Kutoka studio 15 hii ni voa express. Barabara kabisa ni matangazo ya voa express hewani moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo ikiwa ni Ijumaa, hapa ni saa tatu na nusu asubuhi Afrika Mashariki, kule ni saa kumi na nusu alasiri, na Afrika ya Kati ni saa tisa na nusu alasiri Studio leo mko nami Patrick Ndwimana, lakini vile vile niko na mwenzangu hapa uh, mkamiti Kibayasi. Shukrani sana uh, Patrick Ndwimana. Tuko pamoja kusukuma gurudumu hili ambapo tumekujazia vitu kadha wa kadha kama kawaida. Leo siku ya Ijumaa, tutakuwa na kipengele kile cha jicho letu, na leo hii basi tunamulika mila na desturi; ni vipi zinapaswa zibadilike, maana zinawajenga wanawake kuendelea kuwa masikini. Utamsikia Lucy Patrick wakati huo tukifika. Hali kadhalika tutakuwa pia na habari muhimu za dunia kama kawaida yetu, vilevile tutakuletea burudani ya muziki ambao tunagusa pembe mbalimbali mbali za dunia. Utamsikia masauti utamsikia Bahati akishirikiana na Reivani. Ni baadhi tu ya wanamuziki tutakao kuchezea hii leo. Na katika habari za elimu, tutaelekea kule Arusha, Tanzania, ambapo chuo cha uhasibu kule Arusha kimetangaza neema ya ufadhili wa masomo ngazi ya shahada kwa wasiojiweza, ikiwa ni juhudi za kutoa fursa ya elimu kwa wenye nia, pamoja na kuiunga mkono serikali. Tutapata maoni ya mmoja ambaye iko kule Arusha, Tanzania, bila kusahau kwamba kando na burudani tutakuwa pia na michezo ambapo tutaungana mwenzetu kule Joshat Kioko kule Mombasa akiangazia zaidi kuhusu mashindano ya mbio ambayo yamemalizika huko Budapest kule eh, Hungary. Haya basi, tutue katika ardhi ya Kenya, eh, ardhi ya Kenya. Kabla ya kumwita Kioko, basi tunazungumzia suala hili la TikTok, mtandao huu wa TikTok ambao unatoa video fupifupi fupi. umesema? kwamba utafungua ofisi Kenya itaweka maudhui ya wastani. Hayo ni maelezo kutoka kwa rais wa Kenya William Ruto. Sasa basi ili kuangazia, unajua tena TikTok inaangaliwa na watu wengi vijana, ndio haswa, so, wametiririka mle. Tunaye kijana hapa Kimberly Dea kutoka kule nchini Kenya. Habari za wakati huu Kimberly. Nashukuru, njema salama. Karibu katika VOA Express na moja kwa moja basi, kama unavyofahamu eh, TikTok imeshakubali kufungua ofisi nchini Kenya, eh, na kuondoa machapisho ya kukera kwa watumiaji nchini humo. Uh, wewe kama kijana, kwanza taarifa hii umeipokea vipi, na je itakuwa na manufaa gani kwenu nyinyi? Kwanza nishukuru sana kwa TikTok uh, binafsi kwamba wameangalia masuala ya vijana kwa sababu kila kila kupitapo siku zinaposonga vijana hawajui watatu, watafanya nini kutumia ule muda wao, kwa sababu kila siku iko na muda ishirini iko na masaa ishirini na nne. Sasa ule muda ambao wako nao wa, uh, wakiingia kwenye TikTok wakifanya hizo video waki, wakijitoa ile kuwa wabunifu na kuonyesha dunia jinsi wamechangamka hivyo, wako na uchangamfu eh, ndio kitu cha maana sana kuliko eh, kijana yote kujiweka eti amenyamaza ama ametulia ama hakuna kitu ambacho wanafanya. Sasa ni muhimu kwamba TikTok wameona hiyo ni fursa nzuri ya kupatia vijana wale ambao ni wabunifu, wale ambao wako tayari kujitoa ili wafaidike wa kupitia um, um, um, um, ilo pendekezo naam. Uh, TikTok -tik pia imekubali kwamba ita itaondoa yale maudhui ambayo uh, hayafai au yanaudhi kama alivyoomba Rais William Ruto sababu kulikuwa na uh, tuhuma kwamba TikTok inaacha maudhui, mfano uh, masuala ya watu ambao wanatenda ngono ndiyo yanawekwa kwenye, uh, kwenye mtandao huo. Wewe