni nchi za Asia, Afrika na Amerika ya kusini. Nchi hence... za kusini mwa dunia zina asilimia 85 ya watu wote duniani, hivyo dunia ni lazima isikilize sauti na yale yanayotakiwa na mataifa ya kusini mwa dunia, ikiwemo haki zao za kufanya maendeleo. Katika mazungumzo yetu, tumezungumza juu ya kuongeza uwekezaji kwenye mradi wa gesi asilia unaofanywa na kampuni yetu ya Pertamina. Sasa basi, ni faida gani ambazo zinapatikana katika uhusiano huu? Balozi wa Tanzania huko Indonesia, Tembele, anayeambia Sauti ya Amerika kwamba Tanzania itapata maarifa na ujuzi zaidi kutoka kwa utaalamu kutoka Indonesia faida kubwa ni kujenga uwezo wa Watanzania kwa kutumia experience ya wenzetu waliokuwa nayo, kujenga uwezo kwenye hizi sekta mbalimbali ambazo tunazoanza kushirikiana nazo, ili tuweze kuzalisha zaidi, kushirikia na tuweze kushirikiana, kushirikiana nao kabisa katika kupasiu maendeleo ya nchi zetu, na kwa sababu tumekuwa na uhusiano wa muda mrefu, lakini wenzetu wamepiga hatua za kubwa na za haraka kuelekea kwenye maendeleo. Kwa sababu mwakani tunasherekea miaka sitini ya uhusiano ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Indonesia. Kwa hiyo wao wamefungua ubalozi wao hapa mwaka sitini na nne. Kwa hiyo ni muda mrefu sana. Sasa ni wakati ambapo sasa uhusiano huu ambao ulikuwa ni wa kisiasa, tunautranslate sasa kwenye uhusiano wa kiuchumi, na tunaona kuna faida kubwa mbeleni. Nam, baada ya ziara yake ya Tanzania, Rais Widodo anatembelea Kenya, ambako huko kadhalika anatia saini mikataba kuhusu uwekezaji, biashara, elimu ya juu, pamoja na nishati mbadala. Kwa hivyo uhusiano huu utaengeza ushirikiano kati ya nchi za Afrika Mashariki, anasema pamoja na Indonesia ikiwa ni mshindani mpya katika nchi za Afrika. Akitoka hapo anakwenda Msumbiji na kuelekea Tanzania, akifuata nyayo za China, India na nchi nyingine za Asia. Basi mpendwa msikilizaji, ni sehemu ya kwanza ya Kwa Undani tukizungumzia uhusiano kati ya Tanzania na Indonesia. Usiondoke kando ya redio yako, tunakuletea punde tu sehemu yetu ya pili. Msikilizaji, unaendelea kukisikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naodhako ni na mimi Abdu Shakur Abud. Katika makala yetu ya pili, tunazungumzia uchaguzi mkuu wa Zimbabwe hapo kesho, Augasti 23, ambapo wa Zimbabwe wanatarajiwa kupiga kura kumchagua rais mpya au kuendelea na Rais Emerson Mnangagwa, pamoja na kuchagua bunge jipya la taifa na halmashauri za mitaa na wilaya. Katika uchaguzi wa rais, Kudu na wagombea 11 lakini mashindano makali yatakuwa kati ya Rais Mnangagwa na kiongozi mkuu wa upinzani wa chama cha kupigania mabadiliko nchini humo Citizens Coalition for Change, CCC, Nelson Chamisa. Vijana ambao ni robo tatu ya nchi hiyo wanataka mabadiliko, naunga mkono Chamisa. Bridget Mbanda ni mmojawapo wa vijana wanaotarajia mabadiliko. Kama unavyoona, tunateseka. Kila kitu kimevurugika. Tuna mashimo kwenye barabara. Pesa zetu hazina thamani. Hata elimu yetu unaweza kujua kutokana na ada tunazolipa. Hatuwezi kumudu ikilinganishwa na kile ambacho wazazi wetu wanapata. Tunataka Zimbabwe bora. Wakati takwimu halisi za ukosefu wa ajira ni vigumu kupata, sekta isiyo rasmi ya Zimbabwe imekuwa