Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, hiki ni kipindi cha Kwa Undani. Katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, tutaangazia matukio ya huko Gabon ambapo jeshi limechukua madaraka baada ya tu ya rais aliye madarakani Ali Bongo kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa Agosti 26, na katika sehemu ya pili tutaungana na wenzetu wa huko Mombasa ambao wanamulika msukumo mpya wa kutaka katiba ya Kenya ifanyiwe marekebisho. Studio huko nami Patrick Nduimana, ambatana nami hadi tamati. Wanajeshi nchini Gabon leo Jumatano walitangaza wamechukua madaraka kufuatia uchaguzi wenye utata ambapo Rais Ali Bongo aliye madarakani tangu mwaka 2009 alitangazwa mshindi na tume ya taifa ya uchaguzi. Bongo mwenye umri wa miaka 64 ambaye familia yake imetawala taifa hilo lenye utajiri wa mafuta kwa miaka 55 aliwekwa chini ya kifungo cha nyumbani na mmoja wa watoto wake wa kiume alikamatwa kwa kosa la uhaini. Viongozi wa mpinduzi wamesema katika hotuba isiyotarajiwa nyakati za alfajiri, kundi la maafisa wa jeshi lilitangaza taasisi zote za jamhuri zimevunjwa, matokeo ya uchaguzi yamefutwa na mipaka ya nchi imefungwa. Leo nchi inapitia mzozo mkubwa wa kitaasisi, kisiasa, kiuchumi na kijamii, imesema taarifa hiyo ya wanajeshi iliyosomwa kwenye televisheni ya serikali. Taarifa hiyo ilisomwa na afisa mmoja akizungukwa na kundi la maafisa kadhaa wa cheo cha kanali, wanajeshi wa kikosi cha ulinzi wa rais wanajeshi wa kawaida na wengine. Uchaguzi haukukidhi vigezo vya uchaguzi ulio wazi wa kuaminika na shirikishi kama ilivyotarajiwa sana na wananchi wa Gabon, taarifa hiyo ilisema. Sisi kamati ya mpito na kurejesha taasisi, kwa niaba ya wananchi wa Gabon na kama walinzi wa vyombo vya dola, tumeamua kulinda amani kwa kufikisha kikomo kwa utawala uliopo, taarifa hiyo imeendelea kusema. Baadaye picha za televisheni zilionyesha mkuu wa kikosi cha ulinzi wa rais Jenerali Bris Oligui akinyanyuliwa juu na wanajeshi kadhaa kama ishara ya ushindi. Mtoto wa kiume wa Bongo na mshauri wake wa karibu Noureddine Bongo Valentin, mkuu wake wa utawala Ayan Gilin Ngulu, vile vile makamu wake na washauri wengine wawili wa rais na maafisa wawili wakuu katika chama tawala cha Gabonese Democratic Party PDG, walikamatwa, kiongozi wa kijeshi alisema wanatuhumiwa kwa makosa ya uhaini, ubadhirifu, ufisadi na kugushi saini ya rais, kati ya tuhuma nyingine, kiongozi huyo wa jeshi alisema. Na baada ya wanajeshi kutangaza kwamba wamenyakua madaraka, wananchi wa Gabon walionekana wakisherekea katika miji mbalimbali ya Gabon, ukiwemo mji mkuu wa Libreville. Kufuatia hali hiyo, tunaungana na Mohamed Saleh, mchambuzi wa siasa za Afrika magharibi na kati, akiwa Paris, Ufaransa. Je, Mohamed Saleh, nini mtazamo wake, nini mtazamo wako kuhusu mapinduzi haya ya Gabon? Kwa kweli mimi haikunishangaza hata kidogo, na ni jambo ambalo kwa watu wengi lilikuwa likitarajiwa linaweza kutokea. Na nafikiri siku za nyuma katika mjadala niliwahi kusema kwamba kuna nchi nyingine ambazo zingefuatia baada ya yale yaliyotokea katika nchi kama Naija, Burkina Faso, Mali na kadhalika kwa hivyo hii yote ni ishara kwamba wananchi wameshachoshwa na hii hali ya, ya udanganyifu inayofanywa na, na wanasiasa uh, ambao wameiteka wame, wame nyara wameiteka nyara medani ya siasa na kutumia udanganyifu kuwafanya wananchi waamini kwamba kuna demokrasi, lakini kwa hakika hakuna demokrasi kabisa kwa sababu kwa