Nam basi, mpendwa msikilizaji, karibuni kwa undani katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwanza kabisa, habari muhimu tulizopokea hivi punde ni kwamba inaaminika kiongozi wa kundi la wamluki Wagner wa Rasia wa Yegnev Prigozhin ameuawa pamoja na maabiria wengine tisa waliokuwa ndani ya ndege ya kibinafsi, kulingana na vyombo vya habari vya Rasia. Fuatilia habari hiyo zaidi kwenye mitandao yetu ya kijamii na hivyo basi tukiendelea, basi viongozi wa jumuiya nchi zinazoendelea zenye uchumi unaoendelea kwa kasi kabisa, BRICS wamemaliza mkutano wao wa kilele hivi punde huko Sandton, Johannesburg Afrika Kusini ambako walizungumzia juu ya mipango ya kupanua jumuiya yao. Na waziri wa mambo ya nje wa Afrika kusini na Naledi Pandor anasema wamekubaliana juu ya hati inayoweka mwongozo na misingi ya kuruhusu wanachama wapya. Viongozi hao waliokutana na waandishi habari hivi punde baada ya kumaliza mazungumzo, Rais Cyril Ramaphosa pamoja na Rais Xi Jinping, katika kikao maalum cha ushirikiano kati ya China na nchi za Afrika. Akizungumza kwenye kikao cha ufunguzi leo asubuhi, Xi Jinping, rais wa China, alihimiza hoja ya kuongeza wanachama wa jumuiya hiyo. asu koe cin a no goa caru tunahitaji kutumia BRICS pamoja na ushirikiano mzuri na kuharakisha taratibu wa upanuzi wacha turuhusu mataifa mengine kujiunga na BRICS. Tutumie busara na kukusanya pamoja nguvu ili kufanya mamlaka ya kimataifa kuwa ya haki na inayokubalika. Rais Vladimir Putin wa Russia kwa upande wake amehudhuria mkutano huo kupitia mawasiliano ya video na ametaka pia kuwaharakisha utaratibu wa kuongeza wanachama na kutaka kumaliza vita vya Ukraine ambavyo anadai vilianzishwa na nchi za Magharibi. Rasi, <todihar> Rusia imeamua kuunga mkono watu wanaopigania utamaduni wao, mila zao, lugha yao na mustakabali wao. Hatua zetu Ukraine zimechochewa na sababu moja pekee yake, kumaliza vita, vita vilivyoanzishwa nchini Ukraine na nchi za Magharibi na vibaraka vyake dhidi ya watu wanaoishi jimbo la Danbas. Tunatoa shukrani kwa wenzetu wa BRICS ambao wameshiriki kikamilifu katika juhudi za kumaliza hali hii ili kuweza kupatikana suluhisho la haki kwa njia ya amani. Akiwakaribisha viongozi wenzake wa Brazil, India, Rusia na Uchina, rais wa Afrika Kusini amesema watajadili juu ya masharti na kanuni za kuongeza wanachama wapya wakati wa mkutano huo wa siku tatu wa kujadili namna bora za kutumia sarafu zao kurahisisha biashara na uwekezaji. Sisi tunawasiwasi juu ya mifumo ya fedha na malipo duniani ambayo inazidi kutumiwa kama vyombo vya mvutano wa kisiasa na kiuchumi duniani. Ufufuaji wa uchumi duniani unategemea mifumo inayotabirika ya malipo na shughuli makini za benki, biashara na utalii na mfumo wa uchukuzi wa fedha pamoja na usambazaji wa Kutokana na masuala haya yote ya kiuchumi na fedha, shirika la fedha la kimataifa IMF hii leo limesema kwamba nchi hizo za BRICS zinatarajiwa kuwa na jukumu kubwa kabisa katika kusukuma ukuaji wa uchumi duniani katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Kufuatana na takwimu za mwaka 2022 za IMF, sehemu ya uzalishaji jumla GDP ya nchi za BRICS iliongezeka