ikiongezeka kwa miongo miwili iliyopita. Edmore Kutayarupo, mwenye umri wa miaka thelathini na tano hajawahi kuajiriwa na anataka hilo libadilike. Kuvotera inini ndikutarisira kuti chekutanga paora paora. Mtu unayempigia kura kwanza lazima akomeshe ufisadi, kisha hospitali ziwe na dawa za kutosha na fedha za kutosha, ilikuwa na mishahara mizuri, polisi wafanye kazi yao ipasavyo na kwa kamata wezi. Kwa kuongezea, watoto wanapaswa kutunzwa vizuri, ili wasitumie dawa za kulevya na waweze kupata kazi kwa urahisi na kuwatunza wazazi wao, nafasi za ajira na wakati Mchambuzi wa masuala ya kisiasa Peter Bigenda anasema upinzani unaungwa mkono zaidi na vijana hao ambao wanaotaka mabadiliko, na anasema itakuwa vigumu kwa wao kutoweza kupata mabadiliko hayo. Upinzani unaungwa zaidi na je, na section ya vijana vijana ambao wako chini ya miaka thelathini na tano wanaunda takribani asilimia sabini ya watu wote nchini Zimbabwe, na katika asilimia hii sabini, kiwango kikubwa kiko nje, na walioko nje, kwa mujibu wa utaratibu wa waliojiwekea wa Zimbabwe wenyewe, kupitia e, electoral commission ya kwao, ni kwamba hawaruhusiwi kupiga kura. Anayeruhusiwa kupiga kura ni yule ambaye yuko ndani ya Zimbabwe. Sasa ukizingatia hali ya kiuchumi ambayo imekuja kuyumbishwa na mfumuko huu wa maambukizi ya virusi vya korona, walio wengi ambao wangetamani kurudi na kupiga kura hawana huo uwezo kifedha, kwa hiyo wameendelea kubaki Afrika Kusini, Botswana, na nchi zingine waliko Ulaya na, se, na sehemu zingine, lakini serikali ya Zimbabwe Ha, kwa kujua kwamba chama uh, kambi ya upinzani wana ushawishi mkubwa katika zizi la hawa vijana hawakutoa hiyo, uh, hiyo fursa kwamba uh, kila raia aliyeko nje naye pia ana haki kama raia ya kuweza kupiga kura. Uchaguzi nchini Zimbabwe umekuwa na ushindani mkubwa, lakini pia umesababisha malalamiko makubwa ya wizi wa kura tangu enzi za rais wa zamani, rais wa kwanza wa nchi hiyo Robert Mugabe. Upinzani licha ya kupata wafuasi wengi, lakini wameendelea kukabiliwa na vipingamizi vingi na kunyanyaswa, kulingana na Wazimbabwe na wachambuzi. Mchambuzi Bigenda anasema kutokana na hali hiyo, mfumo wa uchaguzi uliopo, inakuwa vigumu kwa upinzani kuweza kushinda kwenye uchaguzi, haiwezekani kwa sababu mbalimbali. Niliwahi kusema hapo nyuma kwamba, kwa mfano, chama kinachoongoza cha upinzani kwa kuungwa mkono na wananchi wa Zimbabwe wenyewe ni chama cha triple C, ambacho kinaongozwa na Mheshimiwa Nelson Chamisa. Chama hicho itakumbuka kwamba kiliundwa mwaka jana mwezi wa pili, na tangu chama hicho kiundwe zaidi ya mikutano tisini imebatilishwa na serikali iliyopo madarakani, na serikali iliyopo madarakani imejitahidi kuhakikisha kwamba hawapokonywi uongozi wa serikali. Moja ya mazingira waliyoyatengeneza kuhakikisha kwamba wanashinda uchaguzi huu wa kesho ni kuwabinya wapinzani. Wapinzani wamebinywa, hawakuweza kufanya mikutano yao ya kunadi sara zao kwa wananchi kwa uhuru waliyoutaka. Vyombo vya habari pia vilibanwa eh, ikiwa na baadhi ya wa waandishi wa habari kuvurumushwa kutoka Zimbabwe. Kwa mfano, Chris Maloreng, mwandishi wa habari kutoka nchini Afrika Kusini, aliweza kupewa kadi nyekundu na kuondoka nchini