upande wako kama kijana, watu ambao vijana ambao wana post au wanachapisha mambo kama hayo ambayo yasiyofaa, sababu umesema itakuwa zaidi kuhusu kusaidia kuinua wabunifu, wewe unatoa ushauri gani kwa vijana kama hao? Uh, kwanza ni niseme uh, vijana wanafaa kuelewa kuwa pia tabia njema ndio sifa maishani, kila wakati watu unaambiwa hivyo kwamba unaivaa tabia kama utu wako. Ndio sasa um, vijana wa Kiafrika, umejua si kama kitambo vile tulizoea maadili yale ya kusukumiziwa na wazazi, ile kuambiwa fanya hivi tunafanya. Sahizi naona mambo yamezidi kuendelea, kwamba unakuta mzazi sahizi ni rafiki ya mtoto. Hata ukiingia TikTok unaona wazazi wengi wanafanya hata video na Uh, watu, vijana wao wako TikTok wote pamoja na wanachoongea wanacho, unaweza pata maudhui ni maudhui ni, ma, ni sawasawa yani sawa. Sasa ningependa ninge niwambie niwahimize vijana kuwa wanafaa kulinda ile heshima ya Kiafrika ya mtoto wa Kiafrika vile, alafu wazingatie maadili kwa sababu uh, kazi sio kazi pekee kuwa masaa ishirini na nne pale, huwa kuna wale waajiri wanaangalia nani wanaweza mpatia kazi afanye. Unajua, sio kila wakati wale ambao wana, wanaangalia hiyo TikTok wengine wao huwa ni wajiri wanataka waone kweli huyu mtu anaweza fanya hii kazi tukimpatia, ama yeye kazi yake itakuwa tu ni kucheza nini nini, ndio amesema amekuja TikTok kuwa na wakati mzuri, wanahitaga ku have fun. Sasa kama yeye anasema ye amesomea hii ni daktari, alafu akija TikTok anacheza hivi anafanya hivi, yeye ni mbunifu hivi, anaweza fanya kazi kule kwengine tukimwajiri. Sasa Inakuwa kwamba tunapoingia katika hiyo TikTok, kijana yoyote anayenisikia kwanzia sasa, awe anajichunga maadili yake, awe anajiangalia yeye ni nani, anafaa kujijua kwamba TikTok iko hapo tu kama zile zile social media zingine kama uh -huh. Instagram na Facebook hivo. Shukrani sana Kimberly Dea kutoka nchini Kenya. Na Patrick, utakumbuka kwamba spika wa bunge la Kenya hivi karibuni alikuwa ameitaka kamati ya maombi ya umma ya bunge kuchunguza TikTok kufuatia ombi la raia wa kibinafsi kuipiga marufuku huko nchini Kenya, na sasa mambo yamekuwa katika mrengo tofauti. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington. Your love Dramati akishirikiana na Juno Kizigenza na wimbo hao your love. Sasa unatupeleka kwenye uh, mada yetu ya leo ya pili tunaelekea kule Tanzania ambapo katika juhudi za kufikia elimu bora kwa Watanzania, uongozi wa chuo cha uhisabu Arusha IAA umeamua kutoa udhamini wa masomo ya ngazi ya shahada katika mwaka wa masomo 2023 2024. Na akizungumza na, na, na waandishi wa habari jana Alhamisi e, mkurugenzi e, katika tawi la IAA lililopo jijini Dar es Salaam, mkuu wa chuo hicho e, Profesa Eliamani Sadoeka amesema walifanya hivyo ni kuunga mkono juhudi za serikali kutoa udhamini wa elimu, na hasa fani ambazo wanaangazia kutoa udhamini ni shahada ya ukaguzi wa hesabu na uhakikisho, vilevile shahada ya vyombo vya habari na mawasiliano, kati ya nyingine. Basi kutokana na hilo nimezungumza na Ayana Albert, mwenyewe ni mhitimu au alipata shahada ya masuala ya uchumi na fedha katika chuo kikuu hicho cha uh, huko Arusha, na nilitaka kujua alivyopokea uamuzi huo wa chuo hicho um, kwanza kabisa ni jambo jema sana kifeli, tuna, kwa sababu kiukweli, kuna kwa sababu pia nimesema kito cha uhasibu a soma kuanzia ngazi ya diploma mpaka ngazi ya digrii ya na pia niliweza kuseu katika uongozi wa wanafunzi kwa, nilikuwa na mahusiano ya karibu