mfano, uchaguzi huu uliopita Gabon umeonekana kumekuwa na mizengwe mingi sana, pamoja na kwamba mawasiliano yalikatwa kwa, kwa hivyo ni mambo kama ambayo yanatokea katika nchi nyingine nyingi tu za za Kiafrika. Kunapokuwa na uchaguzi, zinatumika hila na matakwa ya wananchi yanakuwa yaheshimiwe. Lakini Muhamed Saleh, uh, unasema ni wananchi ambao wamechoshwa, lakini tunavyoona, sio Gabon tu hata Niger na kwingineko, hatukuona wananchi wanaandamana ili kupinga matokeo ya uchaguzi, lakini ni wanajeshi tu mara moja tu wanaamua kuchukua madaraka kwa sababu katika tukiangalia nchi nyingi za Afrika au ni kwamba jeshi kwanza si chombo ambacho unaweza ukasema hakifungamani na upande wowote. Majeshi karibu yote Afrika yanakuwa yanatumiwa na watawala kutekeleza yale ambayo watawala wanataka. Sasa katika hali kama hii, wananchi wanakuwa hawana njia ya, ya kufanya kwa sababu ukiangalia sehemu nyingi tu kunapotokezea uh, wananchi kujaribu kutaka kutumia nguvu nguvu za wananchi uh, nguvu za umma nakusudia, uh, utaona vyombo ambavyo vinatumiwa kukandamiza wananchi ni, ni majeshi. Sasa kwa hali ilivyo Afrika, mabadiliko yanaweza kuja ikiwa wanajeshi wao wenyewe wanataka iwe hivyo, yaani kukuwa na utashi wa wanajeshi kuwaunga mkono wananchi. Kwa hivyo ndio maana anachosema kwamba wananchi wamekuwa wanataka mabadiliko, lakini mabadiliko yamekuwa hayapatikani kwa sababu wanajeshi wanawazuia na wanakuwa siku zote upande wa wa utawala. Inawezekana sasa hivi kutokana na hili vuguvugu jipya lilizozuka huko katika nchi za Afrika magharibi. Kwa hivyo wa, wanajeshi wanakuwa labda wanafanya yale ambayo wanahisi wananchi wangependa kutokea yatokee. Kama Gabon, bila shaka yoyote, wananchi walikuwa wanataka mabadiliko, na sio mwaka huu uchaguzi huu, hata uchaguzi uliopita na wa kabla. Uchaguzi wa Gabon ulikuwa wenye utata. Jeshi lilitangaza mapinduzi muda mfupi baada ya tume ya taifa ya uchaguzi kumtangaza Bongo kuwa alishinda muhula watatu katika uchaguzi wa siku ya Jumamosi kwa asilimia sitini na nne nukta mbili ya kura. Hatakale matokeo ya uchaguzi mgombea mkuu wa upinzani Profesa Albert Ondo Osa alitangaza mshindi. Baadhi ya wachambuzi wanasema mapinduzi nchini Gabon, taifa lenye wakazi milioni mbili na laki tatu huenda ametokea kwa sababu ya nchi hiyo kutawaliwa na familia ya Bongo kwa zaidi ya miongo mitano. Kuna wasiwasi pia kuwa wimbi hilo linaweza pia kuzikumba nchi nyingine za Afrika ya kati na Magharibi ambapo marais wake wamekaa wa madarakani muda mrefu, mfano ni Cameron na sijui unasemaje, Muhamed Saleh, kuhusu hilo? Na sasa hivyo, kwa sema kweli, kuna wasiwasi kwa wasi, mfano Cameron uh, Paul Biya ambaye amekaa miaka mingi sana katika utawala. Kameroni uh, ni nchi ambayo iko karibu sana na Gabon na ina maingiliano makubwa sana na Gabon kwa sababu kuna wakameroni wengi wanaoishi Gabon. Kwa hivyo wasiwasi wasi upo na si Cameron tu hata Cote d'ivoire na na hizi nchi nyingine ambazo serikali zao au marais wao wanakuwa amekaa kwa kutumia mabavu, bila ya kuwa na kuungwa mkono na wananchi. Umezitaja hizo nchi, kwa hiyo kuna hatari pia na huko uh, hili liwimbi likaelekea lika huko. Uh, mimi sitoshangaa kwa mfano, kama Cameroon kukitokezea vitu kama hivyo, au hata Cote d'Ivoire. Kusema kweli, siwezi kushangaa. Sisemi kwamba atatokezea, lakini akitokezea, sitoshangaa na kwa nini hii inatokea zaidi katika nchi hizi ambazo zilikuwa chini ya utawala wa Mfaransa? Hatujaona haya yakitokea