The hits. Kutoka Studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza, ni siku nyingine tena tunakukaribisha katika dakika thelathini za VOA Express ambazo zinakwenda mbio kweli, kweli kweli, kama jina lake express. Kutoka hapa Washington naitwa Mkamiti Kibayasi, bila shaka basi si peke yake akizungumza hayo. Msikilizaji, nimekwisha jaa tena ndani ya hii nyumba ya studio kama pishi la mchele, ikiwa ni siku nyingine ya Alhamisi. Mkamiti na, niko standby kuangusha vitu vizito, langu jina ni Sunday Shomari, moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC, ndani ya nyumba vitu hivyo. Basi vinaendana kabisa na muziki. Bruce Melody anakuambia copy, hali kadhalika Juks akishirikiana na Diamond anakuambia enjoy Jo boy akishirikiana na King Promise, NBN wanakuambia Nana. Ni baadhi ya vibao tu ambavyo tutakurushia wewe msikilizaji, popote pale unaposikiliza VOA Express wakati huu, uwe hapa katika ardhi ya Marekani au kwingineko. Matangazo yetu unayapata moja kwa moja kupitia washirika wetu, hali kadhalika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Mambo yanakuwa mengi kweli kweli. Pia tuna kipengele cha kukushirikisha wewe msikilizaji live kwa njia ya simu tukijadili katika barazani: Rais wa Uganda Yoweri Museveni aongeza mishahara kwa walimu wa sayansi peke yao. unaionaje hatua hii? Hapo ndipo tutataka kusikia kutoka kwenye kinywa chako wewe msikilizaji. Yanayovuma mitandao ya kijamii pia ni baadhi ya yale ambayo tutakushushia katika dakika hizi thelathini. Lakini kwanza, Sande, unanihabarisha kwamba huko Kenya mambo ya vijana yamefanya nini tena? Kenya si tu mambo ya vijana, lakini mambo ya vijana na elimu, Mkamiti, yamekuwa ni kizungumkuti, mengi yakizungumza juu ya swala zima la serikali kuamua kuja na mswada wa kuboresha elimu nchini Kenya. Na mswada huo basi, Mkamiti, ni katika elimu ya vyuo vikuu, mm -hmm. Wakiangalia jinsi gani wanaboresha na vilevile umekuja na bei, yaani maana yake ni kwamba gharama ya ulipaji wa karo pia imebadilishwa iende juu, hali kadhalika wakifikiria kuboresha mishahara ya walimu sasa. Mm -hmm. hii yote haiendi hivivi, mkamiti ni kwamba gharama inakwenda juu, na vilevile mikopo ya wanafunzi nayo mpango wake mzima, na unaangaliwa upya namna ya kuwapa mikopo, na wakati wakumbuka, na maisha yenyewe pia yanaenda juu. Mm -hmm. haya ni mapendekezo tu ya serikali ya Kenya ambayo tayari yamekusha tangazwa. Mm -hmm. kwa hiyo sasa wanafunzi wanazungumza wao binafsi kama wanafunzi. Unajua ule msemo mwanafunzi kama mwanafunzi, mwanafunzi kama mwanafunzi anasema nini mwanafunzi? Na tuko hapa na yote hayo mkamiti, bahakati nzuri nimempata, huyu ni naibu raisi wa chama cha wanafunzi Kenya Students Organization. Yeye ndo amepatikana na serikali mpya kwa wanafunzi na wazazi na kwa sasa hivi wanafunzi uh, kupitia kwa yale maoni ya wanafunzi, sababu tumejaribu sana kupata research, kufanya mazungumzo na he, tunapata kwamba wanafunzi bado hawaelewi, wazazi bado hawaelewi vile huu mswada umekuja kufanikisha elimu kwa sababu kama wanasema umekuja kusaidia wanafunzi, ni kwa nini karo imeenda juu? Kwa nini kama mwanafunzi alikuwa alipe tuseme elfu mia tano sasa hivi analipa elfu mia