sana na wanafunzi, na kesi za wanafunzi wengi kudrop out kutoka katika shule kutokana na changamoto ya ada zilikuwa kubwa sana. Kwa hiyo hili jambo ni jema, kwa sababu litaenda kusaidia wanafunzi na wataweza kufikia lengo lao. Kwa hiyo uh, tunafurahi sana kwa sababu ni jambo jambo jema sana na kuona wanalengwa zaidi. Naona kuna kuna pia sera nyingine wanasema uh, Rais Samia scholarship, lakini wanalenga zaidi masomo ya sayansi. Unafikiri ni kwa nini serikali ya Tanzania, hata chuo kikuu hiki kinalenga zaidi uh, wanaosoma masomo ya sayansi, yaani hesabu au masomo ya uh, masuala ya, ya, ya uchumi na fedha na kadhalika? Kwanza kabisa, nafikiri dunia uh, sasa inavyoenda kwa kasi ya uchumi saa sayansi ni ni masomo au ni profession ambazo zimekuwa zina high demand sana na nchi yetu, kwa sababu kwa, bado kwanza ni developing country, imekuwa ina changamoto ya vifaa, mfano okwa kwenye maabara nakuta baadhi ya vifaa vya sayansi ya, ya kutusaidia, bado kunakuwa kuna lack ya wanafunzi wengi ambao wako katika sayansi na katika ngazi za kuio katika uchumi kwa hiyo nafikiri lengo kuu hapa linakuwa kuwainua sasa wanafunzi hao ambao wamejitahidi wamefika ngazi hizo ili waweze kutuwakilisha na kuweza kutu, kufill the gap katika ngazi ya taifa na kimataifa. Ayana Albert huyo kutoka Arusha, Tanzania vilevile vile, Ayana Albert huwa uh, mkamiti anasaidia sana uh, hasa uh, wale watoto wa kike ambao wanasoma katika uh, shule za vijijini, kuwasaidia zaidi upande wa usafiri na nini. Huwa anachangia zaidi kuendeleza elimu ya watoto wa kike kule Tanzania, lakini na kuwasaidia wale ambao wamesoma masomo ya sayansi, hasa upande wa sayansi za kompyuta. Kwa hiyo ni habari njema kwa hao wanafunzi ambao walikuwa hawana uwezo wa kuweza kulipa ada ya shule, lakini uh, wataendelea na masomo yao hasa upande wa uchumi na masuala ya hesabu na fedha. Basi muda mfupi tunakwenda kwenye habari za dunia. Waangalizi wa uchaguzi kutoka Jumuiya ya Kikanda ya Kusini mwa Afrika SADC wamesema uchaguzi wa rais na wabunge nchini Zimbabwe haukufuata misingi ya kidemokrasia ujumbe huo ulibaini kuwa awamu za kabla ya uchaguzi na upigaji kura kulikuwa na amani na utulivu. Hata hivyo, umeona kwamba baadhi ya vipengele vya uchaguzi uliowiana kulikuwa na upungufu kulingana na katiba ya Zimbabwe, sheria ya uchaguzi na misingi ya SADC na miongozo inayosimamia uchaguzi wa kidemokrasia, alisema mkuu wa ujumbe wa SADC Nevers Mumba. Na Russia amesema mapema leo kwamba imetungua ndege kadhaa zisizokuwa na rubani zilizorushwa kutoka Ukraine. Wizara ya ulinzi ya Rusia imesema ndege 42 zisizo na rubani ziliharibiwa katika eneo la Krimea, tisa zilitunguliwa na vikosi vya ulinzi wa anga na na tatu wa anga na 33 kwa mfumo wa kielektroniki wa vita. Krimea ilitekwa na Rusia mwaka 2014 na hakuna taarifa za haraka za vifo. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeonya kuwa mwaka mmoja tangu kutokea kwa mafuriko makubwa nchini Pakistan, inakadiriwa watoto milioni nne wanaendelea kuhitaji misaada ya kibinadamu na fursa ya huduma muhimu, wakati uhaba wa fedha bado ni kikwazo katika hali ya kuponya. Onyo hilo kutoka kwa UNICEF linakuja wakati maafisa katika jimbo la mashariki mwa Pakistan la Punjabu wanapambana na muda wa kuhamisha watu kutoka maeneo yaliyoathiriwa na mafuriko ya mto Sudleji. Tangu Agosti mosi waokoaji wamehamisha zaidi ya watu laki moja. Na polisi katika kisiwa cha Hawai cha Maui hapa Marekani wametoa