katika nchi ambazo zimetawaliwa na Mwingereza. Kwa nini? Mi nahisi kwa sababu hata wakati lilipozuka hili vuguvugu la vya kuleta vyama vingi na demokrasia, nafikiri katika hizi nchi ndo zilikuwa mbele katika kupigania mabadiliko na ndo kusema kweli, nchi nyingi katika hizi ambako kumefanyika ile mikutano ya kitaifa ambayo ilileta katiba mpya na kuja na mfumo mpya huu ambao ulikuwa unategemewa ungekuwa wa demokrasia, lakini uh, yaliyotokezea ni kwamba mfumo huo huo umekuwa uh, wa demokrasia a kiini macho lakini uh, matokeo au utamatashi uh, utashi wa wananchi umekuwa hauheshimiwi. Uh, lakini pia tukumbuke kwamba hizi ni nchi ambazo kwa kweli sasa hivi ziko katika harakati za kutaka kujikomboa kutoka katika ukoloni mamboleo wa Ufaransa ambao unadhibiti masuala mengi ya kiuchumi ya ya hizo nchi lakini pia o, wanahisi kwamba hata mwelekeo wao wa kisiasa unakuwa mara nyingi unategemea na jinsi gani ngoma inapigwa Paris, kama wanavyosema wengine kwamba ngoma inahupigwa Paris, wakakata viuno huko Afrika Magharibi. Kwa hivyo hicho ni kitu kimoja chingine ni kwamba hizi ni nchi ambazo nyingi zina ni nchi tajiri, kusema kweli, zina madini aina mbalimbali, ambayo kwa kawaida ingebidi wananchi wake wanufaike na hayo madini au utajiri au rasilimali ya nchi, lakini hali isivyo ilivyo, utakuta ni watu wachache sana ambao wananufaika na rasilimali za nchi, na wananchi kwa sehemu kubwa wanaishi katika maisha uh, duni. Yeah, Mohamed Saleh uh, unadhani jumuia ya nchi za Afrika ya Kati inaweza kuwachukulia vikwazo viongozi wa mapinduzi nchini Gabon? Wanaweza kuchukua msimamo kama ule wa ECOWAS? Uh, lakini utakuwa ni msimamo, utakuwa maneno matupu tu, kwa sababu uh, kama ilivyokuwa ECOWAS na hii jumuia nyingine ya Afrika ya Kati pia, hawana uwezo wa kuingilia kati, kwa hivyo wao watakuwa ni kama vile wanatumiwa tu, makaragosi wanatumiwa, lakini nyuma kutakuwa na mkono ambao ndio utakuwa una uwezo wa kuwawezesha wao kufanya hivyo, lakini tatizo ni kwamba kuingilia kati si swala la, la, la nyenzo tu, lakini pia ni swala la kupata uhalali uh, uh, uh, kutoka kwa wananchi, na utakuta kwamba hizi nchi karibu zote wananchi wao hawako hawakubaliani nao. O, kwa mfano, suala la kuingilia kati Niger ambalo liliwafanya ECOWAS kuchukua msimamo na kutangaza kwamba wataingilia kati kijeshi halikuungwa mkono na wananchi. Ilikuwa ni, ni uamuzi tu wa viongozi na ndio maana mpaka sasa hivi wameshindwa kutekeleza yale waliyoyatangaza. Na vipi Ufaransa? sababu wachambuzi wengi wanasema hili ni pigo lingine kubwa upande wa Ufaransa. unadhani Ufaransa itabidi itathmini tena diplomasia yake au uhusiano wake na hizi nchi za Afrika, hasa zile ambazo zilikuwa chini ya ukoloni wake. Uh, kwa kweli hicho hilo ni suala ambalo limekuwa likizungumzwa, na kwamba kama nipigo ni pigo ni pigo kubwa, kwa sababu Gabon ilikuwa ni moja katika nchi ambazo Ufaransa ilikuwa ikitegemea kwamba ilikuwa na utulivu, na ni moja katika nchi ambazo hakutegemea kwamba angetokezea haya yaliyotokezea. Lakini yote haya tukiangalia kwa mfano, juzi Rais Macron katika mkutano wake na mabalozi wa Ufaransa nchi za walioko nje, nje, aliposema kwamba wao hawafungi ubalozi wao ule Niger kwa sababu hawatambui ule utawala uliokuwepo, hakuonyesha kwamba alikuwa na na mwelekeo wa kusema kwamba sasa inabidi waanze kufanya tathmini upya ya kuangalia makosa gani yamefanyika huko nyuma e, ili aweze kurekebishwa na kuanzisha uhusiano labda