Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa hewani. Ni matangazo ya VOA Express moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Ni studio nambari 15 ikiwa ni saa tatu na nusu asubuhi hapa Washington, ni saa kumi na nusu alasiri kule Afrika Mashariki, ni saa tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati. Studio uko nami Patrick Nduimana, lakini vile vile niko mimi hapa Abdushakur Abud. <laughs> <laughs> <laughs> Nacheka sababu wasikilizaji watajiuliza hii sauti ya Abdushakur Abud kwenye matangazo ya VOA Express bila shaka. matangazo ambayo yanahusu vijana na wanawake. Imekuwaje? Ha, ndio hivyo tena. Wazee pia lazima wawepo bwana, wazee wanatoa ushauri kwa vijana. Wewe ni mzee kijana? <laughs> Haya basi, wasikilizaji wetu leo Ijumaa watategemea habari tofauti, kiamke wa habari tukianzia kule Rwanda. Ni kwamba Uingereza ina imejikubalisha kuendelea kuisaidia Rwanda kuendeleza elimu ya msingi kwa watoto wa kike hasa wale ambao inaonekana kwamba wametengwa katika jamii. Basi tutasikia uh, mengi zaidi kuhusu msaada huo ambao Uingereza imekubali kutoa. Lakini vile vilevile, Shakur, kuhusu michezo na burudani kule Kenya ni kwamba kuna mwandishi wetu wa kule Mombasa, bila shaka, atatuletea Joseph Kioko. Atazungumza maswala mbalimbali mbali, na kwa hivyo tutamsikiliza akizungumzia World Athletic Champion mashindano ya riadha ambayo alikuwa ikiendelea kule Hispania. Kwa hivyo uh, samahani, Hungary ambapo Budapest, si imemalizika, atatuzungumzia juu ya masuala hayo. Ndio kuna wanamichezo hao wanariadha walioshiriki mashindano hayo, ambao wametunukiwa, wamepewa tuzo. Lakini vile vile ni kwamba rais Uhuru Kenyatta amezindua jengo ambalo linaitwa Talanta R rais. W William Ruto kumradi, William Ruto, unamkumbuka Kenyatta mpaka uh, sasa hivi nakwenda bana, ni William ru <laughs> Ah, sorry nam amezindua <laughs> jengo liitwalo Talanta Hela Plaza pale Nairobi. Hayo yote tutapata kutoka kwake Josphat Kioko, lakini vilevile upande wa jicho letu kuna Lucy Patrick ametuandalia ripoti ambapo swala la vijana kutumia mtandao kupata wenza au wapenzi, hiyo imekuwa tatizo kubwa sana, imekuwa gumzo gumzo kubwa sana. Manake mambo yako mengi, lakini cha kubwa zaidi kutapelewa watu watu wana utapeli, utapeli kupitia kwa... mitandao ya hatari sana anakukubalia kwamba huyu ni mpenzi mpenzi, kusaidia, lakini kule... mkubwa. Hakuna mambo kama hayo lakini shakuru vilevile vile, hili swala la mapinduzi kwenye swala la leo limevuta maneno, maanake mapinduzi, nauliza nani mwingine anakuja, zamu ya nani? Maanake wazee wako wengi Afrika, Eti ndi kirusi, kirusi cha mapinduzi ndio hivyo sasa, kimekuwa kirusi cha mapinduzi haya. Basi kanasi hadi mwisho wa matangazo ya VU Express. Sasa kama nilivyosema, moja kwa moja tuelekee kule Rwanda. Ni kwamba waziri wa Uingereza wa maendeleo kwa ajili ya na Afrika anaitwa Indro Mitchell uh, ameshiriki kongamano la kitaifa kuhusu elimu ya msingi kwa watoto wa kike huko Rwanda, ilikuwa ni jana na katika kongamano hilo Uingereza imekubali kuipa Rwanda msaada wa paundi milioni 12.3 ni sawa na pesa za Rwanda bilioni 14. Hizi ni pesa za kutosha kweli kabisa, na pesa hizi zitatumiwa uh, kupitia wizara ya elimu ya msingi ya Rwanda, lakini vilevile uh, itashirikishwa uh, shirika la umoja mataifa linalohudumia