kwa asilimia 17.3 kutoka kipindi kuanzia mwaka elfu mbili, wakati mchango wa GDP wa mataifa saba tajiri duniani ulishuka sana kwa asilimia ishirini na mbili katika kipindi hicho. Mchambuzi wa kiuchumi mjini Dar es Salaam Walter Nguma anasema ni kweli jumuiya hiyo ina nguvu na ushawishi wa kiuchumi hii leo katika mfumo wa kiuchumi na biashara duniani kuweza kuleta mabadiliko ni kweli kwamba nchi ambazo zinaunda BRICS ni nchi ambazo kwa hivi sasa zina nguvu kubwa sana duniani, hasa za ushawishi kwenye masuala mbalimbali ya kiuchumi na hasa ukizingatia kwamba e, mataifa haya yana nguvu kubwa sana katika upande wa viwanda hivi sasa duniani. Ukiangalia nchi kama Urusi, e-uende India, uende Afrika ya Kusini kwa upande wa Afrika, uende Brazili na, na nchi zote hizo kwa ujumla wake unaweza kuona kwamba ni kwa namna gani ambavyo zina, zina ushawishi mkubwa, lakini ni nchi ambazo ukiangalia kwa kiwango kikubwa ndizo mataifa ambayo yanaongoza kuwa na idadi kubwa ya watu duniani ambazo tunategemea kwa zaidi ya asilimia arobaini eh, ya idadi kubwa ya watu duniani inatoka katika hizi nchi ambazo zinaunda eh, zinaunda umoja huu wa BRICS. Lakini kubwa zaidi ni ushawishi wao kwenye masuala ya kiuchumi, ukiangalia kwamba hivi sasa E, hata mataifa mengi ya Afrika na na, na nchi nyingi za Asia hivi sasa e, kwa asilimia kubwa wanategemea kupata msaada mkubwa au kupata e, ufumbuzi wa changamoto zao za kiuchumi kupitia mataifa haya ambayo yanaunda BRICS. Kwa hiyo wamekuwa na nguvu kubwa, ukilinganisha na jinsi ambavyo labda bara ba, la ba, ba, Amerika lilivyo pamoja na, na, na Europe au Ulaya kwa hiyo ndio maana unaona kwamba wanapewa nafasi kubwa sana katika kuweza kuona kwamba eh, kwa miaka mitano ijayo wakawa ni, ni, ni moja ya umoja ambao utakuwa unaendesha uchumi wa dunia. Basi, kwenye mkutano huo Rais Xi alipendekeza pia miradi yenye malengo matatu ya msingi na utaratibu wa kufanya kazi pamoja: ni mradi wa usalama duniani, wa pili ni mradi wa maendeleo ya kimataifa, na tatu mradi wa utamaduni na ustaarabu duniani, ili, anasema, kuwaunganisha watu wote wa dunia kwa usawa na haki na amani. Je, kutokana na dhamira hizo na nguvu zao za kiuchumi, je, jumuia ya BRICS inaweza kuleta mabadiliko ya kiuchumi duniani? Wanaweza kubadilisha kwa kiasi kikubwa hivi sasa. Unaweza ukapata picha tu ya jambo ambalo linaendelea hivi sasa duniani, na yote hii chini yake yuko BRICS. unaweza kuona katika nchi za Afrika hivi sasa namna ambavyo E, dola imekuwa ni tatizo kubwa katika upatikanaji, e, jambo ambalo limekuwa ni usumbufu mkubwa, na ndio maana una mataifa mengine, Kenya, watu wanafikiria kuona kwamba e, niko namna gani ya kuondokana na matumizi e, ya dola. Hiyo yote e, ni kutokana pia na ushawishi ambao unatolewa na, na, na umoja huu wa BRICS ambao mojawapo ya jambo ambalo wanalisema ni kwamba E, uchumi hata wa Afrika um, uko hapo ulipo kutokana na kwamba e, dola imekuwa na nguvu kubwa ya kufanya maamuzi juu ya uchumi wao. Kwa hiyo ni wakati wa kuondokana e, na matumizi ya dola. So, kama tukiondokana na matumizi ya dola maanaake ni kwamba watakapoafikiana na kusema kwamba tutatumia