Ni saa nane mchana katika studio za Sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa mbili usiku Afrika ya Kati na saa tatu usiku kule Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Kiongozi wa mapinduzi nchini Gabon amekemea vikali ufisadi miongoni mwa wakandarasi wa serikali, katika hotuba kali akiwaambia wafanyabiashara hao kuzingatia suala la maendeleo ya nchi. General Brice Nguema ambaye alipindua utawala wa familia ya Bongo wa miaka 55 ataapishwa kama rais wa mpito Jumatatu Septemba 4. Siku ya Alhamisi alifanya mkutano na wajasiria mali 200 ambapo alikemea vikali kampuni wanazomiliki kwa kulipisha kupita kiasi huduma zao kwa wateja au wananchi wa Gabon. General Brice Nguema alitangaza kuondoa utawala wa rais Ali Bongo baada tu ya tume ya uchaguzi kumtangaza Bongo kuwa mshindi wa uchaguzi wa Agosti 26. Ujumbe wa ngazi ya juu wa Rusia upo Burkina Faso na umefanya mazungumzo na kiongozi wa kijeshi nchini humo juu ya ushirikiano kati ya nchi zao. Ofisi ya rais imesema ujumbe huo ukiongozwa na naibu waziri wa ulinzi Kanali Yunus Bek Yevkorov uliwasili jana Alhamisi na kukutana na rais wa mpito Captain Ibrahim Traore, imesema taarifa. Wawili hao walijadili masuala ambayo yaliwasilishwa wakati Traore alipokutana na rais wa Rusia Vladimir Putin katika mkutano wa Urusi na Afrika mwezi Julai, Yevkurov alinukuliwa akisema katika taarifa hiyo iliyoonekana leo Ijumaa. Ziara hiyo inajiri huku kukiwa na uvumi kwamba Burkina Faso huenda ikafuata jirani yake Mali katika kujenga uhusiano wa karibu na Kremlin. Maeneo ya uwezekano wa ushirikiano ni pamoja na masuala ya kijeshi, ushirikiano wa kiufundi, lakini pia ushirikiano katika eneo la uchumi na nishati ya nyuklia, Yevkurov alisema. Russia itazuia azimio la mwisho la mkutano wa mwezi huu wa G20 labda tu liweke wazi nafasi ya Moscow kuhusiana na Ukraine na migogoro mingine na kuwafanya washiriki kutoa taarifa isiyofungamana ama ya pamoja, amesema waziri wa mambo ya nje Sergey Lavrov hii leo. Lavrov ambaye amehudumu kama waziri wa mambo ya nje chini ya rais Vladimir Putin tangu mwaka 2004 anatarajiwa kuiwakilisha Rusia katika mkutano wa kundi la nchi ishirini zilizoendelea kiviwanda na zinazoendelea wa hapo Septemba 9 hadi Septemba 10 hapa mjini, mjini New Delhi kule India. Rais Putin, haijajulikana kama amewahi kusafiri nje ya nchi tangu mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kutoa hati ya kumkamata kumka mwezi Machi kwa kuhusishwa kwa vitendo vya uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Kremlin inavyoelezea vita vya Ukraine ambavyo vimeanza baada ya Russia kufanya uvamizi Februari mwaka 2022 kama mapambano dhidi ya kiburi cha mataifa ya magharibi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Ujumbe wa ngazi ya juu wa Russia, kumradhi. Jeshi la Israel leo limeuvamia mji wa Palestina kaskazini mwa ukingo wa magharibi na kulizingira jengo la makazi ya watu na kuzusha wafyatuaji wa risasi baina ya kikundi cha wanamgambo cha eneo hilo ambao wamesababisha kifo cha mwalimu mmoja ambaye hakuhusika na mapigano hayo. Familia yake na