Shabka, ino, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa, ambapo ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu jioni kule Afrika ya Kati. Katika matangazo ya leo, ambayo yatajumuisha Live Talk, kipindi unachokipata kila siku ya Ijumaa kuanzia muda na wakati kama huu. Mimi hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, lakini pia nitashirikiana na mwenzangu Sunday Shomari. Na katika live talk, yale ambayo tutayaangazia ni pamoja na Briggs, mkutano uliokamilika hivi karibuni huko nchini Afrika Kusini. Kwanza ninakusomea habari za dunia. <tune> Mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa amesema Ijumaa kuwa mzozo nchini Sudan na mzozo wa kibinadamu ambao umeibuka nchini humo unatishia kuiangamiza nchi nzima. Katika taarifa iliyotolewa hii leo, mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu Martin Griffiths amesema mapigano makali kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya Rapid Support Forces ambavyo vimeuharibu mji mkuu Juba Khartoum na Darfur tangu katikati ya mwezi Aprili yameenea kusini mashariki mpaka jimbo la Kordofan. Mkuu wa kitengo cha misaada katika Umoja wa Mataifa amesema kutokana na mapigano na vizuizi vya barabarani, akiba ya chakula imekwisha kabisa katika mji mkuu wa Cordofan kusini Kadugli, na wafanyakazi wa misaada wamezuiwa kuwafikia watu wenye njaa. Katika mji mkuu wa Cordofan magharibi El Fula, ofisi za misaada ya kibinadamu zimeporwa na vifaa vimeibiwa. Mkuu huyo wa shirika la misaada la Umoja wa Mataifa amesema ana wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wa raia katika jimbo la Al Jazira. Wakati mzozo huo ukielekea kuikumba Sudan ambayo ilikuwa mhimili wa chakula katika eneo hilo. Jumuiya ya uchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, leo iliwaambia viongozi wa mapinduzi ya Niger kuwa hawajachelewa sana kufikiria upya msimamo wao, wakati wakizozana juu ya kurejea kwa utawala wa kiraia, na chaguo la nguvu za kijeshi bado lipo mezani. Majenerali waliomwondoa wa madarakani Rais Mohamed Bazoum katika uasi wa Julai 26 wametaja kipindi cha mpito cha miaka mitatu, huku jumuiya ya uchumi ya nchi za Afrika magharibi ikitaka kurejeshwa mara moja kwa utaratibu wa kikatiba. Wakati wajumbe wakisafiri kwenda mji wa Niamey, ECOWAS inasema mazungumzo bado yanaendelea kuwa kipaumbele, wakati wakuu wa ulinzi wakiandaa kikosi maalum kwa uwezekano wa matumizi halali ya nguvu ili kurejesha demokrasia kama itahitajika. Mapinduzi ya Niger yameongeza mivutano katika eneo la Sahel, mahala ambako surka nyingine tatu zimeanguka kwa uasi wa kijeshi tangu mwaka elfu mbili na ishirini na wapiganaji wa jihadi wanadhibiti maeneo ya eneo hilo. Waziri wa usalama wa taifa la Israel na mrengo wa kulia amemshutumu mwanamitindo Bella Hadid siku ya Ijumaa kwa kukosoa matamshi yake ya hivi karibuni ya televisheni kuhusu Wapalestina huko Ukingo wa Magharibi, katika mahojiano mapema wiki hii na kituo cha Israel cha Channel 12 kufuatia mashambulizi mawili ya Wapalestina yaliyosababisha vifo dhidi ya Waisrael katika eneo linalokaliwa kimabavu na Israel usalama wa taifa Itamar Ben-Gvir alisema kuwa haki yake ya uhuru wa kutembea kama mhamiaji wa Kiyahudi ni zaidi ya haki hiyo hiyo kwa Wapalestina. Haki yangu haki ya mke wangu na watoto wangu kuzunguka Yudia na Samaria ni muhimu zaidi kuliko uhuru wa kutembea kwa Uarabu, Ben Gvir alisema kwenye televisheni Jumatano, akitumia jina la kibiblia kwa ukingo wa Magharibi. Haki ya kuishi inakuja kabla ya uhuru wa kutembea, akimweleza Mohamed Magali, mtangazaji maarufu wa televisheni ya Israel na Kiarabu, ambaye alikuwa studio Ben Gvir aliendelea kusema, samahani Mohammed, lakini huo ndio ukweli. Waangalizi wa uchaguzi kutoka jumuiya ya kikanda ya kusini mwa Afrika SADEK wamesema uchaguzi wa rais na wabunge nchini Zimbabwe haukufuata misingi ya kidemokrasia. Ujumbe huo ulibaini kuwa awamu za kabla ya uchaguzi na upigaji kura kulikuwa na amani na utulivu. Hata hivyo, umeona kwamba baadhi ya vipengele vya uchaguzi uliowiana kulikuwa na upungufu kulingana na katiba ya Zimbabwe, sheria ya uchaguzi na misingi ya SADEK na miongozo inayosimamia uchaguzi wa kidemokrasia, alisema mkuu wa ujumbe huo, Nevers Mumba. Jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC imetaja kufutwa kwa mikutano ya upinzani na shutuma za kunyanyaswa kwa wapiga kura ni miongoni mwa baadhi ya maswala yaliyovuruga uchaguzi. Uchaguzi huo unaangaliwa kote kusini mwa Afrika kama mtihani wa uungaji mkono kwa chama cha rais Emerson Mnangagwa cha Zanu PF, ambacho uta utawala wake wa miaka arobaini na tatu umekumbwa na uchumi ulioporomoka na madai ya utawala wa kimabavu . Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Rusia imesema mapema Ijumaa kwamba imetungua ndege kadhaa zisizokuwa na rubani zilizorushwa kutoka Ukraine. Wizara ya Ulinzi ya Rusia imesema ndege arobaini na mbili zisizo na rubani ziliharibiwa katika eneo la Crimea Tisa, zilitunguliwa na vikosi vya ulinzi wa anga thelathini na tatu kwa mfumo wa kielektroniki wa vita. Crimea ilitekwa na Russia mwaka elfu mbili na kumi na nne. Hakuna taarifa za haraka juu ya vifo. Wizara ya Ulinzi ya Marekani imesema Alhamis kwamba itatoa mafunzo kwa raia wa Ukraine kurusha na kuendelea kuziboresha ndege za kivita aina ya F16. Wizara ya ulinzi imesema katika taarifa yake kwamba mafunzo hayo yatafanyika katika kambi ya ulinzi wa taifa ya Morris Air huko Tucson kwenye jimbo la Arizona nchini Marekani na yatasimamiwa na kikosi cha ulinzi wa taifa cha moja sita mbili. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeonya kuwa mwaka mmoja tangu kutokea kwa machafuko makubwa nchini Pakistan, inakadiriwa watoto milioni nne wanaendelea kuhitaji misaada ya kibinadamu na fursa ya huduma muhimu, wakati uhaba wa fedha bado ni kikwazo katika hali ya kuponya. Onyo hilo kutoka kwa UNICEF linakuja wakati maafisa katika jimbo la mashariki mwa Pakistan la Punjabu wanapambana na muda wa kuwahamisha watu kutoka maeneo yaliyoathiriwa na mafuriko ya mto Sutlej. Tangu Agosti mosi waokoaji wamehamisha zaidi ya watu laki moja kutoka maeneo yaliyotelekezwa katika wilaya ya Kasur na Bahawalpur. Zaidi ya miezi sita iliyopita, nchi kadhaa na taasisi za kimataifa katika mkutano wa Umoja wa Mataifa uliofanyika mjini Jiniva ziliahidi zaidi ya dola bilioni tisa kuisaidia Pakistan kupata nafuu ya kujijenga upya kutokana na mafuriko ya msimu wa joto uliopita, lakini ahadi nyingi zilikuwa katika mfumo wa mikopo kwa miradi ambayo bado iko katika hatua za maandalizi. Polisi katika kisiwa cha Hawaii cha Maui nchini Marekani wametoa majina ya watu 388 na ambao bado hawajulikani walipo, kufuatia moto mkubwa wa msituni uliowaka mapema mwezi huu. Katika taarifa ya video iliyotolewa Alhamisi jioni, mkuu wa polisi wa Maui John Puletia. Alisema anaelewa kutolewa kwa orodha hiyo kunaweza kusababisha maumivu kwa wale ambao wapendwa wao bado hawajulikani walipo, lakini idara ya polisi inahisi inaweza kusaidia katika uchunguzi. Orodha ina majina na maeneo ya mawasiliano kwa kila mtu aliyepotea ambaye ameripotiwa. Poletia aliomba mtu yeyote ambaye ataliona jina lake kwenye orodha au kuwa na taarifa kuhusu mtu aliyopo kwenye orodha hiyo awasiliane na polisi wa mawi au FBI. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Sekunde chache kutoka hivi sasa utasikiliza Live Talk Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji kwenye matangazo yetu ya moja kwa moja, Live Talk. Kama alivyoambia mwenzangu Mkamiti Kibayasi, leo siku ya Ijumaa. Uh, tunaendelea na mjadala wetu, na mjadala wetu hii leo unamulika taasisi ya nchi za BRICS ambayo alikutana kwenye mkutano wake huko Sandton, Afrika ya Kusini, Agosti 22 hadi 24. Lakini basi, nchi hizi zimekutana zikijaribu kuongeza nguvu zao, nguvu zao kimataifa, nguvu zao kiuchumi, nguvu zao katika masuala mbalimbali e, ya kiuchumi duniani. Lakini pengine taasisi hii hasa e, ina nchi zipi na kitu gani ambacho kinafanyika kwa upande huu? Nchi ambazo zimekuwa zikikutana na kuongoza ni e, nchi ambazo zimejulikana e, kwa muda mrefu kuwa ni Brazil, Rusia, India na Afrika ya Kusini lakini nchi hizo zilivyokutana na juzi kwenye mkutano wao, waliamua kutoa ukaribisho na kujaribu kupanuka zaidi kwa kuongeza nchi za Iran, Saudi Arabia, Ethiopia, Misri, Argentina na umoja wa falme za Kiarabu. Hii nikiwa ni hatua inayolenga kuharakisha msukumo wake wa kuweza kufanya mabadiliko ya utaratibu wa dunia ambayo inauona kwa upande wao kama yamepitwa na wakati. Nchi hizi basi zitaweza vipi kufanikiwa na pengine zina changamoto gani na, ili kufanikisha masuala yao wanahitaji e, kufanya nini, na yapi ambayo yanawakabili mbele yao? Mafanikio ni yapi? Changamoto zao ni zipi? Tutazungumza na wachambuzi wa masuala ya uchumi na kisiasa kuweza kuyangalia hayo kwa undani zaidi. Jumuiya hii ambayo ilikutana huko inatafuta mabadiliko mengi na inaamua hivi sasa basi kuunga mkono upanuzi wa kwanza katika kipindi cha miaka kumi na tatu viongozi wa BRICS wameacha mlango wazi wa upanuzi katika siku zijazo, wakionyesha pia nia ya, ya kukaribisha mataifa mengine kwenye uwanja wa kimataifa. Kwa hivi sasa basi, mvutano pia umekwepo kwenye jumuiya hii, ambao pengine umeweza kuendelea kati ya wanachama katika kuimarisha nguvu zao na kushindana na nchi za Magharibi. Na hili je, litawezekana vipi na changamoto zao ziko vipi? Upanuzi wa wanachama wa kihistoria pengine unakuja hasa kwa sababu ya China yeye ndio mtetezi mkuu wa upanuzi huo, na kwa upande mwingine Brazil wakionekana e, wakitaka kuto tumia dola katika biashara yao, wakionyesha kwamba kuna uwezo wa kufanya kazi zaidi bila kutumia dola. Rais wa nchi hiyo e, Lula alieleza hayo kwamba kila akilala anafikiria ni siku gani anaweza kufanya biashara bila kutumia dola, na kwa nini taifa lake kubwa linatumia dola, akizingatia yeye ni taifa kubwa vilevile. Vile China ni taifa kubwa sasa wanachama hao wapya wanatangazwa kwamba watajiunga rasmi Januari mosi elfu mbili na ishirini na nne, ambapo rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alisema katika mkutano huo mjini Johannesburg. Basi kuzungumza yote haya, tuwaalike wachambuzi na wataalam wa uchumi ambao watatueza zaidi. Tunaye mchambuzi kutoka nchini Tanzania, Walter Nguma. Hali kadhalika tunaye mchambuzi mwingine wa uchumi kutoka nchini Kenya, Sande Oyolo. Hali kadhalika upande wa mchambuzi kutoka Kenya mwingine, tunaye mchambuzi wa siasa za kimataifa Profesa Chacha Nyaigoto. Basi naomba wote niwakaribishe kwenye live talk, na moja kwa moja nikupe nafasi Walter Nguma. E, utueleze tu kwa mtazamo wako, jumuia ya BRICS umeitazama vizuri, mpango wake umeuangalia vizuri sasa, inataka kupanuka zaidi, pengine hilo kwanza tueleze wewe unavyoliona, linafanikiwa vipi changamoto zao ziko vipi, na hali inavyoiona kwa ujumla. Karibu walter Nguma. Eh, asante sana, asante sana. Ni kwamba ni umoja ambao hivi sasa ni umoja ambao unatizamwa kwa kiasi kikubwa na dunia na taasisi nyingine mbalimbali au mbali, eh, umoja nyingine mbalimbali mbali duniani wanaangalia kwa jicho pana sana kile ambacho kinaendelea ndani ya umoja huu wa BRICS. Kama ulivyosema ni umoja ambao ulikuwa unaundwa na nchi sita, lakini sasa umeona kwamba mataifa mengi e, yamekuwa na maombi yakihitaji kuona kwamba wanaweza kujiunga na umoja huu, lakini vile vile kuna yale mataifa ambayo sita ambayo hivi sasa yametamkwa tena na yenyewe kwamba yanataka kujiunga na umoja huu wa BRICS. Sasa ukija kuangalia ni kwamba e, ni umoja ambao e, nchi nyingi unaonekana kukubaliana nao kwa kiwango kikubwa, kutokana na kile ambacho wanaona kwamba e, e, m -m mataifa ambayo yalikuwa yanashikilia uchumi wa dunia ikiwa ni kama Marekani na mataifa mengine ya Ulaya ni kama vile yamekuwa ni sababu ya baadhi ya, ya mataifa mengine duniani kuto kuendelea kiuchumi, na ndio maana unaona kwamba yale mataifa ambayo e, yanaendelea ya na yale mataifa ambayo bado ni masikini kwa e, kiwango kikubwa wamekuwa na uhitaji wa kutaka kuona kwamba e, wanaweza kujiunga na, na, na umoja huu wa BRICS. Lakini ukija kuangalia ni kwamba e, watu wengi sasa hivi duniani hasa nchi za Afrika hivi sasa wamejikuta kwenye changamoto nyingi sana changamoto nyingi hasa kwenye masuala haya ya kiuchumi. Na ukija kuangalia, kwa