na, e, watakuwa na shilingi yao ambayo itakuwa inatumika duniani, basi kwa kiasi kikubwa unaweza kuona kwamba nchi nyingi zitaelekea huko, e, na hivyo, e, wakawa na nguvu kubwa ya kiushawishi katika masuala mazima ya kiuchumi, e, katika soko la dunia na katika kufikia malengo hayo, viongozi wa BRICS wamezungumzia pia juu ya utaratibu na maendeleo ya benki yao, The New Development Bank, pamoja na rais wa Brazil Lula kutaka kuwepo na sarafu moja kati ya nchi hizo, na kuzungumzia juu ya hali ya namna sarafu hiyo inaweza kutumika, jambo linazusha swala la ikiwa jumuiya hiyo itaweza kuunda mfumo wa kifedha kuwa karibu sawa na benki kuu ya dunia katika kutoa mikopo na misaada ya maendeleo. Uwezekano huo upo, kwa sababu hakuna ambaye alijua kwamba China itakuwa hapo ilipo hivi leo. Hakuna mtu ambaye alikuwa anafikiria kwamba eh, India inge, inge- itakuwa hapo ilipo leo, lakini yamewezekana hayo yote. Ni nchi ambazo hivi sasa zina wataalam wengi, zina wabobezi wengi ambao E, wana wana uwezo wa kuweza kubadilisha kile ambacho kilikuwa kinaonekana hakiwezekani, kikawezekana. Kwa hiyo uwezekano e, wa kwamba sasa wakiwa na benki yao pesa yao ikiwa na ushawishi mkubwa, inawezekana, unaona hata mkutano ule wa wa, wa wa wa Putin na viongozi wa wa Afrika, mambo ambayo walizungumza unaweza kuona namna ambavyo eh, wameendelea kutoa misamaha kwenye mikopo, lakini vilevile vile wameanza kutoa misaada mikubwa ambayo eh, nchi za Ulaya na Amerika hivi sasa hawatoi katika nchi za Afrika. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba kiukweli kwamba kwa miaka mitano ijayo uwezo huo nao, sasa hivi ukiangalia uwezo wa China na Marekani eh, una ukiuangalia na ukiupima, unaona kabisa uwezo wa China hivi sasa ni mkubwa, kwa hiyo na ushawishi wake ni mkubwa, kwa hiyo eh, na soko la wao kufanya hivyo eh, lipo. Kwa hiyo uwezekano wa wao kuweza kufikia nafasi kubwa kwa miaka mitano ijayo, eh, inawezekana hata kama kuta, kutanyanyuka changamoto gani, lakini bado watakuwa na ushawishi mkubwa sana katika E, katika soko la kidunia lakini, wachambuzi wengi wanahisi itakuwa vigumu kufikia lango hilo, kwani jumuiya hiyo ingawa ina nguvu na ushawishi sawa na mashirika ya fedha za kimataifa, lakini kutokana na mifumo yao tofauti ya kisiasa inaweza kuwa ni changamoto. Hata hivyo, mchambuzi Walter Nguma anasema hilo sio tatizo kubwa kukabiliana nalo, e, kwa sababu suala ni jinsi gani ambavyo E, nchi au e, namna ambavyo BRICS watatengeneza mfumo wa kuweza kuona kwamba ni kwa namna gani wanaweza kusimamia uchumi wa dunia. Unaweza ukawa na, na, na demokrasia, lakini bado uchumi ukawa mbovu kutokana na kwamba huna mfumo, huna mikakati, huna mipango ambayo ni mizuri ambayo inaweza kuwezesha e, uchumi katika taifa likaweza kwenda. Ukija kwa mfano, nikupe mfano, Afrika ya Mashariki tuna mtu kama Kagame amekaa kwa muda mrefu kwenye uongozi. Wakati mwingine unaweza ukadhania kwamba siasa e, demokrasia haipo Rwanda, lakini unaweza kuona kwamba e, mipango mikakati inayowekwa na nchi na, na mifumo inayowekwa kwa ajili ya masuala ya kiuchumi, unaona kwamba nchi inakwenda mbele. Kwa hiyo kuegemea tu