maafisa wa afya wa Palestina walisema ni shambulio la sasa kabisa kati ya mfululizo wa uvamizi wa jeshi katika himaya hiyo inayokaliwa kimabavu na kusababisha idadi kubwa ya vifo vya Wapalestina. Vikosi vya usalama vya Israel vilivamia mji uliopo karibu na Tubas kaskazini mwa mji wa Palestina wa Nablus na kuzunguka nyumba ambapo wanamgambo waliaminika kujificha. Wanajeshi wa Israel waliwataka wanamgambo hao wanaotafutwa kujisalimisha kwa kutumia kipaza sauti, kwa mujibu wa taarifa za wakazi wa eneo hilo. Armenia na Azerbaijan leo zimesema kwamba zimeandikisha vifo katika mapigano ya mpakani mwa nchi hizo mbili, kaskazini magharibi, katika eneo lenye hasia la Nagorno Karabakh. Wizara ya ulinzi ya Armenia imesema wanajeshi wawili wameuawa na mwengine kujeruhiwa karibu na mji wa Salt. Azerbaijan imesema kwamba Armenia imevamia maeneo katika mkoa wa Kalbajar kwa kutumia ndege zizo na rubani. Mwisho wa habari za dunia hapa studio. Mnaendelea naye Mkamiti Kibayasi katika kipindi cha meza ya waandishi wa habari. Patrick Nduimana nakuaga ni kutakia usiku mwema. Ujambo msikilizaji wa VOA Swahili popote pale ulipo, karibu kusikiliza kwa undani katika Meza ya Waandishi, kipindi kinachokuchambulia ripoti mbalimbali katika mtazamo wa kiuandishi. Miongoni mwa mada tunazoangazia ni mabadiliko ya baraza la mawaziri nchini Tanzania. Takriban raia 48 wameuawa katika msako dhidi ya maandamano ya kuupinga Umoja wa Mataifa mjini Goma, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano wa kundi la G20 unaotarajiwa kuanza wiki ijayo washiriki niliyonao ni Auster Malivika, mwandishi wa VOA huko Goma, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo; Deogratias Makomba, mwandishi wa kujitegemea kutoka Tanzania; na Peter Mukabi, mwandishi na mtangazaji kutoka Sasa Redio huko Bungoma, nchini Kenya. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi nam Tuanzie hapa Marekani, ambapo White House ilitangaza kuwa Rais Biden atahudhuria mkutano wa kundi la G20 ambao unafanyika huko New Delhi nchini India kuanzia Septemba 7 hadi kumi. Akiwa huko, basi atajadili juhudi mbalimbali mbali za pamoja za kukabiliana na masuala ya kimataifa kutoka kwa mabadiliko ya nishati safi na kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, ili kupunguza athari za kiuchumi pamoja na kijamii za vita vya Russia nchini Ukraine, ili kuongeza uwezo wa benki za maendeleo ya kimataifa ikiwa ni pamoja na Benki ya Dunia, kupambana na umaskini na kuchukua changamoto kubwa za kimataifa ambazo zinasumbua nchi duniani kote. Bila shaka mkutano huu umeangaziwa pia kwenye vyombo mbalimbali vya habari. Uh, washiriki katika maeneo yenu, pengine nianze na deo huko Tanzania. Mkutano huu wa G20 umeanza kuzungumziwa katika vyombo vya habari na unaangaziwa pengine kwa taswira ipi? uh... Kimsingi, mkamiti mkutano huu kwa kweli unazungumziwa katika vyombo mbalimbali vya habari hapa nchini Tanzania, na kama ulivyokwisha kutangulia kusema katika utangulizi wako, ni mkutano huu ambao unakutanisha mataifa uh, tajiri uh, ishirini, lakini kubwa zaidi linalozungumziwa ni