mfano hivi karibuni uliweza kusikia kwa mfano Tanzania na baadhi ya mataifa mengine kwamba kuna lile suala la kuadimika kama dola na imeonekana kwamba ni kwa namna gani ambavyo eh, bado ule uhuru wa kiuchumi ile eh, economic freedom eh, bado mataifa mengi hasa ya nchi za Afrika na mataifa mengine ya bara la Asia E, pamoja na Amerika ya Kusini wamekuwa wakiukosa kwa miongo mingi. Kwa hiyo ndio maana unaona kwamba wengi wanaona kwamba, e, ujio huu wa BRICS ni kama mkombozi mkubwa kwenye masuala ya kiuchumi, na ukiangalia wanakwenda hivyo, kwa sababu kuna kile ambacho kinaonekana ndani ya BRICS kwamba sasa, e, kuna mataifa mengine ambayo yana nguvu kiuchumi, e, ukilinganisha na jinsi ambavyo ilikuwa Marekani. Tutaangalia taifa kama China, tutaangalia taifa kama Urusi E, ni mataifa ambayo yanaonekana kuwa na nguvu kubwa sana kiuchumi na ushawishi mkubwa sana e, sasa hivi duniani. Kwa hiyo ndio maana mananaona kwamba Eh, swala la ujio huu wa BRICS umekuwa ni kivutio kikubwa sana kwa mataifa mengi na wengi kuona kama ni fursa ambayo inaweza ikasaidia mataifa eh, mengi duniani kuweza kufurukuta kiuchumi kutokana na kwamba BRICS itaenda kuleta changamoto mpya na BRICS pia eh, kutokana na kwamba kile ambacho kilikuwepo kwenye soko na kile eh, ambacho kilikuwepo kama vile eh, ilikuwa inaonekana kama vile kwamba upande mmoja ndio una nguvu peke yake. Kwa hiyo, ujio wa BRICS ni kama vile wanaona eh, angalau sasa mambo katika eh, nyanja ya kiuchumi yanaweza kubalance kutokana na kwamba eh, kutakuwepo na ushindani, lakini vile vile ni ile ambayo kwamba BRICS sasa wanaona kwamba tusitegemee sarafu moja ndani ya soko, maana bila ya kuamba shaka, bila shaka. Na kushukuru sana Walter Nguma na kushukuru sana uh, Walter Nguma mchambuzi, shukran sana kwenye swala la dola, tusubiri hapa hapo, tutakuja huko lakini nakushukuru, umeshaeleza vizuri upande huo. washiriki mimi hapa ni mkamiti aa, na swali hili nalipeleka moja kwa moja kwa Omwami Sande Onyolo ambaye ni mchumi kutoka huko Kenya. Tayari tunafahamu kwamba Januari mosi elfu mbili na ishirini na nne Ethiopia itakuwa ni mwanachama rasmi wa BRICS sasa Ethiopia kuingia katika kundi la BRICS tayari imeshaonyesha kutakuwa kuna mabadiliko kadha wa kadha katika uchumi. Je, hili unadhani itaweza kushawishi katika mataifa mengine ya afrika mashariki, uh, kufuata mkondo ambao Ethiopia imeuonyesha mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu na ni kwa nini? Asante sana, um, e, mtangazaji. Mimi e, kikwetu hapa Kenya E, e, najua kwamba kumekuwa kwamba e, mkutano uliokuwa kule South Africa kule Afrika Kusini, Kenya haikuonekana tena. Juzi katika Saint Petersburg, Kenya haikuonekana. Wengi walikuwa na maswali mengi, kwa nini Kenya haikuweka? Lakini ni swala mambo haya yako bayana kwamba Kenya iko katika njia panda, maanake uchumi wetu e, kwa sasa unaegemea sana upande wa magharibi. Tuko na mambo mengi ambayo tunayafanya na nchi za Marekani. Kama kwa sasa vitu vingi tunavyovitumana tunavyoviuza nje, vingi sana vinaelekea Amerika, haswa mambo ya manguo ambazo tuko nazo hapa hapa, na ambazo tunatoa pesa nyingi sana kutoka katika haya masuala. Uchumi wa Kenya, Biashara ya Kenya baina ya Kenya na Marekani eh, kutokea mwaka wa eh, elfu eh, moja tisa mia eh, tisaini na tano umekuwa ukizidi kuongezeka. Wakati ule tulikuwa na- tulikuwa tunapokea biashara eh, takriban ta, ta, ta, ta, dola mia moja na moja milioni eh, kutoka Marekani. Sasa imezidi mpaka sasa ni eh, dola um, eh, mia tano sitini na sita milioni ambazo zinatoka um, biashara na zaidi ambayo tunatoka katika nchi ya ya Marekani. Kwa hivyo na wanachukua vitu vyetu. Uh, kitambo Uganda ndio ilikuwa patna wetu namba uh, moja katika biashara, lakini sasa Marekani imewapikwa. Tukienda katika biashara nyingine, ambayo tunategemea katika uchumi wetu, ni kama uh, watalii, na watalii wengi tunaowapokea hapa ni Wajerumani na Waitaliano na Wamarekani wa tukija katika masuala ya ya ulinzi na mambo ya security na mambo ya vifaa vya ulinzi vingi sana tunategemea wapi? Tunategemea eh, Uingereza na tunategemea Marekani. Kwa hivyo katika tuseme kwamba haya mambo ya Bix, sisi kidogo yanachanganya, maanake biashara tunayofanya na India ni kidogo sana walatupa takriban eh, dola eh, tisaini na nne point eh, eh, nine three yani, eh, elfu ambayo si biashara mingi sana ambayo eh, Afrika Kusini pia iko chache. Russia pia iko chache sana. Kwa hivyo tunavyoelekea kwa sasa Kenya ndio nchi inayoongoza katika uchumi ikanda eh, hii ya Afrika Mashariki na kati na hata kama e, Ethiopia itaenda e, na pia tumeona e, e, Uganda inaegemea upande huo, hivi karibuni, tunaona pia Burundi ilikuwa Petersburg na tunaona Somalia imekuwa Petersburg. Ni jambo la kuanza kufikiria kweli, kuanza maanake BRICS kweli inalo neno inalo swala ambalo kweli linawa- linawagusa wa Kenya bila Ma shaka labu, ja, jambo la la dola, biashara ya dola imekuwa haswa katika deni letu la kigeni. Nakushukuru ki sana, bwana Bwana Sunday Oyolo Omwami, naomba usubiri hapo hapo, tutakuja kwenye swala hilo la dola baadaye kidogo. Nimpe nafasi eh, tunaye pia eh, mchambuzi profesa Chacha Nyaigoti Chacha, tafadhali karibu eh, profesa Nyaigoti, utuambie pengine kwa mtazamo wako uchaguzi wa nchi hizi, tumeona nchi mbili za Afrika peke yake, Ethiopia na Misri, halafu kule Amerika Kusini, Argentina, lakini pia kule Saudi Arabia na Falme za Kiarabu. Pengine uchambuzi wako unasema nini, maamuzi ya BRICS kuelekea kwenye nchi hizi? Kwanza maana yake ni nini? Kwanza nafikiri maamuzi ya BRICS kuangazia hizi nchi, okay. Angalia hizo nchi zote ni nchi ambazo zina idadi kubwa sana ya watu, yani raia wa hizo nchi ni wengi, na nafikiri katika sauti, unapozungumzia juu ya idadi ya watu na wingi wa watu, unajadili mambo kama hayo kwa kuyaainisha na namna ambazo tunaweza kupata masoko ambayo yamepanuka zaidi. Kwa hivyo, labda lengo kubwa la ni kuongeza watu, idadi ya watu ambao wanaweza kuwa pamoja katika hizi nchi zinazoshirikishwa kama BRICKS, alafu wakawa wana nguvu za kimatumizi ya fedha, na kwa sababu hiyo uchumi na chumi za nchi hizi zikaanza ku, kukua kwa na