watoto UNICEF. Itakuwa ni mpango wa miaka saba na huyu waziri Indro Mitchell ameelezea kwamba Uingereza uh, ina dhamira ya kuunga mkono au kusaidia uh, jitihada zote za kuendeleza elimu nchini Rwanda. Alieleza kwamba akielezea uh, kwa upana mkakati huo wa serikali ya Uingereza, Mitchell amesema kwamba uh, wanawake au mkakati huu wa wanawake na wasichana unatoa kipaumbele zaidi kuhusu usawa wa jinsia katika elimu, unazingatia zaidi elimu eh, na vilevile vile kuendeleza elimu au familia za watoto wa kike kuweza kuwasaidia watoto wao, ili waweze kujua ni elimu gani ambayo inafaa kwa watoto wao. Lakini vilevile vile, mpango huu mpana au mkakati huu mpana unalenga kupiga vita vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wanawake, na amesema kwamba Rwanda imepiga hatua zaidi katika uh, sekta hizo uh, kuhakikisha kwamba haki, uhuru na elimu kwa wanawake na wasichana vinapewa kipaumbele. Na kama unajua uh, uh, Shakur huko Rwanda uh, upande wa usawa wa kijinsia hasa upande wa uongozi kwenye taasisi mbalimbali, Rwanda leo inaongoza zaidi ulimwenguni kuwa na mawaziri wengi wanawake, bila shaka wabunge wengi wanawake. Eh, lakini vile vile huyu waziri Indro Mitchel amesema kwamba Rwanda imepiga pia hatua kutokana na uh, kutoa kipaumbele kwa elimu ya msingi kwa watoto wa kike, hasa hata wale ambao wametengwa, mfano hao wa ambao wana ulemavu uh, ulemavu fulani au kutoka jamii ya watu wanakuwa maskini, maskini, ambao mara nyingi na eh, sasa. Kwa hiyo anasema kwamba huu msaada ambao a uh, Uingereza utatoka kwa Rwanda ni kwamba utazingatia kwamba kuna elimu Uh, iliyo bora lakini pia wananchi hasa wa, watoto wa kike wa Rwanda wengi wajue kusoma na kuandika, lakini vilevile kufanya hesabu. Hiyo muhimu sana maanake, hilo tatizo kubwa kabisa katika bara la Afrika. hesabati iko nyuma kidogo, ukilinganisha na mabara mengine. hesabati wan... imerudi nyuma, ni kwamba haya masomo au hii sayansi haipewi muhimu zaidi, au unakutana watoto wa shule wenyewe Hawataki kufanya haya masomo au kusoma haya masomo kwa sababu kwamba hawahamasishwi, hawaambiwi kwamba ni muhimu, muhimu sana. Alafu vilevile nafikiri kutokana na uchunguzi na utafiti unaofanyika ni kwamba swala la sayansi inahitaji vyombo vingi na ndiyo, shule nyingi zinakuwa hazina uwezo wa kupata zile vyom, vile vyombo ambavyo vinahitajika kwa wanafunzi kusoma, kwa hivyo inakuwa ni masomo ambayo yanawekwa nyuma kabisa, na ni tatizo ambalo linatokea katika sehemu nyingi za Afrika ambapo hasa wasichana wanakuwa wanaona tabu, wanaona sayansi ni jambo la wanaume. Lakini nafikiri mpango kama huu utasaidia sana kuweza kuhamasisha wasichana katika masuala ya sayansi, Hisabati na teknolojia. Basi kwa hiyo, Uingereza anasema lazima uh, wanasaidia zaidi kwenye sekta hii ya uh, mambo ya hesabu. Na nikukumbushe tu kwamba Rwanda hivi karibuni tu wali uh, walikuwa wenyeji wa mashindano ya hesabu ambayo yamewashirikisha nchi watu kutoka nchi zaidi ya mia moja duniani. Hiyo jambo zuri sana hiyo, hatua moja muhimu kabisa ambapo imekuwa haifanyiki katika bara la Afrika au mtu hasikii ikiwa inaripotiwa katika bara la Afrika. Basi hayo ndiyo uh, kuhusu uh, huyu mpango au msaada ambao Uingereza imejikubalisha kutoka kwa serikali ya Rwanda kuweza kusaidia elimu ya watoto wa kike hasa wale ambao wamesahauliwa