Lagabilao la e, si hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 143 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hi leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia na msomaji wako ni mimi Sandey Shomari. Kukatika kwa umeme kwa muda mrefu zaidi kote nchini Kenya katika kumbukumbu za Wakenya kumebaki kuwa kitendawili leo Jumapili, wakati kampuni ya umeme inayomilikiwa na serikali ikilaumu kufeli kwa kiwanda kikubwa zaidi cha kuzalisha umeme kwa njia ya upepo barani Afrika ambacho kina jukumu mbadala kwa gridi ya umeme. Baadhi ya zaidi ya watu milioni 50 wa Kenya, ikiwa ni pamoja na katika mji mkuu Nairobi, walishuhudia umeme ukirejea karibu saa 24 baada ya hitilafu kubwa kutokea Ijumaa jioni. Ilikuwa ni aibu kwa nchi hiyo ambayo ni kitovu cha uchumi Afrika ya Mashariki, inayojitangaza kama kituo cha teknolojia katika bara hilo, lakini bado ina changamoto kutokana na utawala mbaya na miundombinu duni. Mamia ya watu walikwama gizani kwa saa kadhaa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kenya mjini Nairobi, na kusababisha katika hatua ya nadra waziri wa serikali kuomba msamaha kwa umma katika nchi hiyo ambayo utalii ni sehemu muhimu ya uchumi. hali hii haitatokea tena, waziri wa uchukuzi Kipchumba Murkomen alisema. Waziri mkuu wa India Narendra Modi alitoa wito leo Jumaapili katika Umoja wa Afrika kufanywa kuwa mwanachama wa G20 huku pia akiitaja nchi yake kama suluhu ya matatizo ya usambazaji bidhaa kabla ya mkutano wa Umoja huo utakaofanyika mjini New Delhi mwezi ujao. Kundi la nchi ishirini zenye uchumi mkubwa duniani na nchi kumi na tisa na Umoja wa Ulaya unaunda takriban asilimia themanini na tano ya pato la taifa la dunia na theluthi mbili ya idadi ya watu duniani, lakini Afrika Kusini ndiyo pekee mwanachama kutoka barani Afrika. Mwezi Desemba, rais wa marekani Joe Biden alisema anataka umoja wa afrika kujiunga na G20 kama mwanachama wa kudumu, akiongeza kuwa imechukua muda mrefu kutokea lakini itafanyika. Siku ya Jumapili, mwenyeji wa sasa wa G20 Modi pia alitoa wito wa kujumuisha eneo la afrika nzima ambalo kwa pamoja lilikuwa na pato la taifa lipatalo dola trilioni tatu kwa mwaka jana. Rais alichaguliwa tena Zimbabwe, Emerson Mnangagwa amesema hii leo Jumapili kwamba watu wanaohoji matokeo ya uchaguzi wa wiki iliyopita, ambao kiongozi wa upinzani alishutumu kuwa ni ya udanganyifu mkubwa, wapeleke kesi yao mahakamani. Tume ya uchaguzi ilisema siku ya Jumamosi kwa Mnangagwa mwenye umri wa miaka 80 alishinda uchaguzi huo kwa asilimia 52.6 ya kura, huku kiongozi wa chama cha upinzani cha Citizens Coalition for Change CCC Nelson Chamisa akipata asilimia 44. Mnangagwa alichukua madaraka wakati rais wa muda mrefu Robert Mugabe alipopinduliwa katika mapinduzi ya kijeshi mwaka 2017 baada ya kukaa madarakani kwa muda wa miaka 37. Muhula wake wa kwanza uligubikwa na mfumuko wa bei, uhaba wa fedha na ukosefu wa ajira wa kiwango cha juu. Mnangagwa alipokea vyema matokeo hayo ya uchaguzi akisema, nilishindana nao na nina furaha kwamba nimeshinda mbio hizo. Alisema hayo akiwa ikulu siku ya Jumapili ukiwa na wingi wa polisi katika sehemu za mji mkuu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ukraine ilisema siku ya leo Jumapili kwamba ilitungua makombora manne ya Rusia usiku kucha, lakini haikusema ni wapi mashambulizi hayo yalitokea. Wakati huo huo, siku ya Jumamosi ya mwisho ya mwezi Agosti imekuwa ikisherekewa kama sikukuu ya kikazi kwa wafanyakazi wa kiraia na wanajeshi wa anga wa Ukraine. Rais wa nchi hiyo Volodymyr Zelensky alisema katika hotuba yake ya kila Jumamosi, alisema mwaka huu nchini Ukraine kutakuwa na kiwango kipya cha jeshi la anga la Ukraine, ili ndege za kijeshi za F zionekane katika anga yetu. Mkuu wa polisi wa Jacksonville