majina ya watu 388 ambao bado wajulikani walipo kufuatia moto mkubwa wa msituni uliowaka mapema mwezi huu. Katika taarifa ya video iliyotolewa Alhamisi jioni mkuu wa polisi wa Maui John Palitia alisema anaelewa kuto, kutolewa kwa orodha hiyo kunaweza kusababisha maumivu kwa wale ambao wapendwa wao bado hawajulikani walipo, lakini idara ya polisi inahisi inaweza kusaidia katika uchunguzi. <laughs> Bahati ya kishirikiana na Rayvani. Kibao hicho ah. Murua kabisa basi ah, ni Masauti, Masauti na wimbo wake bang bang. Haswa? <laughs> Hicho ambacho ulikuwa unazungumzia kitafuata baadaye <laughs> baadaye. Kwa hiyo mimi nimeenda me, ni tu moja mbele <laughs> <laughs> lakini ndio mambo ya, ya, ya Express, Express, furahi day yeah. <laughs> Basi tunakwenda kwenye masuala ya jicho letu, na tunaungana naye uh, Lucy Patrick anatuelezea yeah, kwamba mila na desturi zipi zinapaswa zibadilike, maana zinawajenga wanawake kuendelea kuwa maskini. Amezungumza na mwanaharakati wa haki za wanawake na watoto ambaye anaitwa Bi Tumaini pamoja na B Veronica Mataba. Lucy Patrick wakati tunapambana katika kuhakikisha mwanamke anapiga hatua au tunaingia ile usawa wa kijinsia asilimia hamsini kwa hamsini, bado kuna vitu vinawavuta wanawake kuwa nyuma. Kwa mfano, kwenye suala la elimu kwa vijijini, bado tumeona mtoto wa kike, hata kama wanamsaidia anapambana kuvuka, bado kuna mishale inamvuta nyuma. Mtoto wa kike akiolewa, anaonekana si wa jamii fulani, anatolewa. Kwa hiyo unakuta hahusiki kwenye masuala ya mirathi, mila zinamkataa, hahusiki kwenye masuala ya nyumba ni kwao, tena mila zinamkataa, zina muondoa kabisa kwenye masuala ya ardhi. Anaambiwa wewe, toka, tayari umeshaolewa, ni mtu wa kule. Unakuta ni mila ambayo hata kama huko alikuwa na haki ya kumiliki ardhi, kumiliki mali, anavyoolewa anaonekana ni mtu asiye na haki. Yaani unakuta kuna mila na desturi zinamnyima mwanamke haki ya kwao, haki ya umiliki wa ardhi, haki ya umiliki wa kila kitu. Unakuta hizo ni mila na desturi kandamizi zinamfanya mwanamke anaonekana au anabaki kuendelea kuwa masikini. Ndoa za utotoni tutesa sana unakuta, watoto wa kike bado wanakabiliwa na ndoa za utotoni hasa kwenye kwenye kwenye, kwenye baadhi ya ya jamii jamii jamii kama kama za wafugaji unakuta, mtoto mtoto kidogo anawekewa mazingira ya yeye kuhakikisha kuhakikisha ana feli feli ndoa au hata akifaulu, uh, ile ile inahangaika kweli kweli, anaolewa umri mdogo, inamtengenezea umaskini. Kwa hiyo ni kweli bado jamii yetu ina, ina, ina changamoto nyingi, na changamoto hizi ili tupambane nazo ni nikuendelea kutoa vyombo vya habari, kuendelea kutoa elimu, na ni, ni, ni mila mataba ambayo inapaswa kubadilika kabisa. Na kwanza ni ukatili wanaofanyiwa vile, wanapata madhara makubwa. Ziko takwimu ambazo zinaonyesha kwamba watu wanakufa, wengine wanapata magonjwa kama kama vile fistula. haina maana yoyote. Lakini kumfanya mwanamke kama kitega uchumi, familia nyingi zinawawezesha wasichana wao ili weze kupata mali. Mila nyingine ni kama vile kurithi wajane yani, baadhi ya makabila na baadhi ya maeneo bado wanafanya hilo sana tu, hiyo nayo haifai. Sahivi kuna magonjwa, unakuta mtu anaambukizwa magonjwa yani, kwa sababu tu anaarithiwa. Lakini unakuta mtu anapolazimishwa kuolewa kwa sababu ya mila, hiyo nayo inakuwa haifai. Kwa hiyo huku ni kumnyima uhuru mwanamke, haya basi, kulazimishwa kuolewa kwa sababu ya mila mila na desturi na desturi na ni maelezo hayo