Kutoka studio 15 hii ni voa express karibu karibu karibu kwenye voa express msikilizaji tayari mambo yamekusha kuwa mambo hapa studio ikiwa e ni siku nyingine heya, ya siku ya jumatano msikilizaji tuko standby kukupa vitu vizito ikiwa ni Agosti 23 mwaka huu wa 2023, msikilizaji, mengi yanaendelea, lakini kwanza nikuambie hapa studio nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina naitwa Sandey Shomari, lakini siko peke yangu hapa studio, mimi ni mkamiti kibayasi pamoja. Basi tuende katika VOA Express, ambapo ndani ya hizi dakika thelathini tuna mengi tuliyokuandalia, mbali ya kukusomea habari muhimu za dunia na kukuchezea burudani ya muziki, kwa kuwa VOA Express bila muziki bado haijakamilika. Vilevile vile tutakuwa na lile kipengele cha barazani tukiuliza, je, vijana watachangia kwa kiasi gani katika matokeo ya uchaguzi wa Zimbabwe mwaka huu, ambao wa Zimbabwe wamepiga kura hii leo huko nchini Zimbabwe. Tunakushirikisha wewe msikilizaji, kupitia laini yetu ya simu, tunazungumza na wewe kutaka kujua maoni yako kuhusiana na lile swali la barazani. Hali kadhalika, tuna swali jingine tofauti na hapo tumekuuliza je, Tanzania itafaidika vipi na mikataba mbalimbali mbali ya ushirikiano na Indonesia, ikiwemo kilimo, viwanda na uvuvi. Hapo tunakusomea maoni yako wewe msikilizaji, lakini kwanza tunaanzia wapi? Bila shaka, bila shaka, Mkamiti, mambo ni mengi kwelikweli kama tulivyosema tutaangalia pia masuala ya ulezi, changamoto za wazazi na changamoto za watoto ambao wanakuwa eh, kuingia kwenye umri hasa wanapokuta wakiwa wadogo. Sasa wanatoka udogo, wanaingia ujanani, hali iko vipi? Wanakutana na nini? Wazazi wanachangamoto nyingi, watoto wenyewe pia wanakutana na mengi huko, lakini mengi tunayangalia basi. Eh, nimetafuta hapa mtu ambaye ni mwanaharakati anayefanya kazi na watoto hawa mara nyingi akiangalia hali zao na kuona jinsi wanavyopitia mabadiliko yao ya kimwili, kiakili, kisaikolojia na yale ambao wanakutana nayo. Na upande wa wazazi sasa, nyumbani, nini ambacho wanakifanya na nini ambacho pengine wangeweza kufanya? Kwa sasa tunaye Gloria Anderson, yeye ni mwanaharakati na vilevile. Gloria, kwa upande wako unafanya kazi na vijana katika maeneo mengi, mashule mbalimbali, pengine unapokaa na wazazi, wanakutana na changamoto gani katika ulezi wa hawa watoto ambao sasa ndio unakuwa, pengine kitu gani ambacho anakutana nacho na wazazi hawa? wafanye nini katika dunia hii ambayo utandawazi upo kila kona, watoto wana taarifa zote uh, kwenye viganja vyao vya mkono. Wazazi wanatakiwa kitu cha kwanza cha msingi sana ni wawe marafiki na watoto wao, kwa sababu bila kuwa marafiki na watoto wao hawatajua watoto wao wana uwezo, wanajua vitu gani na hawajui vitu gani, kwa sababu unajua ni tofauti na kipindi ambacho sisi tulikuwa tunakuwa. Of course sio kwamba mimi ni mzee sana, lakini yani at least sisi tulikuwa kidogo hatuna sana access na taarifa nyingi. Kwa hiyo bado vitu vingi utasubiri, umeulize mzazi, umeulize shangazi, umeulize mwalimu shuleni. Lakini sasa hivi watoto wanaoingia kwenye umri wa, wa, hawa hawana ulazima sana wa kuwauliza wazazi taarifa mbalimbali. Wanaweza wakapata taarifa hizo kwenye mitandao ya kijamii, kwenye network mbalimbali, YouTube huko Instagram wapi, kuna taarifa zingine ambazo zina exceed kabisa hata vile ambavyo wanahitaji kuvifahamu. Na pengine, Gloria, hali ikoje kwa watoto ambao wewe unafanya nayo kazi? Watoto wana uhuru