pamoja na kauli ya uh, Waziri Mkuu wa India uh, Modi kutaka Uh, bara la Afrika liingizwe uh, kuwa uh, mwanachama ama mshiriki wa kudumu katika uh, kundi hili la G ishirini ambalo litakuwa na mkutano wake uh, huko India mwezi huu unazungumzia tarehe uh, tisa na kumi kama sikosei. Mkutano unaanza Septemba saba hadi kumi huko New Delhi, India. Kwa hiyo upo katika uh, hayo ni moja ya majadiliano ambapo baadhi ya viongozi watakuwepo pembeni ya mikutano uh, katika mkutano huo wa ji ishirini pembeni wakizungumza masuala mbalimbali yanayohusiana na mkutano huo ambapo rais wa Marekani Joe Biden pia ni mmoja kati ya viongozi wanaotarajiwa kuwepo huko washiriki basi, sote tunafahamu na ni vigumu kuepuka hili suala la hali tete ya usalama huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, eneo la Kivu kaskazini hadi mji wa Goma. Kuna ripoti za wiki hii zilizoelezwa kwamba takriban uh, watu raia 48 pamoja na polisi mmoja waliuawa Jumatano huko Goma katika operesheni ya jeshi ya kuzuia maandamano dhidi ya Umoja wa Mataifa nchini DRC na kulingana na waraka wa ndani wa jeshi la Congo FRDC. Uh, Malivika, ripoti hii imepewa uzito kiasi gani katika eneo la DRC kwa ujumla? Asante uh, sana, ni kwamba hii ripoti ni kwamba kwa kweli imezusha hali ya sintofahamu na wasiwasi -wasi. Uh, hasa kuona uh, zile nguvu zilizotumiwa kwa kuweza kuzima maandamano ya kanisa inayojulikana kama vile Wazalendo, ambayo serikali kwa sasa imetangaza kwamba ni watu wa arobaini na tatu ambao walifariki dunia na wengine zaidi ya thelathini na tano ambao walijeruhiwa na kukuwa zaidi ya mia moja hamsini ambao wa walikamatwa, na wakati ambapo hata tunazungumza sasa hivi ni kwamba mahakama ya kijeshi jioni hii imewafungulia kesi watu waliohusika katika maandamano hayo, ikiwa ni upande wa waumini wa, wa kanisa la Wazalendo na vile upande wa vimo vya usalama vilivyohusika. Alafu ni kwamba kesi hii, wakati ambapo tunazungumza ni kwamba mvua imenyesha sasa hivi jioni, ni kwamba imesimamishwa hivi, itaendelea hapo uh, kesho. Lakini mashirika ya kiraia kiraia hapa uh, Kivu Kaskazini imekemea hivi vitendo kwamba Uh, kwa kweli walitumia nguvu ambazo hazingetumiwa kwa watu ambao i bila hiya wa kawaida. Ni watu ambao hawakukuwa na silaha za, za kutisha ama vifaa ambavyo viliweza ku, lakini serikali inasema kwamba hawa watu walikuwa wanataka kuiundisha usalama, ndio sababu walitumia nguvu na walikunyang'anya silaha ya polisi na baadaye kumpiga, lakini ni kwamba kumekuwa na maneno kadhaa, lakini serikali kuu ya Kinjasa imesema kwamba sasa hivi kuna ujumbe ambao unatoka Kinjasa unatuma hapa katika mji wa Goma kuanzisha uchunguzi wa kina kufahamu nini kilitendeka, nani alifanya nini na kwa nini. Shukran Malivika. Uh, wakati hali bado ni tete huko, uh, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, uh, hebu tuangazie kidogo nchi ya Kenya. Uh, habari ambazo wiki hii ni moja habari zilizopewa uzito wa juu ni kwamba Kenya sasa imeanza kuruhusu raia wa DRC kuingia katika ardhi ya Kenya bila ya viza. Uh, nije kwako Pita katika vyombo vya habari hii ni ripoti ambayo