nane na wanasema, na hakuna tena kupoa hii pesa, kama grant inakuja tena kama loan. Na pia ikikuja kama loan uh, kuna vile pia wamegawanya makundi manne ya the beneficiaries haya huyo ni Recho Tabitha, msikilizaji kwenye laini ya simu akizungumza nasi. Lakini vilevile Recho, pengine amezungumza mengi, unasema haya yote yanatokana na hali ya maisha na kubadilika kwa gharama, pengine basi ni kitu gani ambacho ungependa kifanyike, na wanafunzi wenzako wanataka nini kifanyike, Recho? Sisi kama viongozi wa wanafunzi na pia wanafunzi wenyewe tume- tume- tumeomba sana, kama kwa sababu hatukushirikishwa from the word go katika mchakato huu wa kupitisha huu mswada basi sasa hivi tupatiwe nafasi ya kujadiliana kujadiliana na wale ambao ni waserikali, kama Aregera, huyo ni CEO wa HELB ule ule, um, CEO pia wa coat ile placement ya university, na pia yule ambaye anasimamia he funding model. Tupate dialogue na wao na wazazi tuweze kuelewa zaidi sababu as of now we don't understand how it is of benefit bila shaka kama anavyozungumza amemsikiliza huyo naibu rais wa chama cha wanafunzi, Kenya Students Organization, Ra Richard Tabetha, akisema mpaka sasa hawaelewi ni kwa nini hii gharama imeenda juu na wanataka zaidi kifanyike kuwasaidia wanafunzi wa vyuo vya juu huko nchini Kenya. Basi tupate kibao chake, si mwingine huyu. Msikilizaji ni Bruce Melody na kitu copy Okay. Mm -hmm. Nasikia kitu hicho mkamiti katika yes. maswala ya kule huyu ni kijana kutoka kule Rwanda akifanya mm -hmm. uh, vitu vyake safi kabisa katika view express, kama unavyomsikia msikilizaji haswa. Basi tunapata fursa ya kusonga mbele katika kipengele kingine, tunaelekea huko nchini Rwanda ambapo mm -hmm. Rais Paul Kagame wa Rwanda amekutana na vijana eh, ni katika siku ni katika siku ambayo ni ya maadhimisho ya miaka kumi ya Youth Connect tangu uh, projekti hiyo ilipoanzishwa huko Rwanda mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Ni projekti ambayo inaangazia vijana eh, ni katika kuwahamasisha vijana katika nyanja mbalimbali, ikiwemo fursa za ujasiriamali, ushiriki wa kiraia, upatikanaji wa fedha kukuza ajira, ujuzi na rasilimali ni mifano tu ya projekti hii ya Youth Connect ya huko Rwanda ya ambayo inafanya kazi kwa vijana huko Rwanda. Sasa basi, Rais Paul Kagame amekutana na vijana hao ambao walikuwa zaidi ya elfu mbili, eh, kutoka maeneo mbalimbali nchini Rwanda pale Rwanda mjini na mikoani wamekuja kwa pamoja wakiadhimisha miaka hii kumi na kuangalia kule walipotoka na walipo sasa na wanapotaka kuendelea, kwamba hii Youth Connect imewasaidia vipi na nini ambacho wanahitaji kiboreshwe zaidi. Lakini yeye Paul Kagame amewapa changamoto vijana kwamba watekeleze maendeleo yao kwa heshima na weledi ambao utamfanya kila kijana kuweza kusonga mbele kutoka hatua moja kwenda nyingine na kuweza kulipatia taifa heshima ndani ya Rwanda na kimataifa. Bila shaka inaonekana mkamiti inasema e, kwamba katika kipindi hiki cha miaka kumi iliopita ajira 36 zimetengenezwa kutokana na mpango huu na wakati kuna makampuni na vijana kama vyotaja zaidi ya elfu mbili wamewezeshwa kuungwa mkono na ujuzi wa maendeleo ya kibiashara, kupata fedha za mbegu na huduma za ushauri. Na