au wametengwa katika jamii. Basi tupumzike kidogo, alafu tuingie kwenye habari inayofuata. Kikatika katika kwa studio. Ah, ah, wimbo huu. Follow. Ha, sasa twende moja kwa moja kule Mombasa ambapo Josephat Kioko anaripoti mm, kwamba Rais William Ruto hii leo amezindua talenti Hela Plaza katika mji mkuu wa Nairobi, katika sherehe muhimu ambayo imewakusanyisha wanariadha, wana michezo ambao walikuja pale, ambapo walitunzwa na serikali kutokana na mchango wao. Uh, waliweza kushiriki katika mashindano ya riadha yaliyomalizika wiki iliyopita kule Budapest, Hungary, ambapo Kenya iliweza kuwika kidogo. Na hivyo tumsikilize Kioko na zaidi. Asante sana. Nianze na upande wa mpira wa kikapu, yaani basketball. Timu ya taifa ya Sudani Kusini imekaribia sana kufuzu kwa michezo ya Olimpiki itakofanyika mwaka ujao katika mji wa Paris huko Ufaransa. Sudan Kusini imefanya vyema kushinda Ufilipino katika mchezo uliokuwa msisimko mkubwa. Vijana wa Sudani Kusini wanaonekana na kimo kirefu katika mchezo wa kikapu, wamepata ushindi wa vikapu 87 kwa 68 dhidi ya Ufilipino. Michezo hii ya kufuzu kwa Olimpiki ikiandaliwa na nchi tatu Ufilipino, Japan na Indonesia. Shirikisho la kimataifa la basketball yaani FIBA limealika timu mbalimbali mbali ambazo zina uwezo wa kushiriki Olimpiki ili kuchuana kwa muda wa wiki tatu. Walianza Agosti na watakamilisha mwezi wa Septemba tarehe kumi. Lakini bado Sudani Kusini haijapata tiketi, ni lazima katika mchezo unaokuja kwa shinde Angola na pia waombe New Zealand ishinde Misri ambayo pia inawakilisha Afrika katika michezo hiyo ya kufuzu kwa Olimpiki. Timu zingine kama vile Ivory Coast zimekuwa na mchezo mzuri, lakini hii ya Sudani Kusini inaonekana kukaribia sana kuwakilisha Afrika katika Olimpiki, lakini pia kuna matumaini ya kupata timu nyingine ya Afrika iwapo Misri itaishinda New Zealand katika mchezo unaotarajiwa kesho wawakilishi wengine wa Afrika katika basketball ya kufuzu kwa olimpiki ni Kemvad iliyoshangaza wengi kwa kufuzu. Wachezaji wengi wanaoshiriki hapa katika michuano hii ya kufuzu kwa basketball ya olimpiki ni wale walioshiriki mchezo mkubwa wa bar ulioshirikisha wachezaji kutoka nchi kama vile Ivory Coast, Angola, Misri na Tunisia mapema mwaka huu. Naona sasa tukamilishe na burudani, ambapo Kenya imekusanya wasanii, wanamichezo na watu wenye talanta mbalimbali mbali katika hafla itwayo Talanta Hela. Rais William Ruto ameongoza hafla ya kuzindua ya Talanta Hela Plaza. Hafla hiyo imeshuhudia wanariadha waliowakilisha Kenya katika mbio za dunia huko Budapest, Hungary wakituzwa. Miongoni mwao ni Faith Kipyegon aliyeshindia Kenya dhahabu mbili katika mbio za mita 1500 na pia mbio za mita 5000. Mary Mora ambaye pia alishinda dhahabu katika mbio za mita 800 kwa wanawake ni miongoni mwa wale waliotuzwa na serikali kwa kupeperusha bendera ya taifa. Wakati wa hafula hiyo, Rais William Ruto amemtambua rais wa shirikisho la riadha nchini Kenya, Jack Tuwei, ambaye hivi majuzi alichaguliwa kuwa naibu rais wa shirikisho la riadha duniani, World Athletics. Waziri wa michezo nchini Kenya, Ababu na Mwamba, ni miongoni mwa maafisa wakuu serikalini wanaoongoza hafla hii kwa jina la Talanta Hela iliyozinduliwa ili, ili kuwapa fursa ya kubadilisha michezo na sanaa kuwa ajira nchini Kenya, miongoni mwa mamilioni