Zimbabwe. Kwa hiyo na watazamaji pia kutoka nje ambao wangeweza kutueleza kwa kinaga ubaga kile kinachoendelea katika mikoa yote tarafa zote wilaya zote nchini Zimbabwe hawakuruhusiwa. Baadhi ya viongozi wa chama kikubwa cha upinzani cha Triple C wapo gerezani. Kwa hiyo mazingira ya kuhakikisha kwamba uchaguzi ambao ni wa haki wa uhuru, mazingira hayo hayapo, na Human Rights Watch nao wamethibitisha hilo kupitia mwandishi wao maalum anayejulikana kwa jina kama al. Kwa hiyo kwa kweli sidhani kama hawatashinda. Kwa kifupi naweza nikasema kwa uhakika zaidi kwamba ZANU PF itashinda kwa mara nyingine tena. Wafuatiliaji kutoka jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC watakuwepo, lakini Bigenda anasema hakuna nchi jirani ya Zimbabwe yenye ushawishi kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa usawa bila ya malalamiko yanayojitokeza. Uh, nchi jirani hizi za SADC, kwa mfano Afrika ya Kusini wa, kwa miongo kadhaa wameonekana kuwa ni washirika wakubwa wa chama tawala cha ZANU PF na wanayo sera ya kusema kwamba hatuna ruhusa ya kuingilia mambo ya ndani ya nchi nyingine. Kwa hiyo, na sera hii ambayo African OAU wakati ule walikuwa nayo, na ndiyo maana mapinduzi uh, katika bara la Afrika yalishamili. Nashukuru Mungu kwa sasa hivi African Union wameondoa hicho kipengele katika sera zao na ndio maana tunawaona jumuiya ya ECOWAS wako tayari kuingilia eh, katika mapinduzi yaliyofanyika katika nchi ya Niger. Sasa kwa upande wa Afrika Kusini ni ngumu sana sana sana kuweza kuingilia ukizingatia uhusiano waliokuwepo nao wa karibu sana, eh, kati ya chama tawala cha Afrika Kusini yani African National Congress na ZANU PF. Nikitizama upande wa wazie wa Botswana, nao pia hawana ushawishi, hawana ushawishi mkubwa. Nchi pekee ambayo ina ushawishi mkubwa, ukizingatia kwamba imewapokea wakimbizi wengi kutoka Zimbabwe, hasa vijana, naam, na vijana wenyewe ambao wako huko wanasema kwamba wana shida, wana wasiwasi wengi, wana wasiwasi kwamba hawawezi kupiga kura kutokana na unyanyasaji unaoendelea, ingawa wengi kati yao wanasema hivi sasa haikuwa na unyanyasaji uliopangwa kama ilivyokuwa katika miaka iliyopita, wakisema kwamba unyanyasaji unajitokeza hapa na pale, kutokana na upinzani mkali uliopo kati ya wafuasi wa chama cha Zanu-PF na wafuasi wa vyama vingine. Kwa hivyo wakati wa Zimbabwe wakiingia katika uchaguzi hapo kesho, wananchi wengi wa mirengo yote miwili ya kisiasa wanatumaini kwamba baada ya mchakato huo kumalizika, wote watakubali mashindano. Lakini kama inavyofahamika, miaka yote iliyopita tangu demokrasia kuingia Zimbabwe imekuwa shida sana kwa upinzani kuweza kupata ushindi moja kwa moja. Wachambuzi wanasema imekuwa ni changamoto kwa upande huo na wapinzani wanataka mambo yabadilike. Bigenda anasema tatizo lingine kubwa kwa wapinzani wa huko Zimbabwe ni kwamba wamegawika na wanatoa nafasi kwa chama tawala kuweza kuendelea. Wanasema chama cha MDC ambacho kimekuwa kitawala kwa muda mrefu upande wa upinzani, kimegombana na Chamisa amebidi kuunda chama chake cha CCC kutokana na hitilafu ndogo ndogo na kushindwa kuweza kuja na mgombea mmoja. Akisema kwamba wangechukua mfano wa Kenya ambapo upinzani