Ni saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe cha The Citizens Coalition For Change CCCC Jumanne kimeomba uitishwe uchaguzi mpya baada ya kupinga matokeo ya uchaguzi uliopita na kuutaja kuwa wenye udanganyifu. Naibu msemaji wa CCC Gift Siziba amewaambia mkutano wa waandishi wa habari kwamba chama chao kimetoa wito kwa Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Madola ya Kusini mwa Afrika, SADEK, kusuluhisha kurejea kwa utawala halali nchini Zimbabwe. Tume ya uchaguzi siku ya Jumamosi limeaza Rais aliye madarakani Emerson Mnangagwa wa chama tawala cha Zanu PF mshindi wa uchaguzi wa rais wa wiki iliyopita, lakini wachambuzi wamehoji sana uaminifu wa matokeo. Algeria imependekeza mpango wa kutatua mzozo wa kisiasa katika nchi jirani ya Niger, ikipendekeza serikali ya mpito ya miezi sita inayoongozwa na raia. Waziri wa mambo ya nje Ahmed Ataf alisema Jumanne. Ataf ambaye hivi karibuni alifanya ziara katika nchi za Afrika Magharibi alisema nchi nyingi alizozungumza nazo zinapinga uingiliaji kati wa kijeshi kumaliza mzozo huo. Wakuu wa majeshi ya nchi wanachama wa ECOWAS walikutana nchini Ghana wiki iliyopita kujadili uwezekano wa uingiliaji kati wa kijeshi nchini Niger baada ya wanajeshi wa kikosi cha ulinzi wa rais kuchukua madaraka mwezi uliopita na kuweka uongozi wa kijeshi. Algeria alisema mara kadhaa kwamba inapinga uingiliaji kati wa kijeshi, ikitaja machafuko ambayo yalifuatia hatua ya Neto nchini Libya mwaka 2011 wakati wa uasi dhidi ya kiongozi wa muda mrefu Muhammar Gaddafi. Ataf alisema maafisa wa Algeria wamezungumza mara tatu na kiongozi wa mapinduzi nchini Niger tangu Julai 26, ambaye naye pia anataka utawala wa mpito wa hadi miaka mitatu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa wa Umoja Mataifa leo Jumanne wamesema vikwazo dhidi ya Niger vinazuia msaada muhimu wa kibinadamu kama vile chakula na dawa wakisema maombi ya kuruhusiwa kupeleka msaada huo yaliyowasilishwa kwa jumuiya ya ECOWAS. Malori yenye msaada wa chakula na kibinadamu yamerundikana kwenye mipaka ya ardhini ya Niger tangu mapinduzi ya kijeshi ya Julai 26 na kusababisha kupanda kwa bei ya chakula, ikiwa ishara ya athari za vikwazo hivyo. Vikwazo hivyo viliwekwa kuishinikiza serikali ya kijeshi kumrejesha madarakani rais aliyeondolewa Mohamed Bazoum. Hakuna njia ya kupeleka msaada wa kibinadamu nchini humo. Emmanuel Gignac, mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi nchini Niger, aliuambia mkutano wa waandishi wa habari wakati wa ziara yake mjini Geneva. Alisema bidhaa za haraka zitakazoathirika itakuwa chakula, kisha itakuwa upatikanaji wa dawa. Msemaji wa ECOWAS Amos Lungu amekataa kutoa maelezo juu ya ombi hilo la Umoja wa Mataifa. Safari za ndege za misaada za Umoja wa Mataifa zimesitishwa pia kwa sababu ndege hizo haziwezi kupata mafuta ya ndege kutokana na vikwazo hivyo na hivyo kutatiza juhudi za kugawa misaada katika taifa hilo kubwa rais wa russia vladimir putin hana mipango ya kuhudhuri ya kuhudhuria mazishi ya kiongozi wa kundi la mamluki la wagner yevgeni prigozin ambaye alifariki wakati ndege yake ilipoanguka wiki iliyopita kremlin ilisema jumanne ndege binafsi ambayo prigozin alikuwa anasafiri nayo kuelekea saint petersburg kutoka moscow ilianguka katika mkoa wa tver