kwenye upande wa siasa E, wakati mwingine ni, ni, ni, ni unaweza kuona kwamba ni makosa makubwa, kwa sababu wakati mwingine siasa ambayo tunasema kwamba ndio demokrasia e, imechangia kwa kiwango kikubwa pia hata baadhi ya nchi nyingi za Kiafrika hivi sasa kuwa katika hali ngumu ya kiuchumi. E, ndio maana wengine wanakwambia tunatamani hata kurudi kwenye ujamaa, kwa sababu e, hali imeendelea kuwa ni mbaya zaidi. Kwa hiyo inategemeana na jinsi ambavyo wametengeneza mifumo yao vizuri. Nam, bila shaka basi ni kutegemea BRICS kuwa moja kati ya jumuiya yenye nguvu duniani zaidi. Tutakuleteni katika matangazo yetu yajayo, usikose. Kwa nasi tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani hii leo, usiondoke kando ya redio yako. ia kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mpenda msikilizaji na hodha hapa, ni mimi Abdu Shakur Abud. Katika makala yetu ya pili, tunaelekea kwenye studio zetu za Mombasa, ambako Collins Adede na Amina Chombo wanatusimulia kwamba Kenya inawatuma wauguzi wake kuajiriwa huko Uingereza kutekeleza mkataba kati ya mataifa hayo mawili. Uingereza inatarajia wauguzi elfu ishirini kutoka Kenya kukabiliana na upungufu wa uguzi elfu sitini na tano nchini humo swala lo linajadiliwa sana huko Kenya, kama vile Collins na Amina wanavyotueleza. Asante sana. Serikali ya Kenya inawasafirisha wauguzi kuajiriwa huko Uingereza baada ya mkataba wa makubaliano kati ya Kenya na Uingereza kutatua uhaba wa wauguzi ambao umekuwa ukishuhudiwa huko Uingereza. Utekelezaji wa mkataba huu unajiri miaka miwili baada ya kutiwa saini kwa mkataba wa makubaliano kati ya Uingereza na Kenya. Waziri wa afya wa Uingereza, Sajid Javid, pamoja na wakati huo aliyekuwa waziri wa leba wa Kenya, Simon Chelugui walitia saini makubaliano hayo mwezi Julai mwaka huu elfu mbili ishirini na moja. Tukizungumzia hivi sasa ni kwamba tayari kabla ya kutekelezwa kwa mkataba huo kulikuwa na Wakenya takriban mia tisa ambao wanafanya kazi katika huduma ya taifa ya afya wa Uingereza eh, katika nafasi mbalimbali za huduma za afya. Kulingana na mamlaka za Uingereza, mwaka jana elfu mbili ishirini na mbili kulikuwa na kundi la wahudumu wa afya mianne hao ishirini na nne majina yao yamepelekwa kwa waajiri mbalimbali ili kuweza kuwapa ajira katika taifa hilo la Uingereza. Ingawa hivyo, hatua hii sasa inaibua hisia miongoni mwa wadau wa sekta ya afya nchini Kenya, ambao wanasema ingawa ni ajira kwa wauguzi wa Kenya na ili kuboresha maisha yao hatua hiyo huenda ikatatiza hali ya afya nchini Kenya, ikidaiwa kwamba huenda utoaji huduma kwa wananchi wa Kenya ukatatizika wakati wauguzi hao wanakwenda huko Uingereza. Kulingana na serikali, wanasema kwamba mpango huu ni fursa mwafaka kwa wafanyikazi wa afya nchini Kenya kwenda kupata ujuzi kwa kufanya kazi katika mataifa ya ng'ambo, na hili litapanua uwezo wao wa kikazi na kitaaluma, hasa ikitokea kwamba wengi wamekuwa nyumbani baada ya kuhitimu masomo yao, na kwamba unalenga wale ambao hawajaajiriwa na sio wale ambao wako kazini. Na kwa undani zaidi hapa ni katibu mkuu wa chama cha matabibu nchini Kenya Bana George Kibore ambaye tumezungumza