Wata, kuhar, kuhar. Do... Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 12 na nusu jioni kule Afrika ya Kati hapa mjini Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, karibu katika dakika 30 za matangazo haya. Na mimi jina langu ni Patrick Nduimana, karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Jumanne Agosti 29 mwaka 2023 matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili com. Karibuni. Baadhi ya ripoti ambazo tumekuandalia ni kwamba Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC wameweka makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi na vyombo vya usalama ili kuimarisha usalama katika kanda hiyo. Vita kama iko kama nyumba ya vwazei, kuna waka moto. Vwaze mzuri aezi furahi juu nyumba ya vwaze waka moto, pite kesho yake vile italungula. Katika taarifa nyingine, wanasayansi na washikadau wa sekta ya afya nchini Kenya wanakutana kujadili mbinu mbadala za kukabiliana na virusi vya HIV na magonjwa mengine ya zinaa. Tuko na katiba ambayo inasema hawezi bagua mtu kwa sababu kwa hali yake ya afya. Tuko na sheria ambayo inaitwa the HIV and AIDS Prevention and Control Act ambayo inaongelea kuhusu jinsi gani na utaratibu gani tunafaa kufuatilia kuhusu mambo ya virusi na haki za watu ni baadhi ya vidokezo utakavyosikia katika dakika 30 za matangazo haya. Kama kawaida, tunaanza na habari za dunia ambapo hii leo zinasomwa na Patrick Ndwimana. Mkuu wa jeshi la Sudan Jenerali Abdel Fatah al Burhani leo Jumanne alikutana na mwenzake wa Misri Abdel Fatah al Sisi huko ukitokea mauaji ya raia kadhaa katika mkoa wenye mzozo wa Darfur. Ni ziara ya kwanza ya Burhan tangu kuzuka kwa mapigano kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha RSF tangu katikati mwa mwezi Aprili. Viongozi hao wawili walijadili pendekezo la rais Abdel Fatah al Sisi kuwa mpatanishi katika mzozo wa Sudan wakati wa mkutano wao mfupi katika mji wa pwani wa el Almain -al mpango ambao Burhan amesema ameukaribisha, kulingana na taarifa ya ofisi ya rais wa Misri. Wakati Abdul Fatah Al Burhan akiondoka nchini kuelekea Misri, madaktari na mashahidi walisema raia 39 waliuawa, wengi wao wakiwa wanawake na watoto katika shambulio la makombora huko Nyala, mji wa pili katika jimbo la Darfur Kusini, ambako mapigano kati ya jeshi na wanamgambo yamepamba moto. mwezi Julai LCC aliongoza mkutano wa nchi jirani na Sudan ambao ulipendekeza mpango wa kusitisha mapigano. Makubaliano kadhaa ya kusitisha mapigano hayakudumu. Chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe cha Citizens Coalition for Change CCC leo Jumanne kimeomba uitishwe uchaguzi mpya baada ya kupinga matokeo ya uchaguzi uliopita na kuutaja kuwa wenye udanganyifu. Naibu msemaji wa CCC Gift Siziba ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba chama chao kimetoa wito kwa Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Madola ya Kusini mwa Afrika SADEK kusuluhisha kurejea kwa utawala halali nchini Zimbabwe. Tume ya uchaguzi siku ya Jumamosi ilimtangaza rais aliye madarakani Emerson Mnangagwa wa chama tawala cha ZANUPF mshindi wa uchaguzi wa rais wa wiki iliyopita wa lakini wachambuzi wamehoji sana uaminifu wa matokeo hayo. Algeria amependekeza mpango wa kutatua mzozo wa kisiasa katika nchi jirani ya Niger, ikipendekeza serikali ya mpito wa miezi sita inayoongozwa na raia. Waziri wa mambo ya nje Ahmed Ataf alisema leo Jumanne. Ataf ambaye hivi karibuni alifanya ziara katika nchi za Afrika Magharibi alisema nchi nyingi