kaskazini mwa Moscow Agosti 26, huku watu wote kumi waliokuwa ndani ya ndege hiyo walifariki, wakiwemo viongozi wawili wakuu wa Wagna na wanaume wanne walioripotiwa kuwa walinzi wa Prigojin. Bado hajafahamika wazi kilichosababisha ajali hiyo, lakini wanakijiji waishio karibu na eneo la tukio waliliambia shirika la habari la Reuters kwamba walisikia mlipuko na kuiona ndege hiyo ikianguka chini. Akiulizwa ikiwa Putin atahudhuria mazishi ya Prigojin, msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari kuwepo kwa rais hakutarajiwi. Idara ya vyombo vya habari ya Prigozhin ilisema baadaye Jumanne kwamba mazishi yake yalifanyika kwa faraha kwenye makaburi nje kidogo ya mji wake wa St Petersburg. Mwisho wa habari za dunia, lakini muda mfupi mtakuwa naye Abdu Shakur Abur katika kipindi cha kwa undani. Patrick Nduimana na wageni, nikiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Assalamu aleikum, mpenda msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu katika matangazo ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi. Na hii leo katika Kwa Undani tunazungumzia juhudi zinazoendelea za kumaliza vita vya Sudan vinavyodumu zaidi ya miezi minne hivi sasa, na huko Tanzania vyama vya kisiasa na wadau wa masuala ya kidemokrasia wameanza mikutano ya pamoja kutayarisha mazingira ya uchaguzi mkuu mwaka 2025. Basi, ungana nami Abdu Shakur Abud Kwa Undani. na mpendo msikilizaji, basi kwa undani hii leo, tunaangalia kwanza swala la Sudan, ambapo mkuu wa jeshi la Sudan Abdul Fatah al-Burhan amekuwa na mazungumzo na mshirika wake mkuu katika kanda hiyo ya kaskazini ya Afrika Rais Abdul Fatah al-Sisi, siku ya leo Jumanne, katika mji wa Al Amania kaskazini mwa Misri, ikiwa ni safari yake ya kwanza nje ya nchi tangu kuzuka kwa vita mwezi Aprili. Baraza tawala la kijeshi la Sudan SCS limesema kiongozi huyo wa Sudan amekuwa na mazungumzo na rais Al Sisi kuhusu hali ya vita nchini mwake na juhudi za kujaribu kumaliza vita hivyo, pamoja maswala na maswala yanayohusiana na ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Dr Edgar Gitua, mhariri katika chuo kikuu cha kimataifa cha Marekani barani Afrika mjini Nairobi, anasema Al Burhan kwenda kuzungumza na huenda ikawa ni juhudi za kutafuta suluhisho baada ya kubanwa Khartoum kwa miezi minne na kuonekana wiki hii kwa mara ya kwanza. Burhan kwenda kukutana na sisi ni kwa sababu, kitu cha kwanza, vile alivyotoka kule Port Sudan, na ameona kuwa kuna changamoto katika hii vita, pia anatafuta suluhisho kwa huu mzozo uliokuwa kule Sudan. Tayari Dagalo ashatoa uh, proposal ambayo tayari inamtatisha inamtatiza sana sana huyu Burhan, kwa maana Dagalo tayari ashaanza kusema yuko tayari kurudisha uh, uongozi katika mikono ya watu wa kawaida wasio wa kijeshi civilians, civilian rule. Tayari ameanza kusema anataka jeshi liwe jeshi moja. Kwa hivyo ukiona Burhan akienda ni kwa sababu pia anajaribu kutafuta njia ya uh, kusimamisha huu mzozo na sasa, miongoni mwa juhudi za kumaliza mzozo huo, baada ya kushindwa kwa duru kadhaa za mazungumzo mjini Riyadh yaliyosimamiwa na Marekani na Saudi Arabia, jumuia ya ushirikiano ya serikali ya pembe za Afrika na Afrika Mashariki, IGAD, zilimchagua rais William Ruto kama mpatanishi kwa niaba ya jumuia hiyo. Lakini kiongozi wa jeshi la Sudan Al Burhan alimkataa mara moja, akisema yeye ni mshirika mkuu na mhasimu wa Dagalo. Uh, Kenya ilikuwa uh, taifa ambalo lilikuwa linaongoza upatanishi huu uh, chini ya kikundi cha IGAD, lakini Burhan alipotoa shida na akaoneshana kuwa hampendelei Rais Ruto awe kiongozi, ni kama hayo mazungumzo ni kama yali yamefika mahali hivi kidogo, ni kama watu wamenyamaza. Burhan alikuwa anasema anastahili ana Salva Kiir wa, wa South Sudan awe ndiye atakuwa kiongozi, mataifa mengine hayakukubali, lakini pale pale vile mambo yalienda na yakanyamaza, ni kama jumuiya ya mataifa na IGAD e na Afrika na jumuiya ya Afrika ni kama wanajaribu kuangalia kwanza kuona vile huu mkondo wa vita utaendelea, kwa maana katika haya mambo ya kutatua vita hawezi walazimisha ambao wanapigana eh, kusaidiwa na mtu ambao hawataki. Kwa kizungu huwa tunasema they must, eh, lazima wawe na hiki tunaitwa ownership na acceptance. Kwa hivyo tukijaribu kumlazimisha Burhan ah, mkubali Rais huto na ilhali hataki pale ni shida itapatikana, na kutakuwa na suluhisho lolote. Na kabla ya kwenda huko Misri, Burhan hapo jana Jumatatu alitoa hutuba kali kwa wanajeshi wake alipowatembelea kwa mara ya kwanza katika mji wa port Sudan, akiapa kwamba atapambana hadi kukomesha uasi anaodai ulianzishwa na kikosi cha dharura cha RSF ambacho anakitaja kuwa ni chama mamluki Wananchi wa Sudani wako nyuma ya jeshi. Vikosi vyote kila mahali vinavyopatikana vimeungana pamoja kwa lengo la kuushinda uasi na usaliti huu na ufanyika na hao mamluki wanaotoka sehemu zote za dunia. Ni lazima tutawashinda wote. Sisi hatuzungumzi na wasaliti. RSF ndio walianza uasi huu na tutawashinda hapo. Al Burhan anamtaja Muhamed Gallo kuwa ni msaliti, lakini katika mazungumzo ya leo inaonekana ametuliza kidogo msimamo wake, anasema yuko tayari kwa mazungumzo. Gitua anahisi Al Burhan alitoa hotuba hiyo kali ili kuwapatia motisha wapiganaji wake ambao wameshindwa kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa Khartum. Hiyo hotuba ya Burhan kule Port Sudan ili ya kujigamba kuwa bado wako na nguvu na kuwa hata msikiza uh, Dagalo watawashinda haya makundi, na alitoa hotuba hotuba kali sana. Lakini hata pamoja na ile hotuba aliyotoa, kumbuka kuwa RSF chini ya Dagalo walikuwa wamemzuilia kuondoka mahali alipokuwa amejificha, na isipokuwa ni vile alifurushwa kwa ndege ya helikopta akapelekwa hadi Port Sudan. Alikuwa kidogo amelemewa. Kwa hivyo anajaribu kuona, yeye alikuwa anajipiga kifua tu ile kuyatia majeshi yake nguvu, kuwatia moral na kuwaonesha kuwa bado wako katika usukani, lakini ukweli wa, ukweli wa mambo ni kuwa hata akisema hayuko tayari katika mazungumzo, mahali hii vita ya Sudani imefika, itabidi aketi chini na Dagalo, na maana Dagalo tayari ashatoa mwito wa mazungumzo yaendelee. Jumuiya ya Mataifa naona na ame, nchi kama Amerika watamwekea pressure sana, uh, Burhan arudi katika kikao na arudi katika mazungumzo ili kusuluhisha huu mzozo katika Sudan. Kwa hivyo ndio alikuwa anajipiga kifua, alikuwa anajaribu kutia majeshi yake nguvu kuwaonesha bado wako wako na nguvu. Lakini mwisho wa mambo mahali amekimbia e, Misri saa hizi, kuongea na sisi kule Egypt, anajaribu kutafuta labda mtu mwingine atakayeingilia haya mazungumzo yone, ndio ionekana ni kama upatanishi umekuja kwa njia ya sisi, e, njia ya Misri ama Egypt kuingililia hii hali. Dagalo amekuwa mjanja, ameona kuwa vita vinavyoendelea kule Sudan na hapo basi, Dagalo ametoa mapendekezo kumi kama masharti ya kuweza kupatikana amani. Anasema makubaliano yanabidi kutanzua matatizo ya msingi yaliyozusha mapigano na kuwashawishi wadau wote wa Sudan na mashirika ya kiraia kushiriki katika mazungumzo hayo. Dagalo amekuwa mjanja, ameona kuwa vita vinavyoendelekea kule Sudan na maafa ambayo yamepatikana yatazidi kuleta shida. Kwa hivyo, mapendekezo yake ambayo ameyatoa zile point zake kumi ni kuonesha kuwa yeye yuko tayari kurudi katika uwanja wa uh, katika meza ya mazungumzo. Na anapotoa uhakikisho kuwa yeye yuko tayari kurudi, anamwekea mwenzake pressure Burhan. Jumuiya ya Mataifa, Amerika na nchi zingine zitamwekea Burhan uh, pressure nyingi sana kumwambia arudi katika meza ya mazungumzo. Kwa hivyo, Dagalo amekuwa tu mjanja. Sio kumaanisha kuwa na uhakika itawezekana, lakini ni jinsi mmoja ambaye ametumia ujanja ku, kumlazimisha mwenzake aweze kuingia katika mahali ambapo hataki. Kwa mfano, sasa ninaona Dagalo amepima na akaona kuwa wanavyozidi kuendelea vile. Atakaye onekana na mataifa ya kuwa yeye ndio amependekeza na ameleta amani, yeye ndio ataonekana ndio kiongozi bora. Kwa hivyo, Dagalo sasa anapigania lile jina la kuonekana kuwa yeye ndio kiongozi bora kati ya wao wawili lakini vyama vya kimataifa na mashirika mbalimbali yanasema kwamba Degalo amehusika na mapigano mengine kabisa mbali na wafahali hawa wawili, kupambana na vita kuenea kote nchini, hasa huko magharibi katika jimbo la Darfur ambako mashirika kima ya kimataifa yanadai kwamba mauaji ya kimbari yametokea na kurudisha ile hali ya vita kikabila katika nchi hiyo katika majimbo kadhaa. Kikosi cha RSF cha Degalo kinalaumiwa kufanya mauaji ya kimbari huko Darfur na majimbo mengine hata hivyo picha za hii leo zimeonyesha mitandaoni kwamba darzeni ya mili imefunikwa kwa sanda kando ya barabara huku wanaume wakionekana wakiwazika watu kwenye makaburi ya pamoja dkt. gidhua anadhani kutakuwa na kazi kubwa kuweza kutanzua ugomvi wa kabila na huo wakati huu kati ya mafahali mawili vita vya kikabila ambaye amezianzisha ni burhan kwa maana yeye ndio alifanya mzozo uelekee kule dafur maana yake alijua Dafur ni, ni, eneo, ni ngome moja kubwa sana ya, ya Dagalo na ni eneo ambayo Dagalo ametoka na ni eneo ambayo Dagalo ana, ana umaarufu mkubwa kwa kumletea shida kule nyumbani. Ilikuwa njia ya kujaribu kugawanya majeshi yake na njia moja ya kujaribu kugawanya ama kuutoa huu umaarufu wake kuushukisha chini. Kwa hivyo hiyo divide and rule tactic ambayo Burhan aliyotumia sasa inaonekana inazidi sasa kuchukua mkondo mwingine. Vita Dagalo, vita vya Darfur ni Burhan anavyovisababisha. Burhan ndio yuko nyuma ya zile vita vya Darfur, uh, kulingana na, na uchang, uh, uchambuzi wangu. Lakini tukiangalia vita vikubwa ambavyo vinaendelea kule Sudan vita vikiisha Sudan, Dagalo na Burhan wakiweza kuketishwa chini na waweze kukubaliana na mazungumzo yaanze. utakuta hata vita kule Darfur vitaisha, kwa maana mwanzilishi na anaye ambaye ambaye ana, ana, ana benefit kwa, kwa, kwa, kwa zile vita Burhan ni Burhan mwenyewe, sio Dagalo. Kwa hivyo kwa maoni yangu nafikiria kumaliza hizi vita ndogondogo za, za kikabila kwanza, wakubaliane kule juu, hivi vita vingine vyote vitakoma huku chini, na bila shaka wameweza kukubaliana hapo, mambo yatakuwa sawa. Basi kufuatia mkutano wa leo, al-Amin, huko Misri, kuna ripoti kwamba al-Burhan amekubali mapendekezo al ya al-Sisi ya kuwa mpatanishi na kuwasilisha mapendekezo ya kusitisha mapigano kwa mwezi mmoja angalau hivi sasa, pendekezo lililotolewa hii leo na Degalo anasemekana amekubaliana na mapendekezo hayo kulingana na maafisa wa usalama wa Misri. Al Burhan inasemekana baada ya ziara yake hiyo ya Misri ataelekea Saudi Arabia, ambako kulikuwa na mazungumzo kati ya pande mbili zinazohuzungumza na kusimamiwa na Marekani na Saudi Arabia. Kwa hivyo katika siku chache zijazo, huenda hali ya mambo ikaanza kubadilika huko Sudan na amani kuweza kurudi. Basi, ni sehemu yetu ya kwanza ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nam basi, unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na katika makala ya pili, tunaelekea huko Dar es Salaam, Tanzania, ambako vyama vya kisiasa pamoja na wadau wengine wa masuala ya demokrasia wameanza kuwa na mikutano ya pamoja kwa ajili ya kuweka mazingira sawa kuelekea katika uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika hapo mwakani mwaka elfu mbili ishirini na nne na ule uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili ishirini na tano George Njogopa ametutayarishia ripoti kamili. Chaguzi zote mbili ndiyo kiini cha majadiliano yanaendelea sasa, kukiwa na shabaha ya kwamba chaguzi hizo zifanyike katika mazingira huru, haki na ukweli. Kwa karata hiyo, makundi yote ya kisiasa, vyama vya kiraia, wasomi pamoja na wahisani wa kimaendeleo wamefungua pazia kuwa na majadiliano ambayo mwishowe anataka kuhakikisha kwamba chaguzi za usoni zinafanyika katika mazingira ya uwazi. Tanzania yenye vyama 19 vilivyopata usajili wa kudumu vitarejea tena kuwapiga kura hapo mwakani katika uchaguzi wa serikali za mitaa na kisha mwaka mmoja baadaye, yani elfu mbili na ishirini na tano, vitapaswa kurejea kwa kishindo kwa wapiga kura katika uchaguzi mkuu utakaohusisha rais pamoja na wabunge. Uchaguzi utafanyika ikiwa wanasiasa wengi wa upinzani wametoka katika mning'inio wa uchaguzi uliopita ambao ulishutumiwa vikali karibu na pande zote ya vyama vya siasa, kuwepo kwa madai ya uwizi wa kura, wagombea wapinzani kuinguliwa katika mazingira ya kimizengwe, ubano kwa vyombo vya habari, pamoja na matumizi ya nguvu ya dola kupita kiasi ni baadhi ya mambo yaliyogubika katika uchaguzi uliopita. Hivyo safari wa dau wa siasa wanajaribu kutengeneza mustakabala mpya kuelekea katika uchaguzi za usoni, wakikutana mara kwa mara kujaribu kutafuta njia ambayo yatazuia yale yote yaliyoshuhudiwa katika uchaguzi uliopita. Mwanahabari wa siku nyingi Jenerali Ulimwengu wanasema yale yaliyoshuhudiwa kati utawala wa awamu ya tano hayawezi kamwe kuacha kuandika katika vitabu vya kumbukumbu vya historia vya Tanzania, kwa vile wananchi wengi walijikuta wakishindwa kutoa maoni yao baada ya kubanwa na mamlaka za kidola. Tumefika eh, mahala kwamba sasa watanzania ni watu waku, ama wakufokeana ama wa kukaribiana ama wakuonyana ama wa kutishana ama alimradi, hatuzungumzi hatujadiliane ila tunatoa vitisho uh, tunatoa uh, makemeo na, na, na kadhalika. Hilo lazima tuliangalie kwamba ni jambo kubwa ambalo tumelipoteza katika miaka mitano au sita iliyopita, ambapo tumeona watu wakitumia maneno ambayo si ya staha. Kabla na baada ya uchaguzi uliopita, mijadala mengi ya vyama vya siasa ilipigwa rungu, huku uhuru wa maoni nao ukidhibitiwa vikali na mamlaka za kidola. Vyama vya siasa vilijihisi kutenga na kukandamizwa kuanzia katika majukwaa ya ndani pamoja na mikutano ya nje ya vyama vya siasa. Katika mijadala yao inaendelea sasa kuelekea katika chaguzi hizo za usoni, wanasiasa wengi wanatilia mkazo kuhusu kufungua milango kwa wananchi kuwa na uwezo pamoja na uhuru wa kutoa maoni yao. Wanaamini kwamba uwanja mpana wa mabishano ya hoja ndiyo mwelekeo sahihi utakaosaidia kuparua wagombea ambao watakuwa na uwezo mkubwa wa kuzungumza katika mijadala ya bunge pamoja na kuibana serikali pale panapohusika na utashi wa wananchi. Swala la wa wagombea kukosa imani na mamlaka zinazosimamia uchaguzi ni mada inaonekana kubishaudi karibu katika vyama vyote vya upinzani. Kila wakati kumekuwa na malalamiko kutoka wagombea hawa wa upinzani wanaodai kwamba kuibiwa kura, huku vidole vyao vingi vikielekezwa kwa chama tawala CCM pamoja na mamlaka za kidola. Chaguzi zote nchini husimamiwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi NEC lakini tume hiyo imekuwa kilalamikiwa na kile wapinzani wanachosema kwamba kutokuwa na uhuru. Swala la uchaguzi wa serikali za mitaa kuratibiwa na watendaji kama vile wakurugenzi wa halimashauri kuu huku wakipata msaada kutoka kwa watendaji wengine kama vile wakuu wa wilaya pamoja na wakuu wa mikoa ni mada ambayo bado inaonekana kukosa majibu kwa wakati huu kulingana na kiongozi wa chama cha NCCR Mageuzi Joseph Selasini, kuwepo kwa watendaji hao katika mnyororo wa usimamizi wa uchaguzi wa serikali za mitaa kunatia doa dhana ya uchaguzi kwa huru na wahaki. Wasimamizi wa, wa serikali hizi za mitaa ni pamoja na wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya. Ni nani asiyejua kwamba wakuu wa mikoa na wakuu wa wilaya ni political commissars? Wale ni makada wa chama cha mapinduzi wengine walikuwa ni makatibu wa, wa wilaya makatibu wa mikoa, ndio wanaokwenda kusimamia uchaguzi wa pamoja kwenye serikali za mitaa. Sasa kama tuko serious, tunataka tuzungumze demokrasia, hii haiwezi kufanya kazi kwa. Lazima iwepo sheria moja ambayo itasimamia hizi chaguzi na kanuni zake zinazoeleweka. La pili, nimevutwa sana na, na hoja ya, ya kaka yangu Jenerali. Kweli lugha za hovyo ni nyingi sasa hivi. Na tuwe, hatuwezi tukasema hizi lugha za hovyo ni demokrasia hai, haiwezekani kabisa. Kumekuwa na juhudi mbalimbali zinazochukuliwa na baadhi ya asasi za kiraia wanaokwenda mahakamani kupinga watendaji hao kuendelea kusalia katika mnyororo wa kusimamia uchaguzi huo. Katika miaka hivi karibuni, Mahakama Kuu ilitamka bayana kwamba watendaji hao kuwa sehemu ya wasimamizi wa uchaguzi mkuu pamoja na uchaguzi wa serikali za mitaa kunakwenda kinyume na dhana ya utawala bora. Katibu mkuu wa chama kikuu cha upinzani CHADEMA John Mnyika akizungumza hivi karibuni katika moja ya kongamano la kujadili hali ya demokrasia na kuelekea katika uchaguzi ujao, alikosoa namna mamlaka za utendaji zinavyojaribu kupindisha kile alichokisema kanuni pamoja na sheria ya