hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu katika matangazo yetu ya nusu saa leo jumamosi yanayokujia saa moja na nusu kwa saa za afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati jina langu ni sandei shomari Tunasikia pia kupitia washirika wetu Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio huko nchini Kenya, na huko nchini DRC tunasikia kupitia Radio Butembo na Radio Progress mjini Bunya. Na katika matangazo ya leo, tutakuletea kipindi cha Jarida la Wiki ambacho kinaangazia matukio muhimu ya wiki yanayotokea ya Marekani, Afrika na kwingineko duniani. Lakini kwanza kabisa, tupate habari muhimu za dunia. habari za dunia zinasomwa kwenu na mi patrick nduimana wapiga kura nchini gabon leo jumamosi wamekwenda kwenye vituo vya kupigia kura kumchagua rais mpya wabunge na wawakilishi wa serikali za mitaa katika uchaguzi ambao wanasiasa wa upinzani wana matumaini utamaliza utawala wa zaidi ya miongo mitano wa familia ya bongo rais aliye madarakani ali bongo anawania muhula watatu ameongoza nchi hiyo tangu mwaka 2009 kabla ya hapo baba yake aliliongoza taifa hilo la afrika ya kati lenye utajiri wa mafuta Albert Ondo Osa, mmoja kati ya wa wagombea 14 wa urais, amesema Gabon sio mali ya kina Bongo. Ondo Osa, mgombea wa muungano mkuu wa vyama vya upinzani Alternance 2023, aliteuliwa wiki iliyopita. Mabadiliko ya hivi karibuni kwenye sheria ya upigaji kura mwaka huu imebainika kuwa yenye utata, huku wakosoaji wakisema hatua mpya inakinufaisha zaidi cha chama tawala cha Gabonese Democratic. Kutokana na mabadiliko hayo kura kwa naibu kiongozi wa manispa itakuwa mara moja kura kwa naibu mgombea urais. Wakosoaji wanasema kwamba mabadiliko hayo yatafanya uchaguzi usio wa haki kwa sababu mgombea wa upinzani Osa haungwi mkono na chama kimoja pekee. Waziri wa uchukuzi wa Kenya Jumamosi aliomba radhi baada ya umeme kukatika katika, katika maeneo mengi Ijumaa usiku na kuwafanya abiria katika uwanja mkuu wa ndege jijini Nairobi kusumbuliwa na giza umeme ulikatika Ijumaa katika maeneo mengi ya nchi saa tatu na dakika 45. Kampuni ya kusambaza umeme KPLC ilisema katika taarifa, hitilafu hiyo ilisababishwa na tatizo la mfumo. Kanda ya video kwenye mta, mtandao wa kituo cha utangazaji cha NTV iliwaonyesha wasafiri wakiwa wamesongamana karibu na mlango mkuu kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta huku kukiwa na giza na wengine wakitumia taa za simu zao za mkononi kuangaza njia yao. Mamlaka ya viwanja vya ndege ya Kenya kaa ilisema kuwa moja ya jenereta zake za dharura ambayo inasambaza umeme katika mlango huo mkuu haikufanya kazi baada ya umeme kukatika. Jenereta zinazosambaza umeme kwenye mnara wa kuongoza safari za ndege na kwenye uwanja wa ndege zilifanya kazi muda wote, alisema waziri wa uchukuzi Kipchumba Murkomen katika mkutano na waandishi wa habari akiongeza aki kuwa hakuna abiria au ndege zilizokuwa hatarini kutokana na hitilafu hiyo. Nataka ni waombe radhi wasafiri wote na watumiaji wa viwanja vya ndege ambao waliathiriwa kwa njia moja au nyingine na kukatika kwa umeme, Morcomen alisema. Rais wa Rusia Vladimir Putin amewaamuru wapiganaji wa kundi la Wagner kutia saini kiapo cha kuitii serikali ya Rusia baada ya ajali mbaya ya ndege iliyomuua kiongozi wa kundi hilo la mamluki Yevgeni Prigozin. Putin alisaini amri hiyo inayoleta mabadiliko, mabadiliko na ilianza kutekelezwa siku ya Ijumaa baada ya Kremlin kusema kwamba madai ya nchi za magharibi