ya vijana. Na kwa sasa ni haya tuliokusanya katika Spoti na burudani. Mimi ni Josephat Kioko, wikendi njema. Asante sana Kioko, kutoka huko Mombasa na ripoti hiyo kemkem -kem ya michezo. Na hapo basi, tumemsikiliza Kioko na sasa tutaendelea zaidi katika muda mfupi tu kidogo. Taarifa habari Kombora la Urusi limeshambulia biashara binafsi katika mkoa wa kati wa Ukraine, Vinnytsia, nyakati za usiku na kujeruhi watu watatu, kwa mujibu wa taarifa za serikali ya Ukraine ya Ijumaa. Katika chapisho kwenye Telegram, gavana Sergei Borzov amesema kwamba kuna walioathirika wa ambao ni raia watatu na wamepatiwa misaada inayohitajika, ambapo pia aliongeza kusema kwamba magari na mali nyingine zimeharibiwa. Wakati huo huo, ndege isiyo na rubani ya Ukraine imeshambulia imeshambuli mji mmoja mapema leo magharibi mwa Rasia, ambapo ni kituo cha moja ya kinu kikubwa cha nyuklia nchini humo. Russia itazuia azimio la mwisho la mkutano wa mwezi huu wa G20, labda tu likiweka wazi nafasi ya Moscow kuhusiana na Ukraine na migogoro mingine na kufanya washirika kutoa taarifa isiyofungamana ama ya pamoja, anasema waziri wa mambo ya nchi za nje Sergei Lavrov hii leo. Lavrov ambaye amehudumu kama waziri wa mambo ya nchi za nje chini ya Rais Vladimir Putin toka mwaka 2004 anatarajiwa kuiwakilisha Rasia katika mkutano wa kundi la G20 zilizoendelea kiviwanda na zinazoendelea hapo Septemba 9 na 10 mjini New Delhi. Rais Putin hajulikani, hakusafiri nje ya nchi toka Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu kutoa hati ya kukamatwa kwake mwezi Machi. Na jeshi la Israeli leo limevamia mji wa Palestina kaskazini mwa ukingo wa magharibi, ambapo lilifika katika jengo la makazi ya watu na kuzusha ufyatuliwaji wa risasi baina ya kikundi cha wanamgambo cha eneo hilo, ambayo yameua pia, yameua pia mwalimu mmoja ambaye hakuhusika na mapigano hayo. Familia yake na maafisa wa afya wa Palestina wamesema ni shambulio la sasa kabisa kati ya mfululizo wa uvamizi wa jeshi katika himaya hiyo inayoshikiliwa na kusababisha idadi kubwa ya vifo vya Wapalestina. Vikosi vya, vya usalama vya Israeli vilivamia mji uliopo karibu na Tubas kaskazini mwa mji wa Palestina na wa Nablus na kuzunguka nyumba ambapo wanamgambo waliaminika kujificha. Marekani, Korea Kusini na Japan zimeweka vikwazo vipya kwa watu wa makampuni yanayoendesha mipango ya silaha za Korea Kaskazini za maangamizi na makombora kufuatia majaribio yaliyoshindikana ya Pyongyang ya sateliti ya ujasusi wiki iliyopita, ikiwa ni jaribio la pili kwa mwaka huu. Hatua hiyo imefikiwa baada ya majaribio ya jeshi la Korea Kaskazini yaliyofanikiwa kwa kufika himaya yote ya Korea kusini na zoezi la shambulizi la kiufundi la nyuklia la mapema wiki hii. Wizara ya mambo ya nje ya Korea Ijumaa imesema kwamba imeweka vikwazo kampuni ya Korea kaskazini ya Rui Kong Development na watu watano wanaohusishwa na kampuni hiyo ikijumuisha mkuu wake Rui Kyong Chol na matawi mengine mtawi mwingine mane yenye ofisi zake nchini China. Mwisho wa habari za dunia hapa katika VOA Express. Hakutaki. Ondoka zako. Umeachwa. Unamwita hatoke ipobize, siku inaisha, hambonge simulize, ila kwenye mapenzi hakuna ubize cha kujisumbuasumbua, weutajiwa bure. Unampenda kupendi, hisia zipo kwa yule, wanapika na kupakuwa, walianza toka shule. Unabaki