pia wanasema zaidi ya vijana elfu tatu walio katika mazingira magumu wamesaidiwa wakiwemo wakina mama vijana na watu wenye ulemavu. Na Rais Kagame amesema maendeleo ya nchi yanaanza kwa vijana kwenda juu, kwa hiyo anataka vijana mm -hmm. waende mbele haswa so. na Kagame mm, anawapa usia mzuri tu vijana. Anasema kwamba safari ya maendeleo ya nchi kama unavyosema na, anza nao vijana wenyewe kwenda mbele. Basi kwa kuzingatia hilo swala, anasema vijana wanapaswa kujiuliza wao wenyewe kila wakati ni nini kinachozuia Rwanda kuendelea baada ya, ya nchi nyingine katika mabara mengine kuwa juu. Rwanda wao kipi kinachowakwamisha? Na kama unazungumzia nguvu kazi, basi vijana ndio nguvu kazi ambao wanaangaziwa kwa umakini zaidi, bila shaka, akisema kwamba kama Wanyarwanda ni wa Afrika, sisi ni kama watu wengine katika dunia hii. Inajulikana kwamba eh, kuna nchi tajiri na zinazoendelea ambazo zinajichukulia wenyewe ili kuamuru jinsi watu hao wanapaswa kuishi, lakini akasema swali na hilo, sisi sote ni watu, hakuna mtu aliyeumba mwingine na kulingana na rais huyo, mm -hmm, huu ndio msingi wa kupanua heshima miongoni mwa watu, na vijana wanapaswa kuelewa kwamba wao ni wanadamu waliojaliwa uwezo tofauti, na wanaweza kuwatumia kujijenga wenyewe na nchi yao kwa ujumla sio haswa so, wakati vijana wakiwa wanatafakari kile ambacho wanatakiwa kukifanya, rais Kagame amezidi kuwapa moyo na kusisitiza kwamba kuna mengi ambayo vijana hao wanaweza kuyafikia kwa pamoja, ni jumla ya yale ambayo wanaweza kuyafikia kama watu binafsi. Ili biashara zao pamoja na ule ubunifu waliokuwa nao uwafikie wengi, basi wanapaswa kuwa na mawazo ya heshima na hekima. Huo ndio usia ambao amewapatia vijana na kueleza kwamba, uh, serikali ya Rwanda ipo kwa ajili ya kuwasaidia kutoa fursa kwenye elimu kupata suluhisho la suala hili, lakini siyo njia pekee inayowawezekana, kwa sababu kuna hata wale wanaotoa michango bila ya kwenda shule. Sasa elimu inaimarishwa, kazi yako wewe kijana ni kuleta maendeleo ya nchi, kama livyosema wako katika nyanja mbalimbali mbali. mm -hmm. fursa za ujasiriamali, ushiriki wa kiraia, upatikanaji wa fedha kukuza biashara, eh, ujuzi na rasilimali, kuandaliwa vijana kuwa viongozi wa baadaye. Nafikiri hii ni fursa nzuri sana aliyochukua Rais Kagame na kuonyesha mfano kwa nchi nyingine za Afrika, kwamba vijana wao wapewe kipaumbele. Na nafikiri huu ni eh, wakati mwafaka kabisa wa kuonyesha hilo, bila shaka mkamiti haswa. Basi tuende tayari kwa kusomea habari muhimu za dunia ndani ya VOA Express. Viongozi wa kundi la BRICS la mataifa yanaendelea duniani wamezikaribisha nchi za Saudi Arabia, Iran, Ethiopia, Misri, Argentina na Umoja wa Falme za Kiarabu kujiunga nao katika hatua inayolenga kukuza nguvu ya umoja huo ambao wameahidi kutetea ukanda wa kusini. Upanuzi huo unaweza pia kufungua njia kwa mataifa kadhaa yenye nia ya kutaka kujiunga na BRICS ambapo wanachama wa sasa ni Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini, wakati ambapo na mgawanyiko wa kijiografia na kisiasa unaochochea juhudi za Beijing na Mosco kuifanya iwe na nguvu kukabiliana na nchi za Magharibi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliwaambia mkutano wa BRICS mjini Johannesburg siku ya Alhamis kwamba miundo ya utawala wa kimataifa ya leo inaakisi ulimwengu wa jana, na kwamba ili taasisi za kimataifa ziwe za ulimwengu wote zinahitaji kufanya mageuzi kwa kiasi kikubwa. Ziliundwa baada ya vita vya pili vya dunia, wakati nchi nyingi za Kiafrika zilikuwa bado zinatawaliwa na wakoloni na hazikuwepo hata mezani, Guteresh alisema katika hotuba yake katika siku ya mwisho ya mkutano wa BRICS huko Afrika Kusini. Shambulizi la kombora la Rusia limewajeruhi takriban watu saba mapema Alhamisi hii leo katika mji wa Dnipro kusini mashariki mwa Ukraine. Serhei Lisak, gavana wa mkoa huo, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba sita kati yao waliojeruhiwa walilazwa hospitalini. Lisak alisema ulinzi wa anga ya Ukraine ulitungua kombora moja la Rusia, lakini mashambulizi hayo kutoka wengine yaliharibu kituo cha usafiri na majengo mengine darzeni kadhaa. Jengo moja la ghorofa mbili liliporomoka katika mji mkuu wa Nigeria wa Abuja siku ya Jumatano jioni na takriban watu wawili wamefariki dunia na wengine wamekwama kwenye jengo shahidi wa Reuters aliiona miili miwili ikitolewa kutoka kwenye vifusi vya jengo hilo lililopromoka mwendo wa saa tano usiku siku ya Jumatano kwa saa za huko. Watu wengi wamekwama huku wahuduma wa dharura wakiwapeleka hospitali waliojeruhiwa. Basi tupate burudani ya muziki. Jux akishirikiana na Diamond anakuambia enjoy kama kupendwa nini, nitajipenda peke yangu, oh kilichoponzo pala Basi ni ushirikiano wa Jux na Diamond anakuambia enjoy, jiunge nami upoze roho, ya nini niteseke roho. Ni maneno kutoka kwa wasanii hao, ushirika wa wasanii hao wawili, Jux na Diamond ndani ya VOA Express. Sasa tunaelekea kwenye kipengele cha barazani. Tuliuliza, rais wa Uganda Yoweri Museveni aongeza mishahara kwa waalimu wa sayansi peke yao, unaionaje hatua hii? Maoni yako mengi, lakini kwa upande mwingine hatujapokea kabisa simu. Basi hivyo basi, leo ntatumia muda mwingi hapa na mwenzangu Sande Shomari kukusomea, uh, maoni uliotuandikia wewe msikilizaji, nikianza na Zakaria Nyerere wa Kigori Buti ama Mara nchini Tanzania unasema, naiona ni hatua njema, amelenga kuwapa hamasa ya kufundisha sayansi nchini humo kwa bidii kubwa, na wanafunzi wengi wanaosoma sayansi kuelewa somo hilo kwa kina zaidi, ili kupata wabunifu wengi zaidi na wataalam wa kisayansi zaidi. Haya basi, mwingine huyu mkamiti anaitwa Bernard Musombo Mstahiki, anasema huo ni ubaguzi mkubwa kwa walimu Mwalimu awe ni wasomo gani? Ni mwalimu tu, angewaongeza wote. Huo ni mgomo na maandamano anayosababisha kwa upande wa walimu. Epafras Henry Imops amesema akiweka somo la Kiswahili kipaumbele, Waganda hawaelewi Kiswahili barani humo, na sisi ni majirani tu hapa mpakani. Kiingereza chao pia ni duni. Haya, kwa hiyo, yeye ndio maoni aliyoyaandika huyo Epafras naye Mokarias Mwita Mosambi anasema yuko sawa kwa sababu anataka teknolojia ya nchi yake itambe na kwenda mbele kwa hali ya juu kuliko kusindikiza Marekani au Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa. Halan Kipieko anasema hapo ni sawa kwa kuwa masomo ya sayansi ni magumu kuelewa, ambayo inapaswa kufundisha kwa