imepewa uzito mkubwa au ni ripoti tu ambayo ime, imeangaziwa tu kama ripoti ndogo tu za ndani? Uh, asante mkamike Kibawasi. Uh, kwa kweli, uh, jinsi ulivyosema ni kwamba uh, kenya uh, ile hali ya kujenga ule uhusiano ikikumbukwa karibu miezi um, uh, kadhaa hivi tunaweza chukulia miezi hivi. Ni kwamba Kenya kuna vile iliweka mkataba kwamba ilikuwa e, iingize nchi ya kidemokrasia ya Kongo kwa mojawapo ya nchi ambazo zina umuhimu katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na mazungumzo yalifanywa na makubaliano ya kuwepo ku na mapapo ya viegezo vya uh, nchi ambazo bila shaka ni za jumuiya ya Afrika Mashariki, na hata hivi karibuni tunaona kwamba huenda pia Somali itaingia pale, lakini kuangalia ya kidemokrasia ya Kongo wananchi kuruhusiwa kuingia hapa nchini Kenya eh, ili wafanye shughuli zao eh, bila ya kuulizwa labda paspoti eh, na mambo mengine ambayo labda ni sheria ni kwamba tuseme eh, kwa njia moja ama nyingine, kwanza kabisa ni sawa, kwa sababu ya kuleta ama kujenga ule uhusiano. Lakini tujiulize je, hawa uh, wananchi ambao wanakuja Kenya, wanakuja Kenya kwa misingi gani? Wanakuja kukaa kwa muda gani ama wanakuja kukuwa uh, raia? Kwa sababu tumeona wakongomani wengi wamekuja hapa Kenya kwa njia uh, labda ya kimziki ama biashara, na wamesalia kuwa kama Wakenya na wamezidi kuzaana pia na kuishi hapa Kenya na kupata nafasi zao za kimakao hapa nchini Kenya. Kwa hivyo e, pakubwa tunaweza kusema kwamba hii e, Wakenya watachukulia kwa uzuri, kwa kuwa kwanza Kenya saa hizi in, ina inakumbwa na shida ya kifedha na uchumi unayumbayumba yumba. Kwa hivyo kazi pia haipatikani, Wakenya wanalia lakini sasa kuruhusu idadi ya watu wengine mataifa mengine kukuja labda kuwa raia ama kukuja kwa misingi fulani na kuendelea kukaa, uh, inaonyesha kwamba itaathiri wakenya wengi. Kwa hivyo mm -hmm. Wakenya hawatakuwa ama hawana ule uhakika kwamba hawa ambao wanakuja ku, hapa nchini Kenya haswa, serikali haitaki kuwa wazi sana haswa wamekuja kibiashara ama wamekuja na kukaa kama wale waliokuwahi kuja eziza wakati wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ilianzishwa na bwana hayati Nyerere, hayati eh, eh, Mzee Jomo Kenyatta na eh, yule anaitwa nani? Uh, ma, na, na pia wale marais waanzilishi wa, wa, wa, wa, wa kwanza ambao wameweka jumuia ya Afrika Mashariki, uh, pamoja. Hebu subiri, kwanza. Kwanza. Hebu subiri wakati hmm. Umezungumzia umegusia swala hapa la uchumi wa Kenya nikiwa bado hapo hapo katika hmm, ardhi ya hmm, Kenya leo uh, Septemba mosi hatua mpya za ushuru zimeanza yeah, kutumika baada ya kutungwa kwa sheria ya fedha ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Ni vipi uh, midia mm, imeangazia swala hili uh, kuwapa mwongozo wa wananchi, hatua hizi na hizi ndizo zinaku, zimefanyika mpaka kufikia hapa tulipofika, ah, kufikia sasa, kwa sababu ah, mara ya kwanza Wakenya walifurahia wakati ambapo mahakama ilisimamisha utekelezwaji wa hii she-sheria ya kifedha elfu mbili ishirini na tatu kwa sababu ya vitu ambavyo vilikuwa vimewekwa pale ya, ya kutoza ushuru uh, kwa sababu ilikuwa ie