wa taarifa? Sisi tunafanya kazi na wanafunzi mashuleni wanafunzi wanajua mambo mengine wananizidi hata mimi ah. Unashtuka he, yaani wewe umepata wapi taarifa za mambo kama hayo, hasa masuala ya afya ya uzazi, masuala ya mahusiano ya kimapenzi na mambo kama hayo. Yaani wanafunzi, watoto wadogo, wanajua mambo mengi mno. Kwa hiyo ndio maana narudi pale pale upatikanaji wa taarifa unapokuwa ni mwepesi, una hatari zake na una faida zake. Hatari zake ni kwamba mtoto mdogo anapokuwa anajua taarifa nyingi zaidi zinazozidi kapasiti yake ya kuhold, anaweza sasa akawa akawa anapata ile hamasa ya kujaribu kila kitu anachokifahamu anacho, anacho hiyo ndio shida inayokuja. Kwa hiyo ni muhimu sana watoto kutoka kwenye mikono ya wanaowalea au wazazi wao kuweza kuwaambia mapema, kipi ni sahihi, kipi siyo sahihi, ili hata wakivukuta kule nje hawashangai kwa. Sawa kabisa, ni swala la msingi sana kujua kipi ni sahihi na kipi sio sahihi, kama anavyokwambia hapo Gloria Anderson, mwanaharakati ambaye pia ni amehitimu wa YALI kutoka Washington DC, ambaye yuko hapo nchini Tanzania akizungumza ah, nasi moja kwa moja. Basi msikilizaji, tunasonga mbele na kibao chake J Melody anakwambia ah, mbali nawe kuna nini? Haya, sikiliza kitu hicho. Atanikishuka chini ndo naniona mimjinga sana, eti umepatwa nini? Mm, nam kitu hicho Mkamiti, nakisikia mbali nawe, huyo ni Jay Melody akitoa vitu vyake, sauti safi, muziki taratibu namna hiyo. mm-hmm. natupeleka wapi sasa, Mkamiti? Tunaelekea huko nchini Tanzania ambapo tunaangazia uchunguzi ama utafiti jumla kutoka, kutoka katika chanzo cha Compare Camp. Compare Camp kinaeleza mm -hmm. kwamba kizazi hiki kipya sana kinachojulikana kama Generation Z kimekuwa na ongezeko kubwa kabisa la msongo wa mawazo, maswala mm, ya stress. Na moja ya sababu ambazo uh, kizazi hiki inaelezwa kuongezeka kwa swala hilo ni kutokana na mabadiliko ya mwili, kwani kizazi hiki kinahusu uh, vijana kuanzia miaka 15 mpaka 29, e, mabadiliko ya mwili, matatizo ya marafiki mashuleni, hata katika uh, majirani wanapoishi kugombana hapa na pale, eh, uh, talaka katika familia, watoto hawa pia wanachangia kuwepo na stres. Sasa ili kuweza kujua ni namna gani watoto hawa watasaidiwa, vijana hawa watasaidiwa kuepukana na huu msongo wa mawazo, katika laini ya simu tunaye uh, Dr. Isaac Lema, yeye ni mwana saikolojia. Habari za wakati huu Dr. Lema? Salama tu habari ya salama, huko salama. Tunashukuru kwa muda wako kujumuika nasi uh, ki, kiutaalam hapa ni namna gani basi vijana hawa wataweza kusaidiwa pale ambapo uh, ongezeko hili la stress limeongezeka katika kizazi chao, kutokana na matatizo mbalimbali mbali, ndani ya kifamilia, ikiwemo haya, pengine mtoto anaamishwa kutoka shule moja kwenda nyingine, inamchanganya hajui namna ya, ya kudili na swala hilo. Ni vipi hapo anaweza akasaidiwa? Asante uh, sana. Kikubwa tunafahamu kwa ya kwamba malezi yanatoka kwenye ngazi ya jamii na familia, na kikubwa ambacho tunaweza tukawasaidia kwa kizazi hiki ambayo kwa jina linaenda generation Z, cha kwanza ni kuwasaidia, kwa sababu waelewe mabadiliko ambayo yanatokea kwa sasa. Zamani ilikuwa unaambiwa ukikua utayaona. Kwa maana nyingine kulikuwa kuna vitu vimefichwa vimezuiwa tusivione, ili tukikuwa tutaviona na tutaelewa kwa wakati huo, kwa sababu akili zetu zimekuwa. Lakini kwa sasa nadhani kuna mengi yako wazi kutokana na mabadiliko ya teknolojia, na wakati mwingine kutokana pia na mabadiliko