alizozungumza nazo zinapinga uingiliaji kati wa kijeshi kumaliza mzozo huo. Wakuu wa majeshi ya nchi wanachama wa ECOWAS walikutana nchini Ghana wiki iliyopita kujadili uwezekano wa uingiliaji kati wa kijeshi nchini Niger baada ya wanajeshi wa kikosi cha ulinzi wa rais kuchukua madaraka mwezi uliyopita na kuweka uongozi wa kijeshi. Algeria alisema mara kadhaa kwamba inapinga uingiliaji kati wa kijeshi ikitaja machafuko ambayo yalifuatia hatua ya NATO nchini Libya mwaka 2011 wakati wa uasi dhidi ya kiongozi wa muda mrefu Muhamar Gaddafi. Ataf alisema maafisa wa Algeria wamezungumza mara tatu na kiongozi wa mapinduzi nchini Niger tangu mapinduzi, ambaye naye pia anataka utawala wa mpito wa hadi miaka mitatu waasi wa zamani kaskazini mwa Mali leo Jumanne wamevishtumu vikosi vya jeshi kwa mashambulizi mapya katika maeneo yao, hali inayoashiria kuongezeka kwa hali ya wasi wasiwasi katika eneo hilo. Mkamili Kibayasi anayekusomea ripoti kamili. Msemaji wa uratibu wa harakati za Azawad CMA amemwambia mwandishi wa habari wa AFP kwamba vikosi vya jeshi vilifanya mashambulizi ya anga dhidi ya kundi hilo huko Anefis katika mkoa wa Kidal kwa siku ya pili. Hakutoa maelezo zaidi kuhusiana na tukio hilo. Maafisa waliochaguliwa katika eneo hilo, wakizungumza kwa masharti ya kutotajwa majina, wamethibitisha kuwa mashambulizi ya anga yamefanyika lakini hawakutoa maelezo zaidi. CMA inawaleta pamoja watu wa kabila la Tuareg ambao mwaka elfu mbili na kumi na mbili waliendeleza uasi kaskazini mwa Mali. Walishambuliwa na wapiganaji wa jihadi ambao baadaye walichukua uasi wenyewe katikati mwa Mali na kisha kuingia katika nchi jirani za nijar na burkina faso mwaka 2015 na cma na vyama vingine vilitia saini makubaliano ya amani na serikali ya wakati huo ya kitaifa ya kiraia ya mali ambayo ilimaliza rasmi uasi wa kikanda mpango huo ulisifiwa kama wa kihistoria lakini daima umekuwa dhaifu na sehemu zake bado hazijatekelezwa mustakabali wake ulizidi kudorora baada ya uhusiano kudorora kati ya waasi wa zamani na serikali ya kijeshi iliyotoa madaraka mwaka elfu mbili na ishirini. Pande hizo mbili hivi sasa zimetofautiana kuhusu mustakabali wa kambi ya kijeshi ya Umoja wa Mataifa huko Ber, moja ya vituo ambavyo walinda amani wa Umoja wa Mataifa wanatarajiwa kuondoka nchini Mali ifikapo Disemba 31. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni moja kwa moja kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa wa Umoja Mataifa leo wamesema vikwazo dhidi ya Niger vinazuia msaada muhimu wa kibinadamu kama vile chakula na dawa, wakisema maombi ya kuruhusiwa kupeleka msaada huo yaliwasilishwa kwa jumuiya ya ECOWAS. Malori yenye msaada wa chakula na kibinadamu yamerundikana kwenye mipaka ya ardhini ya Niger tangu mapinduzi ya kijeshi ya Julai 26 na kusababisha kupanda kwa bei ya chakula, ikiwa ishara ya athari ya vikwazo hivyo. Vikwazo hivyo viliwekwa kuishinikiza serikali ya kijeshi kumrejesha madarakani rais aliyeondolewa Mohamed Bazoum. Hakuna njia ya kupeleka msaada wa kibinadamu nchini humo, Emmanuel Ginyak, mwakilishi wa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia wakimbizi nchini Niger, aliuambia mkutano wa waandishi wa habari wakati wa ziara yake mjini Geneva. Alisema bidhaa za haraka zitakazoathirika itakuwa chakula kisha itakuwa upatikanaji wa dawa. Msemaji wa ECOWAS Amos Lungu amekataa kutoa maelezo juu ya ombi hilo la umoja wa Mataifa. Safari za ndege za misaada za Umoja wa Mataifa zimesitishwa pia