mpya. Uh, ambao utakuwa uh, wenye manufaa kwa pande zote mbili na ambao utakuwa ni uhusiano wa usawa ambao hakuna mkubwa na mdogo. Ni Mohamed Saleh akizungumza nasi kutoka Paris, Ufaransa. Punde tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Basi moja kwa moja tunaungana na Collins Liberti Adede na Salma Mohamed kutoka Mombasa wakituelezea zaidi kuhusu mchakato mpya wa kutaka marekebisho ya katiba ya Kenya shukran sana kama ulivyogusia kundi moja la mawakili na wataalamu wa masuala ya katiba kenya wameanzisha msukumo wa kuifanyia marekebisho katiba ya kenya ambapo ilipitishwa mwaka elfu mbili na kumi wanasema wakati umefika wa kuleta marekebisho katika sheria hii ambayo imeiongoza nchi kwa jumla ya miaka kumi na mitatu Kupitia uchunguzi wao, kamati hii inasema kwamba kuna baadhi ya vipengele vya katiba ambavyo vinahitajika kuangaliwa upya, haswa kuhusiana na maswala ambayo yanahusu uadilifu na maadili yanastahili kuangaliwa upya, wakigusia maswala kama vile haki na uwakilishi wa makundi yaliyotengwa, maswala kama ya kuundwa kwa afisi za ziada ambazo ni kinyume cha katiba na maswala pia ya uendeshaji wa ugatuzi miongoni mwa masuala mengine ambayo pia wameagusia ni kuhusu wakilishi katika bunge, usimamizi wa majimbo na pia jinsi sheria za Kenya zinavyoweza kuunganishwa ama kushikanishwa na zile sheria za jumuiya ya Afrika Mashariki. Profesa Pielo Lumumba pamoja na wenzake akiwemo Daktari Isaac Kalua wanasema kwamba wakati umefika wa kuleta marekebisho katika sheria hii, huku akidai itatatua mvutano ambao unashuhudiwa katika sekta mbalimbali mbali nchini Kenya. Kinyume na mchakato wa awali wa kurekebisha katiba wa BBI, mchakato mpya unatarajiwa una kuendeshwa na watu na sio kufadhiliwa na pesa za walipa kodi. Haya kijiri, alikuwa mgombea mwenza wa Raila Odinga Bimatha Karua anasema kwamba anapinga majaribio ya kufanya marekebisho yoyote ya katiba kwa sasa, akiwalaumu walio mamlakani kwa kushindwa kwa Wakenya, akisema hakuna marekebisho yoyote yatakayobadilisha mawazo ya viongozi wa sasa. Profesa Hassan Mwakimako ni mchanganuzi wa masuala ya kisiasa na pia mtaalamu wa filosofia. Profesa, je, wakati umefika sasa wa katiba ya Kenya kufanyiwa marekebisho? Kwa kweli kabisa, Collins, kutoka mwaka elfu mbili uh, na kumi hadi hivi sasa ni takriban miaka kumi na tatu tangu Kenya tupate katiba mpya. Ni miaka ambayo uh, katiba hii imeonyesha kuwa kuna changamoto nyingi kabisa kuna haja nafikiri kwa kuangalia ni sehemu gani za katiba ambazo zimeleta changamoto na kuangalia ni, ni mbinu gani zinaweza kutumika ili kuweza kusawazisha hizi changamoto ambazo tayari zimejitokeza katika miaka hii kumi na tatu ambapo katiba hii imekuwa kuiongoza Kenya. Hii itakuwaje tofauti na hapo awali, pale ambapo umeona swala hili linaingiliwa na wana, wana siasa na wanafika mahali wanalipoteza lengo kubwa la katiba ni kuweza kuiongoza nchi ili kuwe na uwiano na taifa liyo inaweza kuendelea kulingana na matakwa ya wananchi wake. Vile ilivyo hivi sasa ni kuwa kuna baadhi ya mambo ambayo yamejitokeza kulingana na katiba hii ambayo tayari wananchi wengi wamealalamikia, viongozi wamelalamikia. Kwa mfano tangu katiba hii mpya uh, kumekuwa na changamoto katika kila uchaguzi wa unapofanyika maswala ya jinsi gani uchaguzi unatangazwa una, una unatangazwa jinsi gani, matokeo ya uchaguzi yanapeperushwa, viongozi wanatakana kutangazwa mahala gani. Kwa hivyo hizi ni sehemu ambazo zimeleta utata na