ya kimfumo wa malezi uh, kama kwa mfano ndoa zinavunjika, talaka, wakati mwingine anatoka uh, ni mzazi mmoja anamlea mtoto, kwao wanayaona mapema sana. Kwao nadhani la kwanza kabisa ni kuwasaidia kuwaelewa kuna wao wakipata fursa ya kuelewa waweze kuelewa namna ya kukabiliana na hili dirisha lililofunguka la kuwafanya wao waone mambo mengi katika aidha umri mdogo, au katika ule umri ambao bado wanakuwa mapema zaidi ambapo hawajaweza kujenga ule uthabiti wa kukabiliana na mabadiliko haya, kwa sababu mabadiliko haya epukiki, yanakuja basi. Na wakati mwingine, hatuwezi kufunga dirisha kama ilivyokuwa zamani, kwa sababu kuna vitu ambavyo tulikuwa tunafichwa, taarifa, maarifa yanafichwa kwetu ili tusiweze kukutana nayo mapema, lakini kwa sababu sasa hivi maarifa yanatokea mapema, taarifa zinatokea mapema, na wakati wakati mwingine hazifichiki, inabidi wasaidiwe kuelewa kwa wakati fulani, ndo tunasema kwamba namna namna nzuri ni kuanza kuweza kuwa na mazungumzo, sio kuwaambia nini cha kufanya, ni kuwa na mazungumzo ya wao kwanza kuwaelewe, alafu baada ya hapo sasa kwa pamoja ndo tunajenga, tunatokaje kwenye hili tatizo. Kwa mfano, cha kwanza kabisa ni kuweza kumtofautisha binadamu na tatizo kwa sababu mm -hmm. Binadamu wanapokuwa tatizo, ina maana ya kwamba tunakuwa tumefanya kile kitu kinaitwa social labeling, tumempa jina. Tukisema huyu ni mlevi, ina maana hatuwezi kumsaidia, kwa sababu tayari tumeshamuita ni mlevi. Lakini tukisema la na tatizo la unywaji, tatizo tatizo linaweza likajulikana. Sasa mwenye tatizo la unywaji tunamsaidiaje? Kwa hiyo inawezekana akapelekwa hospitali, akapelekwa kwenye huduma mbalimbali. Kwa hiyo kikubwa cha kwanza kabisa kama alivyosema ni kuwasaidia waelewe mabadiliko yapo na namna gani wanaweza kuyakabili na kuweza kuanzisha mijadala haswa kwa umri ambao tumezungumzia miaka kumi na tano mpaka ishirini na tisa. Na Dr. Isaac, hapo tunapofanya mazungumzo ya ana kwa ana, kwa uzoefu uh, na tasnia hii uliokuwa nayo, ni vyema mazungumzo haya yakafanyika ndani ya nyumba au je, wazazi au hao walezi wakawachukua kwenda mahala fulani nje ya nyumba kupumzika au hata kufanya safari fupi sehemu tofauti ambao hawaijui kabisa ili kuweza kuwa na mazingira uh, safi tulivu, yenye mvuto uh, kuzungumzia suala hili. Ni swali zuri sana, na siku zote tunasema ili kukifanya kitu kuwa rasmi na mazingira yake yanapokuwa rasmi ni jambo zuri. Tunapokuwa tunatoka nao, kwa mfano, mimi nina mtoto, nina kijana uh, wa ndugu yangu mwenye umri huu. Kwa hiyo huwa tunatoka tunapotoka, kwanza anajua kwamba nimetoa ule muda kwa ajili ya kukaa naye eh. Pili, niko pale kumsikiliza, kwa sababu hata ninapotoka masuala ya simu, vile vitu vingine ambavyo vinaweza kuchukua muda wangu vinakuwa mbali na mimi, kwao anajua niko pale kwa kusudi lake na niko kumsikiliza. Kwa hiyo hata anapoanza kuzungumza hana wasiwasi, anajua huu ni muda wangu, tumetenga muda maalum kwa ajili ya kufanya hivi. Na kwa namna hiyo, nimeona mafanikio si kwangu tu, hata kwa wale ambao tumeshauriana kuchukua hiyo hatua ya kwamba tutoke, na tunapotoka si lazima kuingia gharama ya kwamba kuna chakula lazima ununue. Inawezekana hata mkaenda tu eneo la uwazi, ambapo mnaweza mkakaa, mkaona mazingira, mka-tuka- tukaungana na ile asili. Kwa mfano, unakaa labda maeneo ya mlimani, unaona mazingira fulani. Wakati mwingine unaweza kwenda kwenye fukwe za bahari. Kwao kile kitendo cha kutoka kwenye yale mazingira