kwa sababu ndege hizo haziwezi kupata mafuta ya ndege kutokana na vikwazo hivyo, na hivyo kutatiza juhudi za kugawa misaada katika taifa hilo kubwa. Rais wa Russia, Vladimir Putin hana mipango ya kuhudhuria mazishi ya kiongozi wa kundi la mamluki la Wagna Yevgeni Prigozin ambaye alifariki wakati ndege yake ilipoanguka wiki iliyopita, Kremlin lilisema leo Jumanne. Ndege binafsi ambayo Prigozin alikuwa anasafiri nayo kuelekea St Petersburg kutoka Moscow ilianguka katika mkoa wa Tver kaskazini mwa Moscow Agosti 23 huku watu wote kumi waliokuwa ndani ya ndege hiyo walifariki, wakiwemo viongozi wawili wakuu wa Wagnar na wanaume wanne walioripotiwa walio kuwa walinzi wa Prigozhin. Bado haijafahamika wazi kilichosababisha ajali hiyo, lakini wanakijiji waishio karibu na eneo la tukio waliliambia shirika la habari la Reuters kwamba walisikia mlipuko na kuiona ndege hiyo ikianguka chini. Akiulizwa ikiwa Putin atahudhuria mazishi ya Prigozhin, msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov aliwaambia waandishi wa habari kuwepo kwa rais hakutarajiwi. Idara ya vyombo vya habari ya Prigozhin ilisema baadaye Jumanne kwamba mazishi yake yalifanyika kwa faraha kwenye makaburi nje kidogo ya mji wake wa St Petersburg. Adhabu ya kifungo cha waziri mkuu wa zamani wa Pakistan Imran Khan kwa hatia ya ufisadi imesitishwa leo Jumanne, wakili wake amesema, lakini haikuwa wazi ikiwa ataachiwa huru mara moja. Msemaji wa chama cha Khan cha Tehrik el Insaf PTI amesema mahakama kuu ya Islamabad ilibatilisha uamuzi wa, wa mahakama ya chini mwezi huu wa kumfunga jela miaka mitatu, hukumu ambayo ilimzuia kugombea uchaguzi ujao. Chama cha Khan na mawakili wake wamesema ameachiliwa kwa dhamana, lakini wanahofia Khan mwenye umri wa miaka sabini atakamatwa tena kutokana na mmoja kati ya kesi zaidi ya mia mbili zinazomkabili tangu alipoondolewa madarakani kwa kura ya bunge mwaka jana. Khan amekuwa gerezani kwa muda wa wiki tatu tangu jaji alipomkuta na hatia ya kushindwa kutangaza ipasavyo zawadi alizopokea akiwa madarakani. Maelfu ya watu wanasafirishwa na magenge ya wa wahalifu na kulazimishwa kufanya kazi katika vituo vya utapeli na shughuli nyingine haramu za mtandaoni ambazo zimeibuka kote Asia kusini mashariki kusini katika miaka hivi karibuni, Umoja wa Mataifa umesema leo Jumanne katika ripoti. Ripoti hiyo linukuu vyanzo vya kuaminika vikikadiria kwamba takriban watu laki moja na elfu ishirini kote Milyama, Myanmar na karibu watu laki moja nchini Kamboja wanaweza kuwa walitumbukia katika shughuli za, za utapeli za kampuni nyingine zinazomilikiwa na wahalifu huko Laos, Ufilipino na, na Thailand kuanzia ulahai wa pesa kwa njia ya kidijitali hadi mchezo wa kamari wa mtandaoni. Watu ambao wanalazimishwa kufanya kazi katika shughuli hizi wanafanyiwa vitendo vya kinyama huku wakilazimishwa kutenda uhalifu. Ni waathirika, sio wahalifu, amesema kamishina mkuu wa Umoja Mataifa wa haki za binadamu Volker Turk. Unaendelea kusikiliza matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Habari tuliyoipatia uzito wa juu inatopeleka mpaka nchini Kenya. Wakati Kenya ikiadhimisha miaka 39 tangu virusi vya HIV na UKIMWI kuripotiwa nchini humo, wanasayansi na washikadau wa sekta ya afya katika mapambano dhidi ya virusi vya ukimwi huko Kenya wanahudhuria mkutano unaoangazia maarifa na mbinu bora za kukabiliana na virusi hivyo pamoja na magonjwa ya zinaa. Kennedy Wandera anayoripoti. kamili ai hey, amani imepungua majumbani na pia