uh, bidhaa muhimu ambazo Wakenya wanatumia kila siku, alafu pia mbali na hapo, wengi ambao wanafanya kazi kwa makampuni ambazo vina uh, uh, labda bidhaa hizi za matumizi E, pia ingeathirika kwa hivyo, ingeathirika na ingeathiri wafanyikazi wake. Kwa hivyo inamaanisha kwamba wengi wangepoteza kazi kwa sababu ya mambo ya ushuru kuongezwa. Kwa hivyo uh, wakenya kwa ujumla, nikiangalia kiundani na vile ambavyo sisi uh, wanahabari tumekuwa tunaangazia, ni kwamba kwa sababu mahakama ya rufaa ilikuja na ikasema ya kwamba imeahirisha uh, ime, ime, ime, ime ama imezuia kwamba E, e, e, e, jambo hili liweze kuwachilia kwa sababu ilifuata sheria. Kwa hivyo utekelezaji wake umeanza Septemba hii ya leo. Ni kwamba wakenya sasa wana huzuni moyoni mwao kwa sababu bidhaa muhimu bei yake lazima ikapanda, na mambo mengine yatazidi kuwa mbaya, na huenda wakenya wakawa na ugumu wa kuishi, na makampuni mengi huenda ikawapita kazi wafanyikazi wao, kwa sababu watashindwa kumudu mahitaji yao kwa sababu kuna mambo ambayo ina mhitaji yule e, mwajiri aweze kusaidia yule mfanyikazi kulipa sehemu ya ushuru wake. Kwa hivyo jambo kama hilo, kampuni hizi nyingi zitakuwa zina kusimamisha kazi ama kuwafuta kazi kwa sababu ya kushindwa kutekeleza Peter... tuna, na makampuni zingine na hata biashara nyingi huenda zikafungwa, lakini pia mtekelezaji wa sheria hii ya kifedha tunapozungumzia, tuna hili swala la ushuru, ni kwamba limegusa maisha ya kila siku ya binadamu, kupanda kwa bei ya saruji, chuma, karatasi, okay. Uh, ni vitu ambavyo vinatumika katika maisha ya kila siku huku watoaji wa maudhui ya kidijitali okay wanahisi kama vile maumivu fulani hivi katika ongezeko la gharama kubwa ya maisha. Uh, kwenye kwenye vijiwe vya meza ya waandishi, wanapokutana na wananchi, wananchi nini hasa, mm-hmm. wanachozungumza kuhusiana na kupanda kwa ushuru wananchi, uh, kuna uwezekano mkubwa wa, wa, wa wengi wanavyozungumza kwamba huenda wakaanza kususia matumizi ya bidhaa zingine, na hii inamaanisha kwamba wale ambao wanatengeneza bidhaa hizi huenda sasa wakaona kwa sababu hamna faida, maana wanategemea wananchi kununua bidhaa hizi kwa viwango vidogo vidogo. Sasa huenda wakaondoka nchini Kenya na kutafuta nchi ambazo Uh, zinaonekana bidhaa hizi zinaweza kununuliwa ambayo ushuru hazijaongezwa, kwa sababu tumeona wengi wa wale tunasema ni wawekezaji wameanza kukimbilia nchi jirani ya Tanzania. Kwa hivyo pia kuna uwezekano kwamba wao kukimbia Kenya kwa sababu ya ushuru kuongezwa, kwa sababu ya utekelezaji wa hii sheria ya kifedha elfu mbili na ishirini na tatu, basi huenda ikaathiri Kenya pakubwa na ikasaidia pia kuwa mojawapo ya nchi ambayo ikaanza kukua eh, kiuchumi kwa haraka sana kwa sababu ya mm -hmm. hawa wawekezaji ambao sasa wanaitoroka Kenya na kuwekeza sasa Tanzania. Unaona, sawa. So, Keroza, basi hebu usubiri hapo hapo kwanza, wa tutarudi kwako baadaye kidogo. Umegusia nchi ya Tanzania. Tanzania ha, ta. wiki hii uh, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amefanya uh, mabadiliko katika baraza la mawaziri, makatibu wakuu pamoja na manaibu. Uh, Deo