kujitolea. Philip Maina Gachie anasema hatua hiyo ni ya kibaguzi kabisa kwa sababu kila somo lina umuhimu wake. Inafaa abatilishe hatua hiyo kabla haijaleta madhara, kwani inatoa mfano mbaya. Epafras anasema, kama mwalimu wa lugha ya sosiolojia, siungi mkono katu, katu swala hilo la Rais Museveni kuwaongeza nyongeza mishahara walimu wa mtaala wa sayansi pekee. Nafikiri Mkamiti, swala hili litaendelea kuchemka kule kwenye Facebook na pengine mjadala utazidi kuendelea kwa sababu ni swala zito kwa kusema kweli. Eh, kama unavyoona watu wamegawanyika hapa katika swala hilo. Hasana kwa wewe msikilizaji ambaye hujasikia maoni yako yakisemwa hii leo, basi usife moyo, usikate tamaa, endelea kutuachia comments kule, nasi tutaendelea kufuatilia mjadala huo, kwani tukisema tuseme yote ni kwamba muda pia hautoshi. Pia tunafahamu unahitaji kupata burudani ya muziki. Muziki bila hey, muziki, hey, hey, muziki hujasukuma gurudumu. nam kitu hicho kizito, msikilizaji, kitoka kwake dani, wanamwita Bien. Huyu mzalishaji wetu au mpriza wetu, aida hisa anapenda sana huyu jamaa anaitwa Bien, aliyekuwa likundi la Sauti Sola, akishirikiana hivi sasa na Jo Boy na King Promise na hicho kitu mkamiti, ambacho na wewe unakipenda. Mambo ya burudani msikilizaji, uko tayari kusikia vitu, wanauliza msikilizaji, mkamiti anasema <laughs> leo tunaangusha vitu vya burudani, tutaviangusha pamoja hapa mkamiti, vitu vya fi burudani hii leo, na nafikiri mm -hmm. vitu ni vingi kweli kweli na moja kwa moja, basi bila kupoteza wakati, nianzie kule katika jiji sio lala, Mkamiti, jiji la New York, jiji la wajanja <laughs> la wajanja. Sawa basi, huko kunaanza swala la kitabu cha HOV. Unamjua huyu mtu wa HOV huyo? mm-hmm. See, mwingine ni mkongwe JZ. Basi kitabu chake kinakwenda kwenye vilani ya maonyesho ya kitabu hicho yanatembelewa maktaba ya umma huko Brooklyn, mjini New York. Maktaba ya umma yameweka hicho kitabu, sasa watu wanafurika kwenye maktaba hii. Ni ushirikiano wa maktaba hii na kampuni ya JZ Rock Nation, mm -hmm. wanaangazia mafanikio ya msanii huyu mkongwe kwenye hicho kitabu. Maonyesho haya ni sehemu tu ya maadhimisho ya miaka hamsini ya hip hop. Kama mnavyojua, sanaa hii ilizaliwa na ilianzia huko huko New york mjini Bronx, Agosti 11, 1973, na ambayo inakonzea kwa wageni. Maana wanasema wageni wamekuwa wengi sana kwenye maktaba kushuhudia. Pia kumeongezeka wanachama waliochukua kadi za wanachama wa hiyo maktaba mm -hmm, ni wengi sana na hii imetokana na nini mkamiti, imetokana na kutolewa kadi maalum yenye picha ya JZ kwenye maktaba hiyo. Haya basi, Kingine ambacho kinazungumziwa katika maswala ya burudani haya, najua hili tayari unalijua, lakini ni vyema nikakuhabarisha tena kama hukusikia. Serena Williams ambaye ni mcheza tenesi aliye staafu, alitangaza siku ya Jumanne kwamba amejifungua mtoto wa pili. Ni mtoto wa kike ambaye jina ni Adira. Basi kupitia kwenye akaunti yake ile ya TikTok alitoa video fupi na kuweka pale, hapa na nukuu, maneno aliyokuwa ameandika kwamba welcome my beautiful angel. Basi video hiyo sande, ilisindikizwa na wimbo wa beautiful au umetoka wapi? umetoka kwa bazi na kamila kabeo Wachawe, haswa. Basi ni furaha kwa Serena