kutoka kwa Veronica pamoja na mwenzake ambaye ni Tumaini kutoka huko nchini Tanzania. Tupate burudani ya muziki sasa, kile kibao ambacho walikuwa umeshawataarifu wasikilizaji kwamba watakifata cha Revani na Bahati, mtamu mtamu <muchas> ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA Express. Tukuwa tunaelekea ukingoni mwa kipindi leo, siku ya Ijumaa, mambo bado moto moto hapa. Tuna mengi ambayo pia tunahitaji kukuambia maswala ya burudani leo, siku ya Ijumaa, hadi kadhalika. Swali la leo, siku ya Ijumaa, pia tutakusomea kabla ya kutamatisha kipindi hiki cha siku ya leo ya Ijumaa. Kumbuka VOA Express ni kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa ni saa kumi na nusu za jioni, saa za Afrika Mashariki sawa na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Saa kumi na nusu mpaka saa kumi na moja kamili. Hivyo basi tuna chini ya dakika kumi kukamilisha VOA Express. Tunaelekea wapi? Tunaelekea kwenye masuala ya michezo na burudani. Uh, Marekani imepata medali nyingi za zaidi katika mbio za dunia huko Budapest, ni wakati Ethiopia ikiongoza nchi nyingine za Afrika. Na katika burudani, wanamuziki wa Kenya watatumbwiza kesho Jumamosi katika tamasha kubwa la Choma na Ngoma Festival. Basi mengi zaidi na Josephat Kioko kutoka kule Mombasa. Asante ah, sana. Katika siku ya saba leo, Marekani imechukua uongozi katika medali iliyopata kufikia sasa katika mbio za dunia zinazoendelea katika mji wa Budapest huko Hungary. Kufikia mchana huu, Marekani imekuwa na nishani 19, 19 zikiwa dhahabu saba Nchi za Afrika ambazo kufikia sasa zimepata medali ya kwanza ni Ethiopia ikiwa katika nafasi ya sita, ina medali sita ikiwa dhahabu ni moja pekee. Kenya pia ina dhahabu moja, jumla ya medali ni tatu. Bukina Faso kupitia mchezaji wake Zango ambaye lilichupa shindano la triple jump, pia ina dhahabu moja. Uganda iliyoshinda mbio za mita elfu kumi ina dhahabu moja, ikiwa katika nafasi ya kumi na nne miongoni mwa mataifa yote yaliyopata medali kufikia sasa. Botswana kupitia chipukizi wake Tebogo katika mbio za mita mia moja ina medali moja kufikia sasa, ikiwa ni fedha. Ushindani wa kutafuta medali zaidi ungali unaendelea, ikiwa bado kuna siku zingine mbili kwa nchi kufanya vyema. Ushindani mkubwa miongoni mwa timu za Afrika ni Ethiopia, Kenya, Uganda na Moroko. Usiku wa leo kuna michezo kadhaa huko Hungary katika mbio za dunia inayoshirikisha timu za Afrika. Katika shindano la relei mita mia moja mara nne upande wa wanaume, Nigeria itawakilisha na Afrika Kusini upande wa wanawake relei Nigeria pia itawakilisha pamoja na Ivory Coast. Mwendo wa saa tatu na nusu usiku wa leo zipo nusu fainali mbio za mita 800 upande wa wanawake ambapo Kenya ina matumaini kwa Mary Moraa, wakati Uganda ikitegemea Halima na Kai, wote walifuzu katika raundi ya kwanza. Kabla ya kufunga michezo siku ya leo, kuna fainali ya mita 200 upande wa wanaume na pia upande wa wanawake. Hapa Marekani ni matumaini makubwa kwa Noah Lyles pamoja na Shakari Richardson ambao wote walishinda dhahabu katika mbio za mita 100. Kila mmoja anajaribu kushinda dhahabu ya pili katika mbio za mita 200, lakini wapo Afrika pia. Upande wa wanawake mita 200, matumaini yapo kwa Marie Jose talu kutoka Ivory Coast ambaye alikosa nishani katika mbio za mita 100. Lakini naye Noah Lyles so wa Marekani atapata upinzani kwa Tebogo kutoka Botswana aliyekuwa nyuma yake katika fainali ya mita mia moja. Tembogo anapigiwa upato