Uh, ujambo wa msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo haya jioni leo. Ni tarehe mosi Septemba mwaka wa 2023. Jina langu ni Patrick Ndimana na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha, na tunasikika kupitia Redio Free Africa RFA ambayo inasikika kote nchini Tanzania, eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Matangazo haya yanasikika pia kupitia Radio Citizen kote nchini Kenya. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com. Karibu. Leo katika mjadala wetu wa live talk tunaangazia vuguvugu la mapinduzi ambalo linaonekana kuibuka katika baadhi ya nchi za Afrika, mapinduzi ya hivi karibuni yakiwa yametokea nchini Gabon. Nini hasa inachochea mapinduzi hayo? Na katika habari nyingine, ujumbe wa ngazi ya juu wa Rusia upo Bukina Faso na umefanya mazungumzo na kiongozi wa kijeshi wa nchi kuimarisha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Ikanasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza Idi Ligongo anakusomea habari muhimu za dunia. Ujumbe wa ngazi ya juu wa Rusia upo Bukina Faso na umefanya mazungumzo na kiongozi wa kijeshi wa nchi hiyo juu ya ushirikiano, ofisi ya rais imesema. Ujumbe huo ukiongozwa na naibu waziri wa ulinzi Kanali Yunus Bek Yovkurov uh, uliwasili Alhamisi na kukutana na, na raisi wa mpito Kapteni Ibrahim Trayore, imesema taarifa. Wawili hao walijadili masuala ambayo yaliwasilishwa wakati Trayore alipokutana na rais wa Rusia Vladimir Putin katika mkutano wa Russia na Afrika mwezi Julai. Yovkurov alinukuliwa akisema katika taarifa hiyo iliyoonekana Ijumaa. Ziara hiyo inajiri huku kukiwa na uvumi kwamba Burkina Faso huenda ikafuata jirani yake Mali katika kujenga uhusiano wa karibu na Kremlin. Maeneo ya uwezekano wa ushirikiano ni pamoja na masuala ya kijeshi, ushirikiano wa kiufundi, lakini pia ushirikiano katika eneo la uchumi na nishati ya nyuklia, Yevkurov alisema. Armenia na Azerbaijan leo zimesema kwamba zimeandikisha vifo katika mapigano ya mpakani mwa nchi hizo mbili kaskazini magharibi katika eneo lenye ghasia la Nagorno Karabakh. Wizara ya ulinzi ya Armenia imesema wanajeshi wawili wameuawa na wengine kujeruhiwa karibu na mji wa Sotk. Azerbaijan imesema kwamba Armenia imevamia maeneo katika mkoa wa Kalbajar na kutumia ndege zisizo na rubani na kujeruhi wanajeshi wawili. Imesema kwamba ilikuwa ikichukua juhudi za kujibu. Shirika la habari la Reuters halikufanikiwa kuthibitisha taarifa hizo. Nagorno-Karabakh, ambayo kimataifa inatambulika kama eneo la Azerbaijan, limekuwa chanzo cha mgogoro baina ya mataifa hayo jirani miaka kadhaa kabla ya kuvunjika umoja wa Kisoviet mwaka wa 1991. Kombora la Rusia limeshambulia biashara binafsi katika mkoa wa kati wa Ukraine, Vinitsia, nyakati za usiku na kujeruhi watu watatu, kwa mujibu wa taarifa za serikali ya Ukraine hivi leo Ijumaa. Katika chapisho kwenye Telegram, gavana Serhiy Borvov amesema kwamba kuna walioathirika wa ambao ni raia watatu na wamepatiwa misaada inayohitajika ambapo pia aliongeza kwamba magari na mali nyingine zimeharibiwa. Wakati huo huo, ndege zisizo na rubani za Ukraine zimeshambulia mji mmoja mapema leo magharibi mwa Rusia, ambapo ni kituo cha moja ya vinu vikubwa vya nyuklia nchini humo. Maafisa wa Rusia wamesema hakuna taarifa za uharibifu katika kinu hicho kilichopo katika mji wa Kruchatov, lakini jengo moja limeharibiwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington. Jeshi la Israel leo limeuvamia mji wa Palestina kaskazini mwa ukingo wa magharibi na kulizingira jengo la makazi ya watu na kuzusha ufyatuliwaji risasi baina ya kikundi cha wanamgambo cha eneo hilo, ambao umesababisha kifo cha mwalimu mmoja ambaye hakuhusika na mapigano hayo. Familia yake na maafisa wa afya wa Palestina wamesema ni shambulio la sasa kabisa kati ya mfululizo wa uvamizi wa jeshi katika himaya hiyo inayokaliwa kimabavu na kusababisha idadi kubwa ya vifo vya Wapalestina. Vikosi vya Israel vya usalama vilivamia mji uliopo karibu na Tubas, kaskazini mwa mji wa Palestina wa Nablus na kuzunguka nyumba ambapo wanamgambo waliaminika kujificha. Wanajeshi wa Israel waliwataka wanamgambo hao wanaotafutwa kujisalimisha kwa kutumia kipaza sauti, kwa mujibu wa taarifa za wakazi wa eneo hilo. Russia itazuia azimio la mwisho la mkutano wa mwezi huu wa G20 labda tu liweke wazi nafasi ya Moscow kuhusiana na Ukraine na migogoro mingine na kuwafanya washiriki kutoa taarifa isiyofungamana au ya pamoja, amesema waziri wa mambo ya nje Sergei Lavrov leo hii. Lavrov ambaye amehudumu kama waziri wa mambo ya nje chini ya rais Vladimir Putin toka mwaka 2004 anatarajiwa kuiwakilisha Rusia katika mkutano wa kundi la nchi ishirini zilizoendelea kiviwanda na zinazoendelea wa Septemba 9 na 10 mjini New Delhi. Rais Putin haijajulikana kama amewahi kusafiri nje ya nchi toka Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu kutoa hati ya kukamatwa kwake mwezi Machi kwa kuhusishwa na vitendo vya uhalifu wa kivita. Kremlin inavielezea vita vya Ukraine, ambavyo vimeanza baada ya Rusia kufanya uvamizi Februari 2022 kama mapambano dhidi ya kiburi cha mataifa ya magharibi na Marekani. Korea Kusini na Japan zinaweka vikwazo vipya kwa watu na makampuni yanayofanikisha mipango ya silaha za Korea Kaskazini za maangamizi na makombora kufuatia majaribio yaliyoshindikana ya Pyongyang ya sateliti za ujasusi wiki iliyopita, ikiwa e ni jaribio la pili kwa mwaka huu. Hatua hiyo imefikiwa baada ya majaribio ya jeshi la Korea Kaskazini yaliyofanyika kwa kufikia himaya ya Korea Kaskazini na zoezi la shambulizi la kiufundi la nyuklia la mapema wiki hii. Wizara ya mambo ya nje ya Korea Kusini Ijumaa imesema kwamba imeweka vikwazo kwa kampuni ya