amesema mtu mmoja mwenye bunduki mzungu, ambaye aliwaua watu watatu kwenye duka liitwalo Dollar General siku ya Jumamosi, alikuwa na nia wa rangi, na nia ubaguzi wa rangi na aliwachukia watu weusi. Mkuu huyo TK Waters anasema mshambuliaji huyo ambaye baadaye alijiua wanaume aliuwa wanawake wawili na mwanamke wa mmoja walikuwa weusi. Waters anasema hakuna ushahidi kwamba mpiga risasi huyo alikuwa sehemu ya kikundi chochote. Wakazi wa Jacksonville ambao siku hiyo walihudhuria siku ya ukumbusho wa miaka 60 ya maandamano mjini Washington na hotuba maarufu ya I have a dream ya mchungaji Martin Luther King Jr walitafakari juu ya kuendelea kwa vurugu za ubaguzi wa rangi huko Florida. Na zaidi ya wafanyakazi wa zimamoto 600 ikiwa ni pamoja na misaada kutoka nchi kadhaa za Ulaya, wakisaidiwa na ndege kadhaa zinazomwaga maji na helikopta, wanapambana mioto mikubwa mitatu ya msituni inayoendelea huko Ugiriki, miwili kati yao ikiendelea kwa siku kadhaa. Moto mkubwa katika mikoa ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya Evros na Alexandropolis unasababisha una, una, una vifo vya watu ishirini na umewaka kwa siku ya tisa. Moto mwingine mkubwa ulikuwa ukiwaka kwa siku kadhaa kwenye mteremko wa mlima Parnita kwenye ukingo wa kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Ugiriki, wakati moto wa tatu ulianza Jumamosi kwenye kisiwa cha Cycladic cha Andros a kabisa msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa Washington. Kukuendeshea mpango huu hii leo, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuandamane pamoja nam, msikilizaji. Matumaini yangu ni kwamba umuheri wa afya. Naanza moja kwa moja na, na wale ambao wametuma salamu hasa kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Huyu Masanja Kuyanja, msanii wa Mwakuhenga, Tanzania, anasema salamu zangu kwa wasikilizaji wote wa VOA Swahili popote pale walipo. Ujumbe nawapenda sana. Shukran sana Masanja kwa salamu hizo. Huyu Gama Josefu Kiwuyo wa Iringa, Tanzania, anasema zake salamu zifikie huyu Jonas Saidi Maya na vilevile Astrida binti Mnyate na Ali Mrangi Gigiri Mresa vilevile Pastori Wilson Kaduli anasema yuko kule Rulenge, Ngara. Anasema zake salamu ziende kwa familia yake, na mwisho kabisa ziende kwa wan, wanaomfahamu wote. Eh, bila shaka zimewafikia hao ambao wamewajulia hali kwa ujumla. Samueli Shila mpenda chai anasema ako kule Kizungu, Maswa. Anasema zake salamu ziende kwa mkuyi Charles Alfonzi Mwanzalima, Nginda Juma Adiuse, pamoja na Mkuyi Shilinde Gazungu Bahama bote. Vilevile huyu Hamisi Toto la Utawambogo anasema yuko kule Sikongwe, Tabora, Tanzania. Anawakilisha grupu linalojulikana kama Mayami Social Media Team. Anasema salamu za Jumapili ziwafikie wote ambao wanamfahamu Samuel Shila Mpenda Chai Atusi Kajura anasema yuko Mabira Kierwa, salamu kwa Josefu Jila Yelika, Josefu Mamdo Masweta, Josefina Emmanuel, Gideon Novadh Maula Gideon na Richard Mzima fundi wa stima. Anasema nawapenda sana. Moris Lukalia anasema yuko kule Mwiyenga, magharibi mwa Kenya. zangu salamu na zipeperusha kwa mke wangu Joyce akiwa Matioli, kakangu Charles akiwa Ikaluni, rafiki yangu Omuko akiwa Nakuru. Mwisho, mashabiki wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, popote pale mlipo, nawaambia tuko pamoja ndani ya idhaa hii tuipendayo. Otieng Alobe ndiye anatukamilishia sehemu hii ya kwanza ya salamu ambazo tumezikusanya sasa hivi. Anasema yuko kule Mariwa Awendo Sub County katika e, jimbo la Migori huko Kenya. Salamu zangu ziende kwa wajomba zangu wakiwa na Nsio Ukerewe, rafiki yangu Ogot Fikiri Dario Gakala na vilevile baba Sarapia pamoja na Paskala, Chambi, e, Fuso wa Fuso Goligota Magabe ewa ggm unit wote hawa wakiwa nchini Tanzania. Basi kama nilivyosema, naona ni muda wa kupata kibao cha mziki