naye kwa njia ya simu. Nafikiri hilo ni swala nzuri na ni swala nyeti kwa sasa, lakini kinachotushtua ni kwamba kila mara tumekuwa tukisherehekea tunapowasukuma kwenda nje, lakini kama nchi hatujaweka mikakati za kutosha kuweza kuhakikisha kwamba tumeajiri wale ambao wanaostahili katika sekta yetu ya afya Kumba, na tunasema kwamba tuko na kitu inaitwa staffing norm ile ambayo imetengenezwa na Wizara ya Afya imeweza pia kuidhinishwa na Shirika Kuu la Afya Ulimwenguni, ambayo inaelezea ni kiwango gani ya wahudumu wa afya ambayo tunahitaji katika sekta yetu ya afya ambao wanaweza tuwezesha tuweze kuafikia malengo yetu ya UHC. Tatizo ni kwamba nchi yetu, tunapokuwa tukifanya hivyo, tungeweza kuona wameweka mikakati including mikakati ya kuweza kuajiri wahudumu wa afya wale ambao wanatosha kwa ajili ya kufikia pia kuhakikisha kwamba wananchi wetu kupata huduma ya afya wanayohitaji kwa wakati ule ambao wanaohitaji, kwa sababu zile nchi za nchi ambazo wameweza kuwekeza, ndio maana wana uwezo wa kuitisha wahudumu wetu wa afya kuhakikishia wananchi wao huduma ya afya ambayo wanayohitaji. Kulikuwa na uhusishwaji wowote ambao nyie washikadau labda mlikaa chini uh, ule na aliyekuwa rais wa taifa hili Uhuru Kenyatta, kwa sababu hili lilipitishwa mwaka elfu mbili ishirini na moja Ndiyo, nafikiri kwamba jambo hili lilipitishwa kwa serikali iliyokupita, na sasa serikali ambayo ipo sasa inatekeleza makubaliano ambayo yalikuwa yamewekwa. Sisi kama maafisa tabibu hatuja kuwa tumehuzishwa moja kwa moja, na pia nikiongea na wengi pia ambao ni wawakilishaji wa huduma wengine wa afya pia nawao, wana wanataswishi kwamba hawajahuzishwa hata wakati hua sasa, ambapo wamekuwa wakifanya shughuli hizi zote, hawajahuzishwa. Kuhuzishwa ama kutohuzishwa, kwangu inaonekana kwamba si jambo kubwa sana, kwa sababu tungependa wale ambao wameweza kusoma waweze kupata pia kazi ya kufanya kwa ajili ya kupata riziki la kila siku. Lakini pia mimi nasema, ni wasiwasi niliyo nayo ni kwamba, pia tunahitaji kuona serikali ikiweka mikakati inayotosha pia kwa ajili ya kuhakikisha kwamba tumewaajiri wahudumu wa, wa, wa afya wanaotosha pia na sisi kwa ajili ya kuhakikisha wananchi wetu wanapata huduma wanayohitaji. Kwa mfano, se, serikali ambayo iliyopo kwa sasa waliweza kuahidi kwamba wataajiri wa huduma wa afya elfu ishirini iwapo watakuwa wamepitishwa kwa mwaka huo wa kwanza, na sasa huone kwamba tumemaliza mwaka mzima, na tunapoona bajeti ambayo wameiweka kwa sasa haijaonyesha kwamba wako na ari ama wana bado nia ya kuweza kuajiri wahuduma wa, wa afya na ukumbuke tetezi ambayo imekuwepo ni kwamba serikali za ugatuzi zimekuwa zikisema kwamba serikali inapokuwa ikisema inataka kuajiri basi wanarudisha wana nyuma ugatuzi. Na sisi tunasema hivyo sio sawa, kwa sababu serikali kuu pia ina majukumu kupitia kwa ile article 43 of the Constitution ambayo inawapatia majukumu ya kuhakikishia wananchi wanapata afya ambayo wanayohitaji. Mojawapo ya sera kuu za serikali ya Kenya katika masuala ya afya ni kuwa na ile eh, afya ya pamoja yaani, kutoa afya ya ujumla universal health care. Hii ama hatua hii inaiweka