Makomba, uh, tuelezee swala hili tukiliangazia katika meza ya waandishi, limetoa taswira gani katika nchi, kama ulivyokwisha kuzungumza. Mkamiti hii ndio habari naona uh, leo tumempoteza lakini bado ninaye pita pamoja na Austeri Malivika Austere, wakati hali ikiwa tete huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Habari ambazo zimetanda uh, duniani kwa jumla ni kuhusiana na mapinduzi ambayo yametokea huko Gabon katika vyombo vya habari na meza ya uandishi uh, mapinduzi ya Gaboni yanazungumziwa vipi uh, katika vyombo vya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo? Asante sana Mkamiti, ni kwamba sio tu kwamba Gaboni, ni kwamba swala linaloendelea magharibi mwa Afrika sasa hivi linaangaliwa sana na vyombo vya habari hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hasa wanasiasa wote wanasema kwamba hii uh, inaweza kuingia hata katika Afrika ya kati iwapo hakutakuwa na, na, na, na, na, na mikakati mbalimbali. Inaonekana kwamba kuna nchi zote ambazo zilizokuwa chini ya ukoloni wa Ufaransa zinataka zitoke katika ukoloni huo, kwa sababu wanasema kwamba hizo taifa zote haziendelei hawaelewi kwa nini mataifa yote inayozungumza Kifaransa ama iliyotawaliwa na Ufaransa haiendelei. Alafu kuna mataifa ambayo yanataka yaondoke huko yajiunge na mataifa ambayo yajiunga na, na, na Uingereza ama watu wakiingereza, kwa sababu wanapotazama kwamba mataifa mengine yameendelea, lakini mataifa yaliyokuwa chini ya Ubelgiji ama Ufaransa ama nini, hakuna chochote kinachoendelea. Maswala la ugaidi, ugaidi unaendelea, japokuwa Ufaransa inasema inatuma vikosi, wanafanya nini? E, hasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanasema vile vilevile, kuna Umoja wa Mataifa, kuna vikosi vya Ufaransa, kuna vikosi. Sasa hii imekuwa ni, ni, ni, ni changamoto kubwa ambayo hasa mataifa vilevile ambayo yako hapa katikati mwa Afrika inatazama kwa kwa umakini, kwa sababu eh, hii sasa imekuwa kama imekuwa njia ambayo watu wasipokuwa makini inaweza kwenda katika sehemu nyingi za bara ya Afrika. alafu ni kwamba hapo ukikuta kwamba wanasiasa wamekutikana hapa kivikundi, waandishi wa habari wa wanasema kwamba je, hii swala je haliwezi kuingia huku kweli? Yaani hayo yanakuwa ni, ni, ni mambo ambayo Uh, yamekuja yametanda ama yamekuwa katika mikutano mikutano ya wanasiasa, waandishi wa habari, ndio hayo yanazungumziwa. Lakini wengine kwa wakisema kwamba pengine Kongo hawezi kupata hiyo tatizo, kwa sababu Kongo kwanza ni nchi kubwa na ina matatizo yake ambayo kwa kweli inaweza kuwa ni vigumu Kongo kufikia kwa njia hiyo, lakini kuna mataifa mengine ambayo ya Afrika yako pengine pembeni mwa Kongo ambao wanasema pengine hayo maswala yakifika huku kunaweza kuwa pengine mabadiliko fulani, bila kutaja mataifa gani wanataja. Unadhani uh, ni kwa nini uh, swala hili la mapinduzi ya Gabon limetoa kama mshtuko ama kuingiza hofu katika mataifa yaliyo jirani na nchi hiyo? Ha, kwa sababu u, u, watu wanasema sio Gabon, wanaangalia Mali, wanaangalia Niger, wanaangalia yani e, yale mataifa yote, mataifa kama fulani, sasa hivi mataifa