kutoa nishani ya dhahabu katika shindano hili la nusu kiwanja. Naona sasa nikamilishe na burudani. Hivyo tamasha kubwa itwayo Choma na Ngoma Festival ambayo inaandaliwa nchini Kenya, mji wa Nakuru kesho Jumamosi utakaribisha wageni kutoka sehemu mbalimbali nchini Kenya wakitumbuizwa na wanamziki na wasanii wengine zaidi ya kumi kwa mujibu wa washirika wa VOA ambao ni Standard Group Media. Wasanii wali walioalikwa katika Choma na Ngoma ni pamoja na Nadia Mukami, Halgraf Jones, yupo Tilebrown miongoni mwa wengine walioalikwa katika mji huo wa Nakuru unaotarajiwa kwamba wikendi hii utakuwa na burudani tosha kwa Wakenya na pia wafuatiliaji wengine kutoka kanda ya Afrika Mashariki, maanake wanasema the ultimate East African extravaganza, Choma na Ngoma Festival katika mji huo wa Nakuru. Naona basi kwa burudani hiyo ya Nakuru, Kenya, nakamilisha sport na burudani kwa siku ya leo. Mimi ni Josephat Kioko. Sala sana, Joshua Kiyoko, bila shaka katika tambasha hilo Jumamosi kesho nyama zitachoma kweli kweli. Hasa. So, tuangalie kwenye swali <laughs> la leo, jumuia ya BRICS imeongeza wanachama sita. Je, itaweza kufikia malengo yake kuleta mabadiliko ya kifedha na kiuchumi duniani? Amida Mwangaza anasema umoja wa Ulaya ni nchi za kanda moja, wa Afrika wangeanza wenyewe, sio kujichanga na kujichanganya na hao wengine wa ughaibuni. Hakuna tofauti ya magharibi, upande wao na Rasia na China upande mwingine, juu ya Afrika wote ni matapeli. Emmanuel Rafael Betro anasema ni kutoka Makambako, anasema litaweza kwa sababu hadi kufikia kuongeza watumishi au wanachama, maana yake walijiona wana udhaifu sehemu fulani. Eli Joseph anasema watawe, wanaweza sana, nia yao ni njema. Mbona umoja wa Ulaya umeweza kwa kutumia euro? Timothy Ngaira naye kutoka kule Kitale, Kenya, anasema kiukweli haitaweza kuwafiki malengo yake, japo kwa kuongeza wanachama kutachangia kiasi katika mchakato huu. Huyu ni Lawi Enok Levis, anasema tena, vizuri sana, bila shaka wataweza. Haya basi, na mwingine ambaye ametoa mchango ni anajiita Bundala Tabu, anasema anapatikana Nzega, Tabora. Anasema itaweza kwa sababu walipokuwa wanaona mapungufu na udhaifu wameongeza watu sita. Shukrani sana kwako, John Morisho, Jeremy Kiarie, Simons de Baba Usemi, hali kadhalika na wewe ambaye umeandika, unajiita Vladimir Putin, umeandika mchango wako, na Thomas Onyango. Shukran kwa kusikiliza na kutoa michango. Tuangalie basi yavumayo mitandaoni haraka haraka, ambapo Patrick Ndwimana amekukusanyia. Naam, ni habari pekee ambayo inaiona kutoka kule Uganda. Rais Museveni, kwa mara nyingine, unajua yee huwa anatoa kauli ambazo <laughs> he, huwa zinatatanisha kidogo yeye, yeah, amewaomba wananchi wa Uganda kuachana na kuvaa mitumba, nguo za mitumba mm -hmm. Akidai kwamba nguo za mitumba ni nguo za wafu, zinavaliwa na wafu. Oh, sema ni nguo za dead people. Sasa anataka wavae nguo gani? Anataka wavae nguo ambazo zimetengenezwa nyumbani na ni katika kuendeleza sera ya kutumia bidhaa zilizotengenezwa nchini Uganda. Ni sera yake anaita Bubu mm -hmm. Uganda Build Uganda Patrick, hii kauli ya kusema kwamba nguo za mitumba mm. uh, ni mavazi ya dead people au mm. wafu mm. Hevu, nikuulize swali mfupi tu. Kwa mtazamo wako wewe, mtu anavyosema nguo ya mtumba, wewe unai, unaiangazia kama nguo gani? Nguo ambayo mimi tayari nimeivaa kwa ndugu yangu, tayari huo ni mtumba mtumbandiokwamtazamo wakobasi, tukamilishe kwa kuacha na kibao your love. Ni...