wapi, eh, sera hii? Eh, hatua ile ambayo wanaichukua kwa sasa ni vile anasema kwamba wanatakiwa kuwa pia na, na njia mbadala. Kwa mfano hapa nchini sisi tuko na jumla ya maafisa tabibu elfu ishiri na tano wale ambao wameisha hitimu na wanaweza kupewa ajira na wakafanya kazi. Serikali yenyewe imeweza kuajiri maafisa tabibu elfu nane peke yake, nukiona katika hao elfu saba ndio wako katika kandarasi ya kawaida na wengine elfu, elfu sita, na mia nane na wafuau wengine wote wako kandarasi fupi. Kiwango kikubwa hawajapata ajira kwa Ben, ili kusudi tunapoahidi wa Kenya afya ya ujumla, tuweze kuwa tumeweka mihakakati kwamba tuna huduma wa kutosha, tuna madawa hospitalini, tumejenga mahospitali na pia tumeweza kuweka pesa ambazo zinaweza pia wasaidia wale ambaye ni wanyonge, wale ambaye hawana chochote walalahoi. Ile sekta ya afya ina mihimili karibu sita ambayo imepitishwa na shirika kuu la ulimwenguni, ambayo moja yao ni ya wahudumu wa afya, pili ni uwekezaji wa hela za kutosha katika sekta ya afya a madawa ambayo tunatumia na pia teknolojia ambayo tunahitaji. Serikali inapokuwa tunafurahia kuwatuma wahudumu wa afya nje, basi pia tuonyeshe kwamba tumeweza kutekeleza uh, wajibu wetu kwa kuweza kuajiri wahudumu wa afya katika nchi yetu, ili kusudi tufikie kiwango cha juu cha ja huduma ya afya kwa wote, kama vile tunavyotarajia. Kwa sababu umetaja kwamba serikali ya kitaifa ilikuwa imetoa ahadi, lakini kama tunavyojua kwamba baadhi ya wa wahudumu wa afya wanaajiriwa katika serikali gatuzi, kwa sababu afya gatuliwa. Je, huenda ikawa ni serikali kuu imeshindwa kushukisha fedha za kutosha katika serikali za gatuzi, ndiposa wahudumu waweze kuajiriwa kwa, kwa wingi, ama ni gatuzi zenyewe ndio zinawafeli katika hili? Mimi nasema kwamba wengi wasema kwamba afya gatuli, imeisha gatuliwa, lakini si kweli. Ukiangalia ile shedu, uh, shedu imesema kwamba referral facilities zitabaki na national government. Na referral services unavyoona inaanza katika nyumba, wakati ambapo tunaona wale community health promoters wakizunguka pale, wanafanya referral. Hizo referral zinaenda wapi? Zinaenda katika mahospitali yengine yote. Basi hiyo ni huduma bado ambayo serikali kuu inatakiwa kujua kwamba hiyo ni majukumu yake kisheria, lakini utaona kwamba gatuzi zimekuwa zikisema hiyo ni kila kitu kimegaturiwa, kwa hivyo wanahitaji pesa zote ziwezeenda katika katika katika gatuzi, lakini katika Tuzi, wameendelea kufurahia kwa ajili ya kuinua mijengo ile tunaita brick and mortar. Mara mingi utapata kama hapa Nairobi wakati tumekuwa na NMS, walijenga mahospitali zaidi ya ishirini na mbili. Mahospitali haya kwa sasa hayafanyi kazi vile eh, ambavyo inavyohitajika kwa sababu wahudumu wa afya hawapo, hawajapewa vifaa ambavyo vinahitajika, hawana madawa. Ilikuwa vyema serikali kutumia ile, uh, ilo article 43. Wana uwezo wa kuajiri na kutuma wahudumu wa afya pale chini, lakini pia ukumbuke, katika ruasa ya serikali iliyopo, wali kitu inaitwa Health Service Commission. The Health Service Commission inakuja tu kuhudumia ama kushughulikia masuala ya huduma wa afya ambayo yamekuwepo, wakiwa na malalama