ya pale nyumbani, kwanza inazungumzia ile urasmi ya kwamba tuna mazungumzo na so tunaenda kuambiana, si masuala ya kwenda kuzungumzia makosa, ni swala la sisi kuzungumza na kila mmoja aweze kufanya hivyo. Lakini nimeona pia wazazi wengine ambao walikuwa na changamoto wametuhusisha sisi wataalamu, na wakati wakiniambia kwamba ni kwa ajili ya mazungumzo ya afya. Hata mimi mwenyewe ninatoka na, ni eneo la hospitali, inawambia tukutane nao mahali fulani ambapo ni pa kwa mfano ina tunazungumza na yule mtoto anajisikia huru ya kwamba anaweza akamwambia baba jinsi anavyojisikia, na baba anaweza akamwambia mtoto wake jinsi anavyojisikia kwao. Hilo mm -hmm, ni swala zuri kwa sababu linaifanya yale mazungumzo yawe rasmi. Shukrani sana Dkt Isaac Lema kutoka nchini Tanzania kujumuika nasi katika VOA Express. Sasa basi, msikilizaji kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Mahakama nchini Kenya ameipa kampuni mama ya Facebook Meta na wasimamizi wa maudhui ambao wameshtaki kuachishwa wa kazi bila ya haki muda wa siku 21 kutatua mzozo wao nje ya mahakama. Amri ya mahakama ilionyesha Jumaatano, wasimamizi wa maudhui 184 walishtaki Meta na wakandarasi wadogo wawili baada ya kusema walipoteza ajira zao katika moja ya makampuni sama kwa kuunda umoja. Waalamikaji wanasema walizuiwa kuomba nafasi hizo zo kwenye kampuni ya pili ya Majorel yenye makao yake huko Luxembourg. Waandamanaji wenye hasira walivamia ofisi za chama tawala cha Baath katika jimbo la kusini mwa Siria hii leo, wakati maandamano yakiongezeka dhidi ya serikali ya nchi hiyo wakati wa mgogoro mkubwa wa kiuchumi na kifedha ulioikumba nchi hiyo iliyokumbwa na vita. Irani imehukumu wanaume saba na mwanamke mmoja ya kifungo baada ya kukutwa na hatia wa wali wali wa ya kuwasaidia wanaume wawili ambao awali walinyongwa kwa kumuua mwanajeshi wa kujitolea wakati wa maandamano ya nchi nzima mwaka jana yaliyofuatia kifo cha Maksa Amini akiwa mikononi mwa polisi, vyombo vya habari vya serikali vimeripoti Jumatano. Huku hiyo inakuja kabla ya maadhimisho ya mwaka mmoja ya kifo cha Amini hapo Septemba 16. Mfumuko wa bei nchini Afrika Kusini umeshuka sana kutoka kiwango cha chini kabisa katika kipindi cha miaka miwili mwezi Julai na kuwepo ndani ya kiwango cha benki kuu, takwimu rasmi zilionyesha hii leo. Mfumuko wa bei wa kila mwaka wa watumiaji ulipungua hadi asilimia 4.7 mwezi uliopita, ikiwa chini kutoka asilimia 5.4 mwezi Juni. Shirika la takwimu la kitaifa Stats SA lilisema katika taarifa Basi msikilizaji, kitu hicho unasikia ni Nandi na kuambia follow e, na kibao hicho moja kwa moja kinachopeleka kwenye mada yetu ya barazani, Mkamiti. Mada yetu ya barazani hii leo ulizungumza kwa awali e, kuhusiana na masuala ya vijana mm -hmm, hasa kwenye uchaguzi huu wa Zimbabwe ambapo tumetaka kujua matokeo ya uchaguzi, vijana wanachangia kwa kiasi gani? Kwa sababu wana nafasi kubwa sana kwenye huu uchaguzi mm -hmm. Na wengi wametuma maoni yao, sio hasa basi tutaangalia maoni vile, tutaangalia na upande wa simu wale ambao utakuwa nao kwenye simu kuyazungumza e, na moja kwa moja e, nianze naye Mkamiti hapa. huyu mtu anaitwa Isa mzee wa urembo yuko kule Moshi, anasema, watu waende kupiga kura. hiyo ndio shida, watu hawaendi kupiga kura, anasema, hiyo ndio shida. na kwenye mikutano nakuta wanajaa sana, utagundua kumba, kumbe hakuna watakachobadilisha hawa vijana. Enok Olnjurie yeye anapatikana Bagamoyo, anasema kwamba wapambe tu wamchague yule aliye bora kuja kuwatatulia changamoto zao na siyo kufata mkumbo. Hali kadhalika Samuel Mwita yeye anasema vijana ndiyo nguvu kazi ya taifa, ila serikali inawaweka nyuma kwenye mambo ya msingi, kwenye ajira hakuna ila hao vijana ikitokea changamoto kwenye taifa, wao ndio wana jukumu la kutatua hiyo changamoto. Ushauri wake kwa serikali iwape kipaumbele vijana kwenye sekta mbalimbali, ili waweze kunufaika. Haya, huyu mwingine ni nani huyu? Anaitwa Zakaria Nyerere, anasema kwa ujumla akiwa kule Butiama eh, anasema watachangia kuchagua kiongozi aliye bora, ambaye ataleta maendeleo na kuwawezesha hawa vijana, sio bora kiongozi. Hali kadhalika sasa, tayari tuna msikilizaji kwenye laini ya simu. Habari yako, msikilizaji, tupatie jina, unapiga simu kutoka wapi, na tunapokea maoni na mchango wako kuhusiana na kile tulichobandika kinachogusa kabisa uchaguzi mkuu wa Zimbabwe hii leo, vijana wana jukumu gani? Moja kwa moja unaongea na Masudi Makanne toka pande za Uyui, Tabora, Tanzania huku naingia katika mada, vijana katika uchaguzi wa Zimbabwe, naomba wajitolee kwa hali na mali, wa wachague viongozi walio bora, ili serikali yao angalau iwe na msimamo unao wawezesha vijana katika ajira zao mbalimbali. Sawa kabisa, basi na pia unasema, naachia laini kutoka Tanzania huko, nawatakia uchaguzi mwema wa Zimbabwe. Bila shaka tunakushukuru sana kutoka kuleta bora ya Tanzania. Mm -hmm, ni Masudi huyo. Aha, sawa basi ha, Mkamiti, baada ya kusikia ujumbe huo mm -hmm, tuangalie kwenye burudani ya muziki, maana unaambiwa express bila muziki hujasukuma gurudumu haswa, hali kadhalika so, pia tumshukuru Masudi Makanile, Baba Fahadi, hali kadhalika kamate DJ Lamek ja na vile vile. Sasa ni burudani ya muziki, Babra Kanam akishirikiana na mwenziano kuambia isli akiwa na Fabrigas, mambo yanaanguka kabla upate vitu Mambo mazuri kabisa, mazito kwelikweli, kweli mkamiti hapo, nakuona unatikisa kichwa, unasema mambo mazuri, umeufurahia, umeingia mpaka ndani ya roho yako. Msikilizaji, ukimwona mkamiti hapo, unasema ya wimbo huu umeingia vizuri kabisa <laughs> akishirikiana na Fabregas. Ndiyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOE Express. Tunaposema burudani ya muziki lazima iwepo ndani ya VOA Express, ndiyo tunamaanisha. Namna hii tunakugusa wewe kijana, jamii inayokuzunguka tunakupatia burudani ya muziki, tunakupa mafunzo kupitia uh, maudhui mbalimbali mbali. Haya sasa, ni wakati wa kusonga mbele katika maswala mengine. Siku ya Jumatano huwa tunakuletea maswala ya teknolojia na BMJ Mridhi bila shaka sasa katika swala hilo basi, leo BMJ anaangazia wapiga picha wa video wanaotumia drone kutoka kote duniani. Wiki hii uliwasilisha zaidi ya picha na video elfu sitini na tano katika mashindano ya kila mwaka ya kwenye mtandao ambayo huonyesha ujuzi na hatua za kiteknolojia zilizopigwa kwenye taaluma hiyo. Kwenye makala ya leo ya Logon wiki hii mwandishi wa Sauti ya Amerika Juli Tabo anaangazia baadhi ya picha na video zilizovutia zaidi kwenye mashindano hayo na BMJ Mridhi anasimulia taarifa hiyo. Picha zilizopigwa kutoka angani za mandhari ya ardhi na bahari zinaweza kuwa na mwonekano nadra wa baadhi ya maeneo ya mbali zaidi duniani kutuleta karibu na wanyamapori na kuleta taswira tofauti ya baadhi ya vivutio maarufu zaidi duniani. Picha hizi za kuvutia zilikuwa baadhi tu ya maudhui yaliyoshinda katika shindano la hivi karibuni la video na picha