una, una cry, don't trust anybody wimbo hakutaki wake Haitam Kim, au wengine wanamjua kwa jina la Haitam uh, Kim. Anajulikana kama Haitham Ghazal Saif, mwanamuziki kutoka Tanzania wa Bongo Flava, ni wa kizazi kipya, lakini sasa Shakur ametutoka, ameondoka, ame duniani yani, habari ya kusikitisha na pengine kuzungumzia kidogo kuhusu mwanamuziki mwenyewe. Naam, bila shaka kifo cha Haitham Kim kimesikitisha wengi, na tatizo hasa ni kwamba alikuwa akiugua kwa muda mrefu, alikuwa na changamoto ya kupumua kwa hivyo, alikuwa na matatizo ya mapafu. Hatujui kwa undani zaidi, kulingana na vyombo mbalimbali mbali na Tanzania Web, vilevile habari zinazopata sasa hivi zinasema kwamba mume wake, kulingana na a dadake, mume wake Bryson. Amelazwa hospitali na amelazwa hospitali, sio kwamba amepata mshtuko, lakini dada yake anasema alikuwa mgonjwa kwa muda mrefu naye na walipokuwa anampeleka hospitali, wakapokea kifo cha mke wake. Kwa hivyo Haitham Kim amekuwa akiimba nyimbo chungu nzima, amefahamika. Lakini cha kusikitisha zaidi, mbali na kifo chake, ni kwamba kabla ya kufariki kulikuwa kisa kilichotokea, ni kwamba wasanii wa Tanzania baadhi wakubwa waliitisha mchango na ikazusha gumzo. Kwa nini wasanii wengine wenye kuwa na fedha wasimsaidia wamchangie? Kwa hivyo, imezusha swala la kwamba je, wasanii hawa ambao wanafahamika ambao wanaonekana mabling bling na kadhalika ambao uhum, pengine wana mapato makubwa zaidi kutokana na muziki wao, wanafikiri kwamba na mapato makubwa au hawana. Swala linazuka, lakini akiwa msanii mmoja au wawili ambao wana wa mapato wakianzisha mpango huo wa kusema tumsaidie ndugu yetu, mimi sioni kwamba ni, ni jambo baya hilo. Bila shaka ingekuwepo, lakini labda ni jambo la kibinadamu, jambo la kiutu. Lakini unajua kama mara nyingi swala hili linakuja kwamba hmm. Je, yeah, mtu yuko tayari kutoa msaada, anafikiri kwamba wewe unao unaweza. Kwa nini wewe usijiangalia? Ni hisia ya watu, hisia watu, right. Watu. Kwa hivyo inakuwa ni shida. Kwa hivyo Haitham Kim ameondoka, ameimba nyimbo chungu nzima moja kama nyimbo ya Dubai usiniumize na kadhalika. Kwa hivyo atakumbukwa, Mola amlaze pema peponi, rambi rambirambi zetu kwa familia ya Haitham Kim. Basi moja kwa moja Shakur, tuende kwenye masuala ya jicho letu hapa ni kwamba suala la vijana kutumia mitandao kupata wenza limekuwa na taswira hasa katika jamii ya Kitanzania, na Lucy Patrick amezungumza na Bishena ambaye ni dating assistance na pia life coach. Basi tusikilize mimi naitwa Shena, ni dating assistant na pia ni Life Coach. Mitandao ya kimahusiano imeanza kitambo sana, kuna watu ambao walikuwa wakitumia na waliweza kufanikiwa wakaingia kwenye mahusiano na wako kwenye ndoa mpaka leo hii, ndoa zina miaka mingi zaidi. Ni kwa nini suala la kutumia mitandao kupata wenza limekuwa na taswira hasi katika jamii yetu ya Kitanzania? Asilimia kubwa ambao wanatumia mtandao walikuwa wakiingia pale kwa malengo ya kufanya biashara na hivyo unakutana na mdada yupo pale lakini mkaka anapoanza kumwongelesha tu, kinachofata namuuliza unashingapi, au kinachofata namuuliza uko wapi nije, basi unashingapi. Na hivyo wakaka wengi na wenyewe wakaendelea kuflo hivo hivo, kwamba anapokukuta wee pale mtandaoni anajua uko pale kwa lengo la biashara, ko, anaanza kukuuliza kwamba ehe, unataka