kuwa Prigozin aliuawa kwa amri yake ni uongo mtupu. Mamlaka ya usafiri wa ndege ya Rusia ilisema kwamba Prigozin alikuwa ndani ya ndege binafsi iliyoanguka Jumatano jioni kaskazini magharibi mwa Moscu, na hakuna abiria aliyenusurika katika ajali hiyo ambayo ilitokea miezi miwili baada ya Prigozin kuongoza uasi uliofeli dhidi ya wakuu wa jeshi. Rais Putin alituma salamu za rambirambi kwa familia za waliofariki katika ajali hiyo siku ya Alhamisi na kumzungumzia Prigozin katika zama zilizopita. Putin kuweka kiapo cha lazima kwa wafanyakazi wa kundi la Wagner na wakandarasi wengine wa jeshi binafsi ilikuwa hatua ya wazi ya kuweka makundi kama hayo chini ya udhibiti mkali wa serikali. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Russia leo imesema mifumo yake ya ulinzi wa anga ilitungua ndege moja isiyo na rubani iliyokuwa ikikaribia ili Moscow na nyingine katika eneo la mpakani, huku mashambulizi ya makombora ya Ukraine yakiwajeruhi watu sita katika mji wa mpakani Russia. Na eneo la Crimea lililotekwa na Moscow yamepigwa na msururu wa mashambulizi katika siku za karibuni, huku Kiev ikionya kuwa ina lengo la kuhamisha mzozo Russia. Wizara ya ulinzi ya Russia ilisema ndege moja isiyo na rubani iliharibiwa wakati ikikaribia Mosku nyakati za alfajiri na nyingine karibu na mpaka wa mkoa wa Belgorod majira ya saa tatu asubuhi. Mosku ambayo ilishambuliwa mara chache sana wakati wa awamu za mzozo wakati wa awamu za mwanzo za mzozo, sasa inalengwa na mashambulizi ya kila siku ya ndege zisizo na rubani. Papa Francis leo amekemea usambazaji wa habari potofu na za uongo katika juhudi za, ma... za... Katika juhudi za kushawishi maoni ya umma kama kosa kubwa katika misingi ya uandishi wa habari. taarifa za kupotosha ni moja kati ya dhambi za kwanza, acha tuseme makosa ya uandishi wa habari, Francis aliwaambia waandishi wa habari wa Itali katika hafla ya kutoa tuzo ya uandishi wa habari huko Vatican. Akichukuliwa kuwa mzungumzaji mahiri, Papa alirejelea neno dhambi ili kuorodhesha kile alichokiita maovu manne ya vyombo vya habari, kulingana na taarifa ya Vatican iliyotafsiriwa kuhusu maoni yake. Taarifa potofu, wakati uandishi wa habari hautoi taarifa sahihi au naarifu vibaya. Unakashifu, wakati mwingine hii hutumiwa ni kashfa, ambayo ni tofauti na kashfa, lakini na haribu, na kosa la nne ni kupenda kashfa, alisema. Kamati ya nidhamu ya shirikisho la soka duniani FIFA imemsimamisha kwa muda mkuu wa shirikisho la soka la Uhispania, Luis Rubiales, kwa siku 90, FIFA amesema leo kufuatia gumzo baada ya Rubiales kushika kichwa cha mchezaji Jenni Hermoso na kumbusu mdomoni baada ya ushindi wa Uhispania kwenye kombe la dunia la wanawake. Rubiales alitarajiwa kutangaza kujiuzulu siku ya Jumaa, lakini badala yake akasema hatajiuzulu na shirikisho la soka la Uhispania RFEF lilitishia kuchukua hatua za kisheria kumtetea, baada ya Hermoso kusema kuwa Rubiales alimbusu bila ridhaa yake. Mwenyekiti wa kamati ya nidhamu ya FIFA leo ameamua kumsimamisha kwa muda Bwana Luis Rubiales kwenye shughuli zote zinazohusiana na soka kwenye ngazi ya taifa na kimataifa, FIFA ilisema katika taarifa. Kamati ya nidhamu imemwamuru Rubiales na maafisa na wafanyakazi wa RFEF wa RFEF kujizuia kuwasiliana au kujaribu kuwasiliana na Hermoso au wale walio karibu naye. Timu ya taifa ya Uhispania, ambayo ilishinda kombe la dunia, pamoja na wachezaji wengine kadhaa, walisema hawatacheza mechi za kimataifa wakati Rubiales ataendelea kuwa mkuu wa shirikisho la soka. Na wanawake wawili walipigwa risasi na kujeruhiwa katika mchezo wa baseball katika mji wa Chicago hapa Marekani, polisi wamesema katika ghasia za hivi karibuni za mashambulizi ya bunduki kuitikisa Marekani, ambapo bunduki ni nyingi kuliko watu. Mashabiki hao walipigwa risasi wakiwa ndani ya uwanja wa Guaranteed Rate, ambapo takriban watu elfu ishirini na mbili walikuwa wakitazama timu ya Chicago White Sox ikicheza na Oakland Athletics siku ya Jumaa, kulingana na polisi. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, ninawaacheni na mwenzangu Sandey Shomari katika kipindi cha jarida la wiki hii kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa jina langu ni sandei shomari rais wa zamani wa marekani donald trump siku alhamisi jioni aliwasili katika jela ya kaunti ya fulton katika mji wa atlanta georgia ambako alijisalimisha kufuatia kufunguliwa mashtaka dhidi yake na wengine kwa kujaribu kubadili matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2020 na, na uhalifu mwingine. Trump ambaye aliachiliwa kwa dhamana na kuondoka muda mfupi baadaye, alishtakiwa mapema mwezi huu kwa kukiuka sheria za jimbo, jimbo la Georgia za za ubadhirifu, na na kutenda uhalifu mwingine, akikabiliwa na mashtaka 13 katika jimbo hilo. Siku ya Alhamisi alichukuliwa alama za vidole na picha yake akiwa jela maarufu kama mugshot ikapigwa na wasaidizi wake walieleza hayo. Hakuna rais mwingine wa zamani wa Marekani ambaye amewahi kushtakiwa kwa makosa ya jinai, lakini Trump sasa anakabiliwa na kesi nne na jumla ya mashitaka 91 kwa madai ya vitendo vyake vya kabla, wakati na baada ya muhula wake mmoja wa urais uliomalizika mwaka 2021. Washtakiwa wengine akiwemo wakili wake wa zamani Rudi Giuliani wamejisalimisha kwenye jela siku chache zilizopita. Trump alikuwa katika jela ya kaunti ya Fulton kwa takriban dakika ishirini. Timothy Kaberia ni mchambuzi wa siasa kutoka Atlanta, Georgia, anaeleza hali ilivyokuwa katika eneo hilo. Kwa kweli uh, hili ni jambo ambalo alijafanyika kwa rais yeyote uh, katika historia ya Marekani na wengi wanasema oh, oh, Trump amefanyiwa hivi amefanyiwa hakuna rais mwingine amewahi fanyiwa hivi lakini lililopo ni kwamba hakuna rais mwingine amewahi fanya mambo ambayo yeye ya yalifanya na watu wengi hapa Georgia wajua, uh, Georgia kuna hisia mseto maanake katika katika kaunti ya Fulton kwa kwa, kwa mfano uh, pale ni kwa wademokrat hata vile uh, rais Trump na wafuasi wake walikuwa wanafikiria kwamba wanakuwa na maandamano pale uh, katika jela, haikufanyika hai uh, na yeye mwenyewe pia na watu wake nini wanaelewa kwamba uh, lile ni eneo la, la wademokrat uh, sio kama sehemu zingine za Georgia. Kuna wengine wanafikiria amedhulumiwa, kuna wengine wanaunga mkono uh, uh, sherif na, na mwendesha mashtaka uh, kwamba wamedhihirisha kwamba katika uh, hii nchi uh, kuna mtu ambaye yuko juu ya sheria. Hilo ndio kubwa ambao na wengi wakilisema, hakuna mtu yeyote ambaye anaweza kuwa juu ya sheria. Lakini tunashuhudia pia kwamba hivi sasa Trump eh, tayari kampeni yake imekushatengeneza tisheti au fulana zikiwa na picha yake ya pale alipochukuliwa picha akiwa jela na tayari zinauzwa kwa dola thelathini na nne kwenda juu kwa ajili ya kuchangisha fedha, wengi wakisema sasa hii imekuwa kama anatumika kama kichocheo cha yeye kuvuta zaidi wafuasi wake, unafikiri ni kwa nini na pengine haya yanaendelea uh, kwa staili hiyo bwana Sande? Kama hujuavo hiyo sio tabia mpya kwa kwa Trump, hiyo ni kawaida ya Trump. Lazima afaidi kwa njia yoyote ile, na ndio kwa, kwa, kwa wafuasi wake, jua ni ile kwamba yeye yeah, anajaribu kushawishi wafuasi wake kwamba oh, ninaonewa mimi, na kwa hiyo, hiyo kwa kweli ni njia ambayo itawavutia ita wafuasi wake, na ndio wanao wanaompa wasia uh, wamefikiria na ni kweli, ndio wataungwa mkono na wengi ambao ni wafuasi wake tayari. Lakini tatizo ni kwamba hata afanye vituko vya aina gani vya namna hiyo hatavutia mtu yeyote hata mmoja, ambaye sio wale asilimia thelathini ambao umeunga mkono kila wakati, au ni wafuasi wake. Watachanga, walimchangia hela ya kwenda mahakamani, mamilioni ya pesa. Kwa hiyo hata hii hapa itakuwa ajabu, atatumia hii, atapata hela, na ubaya ni kwamba washtaki wa, wa wenza hawatafaidi kutokana na, na hii. Shukran sana Timothy Kaberia kutoka Atlanta, Georgia. Hili ni jarida la wiki kwingineko. Jumuiya ya BRICS, ya mataifa yanaendelea kiuchumi Ilikubaliana siku ya Alhamisi kuzikaribisha nchi za Saudi Arabia, Iran, Ethiopia, Misri, Argentina na umoja wa falme za Kiarabu katika hatua inayolenga kuharakisha msukumo wake wa kufanya mabadiliko ya utaratibu wa dunia inauona kuwa umepitwa na wakati. Jumuiya ya BRICS ya mataifa yanayoendelea kiuchumi ilikubaliana kuzikaribisha nchi hizo katika kuamua kuunga mkono upanuzi wa kwanza wa jumuiya hiyo katika kipindi cha miaka kumi na tatu. Viongozi wa BRICS waliacha mlango wazi wa upanuzi kwa siku zijazo, huku mataifa mengi yakionyesha nia ya kujiunga na kikundi hicho ambacho wanatumai kinaweza kusawazisha uwanja wa kimataifa. Upanuzi huo unaongeza uzito wa kiuchumi kwa BRICS, ambayo wanachama wake kwa sasa ni China, ikiwa ni nchi ya pili kwa uchumi mkubwa duniani, pamoja na Brazil, Rusia, India na Afrika ya Kusini. Unaweza pia kuinua azima yake iliyotangazwa ya kuwa muungano muhimu zaidi kwa upande wa kusini mwa dunia. Lakini mvutano wa muda mrefu pia unaweza kuendelea kati ya wanachama ambao wanataka kuimarisha nguvu za jumuiya hiyo ili kushindana na nchi za magharibi, hasa China, Rusia na sasa Iran, na wale ambao wanaendeleza kuza uhusiano wa karibu na Marekani na Ulaya. Amini Mwidau ni mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka Toronto, Canada, na anaeleza zaidi muhimu wa nchi za Afrika kujiunga na jumuiya hii. Kinachoonekana hapa ni kwamba walitafuta strategy kwa sababu katika BRICS, decisions nyingi huwa zatendeka kutokana na, na kwa kukubaliana kwa wanachama wote. Kwa hiyo ijapokuwa kulikuwa na watu wengi ambao kwamba waliomba kuingia katika kundi lile, lakini bila shaka walikaa wakatafakari kwa kina, wakaona kwamba hizi nchi walizozialika haswa kwa Afrika ni Misri na, na Ethiopia ndio katika nchi ambazo zimealikwa katika katika hizi nchi sita zilizoalikwa kwa wakati wa sasa. Sasa katika hizi ukiziangalia kwa mikakati, Misri ni nchi ya, ya inaotoka zile sehemu tunazojua kama ni mina Middle East na North African region, alafu tukiangalia Ethiopia ni nchi ambayo kwamba yenye kutoka katika sehemu ya Eastern Africa ambao wao wamejumuilishwa na na Afrika Mashariki, alafu kwa chini kabisa tuna South Africa Wayu, kwa hiyo kwa mikakati hii, ni kama ni mbegu wamezipanda, ambazo baadaye zikiota zitavuta mataifa mbalimbali yaliyo katika sehemu zile, ikiwa Egypt pengine itashawishi nchi zilizo karibu, Ethiopia itashawishi wenzake waliokaribu, na South Africa wenzake wa karibu. Maoni haya yatokana na vile