kila wakati unapata kwamba wa kaunti zimekuwa na mtazamo kinzani, lakini pia kama hawajaweza hiyo wataweza bado kushirikiana na kaunti kwa sababu hela zote ambazo zipo zinatoka serikali kuu, wakiwapatia conditional grant na waseme kwamba hizo hela ni za kuweza kuajiri, basi wataajiri. Shukran sana, uh, Bwana George Kibore kwa wakati wako na pia kuzungumza nasi hapa VOA. Pia tumezungumza na Pita Maroko ambaye ni afisa katika chama cha wauguzi nchini Kenya. hili ni jambo ambalo sisi kama chama cha wauguzi tumelipokea kwa shangwe, kwa sababu ni manufaa kwa wauguzi ambao mara nyingi ukiangalia Kenya tumeweza kuwafundisha wauguzi ambao hatungeweza kuwaajiri hapa Kenya. Wengi wauguzi ambao wanaelekea kufanya kazi nchi za nje wataweza kujikimu kimaisha na watapata ajira ambayo itaweza kuwasaidia kujikimu kimaisha, na sioni kwa kama pengine itaweza kupunguza kiwango cha wauguzi ambao tuko nao kwa sababu ukiangalia e, kiwango cha wauguzi ambao tunaweza kuabsorb hapa Kenya na wale ambao washafanya wamehitimu kufanya uuguzi ni kidogo sana. Ukiangalia wauguzi ambao wamemaliza shule, wengi wako nje, especially wale ambao wamefanya degree, wengi serikali ijaweza kuajiri ama hata wafanyikazi wa kibinafsi hawajaweza kuajiri. Kuna wasiwasi kwamba sekta ya afya Kenya inaweza poteza wataalamu wengi sana, kwa sababu wale ambao labda mnatarajia waajiriwe hawajafikia kiwango cha kile hawa wanaoondoka, wakienda kabla, huja wauza wajaweza uja kuachiliwa waende ngi zaidi, huwa lazima wapitie ile nursing council, lazima ipeane go ahead. E, kwa hivyo wataweza kuangalia ni kiwango gani cha wauguzi ambao wanatoka na uh, ni kiwango gani cha uh, mafunzo ambao wako nayo, lakini sasa ukiangalia ajira ya nchi za India na ajira ya hapa Kenya, e, mara nyingi kwa, kwa kiwango fulani itaathirika, kwa sababu kuna wale wauguzi ambao wamehitimu sana na ukiangalia ajira ambayo ama kiwango cha mshahara ambao wanapata akilingani na na masomo yao. So, kuna wengine ambao kwa ukweli wataweza kutoka na tuweze kuwa na upungufu lakini si upungufu ambao utaweza kuathiri kiwango cha afya, uh, nchini Kenya. Katika vyuo hivi vya mafunzo, swala hili la lugha ya Kiingereza huwa linafanyika vipi, kiasi cha kwamba muuguzi anashindwa kwenda kufanya kazi nje kwa sababu tu ya lugha ambo mtu ahitimu kufanya uunguzi lazima awe amepita Kiingereza kiwango fulani. E, kwa hivyo ile chizi ambavyo yale maswali yanaulizwa kwa njia ya elektroniki ni, eh, zingine ni mambo na kompyuta inawatatanisha wengine. Alafu pia ukiangalia mbeleni hapo, mafunzo ya, po, uh, ya wauguzi ilikuwa kwamba elimu ya kompyuta haikuwa katika mafunzo ya wauguzi. Naam, shukrani sana, Peter Maroko. Asante sana kwa wakati wako ndani ya VOA. Nimeshukuru na sana pia kwa kunipa nafasi ya kuongea nawe. Naam, asante sana, Colins Adede na Amina Chombo kwa makala hayo yanayokamilisha kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud, mwongozi wa matangazo alikuwa Saida Hamdun, tukisema kwa herini. Nam, hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha kwa undani yanafanyika wiki hii. Lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki.