Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo ya Kumekucha Afrika na kukaribisha msikilizaji ikiwa kule Afrika mashariki na kati ni Ijumaa asubuhi, hapa Washington ni Alhamisi saa tano usiku. Mimi naitwa BMJ Mrii na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu zikiwemo Redio Chuchu na Hits FM, VC1 Zanzibar, KFM ya Tanga na Kaya FM uh, kule Mombasa vilevile vile, tunasikika kwenye mtandao wetu wa www.voswahili.com. Karibuni. Katika e habari zetu hii leo takriban watu 48 na wauawa kwenye msako dhidi ya wa waandamanaji ambao wanapinga kuendelea kuwepo kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa MONUSCO huko mashariki mwa Kongo. Serikali yenyewe, naweza nikasema kwamba kwa kiasi kikubwa imeshindwa kutimiza mahitaji ya wananchi, na hasa wananchi weusi wanaendelea kuishi katika kile ninachoweza kusema kwa Kiingereza, abject poverty. Katika taarifa nyingine, maswali yaendelea kuulizwa nchini Afrika Kusini kufuatia mojawapo ya mikasa mibaya zaidi ya moto katika taifa hilo ambapo watu wasiopungua sabini na wanane wakiwemo watoto kumi na wawili walipoteza maisha yao mjini Johannesburg. Na ndivyo umesikia hapo, mkazi mmoja wa Johannesburg akisema hapo awali ni kati tu ya yale utakayoasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Kabla ya kuingia kuangalia ilojiri kutoka kwa andishi wetu, tupate habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari zikisomwa na Harrison Kamau. Takriban watu 48 wameuawa wa kwenye msako dhidi ya maandamano ya kupinga Umoja wa Mataifa mashariki mwa Kongo, kulingana na nyaraka rasmi zilizoonyeshwa shirika la habari la AFP Alhamisi, na kwa hivyo kuongeza idadi ya vifo iliyokuwa imetangazwa hapo awali. Jumatano jeshi la Congo lilizuia wafuasi wa dhehebu mmoja kufanya maandamano dhidi ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO kwenye mji wa Goma. Awali, watu kumi waliripotiwa kufa baada ya wanajeshi hao kuvamia kituo cha redio pamoja na nyumba ya ibada, kulingana na vyanzo vya mji huo, wakati askari mmoja akiripotiwa kuchomwa na umma wakati wa kasia hizo. Kundi la wanaharakati wa demokrasia la Lucha Alhamisi limesema kwamba watu waliokufa ni karibu hamsini wakati nyaraka ya kijeshi iliyoonyeshwa AFP ikiongeza kwamba kando na wale 48 waliokufa wengine 75 walijeruhiwa. Ujumbe wali wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Congo ni mojawapo ya mikubwa zaidi ulimwenguni wakati ukigharimu takriban dola bilioni moja za Kimarekani kila mwaka. Makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris atazuru Jakarta wiki ijayo ili kukutana na viongozi wa Shirika la Mataifa ya Kusini Mashariki mwa Asia, ASEAN, kwenye kikao kilichoitishwa na Indonesia kama mwanachama anayeondoka wa kundi hilo la mataifa kumi wanachama. Haris pia atahudhuria kongamano la East Asia ambalo huleta pamoja mataifa ya ASEAN pamoja na washirika wake kama vile Marekani, China, Russia, Australia, India, Japan na New Zealand na pamoja na Korea Kusini. Kundi la ASEAN huzingatia misingi ya kutoegemea, uwiano wa makubaliano pamoja na kutoingilia maswala ya ndani ya mataifa mengine wakati akiwa kwenye ziara ya eneo hilo mwaka jana, Haris alikemea Beijing akiwa kwenye kisiwa cha Palawan, Ufilipino, kilomita mia tatu mashariki mwa eneo linalozozaniwa la kisiwa cha Spratly kwenye bahari ya South China Sea. Na Umoja wa Afrika Alhamisi ulisimamisha wanachama wa Gabon siku