mashinani Wanasayansi, wataalamu wa afya, watafiti na wadau katika mapambano dhidi ya virusi vya ukimwi nchini Kenya wanaeleza kuwa nchi imepiga hatua muhimu miaka 39 baadaye, lakini juhudi za wazi zinahitajika kuongezwa katika utekelezaji wa afua za kuzuia virusi vya ukimwi zinazojumuisha uwekezaji katika kinga, matunzo na matibabu, kuzuia na kukabiliana na ukatili wa kijinsia na unyanyapaa pamoja na kuhimiza ushirikiano wa sekta mbalimbali mbali, katika mipango ya mwiti kio wa kitaifa juu ya virusi hivyo, anavyoeleza Alan Maleche, mkurugenzi mkuu wa shirika la Kenya linaloshughulikia haki za waathiriwa wa virusi vya ukimwi KELIN. Jambo ambalo tumefanya vizuri sana ni kutengeneza sheria hapa Kenya, tuko na karibu sheria tatu ambazo zinazingatia haki za watu uh, kuhusu mambo ya afya na sana sana kuhusu mambo ya virusi vya HIV. Tuko na katiba ambayo inasema hawezi bagua mtu kwa sababu kwa hali yake ya afya. Tuko na sheria ambayo inaitwa The HIV and AIDS Prevention and Control Act ambayo inaongelea kuhusu jinsi gani na utaratibu gani tunafaa kufuatilia kuhusu mambo ya virusi na haki za watu ambao wana virusi, na hiyo sheria pia imetengeneza koti moja ambayo inaitwa The HIV and Equity Tribunal ambayo inazingatia haki za wale ambao wamedhulumiwa kwa sababu wako na virusi vya Ukimwi. Watu milioni moja nukta tatu nchini Kenya wanaishi na virusi vya Ukimwi, huku idadi ya vifo ikipungua, kwa mujibu wa takwimu za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili za Baraza la Kitaifa la Kudhibiti Magonjwa ya Kuambukizana. Hata hivyo, viwango vya maambukizi mapya vimepungua kwa kiasi kikubwa. Wadau wanaeleza kuwa ili kupata mafanikio zaidi kukomesha maambukizi zaidi ya virusi vya Ukimwi, panahitajika kuwa ushirikiano endelevu, dhamira endelevu ya kisiasa, ongezeko la uwekezaji na ushirikishwaji wa watu waliotengwa. Bado tunahitaji kufanya mafunzo, kuelimisha watu ya kuwa, kuwa na virusi haimaanishi wewe ni mtu mbaya ama utaenda kufa. Ni kitu ya kawaida na unaweza meza dawa na uendelee na maisha. Daktari Ruth Laiboni, afisa mkuu mtendaji wa Baraza la Kitaifa la Kudhibiti Magonjwa ya Kuambukizana, anafurahia mafanikio yaliyopatikana, lakini anaeleza kuwa mojawapo wa changamoto zilizopo katika jitihada za kuzuia virusi vya ukimwi nchini Kenya ni kutambua na kuwawezesha wanaume kushiriki zoezi la upimaji na upokeaji wa matibabu ya virusi hivyo. Vilevile vile, kuna hofu kuwa viwango vya kujitolea kwa wanaume na wavulana kumeza dawa za kupunguza makali ya virusi vya ukimwi ARVs, ni vya chini mno. Uh, mafanikio very, very ya miaka kumi yametokana na kupungua kwa maambukizi mapya ya virusi vya ukimwi kwa asilimia 78.2, kupungua kwa vifo vinavyotokana na ukimwi kwa asilimia 68.4, kupunguza unyanyapaa na ubaguzi kwa asilimia 23 na kuongezeka kwa ufadhili wa ndani wa virusi vya ukimwi kwa asilimia 34, anaongeza Daktari Ruth Laiboni. Ken Luandera, Sauti ya Amerika Nairobi. Na tukielekea eneo la Maziwa Makuu inaripotiwa kwamba Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, nchi hizo zimeweka makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi na vyombo vya usalama kwa ajili ya usalama katika kanda hiyo. Ili kufahamu zaidi, huyo hapa mwandishi wetu Austeri Malivika kutoka DRC. Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekubaliana kushirikiana kijeshi na hata wizara ya ulinzi kwa ajili ya usalama mashariki mwa kanda ya Maziwa Makuu ambako kuna shuhudiwa machafuko kwa muda mrefu, hasa uwasi wa M23 mashariki mwa Congo. Shabola Bindu ni kutoka chama tawala cha UDPS akiwa mjini Kinjasa. Vita kama iko kama nyumba ya voisin iko na waka moto, voisin mzuri aezi furahi juu nyumba ya voisin waka moto, kisike kesho yake vile italungula. Donc se tuta fe normal ke congo Kinchasa na burundi Ba, ba, ba, kwa fazi moya batumike juu ya p juu ya mamani irujia ndani ya region eh, principalement ku este ya Congo yetu na bale badui ba, ya M23 na benye bana bashindikisa ba Rwanda juu ya kubabute dehors. Ba baacha fujo baacha yote Kongo ilikuwa na amani. Kinjasa ambako rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amekutana na mwenjie Felix Chisekedi kwa siku mbili kuzungumzia usalama mashariki mwa nchi na maendeleo, katika mazungumzo kuhusu mzozo kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na swala la uasi wa M23. Aleksi Bahunga ni mbunge wa Masisi, Kivu Kaskazini. Kama kuna, mkutimu, kuna makubaliano ambayo e, jeshi letu la Kongo yani government ya Kongo ina huku na government ya Burundi kwa kuweza kuleta usalama mashariki ya Kongo eh, ni jambo la kupigia mikono sana na kukaribisha, lakini ya muhimu ni kuweza kujenga jeshi letu kubwa, liwe kubwa, liwe na uwezo na nguvu ya kuweza kupiga dui, kwani usalama wote wa Kongo hautatokea nje ya nchi, lakini utatokea katika Wakongomani wenyewe, wakati wataweza kukamatilia mkononi hali ambayo inaweza ambayo wanapitia leo. Wachambuzi wakiwa na mtazamo tofauti, huyu hapa Lora Mugiraneza. na waza yetu ni katika jeshi letu, pari kwa kwenda huku na huku na hata kwenye nchi maskini kabisa, nchi isiyokuwa na uwezo wa kutusaidia kuona uko wakongomani waende kukimbilia nchi kama hizo, ni huzuni sana kwetu kabisa. Eneo la mashariki kukiwa vikosi vingi, kikosi cha Umoja wa Mataifa MONUSCO, SADEC, wanajeshi kutoka Afrika Mashariki, wanajeshi wa Kongo na wengine ambao hadi sasa wameshindwa kuzima uasi wa M23 na makundi mengine. Pelaji Lumbulumbu ni akina mama akiwa mjini Beni, haitufurahishe hai, kwetu sisi kama vile raia kuona hivi wale ambao wana, wanatutatiza ni wale ambao tena Kongo inakuwa inapatana nao. Wakazi eneo hili la Kongo wakiomba kurudi kwenye vijiji vyao kabla ya uchaguzi kufanyika Desemba mwakani. Oser Malivika, Sauti ya Amerika Goma. Na huko nchini Tanzania suala la utoaji wa mikopo ya elimu ya juu limekutana na changamoto kadha wa kadha, ambapo pia limeibua watunga sheria nchini humo, ambapo sasa serikali ya nchi hiyo imetangaza itafanya marekebisho ya sheria ya bodi ya mikopo ya elimu ya juu na kuangazia mambo mbalimbali, ikiwemo vigezo vya utoaji wa mikopo hiyo. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mhadhiri wa chuo kikuu huria cha Tanzania, Dr. Jalala Hassan na kwanza kutaka kujua changamoto wanazokutana nazo wanafunzi hao. Uh, changamoto kubwa tuseme ni ilikuwa ni lile suala la kutoa mikopo kwa asilimia na uh, kuna vigezo ambavyo serikali ilikuwa imeweka kwa ajili ya hiyo mikopo, lakini unakuta uh, vigezo vile, mtu mwingine anaweza akawa hawezi kuvifikia, lakini bado ana uhitaji mkubwa sana wa kupata mkopo kwa mfano unakuta mtoto hana wazazi aa, lakini hana hata cheti cha kifo. Unajua ametoka kijijini hana cheti cha kifo cha wazazi wake, lakini kwa sababu tu hana cheti cha kifo cha wazazi wake hawezi kupata mkopo. Kwa hiyo unakuta kabisa hilo nalo pia ni tatizo, lakini kwa hiyo changamoto kubwa ilikuwa ni kwamba kuto kuwapa mikopo watoto wote. Mimi nafikiri kwangu mimi, kutoa mikopo kwa wanafunzi wote bila kujali kwamba