uliungana upande mmoja na chama tawala kikaungana na muungano wake na kuweza kuleta mabadiliko. Ndo njia pekee inaweza kuleta mabadiliko huko Zimbabwe. Imekuwa vigumu jaribio la kuweza kuzungumza na maafisa wa chama cha Zanu PF kupata maoni yao kuhusu hali ya uchaguzi unavyoendelea ilishindikana, kwa hivyo tumeweza kut pata tu upande mmoja. Tumejaribu kuzungumza na waandishi wa habari, lakini vile vile imekuwa vigumu kuweza kupata picha halisi ya kile kinachotokea huko Zimbabwe. Hapo kesho mamilioni ya Wazimbabwe wanatarajiwa kwenda kupiga kura kuchagua kati ya wagombea kumi na moja, lakini wachambuzi wa mambo wanasema huenda vyama vya upinzani vikafanya vizuri zaidi katika uchaguzi wa bunge kuleta mabadiliko katika bunge la Zimbabwe na kuweza kuchukua vilevile vile, madaraka katika baadhi ya miji katika halmashauri za wilaya na halmashauri za miji kwa ujumla. Watu wanafuatilia kwa karibu wakiwa na matumaini kwamba mabadiliko yanaweza kupatikana. wa Zimbabwe wanataka mabadiliko. Kwa miaka mingi uchumi wa nchi hiyo umekuwa umedumaa sana na umeathirika zaidi kutokana na hali ya COVID na baada ya vita kati ya Russia na Ukraine, ikichukuliwa kwamba Zimbabwe kwa miaka mingi imekuwa mrengo wa kushoto ikiwa na ushawishi mkubwa na ushirikiano mkubwa upande wa nchi za mashariki na imeathirika sana miongoni mwa nchi za Afrika kutokana na vita hivyo kwa vile ilikuwa na inategemea nafaka nyingi kutoka Ukraine. Wachambuzi wanasema, wafuatiliaji kutoka nchi nyingine za nje hawakuweza kupata nafasi kuruhusiwa kwenda kufuatilia uchaguzi. Kwa hivyo matokeo ya uchaguzi yanatarajiwa katika siku mbili au tatu, ambapo wengi wanadhani ikiwa upinzani utapata nafasi sawa, ukosefu wa nafasi sawa ya kujitangaza, nafasi sawa ya kueneza maoni yao, na hivyo imekuwa vigumu. Lakini mgawanyiko katika upinzani umeweza kusababisha chama cha Zanu-PF kuwa na nguvu zaidi, licha ya kwamba kuna vipingamizi chungu nzima vinavyokabili wapinzani ambao wenyewe wanajaribu kila njia kuhakikisha kwamba wanapata wafuasi wengi. Wazimbabwe walioko nje ya nchi hawana ruksa ya kupiga kura, hakuna mfumo inayoruhusiwa Wazimbabwe walioko nje ya nchi kutokana na kwamba serikali haina mipango maalum kama nchi nyingi za Afrika ambapo hairuhusu watu walioko nje, na vilevile vile, kama wachambuzi wanasema, wanahofia kwamba watu walioko nje huenda wengi wao ni vijana, na wengi wa vijana wanaunga mkono upande wa upinzani, kwa hivyo wangependelea kuona mageuzi. Mpendwa msikilizaji, ni hayo tu tuliokuwa nayo hii leo kutoka hapa Washington, katika meza ya kipindi chetu makala yetu ya kwa undani. Usikose kuwa pamoja nasi katika, katika matangazo ya alfajiri Kumekucha, ambapo tutakuwa nayo saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki na hiyo leo tulikuwa tukizungumzia juu ya uhusiano kati ya Indonesia na Tanzania pamoja na uchaguzi wa Zimbabwe ambao unatarajiwa kufanyika hapo kesho. Hadi hapo usikose vilevile vile kusikiliza matangazo yetu ya television duniani leo, ambapo tunakuletea matangazo mbalimbali kuhusiana na matukio muhimu duniani. Kwa hii leo mimi na hodha wako Abdu Shakur Abud nikisema asanteni kwa nasi, msikose kwa nasi wakati mwingine. Kwaherini.