Korea Kaskazini ya Ryukyong development na watu watano wanaohusishwa na kampuni hiyo ikijumuisha mkuu wake Ryu Kyong Chol na matawi mengine manne yenye ofisi zake nchini Kenya, nchini China. Basi baada ya habari za dunia na mwenzangu Idi Ligongo, tunaingia katika mjadala wetu wa Life Talk. Kama nilivyodokeza, ni kwamba Jumatano wiki hii jeshi lilinyakua madaraka nchini Gabon muda mfupi tu baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza Ali Bongo kuwa mshindi wa uchaguzi wa Agosti 26 dhidi ya kiongozi wa upinzani Profesa Albert Ondo Osa, ambaye mwenyewe alikuwa amejitangaza mshindi kabla ya matokeo rasmi kutangazwa. Katika hotuba ambayo haikutarajiwa Jumatano alfajiri, Jeneral Brice Oligui Nguema alisema matokeo ya uchaguzi yamefutwa, akieleza kuwa hayaambatani na matakwa na nia ya wananchi. Ali Bongo, ambaye alikuwa madarakani tangu mwaka 2009 baada ya kifo cha baba yake Ali Bongo Ondimba, aliwekwa katika kizuizi cha nyumbani. Mapinduzi hayo yaliweka kikomo kwa utawala wa familia ya Bongo wa zaidi ya miongo mitano. Jeneral Brice Nguema ataapishwa kama rais wa mpito Jumatatu mapinduzi hayo yametokea mwezi mmoja tu baada ya yale ya Niger. Nchi tano ambazo ni Mali, Burkina Faso, Guinea, Niger, Gabon sasa ambazo zote zilitawaliwa na Ufaransa zinaongozwa kwa sasa na wanajeshi walionyakua madaraka kimabavu. Je, kipi kinachochea vuguvugu hili la mapinduzi? Utawala wa kidemokrasia barani Afrika upo hatarini? Kufanyike nini ili kirusi hiki kama wengi ambao wameanza kusema cha mapinduzi kikomeshwe? Hayo ndio tutajadili na washiriki wetu, na muda ukituruhusu, tutawashirikisha pia wasikilizaji ili nao watoe mchango wao. Tayari Ligongo naambiwa kwenye laini ya simu tupo na Hamza Zuberi kutoka Zanzibar. Karibu Hamza Zuberi. Vilevile tunaye Kitunda Nasor ni naibu mhadhiri kwenye chuo kikuu cha Dar es Salaam. Kitunda Naso, karibu katika mjadala wa Live Talk. Asante sana. Nashukuru. Lakini vile vile kule Afrika Kusini tunaye Peter Bigenda, mchambuzi wa siasa akiwa pale Johannesburg, Johannesburg. Karibu Peter Bigenda. Asante sana, asante sana, shukrani. Basi nianze nawe Hamza Zuberi, bila shaka najua unafuatilia zaidi uh, hali ya kisiasa katika nchi zinazozungumza kifaransa ambazo zilitawaliwa na Ufaransa. Uh, hii hali ya Gabon vipi, ulitarajia au imekushangaza? Mimi kwanza sana uh, nitajaribu kusema hili moja, hajanishangaza mimi. Nilikuwa nafikiri kama si juzi ilikuwa jana, kama sijana itakuwa kesho, kwa sababu Gaboni ni nchi ambayo inatoa mafuta, ni nchi tajiri, lakini wananchi wake wanaishi katika hali duni kabisa na uh, wizi wa mali ya umma imeanza kwa Omar Bongo mwenyewe na kumalizikia kwa mwana Ali Bongo. Ali Bongo tunaambiwa ana nyumba Switzerland, ana nyumba Uswisi, yani ana nyumba Ufaransa, ana nyumba Uingereza. Hakika inasikitisha sana lakini, tusitizame hapa Gaboni tu. Umetaja Mali, umetaja umetaja Gini, umetaja Nija, umetaja Bukina Faso. Kwa kweli tujiulize, haya mapinduzi kwa nini? Eh, na kwa kweli hakuna anofurahia pahala ambapo tunajikita katika suala zima la demokrasia kuona wanajeshi wananyakua uh, serikali zao, lakini saa yingine tutizame ukweli na tukubali kwamba saa yingine kulikuwa na haki ya kufanywa hivyo kwa sababu hebu tuangalie, eh, naomba Hamza Zuberi, Hamza Zuberi ninaomba hilo swali ambalo umesema kwa nini litapata jibu baadaye, lakini tusikie wengine nao wanasema nini. Peter Bigenda, hili vuguvugu vugu limeanzia juzijuzi uh, juzi tu hapa Niger, lakini kabla ya hapo Mali, Burkina Faso, Guinea, halafu uh, limeelekea Gabon. Kwa mtazamo wako wewe, nadhani ni kwa nini uh? Naweza nika kwanza, asante sana kwa swali hilo, kwa sababu uh, panapokuwepo na tatizo tukijiuliza kwamba kwa nini hili latokea, basi pengine tunaweza tukayapata majibu. Sasa kama alivyosema mwenzangu kutoka Zanzibar, ndugu Hamza eh, naunga mkono kwamba kile kilichotokea katika taifa la Gaboni eh, Rais Ali Bongo aliyatengeneza mazingira mwenyewe, aliyatengeneza mazingira ya kusababisha haya mapinduzi yaliyotokea leo, yeye mwenyewe wa kulaumiwa. Sasa kwa nini haya mapinduzi yanatokea Afrika kwa sasa hivi, na hasa katika nchi ambazo ziliwahi kutawaliwa na Ufaransa? E, moja ya sababu ambayo ameitaja ndugu Hamza ni umaskini ambao umekisiri nchi kama Gaboni ina kiasi kikubwa cha mafuta, raia wake hawazidi milioni mbili hawazidi hata kidogo, hawazidi milioni mbili, ni milioni mbili na laki tatu. Kwa, kwa idadi hiyo ndogo ya raia wa Gaboni na na kwa mali asili walizokuwa wali, wali nazo wa, maisha yao yanatakiwa ya yawe maisha bora zaidi. Sasa hivi inasemekana kwamba mwananchi wa kawaida anaishi pengine kwa dola moja au kwa dola mbili kwa siku eh, eh, kiasi ambacho hakitoshi eh, kusapoti maisha ya ya, ya mwanadamu kawaida. Sasa kwa nini hawa wanajeshi wamechukua mamlaka? Moja, wameliona hili vuguvugu vugu. kama ulivyosema kwamba uh, wenzetu wanasema kwamba pengine ni kirusi fulani. Wameyaona yaliyotokea Mali, wameyaona yaliyotokea Wagadugu w ni ambayo yametokea yame na kwa hivi kutokana na kwamba mazingira yalikuwa yanawaruhusu kufanya mapinduzi ya tuki. Na walijua barabara kwamba wanaungwaji mkono wa wananchi. Rais Bongo kat katika uchaguzi huu ambao umemalizika sasa hivi, hakuwa hakuandaa mazingira wezeshi kwa vyama vyote kujinadi barabara, na hivi eh, matokeo yale kuyafanya yakubalike no. Shiriki katika uchaguzi huo no. Vyombo vya habari vilikatazwa kufanya kazi yao barabara, uh, wachunguzi uh, hawakuruhusiwa kuingia Gaboni na kushuhudia shughuli nzima au zoezi zima la uchaguzi huo na hivi na ndio maana kiongozi huyu ndugu Brice anasema kwamba uongozi, uchaguzi uliopita ulikuwa batili, kwa sababu mazingira hayakuwasawia kwa kila kwa kila aliyeshiriki katika