msikilizaji, kwa sababu kitu ambacho unakisikiliza sasa hivi kinajulikana kama salamu na mziki. Mpango huu wa salamu na mziki huwa unaenda na salamu na mziki. Basi, mae shuga ni yani mwanamziki Otile Brown huyu na Nadia Mukami wakishirikiana, wote hao wakitokea nchini Kenya, wakwambia Mai Shuga, twende kazi. fi kabisa, msikilizaji, unasikia mambo hayo. My Sugar, Otile Brown na Nadia Mukami wakiporomosha kitu hicho. Ni hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mpango ukiwa ni Salamu na Muziki, ukiwa nami BMJ Mridhi. Yohana Nyenza anasema yuko Always Media Team, Kimara, Dar es Salaam, Tanzania. Salamu na muziki na peperusha kwa Lienge Lienge, Eric Mbishi, Emily James, Lamek Ja Rasta Farai Mkushi, baba Alvin Lamek Kazungu, Tina Sule, Hadija Nyoni na Hamisi Nyumba, bila kumsahau Ibra Soloka na Kalunde Mahimbo. Salamu hizo zimetoka kwake Yohana Nyenza, na kwa ujumbe anasema, kuajiriwa ni utumwa. Ndiyo <laughs> <Tia> ujumbe huo sio? <laughs> So, kwamba naongezea mwenyewe lakini kaandika hivyo sijui nini kimemfanya akataka kutoa ujumbe wa namna hiyo. Lakini ndio hayo mawazo yake na ndio ujumbe aliowatumia wale ambao amewasabahi. Masud Makanile baba Fahadi anasema yuko kule Tabora, angependa kutuma salamu kwa Juma Makanile mwi Eliud Nande Stephen Jackson John Charles na Emmanuel Humba vilevile vile Mabula ajisema Mayambili anasema yuko kule mwa jama Kibondo, Kahama, Tanzania. Anasema salamu zake za Jumapili ziwaende wasikilizaji wote wa Sauti ya Amerika. Shukran sana kwa salamu hizo, mabula gisena. Kayuni Rashidi anasema ako kule Dodoma, Tanzania. Nashukuru sana kwa salamu zangu kuzipeperusha. Kwanza ziende hizi za Jumapili kwa Bakari Saria, bboy na Mala, Jose Junior, Rose Malima, Amina Mlacha, Paskalini Lukas Chambi na vilevile vile Rashid Festo Mwana Ukawa, Kaisi Musa Kaisi pia umesalimiwa pamoja na Juma Dunga. Hizo zote zimetoka kwake Kayuni Rashid. Naona kibao cha mziki kinaniitaita pale, kinaninyoshea mkono kinaniambia kuja, kuja, nami bila shaka nitawapeleka mpaka huko tusikie kitu hicho ambacho kiko tayari kinasubiri tu, mimi nikicheze nibonyeze hapa nicheze. Lakini kabla ya hapo, Simon Shauri, baba ombeni, anasema yuko Mbulu, Manyara, Tanzania. Anasema zake salamu ziende kwa Mashaka, esita na sahani, Moses Keha, jamaa anaitwa sahani, jamani, anaitwa sahani. Ehe, na Justini Brasiasi na vile vile Jason Florence eh, Medland eh, Elisha Mazoya, Epi Harisi, Robo Mchina, Fundi Simu Mpanda Katavi na Namala Jose eh, Junior. Basi ndio hizo salamu kutoka kwa Simon Shauri baba ombeni, tunaingia eh, kupata kibao hiki. Sasa twende kwake Victor Rus hawa ni wanamuziki kizazi kipya vikto ruzi wakishirikiana na caspian marvin wanakwambiya tatu tusikie nalimanyi bino tevilikoma twasuubiza bingi olwakuba twali basanyufu nalimanyi bino tebilibula na no tebili nga twetalagalima kilibona nebakira kusimuka vidio kongoli mu chamufe cikanga wona safiri na salamu na muziki kipindi ambacho hukujia kila siku ya jumapili hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na tunaona muda sasa umeanza tena kutupa uh, kisogo lakini nitasoma zingine mbili tatu halafu tuone ni vipi kama muda utakuwa umesalia basi tutaendelea ni anze na huyu ulamek ja rastafari mkushi baba alvin anasema always media timu kigamboni Mafinga anasema salamu kwa ndugu zangu Yohana Nyenza Lienge na vilevile mzee wa shikamo Benson Kagime na Simoni Shauri na baba Ombeni, eh Andrea Constantino na Nduva Festo pamoja pia na Kalison eh Mluyuka, Mluyuka huyo. Vilevile, Jairaseonsate anasema ako kule Kenya katika jiji kuu la Nairobi. Salamu zake ziende kwa, anasema ziende kwa nani? Hawa wafuatao: Muhammad Kibayasi, Sandi Shomari, BMJ Muridhi na watangazaji wote wa VOA nikiwa saidi za, nikiwa saidi za Nairobi, Kenya, jumapili hii