kupanuka. Lakini suala kubwa sasa hivi ni kujiuliza, hizi nchi za BRICKS zinapambana na G seven, zinapambana na G twenty au wanapambana na watu gani? kwa sababu kwa kuangalia baadhi ya hizo nchi, ni kwamba wakati mwingine wanadai shida zao ni kwamba dola ambayo ni sarafu ya Kimarekani ina nguvu sana na inatawala dunia kwa mambo ya mikakati ya biashara na chumi mbalimbali. Lakini je, katika kuzingatia namna ambavyo BRICS walikuwa wanaazimia kwamba wangekuwa na sarafu yao ambayo ingeweza kusimama na itaanza kupigana vita na sarafu ya kimarekani ya dola. Sijajua kama hilo litawezekana kwa haraka, kwa sababu baadhi ya sababu ambazo zinafanya dunia inatumia dola ni lazima tuzichambue hizo sababu kubwa, jinsi ambavyo, kwa mfano mfumo um, na utaratibu wa uchumi katika dunia ulikuwa unatawaliwa na hizi nchi za Ulaya pamoja na Marekani, na kwa sababu nchi za Ulaya nyingi pia zilikuwa ndizo nchi zilizowakolonisha watu zina makoloni mengi, na hata kama nchi hizo zilizokuwa makoloni zina uhuru bado zimeunganishwa kiuchumi na kiutamaduni na kitaaluma na hizo nchi za Ulaya zilizokuwa zimewakolonisha sasa. Mm -hmm. Swala kubwa ni kwamba tutajinasua vipi kwa kutamka tu kwamba tunajiunga na BRICS, au kwa kufanya mikakati ya kuhakikisha kwamba huu utumwa uliowekwa wakati wa kutawaliwa, na hatimaye ukaingia katika fikra zetu na namna ambavyo tunafanya shughuli zetu za kiuchumi na kimaendeleo Profesa Chacha, naomba nikukatize na ni hapo, lakini pia kabla ya kurudi tena, naomba inaelekea huko karibu na redio, tafadhali zima kabisa redio yako ili tuondoe mwangwi ambao unasikika baina yako na sisi hapa studio. Asante, endelea kuwepo katika laini ya simu na tuna msikilizaji katika laini ya simu ambaye angependa kutoa maoni yake. Karibu msikilizaji. Uh, kutoka sehemu za Kenya. Hapa nipo sehemu za Mtopa, Kirifi County. sema isi, isi priti, kwa ukweli mii nitaweza sema hizi hizi muungano wa priti itakuwa vizuri sana kushirikiana, kwa sababu tutaona tunaona ya Afrika ya Mashariki, kama ingekuwa imeshirikiana na wote na mashirika ya priti ingesaidia sana. kwa sababu ya nini? Unaona ile hela ama ile wangesema inasaidia watu wote na Afrika nzima ingesaidia wote, kwa sababu unaona hiyo BRICS itasaidia kwa sababu ya muungano wa nchi uh, zote ndio iwe zinasimamia zinasimamia wao wenyewe. Hiyo ndio nitawasema hivyo, kwa sababu naona wengi wao nchi za Afrika wakisema kuna mahali wananyanyasika, kwa sababu hizi nchi zingine zenye ziko na uwezo wa kujisimamia wao wenyewe. Eh, sinaweza ku- sinaweza kujisimamia wao wenyewe kwa sababu wao wako na uwezo kuliko Afrika hapa na mashariki, mi nitaweza sema hey, ushirikiano hii itaweza saidia Wafrika wote na nchi za Afrika zote. Hiyo ndio nitaweza sema. Asanteni sana, asante sana msikilizaji Kadodo kwa kutupigia simu hapa studio na kutoa mchango wako Mika. Na pia msikilizaji mwingine yeyote, una fursa ya kutupigia simu hapa studio na kutoa mchango wako na vilevile vile, tuna maoni yako wewe msikilizaji ambaye umetutumia kupitia mtandao wetu wa Facebook ambao baadhi tunakusomea hivi sasa. Nianze naye huyu Timothy Ngaira, yeye anapatikana Kitale, Kenya. Anasema sio vibaya kwa nchi za BRICS kuungana au kuweka vichwa vyao pamoja katika hili jambo hazitafau, japo hazitafaulu pakubwa katika mchakato walionao hivi sasa. Naye Epafras Henry, Henry Imopas anasema kutoka kule Kenya, akiwa Garisa, anasema mi nawasikiza vyema na inaunga mkono BRICS. Asanteni sana. Richard Kambale yeye anapatikana maeneo ya na Beni nchini DRC ameandika naamini watafanikiwa, kwani hakuna linaloshindikana Afrika ikiunga mkono Afrika. Ni bara kubwa mno, linakosa watu wenye busara, ukizingatia pia nchi zenye mafuta zimeingia humo, inabaki tu wajipanua vizuri Afrika. Naye HD omi anasema watafanikiwa kufanikisha mambo yao, kwa sababu wanapingwa sana na nchi za Magharibi, ila uwepo wa mwamba Putin naye Hamisi Mng'ati nyonyo mnyeusi yeye ni anasema ni balozi wa wagogo kutoka kule Dodoma, Tanzania. Amesema anaunga mkono um, yote yanayozungumziwa katika BRICS na wanachama wake kwa sababu kukutana kwao kumeongeza nguvu zao ili kupambana na taasisi nyingine za kimataifa katika mjadala huo wa kuzingatia taratibu zilizowekwa. Msikilizaji, kumbuka live talk hii kupitia redio zetu shirika huko Afrika mashariki na Kati, lakini vilevile vile unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Basi tukutane sekunde chache kutoka hivi sasa katika sehemu ya pili ya Live Talk na washiriki wetu watakuwepo huko. Kwa kukumbusha tu, tunaye mchumi Walter Nguma kutoka Tanzania, tunaye mchumi Sande Oyolo kutoka nchini Kenya. Hali kadhalika, tunaye mchambuzi wa kisiasa kimataifa Profesa Chacha Nyegoti Chacha kutoka nchini Kenya. Mimi ni mkamiti kibayasi na Sande Shomari. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk hii leo eh, tukimulika jumuiya ya nchi za BRICS ambayo hivi karibuni ilikubaliana kuzikaribisha nchi nyingine ili kuongeza nguvu na kuharakisha msukumo wake wa kufanya mabadiliko katika utaratibu wa dunia, wakisema kwamba umepitwa na wakati. Nchi hizo za BRICS unazifahamu, ni nchi za China, Brazil, Russia, India na Afrika ya Kusini, lakini hivi karibuni wamezikaribisha nchi za Saudi Arabia, Iran, Ethiopia, Misri, Argentina na Umoja wa Falme za Kiarabu, wakitaka kuharakisha msukumo wa kufanya mabadiliko kuelekea kwenye hali nyingine ya kiuchumi. Lakini basi, je, changamoto za nchi hizi ni zipi, na yale ambayo wanayafanikisha mpaka sasa ni yapi, na ni kitu gani ambacho pengine tutashuhudia hapa katika huu upanuzi wa BRICS, ambapo wanachama hao sita watajiunga rasmi Januari mosi mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Kuchambua haya tuna wachambuzi wetu Walter Nguma kutoka nchini Tanzania, mchumi na mwanasera Omwani Sande Oyolo kutoka nchini Kenya, na mchambuzi wa siasa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Basi kabla ya kwenda kwa wachambuzi wetu moja kwa moja, naambiwa kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji. Karibu, jitambulishi jina lako, mahali ulipo, na utuambie maoni yako au maswali yako. Karibu. Asante sana ndugu Shumari ni kutoka eneo la