moja baada ya maafisa wa kijeshi kumuondoa madarakani Rais Ali Bongo ikiwa ni hatua ya kwanza ya kikanda kukabiliana na mapinduzi ya nane katika eneo la Afrika magharibi na kati tangu mwaka 2020. BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika lilichukua hatua ya kwanza Alhamisi kwa kuzuia Gaboni kushiriki katika shughuli zake zote, vyombo na taasisi zake hadi utaratibu wa kikatiba utakaporejeshwa. Jumuiya ya kisiasa ya Afrika ya Kati, ambayo Gaboni ni mwanachama pia, imelaani mapinduzi hayo katika taarifa na kusema kwamba inapanga mkutano wa hivi karibuni na wakuu wa nchi ili kuamua jinsi ya kujibu tukio hilo. Hata hivyo, haikutoa tarehe ya mkutano huo. Unyakuzi huo wa mamlaka unahitimisha takriban miongo sita ya familia ya Bongo madarakani na kuzua kitendawili kipya kwa eneo lililokumbwa na wimbi la mapinduzi kama vile wakuu wengine wa kijeshi walionyakua mamlaka katika eneo hilo, viongozi wa kijeshi wa Gabon wanatafuta kuimarisha mamlaka yao licha ya kulaaniwa na jumuiya ya kimataifa. Jenerali Brice Oligui Nguema, kiongozi wa mapinduzi na mkuu wa zamani wa walinzi wa rais, anatarajiwa kuapishwa kama rais Jumaatatu wiki ijayo. Maafisa wakuu nchini Gabon walitangaza mapinduzi yao kabla ya alfajiri siku ya Jumaatano muda mfupi baada ya baraza la uchaguzi ya kutangaza kwamba Bongo alikuwa ameshinda mhula mwingine katika uchaguzi wa Jumaa Mosi, jeshi lilitangaza kwamba kura hiyo ilikuwa batili, likavunja taasisi za serikali na kufunga mipaka ya nchi hiyo ya Afrika ya Kati. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Alhamisi kwamba amezungumza na Russia na kutoa mapendekezo madhubuti ya kufufua mkataba wa nafaka uliovunjika na ambao Moscow ilijiondoa na kisha kufuatiliza msururu wa mashambulizi dhidi ya bandari za Ukraine pamoja na miundombinu ya kuhifadhi nafaka. Guterres wakati akizungumza na wanahabari kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa amesema kwamba pendekezo lake ni kuhusu kufufuliwa kwa mkataba wa Black Sea. Ameongeza pia kwamba wana suluhisho la kuruhusu upatikanaji wa chakula cha Urusi na mbolea kwenye masoko ya kimataifa kwa bei nafuu. Hata hivyo, hakueleza kwa kina kuhusu mapendekezo hayo, lakini alisema kwamba yanazingatia baadhi ya maswala yanayozua wasiwasi kwa Moscow. Amesema pia kwamba haoni uwezekano wa upatikanaji wa amani hivi karibuni nchini Ukraine na kwa hivyo kuna umuhimu wa kufufuliwa kwa mkataba wa nafaka kwa haraka. Watu wawili waliokuwa viongozi wa kundi lenye msimamo mkali wa kulia la Proud Boys, Alhamisi, wamehukumiwa kifungo cha jela cha zaidi ya muongo mmoja kila mmoja kutokana na kuongoza shambulizi kwenye majengo ya bunge ya Marekani ili kuzuia ubadilishanaji wa amani wa madaraka kutoka kwa Donald Trump hadi kwa Joe Biden baada ya uchaguzi wa rais wa elfu mbili na ishirini. Miaka 17 jela kwa kiongozi Joseph Biggs na miaka 15 jela kwa mwenzake zakarurehi ndivyo vifungu virefu zaidi kufikia sasa dhidi ya watu walioshiriki kwenye shambulizi hilo la Januari 6, 2021. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Habari za dunia zimesomwa na Harrison Kamau, atarejea baada ya kidogo na habari zaidi, lakini habari ambayo tumeipa uzito wa juu hii leo ni kutoka huko Gabon. Jumuiya ya nchi za Afrika ya Kati ECAS Alhamisi ililaani matumizi ya nguvu kunyakua mamlaka nchini Gabon na kuomba utaratibu wa kikatiba urejeshwe haraka iwezekanavyo. Hayo yaliendelea wakati jeshi nalo lilitangaza jenerali Brice Oligui Nguema kuwa kiongozi wa mpito huku upinzani ukitaka kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu Agosti ishirini na sita Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa siasa akiwa mjini Nairobi, na kwanza akataka kujua ni nini anachokifikiria kuhusu ushindi huo wa uchaguzi. Kama inavyoelezwa sheria, sidhani kwamba jeshi lina haki au lina uwezo na jukumu la kisheria huweza kutangaza ni nani mshindi wakati kura ilipigwa, kufuatana na namna katiba inazungumzia. Sasa yale ambayo yameainishwa kwenye katiba ni kama hayatakani kufuatwa, alafu baadaye hayo matakwa yatakuwa ni kutifua zaidi demokrasia na mpangilio wa haki za watu. Kile ambacho tunakiona mpaka hivi sasa, tunaona jumuiya ya uchumi ya mataifa ya Afrika ya kati inataka kuona kwamba hali ya kiraia inarejeshwa. Kwa mazingira yaliyopo hivi sasa, hawa viongozi wa mapinduzi wanaweza wakakubali? Hili sidhani watakubali. Nafikiri ni lazima watu tuanze kukubaliana na ukweli kwamba wakati kichocheo kinatokea ambacho kinasababisha wanajeshi kujihisi kwamba wao ndio wanaweza kuweta afueni kwa masaibu ambayo raia huwa wameyapata kutokana na uongozi mbaya, nafikiri ni kizungumkuti kikubwa sana. Hivyo ilivyokuwa katika bara la Afrika miaka michache baada ya nchi nyingi kupata uhuru kutoka kwa makoloni, kulikuwa na mapinduzi Yeah, nchi nyingi tu na mapinduzi ya maaskari wanajeshi wa, kwa nchi moja ilikuwa ni kama ugonjwa wa kuambukizana. Wimbi hili sasa unaliona kwamba ni wimbi ambalo linakwenda kushika kasi kwenye mataifa mengine ya Afrika, maanake bado mataifa mengi tu ya Afrika ya kati yanaongozwa na viongozi ambao wamekaa madarakani kwa muda mrefu zaidi, walio wengi wako madarakani kwa zaidi ya miaka arobaini. Hili tutegemee linajitokea, maanake tumeona hata kule Cameroon Rais Paul Bia amefanya mabadiliko ko ya jeshi. Je, kuna harufu ya wimbi hili kuendelea? Nafikiri wimbi hili linaweza kuendelea, ingawa kwa kuzingatia zaidi ukweli wa mambo ni kwamba wanajeshi wanapopindua serikali ya kiraia na kushika utamaduni na kushika uongozi, hatamu za uongozi, sidhani kwamba ndiyo njia pekee ambayo inaweza kuleta mwafaka na maisha mazuri kwa raia wa nchi hizi za Afrika. Tunahitaji kujenga misingi ya kidemokrasia ambayo viongozi hawatakuwa wanyanyasaji, watakuwa ni viongozi ambao wanawajibika kufuatana na sheria na katiba. Huyu kiongozi ambaye amechaguliwa hivi sasa kuongoza serikali ya mpito kutoka katika wale wana mapinduzi wa kijeshi, unadhani atadumu, au na yeye tutegemee vilevile labda mabadiliko mengine ndani ya utawala huu wa mpito? Inategemea namna ambavyo huyo kiongozi atashirikiana na wale viongozi wenzake waliopindua na kujaribu kuwafanya waelewe kwamba wanaweza kudumwa, lakini wakati mwingine watu kama hao pia huondolewa madarakani. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa siasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, matangazo ni ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington, ya sasa yakiwa ni ya Kumekucha Afrika endelea kusikiliza idhaa hii ya Kiswahili muda mfupi ujao. Nampisha tena mwenzangu Harison Kamau aendelee na habari za dunia. Maafisa wa Pakistani wamesema Alhamisi kwamba mjito wa muhanga aliyekuwa kwenye pikipiki alitegua bomu kwenye msafara wa kijeshi katika eneo lililo ndani kaskazini magharibi mwa nchi kuwa takriban wanajeshi tisa pamoja na kujeruhi wengine wengi. Shambulizi hilo baya limetokea kwenye wilaya ya Banu iliyoko kwenye jimbo la Kaiba Patkunkoa, na kaimu waziri mkuu wa Pakistan Anwar Al Haq Kakar amesema shambulizi hilo kupitia ujumbe wa X uliojulikana awali kama Twitter. Kufikia sasa, hakuna kundi lililodai kuhusika kwenye shambulio hilo, ingawa kwa kawaida kundi lililopigwa marufuku la Tarik Taliban Pakistan au TTP au kwa jina lingine Pakistan Taliban huwa likishambulia vikosi vya usalama kwenye eneo hilo mara kwa mara. Mwandishi wa habari aliyeripotiwa mama anayeripotia VOA idhaa ya Diwa alikamatwa na kuzuiliwa usiku kucha kwenye eneo lenye misukasuko la Swat Valley nchini Pakistan. Polisi Jumatano jioni walikamata Fayaz Zafar na kumpeleka kwenye jela ya wilaya akituhumiwa kutumia vibaya uhuru wa kuzungumza, ikiwemo pia pamoja na mitandao ya kijamii, kulingana na amri iliyotolewa na ofisi ya naibu kamishona wa eneo hilo. Zafar amesema kwamba polisi walimpiga wakati akiwa kizuizini kabla ya kumwachilia Alhamisi. Safi Sa, kabisa. Ndivyo mambo yanavyoendelea hapa. Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Maswali yameendelea kuibuka nchini Afrika Kusini kufuatia moja ya mikasa mibaya zaidi ya moto katika taifa hilo ambapo watu wasiopungua wa sabini na wanne, wakiwemo watoto kumi na wawili walipoteza maisha yao mjini Johannesburg. Rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa amesema mkasa huo unatoa changamoto kwa watu wa nchi hiyo ili kuchukua tahadhari zaidi katika siku za usoni. Moto huo ulizuka katika jumba la ghorofa tano mjini Johannesburg na umetajwa kama mojawapo ya mikasa mibaya zaidi idadi ya watu ambao wamekufa. Mchambuzi wa siasa huko uh, South Africa Kusini, Peter Bigenda amezungumza nasi, na kwanza tukamuuliza hali ikoje kwa sasa baada ya mkasa huo. Eh, hali kwa ujumla kwa kweli inatisha sana kwa sababu eh, idadi ya walioathirika wa ni ni kubwa kidogo. Eh, kwa mfano mpaka dakika hii tunao, inasemekana kwa taarifa rasmi ambazo zimetolewa na uongozi wa jiji la Johannesburg zinasema kwamba karibu watu themanini wameyapoteza maisha yao, na kati ya hao themanini eh, wanawake ni ishirini na nne wanaume arobaini eh, na watoto kumi na mbili. Lakini pia kuna idadi ya watu kumi ambao wameungua vibaya sana na hivi hawajaweza kufahamika au kujulikana na serikali inaandaa utaratibu wa kuwaainisha watu hawa waliofariki kwa kutumia utaratibu wa DNA test. Sasa, pamoja na hayo uliyoyasema, pia wasikilizaji watakumbuka kwamba sio siku nyingi sana zimepita tangu kutokee tena janga lingine ama mkasa mwingine wa moto kama huo. Uh, hapo hapo Afrika Kusini. Uh, sijui kama hiki ni kitu ambacho ushuhudiwa sana. Najua umezungumza kuhusu mgao wa umeme na na kadhalika, lakini ni kitu ambacho ushuhudiwa sana kwamba um, mioto inatokea sana hapo Afrika Kusini au ni kitu ambacho kimeanza kuonekana sasa wakati eh, mgao wa umeme labda umeanza. Hapana, naweza nikasema kwamba matukio kama haya E, si matukio nadra sana katika nchi ya Afrika Kusini. Ni matokeo ambayo yanatokea e, mara kwa mara lakini hasa hasa yanatokea katika maeneo ambayo watu maskini wanaishi zaidi. E, hapa wana- wanaita wenyewe maeneo ya townships ambako unakuta kwamba watu wamelundikana katika eneo dogo na miundombinu ya kuwawezesha kuishi katika utaratibu ustahiki inakuwa haipo, na hivi wanajichukulia umeme kupitia njia njia ambazo sio rasmi. Kwa hiyo, majanga kama haya kwa kweli huwa yanatokea hasa katika maeneo ya watu weusi ambao ndio maskini zaidi. Uh, labda uh, kwa wakati huu tofauti na yale maneno ambayo serikali imetoa wakati kumetokea mikasa kama hii nini ambacho unaona huenda kikawa tofauti sasa? Binafsi kwa, kwa kweli naweza kusema kwamba sioni lolote lile ambalo litakuwa tofauti na yale ambayo wamekuwa wakiyasema. Serikali imekuwa ikisema, tumeona maafa katika mkoa wa Kwazulu Natali, tumeona maafa makubwa katika mkoa wa Cape ya Magharibi, tumeona maafa makubwa katika Cape ya mashari, mkoa wa Cape ya Mashariki, kwa hiyo serikali yenyewe naweza nikasema kwamba kwa kiasi kikubwa imeshindwa kutimiza mahitaji ya wananchi, na hasa wananchi weusi wanaendelea kuishi katika kile ninachoweza kusema kwa Kiingereza abject poverty. Peter Bigenda mchambuzi wa maswala ya Afrika Kusini akizungumza nasi kutoka mjini Johannesburg. ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Samahani msikilizaji, kwa hitilafu hiyo kidogo ya mitambo, lakini tunaendelea. Harison, kama unaona, unajiandaa kutuletea kutueleza nini ambacho kinafuata katika matangazo hayo. Kweli kabisa ni kama ulivyosema mwenzangu BMJ, ni kwamba kampeni barani Afrika ya kufanya maharagwe kuwa suluhisho la uhaba wa chakula katika maeneo yaliyoathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa itaanza wiki ijayo ikilenga Kenya. Muungano wa watetezi wa kampeni hiyo utawasilisha mkakati wake wa kuongeza uzalishaji na ulaji wa maharagwe na vyakula vingine kama dengu na mbaazi katika kongamano la mifumo ya chakula Afrika litakalofanyikia mjini Dar es Salaam, Tanzania. Mwandishi wa vioe Mohamed Yusuf ameandaa ripoti inayosimuliwa hapa na wewe mwenyewe, hapa BMJ Muridhi. Beans Is How, yani maragwe ndiyo njia, ni jina la muungano wa zaidi ya mashirika sitini yasiyo ya faida makampuni na taasisi za utafiti ambao umeelekeza macho yake kwa Kenya, ukishinikiza ongezeko la asilimia 100 la ulaji wa maharagwe na vyakula vingine kama vile kunde. Jean Claude Rubuogo ni mkuu wa muungano wa Pan African Bean Research Alliance PABRA, shirika ambalo linapigia upatu maharagwe kama chanzo cha chakula na mapato katika bara la Afrika. Anasema hatua ya kwanza ni kuwasaidia wakulima kuzalisha maharagwe kwa wingi. I think what is needed is you can... Kwanza tunahitaji kuongeza uzalishaji maradufu, kwa sababu kama hatuna vyakula vya kutosha. Kama vile Kenya, kuna watu wengi, labda nusu, wangependa kula maharagwe kila siku, lakini upatikanaji ni wa kiwango cha chini hivyo tunatakiwa kuongeza tija. Tunatakiwa kuona ni jinsi gani tunaweza kupunguza gharama kwa mlaji na wakati huo huo kumtia moyo mkulima kwa kutoa aina bora ya mbegu kwa mbinu bora za kilimo ili waweze kuongeza uzalishaji na tija. Mabadiliko ya hali ya hewa yameathiri kilimo cha maharagwe kama tu mazao mengine. Hali ya hewa isiyotabirika imefanya iwe changamoto kwa wakulima kuzalisha maharagwe na kupata mavuno mazuri. Wataalamu wanasema uelewa mdogo miongoni mwa wakulima kuhusu matumizi ya aina sahihi za mbegu kulingana na mazingira yao umesababisha kupungua kwa mavuno. Uwepo wa wadudu na magonjwa pia yamechangia katika kupungua kwa uzalishaji wa maharagwe. Rubyogo wanasema kupunguzwa kwa muda wa kupanda na kuvuna kunaweza kusaidia kupunguza njaa na umaskini kwa wakulima kwa sasa tuna aina zinazokwenda hadi siku sitini na tano sabini au siku themanini Huu ni muda mfupi kuliko zao lingine lolote la chakula. Kwa hivyo unaweza kuona muda ukiwa mfupi unaruhusu wakulima kupata fedha, kwa sababu unapunguza vipindi vya mahitaji ya pesa. Pia inapunguza kipindi cha njaa katika familia, ili watu waweze kupata chakula kwa muda mfupi wa siku sabini. Hiyo ina maana unaweza kulima misimu kadhaa kwa mwaka ikiwa utawekeza katika usimamizi wa maji. Wataalamu pia wanashughulikia maharagwe ambayo ya yanaweza kuchukua muda mfupi kupikia, kuokoa nishati na wakati wa familia, licha ya kutozalisha maharagwe ya kutosha. Kulingana na mradi wa Global Diet Quality, nusu ya Wakenya hula kunde kila siku. Paul Newham ndiye mkuu wa kituo cha utetezi cha lengo la pili la maendeleo endelevu ambacho kinaratibu kampeni ya maharagwe ya Beans is How. Wanaosimamia kampeni ya Beans is How watashiriki maonyesho kwenye kongamano la mifumo ya chakula Afrika litakalofanyika nchini Tanzania wiki ijayo. Watetezi wa maharagwe watakuwa na kibanda katika maonyesho hayo wakionyesha njia za kupika chakula hicho. Makala ya VOA Mitaani hii leo yanatupeleka hadi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mwanahabari wetu Mitima De Lachans ameenda mpaka mitaani katika e mji wa Bukavu, katika jimbo la Kivu Kusini, na kuwauliza wakazi wanaotarajia uchaguzi ambao umepangwa kufanyika mwezi Disemba mwaka huu, wana maoni gani kuhusu wagombea wa kisiasa wanaojaribu kuwashawishi huko mitaani kabla ya kuanza kwa kampeni za uchaguzi. Apa Bukavu, tangu COVID mpaka hivi, hali iko ngumu sana kimaisha. Gisi ya kuishi kupata hela ama pesa inakuwa nguvu sana. Uh, tunaanza jiuliza eske ni batu fulani tu ndo banastahili kuwa na pesa na bengine habana tu. Nakuwa nakutana uh, wachuruzi na wapolitisie ndo wanakuwa na pesa, ingine kundi inakuwa iko sawa vile iko kwense. Njo nashi tuko najiuliza ni sisteme gani ilikuya hasa hatuya jua kabisa ni sisteme gani inawezekana, balikuwa wanaweka ile pesa juu wanajua batagombea juu babakie tena kwa ile posti walikuwa na kulia ako. Tutakuwa tunatetea kwanja hawa watu ambao wanaishi ndani ya magrupu marginalize, warudishiwe ndani ya haki yao na wakumbukiwe vile vile vile vile. Tutatoa ombi yetu kwa wakubwa pour que batutilie uh, amani ndani ya vijiji yetu. Hiyo inakuwa kama vile slogan, ni ile wanasemaka tu. Kila kandida anapendaka tu ajionyeshe kama yeye e watafanya vya mzuri, yeye watafanya vya mzuri, lakini akishaingia kwa pouvoir anasahau yote venye aliaidiaka, anasahau mambo mazuri yenye aliaidia eh, wakaaji. Tuko na waona wa mmoja wa mmoja katika makanisa wanaaidia, wataleta masina, wana haidia, watafasi vitu gani lakini hatujue kama ile ambayo na wanaaidia wataitenda wala namna gani. Tulipata wagombewa wengi wakatuaidia, na ukiangalia utakuta ta walifika wakaanza chimba ma, ma miferegi ya kwamba watatujengea juu ya maji, wakachimbachimba kuma nyumba za watu, lakini hawakufanya awaku, hiyo kazi hiyo. Miferegi inabakia hivyo, hata kufunika hakuna. Tunachunga mvula wakati taanza kiwaza tena ile maji tena tena maanake zile zile, aati wanatuambiaka, tutafanya hivi. Wakati tunawachagua wanapita, wanasahau donke, wanaendelea tu mwele ritme tu ya kutudanganya tu kila siku. Tulishaona kama watatudanganya, juu walianza wakasema kwamba wataendelesha. Sasa walikia tu tuflate, wanafanya kisha wafanye tena donke, vile njo tu wataendelea. Hey, kama mgombeko atafuta sauti, anajikazaka yake yote. Hey, anajifanya