shukran sana Jairaseonsate kwa salamu zako hizo, zimekuja kwetu moja kwa moja na labda huyu unasema kibayasi Muhamed, nafikiri unamaanisha mkamiti Kibayasi, kwa sababu wengine wote umewasema hapo ni watangazaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya sauti Amerika, lakini zimewafikia wote. Musa mjengi anasema eh, ni mwenyekiti mkuu wa wakasatonge salam club, dar es salaam anasema zake salamu ziende kwa kaisi Musa Kaisi, kasimu Bakari na vilevile, vile mtu kaisa Mwanambuke, na Emmanuel Charles mc Masi, na mayalia Mashili, anasema ujumbe, nawatakia jumapili njema. Tunafunga ukurasa msikilizaji na salamu zake Juma Dunga wa Kultin kule Kivule, Dar es Salaam, anasema zake salamu ziende kwa Mipango Jumanne, Kaisi Musa, Kaisi Kasimu Bakari, Goli Elia, Emmanuel Mtonyole, Donald Jobson na Maneno Nyagali pamoja na Renatus Mbasa. Haya, ndivyo hivyo hali ilivyo hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji, naona muda uliosalia ni wa kukuacha na kibao cha mziki. Kama ilivyo ada, tunafunga na wimbo hapa, lakini kabla ya hapo ni kukukumbusha tu, ulikuwa nami BMJ Mridhi nikikuendesha mpango wa salamu na mziki. Usikose kusikiliza kipindi hiki kila Jumapili saa saa kama za leo na kuacha na mwanamziki mbwana Yusuf Kilungi, anajulikana sana kama Mboso. Huyu mwanamziki kutoka kule Bongo, ukipenda Tanzania, anakwambia mtaalamu kwaheri ya kuonana. Una kila sababu ya kusimama kimasomaso. Mungu kweli wa ajabu, kanionyesha kwa yangu macho, chukua zangu sawau, mini baki na dhambi zako. Unishikishe adabu mida ya kulala, nitokwe jasho mi sijui kupigana. huyu wangu wa mapenzi dia, tusipende kugombana. mi mwepesi kulia lia, si kujibanabana, raha ya pesi kujiachia. wako mauto timama, nimekufa nimejivya. Hey, naalaambisha sali kwenye mzinga wa nyuki tamoni hatari nalambishwa na a nachezeshwa buzuki ido chalichali. mbosa huyo nimempata mtaalamu anasema, nimempata na BMJ Mridhi akikamilisha kipindi kile cha salamu na muziki. Msikilizaji, na kushukuru sana BMJ Mridhi kwa salamu na muziki. Lakini basi kabla ya kukamilisha matangazo haya yetu ya leo eh, ni wakati wa kupata muktasari wa habari. Kukatika kwa umeme kwa muda mrefu zaidi kote nchini Kenya katika kumbukumbu za Wakenya leo Jumapili, wakati kampuni ya umeme inayomilikiwa na serikali ikilaumu kufeli kwa kiwanda kikubwa zaidi cha kuzalisha umeme kwa njia ya upepo barani Afrika ambacho kina jukumu mbadala kwa gridi ya umeme. Baadhi ya zaidi ya watu milioni 50 nchini Kenya, ikiwa ni pamoja katika mji mkuu wa Nairobi, walishuhudia umeme ukirejea karibu saa 24 baada ya hitilafu kubwa kutokea Ijumaa jioni. Waziri Mkuu wa India Narendra Modi alitoa wito leo Jumapili kwa Umoja wa Afrika kufanywa kuwa mwanachama wa G20 huku pia akihitaja nchi yake kama suluhu ya matatizo ya usambazaji bidhaa kabla ya mkutano wa umoja huo utakaofanyika mjini New Deli mwezi ujao. Kundi la nchi ishirini zenye uchumi mkubwa duniani lila nchi 19 na Umoja wa Ulaya ambao unaunda takriban asilimia 85 ya pato taifa la dunia na theluthi mbili ya idadi ya watu duniani, lakini Afrika Kusini ndiyo nchi pekee mwanachama kutoka barani Afrika. Rais alichaguliwa tena wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa anasema siku ya Jumapili kwamba watu wanaohoji matokeo ya uchaguzi wa wiki iliyopita, ambao kiongozi wa upinzani alishutumu kuwa ni ya udanganyifu mkubwa wapeleke kesi yao mahakamani. Tume ya uchaguzi ilisema Jumamosi kuwa Mnangagwa mwenye umri wa miaka 80 alishinda uchaguzi huo kwa asilimia 52.6 ya kura, huku kiongozi wa chama cha upinzani cha Citizens Coalition for Change CCC, Nelson Chamisa akipata asilimia 44. Ukraine ilisema siku ya Jumapili kwamba Itunga makombora, makombora manne ya Rusia usiku kucha. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.