Chirangani, uh, Kitale, Kenya. Karibu sana Sauti Amerika na kupata vizuri sana ndugu yangu kutoka Kenya. Shukran sana wajua, swala ambalo lipo inapoangalia swala la BRICS, unakumbuka pengine ni taifa la Brazil, Russia, China na India na mataifa ambayo yameongezeka, sijui bado itabaki na ile lengo la BRICS kama litaongezwa jina tofauti, kwa sababu mm, niseme hivyo. Napoangalia mataifa kama Afrika Kusini, pengine barani Afrika ndilo tu taifa ambalo pengine na Nigeria linaonekana limejikuza kiuchumi lakini haya mataifa ambayo bado yako chini bado yanahitaji bakti. Mbaya, laini ya msikilizaji imekatika, lakini swali lako nafikiri tumelisikia vizuri na lengo ambalo tutaka kujua. Basi wachambuzi wetu, natumaini pia mmesikia uh, swali la msikilizaji. Kabla ya kuendelea na uchambuzi, pengine kumjibu kwanza huyu msikilizaji akitaka kujua je, jina la BRICS litabadilika au lengo linabadilika baada ya kukaribisha eh, zile nchi nyingine sita. Kwa hiyo ni kukaribisha moja kwa moja, Walter Nguma umpe jibu huyu msikilizaji karibu. Uh, ni ukweli kwamba jina lile la BRICS lilikuwa limebeba mataifa hayo sita, eh, ambayo tunazungumzia: Brazili, China, Urusi, eh, south Africa na India, eh, lakini sasa na watu wengi ndio tunachokisubiria kuona kwamba aidha jina lao litabaki hivyo hivyo au watabadilisha. Kwa hiyo inategemeana kwamba watakapokaa kwenye vikao vyao baadaye wataweza kuamua pengine kuja na jina lingine au watakubaliana kuwa na hilo, lakini tunaona kwamba Eh, kama kuna mataifa mengine yataingia, basi kwa vyovyote vile hatuoni kama hilo jina litabakia kuwa hivyo hivyo, kwa sababu eh, itaonekana kama ni mali ya hizo nchi. Hiyo BRICS itaonekana ni mali ya hizo nchi sita, na mataifa mengine kuonekana kana kwamba eh, eh, pengine shia yao ni ndogo zaidi. Kwa hiyo nadhani eh, kwa baadaye, naona eh, sasa pengine wako kwenye kutafuta jina lingine, au pengine wako nalo wanasubiria wakati ukifika waweze kulitoa. Shukran sana uh, jibu naelewa kabisa hilo mkamiti. Labda moja kwa moja mkamiti, tukitoka huko mm -hmm. E, turudi kwa mchambuzi mwingine atueleze hali ambayo nakumbuka alikuwa anaanza kuigusia hapa ya hizi dola, maanake kuna ile swala la kusema kwamba dola isitumike hapa uh -huh. alafu wachambuzi mtatueleza, lakini nikupe nafasi bwana Omwani Sande Yolo kua meanza kugusia swala hili kwamba sasa hao wanataka wasitumie dola zaidi, kama tumemsikia Rais wa Brazil Lula da Silva akigusia sana swala hilo, pengine wewe pia ulikuwa unaelekea huko, na nakumbuka rais wa Kenya William Ruto pia alikuwa akizungumzia swala hili. Karibu bwana Oyolo. Ukweli wa mambo ni kwamba rais Ruto, kwanza tu kutoka kwa mikutano yake ya kwanza ambayo amehudhuria katika za kimataifa, amegusia haswa mifumo ya eh, ya mabadiliko ya mifumo eh, katika eh, za kiuchumi katika nyanja za ki, za, ki Afrika, za za za duniani haswa katika Benki ya Dunia na IMF, jinsi wanavyotoza na, e, na jinsi wanavyo pia e, lipisha madeni yao, kwamba kama Kenya kuna madeni ambayo yalichukuliwa kitambo tu, na haya madeni yalichukuliwa katika wakati sarafu ya Kenya na, e, ilikuwa nzito ikilinganishwa na, na sarafu ya dona lakini uh, tunavyoendelea na, na, muda unavyoendelea hivi kuzidi, tumepata kwamba sababu uchumi wetu umerudi chini, dola naye kawa nzito sana kuliko shilingi. Mfano um, kulikuwa pesa ambazo zilikopwa wakati shilingi yetu eh, eh, dola moja ilikuwa shilingi themanini za Kenya. Sasa dola sasa imeelekea karibu shilingi mia moja hamsini za Kenya unapata kwamba deni hili zimeanza kuwa ni ghali mno, na ndio uh, uh, Rais Ruto amekuwa akilipigia suala hili uh, upato, ili kwamba mifumo hizo zitapate kugeuzwa, ikiwa kwamba tulipokopa pesa katika uh, uh, uh, uh, wakati fulani, basi hiyo deni iweze kulipwa katika mfumo pesa hizo hizo, na mifumo hizo zipate kupia kuweka uh, masilahi ya nchi ambazo ni ndogo kama uh, za Kiafrika ili zikapata kuwa katika eh, hata kukopeshwa riba iwe, iwe katika kiwango kimoja na Marekani na Uingereza eh, na, na nchi zingine ambazo zimekuwa kwa hivyo. Hilo nilikuwa suala kubwa sana lakini, lazima eh, sande tuangalie kwamba eh, haya mambo ya Grix pia yako na siasa ndani yake utapata kwamba nchi nyingi ambazo zime- zimeapply yani zimependekeza kwamba zinataka kuingia kwenye BRICS, nyingi zao unapata kwamba ni zile ambazo ziko na shida kubwa na na nchi za, za za Magharibi, na kama hapa Afrika tumeona nchi kama Burkina Faso ikipigia iki, iki, iki upato sana mambo haya Algeria ikipikia upato sana mambo haya, na zile nchi ambazo zilikuwa na zilikuwa ukoloni France ama Ufransa ilikuwa ni ndio wakoloni wao, wao wameendelea kuwa na itikadi eh, eh, mbaya za kiuchumi dhidi ya hizi nchi. Kwa hivyo dola, eh, mambo ya dola na mambo ya uchumi haswa ndio yanasukuma yana yanaleta huu msukumo ukizidi sana pia, tutaangalia ya kwamba mambo ya mafuta, ikiwa kweli kwe Arabia na pia hii nchi ya UAE hii, tunavyosema kwamba hizi zimeingia na hizi ni nchi ambazo kwa so kweli zinatuma mafuta mengi, zinauza mafuta mengi yao in, in, in, barani Afrika, ukweli dola itaweza kuumia, lakini kuna jibu ikiwa Uh, pendekezo linaloletwa na Ruto na, na nchi zingine kwamba mifumo ya ki, ya, ya kiuchumi ya, ki, ya, ya duniani kama ya IMF na benki ya, ya dunia ikiwa wanaweza kubadilisha mifumo, ya, mifumo yao na hiyo mifumo yao ikaleta upendekezo jinsi wanavyopendekeza wa Afrika na nchi zingine eh, eh, za uchumi ndogo kama, kama kule bara uh, ya Asia na kwingine basi Brik inaweza kukosa kufaulu. na nakushukuru sana Omwani eh, Oyolo. Uh, subiri hapo hapa, hapa nimekupata vizuri, lakini pia nakumbuka swala hili eh, kwa upande wako Walter Nguma pia ulikuwa unaligusia. Sasa swala hili pengine changamoto zake ni zipi, na kama wanataka kuachana dola wanaendaje? Uh, ukweli ni kwamba suala la, la dola bado ni changamoto, ni suala ambalo hawawezi kuachana nalo kwa haraka kwa hivi sasa kutokana na mazingira jinsi yalivyo, uh, kwa hiyo unaweza ukaona kabisa, kwa mfano hivi sasa mataifa mengi kwa mfano ya Afrika ya Mashariki, uh, moja ya tatizo ambalo limekuwa ni shida kubwa uh, uh, hivi sasa ni dola na shilingi yetu inaonekana kuporoka kwa kiwango kikubwa, na