uchaguzi huo no. Kwa hiyo bi, binafsi nasema kwamba haya mapinduzi mm -hmm. yanatokana na umekuwepo kwa miongo zaidi ya mitano uh, uh, kwa mantiki ya Gaboni wananchi hawana la kujivunia. Nam. na imekuwa ni dynasty ya familia ile ile. Asante sana Bwana Peter. Imefika wakati vugu vugu hili limewakuta wa na, na pengine litaendelea katika nchi zingine za Afrika ambako Naam. tumeona mm. Kameruni eh, tayari po. Peter Bigenda, asante sana, asante sana, tutoe wa... nafasi kwa uh, Kitunda Nasor ambaye vile vile tunaye eh, kutoka pale chuo kikuu cha eh, Dar es Salaam Mlimani Uh, Kitunda Nasoro, sasa kwa mazingira haya ambayo tumeona kwamba Afrika ilipitia haya mara baada ya kuondoka katika lile uh, wimbi la kupatikana kwa uhuru, tukaona mataifa mengi sana yakiwa yanapitia uh, kwenye kirusi hiki cha uh, mapinduzi. Tunaona haya mambo yanaanza kujitokeza sasa. Wiki hii sisi tumeita kirusi hiki kitatambaa mpaka wapi? unaamini kabisa kwamba huu ndio mwanzo mwingine la kirusi hiki kuvamia Afrika ya kati? Maanake Afrika magharibi tumeona, na bado tatizo lipo kubwa kwelikweli. Nafikiri kama ulivyosema, kweli historia inatuonyesha hivyo kwamba eh, mara baada ya uhuru wa Afrika tulikuwa eh, na majaribio kadhaa au eh, mapinduzi kadhaa yalitokea, mapinduzi ya kijeshi lakini mapinduzi yale namna moja ama nyingine yalifadhiliwa pia na nchi za kimagharibi au nchi za kibebelu hasa akizungumza wakati ule wa tunapata uhuru e, kwa sababu waliona viongozi wetu walikuwa wana mwelekeo mkubwa juu ya kuendeleza bara la Afrika, ambalo e, liligawanywa hasa miaka hiyo tunazungumzia miaka elfu moja mia nne themani na nne na themani na tano katika mkutano ule wa, wa Berlin kwa hiyo uki, uki, uki, kuna utofauti wa mapinduzi haya na na yale ambayo yalitokea hasa mara baada ya uhuru. Mapinduzi haya ukiyatizama, yana yana muktadha wake na muktadha wake hasa ambao wenzangu wamejaribu kugusia, uh, kwamba ukit ukisikiliza majenerali wenyewe wanaonyesha hivyo kwamba umasikini wa kutupwa uh, ambao hupo hasa kwa wananchi eh, hali ngumu za maisha ambazo zilizopo kwa wananchi hasa wanchizi zetu hizo ambazo nchi zote ambazo zimetokea hayo hayo hayo maandamano hayo, hayo mapinduzi ya kijeshi. Na hiyo imekuwa ikisukuma sana, kwa sababu hata hata njia ambayo inasema njia ya kidemokrasia imeonekana pia njia ambayo ime a, a, a, si njia sahihi, kwa sababu ukitizama njia ya uchaguzi ambayo inapigiwa sana upatu, ukitizama wananchi wenyewe wameanza kuivunza usababu, hay, hay mwerekeo, amuya, amuya, amuya, amuya, lakini, kwa sababu haiakisi hasa mwelekeo haiakisi hasa uzito wa kura ambao wananchi wanapiga. Ukimtizama Ali Bongo ameshinda hiyo awamu ya tatu sasa, lakini ukitizama, je, ameshinda kwa njia gani? Hiyo nalo ni swali ambayo unaweza ukajiuliza, lakini hata ukitizama Sudani, Omar Bashir alishinda kwa asilimia themanini, lakini wananchi wakaja juu wakasema, hapana, swala tu si kwamba tuwe na chaguzi za kidemokrasia lakini hawa viongozi wetu waliopo madarakani je, wanazungumza wana, wana, wana na wanaongoza wana vile wananchi wanavyohitaji? Kwa sababu hali ngumu za maisha zilizopo, changamoto za kiuchumi, nadhani bado viongozi wetu wameshindwa kuzitatua. Nadhani ndio uka- ukaonyesha katika muktadha wa haya mapinduzi ambayo anaendelea huko Sahel pamoja na Afrika ya uh, kati kwa kina kabisa. Tuna msikilizaji kwenye line ya simu. Msikilizaji karibu sana, tueleze unapiga simu kutoka wapi na nini hasa ambacho unataka kuchangia kwenye mjadala wetu huu wa leo ambao tukiangazia eh, mapinduzi ya Gabon, lakini mapinduzi kiujumla katika mataifa ya Afrika bila eh, shaka. Mimi ni Josfat Ayora kutoka Nairobi, Kenya. Eh, mimi chenye kimenigusa hapa kabisa, kweli leo hii wamefanya mapinduzi katika nchi ya Gabon nasema eh, viongozi wengi hawa wenye wanaongoza nchi wameongoza nchi kwa muda mrefu. Unapata kiongozi anaongoza mpaka watu wanamzoea. Unapata wakati anataka kuseeka, anataka mtoto wake aongoze kidogo, ukiuliza huyu anataka mjukuu wake afuate yule. Ni wa, wananchi wamefika penye wanachoka. Wananchi wa Afrika wamefika penye wanataka kuondoa kiruzi kinaitwa wenye nchi ili wananchi waweze kupaki katika eh, masirai ambao ni mema. Unaona leo hii nchi kama ya Gaboni unasikia ni iko na utajiri mkubwa, lakini mwananchi anapaki akiwa masikini hohehahe, masikini mwenye hana la kusema, anatasama na meno badala ya macho no. anapoona hawa wenye nchi ambao ni matajiri wakikula, wakisasa, wakipakiza no. wao wenyewe a chochote cha kujivunia. Kwa hivyo kitu kinaitwa kurudia na kuongoza kwa muda mrefu, viongozi wengi wa Afrika waweze kuona, si West Africa peke yake, huende kakuja Central Africa, huende kakuja kwengine. hmm. Kwa hivyo lazima viongozi wa Afrika wa Syrap waweze kuheshimu wenye nchi ambao ni wapiga kura. Asante kwa kunisikiza, asante sana Bwana Josephat kwa uh, kuuliza hayo yote. na tukiangazia sasa kwa mfano uh, mapinduzi ambayo yamejitokeza katika eneo la Afrika Magharibi au Sahel kwa ujumla, na sasa hivi tunaona kwenye eneo la Afrika ya kati, eneo la Afrika kati. Patrick, unajua ndio eneo lenye maraisi waliokuwa madarakani kwa muda mrefu zaidi ukianzia kwenda kule Equatorial Guinea kwe e, ukija kwa mfano hapa Cameroon, ukija mpaka Afrika e, e, ya, ya, ya, ya kati, kuna watu ambao maraisi wengi sana wamekaa madarakani wa, wa, kuna watu mrefu. Walisoma shule za msingi wakaenda sekondari mpaka chuo kikuu wanamwona raisi ni yuleyule yule. Kuna maraisi wengine wamewapo madarakani kabla hata sijazaliwa mi mwenyewe. Sasa mpaka leo hii unaona kwamba ni shughuli eh, ipoko. Sasa tukija kwenye kuangazia haya maswala, je, huu mwelekeo tunauona kwamba ni mwelekeo ambao unakwenda kusababisha hali kuwa ngumu zaidi eh, kwa Afrika ya kati? Maanake tunaona hii jumuiya ya Afrika ya kati yenyewe inazungukwa na marais ambao wamekaa muda mrefu sana, na wameshatoa eh, maneno kwamba wanataka kuona u, u, u, utawala wa wakira, kiraia ukirejea. Sasa, je, ni swala ambalo linaenda kusikilizwa au ndio, eh, mafuta taa haya yanaenda kuchoma maeneo mengine? Hamza Zuberi, karibu. unajua tutizame uhakika wa mambo. Uhakika wa mambo, oh, nchi zetu za Kiafrika. Umetaja mapinduzi ya awali ambayo yalichochewa na nchi za nje, lakini mapinduzi haya hayajachochewa na nchi za nje. Mapinduzi haya ni ni madhila ambayo viongozi wenyewe wanawadhili wananchi wao, wanasema kama Gabon, Gabon, Nigeria, uh, Libya, Iraq, wana wanayale mafuta wanaita ambayo mafuta ya hali ya juu sweet sweet oil sweet oil, hii haifaidii watu wa pale. Watu wa pale wanaumia, watu wa pale wanateseka. Tunasema ikiwa ni watu milioni mbili, watu milioni mbili ni, ni, ni idadi ndogo sana. Libya wakati wa Gadafi ilikuwa ni milioni nne na wakiishi katika maisha mazuri kabisa. Kwa nini Gabon wasiishi katika maisha kama mazuri kama haya? Sasa huu ni moto ambao umeingia katika nyika na utaendelea uh, uh, endelea jana tumesikia nchi moja jirani e, kiongozi kawauzulu ka e, majenerali tumeambiwa na staafu kumi na nne kumi na mbili au kumi na nne Kumeshaanza kuingia kitisho sasa kwamba hichi si kirusi, neno hili silo kabisa la kuitwa. Huu ni moto ulioingia katika mbuga na utaendelea kuchoma mpaka tukaesa leo Afrika. Hivi sasa hivi mimi mimeangalia habari zenu za, za za Voice of America aidi nimeona oh, wakimbizi wa Kiafrika waliokuwepo Marekani. Oh, wimbi la wakimbizi linozama kila siku na kufa, mpaka lini sasa? Hii ni damu mpya, damu mpya imeingia na ina, inataka kuleta mabadiliko, na tunaamini mabadiliko yatakuja tu. Kwa hivyo hii wimbi litaendelea na, na wanataka kuwekea vikwazo, kuonekana kwamba wao sio Hatutaki wengi wanajeshi, tunataka demokrasi, lakini si demokrasi <coughs> <coughs> kama hali Bongo tumeona. Tumeona hata kule kusini kule, e, Krokodil naye kafanya mambo yake huko, ni Zimbabwe. Tunawachezea watu mpaka lini? Tutaendelea kuwachezea na hali zao kuwa ngumu? Kwa hivyo hili wimbi litaendelea na halitosita. Shukran sana, uh, Hamza Zuberi umezugusia kidogo Zimbabwe. Uh, tutaelekea huko Zimbabwe pia sababu na kwenyewe japokuwa uh, Mnangagwa ametangazwa mshindi uh, upinzani umepinga matokeo na wanaomba uchaguzi mpya. Kwa hiyo uh, kwenye laini ya simu vilevile tunaye msikilizaji mwingine tunaomba ajitambulishe, uh, na atuambie anachangia nini. Naam, mi kwa majina naitwa saribunzari Saribunzari, uh, napiga simu nikiwa maeneo ya Kahama, mkoa wa Shinyanga, nchini Tanzania. Katika katiaaala wetu wa leo, mimi naweza nikasema kwamba hebu e, ifikie tu hatua viongozi wetu wakuu tunaowaheshimu, tunaowaamini na kuwapa heshima zao sahihi kwamba watutawale, ifike hatua wa angalau kuwepo na nafasi ya kuiga unapo, kwa sababu unapomsikia mwenzako kwamba ametoka madarakani kwa njia ambayo sio sahihi, ina maana ni jambo la kujiuliza sana kwamba hapa nifanyaje, angalau ili nisije nikatoka na adhabu nyingine ya kutazamwa na mataifa. Mfano kama mimi hapa mtandaoni na peruzi kila kacho jii Gaboni, unaona, ina maana nakuwa kama niko Tanzania ila Gaboni niko nao kiganjani. O, sasa kipindi kile ambapo dunia ilikuwa kwe, kwenye analogi, sasa iko kidigitali. Kwa hiyo sasa viongozi wanapaswa kuiga ili kusudi kuendana na dunia ya leo, maana wasomi wamekuwa wengi. Waaka kuchafulia kweli jina, mbona timu tunaona kama mchezaji aki- akiingia vibaya kwamba anacheza vibaya, si lazima tunamshusha, tunapandisha mchezaji ambaye anatazama vizuri, na watazamaji k oh, mi naweza nikasea kwa viongozi wetu hususan katika bara la Afrika. Hebu wawe tu na mtazamo ya kuangalia dunia ilikofika. Mi siwezi nikaongea marefu sana kwa leo. Asante sana, asante sana hapo mezani, shukrani sana. Sali Bunzali, Bunzali Sali, huyu ni mchangiaji mkubwa katika mjadala wa Live Talk na vipindi vingine vya Sauti ya Amerika. Huwa yeye anajiita kwamba yeye ni waziri wa shida na mipango ya ghafla, na waziri wa shida na mipango ya ghafla. <laughs> <laughs> Naona bado tuna kama dakika moja na nusu hivi. Uh, pengine uh, kwa haraka haraka uh, Peter Bigenda, ndio kuona hii hali inatokea katika nchi ambazo zimetawaliwa na Ufaransa, kwa dakika kama sekunde chache, ni kwa nini eh, mimi kwa harakaharaka tu naweza nikasema kwamba kwa mfano katika bara letu la Afrika ukitembelea nchi ambazo zilitawaliwa na Mwingereza halafu ukatembelea nchi ambazo zimetawaliwa na Ufaransa, nchi takriban zote, naweza nikasema with the exception of Ivory Coast, peke yake ndo nchi ambayo naona kidogo wamepiga wa hatua ya kimaendeleo katika safi ya nchi ambazo zimetawaliwa na Ufaransa, lakini nchi zingine ambazo Mfaransa alitawala hali yao kwa kweli ni mbaya, labda pengine ukiondoa na Morocco na labda Algeria, lakini hapa katikati mwa Afrika hapa ambayo mimi naita Central Belt of Africa, yani ha hakuna walichokifanya Ufaransa. Eh, sana sana waliendelea pita bigenda samahani, tutaendelea kwenye sehemu ya pili ligongo. Naona tufunge sehemu ya kwanza ambayo tulikuwa tunasikika moja kwa moja kupitia station zetu za radio kule Afrika Mashariki na ya Kati kupitia FM. Sasa sehemu ya pili tunaingia, mtatupata moja kwa moja kupitia mtandao wetu wa VOA.com. Tunaomba washiriki wetu wasalie kwenye laini ya simu, punde tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. kama unajiunga nasi hivi sasa hii ni live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambapo kila ijumaa huwa tunakuletea mada kwa ajili ya kujadili eh, hapa studio pamoja na wageni wetu lakini vilevile vile wewe msikilizaji wetu popote pale ulipo katika sehemu hii ya pili ambapo tunatangaza eh, kupitia njia ya mtandao eh, leo hii tunazungumzia eh, vuguvugu la mapinduzi katika baadhi ya mataifa ya afrika mapinduzi ya hivi karibuni kabisa yakiwa yametokea nchini gabon Kipi kinachochochea mapinduzi hayo, ndiyo swali ambalo tunaliangalia. Na kabla ya kukamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo yetu, e, mgeni wetu wa leo, mmoja kati ya wageni wetu, Peter Bigenda, alikuwa akijaribu kuweka bayana kwa nini mapinduzi haya ama hali hii inajitokeza zaidi kwa kwenye mataifa ambayo yalitawaliwa na Ufaransa. Peter, samahani kwa kukatisha wakati unaongea, basi tunakuruhusu uendelee kufafanua kwa nini mapinduzi haya yanaonekana kujitokeza zaidi eh, katika mataifa ambayo yanazungumza lugha ya Kifaransa au yalitawaliwa na Ufaransa. Yeah, kama nilivyosema hapo awali ni kwamba Mfaransa kwa kweli hajafanya jitihada yoyote ile ya kujaribu kuyaendeleza makoloni yake haya, ukilinganisha na nchi ambazo zimetawaliwa na Mwingereza. Ndiyo, katika nchi ambazo ziliwahi kutawaliwa na Mwingereza tumeyaona mapinduzi yalifanyika Ghana, yalifanyika Nigeria, yalifanyika Uganda, zifanyika pia hii ni katika nchi hizi za zinazoongea Kifaransa, ni kwamba ufukara umezidi umepita kiasi, na ningewaomba viongozi wa Afrika, hasa wale ambao walikuwa na shauku ya kung'ang'ania madarakani, wangejifunza kwa baba yetu wa taifa Mwalimu Julius Kambarage, elfu moja mia tisa themanini na tano. Mwalimu alitumia neno kung'atuka, kwamba nang'atuka. Bado wa Tanzania tulikwepo, tunampenda eh. Kwa hiyo Watanzania wengi wa, walitamani mwalimu aendelee ku, ku, ku- kuliongoza taifa la Tanzania, lakini hata bunge hata chama chake cha CCM chama cha Mapinduzi, kilitamani sana mwalimu aendelee kushika hatamu, lakini kwa dhamira yake nzuri, ilifika mahali akasema kwamba hapana, sasa nafikia kikomo cha kuendelea kuliongoza taifa la Tanzania na hivi nang'atuka. Sasa kinachoendelea kwa sasa hivi pia, vijana sasa hivi ambao ndio wengi katika bara la Afrika, karibu kila nchi ya Afrika eh idadi ya vijana ndio wengi zaidi. Tumeona Burkina Faso kwa mfano mdogo, yeah. Ni kijana mdogo mwenye umri takriban miaka thelathini na tano. Tumeona hata sasa hivi huyu aliyepindua Niger naye pia si mzee kama ilivyokuwa imezoeleka hapo nyuma. Sasa, demokrasia tuliyonayo ni kitu kizuri lakini wale waliowekwa madarakani mara wa, wanapochaguliwa kutuongoza wanawasahau wale waliowaweka madarakani, na kinachofuata ni kujilimbikizia mali wao wenyewe binafsi. Tukichukulia mfano huu wa Gaboni, haileti mantiki hata kidogo kwamba familia moja, hamwoni aibu kuliongoza taifa lenye watu zaidi ya milioni mbili kwa miongo zaidi ya mitano. Ni nyiye tu mnaotawala. Lakini sasa, maoni yangu binafsi, kile kinachoendelea, hili vuguvugu vugu la, la haya mapinduzi sio, sidhani kwamba yataleta mabadiliko kwa wananchi wa kawaida, kama tulivyoona Gaboni. Sasa hivi aliyechukua hatamu au usukani ni binamu yake na Bongo yeye mwenyewe ameshiriki katika ubadilifu wa mali za umma, ana majumba ya kifahari kabisa hapo Marekani, nyeye mnajua vizuri Mko Marekani ana, ana majumba ya kifahari Ufaransa. Sasa ni lipijia ambalo ataliweka ili mwananchi wa kawaida amuone kama mkombozi wake. Basi mimi ni binafsi natia mashaka kidogo kwa hilo. ha, hata mapinduzi tuliyoyaona hapa Niger uh, hapa Niger uongo ule. Sidhani kama kwa kweli wanayo dhamira ya kuboresha maisha ya wananchi ambayo, ambayo ni tiketi wa, wanaitumia kujinadi, yangu macho kuyaona kwamba kweli sure. Mabadiliko ya maana yataonekana ili mwananchi wa kawaida aseme naam, sasa wanajeshi wamebadilisha wa, wa, wa mambo na maisha yamekuwa bora zaidi. Muda utatujibu kuhusu swali lako basi. Uh, tuende kwake Nassor Kitula. Nassor, uh, uh, hawa viongozi wa mapinduzi, huyu jenerali ambaye alifanya mapinduzi uh, Gabon, alisema kwamba matokeo ya uchaguzi hayakuambatana kamwe kabisa na matakwa na nia ya wananchi, na kuna wachambuzi wanasema uh, hili suala la mapinduzi lina um, mafungamano fulani fulani na, na masuala ya uchaguzi, sababu uh, uchaguzi unaandaliwa, watu wanakwenda kupiga kura, alafu matokeo, wengi wanasema kwamba ni matokeo ambayo yametengenezwa, yanakuwa amepangwa mapema. Je, unadhani huu mfumo wa uchaguzi, mchakato mzima wa maandalizi ya uchaguzi, sababu kuna baadhi wanasema kuna mapinduzi ya kijeshi, lakini kuna mapinduzi ambayo yanafanyika kupitia uh, utaratibu wa kikatiba unaweka sheria ambazo zinakunufaisha wewe au zinakufanya wewe ushinde kwa njia, kwa hali na mali, hapo unasema nini? Unachosema ni kweli, kwa sababu eh, kama nilivyosema kwamba chaguzi nyingi zilizopo katika nchi zetu zimekuwa zikigubikwa na dosari nyingi. Eh, dosari unazikuta katika daftari la uandikishaji watu lakini dosari unazikuta pia katika maboksi ya kura namna anavyohesabiwa. E, lakini hata namna wagombea wanavyotangazwa <coughs> dosari hizo unazikuta, lakini pia dosari nyingine ambayo unaikuta katika chaguzi nyingi chaguzi, nyingi, chaguzi nyingi, so saibu, sinadeja, zetu nyingi sasa hivi zinaendeshwa na pesa. Mtu mwenye fedha ndiyo anashinda, na na hii nakumbuka pia hata hotuba ya, ya baba wa taifa wa Tanzania Mwalimu Nyerere miaka ya tisini na tano alijai kusema kwamba kipindi chao cha tano chaguzi zilikuwa haziendeshi kwa pesa, lakini anasema uchaguzi wa vyama vingi ambao tunaoendea katika miaka hiyo tisini na tano, anasema ndio mara ataj kwa ya kwanza kiongozi atachaguliwa kwa ajili ya fedha, si sifa alizokuwa nazo bali anachaguliwa kwa fedha na ndiyo changamoto kubwa. Kwa hiyo chaguzi nyingi pia zimegubikwa na rushwa, ubadhirifu eh, ambayo imekuwa ikiondoa iki, iki uhalali na uhalisia wa chaguzi hizo, na ndiyo maana nimesema hapa kwamba <coughs> wananchi wameanza kuzipuuza chaguzi hizo, na ukikiangalia chaguzi nyingi za Afrika sasa hivi, eh, wanasema turn out ile ile, watu kujitokeza katika kupiga kura imeponi ndogo sana. Hiyo maana yake kwamba inaonyesha watu hawana wa imani na chaguzi hizo, watu wawaamini kinachotokea hasa katika chaguzi hizo, na ndicho ambacho unaweza ukakiona hata haya mapinduzi ya kijeshi yanatokea katika ukanda wa Sahel, nda mwingine unaona wananchi <coughs> wakishangilia katika mitaa wakiunga mkono. Tulishuhudia hapa yale mapinduzi ya wananchi wenyewe ya Sri Lanka, wananchi mpaka wanaenda katika sofa la sofa la raisi la wanakaa katika sofa, wengine wanaoga katika chumi kuu. Maanake hii inaonyesha kwamba hawa watu wananchi wanaona mambo yanayotokea na wana wanaona wana, wana hali ilivyo katika nchi zao, lakini kasi kiasi tatizo kubwa ambayo limekuwa zaidi kwamba hali ya uchumi imekuwa ni changamoto sana hata katika nchi zetu na hii ambayo imekuwa ni, ni, ni tatizo kubwa. Na unajua, siku zote binadamu, siku zote anatafuta anatafuta uchumi, kama hajapata uchumi, anaweza kawa kama petroli ambayo ina- ina-a- inayolipuka ina, na ndicho ambacho unachokiona hasa na katika ukanda huo wa sahi. Na wakiwasikiliza <coughs> hawa wanajeshi sababu zao wanaainisha pale hali za uchumi, e, changamoto za kiusalama, lakini hali za uchumi, hali ngumu za maisha, unakuta ni kitu ambacho Oh, kimesukuma zaidi, kwa sababu pia chaguzi hizi tunazifanya kila baada ya miaka kumi, lakini <gibu> wananchi hawaoni maendeleo ya chaguzi hizo. Kwa maana yake, mda mwingine tunapaswa kufikiri zaidi ya chaguzi hizi ambazo tunazifanya baada ya miaka kumi, miaka kumi na tano. Kwa mimi, hoja kwangu si kwamba fulani kakaa miaka mingapi madarakani, fulani huyo anaendesha nchi yake kwa itikadi gani, anaendesha nchi yake kwa sera gani. Nao ukasikiliza hawa wamefanya mapinduzi wanakuja na lugha ya kimapinduzi zaidi, lugha ya kujitegemea ambayo hatuioni hasa katika viongozi wetu ambao wapo eh, <coughs> katika bara la Afrika, kuzungumza namna gani Afrika inaweza kajitegemea bila kuwa eh, tegemezi kwa mataifa yanayoendelea ambayo, <coughs> hii huwezi kuiona hasa katika viongozi wa sasa katika nchi zetu kiafrika, kuzungumza zana za kujitegemea namna gani Afrika utajiri uliokiopo uliokiopo unaweza ukautumia. Na namna katika namna ya kujiendeleza yenyewe katika uchumi zake, na hii unaweza ukiona hasa ambao wanaizungumza lugha ya kimapinduzi ya hawa viongozi ambao tunawaita wa mali, tumezungumzia <coughs> eh, huko Gadugu, unawasikiza kabisa, wanaonyesha hali kwamba wanahitaji Afrika kuweza kujitegemea, na ndicho ambacho wananchi wengi wanakihitaji hiko. Kwa mi nadhani ni mjadala hapa <coughs> usiwe tu kwamba kirusi cha mapinduzi kimekuwa kikisambaa kiki i, lazima tuhoji kwamba <coughs> namna gani mifumo yetu, itikadi zetu ambazo tunatunazo katika nchi zetu zisiwe itikadi za kujali wachache, ziwe itikadi za kujali wengi na kuinua maisha ya wengi, ili watu wanufaike. Lakini hii huwezi ukaifanya tuko hivi hivi, lazima uwe na sera ambazo zitatengeneza uchumi wako wa ndani, zitafanya bara Afrika kuweza kujitegemea, na hiyo inaweza ikawa suluhu ya haya ambayo tunaona yakitokea, hasa kama tunaita mapinduzi ya kijeshi hasa katika nchi hizo, mfano mzuri wa Sudani. <coughs> Sudani wananchi wenyewe waliingia mtaani, lakini baadaye jeshi kuingia, wananchi walishangilia <clears throat> kwamba hii inaonyesha tu kwamba si tu kwamba mapinduzi yale ni halali, lakini inaonyesha tu kwamba kuna hali ambayo haijafanyika vya kutosha na sera tulizokuwa nazo, ambao viongozi na wetu wanazokumbatia si sera sahihi, kwa sababu chache, kwa sababu ni sera ambazo zinakumbatia wachache na zinawanufaisha walio wengi kwao. Mimi, kwa maoni yangu, ni muhimu mm -hmm. Kama tunataka kuweza kuwezaku kuondoa hali hii lazima tuwe na sera hapo, ni naspo sijaona bado kwa viongozi wengi wa Afrika. Tutaangalia kuhusu suluhisho ili kuweza kukomesha hali hii, lakini eh, kabla ya kusoma <laughs> maoni ya wasikilizaji <laughs> iji ligongo kwenye Facebook eh, nimuulize kidogo Hamza Zuberi. Hamza Zuberi hii hali ya, ya mapinduzi ikiwa itaendelea uh, kupanuka au kusambaa kuenea katika nchi nyingine sababu wengi wanasema, eh, hii inaweza kutokea pia katika baadhi ya nchi nyingine ambazo wanasema na penyewe na, na, na huko pia eh, eh, wajiandae, sababu eh, eh, viongozi wamekaa madarakani muda mrefu eh, kwa hiyo inaweza ikatokea. Hii ikitokea na mfano ukichukulia hii imetokea Zimbabwe, sababu Zimbabwe leo ucha, uh, upinzani umeandaa ume, ume, ume maandamano, unaomba uchaguzi mpya ule uliomtangaza Mnangagwa mshindi ufutwe, ubatilishwe. Unadhani uh, Hamza Zuberi, hali hii inaweza kufanya uh, wananchi wa Afrika wakaona kwamba umuhimu wa uchaguzi haupo tena? Eh, unajua kuna, kuna nukta moja muhimu sana hatujaieleza mtajibu hili lakini kuna nukta moja muhimu sana. Unajua hizi nchi tumesema zimetaaliwa na Mfaransa, zimetaaliwa na Mwingereza. Mkoloni ni mkoloni tu, amezizili nchi zetu, lakini mkoloni Mfaransa ndio alozidi. Unajua hizi nchi zilizotaaliwa na Mfaransa, kwamba hata ile pesa yao imetoa thamani na Mfaransa, mali asili yake hana ruksa kumuuzia, ni mkataba huo umetiwa, hana ruksa kumuuzia mtu mwingine yoyote mpaka kwanza mfaransa akiwa hataki, ndio ndio, ndio, utamuzia, utamuzia mtu mwingine. Nchi kama mali ina dhahabu tele, dhahabu, lakini kudhahabu katika kuiweka katika mabenki hawana, lakini mfaransa ana dhahabu ambayo yote kaitwa kwa hivyo hilo kwanza, hatujalizungumza hiyo ni nukta muhimu. Halafu kusema hawa wanajeshi hawawezi kufikisha pahala, tumkumbuke Captain uh, Thomas Sankara Thomas Sankara miaka mine tu. Thomas Sankara alikuwa apewe nishani kama aliopewa Wangari Maathai, kuhusu hili swala zima tunazungumza la mabadiliko ya tabia nchi. Burkina Uh, Faso ilikuwa ni jangwa, alikuja aka, akaanza kupanda miti, kila mtu akapanda miti, nchi ilikuwa inakwenda inakwenda haraka katika maendeleo. Kwa hivyo hawa wanajeshi, tukimchukua huyu kijana Ibrahim Traore, ukimtizama vipi na alivyosoma mpaka akapata shahada kwanza, huyu ni geologist eh, lakini amekaa na hisia, ameshaanza kuonyesha wapi anataka kwenda. Tuje zetu huku kwetu sasa, so, so, kusini mwa Afrika na mwanangu wangu kwanza, Zimbabwe inasikitisha. Zimbabwe inasikitisha kwa sababu gani? Zimbabwe tunaambiwa kwamba ilikuwa ni bread basket ya ya ya kusini mwa Afrika, baada ya Afrika kusini ni Zimbabwe ikiweza ke, kumlisha kila kila namna Mekuja Comrade Mugabe tunamkubali, akaja na sera zake zizo zilizokuwa kwa hapa wanajeshi, ma Comrade wenzake, akaivuruga nchi, na mwananguangu naye anakwenda vile vile na na, Wazimbabwe wamechoka, Wazimbabwe wamechoka. We kama hili jengo liloungua jajuzi hapa Afrika Kusini, asilimia tisini ni Wazimbabwe walokimbia katika nchi zao na walotoka Afrika Magharibi. kwa hivyo Zimbabwe nayo iko njia panda. Zimbabwe iko njia panda, na nchi nyingine bado vile vile ziko njia uh, njia panda, na tusizione hizi nchi zilizotawaliwa na Mwingereza kwamba ziko salama, kina Nigeria kina Ghana. Angalau Ghana anakwenda vizuri katika demokrasia, lakini hata hii Nigeria nayo, huyu rais alokuko madarakani naye vile, vile, umekwenda uchaguzi, umekuwa na uchaguzi wa ariba. Kwa hivyo mimi nasema kwamba Afrika lazima ma tuje tukae tena, kwa sababu hawa waliofanya mapinduzi wote ni vijana na waliotaka kuleta uhuru kina Kenyatta kina mwalimu Nyerere kina Nkuruma kwa watu wazima ni vijana. Kwa hivyo vijana siku zote wanataka mabadiliko, na mabadiliko ni kitu ambacho huwezi kukizuia. Wanataka mabadiliko, na mabadiliko ndiyo haya yanaendelea. wetizama kama nchi ya Algeria. Kwa nini Algeria haraka haraka kaunga mkono mapinduzi ya nijana akasema, naye yuko tayari, akiingia Mfaransa naye ataingia, kwa sababu nao vile vile eh, wamepambana na madhila ya Mfaransa. Mfaransa sasa lazima ajue kwamba wakati wake amekwisha, atuachie Afrika. Afrika tujue tunakwenda wapi. Merekani, Mwingereza, nchi za magharibi wakae upande eh, tu, tunasema tunaelemea China, tunaelemea uh, Urusi. Hawa watu wanatusaidia lakini hawataki Hatulazimishi tufanye moja mbili tatu. Kwa hivyo, Afrika tujizae, tuzaliwe vipya, tukubali ili tusitishe haya yanayoitwa mapinduzi. Shukrani sana, Hamza Zuberi uh, Ligongo. Tusome maoni ya wasikilizaji kwenye Facebook kabla ya kujua, uh, ya kuwauliza washiriki wetu wanaona nini ifanyike au kifanyike kuweza kukabiliana au kukomesha na vuguvugu hili la mapinduzi ya kijeshi, pengine Afrika irudi tena nafasi nzuri upande wa demokrasia . Basi tusome maoni ya wasikilizaji hapa, naanza naye huyu Mohamed Charo, ye anasema anatokea pwani ya Kenya. Anasema, tuko pamoja katika mjadala huo, viongozi waache kuongoza nchi kimabavu na kutaka kuri, eh, kuridhisha uongozi katika familia zao, yaani kupata utajiri Kwani ukoloni mambo leo umekwisha. Mfano huko Gabon, familia moja toka nchi ipate uhuru ndio ndio inatawala. Mimi ninao ujumbe wa Hanvier Ibrahim kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kinachosababisha mapinduzi kama haya ni mateso ya muda mrefu kwa wanajeshi na raia wake, maana siasa ya uongozi wetu katika Afrika haileti faida. Kwa wananchi pia toka ukosefu wa amani. Bundala Tabu Budole kutoka Isalalo, Nzega, Tabora, Tanzania anasema binafsi kwake anaona kinachopelekea mapinduzi haya barani Afrika ni uchu wa madaraka. Na kamata ujumbe wake. Isaya Ogola anasema kwamba tumechoka na watawala wanaocheza ngoma za magharibi eh... Huyu Ngumbau Mutunga yanasema utawala mbovu wa kibinafsi wa hao viongozi wenye kuchaguliwa, baadala ya wakatumikia wananchi wanaishi maisha ya anasa na kifahari, inauma. Mimi nina ujumbe wake Steve Roshan anasema Afrika hapa, demokrasia si kipaumbele kwetu, jambo la msingi ni kuwa una umaskini, ujinga na magonjwa yanayo ondolewa barani. Kwa hiyo tukiwa na pesa mfukoni, uongozi uliopo ni msingi wa China, wanaongozwa kimabavu, ila utajiri upo pale mtu anaposhinda nchi zote za Ulaya ambazo zinajumuisha demokrasia. Huyu Adelin Jean Marie Castel ni kutoka kule DRC, Beni, anasema kwake mapinduzi ni kwa sababu ya kutumia vibaya madaraka. Kwake anaona cha kufanya ili mapinduzi yasitokee Uh, wasioondolewa wa marais ni kufanya uh, ni, jo, jo, lolote linalowezekana kuheshimu katiba ya nchi na kuwaacha wengine nao washikilie madaraka au nafasi hiyo ya uongozi. Mimi nakamata ujumbe wake mzee Chelu Shabani, anasema anapatikana kule Busondi Kashishi Uliankuru, Tabora Tanzania, anasema utumiaji vibaya wa madaraka kwa baadhi ya viongozi wa Afrika ndiyo chanzo cha mapinduzi na kukaa madarakani eh, kwa muda mrefu bila ya kuleta maendeleo kwa wananchi au kwa ajili ya jamii husika. Basi tumalizie na ujumbe wa huyu Abdullahi wake kutoka kule mji wa Uvira, ni DRC. Anasema kwa upande wake haamini kuwa waliofanya mapinduzi walifanya makosa, kwa sababu kwanza, anasema anawapongeza, anasema sababu demokrasia ya Afrika ni ya uongo na marais wengi wa Afrika wanapora nchi zao. Hayo ni maoni yake huyu Abdulahi wake kutoka pale Uvira. Naam, sasa tukirejea tena kwa wageni wetu hapa e, wakati muda ukiwa unakimbia kwelikweli, e, turejee kwake Hamza Zuberi, nini ambacho kinapaswa kufanyika sasa ili kuepukana na haya maswala? Maanake e, tunaona mapinduzi yanafanyika, e, vijana ambao tulitarajia na wao wawe na mtazamo labda tofauti kuamini demokrasia wao ndo wamekuwa wa kwanza kabisa kuingia mitaani kushangilia na kupongeza hawa viongozi wa kimapinduzi kufanya