kama tano kama sita, yote sasa yanaongozwa na na, na wanajeshi. Sasa huenda na mataifa mengine nayo yanaangalia kwamba na sisi tutafanyaje? Kwa hiyo wanasema kwamba kuna baadhi ya mataifa ambao hasa marais wake vile vile wameanza kuwa makini kwamba hili tatizo ambalo linafika hapa linaweza kupata mwingine ni kwamba wanasema kwamba ukiona moto kwenye jirani wako, kwa mwangalifu, kwa sababu hujui kwamba huyu moto nao unaweza fika kwako, kwa, kwa sababu imekuwa kama ni, ni, ni, ni kitu ambacho kinaendelea, ni kama wakati ambapo kulikuwa na maandamano timisha ikateremuka ikakwenda watu mpaka ikaambukiza inji nyingine. Kwa hiyo hili swala linaloendelea huko magharibi mwa Afrika na na kwenye kona wa Afrika hiyo inaweza uh, watu wanasema kwamba huenda ika ikaelekea ika kwenye mataifa mengi ya Afrika hasa ambako kuna marais ambao wameng'ang'ania kwa muda mrefu kwenye kwenye viti na kuweka kama serikali kama familia zao. Kwa hiyo hii inaweza kuletea mabadiliko fulani, kwa sababu kuna watu wengi ambao wanabaki kimya, lakini rohoni nao kwa kweli nao vilevile wanataka mabadiliko. Kwa hiyo sasa, uh -huh. hili suala linaloendelea huku, wengine wanasema kwamba pengine Eh, mabadiliko haya yanaweza kupelekea haya makundi ya waasi ama kigaidi kama kule magharibi kwenye mikono ya ma Afri, uh, Afrika pale, uh, Gabon na sehemu nyingine, pengine inaweza kubadilika ku, ku, yes. Kwa sababu wanasema kwamba kuna nchi kuna, kuna kama Sao, katika Maliv... hayo mataifa Shukran. Malivika endelea kuwepo katika laini ya simu. Uh, Deo Makomba amesharejea tena. Awali nilikuwa na kuuliza kuhusiana na ripoti ya uh, ilivyoelezwa kwenye vyombo vya habari vya Tanzania, Rais Samia kufanya mabadiliko ya mawaziri, makatibu wakuu pamoja na manaibu. Kitu ambacho pia kingine kinazungumziwa ni ile nafasi ya naibu waziri mkuu E, ambayo kwa njia moja au nyingine, hii sio mara ya kwanza kuwepo, ilikuwepo kabla ya hapo. Tuangazie katika meza ya waandishi, vyombo vya habari vinatangaza vipi kuhusiana na mabadiliko haya na wananchi wameyapokea vipi? Ay, ni kweli mkamiti, ni kwamba uh, mabadiliko ya baraza la mawaziri Tanzania imekuwa ndio habari iliyopewa kipaumbele katika vyombo mbalimbali vya habari ikiwemo magazeti na hata redio, na hasa kuhusiana na Rais Samia alivyofanya mabadiliko hususan katika nafasi kadha wa kadha ambazo umeweza kuzitaja hapo, ikiwemo nafasi ya naibu waziri mkuu, ambapo eh, Doto Mashaka Biteko ndio amechukua nafasi hiyo. Sasa habari hii kwa kweli imekuwa na na, na maoni mseto kutoka kwa eh, wananchi mbalimbali, wachambuzi wa siasa na hata waandishi wa habari ah, lakini kwanza kabisa ikumbuke kwamba rais eh, wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ndio mwenye madaraka ya kuweza eh, kuteua wasaidizi wake na hata kutengua eh, wale aliowateua sasa katika uh, uteuzi huu, na hii leo tukizungumza tayari wameapishwa kule katika ikulu ndogo visiwani uh, Zanzibar. Maoni ni kwamba eh, nafasi ya naibu waziri mkuu kama ulivyosema haipo kikatiba, uh, katika katiba ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, lakini nafasi hii