ukumbuke kwamba dola inavyozidi kuongezeka eh, inapokuwa inavyozidi kuwa na thamani kubwa zaidi ya dola, zaidi ya, ya shilingi, maanake ni kwamba hata yale madeni ambayo mataifa haya ya nchi za Afrika yalikuwa yamekopa katika eh, taasisi mbalimbali mbali huko duniani au katika nchi za magharibi, maanake ni kwamba madeni yale yanazidi kukua kwa kasi kubwa, na maanake ni kwamba eh, watalipa zaidi ya jinsi ambavyo makisio ya awali yalivyokuwa. Kwa hiyo eh, kwa kweli ni kwamba kuachana kwa matumizi ya dola kwa hivi sasa yanaonekana kushawishi sana eh, kwa nchi nyingi katika kuweza kuona kwamba wanajiunga na, na BRICS, lakini ukija kuangalia ni kwamba E, mataifa haya ambayo yanajiunga na ya ambayo yanajiunga ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya na BRICS ndiyo mataifa ambayo yana yana nguvu kubwa sana za kiuchumi katika nchi zetu za, eh, za, za za za Afrika. Lakini ukiangalia katika soko la kibiashara kidunia, hivi sasa hakuna namna ambavyo unaweza ukayatenga haya mataifa ambayo yanaunda BRICS, kwa sababu ni mmoja ya mataifa ambayo ndiyo wana ile purchasing power kubwa. Uh, ule ushawishi wa kimanunuzi wanayo. Hii ni kutokana na kwamba idadi kubwa ya watu zaidi ya asili, zaidi ya asilimia thelathini na tano ya idadi ya watu duniani wanatoka katika haya mataifa ambayo yanaunda, lakini vile vile ukiangalia katika upande wa manunuzi katika soko la kidunia hawa ni zaidi, eh, wanashia, wa, wa, zaidi ya asilimia arobaini na tano eh, wanatoka wa, wa katika haya mataifa, kwa hiyo unaweza kuona kwamba eh, wana ushawishi mkubwa sana, lakini vilevile vile, eh, kuendelea kwa taratibu taratibu katika nchi za Afrika inaonekana kwamba imechangiwa na mfumo eh, wa mataifa ya magharibi katika kuwacheleweshea wa nchi za Afrika katika kuweza kupiga hatua, na ndio maana unaona kwamba kuna mapokeo makubwa sana eh, ya nchi hizi za Afrika katika kuona kwamba wanaweza kujiunga katika eh, katika mataifa haya ambayo yanaunda BRICS. Kwa mfano unaweza ukaangalia tu kwa haraka, unaweza mm. kuona kwa mfano mataifa kwa mfano haya ya warabuni hivi sasa eh, tuzungumzie kama Saudi Arabia wana mpango wa kuinvesti kwa mfano Tanzania zaidi ya dola bilioni tisa eh, unazungumzia takribani zaidi ya shilingi eh, trilioni kumi na nane kumi na tisa au ishirini wanazotaja kuinvesti hapa Tanzania. Kwa hiyo unaweza kuona kwa namna hiyo, hakuna namna ambavyo taifa ambalo linataka kukua kiuchumi linaweza likaachilia uwekezaji wa namna hiyo. Lakini tumezungumza habari ya mafuta, ukiangalia kwa mfano Tanzania tu peke yake tunaagiza bidhaa nje kwa zaidi ya asilimia sabini. Sasa ukija kuangalia asilimia sabini hizo, tunaagiza kutoka nchi kama China, India, Omani, Warabuni, huko ndiko tunakoagiza zaidi. Sasa ukija kuangalia pia hata katika ile namna ya kiwekezaji ukiangalia India na, na, na Marekani, aliyewekeza zaidi Tanzania ni India kuliko Marekani. Lakini ukienda pia hata kwenye upande wa China, China ameendelea kuwa na nafasi kubwa ya kibiashara kati ya Tanzania na Kenya eh, lakini vilevile vile ukienda kwa, kwa upande wa, wa, wa, wa hizi nchi za uharabuni, ukizungumzia katika upande labda wa mafuta, unaweza kuona kwamba wana ushawishi mkubwa. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba kwa kiwango kikubwa hakuna namna ambavyo unaweza ukamwambia e, ukawambia viongozi e, au viongozi wa Afrika kwamba e, nchi e, pengine nchi za magharibi zimekuwa zi, na, na, na, na, na, na, nafuu kubwa katika masuala ya kiuchumi katika nchi za Afrika kuliko hizi nchi ambazo zinaunda BRICS. Hata atakukatalia kwa sababu e, wanasema maneno yanaweza yakadanganya, lakini takwimu hazidanganyi yeah. Lakini vile vile jambo ambalo unaweza ukaliangalia kwa haraka kabisa ambalo unaweza ukaona kabisa kwamba hili eh, linaweza likawa ni mojawapo ya jambo ambalo linafanya eh, mataifa mengi ya Afrika hasa Afrika Mashariki katika kuweza kujiunga na BRICS, ni namna ambavyo mataifa haya yanahusishwa katika mipango ya kiuchumi hasa uchumi wa dunia. Unaona, wakati mwingine sisi ni kama vile ni wapokea taarifa na tunapaswa kutekeleza, lakini ukiangalia namna ambavyo inaenda ni kama vile inahusiani inahusisha mataifa yote katika namna ya kuiunda BRICS, namna ya kuisimamia, namna ya kuiongoza na namna ya kuweza kuona kwamba kila mmoja ananufaika na soko la, la dunia. Kwa hiyo ndio vitu ambavyo vitapelekea. Kwa hiyo kwa wakati huo wakitakapokuja na pesa yao wakasema, sasa tupunguze eh, matumizi ya dola, inawezekana na itawezekana, na hiyo itakuwa ni moja ya pigo kubwa, na ndio maana wanachokiona hivi sasa, hata aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump ametoa hiyo alert katika nchi za Marekani kwamba sasa tusipokaa kuwa makini, dola inaenda kukosa nguvu iliyokuwa nayo katika soko la dunia. Nakushukuru sana, uh, Walter Nguma, tafadhali naomba usubiri hapa kwenye laini ya simu. Tunaye msikilizaji uh, kwenye laini yetu ya simu. Karibu sana, jitambushi jina lako mahali ulipo na utoe mawazo au mchango au maswali yako. Kwa jina naitwa Nazaeli Madede, natokea Dar es Salaam, Tanzania. Binafsi siko mbali sana na wasema hoja BRICS anaonekana kama ni mkombozi mpya wa nchi hasa zile ambazo zimekuwa hazinufaiki na biashara nyingi ambayo inafanywa na mataifa ya magharibi. Kwa hiyo tunatarajia kuona mataifa mengi hususani katika bara la Afrika na katika bara la Asia zikijiunga na huu muungano wa BRICS kwa sababu zinamwona BRICS kama ni mkombozi kamili. Jambo hili nadhani itakuwa ni tishio kubwa kwa ushawishi wa Marekani na nchi za magharibi ambao umedumu kwa muda mrefu sana. Kwa hiyo hiyo ndio pointi yangu, shukran sana, msikilizaji. asante sana Madede. Atante kwa mchango wako huo. Nije kwako kwa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mkutano ujao wa BRICS elfu mbili ishirini na nne unatarajiwa kufanyika Kazan, ambao ni mji wa tano kwa ukubwa nchini Rasia. Je, tutarajie nini kwenye mkutano huo? Nafikiri tutatarajia kwanza hotuba nzuri sana zitakazotolewa na viongozi wa nchi hizi ambazo kwanza ni waasisi wa BRICS na hizi nchi ambazo zimelengwa kuwa wanachama chama, na ninahakika kwamba watakuwa wanajitapa na