pamoja na mume wake Alexis, wanaonekana wanafuraha mm, sana kumpokea mtoto wa pili. Hali kadhalika binti yao wa kwanza pia naye amefurahia kupata young sister <laughs> mm, mambo kwa familia ya watu wanne basi, wanaweka mambo murwa yenye furaha ndani ya nyumba yao. Haya basi, ndio mambo ambayo yanazungumziwa mtoto mwanafamilia mpya Wasayana kwa Serena Williams na mumewe Alexis bila shaka. Basi upande mwingine, mkamiti hapa katika jiji la Washington DC katika kusherekea hii miaka 50 ya muziki wa hip-hop, ambayo kama nafahamu, mwezi Agosti ndio itimiza miaka 50. mm -hmm. Mambo yanaendelea hapa mjini kwetu katika jiji la Washington. mm -hmm. Na kusherekea hatua hii muhimu, watakuwepo kundi la Public Enemy na ICT ndio watakuwa juu pale, wakiongoza sherehe hizi za kitaifa za muziki wa hip-hop, unaona eh? Uh-huh. Na sherehe hizi hazitakuwa mbali, zitakuwa pale Potomac. Unajua maeneo ya Potomac sio mbaya si, na jiji kuu hapa tulipo Washington DC. Aha, basi sherehe hizi zitakuwa Oktoba 6 na Oktoba 7, vile na vilevile watakuwa wagizaji wengine wa Kongo kwenye sherehe hizo, kama vile Curtis Blow, Kid and Play. Unakumbuka Kid and Play na panki lake lile refu kweli kweli <laughs> Aida alipenda sana akitazama akicheza zile hip hop zake miaka ile na black dance, na nyule zimesimama na na, hivi ilikuwa hatari kwelikweli. So, mel ml sugar Sugarhill Gang, Peter gans ni miongoni mwa wengi wengi watakaokwepo katika siku hiyo. Mambo yatakuwa ni mazuri kwelikweli bila ko sao black mick benzo nao pia watatumbuiza na wengine wengi watatajwa siku za karibuni, ambao watakuwepo kwenye shughuli hiyo ya tamasha zito, hapa, hapa, mjini Washington DC. Mambo yanakuwa si mambo na si vyema. Basi bila kuacha kukueleza hiki, ubalozi mdogo wa China mjini Lagos, kitovu cha biashara mm -hmm. nchini Nigeria, kimeanza tamasha la kwanza la filamu la China nchini humo, ni mwanzoni mwa wiki siku ya Jumatatu mm -hmm. kwa muda wa siku tano. Tamasha hilo linalenga kuwapa Wanigeria maarifa kuhusu utamaduni, historia na jamii ya China na vilevile kuhimiza ushirikiano wa kitamaduni na kushirikiana katika siku zijazo. Hili ni tamasha kubwa sana, na siku ya kwanza ya maonyesho hayo ilivutia zaidi wageni mia mbili wakiwemo maafisa wa, wa serikali, wakufunzi, wanafunzi na viongozi wa biashara. Na makadirio yanaonyesha kuwa mapato ya sinema ya China yatafikia dola bilioni 13.2 ifikapo mwaka 2027 ambapo tasnia ya filamu ya Nigeria kwa sasa ina thamani ya dola bilioni 6.4. Ndio mambo hayo. Unajua, wa Nigeria sasa hivi wamekuwa wakishika kasi, si katika masuala tu ya, ya, ya filamu, hata muziki kama unavyofahamu, artist wa Nigeria wanafanya kolabo mm -hmm. na artist wa Afrika Mashariki hali kadhalika, hata hapa Marekani. katika ardhi hii ya Marekani wamekuwa wakisonga mbele, wanaingia mpaka hata ardhi ya Ulaya kule mm -hmm. pia wanafanya vitu vyao. Basi mabu, haya mabu, yote mabu, unayapata ndani ya Vio Express na muda nao ndio unakimbia, tunabudi kukunja jamvi hili kwa siku ya leo. Tula, shukran kwa kutusikiliza. Naitwa mkamiti na kibayasi, tunakuacha na kibao ambacho kwako mm. nakupa kwa mm. ni kitendawili, sikuambii kama ni enjoy ama nana ama kopi. Sikiliza mwenyewe