shingapi. Basi ko, hiki ndio kitu ambacho kimezidi kuonyesha kwamba uh, sio kitu sahihi cha kutumia. Kinaleta hii hali ya uhasi kwenye utumizi wa mtandao wa kimahusiano lakini lengo kuu la kuanzishwa kwa mitandao ya kimahusiano ni kusaidia watu kukutana na watu mbalimbali mbali, kuzungumza nao na kuangalia je, sisi tunaweza tukaonana na kuanzisha mahusiano yenye tija, lakini kuna watu fulani ambao walikuwa wanautumia mtandao tofauti na hivyo, wakaja kuleta hii taswira ambayo sio nzuri kwenye jamii yetu kuhusiana na maswala mazima ya mtandao. Na pia pili, naweza kusema kwamba kutokana na jamii yetu pia tunakatabia kaushamba kuna watu wanahisi kwamba unapokuwepo mtandaoni, basi sio sehemu sahihi ya kukutana. Mwenza anakwambia unakutanaje na mtu mtandaoni alafu weti eh? mtu mtandaoni, mnaoana hapo? hakuna ndoa kabisa eh? Kwanza mtu mmekutana kabisa naye wa nchi za mbali, unataka kwenda kutolewa figo wewe. Kwao ni kule kale kaushamba ambako tunako kwenye jamii yetu, hatutaki kufunguka na kuangalia utandawazi katika taswira nzuri ya kuona kwamba hiki kitu kinaweza kusaidia watu wengi na wanaweza kutimiza malengo mazuri kupitia kitu hiki. Shakuru, umesikia masuala ya dating au mahusiano ya kupitia kwenye mitandao uh, hili swala kama tulivyosema limekuwa ni naleta gumzo sasa. Watu wanajiuliza, je, hata hapa wanajiuliza, mapenzi kupitia mitandao, unamtafuta mtu ambaye humjui, hujui mmekutania tu kwenye mitandao ya kijamii alafu unasema nataka tuwe na uhusiano mzuri alafu na, na baadaye tufunge ndoa, lakini hapa inafanyika. Watu wanajiuliza, ndiyo inafanyika zaidi hata nimeona, eh. Alafu kuna wale wanaweka picha, anaweza kuweka picha ukajua huyu ndio mwenyewe Unashangaa, unashangaa sio huyo mtu maanake. <laughs> ndo hiyo, ndo hiyo utapeli. Lakini kwa hakika, unajua, katika mitandao kuna hatari, kuna lazima mtu aangalie kwa makini kila kitu, sio katika kutafuta uhusiano peke yake, katika mambo chungu nzima. Lakini katika hii swala la uhusiano linatokea kwamba kuna watu wanaofanya hayo mambo ambayo sio sahihi, lakini ukifanya uchunguzi wako wa kutosha, kuna kurasa ambazo zinaeleza vizuri uhusiano ambao upo, kama huyo mtaalamu amesema na utakuta kwamba hapa na nchi nyingi sana, watu wengi wanapata uhusiano katika mtandao na wanaoana na wanaishi miaka mingi baadaye. mm -hmm. Wako wengi hapa Marekani, inaonekana kuna mifano chungu nzima, nchi nyingine za Asia vilevile vile. Lakini kama huyo mtaalamu alivyosema, nani Shene, alivyozungumza ni kwamba watu bado wanako wako katika ile hali ya hofu, hawajui hawafahamu. Halafu kuna wale wengine wajanja wanaitumia katika kufanya biashara, katika kuwatapeli watu na kadhalika. Kwa hivyo kuna ncha chungu nzima, kuna hatari mbalimbali zinaweza kukumba watu katika uhusiano, katika mitandao ya kijamii ambayo inaangalia swala la watu kukutana, kuelewana na kufahamiana. Kwa hiyo kuna kuna wale ambao wanabahatika, kuna wale ambao wanabahatika, lakini kuna wale wengine ambao wanajikuta wametumbukia bila katika... shaka mambo ambayo yanawaathiri. Basi tukitoka hapo kwenye masuala ya dating, tunaingia kwenye masuala ya wanaume kunyanyaswa. Kunyanyaswa tena? Ndio hey, hey, wanaume hilo lipo, lipo, lakini watu wanaogopa kusema. Dhuluma kwa wanaume, hiyo ipo. Basi ukitaka kujua mengi zaidi, huyu Alan Nyage