na mnamo miaka ya mwanzoni mwa tisini, enzi za utawala wa rais Ali Hassan Mwinyi, uh, aliweza kumteua Uh, hayati Agostino Riatonga Mlema akawa katika nafasi hiyo, lakini baadaye nafasi hiyo tena haikuweza kusikika na vitu kama hivyo. Sasa safari hii Raisi Samia kamteua Doto Mashaka Biteko kuwa naibu. Wapo wanaohoji kwamba eh, uteuzi huu wa nafasi ya naibu eh, waziri mkuu ni kama kuongezea mzigo ama kuiongezea mzigo serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania eh, katika matumizi kwa sababu wanasema kwamba waziri mkuu alikuwa na nafasi ya waziri mkuu, basi alistahili kuendelea kuwepo waziri mkuu mmoja, kuliko kuwa na naibu, kwa sababu hapo kuna vitu vingi vitaongezeka: pesa, matumizi, ulinzi na vitu kama hivyo. Kwa hiyo watu wanajadili kwa kweli, e, katika vijiwe vya magazeti, meza za magazeti, e, waandishi wa habari wanazungumza, wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanazungumza, wanasema kwamba pengine haikuwa Eh, muhimu sana kuweka nafasi hii ya naibu waziri mkuu wakati kuna waziri mkuu na ukiangalia majukumu ni yale yale, yanafanana kwa hiyo ni kuongeza gharama eh, za matumizi katika serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini n kama tulivyosema ni kwamba naam na kuna suala hili la waziri wa mambo ya nje ambapo hivi sasa imechukuliwa na Januari Makamba, na aliyekuwa nafasi hiyo amepelekwa katika wizara ya ulinzi, ambaye ni Stegomena Tax. Kabla ya hapo alishaishika nafasi hiyo. Hapo vyombo vya habari vyenyewe uh, na nyinyi waandishi mmeieleza uh, vipi hasa kwamba alitoka katika wizara hiyo na amerudishwa tena, na Makamba ameondolewa katika uh, nishati ambayo, uh, ilikuwa ikizungumzwa kwamba uh, hali ya nishati uh, suala la umeme kukatika, vitu kama hivyo vinaeleta tafurani kwa wananchi na sasa anapelekwa wizara ya mambo ya nje to, mkamiti hasa katika uh, uteuzi huu vile ukizungumzia kuhusu January yusufu Makamba kupelekwa katika wizara hii e, ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki. Kuna wengine wanasema pengine ni maandalizi ya kumwandaa Makamba kwenda katika nafasi ya juu zaidi, kwa sababu imekuwa ikizoeleka kwamba asilimia uh, kubwa ya viongozi walioshika nafasi ya juu kabisa kwa maana ya rais, wengi wao walipita katika uh, wizara hii. Ukiangalia wakati ule alivyokuwa uh, hayati uraisi uh, mstaafu uh, Benjamin William Mkapa alipita katika nafasi hiyo. Kwa hiyo uh, vile vile ukiangalia rais uh, mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete alikadhalika alipita katika nafasi hiyo ya haya, kuwa waziri wa mambo ya nje. Sasa nashukuru basi Deo, naona muda pia nao hatuna, sina budi kukamilisha meza ya waandishi katika kipindi hiki cha kwa undani leo siku ya e, Ijumaa ambacho hukujia kila siku e, juma ya Ijumaa kuanzia saa tatu kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Shukran kwako Deogratus Makomba, hali kadhalika nakushukuru Peter Mukabi kutoka sasa Redio Bungoma huko Kenya, na vilevile Auster Malivika kutoka DRC huko Congo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Endelea kusikiliza VOA Swahili wakati wowote.