huyu uh, ana uwezo ama hana uwezo, ni uwekezaji ambao ni mzuri, kwa sababu kila mmoja, kila mtoto atanufaika. Na sasa basi, ukiacha changamoto hizi, hatua hii ya serikali umeipokea vipi binafsi, kama mdau wa elimu? Uh, nimechukulia jambo hili kama ni fahari kubwa sana kwa nchi na kwa taifa, kwa sababu linagusa maslahi mapana ya taifa hususani jamii yani yetu na hasa katika swala zima la elimu, kwa sababu najua elimu ndio ndiyo msingi msingi wa maendeleo kwa taifa lolote lilo, kwa sababu kama taifa halijaelimika haliwezi kuendelea. Sasa kama tunawekeza kwenye elimu, kama serikali imeamua kuwekeza kwenye elimu, hilo ni jambo kubwa na ni jambo mzuri kwa nchi. Kwa hiyo so, kwangu mimi nalichukulia kama jambo kubwa na mkakati mkubwa na mkakati ambao ni bora kabisa kwa ajili ya maslahi mapana ya taifa. Ni Dr. Jalala Hassan akizungumza na VOA. Ni mhadhiri wa chuo kikuu huria cha Tanzania. Katika dunia ya wanawake tunaelekea huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako ni moja ya nchi zenye wakimbizi wengi wanawake waliokimbia vita na usalama mdogo unaoshuhudiwa mashariki mwa Kongo, na baadhi yao wameamua kukimbilia nchini Afrika Kusini. Wanawake hao ambao ni tegemeo kubwa kwa familia zao, hali yao ya maisha ni ya taabu na imejaa misukosuko. Gloria Shukrani, ambaye ni msanii wa muziki na mkimbizi kutoka DRC anayefanya kazi kwenye shirika la madaktari wasio na mipaka MSF ameamua kuwasaidia kujikwamua kiuchumi wakimbizi ambao ni wajane kutoka Afrika mashariki na kati wanaoishi nchini humo, Afrika Kusini. Kutoka Pretoria, mwandishi wetu Bryson Bichwa ana taarifa zaidi katika makala hii. Ni wazi panapotokea vita katika eneo lolote lile duniani wanaotaabika ni watoto, wanawake na wazee, kwani vita vinapoendelea wao ndio waathirika wakuu. Na mara nyingi hali hii inatokana na uwezo mdogo walionao wa kujikimu kimaisha. Ili kunusuru maisha yao, wengi wa wanawake na wazee kutoka DRC wameamua kuikimbia nchi yao na kuomba hifadhi katika mataifa mbalimbali ikiwemo Afrika Kusini, na wengi wao wanaishi kwa taabu mithili ya kifaranga aliyokosa mama kwani si serikali ya Afrika Kusini au UNHCR inayoonyesha kuajali. Bi Mapendo Busigo ameishi na watoto wanne nchini Afrika Kusini kwa zaidi ya miaka 15. Anadai maisha yao kama wakimbizi wa jane ni magumu sana maisha hapa kama sisi wakimbizi kabisa hapa South Africa, maisha iko magumu sana magumu sana tena sana kwa hivyo, hata hata ukigonjwa kwa hospitali hawakutunza kama unaona hela kama naingine problemu ele kama franga, kwa una na franga waakutunza ku hospitali unarudia na mtoto kama niwe peki utajijua. Umaskini kwa wakimbizi waishio wa Afrika Kusini ni swala la kawaida, kwani wengi wao wanaishi bila kufanya kazi na hivyo upatikanaji wa mahitaji mbalimbali kama vile chakula na malazi vinawatatiza wengi wao. Gloria Shukrani ni mkimbizi mwenye umri wa miaka thelathini na mbili na mama wa mtoto mmoja aliyekimbia vita kwao Kongo na kuamua njia bora ni kuwa msanii ili kuwapa moyo wakimbizi wenzake kupitia tungo za sanaa ya mziki anaofanya. Kwenye maneno yangu ambayo nayaimba ndo mna ujumbe huu ambao labda ni sehemu ambayo nilitakiwa niende nikayaongelee, lakini naona labda sitapewa ile nafasi wala sitafika pale ili nikaongelee, lakini natumia huo mziki ili huu ujumbe ambao mimi ninao na kilio ambacho jamii nayo kufikisha kwa watu sahihi ili kuwe mabadiliko. Ndo kwa maana na, nasema kuwa nafanya mziki wa utetezi amekuwa kioo cha jamii hasa kwa watu waliokimbia