zinapaswa kuangaziwa. Kuna kuna maswala ya, ya taasisi za kitaifa ambazo zimebuniwa pia zimepata changamoto. Kwa mfano commission zile nyingi ambazo ziko zina changamoto nyingi sana katika utekelezaji wao wa shughuli zao. Kuna maswala ya maswala ya integrity, kwa hivyo kuna haja kuangalia ni mahala gani ambapo bado hawajapigwa msasa vizuri, paweze kupigwa msasa, na hili linahitaji katiba kurekebishwa. Wengine ambao wamejitokeza kusema kwamba hakuna haja ya kurekebishwa kwa katiba hii iliyo sasa, ni kwamba kuna tu utepetevu miongoni mwa viongozi, lakini iwapo katiba iliyopo itafatwa kikamilifu basi hakuna haja ya kubadilishwa. Uteketevu upo sababu uteketevu huo una, unajitokeza ni kwa sababu pengine sheria ambazo zinatumika haziangazii kwa makini kwa nini uteketevu huo unajitokeza. Ni kweli Wakenya wengi wanasema kuwa kubadilisha katiba ni gharama kubwa. Mara nyingi watu wanapofikiria kubadilisha katiba, wanafikiria ni kuleta maanake referendum, ambao referendum ni ghali zaidi, lakini kuna sehemu vipengee fulani vya katiba ambapo lazima viangaziwe nakufanyiwa marekebisho. Kuna tume kwa mfano uh, tume hii ya jenda lazima kuwe na kiwango fulani cha cha jenda katika kila mateuzi ya, ya kitaifa. Hii imeleta changamoto kubwa sana. Kwa hivyo kuna haja pia ya kuangalia ni kitu gani kinapaswa kufanywa ili kuhakikisha kuwa uh, hakuna zile changamoto zinazoletwa. Kuna maswala ya uongozi, kuna watu wana zilizopo ni ni chache. Sehemu nyingine kuna jamii ambazo hazipati uwakilishi katika uongozi wa kaunti. Viongozi wa upinzani wako katika meza ya mazungumzo na viongozi wale wa serikali, na hii inaonekana ni kama itakuwa ni mbia mbinu moja ya kuwatafutia viongozi fulani vyeo ama nafasi za kazi, suala ambalo Wakenya wanapinga, tukiangazia kwani ni njama ya kutafuta vyeo kwa viongozi fulani. Kwa kuwa tuna tunapotosha, hatutaangazia kwa makini ile changamoto inayojitokeza baada ya, baada ya uchaguzi. Shukran sana, huyo alikuwa ni Profesa Hasan Mwakimako ambaye ni mchanganuzi wa maswala ya kisiasa swala. So, hili linaibua majadiliano miongoni mwa wanasiasa hivi karibuni, Rais William Ruto akionekana kuridhia kwamba yuko tayari kushiriki na kukubali kufanyiwa marekebisho, kubuni nafasi ya kiongozi wa upinzani nchini Kenya. Miraj Abdullahi ni seneta wa jimbo la Mombasa. Hapa tuko naye kwa simu. Miraj, hili ni swala limeibua mjadala miongoni mwa Wakenya, na unadhani wakati umefika wa mabadiliko haya? Kwanza nataka tukubaliane ya kwamba katiba ni mtungo wa sheria ambao sisi kama wananchi tunaifunga ili kutuongoza katika mambo yetu ya kila siku inapofika wakati tunaona kwamba zile sheria ambazo tulizitunga zimepitwa na wakati na zinahitaji kurekebishwa, ili kuleta uwiano, umoja na kusonga mbele kwa pamoja kama taifa, naona hakuna haja ya kuwekwa vikwazo vingi, bali ni kukubaliana, kukaa katika meza ya mviringo kama inavyofanyika hivi sasa, ili, ili tuweze kupiga msasa pale panapostahiki kupigwa msasa, kurekebishwa. Vile ambavyo havitufai tuviondoshe, na tujuze wananchi ni kwa nini hazitufai, na pia wananchi vilevile wapawe fursa ya kusema yale ambayo wao wanaona yanawaathiri kupitia kwenye mwongozo wa katiba ambayo tuko nao, na hakuna bina katika kufanya marekebisho haya. Maana sisi wenyewe tumekuwa tukiiga mfumo wa demokrasia. Hata ka, katika ulimwengu mzima, USA inatambulika kwamba wao ndio wenye katiba madhubuti, lakini tumeona mara kwa mara wamekuwa wakirekebisha. Senata