hivyo. Je, nini kifanyike kuwa na kizazi cha Afrika ambacho e, kinaamini katika demokrasia? Manake hali hii inaanza kutishia demokrasia pana ya Afrika ambayo imekuwa ikikuzwa, ikijengwa toka mataifa mengi ya Afrika kupata uhuru. Hamza Zuberi Unajua, kuna huyo mtaalamu wa, wa Kifaransa alikuwa ni mjamaa kwa jina la René Dumont aliandika kitabu Mwanzo Mbaya wa Afrika, False Start in Africa. Ni haya ni matokeo yaliyotusibu tangu tulipopata uhuru lilokweko. Uh, sasa ni muhimu eh, EU na AU zifutwe, tuje na kitu chingine kipya, tukae tujue tunataka kufanya nini, na tuwe wakwe katika kuziongoza nchi zetu. Kama sasa hivi kuna jambo ambalo haliridhishi, e, Nigeria anaambiwa yeye aongoze uh, ECOWAS kwenda kuvamia kwenda kuvamia wapi? E, Niger. Kwanini huvamie Niger? Na, na, na, na nani anasema hivyo anasukuma hayo? Ni Mfaransa na nani, na na, na, na, na Marekani, kwa sababu wanataka Urania. Mimi nafikiri nchi za Kiafrika sasa hivi haraka lazima uitwe mkutano, tute, tuseme tunakwenda wapi. Kina Nkuruma walijaribu kuleta blueprint wapi twende nazo zikaja zikaharibiwa na hizi nchi za magharibi. Tusikae hivi hivi tu tukaliachia upande huu wa kijeshi, tunaona sio upande wa hawa watawala walioondolewa, tunaona sio upi ulokuwa. Ndio tukae tutizame, tuwe na wakweli. Tuna wawa, wawa, wawa, wasomi wetu kama huyo ndugu Nasora hapo chuo kikuu watumiliwe wa, wa watuandikie, tutengeneze mwongozo mpya, si hivyo? Afrika inakosa utulivu na tutakuwa hivyo hivyo tunapinduana tunauana, tuko katika shaka la bahara haya kabisa. Peter Bigenda, wewe unaona kufanyike nini ili hili, hili vuguvugu la mapinduzi lizimwe lisiendelei kutanda katika nchi za Afrika. Kwanza kabisa napinga hoja ya mzee wangu mzee Hamza wa Zanzibar kwamba vyombo au chombo hiki tulichonacho cha African Union kifutwe, tukae chini tu eh, kiundwe chombo kingine ambacho labda kitajali maslahi zaidi ya Afrika kwa ujumla. Hilo binafsi sioni kama ni suluhisho hata kidogo. Kwa sababu gani? Kwa sababu moja naweza nikasema kwamba African Union au AU, wakati ule Organization of African Union, e, moja ya malengo yake makubwa ilikuwa ni kuhakikisha kwamba kila nchi barani Afrika inakuwa huru. Na hilo hapo binafsi naweza nikasema kwamba naweza nikawapongeza wazee wetu kina Mwalimu, kina Nkrumah, kina Kenneth Kaunda na wengine. Lakini sasa kwa sasa hivi hata kama chombo kingine kitaundwa kuhakikisha kwamba kila mwanachama anatimiza wajibu wake kwa wananchi wake, bado itakuwa ni ngumu, kwa sababu Afrika tunavyo vyombo vingi. Kwa mfano tunayo free trade zone hapa Afrika, tunayo Komesa. Sasa hivi mwingiliano kati ya watu kwa watu ni mgumu. Waafrika hapa Afrika Kusini wananyanyaswa hawatakiwi. Pita Bigenda, basi toa mapendekezo bwana Pita. Hapa ni ngumu. Toa mapendekezo basi. Sasa, sasa hivi hii OAU tu I mean African Union tulionayo hatuna uwezo wa kuiendesha sisi wenyewe. Unapendekeza nini Pita Bigenda? Baada kutoka nje mpaka pale tutakapo Nasoro aliwahi kusema Pita Bigenda ninakuomba, utoe mapendekezo sababu tuna bado tuna muda ni... yangu, mapendekezo yangu mapendekezo ya ngu ni kusema kwanza, tujiamini sisi, tusiamini mashariki, tusitegemee tusite, mashariki tusitegemee magharibi, tujiamini na tujitegemee kwanza sisi wenyewe wenye. Kama ni biashara tutegemee, hii ya kutegemea misaada ya kutoka Uchina tumeyaona Lusaka pale, uwanja wa ndege wa Lusaka umetaifishwa na China. China anakupeni misaada bila ya kukupatieni masharti ya aina yoyote yale uku akijua wamba utaweza kumlipa kunyanganya mali zako. Kuomba Bwana Pita ed. Bigenda tumpe nafasi <laughs> Nasoro naye, shukrani sana kwa mapendekezo yako Nasoro. Tunasalia na kama dakika moja na nusu <laughs> hivi basi, haraka haraka, na wewe unapendekeza nini? Aa, mimi nachopendekeza kwamba naomba nirejee maneno ya Mwalimu Nyerere wakati amefanya ziara yake nchini Ghana miaka ya tisini na saba miaka ya tisini Mwalimu eh, ndio mara pekee alipokubaliana na Kwame Nkrumah kwamba Afrika ilipaswa kufanya uunganiko baada ya nchi zilizo kupata huru. Na Mwalimu alisema katika ziara yake hiyo kwamba Afrika haitokuwa na mustakabali kama Afrika haitokuwa na umoja na hii nadhani imeonekana, baadhi ya majenali majenali hawa wa Sahel wameonyesha umoja sana. Ukimtizama Simigoita eh, wa Mari na viongozi wengine wameonyesha kabisa kwamba umoja unawezekana, lakini umoja huu hautatufanya tutuwe matajiri, lakini umoja huu utatufanya tuwe na nguvu ya kuweza ku- kuwa na uwezo wa ku, ku, kufanya maamuzi yetu sisi wenyewe, kuambia mashariki, kuambia magharibi kuambia kusini kwamba Afrika tuna mazao yetu haya na bei yetu ni hii hapa, lakini kama hatutokuwa na umoja basi hatutokuwa na mustakabali. Hiyo nijio langu ambao najaribu kulionyesha. Basi ni kushukuru uh, uh, Nasoro uh, Kitunda ni uh, naibu mhadhiri kwenye Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ni kushukuru vile vile Hamza Zuberi kutoka kule Zanzibar, ni mchambuzi ambaye anafuatilia zaidi eh, siasa katika nchi za Afrika zilizotawaliwa na Ufaransa. Ni kushukuru pia sana uh, Peter Bigenda ambaye siku hizi za karibuni ulikuwa ukichangia zaidi ukitoka kule uh, Afrika Kusini, Johannesburg. Uh, Ligongo basi naona tukamilishe kufikia hapa. Naam. uh, ulikuwa nami Patrick Nduimana, uh, na mwenzangu hapa Idi Ligongo. Upande mwingine mwelekezi wetu Aida Isa, msimamizi wa kipindi alikuwa Abdu Shakur Abud. Basi ujiunge na matangazo yetu mengine ya baadaye, hasa katika kipindi cha meza ya waandishi wa habari, huungane naye mwenzetu Mkamiti Kibayasi. Basi kufikia hapa, tuna wageni na wasikilizaji wetu wote waliochangia na wale walioshiriki kwenye mtandao wetu wa Facebook, tunawashukuru na tukiwa wageni na kuwatakia weekend njema na usiku mwema.