walivyojipanga katika Afrika, katika Marekani Kusini. Ukiangalia kwanza katika BRICS ya kwanza, ile nchi tano ilikuwa ni Brazil katika Marekani ya Kusini. Kwa hiyo wakaamua kwamba kuleta Argentina na Argentina imekuja kwa ushawishi wa Brazil. Alafu tukiangalia tena katika katika nchi za za Middle East, tumeona kule kwamba kuna kuna uh, uh, Saudi Arabia alafu kuna United Arab Emirates. Hawa ni watu wenye ushawishi mkubwa katika katika zile kanda zao za za nchi. Alafu kule tukiangalia, tunao katika Persia tunayo Iran nao pia katika ni watu ambao wana wana, wana mvutio mkubwa sana kwa kwa maslahi ya mafuta na biashara zingine ambazo kwamba za za, za sehemu ya, ya ya Middle East ilolingana na Pasha. Bila shaka, na pengine unavyoangalia kwa jicho lako la uchambuzi kuelekea mbele uh, mataifa haya yanaonekana kama sasa yanataka kupambana uh, kifedha kiuchumi na upande wa magharibi pengine hilo kwa upande wao linafanikiwa na kama alifanikiwi, changamoto zilizopo pengine mbele yao unaziona zipi, au nini unachokiwa na upande wao? Ah, kama vile baadhi ya wao haswa China walivyozungumzia, ni kwamba uh, ma, matumaini yao ni kwamba wataka kuwapatia uh, nchi zinazoendelea fursa ya, ya kuendelea kiuchumi kama vile kupatiwa misaada ambayo kwamba itakuwa ni ya, ya, ya, ya bei nafuu vile vile kupatiwa ujuzi wa utengenezaji wa mabarabara na miundombinu mingine. Na kwa kwa madhumuni hayo, tayari kulikuwa kuna benki ile ya BRICS Development Bank ambao kiongozi wake alikuwa zamani ni rais wa Brazil. Sasa ukiangalia ni kwamba ile benki haikuwahi kuwa na nguvu hapo siku za mbeleni, lakini hao walioingia sasa, kati yao wapo walioingia ni nchi ambazo zina uwezo. Nchi kama Saudi Arabia ina uwezo mkubwa sana ya kuchangia katika benki kama ile. Nchi kama United Arab Emirates pia wana uwezo mkubwa sana kuchangia, kwa kukua ama kwa kuwekeza kwa kwa kwa katika benki kama ile ili ipate kutoa misaada kwa nchi za Afrika zinazoendelea. Lakini swala la sarafu moja itakuwa ni kazi ngumu sana. Kwa nini unasema hivyo? Itabidi kwamba wawe na mfumo mmoja wa kiuchumi na wawe pengine na benki moja kuu katika nchi zote, ambayo halitakuwa jambo la rahisi. Lakini kile kitu alichokizungumzia wa, waziri wa fedha wa Afrika Kusini ni kwamba nia yao ni, ni kuwezesha nchi hizi zote za za wanachama wa BRICS ziweze kufanya biashara kwa kutumia sarafu za nchi zao. Kwa hivi sasa, kama tunavyojua, sarafu kubwa inayotumiwa katika ulimwenguni ni kama vile dola na kama vile pound. Hizi ni sarafu za nchi za, za magharibi za Marekani pamoja na, na na bara la la Europa. Kwa hiyo nafikiri, ikiwa wataweza wata kufaulu kwa kwa masuala kama haya, basi watapiga wata hatua kubwa sana ya kiuchumi baina ya wao wenyewe na na nchi zingine. Mchambuzi wa siasa za kimataifa Amini Mwidau akizungumza Sauti Amerika kutoka Toronto, Canada. Unaendelea kusikiliza jarida kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, na mimi ni Sandei Shomari. huko Zimbabwe, matokeo ya kwanza ya maeneo bunge yalitangaza siku ya Alhamisi katika uchaguzi wa Zimbabwe baada ya zoezi hilo kucheleweshwa na hata kuongezwa muda katika baadhi ya vitongoji, huku wanaharakati wa asasi za kiraia wakikamatwa. Wakati huo huo, mkuu wa Sadek Nevas Mumba alisema ujumbe huo umeona kwamba baadhi ya vipengele vya uchaguzi ule wiana kulikuwa na mapungufu kulingana na katiba ya Zimbabwe, sheria ya uchaguzi na misingi ya Sadek ni miongozo inayosimamia uchaguzi wa kidemokrasia. Waangalizi wa uchaguzi kutoka jumuiya ya kikanda ya kusini mwa Afrika, SADC wamesema uchaguzi wa rais na bunge nchini Zimbabwe haukufuata misingi ya kidemokrasia. Ujimbo huo ulibaini kuwa awamu za kabla ya uchaguzi na upigaji kura kulikuwa na amani na utulivu. Hata hivyo umeona kwamba baadhi ya vipengele vya uchaguzi uliowania kulikuwa na upungufu kulingana na katiba ya Zimbabwe Sheria ya uchaguzi na misingi ya SADEK na miongozo inayosimamia uchaguzi wa kidemokrasia, alisema mkuu wa ujumbe huo. Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK imetaja kufutwa kwa mikutano ya upinzani na shutuma za kunyanyaswa kwa wapiga kura ni miongoni mwa baadhi ya maswala yaliyovuruga uchaguzi. Uchaguzi huo unaangaliwa kote kusini mwa Afrika kama mtihani wa uungaji mkono kwa chama cha rais Emerson Mnangagwa cha Zanu PF ambacho utawala wake wa miaka arobaini na tatu, umekumbwa na uchumi ulioporomoka na madai ya utawala wa kimabavu. Na mdahalo wa saa mbili wa kwanza kufanywa wa Republican katika mzunguko wa uchaguzi huu ulionyesha mabadilishano yaliyojaa hisia kwa kile ambacho wasimamizi wa mdahalo huo walikiita mwamba mkubwa ambaye hakuwapo kwenye mdahalo huo ambaye ni mgombea anayeongozwa kura za maoni, Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Baadhi ya wa washindani kama vile makamu rais wa zamani wa Trump Mike Pence na gavana wa zamani wa New Jersey Chris Christie walimwona Trump astahili kuongoza tena, kwa sababu ya kile alichosema ilikuwa ni kuto kuheshimu katiba pamoja na zaidi ya makosa 90 ambayo anakabiliana nayo hivi sasa. Gavana wa zamani wa South Carolina Nikki Haley alitangaza Trump ni mwanasiasa ambaye hapendwi sana nchini Marekani, akisema kwamba hatuwezi kushinda katika uchaguzi mkuu kwa njia hiyo. Profesa David Monda ni mchambuzi wa siasa za Marekani na anaeleza alivyouona mdahalo huo. Mdahalo mwenyewe ulikuwa mautii fora vile, manake fahali mwenyewe nguli wa siasa, yani Trump hakuwepo, kwa hivyo ni kama hawa wanasiasa wengine ni kama walikuwa wanazozania ile medali ya fedha e, na shaba Manake inaonekana kwamba medali ya dhahabu tiari Trump ashaichukua, lakini hata kusema hivyo, uh, nilipendelea maoni mbadala ambayo yalizuka kuhusu masuala kule Ukraine. Uh, kuna kitengo cha chama cha Republican ambapo uh, wapo wengine wanasema lazima Marekani ijitoe kule Ukraine. Kulikuwa na miswada kuhusu uchumi kuinua uchumi pia na kawaida ili suala la uhamiaji haramu kule mpakani. Kwa hivyo ilivutia kila mgombea um, pale alikuwa anajaribu uh, kujikwatua ili ajielekeze kuweza kwenda mbele na kuwashinda wapinzani wenzake na vilevile tulimwona huyu mwanasiasa ambaye si mwanasiasa, lakini ndio amejichokeza kuwa na mvuto kiasi fulani. Huyu Bwana Rama Swami, pengine yeye umemwona vipi, hasa baada ya kutokea kwamba alijaribu kushambuliwa kila upande na watu kama kina gavana Nikki Haley na Chris Christie? Ni kama yeye ndiye aliyekuwa na tiafora, manake eh ni kama kwa kura za maoni yeye ndiye anayebobea, anayeinuka eh, anaye kwa kasi sana eh, na vile Ramaswami Vivek eh, alivyojiweka uh, alivyojipanga kisiasa ni kusema hivi ya kwamba yeye atakuwa mrengo ule wa kulia kuliko hata eh, Donald Trump. Ya kwamba maoni yake atakuwa ya kulia zaidi na tena zaidi. Kwa hivyo alikuwa anapigwa vijembe eh, Chris DeSantis eh, ni kama eh, amefifia ame hivi. Kwa hivyo DeSantis, eh, Ron DeSantis ni kama kwamba hakuwa anapigwa eh, vichapo zaidi. Uh, wote walikuwa wakiangazia Vivek uh, Ramaswami uh, kwa wakati huu. Lakini kumalizia, lazima pia niongezee ya kwamba kama Ramaswami anataka kujionyesha kuwa uh, mfumo mbadala wa ile zile nafsi au zile sera za Trump uh, itakuwa vigumu kwake kuweza kumshinda Trump maanake E, wafuasi sugu wa chama cha Republican watasema kwamba mbona twende kwa e, ile unaita Trump light e, kwa mfumo au mfano wa Trump, na tunaweza kumpata Trump mwenyewe. Kwa hivyo Vivek, hata kama ni vile anapanda kwenda mbele, lazima pia ajionyeshe kwamba sera zake ni zile zake na kwamba hajaribu tena kuenda ku, eh, kumkimzia yani upande wa kulia eh, kwa falsafa um, za wanarepublican na kumshinda Donald Trump. Warepublican watakutana tena kwenye mdahalo mwingine mwezi ujao huko California. Pengine kutoka sasa kuelekea huko mwenye mdahalo ujao, unawaona wamefaidika zaidi na mdahalo huu wa kwanza ni nani? Pengine kwa upande wako, pengine ni Ramaswami. Uh, ni Ramaswami aliweza kubobea uh, manake, uh, hata wale ambao walikuwa wanashuhudia wengi walikuwa wamempigia makofi zaidi. Uh, alijibu maswali vizuri uh, aliyejiweza kunadi sera zake kwa njia nzuri. Huyo ni Profesa David Monda, mchambuzi wa siasa akizungumza nasi kutoka katika jiji la New York. Na kufikia hapo nakamilisha jarida wiki hii jia langu ni Sandey Shomari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na watukeni wote wikendi njema. Kwa hili sasa, asante sana Sandey Shomari kwa makala hayo ya jarida la wiki. Na sasa nakusomea muktasari wa habari za dunia. Wapiga kura nchini Gabon leo Jumamosi wamekwenda kwenye vituo vya kupigia kura kumchagua rais mpya, wabunge na wawakilishi wa serikali za mitaa katika uchaguzi ambao wanasiasa wa upinzani wana matumaini utamaliza utawala wa zaidi ya miongo mitano wa familia ya Bongo. Waziri wa uchukuzi wa Kenya Jumamosi aliomba radhi baada ya umeme kukatika katika maeneo mengi Ijumaa usiku na kuwafanya abiria katika uwanja mkuu wa ndege jijini Nairobi kusumbuliwa na giza. Rais wa Russia, Vladimir putin amewaamuru wapiganaji wa kundi la Wagner kutia saini kiapo cha kuitii serikali ya Russia baada ya ajali mbaya ya ndege iliyomuua kiongozi wa kundi hilo la mamluki Yevgen, Yevgeni Prigozhin. Putin alisaini amri hiyo inayoleta mabadiliko na ilianza kutekelezwa siku ya Ijumaa baada ya Kremlin kusema kwamba madai ya nchi za magharibi kuwa Prigozhin aliuawa kwa amri yake ni uongo mtupu. Na Rasia leo imesema mifumo yake ya ulinzi wa anga ilitungua ndege moja isiyo na rubani iliyokuwa ikikaribia Moscow na nyingine katika eneo la mpakani, huku mashambulizi ya makombora ya Ukraine yakiwajeruhi watu sita katika mji wa mpakani. Papa Francis Jumamosi amekemea usambazaji wa habari potofu na za uongo katika juhudi za kushawishi maoni ya umma kama kosa katika misingi ya uandishi wa habari taarifa za kupotosha ni moja kati ya dhambi za kwanza acha tuseme makosa ya waandishi wa habari francis aliwaambia waandishi wa habari wa itali katika hafla ya kutoa tuzo ya uandishi wa habari huko vatican na kamati ya nidhamu ya shirikisho la soka duniani fifa imemsimamisha kwa muda mkuu wa shirikisho la soka la uhispania luis rubiales kwa siku 90 fifa amesema leo jumamosi kufuatia gumzo baada ya rubiales kushika kichwa cha mchezaji jeni hermoso na kumbusu mdomoni baada ya ushindi wa Hispania kwenye kombe la dunia la wanawake. Na kufikia hapa, tunakamilisha habari za dunia. Mlikuwa nami Patrick Nduimana, nina wageni, nikiwatakia usiku mwema. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.