vita na wanaopitia manyanyaso mbalimbali kama anavyoelezea Jean Hamisi, mkazi wa Pretoria na mama wa watoto watatu. ya nyimbo zake tunazipenda kwa sababu inazungumuzia kuhusu sisi watu, unatokea jarasi kwenye vita, kuna ubakaji. Ya ndio tunapendaka nyimbo zake hizo juuzi linatu kule mbali na mziki, Gloria Shukrani pia amekuwa ni msaada mkubwa kwa jamii ya wanawake wa wakimbizi, kwani kupitia shirika la madaktari wasio na mipaka anakofanya kazi, amekuwa na mchango kwa akina mama, kama anavyoeleza Mapendo Busigo. alikuwa tusaidia sana mama. Tukienda kuma, kuma bikao fulani fulani anatusaidia English anatusaidia kukuwa interprete na kukuwa mara nyingi fulani fulani anakuwa tusaidia anatuenda sikiliza kama kuwa mavikao sa vile kule vile kwa ntumiki yaka kuwa mavikao fulani fulani anatuita tunaenda anakuwa interprete wetu anatusaidia mambo mingi mingi ya wamama. Mwanaharakati huyo wa kutetea haki za wanawake na watoto ana ndoto ya kuwasaidia wanawake wengi jamii, mbali mbali, katika jamii wanaopitia manyanyaso mbalimbali katika mahusiano ya ndoa. Wakimbizi wanapokimbia vita na migogoro mbalimbali mbali, wengi hutengana na wapendwa wao, huku idadi kubwa ya wanawake wakiachwa na mzigo wa kulea watoto peke yao, kitendo kinachopelekea familia nyingi za wanawake hao kukumbwa na lindi kubwa la umaskini. Brison Bichwa, Sauti Amerika, Pretoria, Afrika Kusini. Na sasa msikilizaji, tunaungana naye tena Patrik Dwimana kusikiliza muktasari wa habari. Mkuu wa jeshi la Sudan Jenerali Abdel Fatah Al Burhan Jumanne alikutana na mwenzake wa Misri Abdel Fatah El Sisi, huku ukitokea mauaji ya raia kadhaa katika mkoa wenye mzozo wa Darfur. Ilikuwa ziara ya kwanza ya Burhan tangu kuzuka kwa mapigano kati ya jeshi la Sudan na kikosi cha RSF tangu katikati mwa mwezi April. Chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe cha The Citizens Coalition For Change, CCC, Jumanne kimeomba uitisho wa uchaguzi mpya baada ya kupinga matokeo ya uchaguzi uliopita na kuutaja kuwa wenye udanganyifu. Naibu msemaji wa CCC Gift Sisiba amewaambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba chama chao kimetoa wito kwa Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Madola ya Kusini mwa Afrika SADEK kusuluhisha kurejea kwa utawala halali nchini Zimbabwe. Algeria amependekeza mpango wa kutatua mzozo wa kisiasa katika nchi jirani ya Niger, ikipendekeza serikali ya mpito ya miezi sita inayoongozwa na raia. Waziri wa mambo ya nje Ahmed Ataf alisema leo Jumanne. Ataf ambaye hivi karibuni alifanya ziara katika nchi za Afrika Magharibi alisema nchi nyingi alizozungumza nazo zinapinga uingiliaji kati wa kijeshi kumaliza mzozo huo. Na waasi wa zamani kaskazini mwa Mali leo Jumanne wamelishtumu jeshi kwa mashambulizi mapya katika maeneo yao, hali inayoashiria kuongezeka kwa hali ya wasiwasi katika eneo hilo. Na maafisa wa Umoja wa, wa Mataifa leo Jumanne wamesema vikwazo dhidi ya Niger vinazuia msaada muhimu wa kibinadamu kama vile chakula na dawa, wakisema maombi ya kuruhusiwa kupeleka msaada huo yaliwasilishwa kwa jumuiya ya ECOWAS. Muktasar wa habari ambao umesomwa na Patrick Ndwimana ndio natukamilishia matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, America VOA. Usikose kusikiliza matangazo yetu yajayo hapo saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili kamili usiku kule Afrika ya Kati. Utakuwa naye Abdu Shakur Abord katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, shukran kusikiliza VOA Swahili.