mwema, unayo akikuwa na watu deja iko na bahati ya mingi ya kupita na yenye ana uwezo wa kufanya na vya idea urvike apate voa yako akishapita vile aisha pata bila alikuwa anatafuta. Hata kumbuka tena bale watu wenye alikuwa na hapo contact anawasahabu. Na njoma ile kadri anaweza badilisha nimero na we mwenye alikuwa anamtafuta uta mujoindre tena ninaleta matata. Uchaguzi wa 2018 kadi zilikuwa zizuri sana. Na hata leo wale ambao walizichunga ziko tu, hata iloane iko sura yako iko haivutikani. Lakini watu walilalamika toka uchaguzi eh, oroza alianzia Kishasa, watu walilalamika kama kadi sio nzuri, lakini na wakubwa wakaendelesha tu, ijapokuwa walisikia malalamiko. Isitoshi, kwa kusafiri hawezi, ukasafiri na kadi hiyo kama imekusha imevutikana sababu wataona kama unataka kutumikisha uizi kwa kuvuka mipaka. Maanake hiyo namna ya kadi kuvutikana inatia usalama mdogo na ku uchaguzi na kusafirishaji wa raia wa Kongomani. Kuhusu kadi kadi, kadi zilizovutwa eh, Seni ilisema kila mtu aende kukituo ya Seni achukue kadi nyipya tena, na hiyo kadi imsaidie aende kwenye uchaguzi. Uchaguzi itakuwa tunachunga Septemba, ili wale watakaopigiwa kura urais wa nchi hii nao wadepoze makandideti zao wazitie kwenye seni, na tutakubali kweli, kama ni wananchi wazima, ndio kama wanaenda munjia iko halali. Zaisa moya mabadiri weneweza kuwa lakini si raia hatuyaiona zaidi zaidi kabisa. Jani kama uchaguzi itatupatia ile, ile mabadiriko huku kabisa, tuushaona wagombea wengi wanapita, wanatuaidia maadi fulani. Na sisi ambao tunaishi katika hii kartie enye inaitwa Luziba, kufuatana na mfreji enye kwako, kuna maadi mengi ambao walipana kabisa kuhusu hii mfreji, eti watatengeneza kusudi ile maji yenyene ngiau manyumba ya watu isipate tena kuingia lakini tunashangaa uh, mvua inataanza tayari, lakini ile kazi haiyatimilika. Tulisikia walikuwa waishaanza, lakini inaonekana haikuendelea. Tunabakia tuko hiyo msimamo ya kwamba hatutachagua hiyo maelfu tano ama elfu kumi bali tutachagua mtu ambaye anafaa. VOA Mitaani, msikilizaji wakujia saa kama za leo, kila siku ya Ijumaa asubuhi. Basi, Harrison Kamau anakusomea mhtasari wa habari kabla hatujafunga matangazo. Takriban watu 48 wameuawa kwenye msako dhidi ya maandamano ya kupinga Umoja wa Mataifa mashariki mwa Kongo, kulingana na nyaraka rasmi zilizoonyeshwa shirika la habari la AFP Alhamisi, na kwa hivyo kuongeza idadi ya vifo iliyokuwa imetangazwa hapo awali. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris atazuru Jakarta wiki ijayo ili kukutana na viongozi wa shirika la mataifa ya kusini mashariki mwa Asia, ASEAN, kwenye kikao kilichoitishwa na Indonesia kama mwanachama anayeondoka wa kundi hilo la mataifa kumi wanachama. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema Alhamisi kwamba amezungumza na Rusia na kutoa mapendekezo madhubuti ya kufufua mkataba wa nafaka uliovunjika na ambao Mosco ilijiondoa na kisha kufuatilizia msururu wa mashambulizi dhidi ya bandari za Ukraine pamoja na miundo mbinu ya kuhifadhi nafaka. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanafika tamati, msikilizaji. Tumekuwa naye Harison Kamau hapa studio. Mimi jina langu ni BMJ Mridhi. Siwezi kumsahau Dadi Balawe upande wa pili, na vilevile msimamizi wa matangazo haya Hadija Riami. Kwa pamoja tunakutakieni siku njema na wikendi yenye mafanikio. Tukutane tena siku ya Jumatatu asubuhi, panapo majali wapi