zilizopigwa na droni ambalo liliandaliwa na DJI, kampuni inayoongoza ya ndege zisizo na rubani na SkyPixel, mojawapo ya majukwaa maarufu ya mtandaoni kwa wapiga picha na video kutoka angani. Arian Barrel ni wa kampuni ya DJI. The competition was created to really push... Mashindano haya yalianzishwa ili kupanua wigo wa kile picha na video za droni zinaweza kunasa. Utumiaji wa droni kama njia ya kisanii umepiga hatua kubwa zaidi katika miaka michache iliyopita. Yes. Uh, enthusiasts to now we're seeing... ilianza tu kwa watu kupiga picha kwa kutumia droni kwa sababu walipenda kufanya hivyo. And na sasa tunaona wanaotamani kupiga picha wakifanya hivyo na hata watengenezaji filamu waliobebea na watu ambao wamejishughulisha sana na teknolojia. Mmoja wa watu hao ni David Zalka, mtaalamu wa kupiga picha za video na mwelekezi wa ndege zisizo na rubani ambaye alikuwa mmoja wa washiriki walioshinda. Alinasa picha za milima ya Dolomites nchini Italia kwa kutumia FPV au ndege isiyo na rubani first person view, ambayo inaweza kuruka kwa kasi ya juu na kwa mtazamo mpana zaidi kuliko droni za kawaida. If you fly it, you put the Ukirusha ndege isiyo na rubani ya FPV unavalia miwani na unadhibiti kila kitu kwa mikono. Inaweza kuruka kwa njia huru, inaweza kuruka kila upande. Kwa sababu ya teknolojia inayoendelea kuimarika ya ndege zisizo na rubani, watu duniani kote wanapata kuona picha ambazo labda hawangeweza kuziona maishani mwao. Toka meza ya sayansi na teknolojia, bmj Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Shukrani sana BMJ Mridhi. Na sasa basi tuelekee katika swali la leo: Tanzania itafaidika vipi na mkataba mbalimbali mbali ya ushirikiano na Indonesia, ikiwemo viwanda, kilimo na uvuvi? Madhuhiri Mwinyi yeye yeah, yeah. anasema Tanzania itanufaika pakubwa, ikumbukwe kwa Indonesia imepiga hatua kubwa katika kilimo cha mchikichi, huku Indonesia ikiwa na mbegu bora na zaidi Uh, teknolojia nzuri. Itakumbukwa kuwa nchi ya Indonesia mwaka 1996 ilianzisha kituo cha mafunzo kwa wakulima vijijini eh, kilichopo mkoani Morogoro. Lakini zaidi tunatazamia kuangazia makubaliano mengine ambayo yataleta tija kwa mataifa yote mawili. Paulian Charles anasema wanaonufaika na mikataba hii ni watawala peke yao. wananchi nanufaika kwa tozo kila upande na kupandishwa bei za bidhaa muhimu kila uchwao, anasema Oscar Shamavu. Yeye anasema tafadhali sana, kila nchi ina shida zake na suluhisho ni kutafuta uh, katika mikutano ya serikali husika. Huyu ni maoni ya Oscar Shakavu. Hali kadhalika basi, uh, maoni ya Samuel Mwita anasema jamani, uh, kwa kweli hapa itakuwa ni vigumu kujua. Naye lipongo lipongo anasema yeye ndio kwanza amesikia mahusiano hayo ya Indonesia na Tanzania, kwa hiyo alikuwa yuko mbali kidogo. Tunashukuru basi, kupitia VOA Express umeweza kuwa karibu kusikia. Tuangalie nayovuma katika mitandao ya kijamii. Rakaraka, mwanariadha wa Kenya Faith Kipiegon ameandika historia kwa kushinda dhahabu yake ya tatu katika riadha hizi. Ni mbio zilizofanyika za World Championship kule Budapest, Hungary, katika mita elfu moja na mia tano. Anatamba kweli kweli na wanariadha wengine wa Afrika. Basi upande wa pili, aida Aida uh, isa hapa studio, naitwa Sunday Shomari, nimeshirikiana mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Oh. Msimamizi ni Meri Mgawe. Mambo yanakuacha na ngoma hiyo taratibu. Usikose matangazo mengine ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.