kuonyesha kwamba sasa wanakupambana uh, na ubabe wa Kimarekani. Aa, ni ukweli kwamba dola ina usumbufu mwingi kwa sababu uh, nguvu za dola huwa zinabadilika tu ukiholela. Yaani, kwa mfano ukikopa leo uh, mkopo ambao umewekwa kwa sarafu ya Kimarekani ya dola uh, kesho ukiambiwa urudishe, utakuwa tayari umeshaliwa. Kwa hivyo ninafikiri mojawapo ya vilio vya nchi mbalimbali kwamba tupate mfumo mpya au mfumo mwingine tofauti kwa sababu hali hii ya nguvu za dola haieleweki, haieleweki ilianza lini na inaendaje. Sasa, katika huu mkutano utakao kuwepo, labda kutakuwa na uhamasisho mkubwa sana wa kuonyesha uzuri wa mchakato huu mpya wa BRICS, na namna ambavyo mataifa na mengi yangeshawishiwa ya kujiunga na BRICS ili katika wingi wao waweze kukubaliana kwamba sarafu tutakayoweza kutumia ambayo itakuwa inatumika sambamba na dola ya Kimarekani itakuwa ni sarafu ya jina tutakalochagua. Na ikumbukwe vile vile, na ikumbukwe pia vile vile, sande, pamoja na washiriki kwamba mwakani hapo nchi uh, wanachama wapya ambao ni Misri, uh, Saudi Arabia, Ethiopia, Argentina, umoja wa falme za Kiarabu na Iran watapeleka wawakilishi wao kule kwenda kuhudhuria kushuhudia kile ambacho kinajadiliwa katika ardhi ya Russia. mm -hmm. Bila shaka hilo tutaliona likitokea wakati huo, na pengine hayo, kwa upande mmoja ama nyingine, kuna athari zipi za kisiasa kwa upande huu wa nchi hizi na hali ya upande wa nchi za magharibi, As hasa tukizingatia kwamba mkutano huu wa kwanza hata Putin hakuweza kupata nafasi ya kwenda moja, moja, kwa, kwa moja, moja, he, kwa sababu ya ile hati ya kimataifa ICC ya kukamatwa kwa hiyo ili ilibidi ashiriki tu kwa njia ya mtandao. mm -hmm, sasa pengine hali kama hii ni changamoto ya kipekee kabisa kwa taasisi kama hii ya BRICS na mikutano yao itaendelea, sidhani kama itaendelea kila siku kufanyika Rusia baada ya mwaka huu, au hili kwa upande mmoja ama nyingine linaleta changamoto gani katika kufanikisha eh, shughuli za hii taasisi ya BRICS. Nirudi kwako eh, Profesa Cheshanyegoti, ugusie hapa kidogo. Kumbuke kwamba katika mifumo hii ya uh, historia ya binadamu tumekuwa na shida kwamba wakati wa vita baridi Urusi na Marekani walikuwa wanapambana na nafikiri Urusi kujaribu kuongoza au kutoa sauti ambayo ni kubwa katika mchakato huu wa BRICS ni kujaribu kuonyesha ubabe wake, na kwa upande wa kina Putin kisiasa ni kama wanaambia Wamarekani kwamba hata sisi tupo na tunaweza kutoa ushawishi mkubwa wa nchi hata mpaka zikaunga mkono matumizi ya sarafu nyingine zaidi ya hii dola na nyinyi mtabaki mmezubaa. Kwa hivyo katika huo uzitaarifa lakini, tukumbuke kuna mambo mengine ya kisiasa na mambo ya siasa uh, za kimataifa kompani. kwa mfano kwamba nchi ya Marekani inatawala sana biashara ya silaha, na kwa upande wa nchi kama Irani na eh, Saudi Arabia na kuingineko, ujue Saudi Arabia ni rafiki ya, ya, ya, ya Marekani, na wakati mwingine mojawapo ya mambo ambayo Marekani itatumia kujaribu kuambia hao wapunguze kasi ya kuingia mwili mzima katika mchakato wa BRICS. Ni kuwaambia kwamba kama mtakuwa mnapinga uh, dola yetu, basi sisi tunaweza kuwanyima baadhi ya bidhaa zile ambazo huwa tunawauzia pamoja na bidhaa hizo ambazo zinahakikisha usalama wenu, kwa mfano tunapoweza kuwauzia silaha. So haya ni mambo ambayo yatakuwa yanahitajika kujadiliwa kwa undani na ku... watu watafakari hasa imekuakuaji kuwaje, na inaendeleaje, na itaweza kuwezekana na itakapowezekana, je, huo mfumo utakuwa una uwezo? Kwa sababu nchi ambazo zimekuwa zikitumia dola, nchi za magharibi, kwa mfano za Ulaya magharibi, na ni nchi ambazo zina viwanda vikubwa di sana ambavyo wanazalisha mali mali nyingi ambazo zimeuzwa kimataifa, na mojawapo ya vitu ambazo zitakuja kuathirika na kuulizwa, je, nyinyi wanachama wa BRICS mna nguvu gani ambazo zinaweza kupambana na sisi, kwa mfano katika mambo ya uzalishaji wa bidhaa za viwanda? Haya ni masuala ambayo yanahitaji tuyajadili na tuone namna ambazo tunaweza kwenda. Lakini kwa nchi za Afrika, labda ningependa kutoa kauli moja kwamba tunahitaji kuwa na mshikamano wa kibiashara na kuruhusu waafrika kusafiri na uhuru na kufanya biashara ili chumi zetu katika nchi za Afrika ziweze kuwa na nguvu. Na wakati chumi zetu zitakuwa na nguvu, tuwe tuko kwa BRICS, au tunatumia dola, bado tutakuta kwamba tuna afueni kubwa sana kutokana na yale mambo ambayo yanakama sasa hivi, kwa sababu chumi zetu ni hafifu. Bila shaka ni kushukuru sana Profesa Chacha Nyaigoti Mwendea, haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kitangaza kutoka hapa Washington DC. Nikija kwa kwako, Walter Nguma, pengine kuna mambo ambayo yanajulikana hapa, tofauti za kijiografia, tofauti za masuala ya kisiasa katika baadhi ya nchi. Tunafahamu mapinduzi ya kule Afrika ya Magharibi, jumuia ya uchumi ya Afrika ya hmm. Magharibi, ECOWAS ikijaribu kwenda kusuluhisha kule na kuondoa ule utawala, lakini yote haya yanachangia vipi uwezo wa bara la Afrika kuingia zaidi katika jumuia hii, ambapo mpaka sasa tunajua ni Ethiopia na Misri, lakini tunajua kuna nchi zingine zingependa, mm -hmm. pengine kuwa hapa. Wewe kwa mtazamo wako unaliona vipi mm -hmm. bara la afrika kuingia humu kwenye jumuia hii? Uh, kwa kweli kwa mtazamo wangu uh, nikizungumza niki katika upande wa kiuchumi kwanza, ninaona uh, kwamba uh, tutakuwa na manufaa uh, makubwa Uh, ukilinganisha na jinsi ambavyo uh, hali ilivyo hivi sasa uh, katika nchi zetu za Kiafrika. Na hii yote ni kutokana na kwamba ukiangalia ambako tumefika hivi sasa ni kama vile uh, mama mataifa yetu ya Afrika yameshindwa kusonga mbele kutokana na kwamba uh, mawazo yake mengi yamekuwa hayafanywi uh, na Waafrika wenyewe E, bali ni kwamba nchi za magharibi zimekuwa na nguvu kubwa sana katika uchumi wa Afrika kiasi ambako wanaloliamua wao ndilo ambalo linapaswa kuwa. Lakini vilevile vile, e, ukija kuangalia um, moja ya matatizo mbalimbali mbali ambayo yapo katika nchi zetu za Kiafrika e, asilimia kubwa utakuta kwamba Eh, kuna, kuna kuna kuna shida fulani ambayo eh, inakuwa ina imetengenezwa na nchi nyingi za magharibi. Ukiangalia baadhi ya nchi za Afrika ya kati hapa eh, misiguano na mambo mbalimbali yanayoendelea, utaona kihusishwa na nchi eh, baadhi ya, ya ya nchi za za magharibi. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba Eh, kama wakijiunga na BRICS maana yake ni kwamba watakuwa na chombo kingine ambacho eh, kitakuwa kinakaa na kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani wanaweza wakatatua changamoto zao, na hivyo kuondokana na kuingia msituni na kupigana vita kila kukicha, na mwisho wa siku watu wakaamua kuingia shambani na kulima na kuanzisha viwanda, na mwisho wa siku maisha ya binadamu wa Kiafrika yakabakia yakawa ya, ya, ya kama maisha ya binadamu wengine. Lakini katika upande wa kisiasa eh, bado katika nchi zetu za Kiafrika, na hapo kwenye uchumi kuja kuangalia, niseme tu kwamba Eh, kuna nchi nyingi pia za Afrika eh, hazina maamuzi kwenye masuala ya kiuchumi. Nchi eh, ina, ina, ina uhuru wa bendera, lakini ule uhuru wa kiuchumi eh, ile economic independence hauna. Unakuta kwamba nchi nyingine hazina central banks, eh, hazina benki kuu, zinategemea benki kuu ambayo iko katika nchi fulani kule. Kwa hiyo unaweza kuona katika mazingira ya namna hiyo hakuna namna mataifa hayo yanaweza yakasonga mbele hata siku moja. Eh, mataifa hayo hayawezi kujijenga, lakini leo kuna mataifa ambayo tunayaona katika bara la Asia hivi leo, kutokana na namna ambavyo wameweka siasa zao, wameweka mifumo yao, wameweka wameweka wameweka mustakabali wa, wa, wa, wa uchumi wao, unaweza kuona namna gani ambavyo zinapiga hatua. Tumeona hata ugeni wa rais wa Indonesia hapa, ukijaribu kuangalia Indonesia na mambo mambo wanayoyafanya ya kiuchumi, hayana tofauti sana na yale ambayo yanafanyika ndani ya Afrika ya Mashariki. Lakini jiulize, kwa nini Indonesia wanapiga hatua, lakini Tanzania na Afrika, Kenya na kadhalika, hatupigi hatua. Shida unaweza kukuta kwamba eh, ni kutokana na kwamba kuna mambo ambayo yeinatukwamisha lakini, mm -hmm. Katika upande wa kisiasa unaweza kuona kwa kiwango kikubwa kwamba bado Afrika, eh, Afrika kwa ujumla tuna changamoto katika namna ya kuweza kujiunga na huu upande wa BRICS. Umemsikia hata mwenzangu hapa akisema kwamba eh, umeona hata me-mheshimiwa Ruto hakuwepo eh, hakuepo kule Afrika ya, ya, ya Afrika ya Kusini, lakini tulimwona rais, kwa mfano rais wa Tanzania alikuwa pale Afrika Kusini na ukisikiliza hata ile hotuba yake haiweki wazi kabisa eh, bayana kwamba eh, mimi niko upande gani. Ni kama vile bado wako wa, wa, wa, wa, wa, wa, katika ule mlengo wa kuto kuegemea upande wowote. Mm-hmm, kwamba bado wanataka kutegemea kuona kwamba wananufaika na upande wa magharibi na wanaendelea kunufaika na Brexit. Kwa hiyo kuna shida kubwa sana e, na hii yote ni kutokana na mikataba mbalimbali ambayo tayari nchi za Afrika imekwisha kusaini na mataifa yale ya magharibi na zile taasisi nyingine za kifedha kwa mfano World Bank na IMF Eh, una, kwa hiyo unaweza kuona kwamba hivyo ni moja ya mambo ambayo yanaweza yakaja kuwa ni moja ya, vikwa, ya, ya, ya, ya vikwazo au vya eh, kuchelewesha eh, mataifa mengi ya Afrika katika kuweza kuingia katika BRICS. Na hata pengine watakapoingia BRICS, wanaweza wakakumbana na changamoto nyingine mbalimbali, kwa hiyo kuna vitu kama mm, hivyo eh, katika upande wa kisiasa katika hayo masuala hayo eh, ya, ya, ya, ya agreement mbalimbali ambazo mbali, tumeingia au makubaliano mbalimbali ambayo tumesaini mataifa magharibi yanaweza akawa ni changamoto kubwa sana kwa nchi za Afrika watakapoamua kujiunga na, na upande huu wa BRICS, itoke baraka kubwa kutoka katika Umoja wa, eh, wa Mataifa. Walter, shukrani kwa mchango huo. Nasoma maoni kutoka kwa Ibrahim Chakupewa, anapatikana Kigali, Rwanda, ameandika, kwa jambo hili BRICS wakishirikiana na nchi za Afrika itachukua muda mrefu sana na kusaidia nchi za Afrika kwa sababu nchi nyingi za taifa ya Afrika ziko na madeni na nchi nyingi za madeni ni kulipa baada ya miaka hamsini kuendelea ambacho kinaendana sambamba kidogo na hicho tu ambacho uh, Walter mm -hmm, amekizungumzia hali kadhalika. Tunaye dalala tajiri, yeye ameandika: viongozi hawa wa nchi za BRICS waweze kufanikiwa kwenye jambo lao, ni lazima kwanza watumie muda wa kutosha kwa mataifa ya Afrika kujiandaa vyema, kuhakikisha wanajiunga na kuingia kamilifu katika muungano wa BRICS kitu ambacho pia Walter amegusia, kama mfano alivyosema rais mmoja wapo amekuepo pale, hotuba yake iko tu neutral, haisemi anaegemea upande gani. Hali kadhalika nikisoma ujumbe pia wa Jeremy Kiarie Simons anasema, yani Afrika ni purukushani, lakini huenda chombo hiki cha BRICS sasa kimekuwa mkombozi mpya, na kitu ambacho pia kinaendana sambamba na msikilizaji Madede aliposema, BRICS mkombozi mpya kwa nchi za Afrika na kurudisha hapo Sande, bila shaka mkamiti, muda wetu nao nakimbia sana, nimpe dakika chache sana e, kukamilisha tu kwa upande wako Omwami Sande Oyolo, kile neno lako la mwisho kabisa kwenye mjadala huu wa BRICS ni lipi? Sekunde, sekunde chache. <laughs> Neno langu, neno langu ni kusema ya kwamba kunayo hatari ambayo tunayoenda kukumbana nayo kwa haya mambo ya BRICS. Hatari ya kwanza haswa ni kwamba ni nani atakayezuia Russia na China ambao wana uwezo kubwa sana katika eh, katika mpangilio huu wa BRICS. wasi wasiwe wao ndio watakaotawala, maanake hao ndio watakuwa na pesa za kukopesha na rasilimali za kuleta katika nchi zingine. Mfano, umeona Russia ikipeana chakula cha bure kwa mataifa ya Afrika. Kwa hivyo ni kama kubadilisha tu, ukibadilisha Amerika na Russia na unabadilisha Ujerumani uh, na China. Na kushukuru sana. Lazima tuwe hatari nyingine. Ni kwamba kuna uwezo wa kuingiliana. Kuna kuna mkizaji ambaye anazungumza. Na kushukuru sana Bwana Omwami Sande Yolo, muda wetu nao umekwisha. Nikushukuru kushiriki live talk, halikadhalika Walter Nguma kutoka nchini Tanzania, mchambuzi wa siasa Profesa Chacha Nyagodi kutoka kule nchini Kenya. Hapa studio, pande ya pili Aida Isa, msimamizi Abdul Shakur Abud, nimeshirikiana mwenzangu mkamiti kibayasi. Langu jina ni Sande Shamari na tukieni wote Ijumaa njema usikose kusikiliza matangazo yetu ya jukwaa la uandishi wa habari hapo saa tatu kamili za usiku. Kwaheri kwa sasa.