anaelezea. Kwa majina, mimi naitwa Alan Nyange. Nafanya kazi uh, katika shirika moja lisilo la kiserikali la utetezi wa haki za kibinadamu linaitwa Kituo cha Sheria. Ili swala lote la dhuluma za kijinsia katika mtazamo wangu, nahisi kwamba watu wengi huwa wanaliangalia kwa misingi ambayo haiko sawasawa sawa. Kwa sababu ya mila na tamaduni zetu, io utaweza kuelewa kwa urahisi, kwa nini wanaume wengi huwa hizi uh, dhuluma huwa hawa zichukulia hatua yoyote. Kiafrika ama kimila, kiafrika huwa mwanaume anatakana nawe ndio mwenye kushikilia boma. Sasa ikiwa labda wewe eh, adui ambaye ni mke wako tuseme anakudhulumu, watu watashindwa kukuelewa na utakuwa ni kama jambo la aibu kwenda kujitangaza ama kwenda kupiga ripoti kwamba wewe eh, kidogo pale nyumbani mambo hayako sawa. Nafikiria hiyo ndio sababu kubwa sana ambayo unapata wanaume wengi hawataki kwenda ku weka wazi ama kuripoti hizi dhuluma wakati mwingi especially kwa upande wa wanaume huwa inakuja kwa mfumo ambao hauonekani na macho, wakati mwingi unakuja katika mfumo wa msongo wa mawazo. Ikiwa yule mwanaume pale nyumbani ana amani akili yake haijatulia, pressure yake iko juu sana, e, ya kimawazo, basi moja kwa moja pale kuna dhuluma kijinsia. Nafikiria hiyo ni dhuluma kubwa sana ambayo watu wengi hawaioni, na wajua hilo ni jambo ambalo ni ni vigumu sana wewe uende ukuripoti station ya polisi useme kwa bati mimi ninadhulumika kijinsia e, sijapigwa lakini mimi e, nina msongo wa mawazo ambao unanifanya kwamba nahisi kwamba ninadhulumika kijinsia. Kimtazamo wangu, hapo ndi wanaume wengi wako na wanaumia sana, na wajua sheria ya Kenya inamlinda mwanaume jinsi inavyomlinda mwanamke, haina ubaguzi wowote. Ikiwa kwa mfano mimi mke wangu atanidhulumu ama atanipiga aning'oe meno ama ananivunje mbavu m usiwa kisheria kwenda kwenye station ya polisi kuweka ripoti, mimi nitoe ushahidi na koti, ikiridhika basi mke wangu afungwe. So hiyo pia inakuwa changamoto kwamba huyu mwanaume ni bwege, atapigwaje na na mke wake? Kwani ni mwanaume ndevu tu peke yake, unaona? So nafikiria ile ile dhihaka ambayo iko kwenye kwenye jamii itakufanya wewe mwanaume urudi nyuma. Kwa hivyo sheria si kwamba ina mapungufu no, na tukubali kwamba sasa hivi sheria na hali ya maisha vile ilivyo, e, mwanamume na mwanamke wako almost katika kategori moja. Kwa hivyo kama mwanamume anaweza kuua mwanamke pia anaweza kuua, kama mwanaume anaweza dhulumu mwanamke, pia mwanamke anaweza kumdhulumu kumdhulumu mwanaume. Ala, mnyange huyu kutoka Kenya amesikia maswala ya dhuluma ya kijinsia. Basi harakaraka, Shakur, swali la leo, unadhani kwa nini mapinduzi yanafanyika katika nchi ambazo zilitawaliwa na Ufaransa? Jeremy Kerai Simona anasema wale walioko mamlakani baraka wa Ufaransa tu peke yake. Samira Safari anasema sababu ni moja tu, hadi leo Ufaransa inaendelea na ndoto zake kuyo, kuziona nchi za Afrika hususan zile alizoitawala hapo awali kama shamba zake binafsi. Ni wengi waliochangia Shakuru, lakini muda wenyewe hauturuhusu. Basi tukamilishe hapa kutoka... tukiwaaga wasikilizaji wetu kutoka Washington, Washington, D. C. D. C. Tuonane Jumatatu kunako majala na muwe na wikend njema. Asante, kwaherini. Nimemwacha mama nyumbani, nimeacha madugu <laughs> nimemwacha bebi nyumbani, nimemwacha baba nyumbani, kuna nuka shida nyumbani