Miraj, awamu hii ya msukumo wa marekebisho ya katiba inakuwaje tofauti na awamu za nyuma zilizoingiliwa na wanasiasa. Kwa kweli, katika mtazamo wangu, tangu masuala ya kikatiba kufanyika, tukiangalia 1992 kulipokuwa na mabadiliko ya kikatiba ya kuleta vyama vingi, ilikuwa ni wanasiasa walikuwa mbele na ndipo sasa lile jambo likafaulu. Hata 2010 watu walipokuwa wanaipigania hii katiba, baada ya wanasiasa kuingia kati, hii katiba ilifaulu, kwa sababu kumekuwa na mbili taka kufanya marekebisho ya katiba lakini hayakufaulu. Labda tuseme ni kwa sababu wanasiasa hawakuwa ndani ya hayo mabadiliko. So mimi nimeona mambo mengi ambayo yanafanyika katika taifa letu, ni kwamba ni lazima kuwe na goodwill ya wanasiasa, nikosa mambo mingi huweza kufaulu. Tunachotakiwa kukifanya ni kwamba wale ambao sio wanasiasa, mashirika ya kijamii ambayo hajihusishi na serikali, waweze kuja input zao ambazo zitakuwa ndani na miongoni mwa yale ambayo wanasiasa wanataka yapitishwe, ili tuwe katika msururu mmoja na tuwe sambamba katika mabadiliko yote kwa jumla ambayo yatafanyika katika, katika katiba hii. Kuna wale wanasema kwamba huenda msukumo huu unalenga kufaidi tu zile azma za wanasiasa kubuni viti fulani, kwa sababu ya kuwatuliza wanasiasa fulani. Hiyo masuala ya kutulizana, sote tunakubaliana jumla ya kuwa Rais William Samue Ruto aliipinga katiba ya 2010, ilimpa umaarufu na akaweza kulidhibiti zile kura za Bonde la Ufa. Na hata hivi sasa, tumeona rais wetu amependekeza, alipendekeza wakati ule ya kwamba turekebishe, alafu tupitishe, sio kwamba aliipinga kwa sababu hakuitaka, lakini jumla ya kuwa ilipita bila marekebisho haikumaanisha kwamba yale, yani manufaa ya miaka kumi ya ugatuzi, wananchi hawo nimeweza, imeweza kusema wazi ya kwamba jumla la ya kuwa wananchi huhisi ya kwamba ni lazima jambo liwe na mfumo wa kisiasa ndipo lifaulu na sio kinyume. Na hivyo mimi nasema ya kwamba katiba ya 2010 ilipita na ilipitishwa na wananchi wengi sana, jumla ya kuwa kuna baadhi ya wanasiasa walipinga, na hata hivi sasa mwenye uwezo na nguvu ya kupitisha marekebisho haya ni mwananchi wa kawaida. Miraji Abdala, seneta maalum huyo kutoka kaunti ya Mombasa. Na hii itakuwa ni jaribio la nne la kubadilisha katiba, baada ya tatu za mwisho kushindwa kutokana na sababu za kiufundi. Jaribio la kwanza lilikuwa mwaka 2015 wakati muungano wa mageuzi na demokrasia ya CORD, ambao wakati huo ulikuwa wa upinzani, ulisukuma mswada uliojulikana kama mswada okoa Kenya. Baraza la uchaguzi liliamua kwamba upinzani ulishindwa kufikia kiwango kinachohitajika cha kukusanya sahihi milioni moja za wapiga kura waliojiandikisha ili kuendelea na kura ya maoni. Ekuru Aukot, mwanasheria huyu aliyehusika katika kuibuni katiba ya mwaka elfu mbili na kumi naye akaja na shinikizo la kubadilisha katiba kwa jina punguza mzigo, swala ambalo halikuungwa mkono na mwishoe kutupiliwa mbali na pia. Msukumo mwingine ulitokea kabla ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili mswada ukifahamika kama BBI na kushabikiwa sana na aliyekuwa rais Uhuru Kenyatta pamoja na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Shukrani Salma Mohamed na uh, Collins Liberty Adede. Kufikia hapa, tunakamilisha Kwa Undani. Patrick Nduimana ni na wageni ikiwatakia usiku mwema. Hayo yalikuwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani yaliofanyika wiki hii, lakini kabla ya kukamilisha matangazo haya, pata kipande cha muziki ay, ay,