vyama vya siasa. Alisema licha ya vyama vya siasa kuweka juhudi za pamoja ili kuratibu na kuhimiza marekebisho ya sheria pamoja na kanuni, lakini mwisho wa safari, matakwa yao yamekuwa yakipuuzwa. Kinachoitwa kanuni vyama vinatoa maoni, upinge ukatae, wanatoka wanajifungia. Kinachofuatia, surprise, kanuni zinachapishwa kwenye gazeti la serikali. Hizo kanuni ndo zimezaa wagombea kuenguliwa. Tunachokisema ni nini? Huo utaratibu sio mwafaka kabisa katika mazingira ya kidemokrasia. Uchaguzi wote kuanzia kwenye serikali za mitaa usimamiwe na tume huru ya uchaguzi, na hii itasababisha sheria ya uchaguzi wa serikali za mitaa Kuwepo vile vile kwenye ngazi zote. Vyama vya upinzani vimekuwa vikitaja baadhi ya vifungu katika sheria za uchaguzi pamoja na sheria ya vyama vya siasa kuwa ni kandamizi na zilitungwa kwa ajili ya kuwalenga makundi fulani ya wanasiasa. Mambo yanayolalamikiwa mara kwa mara na wanasiasa kuhusu sheria ya vyama vya siasa ni pamoja na sheria yenyewe kumpa mamlaka makubwa msajili wa vyama vya siasa kuingilia mfumo wa uchaguzi wa ndani ya chama ama kifungu kingine cha nambari 19 katika sheria hiyo kinatoa uwezo kwa msajili wa vyama vya siasa kusimamisha usajili wa chama chochote cha siasa au kukifuta kabisa kutokana na sababu mbalimbali atakazozibainisha. Hivyo, majadiliano yanayoendelea sasa yanataka mambo kama hayo kuutiza maupya kabla ya kufanyika katika uchaguzi mwingine wa ujao wa serikali za mitaa pamoja na ule uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na tano. Katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliopita, vyama vingi vya upinzani vilisusia uchaguzi kwa madai kwamba ulitawaliwa na mizengwe, huku wapinzani wengi wakienguliwa katika vituo wa vyao vya kupigia kura. Mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo, Babu Duni Haji, anaona kuzorotwa kwa hali ya demokrasia nchini kunachangia na mambo mengi, lakini jambo kubwa mojawapo ni kukosekana kwa utashi wa kisiasa kubwa. Katika matatizo ya Tanzania nchi hii ni kwamba hakuna utashi wa kisiasa. Narudia sana hili neno goodwill kwamba tunakubaliana sasa ili tufanye na likafanywa. Ndio maana tunasema muda sasa umepita, bado mwaka mmoja kufika chaguzi za serikali mita na mitaa, hakuna lilofanywa. Tunasema we e bwana, mmehudhuria makongamano mengi mengi mno, lakini kesho kutwa linakuja kongamano Ukiuliza yale tulojadili yametekelezwa vipi? Hamna. Kwa maoni yake mwanasiasa huyo ambaye amewahi kuwania nafasi ya makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kupitia tiketi ya umoja wa Ukawa, ni chama tawala CCM kutakuwa tayari kukaribisha mageuzi. Anasema tangu kurejeshwa kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa mnamo mwaka 1992 vyama vya upinzani licha ya kuendelea kufanya siasa katika mazingira magumu, lakini vimeendelea kuimarika na kupata uungaji mkono mkubwa kutoka kwa wapiga kura. Hata hivyo, anasema jambo la kushangaza ni kwamba wakati jadwali la utendaji wa vyama vya upinzani vikionekana kuimarika, lakini haionyeshi ukweli wa mambo, kwani kila mwaka vyama hivyo vinapokwa ushindi, kwamba CCM tangu mwanzo walikuwa hawataki, ni huo ni ukweli, na muda wote wamekuwa wanasimama kutaka kuona kwamba wanabaki madarakani, vyama vingi visifanye kazi. Eventi zilizotokea tangu wakati huo tulipotakiwa ishirini kwa themanini mumeviona. Lakini wachambuzi wa mambo wanajaribu kupima upepo wa utendaji wa serikali iliyopita awamu ya tano, wakilinganisha na utendaji wa serikali ya awamu ya sasa, wakisema kwamba kwa sasa pengine kuna hali ya kuridhisha. Rais Samia Suluhu Hassan amekuwa akiutanabisha wa utawala wake kwamba ni uwanja wa maridhiano akifungua milango kwa shughuli za kisiasa pamoja na vyama vya kiraia kufanya shughuli zake kwa uhuru. Mara kadhaa amejitokeza katika mikutano ya wazi ya vyama vya upinzani pamoja na asasi za kiraia na kuweka hakikisho namna serikali yake inavyozingatia matakwa ya wananchi. Makamu mwenyekiti wa chama tawala CCM kwa upande wa Tanzania Bara, Abdulrahman Kinana, ingawa anasema ni sawa kwa chama hicho kuendelea kulaumiwa lakini anaamini kwamba serikali imetegea masikio kusikiliza kilio cha wapinzani. Kwanza, kwa sababu ndio chama kilicho na serikali; pili, ndio wenye dhamana; tatu, ndio wenye kulaumiwa mara nyingi zaidi. Kwa hiyo ni sawa kabisa, na hii mimi haini vitabu hata kidogo. Ni vizuri sisi ambao tumepewa dhamana au tuko kwenye serikali, chama ambacho kina serikali, ni vizuri kuwa na uvumilivu na kusikiliza Kuliko kukurupuka na na kukataa kila kila jambo au kila wazo linalotolewa na wenzenu ambao wako upande mwingine. Vyama vya siasa vinataka mchakato wa mabadiliko ya sheria pamoja na kanuni za uchaguzi kutekelezwa haraka wakitizama uchaguzi ujao wa serikali za mitaa pamoja na ule uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini na tano. Masuala kama mabadiliko ya sheria za uchaguzi, marekebisho ya vipengele katika katiba ni mambo yanayopaswa kumulikwa sasa kabla ya kuanza mchakamchaka wa chaguzi zijazo. Kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zitto Kabwe akishiriki katika mjadala mmoja wa dawa demokrasia pamoja na uchaguzi huru anasema, wakati anayekuta na yeyote anajaribu kuupinga basi anaweza akajikuta akianguka vibaya. Kinachohitajika ni utashi wa wadau kukubaliana kwamba hii ndiyo njia tunayokwenda. Tukikubaliana hivyo hatutakuwa na tatizo la kuwa na tume huru ya uchaguzi sambamba na mchakato wa kupata katiba ukiendelea. Tukiendelea na mjadala wa kwamba aa kianze hiki kwanza, tutafika elfu mbili na ishirini na nne, elfu mbili na ishirini na tano, hakuna ambacho tumekipata. Kwa hiyo ni muhimu sana tulitazame hili, ingawa vyama vya upinzani vinaanzisha mchakato wa kutaka mabadiliko katika sheria pamoja na kanuni za uchaguzi ili kukaribisha mazingira bora katika uchaguzi zijazo. Bado suala la katiba mpya lingali katika vinywa vyao, huku wakiwa wamegawanyika juu ya kipi kianze kati ya katiba mpya au tume huru ya uchaguzi. Wote wanakubaliana juu uchaguzi ujao elfu mbili na ishirini na nne na, na ule uchaguzi unaofuata elfu mbili na ishirini na tano unapaswa kufanyika katika mazingira ya huru kukiwa na tume huru ya uchaguzi. Ni George Njogopa kutoka Dar es Salaam, na makala hayo kuhusu mchakato wa uchaguzi huko Tanzania. Ni hayo tu tulikuwa nayo kutoka kwa undani hii leo. Asante mpeno msikilizaji, usikose usiko, kuwa nasi kesho saa tatu za usiku tutapokuletea kwa undani. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo hayo, mwongozi wa matangazo Saida Hamdun, mimi hapa ni Abdu Shakur Abud, kutakieni usiku mwema, kwaherini.